Author Topic: อนุญาต ไม่ต้องมีสระอิที่ ต เต่านะครับ  (Read 17497 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline lupin

• Verified Member
  • Member
  • Last Login:September 09, 2014, 06:42:17 pm
พี่ addy 2 ครับ...ผมจำได้ว่า เฉพาะชื่อบุคคลเนี่ย เขายกเว้นน๊ะพี่ ไม่มีถูกไม่มีผิด

แต่มีคำนึงที่ฟังจากนักข่าวว่ามี "ระเบิดฆ่าตัวตาย" แต่ Nation CH. ยังใช้คำว่า "ระเบิดพลีชีพ" อยู่เลย

ถ้ามองในมุมผู้เดือดร้อน น่าจะเรียกเขาผู้นี้ว่าอย่างไร?สร้างความเดือดร้อนให้คนอื่นแล้วยังจะ "พลีชีพ" อีกหรือ?

ok.แต่ถ้ามองในมุมของกลุ่มที่แสดงออกทางการกระทำเพื่ออุดมการทางลัทธิ เขาอาจจะเป็นผู้ "พลีชีพ" ก็ได้

แล้วอย่างไหนจะเหมาะสมกว่ากัน?  ???

Offline chana vanno

• Member
  • Last Login:October 03, 2017, 04:58:33 pm

ภาษิตกฏหมาย
                    คนตายแล้วความผิดถูกยกเลิก

เมื่อยกเลิกความผิดไปแล้ว ก็เหลือแต่ความดี

อนึ่ง  กว่าจะรู้ว่าผิดหรือไม่ผิด  เวลาอาจผ่านไปนับร้อยปี

( เช่นกาลิเลโอ บอกว่าโลกกลม  ยุคนั้นมีความผิด กบฏต่อคำสอนทางศาสนา)

จึงควรยกย่องผู้ตายว่าเเป็นผู้พลีชีพครับ
               ( ผู้พลีชีพ  มักเป็นศัตรูกับโลกตะวันตก  ซึ่งเป้นเจ้าของสำนักข่าว  เขาจึงรังเกียรติผู้พลีชีพครับ)

ชนะ วัณโณ

ทำดี ดี ทำชั่ว ชั่ว (ไม่มี คำว่าได้ )

Offline e-dad

• Member
  • Last Login:April 19, 2017, 02:21:27 pm
แต่มีคำนึงที่ฟังจากนักข่าวว่ามี "ระเบิดฆ่าตัวตาย" แต่ Nation CH. ยังใช้คำว่า "ระเบิดพลีชีพ" อยู่เลย
คุณลูแปงครับ คำนี้ผมไม่สันทัดเลย แต่โดยส่วนตัวอยากใช้ "มือระเบิดพลีชีพ" มากกว่า เพราะฟังดูเข้าใจดีว่าเป็นการประสงค์ฆ่าคนอื่นแต่ให้ตัวเองตายไปด้วย  ถ้าใช้ว่่า "มือระเบิดฆ่าตัวตาย" ฟังดูเหมือนตายคนเดียว คนอื่นไม่เกี่ยว ทั้งนี้ไม่มีความรู้สึกว่า คำว่า "พลีชีพ" มีความหมายเชิงบวกเลยแม้่แต่น้อย  ในภาษาอังกฤษคง(ไม่แน่ใจ)มีคำเดียวว่า suicide bomber เลยไม่ค่อยมีปัญหา

รังเกียรติ
รังเกียจ ครับพี่ชนะ :) :) :) :)

Offline nuivannuys

• Member
  • Last Login:July 18, 2019, 02:21:26 pm
เห็นด้วยอีกคนครับ คำว่าฆ่าตัวตายมันให้ความรู้สึกว่าไม่อยากอยู่แล้วล่ะ เลยฆ่าตัวตายซึ่งก็มักจะไม่เอาคนอื่นไปตายด้วย  แต่ระเบิดพลีชีพนี่ให้ความรู้สึกที่ว่าคนที่ทำนี่ยอมตายถวายชีวิตประมาณนั้น  โดยไม่เกี่ยวกับว่าใครผิดใครถูก  แต่เขายอมตายเพื่อสิ่งที่เขาเห็นว่าเป็นสิ่งที่ถูกของเขา  ดังนั้นคำว่าพลีชีพน่าจะตรงกับความรู้สึกซึ่งแสดงถึงเจตนาของคนทำมากกว่า  เหตุผลที่มีการออกมาให้เปลี่ยนคำนี้เพราะเกรงว่าจะให้ความรู้สึกดีงามกับการกระทำนั้น  แต่ผมว่ามันขัดกับความเป้นจริง

