Author Topic: *********ลองของ 3 กับ 3 ล้อ ตัวเจ็บ กับ DAIHATSU MIDGET MP4*********  (Read 509093 times)

0 Members and 2 Guests are viewing this topic.

Offline donutjovi

• Verified Member
  • Member
  • Last Login:January 01, 2022, 01:04:10 pm
วันนี้ ค้นหาข้อมูลไปเรื่อย ๆ ก็ได้พบภาพ ที่ชาวญี่ปุ่น

ทำอะไรก็เจ้า Midget แบบไม่เข้าใจ เช่น ภาพแรก

ทำไมต้องเอาไปจอดไว้บนนั้น ไม่เข้าใจ

อย่างนี้ใช่ไม๊ครับ ที่เค้าเรียก "มาเหนือเมฆ" น่ะ

Offline คุณโจ๋น

• CLASSIC IN MY ..........เข้าเส้น..
  • Member
  • Last Login:June 14, 2019, 09:24:40 am
พี่น้อง อาจจะเคยได้ยิน หลาย ๆ ท่าน พูดถึง อนุสาวรีย์ Midget

จริง ๆ แล้ว มัน มีอยู่จริง ในเมือง เชียงใหม่นี่แหละครับ

บริเวณ ทาง ซุปเปอร์ไฮเวย์ จากเชียงใหม่ไปกรุงเทพ แต่เพียงออก จากเชียงใหม่

ยังไปได้แค่ประมาณบริเวณสารภี ไปลำพูน หรือประมาณใด ต้องให้คุณโจ๋น

มาบอกพิกัด อีกครั้ง ผมได้แต่ ประมาณตามการขับรถ

ถ้าสังเกต ดี ๆ จะมี แท่นปูนขนาดใหญ่กว่าตัวรถ  ที่ทำสวยงาม ล้อมด้วยน้ำพุ โดยมี เจ้า Midget นี้ จอดเป็นสง่า

อยู่ตรงกลาง อยู่โด่เด่ อยู่บริเวณลานหน้า โดยมีอาคารกว้าง สูงใหญ่ อยู่ด้านหลัง

โดยเป็นบริษัท ทำอะไร ไม่ทราบ เนื่องจากยังไม่ได้สอบถาม หากมีโอกาส

จะลองได้สอบถาม ทำเป็นเรื่องราวให้ทุก ท่านได้อ่านและติดตามกันต่อ ๆ ไป

จึงทำให้ พวก ผม และ เพื่อน ๆ จึงเรียกว่า อนุเสาวรีย์ Midget

คิดในใจเหมือนกันทุกคนว่า มันคงจะเป็นรถแรกเริ่ม ที่ทำให้บริษัทนี้ ยิ่งใหญ่ ขึ้นมา

จากเจ้า Midget คันน้อย นี้ แน่ ๆ เจ้าของคงจะรักและหวงแหน เป็นที่สุด

เลย ตั้งไว้ เป็นที่เตือนใจ อะไรบางอย่าง แต่ในใจผม ตอนที่เห็น ครั้งนั้น ก็น่าจะนาน

