Author Topic: Suzuki Fronte เคยเห็นทำ Racing/Circuit บ้างมั้ย  (Read 1072395 times)

0 Members and 8 Guests are viewing this topic.

Offline RETRO MAN

• Verified Member
  • Member
  • Last Login:January 20, 2020, 03:16:10 pm
สนใจอยู่เหมือนกันครับ
ทำชีวิตให้มีความสุขไปกับ RETRO CAR
         ทุกอย่างที่มีล้อ อะไรก็ได้

Offline ลุงโย (ธวัชชัย)

• ผมรักรถเล็กๆ ถึงจะมีใหญ่ๆ ยังไงๆก็ยังรัก "รถเล็กๆ"
  • Member
  • Country: 00
  • Last Login:September 26, 2012, 08:42:26 am
ขอบคุณคุณอามากครับ ที่ชี้ทางให้ ผมก็เลยตกลงจองกับพี่อี๊ดไว้แล้วครับ

แต่ตอนนี้กำลังหาทางเอากลับมากรุงเทพฯ ก่อน พยายามหาช่องทางที่ประหยัดเงินที่สุดอ่ะครับ

เช็คราคารถสไลด์ เค้าคิด หมื่นสี่ ลมจะใส่ :cry:  ถ้าท่านใดมีรถที่รู้จักกัน ราคาถูกๆ

แนะนำผมหน่อยนะครับ หรือมีว่ิงไปส่งเส้นนั้น แล้วต้องตีรถเปล่ากลับมา ผมขอแชร์ด้วยครับ

(รถอยู่โนนสูง ก่อนถึงตัวเมืองอุดรฯ ระยะทางประมาณ 550 กม. ครับ)

วันนี้ต้องขอโทษคุณอาด้วยนะครับ โทรไประหว่าประชุมเลย ^_^

ขอบคุณมากครับ[/font]
มีรถปิคอัพไหมละ หาช่างไปทำเบรค แล้วขับเรื่อยๆ หรือจะใช้เพลาลากลงมา ก็ได้ประหยัดดีออกครับ
ไปวันเสาร์ทำอะไรให้เรียบร้อย แล้ว ลากกลับเช้าวันอาทิตย์ ถึง กทม.เย็นๆ ก็น่าจะโอเคนะครับ.
ถึงรถจะเก่า ถึงคนขับจะแก่ ที่แน่เดินทางมาแล้วมากกว่าสามแสนโล

Offline Mr.Hi

• Member
  • Country: th
  • Last Login:November 06, 2023, 11:09:38 am
คุณอาครับ

พรุ่งนี้เช้าจะมีรถลากที่คุยกันไว้ ไปส่งรถที่ขอนแก่น และเค้าจะเลยขึ้นไปรับให้
เค้าคิด 5,000 บาท ราคานี้ OK มั๊ยครับ
และปัญหาอีกข้อของผมเลยแล้วผมจะลากไปไว้ไหนก่อนดี
ทีแรกกะว่าจะเอาเข้าอู่แถวบ้าน แต่ก็ไม่รู้เค้าเคยทำ Suzuki หรือป่าว
เบื้องต้น ผมอยากทำให้รถวิ่งได้ก่อนครับ
หรือคุณอา และท่านอื่นๆ มีข้อแนะนำอะไรบ้างครับ

ขอบคุณครับ
^__^

• Member
  • Last Login:November 06, 2023, 11:09:38 am
อีกเรื่องครับ

ลองต่อรองแล้วครับ พี่อี๊ดไม่ใจอ่อนเลยครับ พี่เค้าบอกว่าขนาดลุงโยยังบอกว่าน่าซื้อเลย  :shocked:

เลยต่อไม่ออกเลยครับ ^_^
^__^

Offline doy_v1

• Member
  • Last Login:September 16, 2021, 07:26:05 pm

ลองต่อรองแล้วครับ พี่อี๊ดไม่ใจอ่อนเลยครับ พี่เค้าบอกว่าขนาดลุงโยยังบอกว่าน่าซื้อเลย  :shocked:

