Author Topic: ทำความสะอาด Guage ด้วยตนเอง : Alfa Gauge มาให้ดูอีกครับ โดย TRE  (Read 21433 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline เจ้าบ้านบางกอกฯ

• If you love classic cars, you are my friend.
  • Administrator
  • Member
  • Country: 00
  • Last Login:August 06, 2023, 02:03:15 pm
    • Bangkok Classiccar
If you love classiccars, you're my friend

1950 Riley RMA
‘55 MB 190SL / 1968 W112 Coupe /W108 280SE /W116 450SEL
‘57 MGA
‘68 AR 105 Gt Junior / Giulietta’77
‘82 RR Corniche

MB W180/111/110/108/114
AR Giulia Super/Spider
BMW E30 (2)
Jag XJ S1
Porsche 924 /911E
VW Golf MKI Cabrio/Thing

www.facebook.com/groups/bangkokclassiccar

Offline Pangad

• Verified Member
  • Member
  • Last Login:February 21, 2023, 05:58:36 am
สอบถามท่านผู้รู้  เรื่อนไมล์ของผมสามารถทำตามเหมือนในหัวข้อกระทู้นี้ได้หรือไม่ครับ ของผมเป็น Fiat 1800 - VAN ครับ หรือมีร้านที่แนะนำไหมครับ  ดูแล้วอาจจะเกินความสามารถของผมครับ  ลองหยิบมาดูหลายครั้งแต่...........   ไม่กล้าแกะกลัวจะประกอบไม่เหมือนเดิมครับ @^_^@

Offline thaidub

• dub dub ba dee dub
  • Member
  • Last Login:December 25, 2019, 08:58:03 am
    • my fleet
ผมว่าไม่น่ายากนะครับ  มีน๊อตตามขอบๆ สำหรับยึดกับกรอบ  ส่วนน๊อตตัวกลางๆ ส่วนนึงก็ไว้ยึดพวก gauge ต่างๆ  เล็งๆดู ถอดตัวรอบๆออกก่อน แล้วดูว่าตัวด้านในตัวไหนยึดกรอบ  ถ่ายรูปไว้เยอะๆ จะได้ดูได้ตอนประกอบกลับ

สนุกดีครับ  แต่อย่ารื้อแล้วทิ้งไว้นาน จะลืมว่าอะไรเป็นอะไร   :grin:
[img width= height=]http://www.damnlol.com/pics/597/422dd996a42a0a5f7e4b2a3a28d689ef.gif[/img]
THE RETRO WATERCOOLED VW REGISTRY http://www.bangkokclassiccar.com/forum/index.php?topic=21593.0
MY FLEET BUILD THREAD http://www.bangkokclassiccar.com/forum/index.php?topic=3592.420

• Member
  • Last Login:February 21, 2023, 05:58:36 am
ไม่ทราบว่าแช่โค้กได้ทั้งอันเลยหรือไม่ครับ  ยังสองจิตสองใจอยู่เลยครับ เอาไงดี อยากทำก็อยาก .....  กลัวเสียก็กลัว  .......   'b'

Offline Loong-Sawasdee

• "ความพึงพอใจคือความสุข"
  • Member
  • Last Login:July 31, 2018, 08:48:55 am
to: คุณ Pangad ไมล์ตัวนี้ไม่มีเข็มใช่หรือไม่ ถ้าใช่ ไมล์แบบนี้เรียกกันง่าย ๆ  ว่าไมล์ปรอท จะเป็นแถบสีแดงหรือบางยี่ห้อก็เป็นสีเขียววิ่งไปในทางยาว จากซ้ายไปขวา ในโตโยเพตก็มีแบบนี้  ลองเอาไขควงปากแบนตัวเล็ก ๆ หมุนดูด้านหลังในช่องไมล์ดูก็ได้

Offline Face Off

• Member
  • Last Login:August 14, 2018, 10:42:13 pm
    • www.hondahut.com

Offline Tre

• Member
  • Last Login:November 25, 2022, 10:40:30 pm
สวัสดีครับคุณ Pangad.... อย่าแช่ทั้งอันเด็ดขาดครับ!

ผมว่าน่าจะดูดีๆว่าขอบ chrome ที่ยึดแผ่นกระจกหน้าปัดสามารถค่อยๆแงะออกได้หรือไม่ ถ้าเปิดออกมาได้ แค่ทำความสะอาดกระจก และเอาขอบ chrome ไปชุบใหม่ก็ดูดีแล้วครับ ภายในหน้าปัดน่าจะไม่ค่อยสกปรกเท่าไหร่เพราะฝุ่นเข้าไม่ได้ ของผมพอถอดออกมา ข้างในยังใหม่เอียมอยู่เลยครับ

ส่วนด้านหลัง (วัสดุเป็นเหล็กใช่ไหมครับ?) ก็เอาแปรงขัดเบาๆก็พอ หรือใช้สว่านเล็กๆใส่หัวสว่านที่เป็นแปรงเหล็กขัดเบาๆครับ....