ประมาณ ช่วงเดือน ที่บ้านบางกอกมีงานที่ซีคอน ในใจก็บอกว่า

เอ ถ้ามาทำแบบนี้ มันไม่เสียหายหมดหรือ ตากแดด ตากฝน ด้านที่ไม่โดนแดด

ก็ออกลักษณะ แบบ รถ แบบแห้ง ๆ ดูโอเค แต่ด้านที่โดนแดน นี้สิ สีเริ่มจะ

เสียหายดูได้จากการร่อน ของสี และสีโป้ว ในใจ ก็คิดว่า จะอยู่ได้นานแค่ไหนนะ

วันก่อน ๆ เห็นคุณโจ๋น โพส ในนี้ว่า วันก่อนผ่านไป ไม่เห็นอยู่บนอนุสาวรีย์ แล้ว

ก็คิดว่า ที่เราคิดมันคิดผิด หรือเปล่านะ และแล้ววันนี้ ก็ถึงบางอ้ออีก

เพราะคุณโจ๋นอีกนั้นแหละ เจอมาอีก และ รู้สาเหตุ ก็คือ

เจ้าของคงจะเห็นว่าสีมันเริ่มโทรม อาจจะเสียหายได้โดยเร็ว จึง

ได้ส่งไปทำการทำสี โดย ก่อนหน้านี้เป็นสีแดง ตอนนี้เป็นสีนี้ครับ

เป็นบริษัทรับเหมาก่อสร้างชื่อ เชียงใหม่วิศวการโยธาครับอยู่แถว ๆก่อนเข้าเขตสารภีน่าจะประมาณ 4-5 โล จากแยกปอยหลวงไปทางลำพูน ด้านซ้ายมือครับ ตอนนี้เจ้ามิดเจ็ทกลับไปตั้งตระหง่านที่เดิมแล้วครับ \^^/ \^^/ แต่ยังไม่มีโอกาสไปถ่ายรูป วันนั้นรีบไปทำธุระเลยถ่ายมาได้แค่รูปเดียวครับ "v" "v" ไม่มีโฆษณาเหมือนคุณอู๋มาคั้น ขอโทษด้วยนะครับ  'b' 'b'
ทุกปัญหามีทางออก ทุกทางออกมักมีปัญหาใหม่ ๆ เสมอ อย่าท้อ สู้ ๆ

Offline Gorrila

• Member
  • Last Login:August 20, 2021, 05:01:14 am

Offline Pan

• Member
  • Country: 00
  • Last Login:December 21, 2023, 05:16:03 pm
ที่สามชุกสุพรรณบุรี
ถ้าเราไม่ แสดงตัวออกมา ให้บ้านบางกอก เห็นว่าเรายังอยู่
เเล้วเราจะ web บ้านบางกอกจะมีไว้ให้ใครดูครับ

สมัครยาก คนดูน้อย เพื่อนๆ หายไป
ผมอยากให้ ทุกคนเข้ามาดูได้นะครับ
บ้านบางกอกจะได้อยู่ต่อไป ใครสมัครไม่ได้ ให้แจ้งทาง Facebook ได้ลยครับ

Offline อู๋ Skyline < ID 19 >

• สองล้อ สามล้อ สี่ล้อ แยงกี้ ญี่ปุ่นเท่านั้น
  • Verified Member.
  • Member
  • Last Login:October 07, 2016, 09:55:53 pm
ที่สามชุกสุพรรณบุรี

คันนี้ น่าจะมาจาก แบบ mazda K360

Offline thaidub

• dub dub ba dee dub
  • Member
  • Last Login:December 25, 2019, 08:58:03 am
    • my fleet
วันนี้ ติดภาระกิจ บางประการ ทำให้ต้องรีบไป

จัดการให้เรียบร้อย ก่อน เมื่อวาน ก็ลืม ไปเรื่อง

โฆษณา

โฆษณาชุดนี้ นี่มันรายการ รวมดาวสาว...  หรือปล่าวครับอู๋

รายการคล้ายๆ กับพวกเล่าข่าวตอนเช้า แต่อือมมม  %:(
[img width= height=]http://www.damnlol.com/pics/597/422dd996a42a0a5f7e4b2a3a28d689ef.gif[/img]
THE RETRO WATERCOOLED VW REGISTRY http://www.bangkokclassiccar.com/forum/index.php?topic=21593.0
MY FLEET BUILD THREAD http://www.bangkokclassiccar.com/forum/index.php?topic=3592.420

• สองล้อ สามล้อ สี่ล้อ แยงกี้ ญี่ปุ่นเท่านั้น
  • Member
  • Last Login:October 07, 2016, 09:55:53 pm
วันนี้ ที่เชียงใหม่ฝนตกทั้งวัน

