Author Topic: อนุญาต ไม่ต้องมีสระอิที่ ต เต่านะครับ  (Read 17495 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline chirawatana

• Verified Member
  • Member
  • Country: th
  • Last Login:June 15, 2017, 07:30:55 am
มาช่วยกันรณรงค์การใช้ภาษาไทยที่ถูกต้องกันนะครับ 3:)

หาได้เท่าไร ไม่สำคัญเท่า เหลือเก็บเท่าใด

Offline thaidub

• dub dub ba dee dub
  • Member
  • Last Login:December 25, 2019, 08:58:03 am
    • my fleet
[img width= height=]http://www.damnlol.com/pics/597/422dd996a42a0a5f7e4b2a3a28d689ef.gif[/img]
THE RETRO WATERCOOLED VW REGISTRY http://www.bangkokclassiccar.com/forum/index.php?topic=21593.0
MY FLEET BUILD THREAD http://www.bangkokclassiccar.com/forum/index.php?topic=3592.420

Offline volkswaken

• Member
  • Last Login:May 21, 2021, 02:03:07 pm
    • www.wheelsecondhand.com
ขอบคุณ ครับ ใช้ผิดมาตั้งนาน  &v&

Offline joe-1

• Member
  • Last Login:August 05, 2022, 12:16:41 am
bmw.2002

Offline Muhmuh

• Member
  • Last Login:May 21, 2021, 02:11:04 pm
ร่วมด้วยช่วยกันครับ
....แต่บางอย่างมันห้ามไม่อยู่จริงๆ นะครับ
เพราะภาษาไทยยังไม่ตาย มันก็ดิ้นไปเรื่อยๆ
อย่าง "รสชาด" มันกลายเป็น "รสชาติ" อย่างถูกต้องไปแล้ว
ทีแรกผมก็หงุดหงิดทุกทีที่เห็นป้ายต่างๆ... >:(4
เดี๋ยวนี้...ทำใจแล้วครับ  O:)11 O:)11 O:)11
8-Valver Pushrod OHV Hemi-Legend

• Member
  • Last Login:June 15, 2017, 07:30:55 am
ร่วมด้วยช่วยกันครับ
....แต่บางอย่างมันห้ามไม่อยู่จริงๆ นะครับ
เพราะภาษาไทยยังไม่ตาย มันก็ดิ้นไปเรื่อยๆ
อย่าง "รสชาด" มันกลายเป็น "รสชาติ" อย่างถูกต้องไปแล้ว
ทีแรกผมก็หงุดหงิดทุกทีที่เห็นป้ายต่างๆ... >:(4
เดี๋ยวนี้...ทำใจแล้วครับ  O:)11 O:)11 O:)11

ใช่แล้วครับเมื่อสักครู่ผมตรวจสอบกับพจนานุกรมฉบับราชบัณฑิตยสถาน 2542 ปรากฎว่ารับรองคำว่า "รสชาติ" ไปเรียบร้อยแล้วครับ

หาได้เท่าไร ไม่สำคัญเท่า เหลือเก็บเท่าใด

Offline e-dad

• Member
  • Last Login:April 19, 2017, 02:21:27 pm
อย่าง "รสชาด" มันกลายเป็น "รสชาติ"
มันเปลี่ยนไปเหรอครับ? ไม่ใช่ว่าเราใช้กันผิดๆมาตั้งนานเหรอครับ คำว่า ชาด มันแปลว่า สีแดง ครับ

แถม
สังเกต ไม่มีสระอุนะครับ
ฟุตปาต นะครับ ไม่ใช่ ฟุตบาท เพราะมาจากภาษาอังกฤษว่า  footpath (เรียกแบบอังกฤษ ถ้าอเมริกัน จะเป็น sidewalk) ภาษาไทยจริงๆคือ บาทวิถี
เซ็นชื่อ ไม่ใช่ เซ็นต์ชื่อ เพราะมาจากภาษาอังกฤษว่า sign
หน้าปัด(รถยนต์) ผมเคยเขียน หน้าปัทม์ มาตั้งนาน ตอนหลังไปเห็นที่ไหนไม่รู้ เขาบอกว่าต้อง หน้าปัด ถึงจะถูก ใครทราบ ยืนยันทีครับ
กะทัดรัด ไม่ใช่ กระทัดรัด
เท่ หรือ เท่ห์???
« Last Edit: December 26, 2007, 11:58:52 am by addy 2 »

Offline Torlek

• Member
  • Last Login:November 23, 2016, 02:50:25 am
เดี๋ยวนี้ แจ่ม กลายเป็น แหล่ม ไปแล้ว :>D :>D :>D :>D