ใจเย็นๆค่อยๆดูนะครับ ว่าขอบ chrome มันแงะออกได้หรือไม่.....
« Last Edit: June 09, 2008, 04:27:07 pm by Tre »

Offline Tre

• Member
  • Last Login:November 25, 2022, 10:40:30 pm
แต่ก่อนที่จะแงะ ผมว่าลองเอาผ้าหมาดๆเช็ด และน้ำยาขัดโครเมี่ยมขัดขอบดูก่อนครับ..... อาจจะออกมาเกือบเหมือนใหม่ก็ได้ จะได้ไม่ต้องรื้อ...

ของบางอย่างถ้าดูใหม่ไป เสน่ห์อาจน้อยลงก็ได้ครับ!

• Member
ขอบคุณทุกคนครับ(K.Thaidub,K.Loong sawasdee,K.Face offและคุณ Tre)  :good:  เมื่อคืนได้ฤกษ์แงะข้างหลังแล้ว ใช้สมาธิและความอดทนสูงเพราะกลัวจะเสียรูป  :buck2:  แต่ผ่านไปด้วยดีครับ แต่ตายตอนจบครับ คือไขเข็มหมุนนาฬิกาไม่ออก เลยถอดหน้ากากออกมาไม่ได้ แต่ก็เอามาให้ช่างที่อู่ช่วยถอดให้ แต่ช่างดันไปต่างจังหวัด  :sad: ไม่รู้จะหยอดอะไรด๊เพื่อให้มันไขง่ายขึ้น กลัวเกลียวมันหวานเหมือนกัน กะทำแค่ที่คุณ Tre บอก ไม่แกะหมดกลัวพัง

Offline Tre

• Member
ลองฉีด Sonax ดูนิดนึงครับ แล้วใช้ไขควงที่ใช้ซ่อมนาฬิกาหรือแว่นตาไข (เพราะหัวเล็กกว่าไขควงธรรมดา) ในรูปผมเห็นว่าร่องที่หัวน็อตมันมีสนิมอยู่ อาจทำให้หัวไขควงลงไปไม่ลึกพอ หาอะไรแหลมๆขูดออกก่อนแล้วกันครับ..... โชคดีนะครับ!

• Member
ขอบคุณครับ คุณ Tre ผมฉีดมาได้ 4 วันแล้วครับ ฉีด Sonax ทิ้งไว้เช้าเย็นเป็นเวลา 4 วันแล้วค่อยๆไขทุกวัน วันนี้ดีใจจริงๆ  :smitten: สำเร็จจจจแล้วววววววว ออกมาแล้ว น็อตตัวจิ๋วครับ ต้องอาศัยความอดทนจริงๆ :good: 

• Member
ถอดออกแล้วมีปัญหาหลายอย่างครับ กรอบกระจกมียางรองกระจกด้วย แต่มันเสื่อมหมดแล้ว คงต้องหายางใหม่มารองกระจกใหม่แต่ไม่รู้จะซื้อที่ไหน ต้องหาที่ร้านขายยางขอบกระจก? ส่วนกรอบผมก็ได้ทำการแช่โค้กและขัดอีกรอบครับ  เดี๋ยวขัดเงาแล้วจะนำมาให้ดูครับ แต่ตอนนี้ต้องขัดอุปกรณ์หลายอย่าง  อยากสอบถามพวกพลาสติกแข็งใช้ Waxi ขัดได้หรือไม่หรือต้องใช้อะไรครับ และกรอบหูช้าง ผมใช้ Wenol คราบที่ติดอยู่น่าจะออกไหมครับ  ทุกอย่างที่ทำ! ขอบอกว่ามันดีครับ  \^^/

• Member
นี้เป็นพวก พลาสติกสีดำว่าจะใช้ Waxi ขัดครับ

Offline Tre

• Member
ขอบคุณครับ คุณ Tre ผมฉีดมาได้ 4 วันแล้วครับ ฉีด Sonax ทิ้งไว้เช้าเย็นเป็นเวลา 4 วันแล้วค่อยๆไขทุกวัน วันนี้ดีใจจริงๆ  :smitten: สำเร็จจจจแล้วววววววว ออกมาแล้ว น็อตตัวจิ๋วครับ ต้องอาศัยความอดทนจริงๆ :good: 

เย้!!!!!!! ยินดีด้วยครับ!  \^^/ \^^/ \^^/  Good things come to those who wait.....!

เรื่องยางรองกระจก ผมว่าน่าจะหาแผ่นยางเทียบเท่าแล้วมาตัดเอาก็ได้ครับ.... ส่วนพลาสติกแข็ง ผมว่าแค่น้ำสบู่ก่อนน่าจะดีกว่า ถ้าใช้น้ำยาแรงๆอาจทำให้เครื่องหมายมันจางลงได้ครับ.... หรือไม่ก็ถูกลบไปเลย!

กรอบหูช้างก็ใช้พวกน้ำยาขัด chrome น่าจะช่วยได้เยอะครับ......

Tags:

* Permissions

• You can't post new topics.
  • You can't post replies.
  • You can't post attachments.
  • You can't modify your posts.

Facebook Comments