กลายเป็นซะอย่างนั้นไป อืม แต่ราคาผมว่าฟังได้นะครับทั้งค่าตัวรถ หรือ ค่าสไลด์

Offline khon_san_dan_de

• Member
  • Last Login:November 04, 2014, 10:49:22 am
หวัดดีคัฟผม พอดี ว่า วัน หยุดนี้ จะ ขึ้น ไป เอารถเจ้าตัวน้อย มา ดูแล เรย เข้ามา ฝากเนื้อฝากตัว ก่อน  พวก คลับฟรอนเต้หายากมาก เห้น แต่ละ กระทู้ก็ว่า อะหลั่ยมันหายาก  แต่ คนพอลองมันชอบอารัย แล้ว ก็ ไม่สนใจปัญหา ตรงนัน้แล้ว เรย อยาก จะ มาขอเป็นสมาชิกไว้ล่วงหน้าหวังว่า คง จะให้คำปรึกษากัน อย่างพึ่งรำคาญกันก่อน  ก่อน จะเข้าใจเจ้าตัวน้อยถ่อแท้ ผม ชื่อโอ๋ อยู่ สงขลาคัฟไว้ ได้รถลงมา จะ เอา รูป มา ให้ ชมกันคัฟ
สภาพไม่ได้บอกฐานะ แต่ดูได้จากการรักษาและดูแล

• Member
  • Last Login:September 16, 2021, 07:26:05 pm
หวัดดีคัฟผม พอดี ว่า วัน หยุดนี้ จะ ขึ้น ไป เอารถเจ้าตัวน้อย มา ดูแล เรย เข้ามา ฝากเนื้อฝากตัว ก่อน  พวก คลับฟรอนเต้หายากมาก เห้น แต่ละ กระทู้ก็ว่า อะหลั่ยมันหายาก  แต่ คนพอลองมันชอบอารัย แล้ว ก็ ไม่สนใจปัญหา ตรงนัน้แล้ว เรย อยาก จะ มาขอเป็นสมาชิกไว้ล่วงหน้าหวังว่า คง จะให้คำปรึกษากัน อย่างพึ่งรำคาญกันก่อน  ก่อน จะเข้าใจเจ้าตัวน้อยถ่อแท้ ผม ชื่อโอ๋ อยู่ สงขลาคัฟไว้ ได้รถลงมา จะ เอา รูป มา ให้ ชมกันคัฟ
เย้ เย้ เย้ มีเพื่อนมาเพิ่มอีกแล้ว ยินดีด้วยครับที่จะได้เจ้าตัวน้อยมาดูแล ได้มาแล้วอย่าลืมเอามาอวดโฉมกันบ้างนะครับ

• ผมรักรถเล็กๆ ถึงจะมีใหญ่ๆ ยังไงๆก็ยังรัก "รถเล็กๆ"
  • Member
  • Last Login:September 26, 2012, 08:42:26 am

อ้าว กลายเป็นงั้นไป น้าอี๊ดนะน้าอี๊ด วันหลังจะต้องขึ้นไปให้เลี้ยงดูปูเสื่อ
ไม่เป็นไรครับ รถสภาพนี้ ราคานี้ชั่วโมงนี้หายาก ขนาดซากรถยังสองหมื่นเลย
แล้วก็ราคารถสไลค์ หาได้ถูกมากๆเลย ส่วนที่จอด ช่างที่ซ่อมเบื้องต้นถ้าหาที่ไหนไม่ได้
เอาไปจอดให้ช่างนัย วัดสวนแก้ว บางบัวทอง ดำเนินการให้ก็ได้ ราคาไม่แพง
อะหลั่ยบางอย่างก็หาเอาที่นั่นนะแหละ ส่วนยางหรือแมกซ์ ผมมีว่างอยู่ชุดหนึ่ง ไม่แพง
ถ้าตัดสินใจอย่างไร จะให้ประสานให้ก็แจ้งมาแล้วกัน ยินดีที่มีสมาชิกมาเพิ่มอีกคันครับ
ถึงรถจะเก่า ถึงคนขับจะแก่ ที่แน่เดินทางมาแล้วมากกว่าสามแสนโล