และ ช่วงนี้ ก็เป็นช่วงงานเข้า เพราะ ตอนนี้กำลังทำเครื่อง

เจ้า Ken mary  ที่เชียงใหม่อยู่ ก็เลยไม่ค่อยมีเวลาให้กับ

เจ้า Midget น้อย เลย เพราะ มันกลัวฝนครับพี่น้อง

ว่าอากาศดี ๆ จะพาออกไปนอกบ้าน สูดอากาศสักกะหน่อย

ัวันนี้ ก็เช่นเดิม ก็มีแต่ข้อมูล มาให้รับชม กันต่อ ๆ ไป

เพื่อ หากใครเป็นเจ้า ของ อยากจะให้ลองทำเอง มันจะได้

สนุก และผูกพัน กับต้ัวรถ เพราะเจ้า Midget มันถูกสร้าง

ขึ้นมาเพื่อให้ ใคร ๆ ก็ซ่อมแซมได้ในแบบพื้นฐาน ไม่ยาก และ ไม่พิศดาร

วันนี้ เรามา ถอด ชุดเบรคหลังกัน ไหม ครับ เพราะ เจ้า

ดุม เบรคหลังนี้ มีเทคนิค การถอด ซึ่งคล้าย ๆ กับรถทั่วไป แต่ หากมันเ่ก่า

และถอดไม่ออก ก้อมาดูวิธีถอดแบบ ถูกวิธี และ ง่าย ๆ ครับไม่ยาก

เริ่ม ต้นหากเราถอด น๊อตล้อ ทั้งสี่ตัวออก ก็จะพบกับดุมดังรูป

• Member
โดยปกติ ทั่ว ๆ ไป หากมันไม่ติดแน่น ก็สามารถ ถอดเอา

ตัว ฝาจานเบรค หลัง ออก ได้ไม่ยากเย็น แต่ หากมันไม่ออกละ

เราก็ต้องหาเครื่องช่วยผ่อนแรง ถูกไหมครับ ก็เครื่องมือพิเศษ

ที่หาซื้อได้ ตามร้านขายเครื่องมือ แต่หากจะซื้อขนาดใหญ่เวอร์

ที่สามารถดูดเอาจานเบรคออก มาเลย มันมีราคาแพงและขนาด

ใหญ่มาก เป็นลักษณะ เป็นสามขา แกนกลางสามารถหมุน ให้กด

จุดกลางเป็นเกลียวใช้ขัน เรียกว่าอะไรก็ไม่ทราบเหมือนกัน ผมเรียก

ว่า ตัวดูด ละกัน ตัวนี้ หากซื้อมาเป็นเครื่องมือประจำบ้านก็มีประโยชน์

พอตัว ครับ มันเป็นเครื่องมือพิเศษ อย่างหนึ่ง ที่น่าซื้อหาครับ

อย่างกรณี มันเอาไม่ออก ก็ต้องพึ่งเครื่องมือชนิดนี้ แล้ว ก็สร้าง

เหล็กลักษณะ ดังรูป มาใส่ช่วงตรงที่ใส่น๊อตล้อ ทั้งสี่ตัว แล้วนำตัวดูดมาจับ

กับเหล็กดังกล่าวดังรูป

• Member
โดยก่อน ที่จะขันจุดกลางของตัวดูดนี้ ก็ต้อง

คลายน๊อตล๊อค ฝาเบรคหลัง คือน๊อตตรงกลางออก

ก่อนนะครับ คราวนี้ ก็เริ่มหมุน เริ่ม เคาะ  รอบ ๆ

เพราะหากไ่ม่ได้บูรณะ มานาน ย่อม ออกยาก ก็คง

ต้องมีการออกแรง กันบ้าง แต่น่าจะไม่ยากเย็นหาก

มีเครื่องมือพิเศษ คราวนี้ ก็ออกแล้ว ด้านใน มีอุปกรณ์

ที่เป็นดังเช่นรถที่มี ดรัมเบรค ปกติ ไม่พิศดาร ใด ๆ

คราวนี้ จะ อัดผ้าเบรค หรือ ตรวจ ตัว แม่ปั้มเบรค หรือใด ๆ

ก็สะดวกโยธิน ครับ ท่านผู้ชม
« Last Edit: August 11, 2008, 09:29:28 pm by อู๋ Skyline < ID 19 > »

