Author Topic: แนะนำตัว TA22 "พอเพียง" BY วิชัยเซอร์วิส  (Read 51480 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline NOTT_N360

• Member
  • Country: 00
  • Last Login:November 01, 2021, 09:49:28 pm
สวัสดีครับ
สมาชิก "บ้านบางกอกฯ" ทุกท่าน

ผม "น็อต" ครับ ยินดีที่ได้รู้จักทุกท่านครับ
แอบชมรถคนอื่นมานาน (ทำรถคนอื่นมาก็เยอะ)
ได้เวลาทำรถตัวเองมั่ง แล้วก็เสร็จดังใจหวัง

เป็นรถ TOYOTA CELICA TA22
คันนี้เป็นรถเก่าคันที่ 2 ในชีวิต (คันแรกรถเต่า)
ทำแนว "พอเพียง" มีแค่ไหนทำแค่นั้น
หาของเฉพาะในประเทศไทย
ไม่ "บิดญี่ป่น" สักชิ้น อะไรที่เสียหายก็ "ซ่อมเอา"
จนในที่สุดได้มาในสภาพนี้
หน้าตาอาจจะแปลกๆ แต่รับรองว่า TA22 แน่นอน อิอิ

เครื่องยนต์เป็น 13T ติดรถจากเจ้าของเก่า และระบบช่วงล่าง
"คุณพ่อ" นำมาบูรณะใหม่ให้ "วิ่งได้" อย่างมั่นคง

ภายในเดิมๆ เกือบครบหุ้มใหม่ด้วยโทนสีน้ำตาลอ่อน
และยังต้องค่อยๆ เก็บรายละเอียดต่อไป
รูปภาพอาจจะน้อยไปนิด เดี๋ยวว่างๆ จะนำมาลงเพิ่มแน่นอน
(ตอนนี้กำลังฟิตเครื่องใหม่ เตรียมออกวิ่งอีกครั้ง)

การที่รถคันนี้จะเสร็จขึ้นมาได้ มีหลายท่านที่ "ปันน้ำใจ" อะไหล่ต่างๆ

ขอบคุณ คุณพ่อ (ช่างวิชัย) และคุณแม่ที่ให้ทั้งทุนทรัพย์และลงแรงทำรถคันนี้ให้นะครับ
ขอบคุณ "ป๋าบุญ" สำหรับหางและลิ้นสวยๆ และข้อมูลต่างๆ
ขอบคุณ "พี่ปอง RA25" สำหรับ "น้ำใจ" ในอะไหล่บางจุด
ขอบคุณ "ชาวสาลิกา" ทุกท่านที่เข้าพูดคุยอย่างเป็นกันเองที่อู่ครับ (โดยเฉพาะพี่ตุ้บและพี่เค อิอิ)
และที่ขาดไม่ได้ ขอบคุณ "บ้านบางกอกฯ" พื้นที่ดีๆ ที่มีไว้ให้ "ชาวเรโทร" ทั้งญี่ปุ่นและยุโรป
ได้พูดคัยกันอย่างเป็นกันเองครับ

Offline เจ้าบ้านบางกอกฯ

• If you love classic cars, you are my friend.
  • Administrator
  • Member
  • Last Login:August 06, 2023, 02:03:15 pm
    • Bangkok Classiccar
รถสวย ตามมาชมครับ  :good:

w^w
If you love classiccars, you're my friend

1950 Riley RMA
‘55 MB 190SL / 1968 W112 Coupe /W108 280SE /W116 450SEL
‘57 MGA
‘68 AR 105 Gt Junior / Giulietta’77
‘82 RR Corniche

MB W180/111/110/108/114
AR Giulia Super/Spider
BMW E30 (2)
Jag XJ S1
Porsche 924 /911E
VW Golf MKI Cabrio/Thing

www.facebook.com/groups/bangkokclassiccar

Offline gowest

• Verified Member
  • Member
  • Last Login:March 03, 2024, 06:25:13 pm
ปลากรอบน้อยไป
ขอเยอะๆ  :good:
65 Mustang fastback
66 Mustang coupe
66 Mustang convertible
68 Mustang coupe
68 Mustang convertible

If your car doesn't look good.
Just make it  fast.
Because goin' fast,........................ is lookin' good.