Offline jord

• Member
  • Country: 00
  • Last Login:September 09, 2014, 01:30:55 pm
รสชาติ เขียนยังงี้ถูกแล้วครับ
คำว่า "ชาติ" หมายถึง คุณสมบัติ ด้วยครับ  
"ชาด" แปลว่าสีแดง (น่าจะหมายถึง Rouge  ที่ทำแก้ม-ทาปากสาวๆสมัยโบราณ)  ไม่นิยมนำมารับประทานจ้ะ

redcross  = กาชาด  คำนี้ใครนะ ช่างคิดแปลจริงๆ  โดนความหมายแถมยังเรียกง่ายติดหู
รถยนต์ก็เหมือนสาวสวย  ถ้ารูปร่างเดิม-ดี ผิวสีสวย-ใส ยังไงก็น่ามอง

• Member
  • Last Login:April 19, 2017, 02:21:27 pm
เคยได้ยินคำนี้ไหม "เครื่องฉายภาพข้ามศีรษะ" คำนี้ราชบัณฑิตย์แปลมาจาก "overhead projector" ฟังแล้วจะขำกลิ้ง ความเข้าใจของผม (ซึ่งน่าจะถูก)มันหมายถึงเครื่องที่ตัวฉายภาพ(projector) มันอยู่เหนือส่วนบน(head)ของเครื่อง(คงนึกภาพของเครื่องออกนะครับ มันเป็นงั้นจริงๆ) ...... คือ head ของเครื่อง  ไม่ใช่ศีรษะของคนดูหรือคนฉาย  >*| >*| >*|
แล้วถ้าเครื่องยนต์รถคุณเป็นแบบ twin overhead camshaft จะแปลว่าอะไรกันล่ะ?........"แคมคู่ข้ามศีรษะ" หรือไง >*| >*|   :2funny: :2funny: :2funny: :2funny: :2funny:
« Last Edit: January 31, 2008, 09:33:59 pm by addy 2 »

Offline chana vanno

• Member
  • Last Login:October 03, 2017, 04:58:33 pm

ภาษามีเกิดมีตายครับ  ถ้าบัญญัติศัพท์ขึ้นมาแล้วไม่มีคนนิยมก็ตายไปเอง
           เช่นไม่มีใครใช้ ละมุนภัณฑ์แทน

software  ไม่มีใครใช้คำว่า กระด้างภัณฑ์แทน hardware  ไม่มีใครใช้คำว่าคณิตกรแทน computer 
 คำที่น่าจะเริ่มติดตลาด คือ  ภาคส่วน  (มักจะพูดว่าทุกภาคส่วน) บัญญัติศัพท์มาจากคำใดวานผู้รู้บอกด้วยครับ

ชนะ วัณโณ
ทำดี ดี ทำชั่ว ชั่ว (ไม่มี คำว่าได้ )

• Member
ภาคส่วน  (มักจะพูดว่าทุกภาคส่วน) บัญญัติศัพท์มาจากคำใดวานผู้รู้บอกด้วยครับ
น่าจะแปลจาก sector นะพี่นะ

Offline chirawatana

• Member
  • Country: th
  • Last Login:June 15, 2017, 07:30:55 am
เดี๋ยวนี้อ่านในเว็บบอร์ดต่างๆมักเจอคำสะกดผิดเยอะครับ ยกตัวอย่าง

เกลียด เขียนผิดเป็น เกียจ
เบนซิน เขียนผิดเป็น เบ็นซิล หรือ เบลซิล
อนาถ เขียนผิดเป็น อนาจ

มีเยอะครับ บ้างครั้งก็เป็นสื่อออนไลน์มีชื่อผิดเสียเอง ผู้คนต้องคอยเขียนทักท้วง ส่วนใหญ่ยอมแก้ไขแต่ก็มีเหมือนกันที่เพิกเฉย

หาได้เท่าไร ไม่สำคัญเท่า เหลือเก็บเท่าใด

Offline tokenn

• Trouble is impossible!!!
  • Administrator
  • Member
  • Last Login:August 11, 2023, 06:03:41 pm
อีกคำครับ

รณรงค์คำว่า กิน ครับ ไม่ใช่ ทาน (กินเป็นภาษา สุภาพอยู่แล้ว แต่ ทาน แปลว่า ให้ทาน บริจาค)  !o!

