Author Topic: CCCT ร่วมงาน "YESTERDAY ONCE MORE" ณ ห้างสรรพสินค้า ซีคอนสแควร์  (Read 68579 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline เสียอา

• วัยทองคนองยนต์
  • Member
  • Last Login:June 24, 2006, 03:37:13 am
ลืมไปนิด ใบที่ทัดที่พระกรรณคือใบมะตูมทั้งสองข้าง โดยมีความเชื่อโบราณว่าจะป้องกันสิ่งร้ายๆเข้ามายังตัวเราเอง
 ฉลองที่พระองค์ทรงนั้น ทรงขณะเสด็จไปสักการะพระแก้วมรกตในวันที่ประกาศสงครามครับ

ข้อมูลนี้ฝากให้พี่starman :)ครับ

Dinky

• Guest

เสียดายที่ไม่ได้ติดตามข่าวเลยไม่ได้ไป...  :-[   เห็นจากภาพในงานดูมีความสุขกันมากครับ

ขอบคุณที่นำมาลงให้ชมกัน รถสวย ข้างของแบบแนวย้อนยุค ผมว่าเก่ากว่าสมัยผมเป็นเด็กครับ

ถ้ามีงานจัดแบบนี้อีก แล้วทราบล่วงหน้าจะพาพ่อผม แม่และก็ป้าที่เลี้ยงดูผมตอนเล็ก ๆ ได้วยกัน..

Offline Starman

• Verified Member.
  • Member
  • Last Login:May 18, 2015, 12:20:34 pm
สุดยอด...ครับ น้องขวัญ...สำหรับข้อมูล ของเอกก็ไม่เบา '' ชุดพิชัยสงคราม '' สงสัยต้องห้อยทุกวันซะแล้ว  ;D   ;D  ;D

Offline AKE

• สัพเพ สัตตา อะเวรา โหนตุ อัพพะยาปัชฌา โหนตุ อะนีฆา โหนตุ สุขี อัตตานัง ปะริหะรันตุ
  • Verified Member
  • Member
  • Country: 00
  • Last Login:October 23, 2023, 12:13:13 pm
ประสบการณ์ส่วนตัวนะครับ

สมัยตอนเรียนมัธยม3 ต้องไปเข้าค่ายลูกเสือกัน
วันนั้น ฟ้าแจ้ง เปิด อากาศร้อนมาก
ตอนไปถึงค่ายอากาศก็ร้อนสุดๆ ฟ้าเปิด ไม่มีวี่แววเมฆใดๆทั้งสิ้น
แต่พอหลังจากทำพิธีถวายราชสักการะ รัชกาลที่6 ตามแบบลูกเสือแล้ว
ไม่เชื่อก็ต้องเชื่อครับ ฟ้าที่แจ้งๆ แดดแรงๆอยู่ กลับมีลม และ ฝนตกลงมาทันที ตกได้ประมาณเกือบ 15 นาที
แล้วฝนก็ขาดเม็ดทันที กลับมีแสงแดดแรงๆ จัดๆอยู่ตลอด จนกระทั่งเย็น
ครูที่ไปด้วย ถึงกับออกปากเลยครับ

เวลาผมเข้าค่าย เดินป่า หรือ แม้แต่ไป ร.ด. ก็นึกถึงพระองค์ท่านตลอดครับ
ก็แคล้วคลาดตลอดทุกครั้ง
แม้กระทั่ง ตอนไปเข้าค่าย ร.ด. ผมดันไปหมอบอยู่แถวๆ ระเบิดจำลอง (ทีมีแต่เสียงดังๆ) ที่เค้าฝังเอาไว้ ฝังซะเรียบเชียว ครูฝึกก็ไม่ยักกะบอก ใกล้มากๆ

แต่ผมมีความรู้สึกว่า เหมือนโดนผลักๆให้ออกจากจุดๆนั้น เราก็กลิ้งหลบมาทางซ้ายอีกพอสมควร (ระเบิดอยู่ทางขวามือของเรา)
ไม่งั้นถ้าไปหมอบอยู่จุดเดิม ชิดระเบิด สงสัยมีหวังหูพังแน่ๆ เพราะเสียงดังสะใจดีแท้

« Last Edit: August 26, 2005, 02:32:11 pm by AKE »
คติธรรม : "คนเราเมื่อมีลาภก็มีเสื่อมลาภ เมื่อมีศุขก็มีทุกข์ เมื่อมีสรรเสริญก็มีนินทา เปนของคู่กันมาเช่นนี้ จะไปถืออะไรกับปากมนุษย์ ถึงจะดีแสนดีมันก็ติ ถึงจะชั่วแสนชั่วมันก็ชม นับประสาอะไร พระพุทธเจ้าผู้ประเสริฐ ยังมีมารผจญ ยังมีคนนินทาติเตียน ปุถุชนอย่างเราจะรอดพ้นจากโลกธรรมดังกล่าวแล้วไม่ได้" โดย ธมมวิตกโก ภิกขุ

Offline เสียอา

• วัยทองคนองยนต์
  • Member
  • Last Login:June 24, 2006, 03:37:13 am
พระองค์เป็นองค์พระราชทานกำเนิดลูกเสือในประเทศไทย อีกทั้งฝึกเสือป่าเป็นกุศโลบายในการป้องกันประเทศ
มีกองกำลังรักษาดินแดน (ปัจจุบันอยู่ที่กรมการรักษาดินแดนของสวนเจ้าเชตุ)

สิ่งต่างๆที่พระองค์พระราชทานให้ชนชาวไทยทั้งเปรียบได้กับพระราชมรดกทางปัญญา
ถ้าในปี2468พระองค์ยังคงพระชนชีพอยู่ เมืองไทยจะมี

งานThai Expoที่สวนลุม (เตรียมงานไว้แล้ว)
และจะมีงานแข่ง Grand Prix ที่พระองค์พีระจะลงแข่งครั้งแรกในไทย

เชื่อมัยว่า ประเทศไทยจะพลิก สถานการณ์แบบหน้ามือเป็นหลังมือในทันที

แต่ทุกอย่างก็สิ้นสุดลงตามขบวนพระบรมศพ

นับเป็นพระมหากษัตริย์ ไทยพระองค์แรกที่มีพระราชโองการให้เอารถถังมาแห่ในขบวนพระบรมศพด้วยครับ

Offline zamaki

• พ่อครับ วันนี้ผมรักรถเหมือนพ่อแล้วครับ
  • Verified Member
  • Member
  • Last Login:July 18, 2020, 12:30:40 pm
กระทู้นี้โดนใจผู้ชายretroอย่างผมมากเลยครับ เสียดายที่ว่างไปช่วงบ่ายวันเสาร์เลยไม่ได้เจอกับพี่ๆน้องๆทุกท่านที่ไปกันวันอาทิตย์ แอบเห็นพี่บรรณแว๊บๆด้วยครับแต่ทักไม่ทันเผลอแป๊บเดียวหายไปซะแล้ว

Tags:

* Permissions

• You can't post new topics.
  • You can't post replies.
  • You can't post attachments.
  • You can't modify your posts.

Facebook Comments