• Member
สวัสดีครับคุณอาโย และทุกท่าน

รถคุณปู่ ถูกเคลื่อนย้ายสู่กรุงเทพเมืองฟ้าอมรแล้วครับ รู้สึกดีใจยังไงไม่รู้ ^_^

เบื้องต้นไม่รู้จะไปไหน เลยเอามาไว้อู่แถวบ้าน ย่านสาธุประดิษฐ์ ก่อน
สภาพโดยรวมก็ถือว่าดีกว่าที่คิดไว้มากครับ ช่างบอกว่าคุ้มมากเลยราคานี้

รถคันนี้เป็นรถของคุณปู่ของหัวหน้าพี่อี๊ดครับ พอคุณปู่เสียเมื่อปี 2553
รถคันนี้ก็ไม่ได้ถูกใช้อีกเลย จอดจนโทรมครับ หวังเป็นอย่างยิ่งว่า
ผมจะทำให้คุณปู่วิ่งได้ในเร็ววันนี้

ยังไงก็ต้องขอบพระคุณคุณอาโยมากๆครับสำหรับคำแนะนำ และช่วยชี้ช่อง
ให้ผมได้เจอรถคันนี้

จะคอยมา Update เรื่อยๆ ครับ

^__^

• Member
อีกรูปครับ

ทีแรก ช่างแถวบ้านเห็นรถ ถามว่านี่มันรถอะไรน่ะ ^_^

ปล.
รบกวนขอรายละเอียด+รูปของล้อชุดที่ว่าด้วยนะครับ

« Last Edit: June 21, 2012, 12:06:41 am by Mr.Hi »
^__^

Offline RETRO MAN

• Member
  • Last Login:January 20, 2020, 03:16:10 pm
สีเหมือนรถผมเลยครับ อยากได้ๆอีกจังครับ ยินดีด้วยครับ
ทำชีวิตให้มีความสุขไปกับ RETRO CAR
         ทุกอย่างที่มีล้อ อะไรก็ได้

Offline tato

• Member
  • Last Login:May 31, 2016, 01:57:31 pm
สาธุประดิษฐ์ไกล้กันครับผมทำงานอยู่เขตสาทรเดี๋ยวว่างๆจะแวะเข้าไปเยี่ยมชมนะครับ

• Member
Quote from: tato
สาธุประดิษฐ์ไกล้กันครับผมทำงานอยู่เขตสาทรเดี๋ยวว่างๆจะแวะเข้าไปเยี่ยมชมนะครับ

อ้าว ละแวกเดียวกันเลยครับ บ้านผมอยู่ถนนจันทน์ (แถวๆศูนย์ Toyota เกือบถึงแยกนราธิวาส)
บริษัทอยู่สาธุประดิษฐ์ (แถวๆ ถนนตัดใหม่) ครับ

ไว้มีโอกาสน่าจะต้องนัดเจอกันครับ ^_^
« Last Edit: June 21, 2012, 09:32:14 am by Mr.Hi »
^__^

• Member
ปล.
รบกวนขอรายละเอียด+รูปของล้อชุดที่ว่าด้วยนะครับ

http://www.scartrip.com/forum/index.php?topic=1532.0
มีลงอยู่ใน scartrip นั่นแหละลองไปค้นๆดูเหอะ

• Member
ขออนุญาต Update นิดหน่อยครับ

ผ่านไป 3 วัน ช่างยังไม่ได้ทำอะไรเลย คุณปู่ยังอยู่ท่าเดิม  :cry: 

พอไปตื้อช่าง ช่างเลยลงมือเช็คให้ เจอว่า ปั๊ม AC เสีย
เลยจะแปลงเป็นปั๊มติ๊กไฟฟ้า (แบบนอกถัง) ให้
ช่างบอกหาอะไหล่เหมือนตัวเก่าลำบาก เลยแปลงดีกว่า
แต่ช่างบอก เวลามันทำงาน เสียงมันจะดังติ๊กๆหน่อยนะ  :huh:
ช่างเลยลองพ่วงแบตฯ + กรอกน้ำมัน แล้วลองสตาร์ทดู
เสียงก็ OK นะครับ แต่เอาให้ครบๆ ก่อนดีกว่า จะได้รู้ชัวร์ๆ