ถ้าใช้ ทาน แทน กิน แปลว่า อดกิน เพราะให้ทาน  ;D

ไม่งั้นใช้ รับประทาน ไปเลย  :-!
Trouble is something to Learn,
Learning how to Fix.
Fixing something is to Think,
Thinking how to be Mature -> a little rascal again!

Offline Birds12

• Member
  • Last Login:September 23, 2016, 06:39:52 pm
ขอโทษนะครับพี่ๆ คือ ทำไมเราต้องใช้คำว่าภาษาไทยวิบัต ด้วยอ่ะครับ มันฟังดูรุนแรงยังไงไม่รู้   
ทีคำบางคำที่เพี้ยนมาจากอีกคำหนึ่งจากสมั้ยก่อน ยังไม่เห็นใช้คำว่าภาษาวิบัตเลย
เช่น เมืองแร่นอง เพี้ยนเป็นเมืองระนอง งี้ อ่ะ  (พอดีนึกออกแค่นี้) %:( %:( %:(

ไม่ได้อยากจะเป็นไอ้เข้ขวางคลองนะครับพี่ๆ  แค่อยากออกเสียง

• Member
  • Last Login:September 23, 2016, 06:39:52 pm
[เบนซิน เขียนผิดเป็น เบ็นซิล หรือ เบลซิล

เห็นอันนี้แล้ว สงสัยอีกอย่าง  น้ำมันโซล่า มันหายไปไหนล่ะพี่ ทำไมเหลือแต่ ดีเซล %:(

• Member
ขอโทษอีกทีนะครับพี่ พึ่งนึกขึ้นได้ว่านอกเรื่อง &v& &v& &v&

• Member
น้ำมันโซล่า มันหายไปไหนล่ะพี่ ทำไมเหลือแต่ ดีเซล
สงสัยเหมือนกันครับ แต่เรียก ดีเซล น่าจะถูกแล้ว แต่ไม่รู้ทำไมสมัยก่อนเรียก โซล่า ใครรู้มั่ง? %:(

Offline lupin

• Member
  • Last Login:September 09, 2014, 06:42:17 pm
น้ำมันโซล่า มันหายไปไหนล่ะพี่ ทำไมเหลือแต่ ดีเซล
สงสัยเหมือนกันครับ แต่เรียก ดีเซล น่าจะถูกแล้ว แต่ไม่รู้ทำไมสมัยก่อนเรียก โซล่า ใครรู้มั่ง? %:(

น่าจะเพี้ยนมาจากคำอื่นเหมือนกันกับ

Screwdriver=ไขควง แต่ช่างไทยเรียก "สกูไร" อย่างนี้หรือเปล่าก็ไม่รู้ครับ?  O:)

Offline aye

• Member
  • Last Login:September 16, 2021, 04:00:27 pm
ผมลองถามใน wikipedia สำหรับโซลานะครับ ให้ link ไป web พันทิพย์ ได้ตัวอย่างคำตอบ ดังนี้ ครับ
1.ดีเซลคือเครื่องยนต์ดีเซล
โซล่าคือน้ำมันเชื้อเพลิงที่ใช้กับเครื่องยนต์ดีเซล
เช่นกัน เบนซินคือเครี่องยนต์เบนซิน
แก๊สโซลีนคือน้ำมันเชื้อเพลิงที่ใช้กับเครื่องยนต์เบนซินครับ
2. ฝงซักฟอก เรียก แฟ๊บ ครับ   แบบเดียวกัน
เป็นชื่อ ดีเซลของ shell ครับ

นานมาแล้ว ก่อนผมเกิดมั้ง ชื่อ ทำนองนี้ครับ

........ "เชลดีโซลาซีน"........

