Author Topic: ทำอย่างไร เมื่อรัฐยกเลิกเบนซิน 91  (Read 16407 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline Flying Dutchman

• Verified Member
  • Member
  • Last Login:April 15, 2018, 11:17:57 pm
เคยแซวเจ๊เจ้าของปั๊มแถวบ้านที่เติม ULG-95 กันเป็นประจำ (ส่วนรถใช้งานผมเติม E10 ตามปกติ) ว่าเจ๊รวยใหญ่แล้วเพราะ ULG-95 มันขึ้นราคาพรวดๆจะทะลุห้าสิบบาทแล้ว แกบอกว่าปั๊มไม่รวยหรอกเพราะถึง ULG-95 จะแพงกว่าแต่ margin มันน้อย ขายพวกแกสโซฮอลได้ margin มากกว่า

Offline AKE

• สัพเพ สัตตา อะเวรา โหนตุ อัพพะยาปัชฌา โหนตุ อะนีฆา โหนตุ สุขี อัตตานัง ปะริหะรันตุ
  • Member
  • Country: 00
  • Last Login:October 23, 2023, 12:13:13 pm
จะว่าไปแล้ว ทั้งพวกข้าราชการ และ ผู้บริหารประเทศ ที่ยุ่งเกี่ยวกับนโยบายเรื่องน้ำมันเบนซินและดีเซล

ถามจริงๆเถอะ ทำไมไม่ปล่อยใ้ห้น้ำมันเบนซิน (รวมทั้งน้ำมันดีเซล) เป็นไปอย่างเสรีซะที ทั้งๆที่ประเทศเพื่อนบ้าน ผู้บริโภคยังมีอิสระเสรีที่จะเติมแบบไหนยังไงก็ได้ ราคาแพงก็ช่างมันซิครับ ปล่อยให้มันเป็นไปตามกลไกของตลาดเสรี

แพงนัก ก็จะได้ลดปริมาณการใช้ลงเอง ไม่ต้องไปกำหนดราคา กำหนดเพดาน หรือ ชดเชยอะไรมากนัก

เบนซิน ออกเทน 89 , 91 , 95 , 98 ใครอยากเติมอะไรก็เติมไป ราคาก็ตั้งขึ้นมาเลย

หรือถ้าดูแล้วมันเยอะไป ก็เหลือแบบเดิมนี่แหละ เบนซิน 91 กับ เบนซิน 95

คิดดูให้ดีๆๆนะครับ ยังมีคนอีกเป็นจำนวนมากที่ต้องใช้รถยนต์รุ่นเก่า ไม่สามารถเปลี่ยนรถใหม่ได้ เพราะ งบประมาณจำกัด ไม่เพียงพอที่จะเปลี่ยนรถคันใหม่ได้อีกแล้ว เก็บเงินเก็บทอง หรือ ตั้งหน้าตั้งตาผ่อนมาทั้งชีวิต ก็มีคันนี้คันเดียว จะให้เปลี่ยนใหม่ก็ไม่ไหวแล้ว

คนเหล่านี้ รัฐจะให้เค้าทิ้งรถคันเดิมไปออกรถคันใหม่ คงไม่ได้แน่ๆๆ แม้จะเอานโยบายรถคันแรกมาล่อก็คงไม่ได้แน่ๆๆ

แล้วเครื่องยนต์เพื่อการเกษตรอีกหละครับ มันเติมแก๊สโซฮอลล์ได้หรือ??

คิดๆแล้วก็เศร้านะครับ น้ำมันในบ้านเราเนี่ยะ มันสินค้าผูกขาดชัดๆๆเลย ไม่เห็นจะเสรีตรงไหนเลย

ปล. เห็นทุกทีในหลายๆเรื่อง (เช่นเรื่อง 3G) ก็จะมีกลุ่มคน กลุ่มนักวิชาการ NGO และ กลุ่มต่างๆ ออกมาคัดค้านแสดงความคิดเห็นไม่เห็นด้วย แต่เรื่ืองนี้ ไหงเงียบจังเลยวุ้ย ไม่มีใครออกมาคัดค้านอะไรเลย งงแฮะ