Offline nest10110

• ติดชั่ว ติดดี อัปปรีย์พอกัน™
  • Member
  • Last Login:February 26, 2019, 07:13:25 pm
    • The Company of Heroes Community
รถสวยครับ แต่เสียดายรูปน้อยไปหน่อย  B:D

อย่าเห็นสิ่งที่ตนว่าดีจนมองเห็นว่าสิ่งที่แตกต่างคือความชั่วร้าย

Offline cefiro-man

• Member
  • Last Login:July 21, 2016, 12:52:50 pm
ปลากรอบน้อยไป
ขอเยอะๆ  :good:
kapoo club ??????????????????????

Offline palm_celica

• สาริกา หลังหัก
  • Member
  • Last Login:June 18, 2019, 02:33:35 pm
สวยจังเลยครับ เอาอีกเอาอีก อยากเห็นภายในและห้องเครื่องครับ "v"

Offline RETRO MAN

• Member
  • Last Login:January 20, 2020, 03:16:10 pm
ยินดีครับ ทำแบบตามงบ ได้อารมณ์ดีคร้าบ
ทำชีวิตให้มีความสุขไปกับ RETRO CAR
         ทุกอย่างที่มีล้อ อะไรก็ได้

Offline BCC131

• BANGKOK CHRISTIAN COLLEGE
  • Member
  • Last Login:September 02, 2021, 10:21:59 am
ต้องแบบนี้ โชว์ฝีมือช่างไทยตัวจริง

Offline AKE

• สัพเพ สัตตา อะเวรา โหนตุ อัพพะยาปัชฌา โหนตุ อะนีฆา โหนตุ สุขี อัตตานัง ปะริหะรันตุ
  • Member
  • Last Login:October 23, 2023, 12:13:13 pm
รอดูรูปเพิ่มเติมครับ  w^w
คติธรรม : "คนเราเมื่อมีลาภก็มีเสื่อมลาภ เมื่อมีศุขก็มีทุกข์ เมื่อมีสรรเสริญก็มีนินทา เปนของคู่กันมาเช่นนี้ จะไปถืออะไรกับปากมนุษย์ ถึงจะดีแสนดีมันก็ติ ถึงจะชั่วแสนชั่วมันก็ชม นับประสาอะไร พระพุทธเจ้าผู้ประเสริฐ ยังมีมารผจญ ยังมีคนนินทาติเตียน ปุถุชนอย่างเราจะรอดพ้นจากโลกธรรมดังกล่าวแล้วไม่ได้" โดย ธมมวิตกโก ภิกขุ

Offline skyline

• I love Retro Car.
  • Member
  • Country: th
  • Last Login:March 13, 2024, 03:44:13 am
เครื่องอะไรคับ หน้า Ta22 GTV สวยดีคับ

Offline TAKE

• It's my style.
  • Member
  • Last Login:January 12, 2015, 11:28:39 pm
    • http://picasaweb.google.com/sirichai.sr
ทำไปเรื่อยๆ ด้วยรักและผูกพันธุ์  :good:
รอชมรูปเพิ่มครับ "v"
รู้ตัวบ้างไหม? พวกที่ขับรถผิดช่องทางจราจรเนี่ย คุณคือสาเหตุที่ทำให้การจราจรติดขัด

Offline Tub

• Member
  • Last Login:February 06, 2015, 10:12:07 am
 :wink:  รอมานานจริงๆคันนี้  ไม่ค่อยได้เค้าไปเยี่ยมเยียนเลย

Offline PON80

• Member
  • Last Login:February 22, 2013, 07:00:06 am
ขับมาเที่ยวบ้านผมบ้างนะ

Offline wanchoke

• Member
  • Last Login:December 20, 2016, 07:49:38 pm
เครื่องตัวเดียวกันกับผมหรือเปล่าครับนี่ ช่วยดูนิดนึงนะครับ

Offline pongra25

• หนูน้อย กู้อีจู้ โฉมใหม่
  • Member
  • Last Login:October 02, 2016, 01:34:23 pm
พึ่งเข้ามาดู สวยดีนะเนี้ย :good:

ว่าแต่เครื่องสรุปได้หรือยังน้องว่าจะลงอะไร :cheesy:
ตัวแสบกับรายการหนน้อยกู้อีจู้

http://www.workpoint.co.th/t/televishows/index.php?k=1569

• Member
  • Last Login:November 01, 2021, 09:49:28 pm
พึ่งเข้ามาดู สวยดีนะเนี้ย :good:

ว่าแต่เครื่องสรุปได้หรือยังน้องว่าจะลงอะไร :cheesy:

ไม่รู้จะวางเครื่องในรูปหรือว่าจะใช้เครื่องเดิม "โมฯตามสูตรคุณพ่อ" อ่ะ
กะลังชั่งใจอย่างแรง อิอิ
แต่เครื่องเดิมติดรถ ตอนนี้ก็รื้อเป็นชิ้นรอประกอบแล้วอ่ะ

เครื่องตัวเดียวกันกับผมหรือเปล่าครับนี่ ช่วยดูนิดนึงนะครับ

เครื่องตัวเดียวกันครับ แต่กำลังจะไม่เหมือนขอดูลาดเลาก่อน

ขอบคุณทุกท่านสำหรับคำติ-ชมครับ
รูปประกอบเดี๋ยวจะตามเรื่อยๆ ครับ

Offline PLUTONIUM

• Member
  • Last Login:September 17, 2013, 02:58:42 pm
เครื่องตัวเดิม... ฟิตแล้วประกอบเสร็จ โมแล้ว ก็ขายต่อซิครับน้อง เอาตัวบนดีกว่า ไหนๆ หน้าตาเราก็เป็น GTV ไปแล้วน้าาาา ออกแนวพระเอกบู๋ล้างผลาญ 555

555 เพิ่งเข้ามาดูเหมือนกัน ฝากบอกพ่อด้วยครับว่า เฟืองท้าย LIMITED SLIP AE86 กับ DISK ใหม่นี่มันแหล่มดีเจงๆ

ขอบคุณน้องด้วยเช่นกัน
[img width= height= alt=Image Hosted by ImageShack.us]http://img193.imageshack.us/img193/1634/bannersmallj.jpg[/img]

Offline wanchoke

• Member
  • Last Login:December 20, 2016, 07:49:38 pm
เห็นจานจ่ายมีต่อแวคคั่ม A <-l-> R  (Advance <-l-> Retard)
อยากทราบครับว่าถ้าเราต่อแวคคั่มถูก ตั้งไฟถูกแล้ว เวลาเดินเครื่อง > เร่งเครื่อง
ตัวแกนมันจะขยับมากไหมครับ ตามความรู้สึกผมมันน่าจะขยับแค่นิดเดียว ถูกหรือเปล่าครับ :idiot2:

รถสวยครับ "v"

• Member
เครื่องตัวเดิม... ฟิตแล้วประกอบเสร็จ โมแล้ว ก็ขายต่อซิครับน้อง เอาตัวบนดีกว่า ไหนๆ หน้าตาเราก็เป็น GTV ไปแล้วน้าาาา ออกแนวพระเอกบู๋ล้างผลาญ 555

555 เพิ่งเข้ามาดูเหมือนกัน ฝากบอกพ่อด้วยครับว่า เฟืองท้าย LIMITED SLIP AE86 กับ DISK ใหม่นี่มันแหล่มดีเจงๆ

ขอบคุณน้องด้วยเช่นกัน

ก็บอกแล้วว่าให้ใส่นานแล้ว
สบัดออกเนียนๆ น้า อย่า "บ้าพลัง" มากนะ พี่ชาย
อิอิ

เห็นจานจ่ายมีต่อแวคคั่ม A <-l-> R  (Advance <-l-> Retard)
อยากทราบครับว่าถ้าเราต่อแวคคั่มถูก ตั้งไฟถูกแล้ว เวลาเดินเครื่อง > เร่งเครื่อง
ตัวแกนมันจะขยับมากไหมครับ ตามความรู้สึกผมมันน่าจะขยับแค่นิดเดียว ถูกหรือเปล่าครับ :idiot2:

รถสวยครับ "v"

แกนจายจ่ายไม่ได้ขยับครับ
จานไฟที่ยึดชุด "แม่เหล็ก" ไว้จะขยับแทน
อาจจะขยับตัวไม่มาก
แต่ในเรื่ององศาจุดระเบิดแล้วนั้น มีผลมากเลยทีเดียวครับ

Offline ta22

• Member
  • Last Login:October 20, 2015, 02:02:34 am
โชว์ภายในหน่อยน้อง แผงประตูสวยดี    \^^/