Offline Loong-Sawasdee

• "ความพึงพอใจคือความสุข"
  • Member
  • Last Login:July 31, 2018, 08:48:55 am
ขอร่วมวงด้วย และขอนำลิงก์จากวิกกี้มาเป็นความรู้ครับ http://th.wikipedia.org/wiki/คำที่มักเขียนผิด

• Member
  • Last Login:July 31, 2018, 08:48:55 am
โปรดเซฟไว้ใช้งานนะครับ ขอเพิ่มเติมอีกคำในคำว่า
ปรอท   : สารที่บรรจุในเทอโมมิเตอร์(แปลเอาเอง)
ปรอด   : นกชนิดหนึ่ง,ไวยังกับนกปรอด

Offline เจ้าบ้านบางกอกฯ

• If you love classic cars, you are my friend.
  • Administrator
  • Member
  • Country: 00
  • Last Login:Yesterday at 10:13:35 pm
    • Bangkok Classiccar
ขอขอบคุณเพื่อน ๆ พี่ ๆ ทุก ๆ คนที่ช่วยกันคนละไม้ละมือเรื่องการใช้ภาษาครับ  &v&

ผมว่าการสื่อสารสมัยใหม่ที่รวดเร็ว ไม่ว่า msn sms email internet chat room webboard
ทำให้เด็ก ๆ สมัยใหม่เดี๋ยวนี้ ใช้ภาษาแปลก ๆ เอาสนุก เอามันส์ จนภาษาเราจะวิบัติไปหมดแล้ว
บ้านบางกอกฯ ขอสนับสนุนการเขียนภาษาไทยที่ถูกต้องครับ ..... แหล่มเลย (แฮ่ ๆ ขอโทสคร้าบบบบบ ... ล้อเล่น)

w^w

If you love classiccars, you're my friend

1950 Riley RMA
‘55 MB 190SL / 1968 W112 Coupe /W108 280SE /W116 450SEL
‘57 MGA
‘68 AR 105 Gt Junior / Giulietta’77
‘82 RR Corniche

MB W180/111/110/108/114
AR Giulia Super/Spider
BMW E30 (2)
Jag XJ S1
Porsche 924 /911E
VW Golf MKI Cabrio/Thing

www.facebook.com/groups/bangkokclassiccar

Offline paboon

• ขับรถดีๆ ก็ต้องขี่สาริกา
  • Member
  • Last Login:March 03, 2014, 01:40:32 pm
    • Celica Club Thailand
..... แหล่มเลย (แฮ่ ๆ ขอโทสคร้าบบบบบ ... ล้อเล่น)

w^w

ไม่ยกโทษให้ครับ...เจ้าบ้าน...แหะๆๆ ล้อเล่น  ;D
คนถ่อมตัวย่อมเหนือกว่าคนที่ทำตัวยกตนข่มท่าน

Offline nuivannuys

• Member
  • Last Login:July 18, 2019, 02:21:26 pm
เท่ไม่มี ห์ ครับ ติดอันดับคำที่สะกดผิดบ่อยมากๆอีกคำ
อีกคำที่เห็นบ่อยมากคือเสพติด ผิดนะครับ
เสพย์ติด คือใช้บ่อยๆแล้วติด มี ย. การันต์
เสพ ใช้กับเสพสุรา เสพเมถุน หรือเสพงานศิลปะ ไม่มี ย. การันต์ครับ
แต่เห็นคำว่ายาเสพติดทั้งเมือง แม้แต่จากหน่วยงานของรัฐ
ผิดเต็มประตูครับ  !o!

• Member
  • Last Login:April 19, 2017, 02:21:27 pm
เสพ ใช้กับเสพสุรา เสพเมถุน หรือเสพงานศิลปะ ไม่มี ย. การันต์ครับ
แต่เห็นคำว่ายาเสพติดทั้งเมือง แม้แต่จากหน่วยงานของรัฐ
ผิดเต็มประตูครับ 
ต้องใช้ว่าเสพยาเสพย์ติด จึงถูกใช่มั๊ยครับ

• Member
  • Last Login:July 18, 2019, 02:21:26 pm
ตามพจนานุกรมฉบับราชบัณทิตยสถานฉบับปี 2525 ว่าไว้ว่า

เสพ เป็นกริยาแปลว่า คบ เช่นซ่องเสพ , กิน , บริโภค เช่นเสพสุรา
      ร่วมประเวณี เช่นเสพเมถุน

เสพย์ติด  ว. ที่ใช้บ่อยๆแล้วติด , มักใช้แก่สิ่งที่ติดแล้วจะให้โทษ เช่นยาเสพย์ติด
             สิ่งเสพย์ติด  ของเสพย์ติด

สรุปว่าเสพย์ยานี่ถ้าเป็นยาเสพย์ติดก็ตือเสพย์ครับ   O:D

• Member
สรุปว่าเสพย์ยานี่ถ้าเป็นยาเสพย์ติดก็ตือเสพย์ครับ
เลยงงเลยคุณ nui  น่าจะเป็นอย่างที่ผมเข้าใจแล้วเมื่อกี้นี้มากกว่า คือ เสพยาเสพย์ติด เพราะ เสพ เป็น verb แต่ เสพย์ติด เป็น adjective