หรือว่า บริษัทน้ำมันยักษ์ใหญ่ เอาเงินอุดปากคนเหล่านี้หมดแล้ว อิอิอิ
« Last Edit: October 11, 2012, 01:29:18 pm by AKE »
คติธรรม : "คนเราเมื่อมีลาภก็มีเสื่อมลาภ เมื่อมีศุขก็มีทุกข์ เมื่อมีสรรเสริญก็มีนินทา เปนของคู่กันมาเช่นนี้ จะไปถืออะไรกับปากมนุษย์ ถึงจะดีแสนดีมันก็ติ ถึงจะชั่วแสนชั่วมันก็ชม นับประสาอะไร พระพุทธเจ้าผู้ประเสริฐ ยังมีมารผจญ ยังมีคนนินทาติเตียน ปุถุชนอย่างเราจะรอดพ้นจากโลกธรรมดังกล่าวแล้วไม่ได้" โดย ธมมวิตกโก ภิกขุ

Offline NUK

• นักรักอังกฤษ
  • Member
  • Country: th
  • Last Login:September 29, 2023, 07:32:00 pm
    • GELE'E DIAMOND
จะว่าไปแล้ว ทั้งพวกข้าราชการ และ ผู้บริหารประเทศ ที่ยุ่งเกี่ยวกับนโยบายเรื่องน้ำมันเบนซินและดีเซล

ถามจริงๆเถอะ ทำไมไม่ปล่อยใ้ห้น้ำมันเบนซิน (รวมทั้งน้ำมันดีเซล) เป็นไปอย่างเสรีซะที ทั้งๆที่ประเทศเพื่อนบ้าน ผู้บริโภคยังมีอิสระเสรีที่จะเติมแบบไหนยังไงก็ได้ ราคาแพงก็ช่างมันซิครับ ปล่อยให้มันเป็นไปตามกลไกของตลาดเสรี

แพงนัก ก็จะได้ลดปริมาณการใช้ลงเอง ไม่ต้องไปกำหนดราคา กำหนดเพดาน หรือ ชดเชยอะไรมากนัก

เบนซิน ออกเทน 89 , 91 , 95 , 98 ใครอยากเติมอะไรก็เติมไป ราคาก็ตั้งขึ้นมาเลย

หรือถ้าดูแล้วมันเยอะไป ก็เหลือแบบเดิมนี่แหละ เบนซิน 91 กับ เบนซิน 95

คิดดูให้ดีๆๆนะครับ ยังมีคนอีกเป็นจำนวนมากที่ต้องใช้รถยนต์รุ่นเก่า ไม่สามารถเปลี่ยนรถใหม่ได้ เพราะ งบประมาณจำกัด ไม่เพียงพอที่จะเปลี่ยนรถคันใหม่ได้อีกแล้ว เก็บเงินเก็บทอง หรือ ตั้งหน้าตั้งตาผ่อนมาทั้งชีวิต ก็มีคันนี้คันเดียว จะให้เปลี่ยนใหม่ก็ไม่ไหวแล้ว

คนเหล่านี้ รัฐจะให้เค้าทิ้งรถคันเดิมไปออกรถคันใหม่ คงไม่ได้แน่ๆๆ แม้จะเอานโยบายรถคันแรกมาล่อก็คงไม่ได้แน่ๆๆ

แล้วเครื่องยนต์เพื่อการเกษตรอีกหละครับ มันเติมแก๊สโซฮอลล์ได้หรือ??

คิดๆแล้วก็เศร้านะครับ น้ำมันในบ้านเราเนี่ยะ มันสินค้าผูกขาดชัดๆๆเลย ไม่เห็นจะเสรีตรงไหนเลย

ปล. เห็นทุกทีในหลายๆเรื่อง (เช่นเรื่อง 3G) ก็จะมีกลุ่มคน กลุ่มนักวิชาการ NGO และ กลุ่มต่างๆ ออกมาคัดค้านแสดงความคิดเห็นไม่เห็นด้วย แต่เรื่ืองนี้ ไหงเงียบจังเลยวุ้ย ไม่มีใครออกมาคัดค้านอะไรเลย งงแฮะ