Offline fordcd28

• Member
  • Last Login:October 23, 2015, 09:21:53 pm
ขอ ปลากรอบ เพิ่มครับ  :smitten:

• Member
กลับมาอีกครั้ง

คราวนี้เอารูปตอนประกอบเครื่องมาฝาก
"หัวใจ" ของ TA22 คันนี้
ตัดสินใจอย่างแน่วแน่
"เอาเครื่องเดิมมาทำเพิ่มอ่ะดีแล้ว"
เน้นการขับขี่แค่พอสนุก ไม่เปลืองงบประมาณมากจนเกินไป

เริ่มด้วยปะเก็นชุดใหญ่ ชุดเฟืองโซ่ และก็ชุดแหวนและแบริ่ง

เปลี่ยนแคมฯ ใหม่เป็นแคมฯ เจียร์ที่มีองศาการเปิดนานขึ้น

• Member
ต่อๆ

สำหรับลูกสูบของเครื่อง 13T นั้นจะแตกต่างจาก 2T โดยสิ้นเชิง
หัวลูกสูบจะนูนฝั่งเดียว หากเป็นของ "สองที" ธรรมดา จะเป็นทรงจั่ว
ส่วนเหตุผลที่เป็นเช่นนั้น น่าจะมาจากเครื่องตัวนี้มีระบบขจัดไอเสีย
เลยต้องคิดค้นหาวิธีปล่อยไอเสียในระดับต่ำ แต่กำลังยังเท่าเดิม
(อันนี้เดานะครับ ผู้รู้มาแถลงไขอีกทีก็ดีครับ)
ห้องเผาไหม้ของ 13T ก็จะเอียงไปฝั่งเดียว ส่วน "สองที" จะเป็นครึ่งวงกลม (Hemi)
อันนี้ขออภัยไม่ได้ถ่ายรูปไว้ให้ชม
สำหรับเครื่องตัวนี้ฝาสูบ "ทำเล็กๆ" ไม่ขยายวาล์ว เน้นขับง่ายๆ จะได้ไม่เพี้ยนเยอะ อิอิ

เสื้อเครื่องพ่นสีใหม่ให้สวยงาม ส่วนรูน้ำต่างๆ "ทะลวง" ทุกจุด
จะได้ไม่เกิดอาการตัวร้อนจะสนิมที่ไปอุดทางเดินน้ำต่างๆ

ชุดคลัตช์ดัดแปลงใหม่ สไตล์ "วิชัยเซอร์วิส"
ผ้าคลัตช์ใช้วันสุที่ดีขึ้นมีความฝืดมากขึ้น
พร้อมดัดแปลง "ตัวหนอน" จาก "ยาง" มาเป็น "สปริง" ทนทานมากกว่าเดิม

• Member
สุดท้ายประกอบเครื่องให้เหมือนเดิม
ตั้งมาร์คโซ่ให้ถูกต้อง พร้อมตั้งวาล์วใหม่รองรับกับแคมฯ ที่เปลี่ยเข้าไป

ในส่วนของ "กระเดื่อง" นั้น "คุณพ่อ" บอกว่าห้ามล้าง
เพราะถ้าล้างแล้วรถจะ "วิ่งไม่ดี" อิอิ

สุดท้ายก็ครบเป็นตัวซะที

ตอนนี้ก็รอยกใส่รถ พร้อมเก็บรายละเอียดอีกเล็กน้อย
หลังจากรถ "วิ่ง" แล้ว จะเอาความคืบหน้ามารายงานอีกครั้ง
ซึ่งคงต้องรอหลัง "สงกรานต์" ล่ะครับ

ส่วนภายในและแผงประตู ใครอยากชมอดใจระสักนิด
ขอบคุณทุกกำลังใจและคำติ-ชมนะครับ

อ้อ "สงกรานต์" ปีนี้ก็ขอให้เล่นน้ำกันอย่างปลอดภัยนะครับ
ใครที่จะเดินทางไปไหนก็ให้เดินด้วยความระมัดระวังเช่นกัน

Offline kan_celica

• Member
  • Last Login:May 10, 2020, 11:59:22 pm
    • oasisvintage
มาติดตามชม ตอนต่อไปครับ  :good:

Tags:

* Permissions

• You can't post new topics.
  • You can't post replies.
  • You can't post attachments.
  • You can't modify your posts.

Facebook Comments