Offline trakulWnt

• Member
  • Last Login:November 03, 2012, 01:15:45 pm
สรุปว่าเสพย์ยานี่ถ้าเป็นยาเสพย์ติดก็ตือเสพย์ครับ
เลยงงเลยคุณ nui  น่าจะเป็นอย่างที่ผมเข้าใจแล้วเมื่อกี้นี้มากกว่า คือ เสพยาเสพย์ติด เพราะ เสพ เป็น verb แต่ เสพย์ติด เป็น adjective

แม่นแหล่ว (ภาษาอีสาน)

• Member
ตอนนี้มีพจนานุกรม ราชบัณฑิตยสถาน ฉบับปี 2542 ให้ใช้ทางออนไลน์แล้วนะครับ เชิญไปที่ http://rirs3.royin.go.th/dictionary.asp ครับ ผมเองบางครั้งก็เข้าไปตรวจสอบตัวสะกดบ่อยๆ

Offline CortinaMkI

• Love Me Love My Classic Car.
  • Member
  • Last Login:November 06, 2019, 10:06:07 am
ขอเพิ่มเติมครับ วันก่อนฟังวิทยุในรถ ดีเจว่า

ประวัติศาสตร์ (ไม่รู้เขียนถูกรึเปล่านะครับ) อ่านได้ทั้ง ประ-หวัด-สาด หรือ ประ-หวัด-ติ-สาด ครับ อันนี้ก็เห็นว่าพูดกันทั้งสองอย่าง เขาก็เลยอลุ้มอล่วย (ไม่รู้เขียนถูกรึเปล่าอีกแล้ว) น่ะครับ  :)
"... ชีวิตมันต้องเดินตามหาความฝัน หกล้มคลุกคลานเท่าไหร่
มันจะไปจบที่ตรงไหน แต่จะยังไงก็ต้องไปให้ถึง
ที่สุดถ้ามันจะไม่คุ้ม แต่มันก็ดีที่อย่างน้อยได้จดจำว่าครั้งนึงเคยก้าวไป
แค่คนที่เชื่อในความฝัน จะเหน็ดจะเหนื่อยก็ยังต้องเดินต่อไป ..."

เนื้อเพลง: ความเชื่อ     อัลบั้ม: Believe     ศิลปิน: Bodyslam

• Member
คุณ addy 2 เข้าใจถูกแล้วครับ  เสพใช้เป็นคำกริยา  ส่วนเสพย์ติดเป็นคำกริยาวิเศษครับ  :good:

Offline ALICECOOPER

• Member
  • Last Login:April 14, 2020, 10:52:02 am
 :good: ชอบครับ กระทู้อย่างนี้ นอกจากการเขียนให้ถูกต้องแล้ว ผมว่าการใช้ก็สำคัญนะลองอ่านข้อความต่อไปนี้ ไม่รู้ผมคิดมากไปหรือเปล่าเวลาที่นั่งดูข่าวทางทีวี >*|
" เกิดการระเบิดที่....จังหวัด....มีผู้บาดเจ็บ3 คน ตาย 1 คน ขณะนี้ยังไม่มีกลุ่มใดออกมาประกาศความรับผิดชอบ...."
หรือ กลุ่มอัล ก...ได้ออกมาประกาศความรับผิดชอบ กรณีเหตุการณ์ระเบิดที่...ทำให้มีผู้บาดเจ็บ..ราย
   ผมว่าสื่อน่าจะใช้ว่า เป็นการกระทำของ....มากกว่าการใช้คำว่า " ความรับผิดชอบ" ก็ไอ้คนที่มันแอบวางระเบิดมันรับผิดชอบซะที่ไหนละ ไม่เห็นมันไปจ่ายค่ารักษาให้คนเจ็บเลย  O:D ลองอีกสักข้อความ " ตำรวจ สภอ.แม่สาย ได้เข้าตรวจค้นบ้านเลขที่ ...พบแรงงานต่างชาติจำนวน..คน จึงได้ควบคุมตัวมาที่สถานีพร้อมแจ้งข้อหา "ลักลอบเข้าเมืองโดยผิดกฎหมาย"  อ้าว หรือว่าการลักลอบเข้าเมืองมีทั้งถูกกฎหมายและผิดกฎหมายล่ะ
เพราะการลักลอบเข้าเมืองมันก็ผิดเต็มๆอยู่แล้ว  น่าจะใช้ว่า "เข้าเมืองโดยผิดกฎหมาย" ก็พอ  อันนี้ผมคิดเองนะไม่รู้ผิดถูกอย่างไร   เพื่อนๆลองสังเกตการใช้ภาษาของสื่อต่างๆดูครับ