• Member
หากดูปั้มเบรคหลัง แล้ว ก็มาดูตัวหน้า บ้างนะครับ

ซึ่ง ด้าน หน้า นี้ ก็มีหน้าที่ บังคับ เบรค โดยการส่ง

น้ำมันเบรค จาก ด้านหน้า ไปที่ด้าน หลัง ทั้งสองล้อ

คือเจ้าสามล้อ มีระบบเบรค แบบ ให้แค่ ปั้มเบรค ตัวหน้า

ส่งน้ำมันเบรค มาที่ เบรคคู่หลัง เท่านั้น ไม่มีหม้อลมช่วย

ไม่มี เบรคระบบแบบสองตอน คือ แบบง่าย ๆ ฉะนั้น

จำเป็นอย่างยิ่งที่จะต้องใส่ใจกับรายละเีอียดตัวเบรค

เป็นพิเศษนะครับ เพราะ มีแค่นี้ จริง ๆ สำหรับหยุดเจ้า Midget

ให้อยู่หมัด ฉนั้น ใครที่ได้มาใหม่ ๆ ให้ใส่ใจจุดนี้ เป็นพิเศษก่อน

เป็นอันดับแรก ๆ นะครับ เพราะ มันต้องออกแรงเบรค ค้อนข้าง

ให้แรงเยอะสักหน่อย แต่ด้วยความเร็วมันไม่สูง จึงดูไม่อันตรายมากนัก

แต่ ยังไง ก็ปลอดภัยไว้ก่อนนะครับ
« Last Edit: August 11, 2008, 09:28:29 pm by อู๋ Skyline < ID 19 > »

• Member
และวันนี้ ผมก็ได้ ข้อมูล ที่ รบกวนให้พี่ต๋อย

สอบถามไปทางญี่ปุ่น เืพื่อหาคำตอบที่ผมคาใจมาก ๆ

เกี่ยวกับระบบ น้ำมัน ต่าง ๆ ของเจ้า Midget

ว่าใช้เบอร์อะไร ยังไง บ้าง เพราะ ไม่แน่ใจจริง ๆ

ไม่รู้จะหันหน้า ไปพึ่ง ใครแล้ว ก็คงต้องพึ่งพา พี่ต๋อย

Email ไปสอบถาม และแล้ว ก็ได้คำตอบ ที่กระจ่างชัดเลยครับ

เจ้า ใดฮัทสุ ตัวน้อยนี้ ใช้นำ้ัมันดังนี้

ใช้น้ำมันเบนซินกับน้ำมันออโต้ลูป ในอัตราส่วนผสม 20 : 1  ก้อ คือ น้ำมันเบนซิน 20 ส่วน ออโต้ลูป 1 ส่วน

ใช้น้ำมันเกียร์ SAE90 ก็คือ ค่่าความหนืด เบอร์ 90 ในห้องเกียร์ ใช้ทั้งสิ้น 0.25 ลิตร
คือซื้อน้ำมันเกียร์มา หนึ่งลิตร สามารถเปลี่ยนถ่ายน้ำัมันเกียร์ได้ถึง 4 ครั้ง ประหยัดจริง ๆ

ใช้น้ำมันเฟืองท้าย เบอร์ SAE140 จำนวน 0.45 ลิตร ประหยัดอีกแล้วครับท่าน

ใครมีเจ้า Midget ไว้ในครอบครอง จดไว้เลยนะครับ อันนี้ เป็นประโยชน์แน่นอน เพราะ ถามใครก็ไม่รู้

อันนี้ ข้อมูลที่เป็นประโยชน์ นะครับ กว่าจะได้มาก็ต้องรบกวนพี่ต๋อยดังที่บอก

อีกอย่างนะครับ เจ้า Midget นี้ เป็นเครื่องยนต์ สองจังหวะนะครับ ไม่มีน้ำมันเครื่องในห้องเครื่องนะครับฉะนั้น