3.light diesel ครับ ถึงจะเรียกว่า โซล่า  แต่ก่อนน้ำมันดีเซล มี ไฮซีเทน กะ โลวซีเทน (ดีเวลหมุนเร็ว = โซล่า ) แต่ปัจุบันเครื่องยนต์ที่ใช้ ไฮซีเทนพังไปเกือบหมดแล้วเหลือแต่ โลวซีเทน

ก็เหมือนกับที่คนไทยเรียก แกสโซลีน ว่า เบ็นซิน แล้วเรียก เบ็นซีน ว่า น้ำมันกาด นั่นแหละ แต่อันนี้ไม่รู้ว่าใครนำเรียกผิดเป็นคนแรกนะ

เห็นมีข่าวออกทีวีดังมากเลย ฝรั่งไปเติมน้ำมันเบ็นซิน เด็กปั้มเอา แกสโซฮอลล์เติมให้ สงสัยได้ยินฟรั่งพูดว่าแกสโซลีน เลยคิดว่าเป็น แกสโซฮอลล์แน่เลย

ฯลฯ
ท่านที่สนใจอ่านเองได้ตาม link นะครับ
http://topicstock.pantip.com/ratchada/topicstock/2007/09/V5782600/V5782600.html

และ
http://topicstock.pantip.com/wahkor/topicstock/2007/09/X5815333/X5815333.html

Offline thaidub

• dub dub ba dee dub
  • Member
  • Last Login:December 25, 2019, 08:58:03 am
    • my fleet
วันนี้อ่านหนังสือพิมพ์ post today section b มั้งครับ (เดี๋ยว confirm รายละเอียด column อีกที) เป็นกรอบยาวหน้าขวามือ

เป็นเรื่องเกี่ยวกับการ "ผัด"วันประกันพรุ่งครับ

น่าจะ "ผลัด"วันประกันพรุ่ง มากกว่า เอาวันมา "ผัด"   ไม่งั้นต้องให้ทิดเอกมาลองชิมอีก
[img width= height=]http://www.damnlol.com/pics/597/422dd996a42a0a5f7e4b2a3a28d689ef.gif[/img]
THE RETRO WATERCOOLED VW REGISTRY http://www.bangkokclassiccar.com/forum/index.php?topic=21593.0
MY FLEET BUILD THREAD http://www.bangkokclassiccar.com/forum/index.php?topic=3592.420

• Member
น่าจะ "ผลัด"วันประกันพรุ่ง มากกว่า เอาวันมา "ผัด"   ไม่งั้นต้องให้ทิดเอกมาลองชิมอีก
ผัดวันประกันพรุ่งถูกแล้วครับ คุณthaidub จำได้อาจารย์สุนีย์ (อาจารย์แม่)เคยสอนตอนอยู่สาธิตจุฬา

ผมลองถามใน wikipedia สำหรับโซลานะครับ ให้ link ไป web พันทิพย์ ได้ตัวอย่างคำตอบ ดังนี้ ครับ
1.ดีเซลคือเครื่องยนต์ดีเซล
โซล่าคือน้ำมันเชื้อเพลิงที่ใช้กับเครื่องยนต์ดีเซล
เช่นกัน เบนซินคือเครี่องยนต์เบนซิน
แก๊สโซลีนคือน้ำมันเชื้อเพลิงที่ใช้กับเครื่องยนต์เบนซินครับ
2. ฝงซักฟอก เรียก แฟ๊บ ครับ   แบบเดียวกัน
เป็นชื่อ ดีเซลของ shell ครับ
ลองดูของผมมั่งครับ คล้ายๆกันแต่ไม่เหมือน
เริ่มจาก petroleum  เป็น hydrocarbon oil ที่พบในชั้นหิน เอามาสกัด จะได้ fuel กับ oil
fuel ประกอบด้วย3ตัวเรียงลำดับชั้นหัวกะทิได้ดังนี้คือ
1 petrol คำนี้ความหมายเหมือน gasoline ที่คนอเมริกันใช้เรียก(และยังเรียกสั้นๆว่า gas. ให้เวียนหัวเล่นอีกต่างหาก)
2 paraffin
3 diesel oil
ปัญหาคือว่า benzine คืออะไร มาจากไหน ไปเปิด dict. ดู เขาบอกว่า เป็นส่วนผสมของ liquid hydrocarbon ...จะสรุปว่าความหมายเหมือน petrol ได้หรือไม่?
แล้ว โซล่า ล่ะ...... เปิดdict. ดูพบ solar oil บอกว่าเป็นน้ำมันชนิดหนึ่งใสกว่าน้ำมันขี้โล้ใช้เป็นเชื้อเพลิงในเครื่องยนต์ดีเซล.....เมื่อวิเคราะห์ประกอบกับของคุณ ayeในข้อ3 น่าจะสรุปว่า โซล่า เป็นน้ำมันดีเซลประเภทที่ใส ใช้กับเครื่องดีเซลหมุนเร็วเท่านั้น ดังนั้นคำว่าน้ำมันดีเซล จึงเป็นคำที่โตกว่า ไม่ได้ชี้เฉพาะ
« Last Edit: February 05, 2008, 08:24:15 pm by addy 2 »