• Member
ผมว่าสื่อน่าจะใช้ว่า เป็นการกระทำของ....มากกว่าการใช้คำว่า " ความรับผิดชอบ" ก็ไอ้คนที่มันแอบวางระเบิดมันรับผิดชอบซะที่ไหนละ
ผมก็รำคาญคำนี้เหมือนกันครับ คงมาจากจุดแรกเริ่ม เป็นข่าวต่างประเทศแล้วเขาใช้คำว่า  responsibility เลยแปลมาตรงๆโดยไม่คิดว่ากรณีอย่างนี้ภาษาไทยมันแปลงี้ไม่ได้

แล้วเคยได้ยินทำนองนี้มั๊ยครับ " เช้าวันนี้ นายกรัฐมนตรีได้้มีการเรียกประชุม...." ใช้คำฟุ่มเฟือยมาก

ลักษณะนามก็ใช้กันผิดๆ "รถชนกันมีผู้เสียชีวิต 2 ศพ" (ต้องเป็น "คน")  "คณะกรรมการประกอบด้วยผู้ทรงคุณวุฒิ 5 ท่าน" ("คน"ครับคน)

คำว่า"ท่าน"ก็ใช้กันแบบคนลาวเลย  ท่านบรรหาร  ท่านสมัคร ท่านอภิสิทธิ์  ใช้ "คุณ"ไม่ได้หรือไง  ผมว่านะคำว่าท่านน่าจะตามด้วยตำแหน่ง ไม่ใช่ชื่อคน แต่อาจเป็นความเข้าใจผิดของผมเองก็ได้นะ

ฯพณฯ จำได้ว่าเคยเรียนมาว่าที่ถูกอ่านว่า พะนะหัวเจ้าท่าน ใช้กับนายกรัฐมนตรี  ถ้าแค่รัฐมนตรี ใช้ พณฯ อ่านว่า พะนะท่าน เดี๋ยวนี้อะไรๆก็ ฯพณฯ

• Member
แล้วอย่าง "นอนตายจมกองเลือด" ขอถามว่า เลือดของคนหนึ่ง ๆ นี่จะมีปริมาณมากถึงขนาดนั้นหรือ น่าจะใช้ว่า นอนตายทับกองเลือด
"แล้วคนขับรถก็หนีไปตามระเบียบ"  ช่วยบอกหน่อยสิครับว่าระเบียบข้อไหน
"ไทยมุง"  คำนี้น่าจะใช้ว่ามีผู้คน(ที่ไม่เกี่ยวข้อง) มามุงดูจำนวนมาก
ซึ่งท่านผู้บังคับการก็ได้เดินทางไปตรวจที่เกิดเหตุด้วยตนเอง ....หมายความว่าอย่างไรดี คือไปก็ต้องไปสิครับ ไปทั้งตัวทั้งร่ายกายนั่นแหละ ถ้าไม่ไปก็สั่งการให้ผู้อื่นทำแทน ก็เท่านั้น

"มันจะแพ้ไม่ได้เด็ดขาด" ----ในการหาเสียงเลือกตั้ง--- ถ้าแพ้แล้วจะได้ยังไง ?

อย่างไรก็ตามเราพยายามกันแล้วที่จะบอกว่าไม่มีสระอิ ในคำว่า "อนุญาต" นะครับ
« Last Edit: January 28, 2008, 01:51:41 pm by Loong-Sawasdee »

Offline chana vanno

• Member
  • Last Login:October 03, 2017, 04:58:33 pm
  อะลุ่มอล่วย   หรือ อะลุ้มอล่วย   ใช้ได้ทั้งสองคำครับ ข้อสำคัญ พยางค์แรกต้องมีสระ อะด้วย 

แถมอีกอัน  อเนก ต้องเขียนอย่างนี้ เพราะเป็นคำสนธิ  อน  กับ เอก
        แปลว่ามีมากกว่าหนึ่ง  แต่ถ้าเป็นชื่อคนถือเป็นสิทธิ์ส่วนบุคคลเขียนอย่างไรก็ไม่ผิด

ชนะ วัณโณ
ทำดี ดี ทำชั่ว ชั่ว (ไม่มี คำว่าได้ )

• Member
แถมอีกอัน  อเนก ต้องเขียนอย่างนี้ เพราะเป็นคำสนธิ  อน  กับ เอก
ไม่รู้ละ แต่พ่อผมชื่อ เอนก ก็แล้วกัน..อิอิ ไม่เห็นพี่ชนะเข้ามานานเลยนะครับ \^^/ \^^/

Tags:

* Permissions

• You can't post new topics.
  • You can't post replies.
  • You can't post attachments.
  • You can't modify your posts.

Facebook Comments