หรือว่า บริษัทน้ำมันยักษ์ใหญ่ เอาเงินอุดปากคนเหล่านี้หมดแล้ว อิอิอิ

ไม่ได้เอาเงินอุดปากครับ เขาแค่ถือหุ้นบริษัทนั้นอยู่แค่นั้นเอง  :evil:
กรรมของประเทศชาติ และประชาชน  :undecided:
นักรักอังกฤษ
ใครใช้ หรือชอบ รถอังกฤษ ไป Like page นี้ไว้เล่นๆ ได้ครับ http://www.facebook.com/thaibritishcar 

ยินดีให้คำปรึกษาเรื่องเพชรครับ  www.geleediamond.com

Offline Thug Dogg

• Member
  • Last Login:November 12, 2023, 05:49:38 pm
https://www.facebook.com/ministryofenergy?ref=ts&fref=ts

กระทรวงพลังงาน "มุ่งมั่น ตั้งใจ เพื่อไทย ทุกคน"

facebook ของกระทรวงพลังงาน  เห็นคำขวัญแล้วรู้สึกคัน...ครับ
" กู classic ครึ่งเดียว "
inspired by หลาน caravelle

Offline Zorro

• Member
  • Last Login:November 08, 2022, 07:38:35 am
สมาคมหรือชมรม ต่างๆ ทั้งมอเตอรไซต์และรถยนต์ น่าจะทำหนังสือท้วงติง เพื่อให้ทบทวนได้บ้างมั๊ยครับ คือผมคิดว่าน่าจะทำอะไรได้บ้าง เพื่อสะท้อนให้สังคมได้ทราบว่า ยังมีคนกลุ่มหนึ่งที่ไม่เห็นด้วยกับนโยบายนี้อ่ะครับ

Offline หลาน caravelle

• เล่นรถยนต์ที่เค้าไม่เล่นกัน แต่ทำให้สวย/เดิมที่สุด รับรอง มีแต่เพื่อนฝูงและ มิตรภาพตลอดไป laan.1961@yahoo.co.th "กู classic คนเดียว"
  • Member
  • Last Login:February 07, 2024, 10:44:25 pm
สมาคมหรือชมรม ต่างๆ ทั้งมอเตอรไซต์และรถยนต์ น่าจะทำหนังสือท้วงติง เพื่อให้ทบทวนได้บ้างมั๊ยครับ คือผมคิดว่าน่าจะทำอะไรได้บ้าง เพื่อสะท้อนให้สังคมได้ทราบว่า ยังมีคนกลุ่มหนึ่งที่ไม่เห็นด้วยกับนโยบายนี้อ่ะครับ
เห็นด้วยอย่างแรงครับ อันนี้
Toyopet1964เอาไปแลก R8 มา
Fiat128 1975 ขายไป5000 บาท
Renault
R8 1964 ขายเพื่อน
Caravelle1964ยังอยู่
Dauphine Gordini 1965ยุบทิ้ง
Dauphine 1960ยังอยู่
R16Ts 1975 ขายคุณเจต
R8Gordini1968 ขายไปแล้ว
R17 1972 ขายเสี่ยห้องเย็น
R9 1400 c.c. 1991 ขายคุณใข่
Clio 1992 ติดแก๊ส
Hillman Imp Californian1967ขายให้ทายาท CP
Peugeot
204 coupe 1972ขายคุณใข่
304 1975 ขายคุณใข่
205GTIใช้ได้แป๊บเดียวไม่สู้ค่าน้ำมัน

Offline AKE

• สัพเพ สัตตา อะเวรา โหนตุ อัพพะยาปัชฌา โหนตุ อะนีฆา โหนตุ สุขี อัตตานัง ปะริหะรันตุ
  • Member
  • Last Login:October 23, 2023, 12:13:13 pm
เห็นด้วยนะครับ แต่ในกรณีนี้ อย่างที่ผมตั้งขอสังเกตไปไงครับ มันแปลก แปลกดีไหมหละครับ อย่างหลายๆกรณีเช่น 3G ก็จะมีกลุ่มคน นักวิชาการออกมาคัดค้านยื่นศาลอะไรทำนองนี้
เรื่องโน้นเรื่องนี้ก็จะมีกลุ่มคนออกมาคัดค้านไม่เห็นด้วยอยู่ร่ำไป