ไม่ต้องเปลี่ยนน้ำมันเครื่อง ไม่ต้องหารูเปลี่ยนให้เสียเวลานะครับ เพราะหายังไงก็หาไม่เจอแน่นอน

• Member
ช่วงนี้ ฝนตก ๆ ๆ ๆ เลยออกแนว เบื่อ ๆ ทำอะไรก็ไม่ค่อยได้

ก็เลย หา

โฆษณา แปลก ๆ มาให้ชม

Offline NOK1

• Member
  • Last Login:June 22, 2021, 07:05:28 am
ขอให้ฝนตกนานๆเลย    :grin: :shocked:

• Member
  • Last Login:January 01, 2022, 01:04:10 pm
สาธุ ขอให้พายุเข้า  :ofireevil:

• Member
อ้อ !! มีคนบ่น อยากได้สีอื่นบ้าง ประมาณน้อง KAL เดาออกไม๊พี่ ว่าใคร  :grin:

Offline NUMKE36

• สวัสดีครับ
  • Member
  • Last Login:August 29, 2017, 10:44:46 am
สงสัยจังถ้าพายุเข้าเนี้ย โฆษณา จะเยอะกว่าเดิมป่าวครับ พี่ :grin: :grin: :grin: :grin:

• Member
สวัสดีครับ พี่ ๆ น้อง ๆ ชาว บางกอก ทุกท่าน

ก็ดั่งที่กล่าวนะครับว่า ช่วงนี้ ฟ้าฝนไม่เป็นใจ ในการทำรถ

และเนื่องจาก การทำรถ ต้องใช้หลาย ๆ อย่าง ร่วมประกอบกัน

เห็นฝนตก ก็เลยนั่งดูสายฝน จิบกาแฟ ไป อย่างสบายอารมณ์ซะยังงั้น

เลยไม่ได้ทำอะไรเลย และ ยังรออะไหล่ที่ส่งมาจากตรัง ทาง

พัสดุำัภัณฑ์ไทยที่ส่งมาใช้เวลาเกือบอาทิตย์ AAA ส่งของจากญี่ปุ่นถึงก่อน

ตั้ง สามสี่วัน เอะ ระบบไทยแลนด์ ถึงแน่ถึงเมื่อไร ก็ต้องรอและใจเย็น

ก็มาเป็นกล่อง ใหญ่ หนึ่งกล่องหนักมาก ๆ และที่สำคัญเจ้าสิ่งที่รอคอยก็มาสักที

ก็คือเจ้าถังน้ำมัน ที่เสียหายจากการขนส่งจากบริษัท เดียวกัน คือ พัสดุภัณฑ์ไทยนี่แหละครับ

ที่มาแบบบุบ บี้ ดังรูป ที่เคยลงให้ชมคือรูปนี้

• Member
เมื่อพัสดุมาถึง แกะห่อออก ทำให้ึถึงบางอ้อ มาอีกอย่าง

นั้นก็คือ เจ้าถังที่มันบุบ บู้ บี้ นี้ มันเป็นถังน้ำมันตีใหม่ ของชาวตรัง

ถ้ามันไม่บุบ ตัวกระผมเองก็คงจะไม่เปลี่ยน ใหม่ ก็คงจะไม่รู้อะไรจนกว่า

จะเป็นตอนทำรถแบบจริง ๆ จัง ๆ แหละครับ ถึงน่าจะถึงบางอ้อ ตอนนั้นมากกว่า

แต่ เนื่องด้วย ดังเหตุการณ์ ที่เกิดขึ้น ซึ่งทางผู้ขายรถให้ผมก็แสดงความรับผิดชอบ

แทนเจ้า บริษัท พัสดุภัณฑ์ไทย โดยการส่งใบใหม่มาให้แทน ขอบคุณมา ณ ที่นี้นะครับ

แทนที่จะส่ง ธรรมดา มาให้ แต่ที่ีส่งมามันคือถังแท้ ๆ ครับ ผมก็ไม่รู้ว่าหายากหาง่าย

