Author Topic: เริ่มทำรถ ต้องเริ่มจากอะไรก่อนครับ  (Read 1761 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline mtb96

• Member
  • Last Login:October 03, 2017, 01:36:10 am
ford fairlane 500
รถคันนี้ออกมาป้ายแดง ตั้งแต่ 30 กว่าปีที่แล้วครับคุณพ่อเป็นคนสั่งซื้อมา30 กว่าปีผ่านมารถคันนี้ได้ถูกใช้งานมา แบบไม่เคยจอดพักเลยครับ คุณพ่อขับใช้งานทุกๆอาทิตย์จนมาถึงรุ้นผม ถึงเวลาต้องทำการเพาะกายชุดใหญ่ซะที
อยากจะถามพี่ๆครับว่าควรเริ่มจากอะไรก่อนเช่น ทำสีก่อน แล้วทำช่วงล่าง วางเครื่อง สภาพภายนอกก็ตามการเวลาคือมีผุ มีชนบ้างนิดๆกะว่าทำทั้งคันเลยเครื่องตอนนี้ใส่ 2j อยู่เพราะเครื่องเก่ามีปัญหาหาอะไหล่ไม่ได้ต้องการวางเครื่องเป็น v8 หรือพวก uz ก็ได้ยังไงช่วยแนะนำที่ทำทีครับไม่มีความรู้ v8 เลยช่วงล่างก็ตามการเวลาอีกพวงมาลัยฟรีมาก ขับเร็วๆเสียวมากทำที่ไหนดีภายใน ok ครับของครบสภาพดี
ช่วยแนะนำที่ทำทีครับ และของที่ขาดอยู่คือไฟท้ายอย่างเดียวของติดรถค่อนข้างจะครบงบประมาณวางไว้ 2 แสนไม่รวมล้อจะพอหรือไม่ ของคุณครับ
**วีรบุรุษผู้ยิ่งใหญ่มักจะจบไม่สวย...สุดได้แต่อย่าหลุดโลก**

F  -_-!   +*+*+*+*

Offline sine

• Verified Member
  • Member
  • Last Login:November 22, 2017, 09:26:18 am
ขออกตัวก่อนนะครับว่าไม่ใช่ ผู้รู้ นะครับ
ขออนุญาติ แสดง ความคิดเห็นส่วนตัวครับ
ผม คงจะเริ่มจากส่วนที่มีปัณหา มากที่สุดก่อนครับ ดูว่า หาอะไหล่ได้หรือเปล่า
แล้วไปหาอู่ ที่เชื่อถือได้ ที่เคยซ่อมรถประเภทนี้ (สิ่งที่กลัวที่สุดคือ อู่ ที่ทำของเรา พัง หรือ หาย เพราะหาของมาแทนยากครับ)
แล้วปรึกษาช่างดู ครับ ..
ผิดพลาดขออภัยครับ :smitten:
(รถรุ่นนี้ ผมเคยอยากเอามาทำครับ แต่สภาพที่เจอแย่มากๆ แถมขายแพงซะด้วยครับ)
เป็นกำลังใจครับ รถมีประวัติกับครอบครัว..

• Member
  • Last Login:October 03, 2017, 01:36:10 am
ที่คิดดูถ้าวางเครื่องก่อน เวลาทำสีก็ต้องรื้อใหม่ยกออกมาอีกครั้ง หรือถ้าทำสีก่อนเวลาวางเครื่องทีหลังอาจจะต้องทำเยอะหรือป่าวเพราะไม่ได้วางเครื่องตรงรุ้นอาจจะมีการแปลงเยอะหน่อยเลยไม่รู้จะเริ่มอย่างไรดี
**วีรบุรุษผู้ยิ่งใหญ่มักจะจบไม่สวย...สุดได้แต่อย่าหลุดโลก**

Offline gowest

• Member
  • Country: 00
  • Last Login:March 03, 2024, 06:25:13 pm
2J ก็ดีอยู่แล้ว  รถก็ยังดูดี
ซ่อมกระปุก เก็บสี เปลียนล้อ คงไม่เกินแสน

65 Mustang fastback
66 Mustang coupe
66 Mustang convertible
68 Mustang coupe
68 Mustang convertible

If your car doesn't look good.
Just make it  fast.
Because goin' fast,........................ is lookin' good.

Offline chakarin777

• Member
  • Last Login:June 05, 2018, 09:24:38 pm
ถ้าเป็นผม ผมจะเริ่มจาก ช่วงล่าง > เครื่องยนต์ > สี > ภายใน ครับ
โดยส่วนตัวจะไล่ทำให้จบไปทีละระบบ เอาแบบทีเดียวให้จบไปเลยเพราะจะได้ไม่ต้องมารื้อกันให้รถช้ำกันตอนหลังครับ ไอ้เรื่องความสวยงามเนี่ยเก็บไว้ทำขั้นตอนท้ายๆเลยครับ

• Member
ขอบคุณทุกๆท่านมาก เครื่องคงต้องเปลื่ยน ทุกวันนี้ใช้งานไ้ด้จริงแต่วางมาไม่ดีปัญหาจุกจิกเยอะมาก แก้มาหลายอู่เลยตกลงเอาดีดีหน่อยยังไงขอลองหาไฟท้ายเดิมกับอะไหล่บางชิ้นครบแล้วก็จะได้เริ่มทำ  :good:

Offline bBORN

• Italy Love Most
  • Member
  • Country: 00
  • Last Login:March 12, 2020, 05:01:34 pm
ทำใจก่อนเลยครับ 5555

ของผมทำสีก่อนเลย เสร็จแล้วก็ไปทำเครื่องกับช่วงล่างครับ
เพราะตอนนั้นผมคิด ว่าพอเราทำเครื่องช่วงล่างไว้ดีแล้ว พอตอนทำสี โดนยกลงอีก แล้วอู่ที่ทำสีไม่รู้เรื่องรถรุ่นนั้นๆดีพอ
ตอนเค้าวางกลับมันจะไม่ 100% นะครับ ยิ่งพวกระบบไฟเนี่ย ปวดหัวมากมายยยยย
เพราะจากความไม่รู้ ผมก็ให้ร้านทำสีหาช่างมาทำระบบไฟให้เลย (คิดแพงด้วยนะครับ) กลายเป็นว่าพอเอาไปเข้าอู่ทำเครื่อง เค้าต้องรื้อระบบไฟใหม่ เพราะมันมั่วไปหมด กลายเป็นเสียค่าเดินไฟไป2รอบ เป็นบทเรียน

Fiat 124 - Italy love most
Shell Lubricant Thailand

Tags:

* Permissions

• You can't post new topics.
  • You can't post replies.
  • You can't post attachments.
  • You can't modify your posts.

Facebook Comments