• Member
  • Last Login:December 25, 2019, 08:58:03 am
    • my fleet
พอมีที่มาที่ไปไม๊ครับพี่แอ๊ด อ.แกเล่าว่ายังไงบ้าง  จะได้หายงง
[img width= height=]http://www.damnlol.com/pics/597/422dd996a42a0a5f7e4b2a3a28d689ef.gif[/img]
THE RETRO WATERCOOLED VW REGISTRY http://www.bangkokclassiccar.com/forum/index.php?topic=21593.0
MY FLEET BUILD THREAD http://www.bangkokclassiccar.com/forum/index.php?topic=3592.420

• Member
พอมีที่มาที่ไปไม๊ครับพี่แอ๊ด อ.แกเล่าว่ายังไงบ้าง  จะได้หายงง
ผลัด แปลว่าเปลี่ยน แบบว่าผลัดผ้าถุงง่ะ C:>
ผัด นอกจากผัดถั่วงอกแล้ว     ....   ยังหมายถึง เลื่อน ครับ

อะไรประมาณนี้แหละครับอาจไม่เป๊ะ

Offline donutjovi

• Member
  • Last Login:January 01, 2022, 01:04:10 pm
โปรดเซฟไว้ใช้งานนะครับ ขอเพิ่มเติมอีกคำในคำว่า
ปรอท   : สารที่บรรจุในเทอโมมิเตอร์(แปลเอาเอง)
ปรอด   : นกชนิดหนึ่ง,ไวยังกับนกปรอด

ผมว่าแล้ว..........ทีแรกผมงงว่าปรอทเทอร์โมมิเตอร์มันไหลได้ไวรึไง เพราะผมไม่รู้จักนกปรอด
โง่แบบไม่กล้าถามใครมาตั้งนาน  >*| กลัวโดนด่าว่าเรียนเคมีผ่านมาได้ไง  >*|  >*|

• Member
    • my fleet
ผลัด แปลว่าเปลี่ยน แบบว่าผลัดผ้าถุงง่ะ C:>
ผัด นอกจากผัดถั่วงอกแล้ว     ....   ยังหมายถึง เลื่อน ครับ

อะไรประมาณนี้แหละครับอาจไม่เป๊ะ

ขอบคุณครับ  ผมนึกว่า ผลัด = เลื่อน เสียอีก 

ถ้าอย่างงั้นต้องพูดว่า ผัดไปก่อน ไม่ใช่ผลัดไปก่อนใช่ไม๊ครับ

• Member
ถ้าอย่างงั้นต้องพูดว่า ผัดไปก่อน ไม่ใช่ผลัดไปก่อนใช่ไม๊ครับ
มันก็น่าจะใช่นะครับ ขอผัดผ่อน ก็คงเหมือนกัน ผมก็ชักมึนๆเหมือนกัน z:)

Offline chirawatana

• Member
  • Last Login:June 15, 2017, 07:30:55 am
เริ่มเขียนผิดกันมาอีกเป็นระลอกแล้วครับ ขออนุญาตยกกระทู้ขึ้นมาให้สะดุดตากันสักหน่อย  \^^/

หาได้เท่าไร ไม่สำคัญเท่า เหลือเก็บเท่าใด

Offline Loong-Sawasdee

• "ความพึงพอใจคือความสุข"
  • Member
  • Last Login:July 31, 2018, 08:48:55 am
อรุณสวัสดิ์ทุกท่าน และขอสลามท่านชัยรัตน์ครับ ขอยกกระทู้ท่านมาเมนต์กันอีกเพราะมีสาระมาก ๆ
ส่วนลุงเองก็เคยมีกระทู้มาแล้วทำนองเดียวกัน ชื่อ "ขอสักกระทู้"
พบในนี้ท่านหนึ่งใช้ว่า "ขออนุยาติ" โถใจคอท่าน..........

Tags:

* Permissions

• You can't post new topics.
  • You can't post replies.
  • You can't post attachments.
  • You can't modify your posts.

Facebook Comments