แต่พอเป็นเรื่องเบนซิน กลับไม่มีกลุ่มไหน องค์กรใด ออกมายื่นหนังสือคัดค้าน รวมตัวอะไรกันเลย ปล่อยให้รัฐและบริษัทน้ำมัน กระทำชำเราประชาชนอยู่ได้ ทั้งๆที่มันก็น่าจะเป็นเรื่องที่สำคัญเรื่องหนึ่งเหมือนกัน

แปลกดีไหมครับ?? หายหัวไปหมด

นี่ลองถ้าได้ยกเลิกเบนซิน 95 อีกอัน มีหวังงานนี้คงได้เติมน้ำมันหมูลงไปแทนกันหละคราวนี้

เห็นด้วยอย่างแรงครับ อันนี้
คติธรรม : "คนเราเมื่อมีลาภก็มีเสื่อมลาภ เมื่อมีศุขก็มีทุกข์ เมื่อมีสรรเสริญก็มีนินทา เปนของคู่กันมาเช่นนี้ จะไปถืออะไรกับปากมนุษย์ ถึงจะดีแสนดีมันก็ติ ถึงจะชั่วแสนชั่วมันก็ชม นับประสาอะไร พระพุทธเจ้าผู้ประเสริฐ ยังมีมารผจญ ยังมีคนนินทาติเตียน ปุถุชนอย่างเราจะรอดพ้นจากโลกธรรมดังกล่าวแล้วไม่ได้" โดย ธมมวิตกโก ภิกขุ

Offline Zorro

• Member
  • Last Login:November 08, 2022, 07:38:35 am
มีเพื่อนๆท่านใดที่รู้จักคนในสมาคมรถโบราณ หรือมอเตอร์ไซต์ พอจะช่วย update ให้ทราบได้มั๊ยครับ ว่าทางสมาคมหรือชมรม มีความคิดเห็นอย่างไรบ้าง ส่วนตัวผมรู้จักพี่คนนึง ที่สมาคมรถโบราณ แต่กว่าผมจะกลับก็กลางสัปดาห์หน้าอ่ะครับ ผมคิดว่าอาจจะใช้วิธีการ ขอเข้าพบท่านรัฐมนตรีพร้อมหนังสือขอช่วยทบทวนนโยบายก็น่าจะดีครับ ไม่ได้เกี่ยวกับการเมืองนะครับ เพียงแต่เป็นการแสดงออกสิทธิ์พื้นฐานของคนที่รักการอนุรักษ์เป็นจิตใจอยู่แล้วครับ

Offline AKE

• Member
ผมว่าถ้าคนในสมาคมรถโบราณ หรือ สมาคมทั้งหลายทั้งปวง เค้าเป็นเดือดเป็นร้อนจริงๆๆ

ป่านนี้เค้าเข้าไปพบและแสดงออกกันนานแล้วครับ ไม่รั้งรอ หรือ เงียบเชียบขนาดนี้หรอกครับ

ผมจะรอดูเหมือนกันว่า จะทำอะไรกันหรือเปล่า?? หรือได้แต่บ่นๆๆๆ แล้วก็เงียบหายไป

แต่ถ้าให้ผมเดานะ ก็คงเงียบเป็นเป่าสากอีกตามเคย

:o< :o< :o< :o<

ถ้าใครทำจริงๆ ออกมาจริงๆๆ ผมก็ขออนุโมทนา สาธุ ด้วยครับ จักเป็นพระคุณอย่างยิ่งยวดเลยทีเดียว (จะมีไหมนะ??)
« Last Edit: October 14, 2012, 04:07:39 pm by AKE »

Offline visanu

• Member
  • Last Login:April 13, 2024, 07:06:51 pm
 ต้องเอา ปตท ซึ่งเป็นสมบัติของชาติกลับคืนมา ทุกวันนี้ผมเข้าปั้ม ปตท ไปขี้กับเหยี้ยว เท่านั้น

Offline dr1

• Member
  • Last Login:August 30, 2023, 12:41:24 am
แถวที่ทำงานผม(บ้านนอกจริงๆ)
มีเบ๊นซ์123 รุ่น250คาร์บิว
แกบอกว่าใช้วิธีเติม91 แล้วเติมหัวเชื้อoctane booster
ถ้า91เลิกขายอีก แอลกอฮอล์ในแกสโซฮอลคงทำลายส่วนที่เป็นท่อยาง ประเก็นๆลๆ