คุณอาโยครับ..
พี่ที่ขายกระจังโทรมาว่าหาไฟท้ายได้ คู่ละ 3,000 ครับ
ที่คุณอาเจอมานี่ก็ราคาประมาณนี้หรือป่าวครับ

ขอบคุณครับ

^__^

• Member
พอไปตื้อช่าง ช่างเลยลงมือเช็คให้ เจอว่า ปั๊ม AC เสีย
เลยจะแปลงเป็นปั๊มติ๊กไฟฟ้า (แบบนอกถัง) ให้
ช่างบอกหาอะไหล่เหมือนตัวเก่าลำบาก เลยแปลงดีกว่า
แต่ช่างบอก เวลามันทำงาน เสียงมันจะดังติ๊กๆหน่อยนะ  :huh:
ช่างเลยลองพ่วงแบตฯ + กรอกน้ำมัน แล้วลองสตาร์ทดู
เสียงก็ OK นะครับ แต่เอาให้ครบๆ ก่อนดีกว่า จะได้รู้ชัวร์ๆ
คุณอาโยครับ..
พี่ที่ขายกระจังโทรมาว่าหาไฟท้ายได้ คู่ละ 3,000 ครับ
ที่คุณอาเจอมานี่ก็ราคาประมาณนี้หรือป่าวครับ
ขอบคุณครับ
เครื่องไม่ได้ติดเครื่องใช้มานาน ผ้าปั้มอาจขาดได้ ถ้าหาปั้มแบบเดิมไม่ได้ ก็ใช้ปั้มไฟฟ้าไปก่อน
มีโอกาสหาได้ค่อยหามาเปลี่ยน
ส่วนไฟท้ายผมไปเดินแทบตายได้มาราคา2500 ของท่านเขาหาใส่กล่องส่งมาให้ต่างกันแค่ 500 เอง
ส่วนที่ว่าเครื่องของท่านเป็น F5 นั้น ดูจากรอยที่เขียนไว้ที่กรอง น่าจะเป็นเครื่องที่เปลี่ยนใหม่มา
ลองดูที่เลขตัวถังว่าเป็น รหัสอะไร SS80 หรือ SS40 ส่วนที่ตัวเสื้อเครื่อง ก็ดูตรงไกล้ๆกับที่ยึดหัวหมูด้านหลัง
จะมีรหัส F.. อยู่ ลองหาดูครับ เขาอาจเอาหม้อกรองผิดรุ่นมาใส่ก็ได้ครับ.

• Member
เคยมีท่านสมาชิกเอาลิงค์ไฟท้ายมาลงอยู่นะครับ แต่ดูเหมือนจะชำรุดอยู่ข้างนึง แต่ถูกดีนะครับ เริ่มกระบวนการฟื้นคืนชีพแล้วหรอครับ เอาใจช่วยครับ ตอนของผมผมใช้คาถาครับ " ตื่น ตื่น ตู จะ ขับ แว้วว" มันติดครับ ไม่เชื่ออย่าลบหลู่ เล่าให้ฟังเฉยๆคับ ตอนนั้นอยู่คนเดียวแล้วรู้สึกขำมากคับ ไว้มีโอกาสจะขอแวะไปหาบ้างนะครับ ผมก็ทำงานอยู่แถวๆสวนลุม แต่เดือนหน้าคงอยู่ไกลแล้วครับ ต้องไปประกอบอาชีพใหม่แล้ว " รถคันใหม่(พลังอันยิ่งใหญ่) มาพร้อมความรับผิดชอบอันใหญ่หลวง"อัศวินเจได แห่งสตาร์วอร์ เค้ากล่าวไว้

• Member
จะไปไหนรือ ท่าน J_doy เสร็จศึกน้ำท่วมคราที่ผ่านมา ท่านยังไม่ได้พักผ่อนเพียงพอ
ออกไปกรำศึก ครั้งหน้านี้ ให้ถนอมสุขภาพไว้ให้ดียิ่งเถิด นึกถึงรถเล็กๆที่รอท่านอยู่นะท่าน J_doy_V1

• Member
ท่าน Hi ทำเครื่องเสร็จแล้ว อย่าลืมทำเบรคด้วยนะครับ ได้ข่าวว่าเบรคไม่ค่อยดีครับ
อย่าลืมซื้อ ประกัน + พรบ.ไว้ด้วยก็จะดีนะครับ เพื่อมินิคูเปอร์มาท้าดวล จะได้สอยซะ.