แต่ล่าสุดได้ข่าวว่าเปลี่ยนเครื่องเป็นเจไปแล้ว
เสียดายรถจริงๆ

คิดอีกด้านนึง
รถคลาสสิกรุ่นปีลึกๆ อาจมีปัญหากะน้ำมันไร้สารตะกั่ว
เรื่องบ่าวาวล์ตั้งแต่เลิกใช้สารตะกั่วแล้ว
มาเจอแกสโซฮอล์เข้าไปอีกด้านนึง..

เอวัง

Offline boy2002

• รักกันจิง รักกันจัง
  • Member
  • Last Login:September 01, 2014, 09:47:05 pm
bmw 2002 ลงเครื่องรุ่นไหนของ BMW  ที่ใช้แกสโซฮอล์ได้มั่งคับ
 :embarassed:

Offline boy2002

• รักกันจิง รักกันจัง
  • Member
  • Last Login:September 01, 2014, 09:47:05 pm
ท่อน้ำมันเบนซินเทพๆมาแล้ว ของเยอร์มันเลย ยี่ห้อ WURTH ที่น่าจะรู้จักกัน ท่อตัวนี้ผลิตมาเพื่อทนทานกับแก๊สโซฮอล์โดยเฉพาะ รถใครไม่เคยเปลี่ยนท่อส่งน้ำมันเลยเป็นเวลานาน ลองเช็คๆดูด้วยนะครับ ว่าสภาพ OK ดีมั้ย เจ้าโซฮอล 91/95 ค่อยๆกัด เดี๋ยวไปแตกกลางทางล่ะหมดเลย น้ำมันยิ่งแพงๆอยู่ ถ้าจะเปลี่ยนก็ไม่ใช่เปลี่ยนกันง่ายๆ ก็จัดแบบอย่างดีไปเลย เกินดีกว่าขาด ใช้ไปยาว ๆ มี 2 Size 9 มิล , 7.5 มิล
รองรับรุ่น : E30 , E34 , E36 , E46 , Others
 Price : 1 เมตร : 320 บาท
อ้างอิงจาก www.bmwsociety.com  ครับ

Offline หรั่ง^Hakosuka^

• Member
  • Last Login:May 24, 2020, 02:54:55 pm

ก.พลังงานมั่นใจผู้ใช้เบนซิน 91 ไม่กระทบ หลังเลิกแน่ 1 ม.ค.56 เหตุสามารถกดค่าการตลาดเบนซิน 95 ลงได้เกือบ 3 บาทต่อลิตร  ปลัดก.พลังงานมั่นใจน้ำมันอี 20 ฮิตแน่

http://www.matichon.co.th/news_detail.php?newsid=1350349001&grpid=03&catid=03

Offline chirasak

• Member
  • Last Login:September 09, 2018, 10:09:55 am
คนไทยใน พ.ศ. นี้ ต้องรู้จัก "ทำใจ" ผมยัง "ดีใจ" ที่ไม่ได้เลือกเขามา ไม่อย่างนั้นต้อง "เสียใจ" แค่นี้ก็ "ช้ำใจ" จะไปฟ้อง ผู้ตรวจการแผ่นดิน ก็รู้ว่ามีอำนาจแค่ไหน จะไปฟ้องศาลปกครอง ก็กลัวว่าไม่ใช่ผู้เสียหาย จะไปฟ้องศาลไหนดี คิดแล้วก็ นำไก่ย่างวิเชียรบุรี เครื่องกับแกล้ม พร้อมเบียร์ ถวายศาลพระภูมิ ไหว้เจ้าที่ เจ้าทางที่บ้าน เมื่อได้เวลาก็ลา ศาล เจ้าที่ เจ้าทาง นั่งกินเบียร์ พร้อมกับแกล้ม คิดในใจลึก ๆ พูดไปสองไพเบี้ย นิ่งเสียตำลึงทอง พร้อมฟังเปิดเพลง Let it Be

Tags:

* Permissions

• You can't post new topics.
  • You can't post replies.
  • You can't post attachments.
  • You can't modify your posts.

Facebook Comments