• Member
สวัสดีครับคุณอา และทุกท่าน

เรื่องเลขตัวถัง เป็น SS40 ครับ เครื่องนี้ไม่ใช่เครื่องเดิมครับ เป็นเครื่องที่วางมาใหม่ (ในเล่มงไว้ว่ามีการเปลี่ยนสี + เปลี่ยนเครื่อง ปี 2545)

เมื่อวานใส่ปั๊มติ๊กลองสตาร์ทดู สตาร์ทติดดีครับ ในถังน้ำมันยังมีน้ำมันอยู่เลย เสียงปั๊มติ๊ก นี่ติ๊กสมชื่อเลยครับ ดังเอาเรื่องเลยเหมือนกัน
เสียงเครื่องดีครับ ควันไม่ขาว ช่างบอกเครื่องยังดีอยู่เลย ส่วนแอร์ก็มีลมออกมาเย็นๆ แผ่วๆ ลมไม่ค่อยแรง แต่มีความเย็นอยู่

เรื่องเบรค ยังไม่ได้เช็คเลยครับ วันนี้ให้ช่างซื้อแบตใส่ แล้วลองวิ่งดู น่าจะพอได้เรื่อง

ฝนตกหนักสองวัน เกิดเหตุเลยครับ น้ำเจิ่งรถเลย ขอบยางกระจกฝาหลังมันเสื่อมครับ

แนวโน้ม ถ้าวิ่งได้ น่าจะเอาไปทำสี ปะผุ ทำภายในก่อนครับ แล้วค่อยมาเก็บเรื่องเครื่อง+ช่วงล่างอีกที

มีเรื่องมาเล่าครับ
เมื่อวานเห็นเวป Thaiscooter มีคนขายซาก Fronte 4 ประตู สภาพเคยจมน้ำท่วมถึงคาร์บิว ถอดของออกมากองไว้หมดแล้ว
ไม่ค่อยครบ แต่มีทะเบียนด้วย ขาย 8,000 อยากได้มากๆ แต่ไม่ทันครับ ^_^

ขอบคุณครับ
^__^

Offline tato

• Member
  • Last Login:May 31, 2016, 01:57:31 pm
สวัสดีครับคุณอา และทุกท่าน

เรื่องเลขตัวถัง เป็น SS40 ครับ เครื่องนี้ไม่ใช่เครื่องเดิมครับ เป็นเครื่องที่วางมาใหม่ (ในเล่มงไว้ว่ามีการเปลี่ยนสี + เปลี่ยนเครื่อง ปี 2545)

เมื่อวานใส่ปั๊มติ๊กลองสตาร์ทดู สตาร์ทติดดีครับ ในถังน้ำมันยังมีน้ำมันอยู่เลย เสียงปั๊มติ๊ก นี่ติ๊กสมชื่อเลยครับ ดังเอาเรื่องเลยเหมือนกัน
เสียงเครื่องดีครับ ควันไม่ขาว ช่างบอกเครื่องยังดีอยู่เลย ส่วนแอร์ก็มีลมออกมาเย็นๆ แผ่วๆ ลมไม่ค่อยแรง แต่มีความเย็นอยู่

เรื่องเบรค ยังไม่ได้เช็คเลยครับ วันนี้ให้ช่างซื้อแบตใส่ แล้วลองวิ่งดู น่าจะพอได้เรื่อง

ฝนตกหนักสองวัน เกิดเหตุเลยครับ น้ำเจิ่งรถเลย ขอบยางกระจกฝาหลังมันเสื่อมครับ

แนวโน้ม ถ้าวิ่งได้ น่าจะเอาไปทำสี ปะผุ ทำภายในก่อนครับ แล้วค่อยมาเก็บเรื่องเครื่อง+ช่วงล่างอีกที

มีเรื่องมาเล่าครับ
เมื่อวานเห็นเวป Thaiscooter มีคนขายซาก Fronte 4 ประตู สภาพเคยจมน้ำท่วมถึงคาร์บิว ถอดของออกมากองไว้หมดแล้ว
ไม่ค่อยครบ แต่มีทะเบียนด้วย ขาย 8,000 อยากได้มากๆ แต่ไม่ทันครับ ^_^

ขอบคุณครับ
มาเป็นกำลังใจให้สมาชิกใหม่ครับ ผมว่าน่าจะเก็บรายละเอียดเรื่องเครื่อง ช่วงล่าง เบรค ก่อนนะครับ ส่วนเรื่องทำสียังไม่ต้องรีบครับ

• Member
ขอบคุณทุกท่านครับ

ตอนนี้ลองขับเล่นๆในอู่ เบรคไม่อยู่จริงๆ ครับคุณอา

แต่.. ยังไม่ได้ทำอะไรต่อเลยครับ สงบ หยุดความเคลื่อนไหวก่อน
เพราะ มีปัญหาเรื่องเล่มทะเบียน + เอกสารการโอน ยังติดอยู่อุดรฯ
เพราะเจ้าของเดิมไม่ได้ไปโอน เจ้าของคนก่อนโอนลอยไว้ให้เมื่อ 20 ปีที่แล้ว -_-"
เลยรอติดต่อเจ้าของคนก่อน เพื่อขอเอกสารใหม่

เลยไม่กล้าทำต่อเลย T_T

ไว้จะมา Update ข่าวคราวครับ ^_^
« Last Edit: July 02, 2012, 09:02:33 am by Mr.Hi »
^__^

• Member
เห็นว่าทะเบียนเก่าขาดปี53 สองปี ไม่ใช่หรือท่าน ถ้าไม่เกินสาม ปีต่อทะเบียนได้เลย
ถ้าเกิน สามปี ได้มาในราคานี้ มีเล่มทะเบียนโอนไม่ได้ยังไม่เป็นไร ซื้อพรบ.บุคคลที่ 3ก่อน
เอาป้ายลองเครื่องมาติดที่หน้า และท้าย ถ้าจะให้ดี ประกันชั้นสามด้วยก็แหล่มเลย

เบรคหน้าใช้ของชีวิคใส่ได้เลยแท้คู่ละพันกว่า เบรคหลังอัด้ผ้าเอาก็ได้
ถ้าเป็นที่แม่ปั้มเปลี่ยนใหม่ใส่มือสองของญี่ปุ่น หาแบบหม้อลมใบเล็กๆติดมาด้วยเลยครับ
ยางขอบประตู ถอดเอาของติดรถไปเทียบที่ วรจักร คลองถม หรือร้านซ้อกวง
จากกล้วยน้ำไทไปไกล้แยกพระรามสี่ ก็ร้านนี้ทำหมดทั้งมือเปิด กุญแจ ไขกระจก
 ยางขอบต่าง ต้องเอารถไปจอดในซอยสุดท้าย ก่อนถึงแยกพระรามสี่ซ้ายมือครับ.
« Last Edit: July 03, 2012, 01:23:20 pm by ธวัชชัย »

• Member
สวัสดีครับคุณอา

เรื่องทะเบียน พี่อี๊ดจะจัดส่งมาภายในอาทิตย์นี้แหละครับ

ส่วนเรื่องร้านทำยางขอบประตู ใช่ร้านชอก้วง ในรูปนี้หรือป่าวครับ
ผมลองใช้ Google Street View หาดู ถ้าใช่ก็ไปไม่ยากครับ
แล้วร้านนี้เค้าซ่อม หรือแปลงพวกกลอนประตู ด้ามโยกเปิดประตู
และพวกตัวล๊อคได้ด้วยใช่มั๊ยครับ เพราะของเก่าหักเกือบทุกบานแล้ว

ขอบคุณมากๆ ครับ
^__^

• Member
ถูกต้องแล้วครับ อะไรๆ ก็ซ่อมได้ครับ

* Permissions

• You can't post new topics.
  • You can't post replies.
  • You can't post attachments.
  • You can't modify your posts.

Facebook Comments