แต่ผมว่า น่าจะหายากนะ เพราะทางตรังเค้าไม่ค่อยมีปัญหากับเรื่องอะไหล่ อย่างที่

เคยเล่าให้ฟัง คือ เค้าจะทำตามแบบแนวของเก่า คือของเก่ามายังไงก็ตีแบบเก่าซึ่ง

เหตุนี้เอง ทำให้รถ Midget ที่ตรัง จึงมีสภาพที่ดูแล้วน่า อภิรมณ์ว่าของที่อื่น ๆ

ที่ว่าหายาก เนื่องจาก หาของเก่าเสีย ทางนั้นก็นิยมซ่อมใช้ หากเสียหายมากก็เปลี่ยนไปเลย

ซึ่งเจ้าัถังนี้ ถ้ามันสิบปี ยี่สิบปี ก็คงจะไม่เป็นไรมาก แต่เจ้า Midget นี้ มีอายุ 40-50 ปีแล้ว

น่าจะมีถังเดิม ๆ ให้เห็นน้อยแน่ ๆ มาดูกันว่าถังเดิมต่างจาก ถังตีอย่างไรกันดีกว่า

• Member
จุดนี้ เป็นจุดที่ใช้ตรวจสอบ ระดับน้ำมัน ในถังที่สามารถมองได้จากนอกถัง

โดยใช้หลักการของระดับน้ำมาใช้ อย่างที่เคยอธิบายมาแล้วให้ตอนเก่า ๆ

แต่ จะเห็นถึง แนวการวาง ซึ่ง เรียบร้อยกว่า ใบเก่าเยอะพอสมควร

• Member
แล้วเรามาดู น๊อตถ่าย น้ำมันทิ้ง ของแท้ ของมันมีหน้าตาแบบนี้ นี่เอง

คือมีตัวกรองที่ทำจากตะแกรงทองเหลือง มีไว้ทำไมนะหรือ

ก็ไว้ครอบตัว เจ้า ท่อที่ส่งนำ้มันไปทางด้านหน้าเครื่องโดยกรองนี้

ครอบล้อม ตัวท่อที่ส่ง ทำให้เป็นการกรองเศษต่าง ๆ ไม่ให้ไปอุดตัน ตัวท่อได้ใน

ระดับหนึ่ง ก่อน ไปผ่านเจ้ากรองเบนซิน อีกครั้งหนึ่ง และทำไมมันต้องมีน๊อต

ถ่ายนำ้มันทิ้งขนาดใหญ่ด้วย ก็เนื่องจาก เจ้า Midget นี้ มันเป็นเครื่อง สองจังหวะอย่าง

ที่เคยบอกแล้ว ต้องผสมออโต้ลูป ในน้ำมันเบนซิล โอกาสที่ทำให้น้ำมัน สกปรก และ

เป็นตะกอน ย่อมมีมากกว่า ระบบน้ำมันเบนซิลล้วน ๆ แน่ ๆ จึง ต้องมีการล้างถังอยู่

เสมอ ๆ ตามระยะ นะครับ ไม่เช่นนั้นอาจจะทำให้เกิดปัญหาการอุดตัน ของทางเดินน้ำมันได้

ง่าย ๆ เค้าทำน๊อต ตัวใหญ่ ถอดง่าย ล้างง่าย ครับ

• Member
ส่วนนี้เป็นถังที่อยู่ในญี่ปุ่นสภาพดี มาก ๆ แต่ ราคาก็ดีเช่นกัน

• Member
ส่วน นี้ เป็นยางแท่นเครื่อง MP4 ที่มีขายในญี่ปุ่น

แต่เหตุใดถึงมี ภาษาไทย เขียนว่า หลี แสดงว่า

ญี่ปุ่น ซื้อวรจักรไปขายนี่เอง ส่วนตัวนี้ หาได้ไม่ยากเลย

เหมือนกับตัว ยางแขวนท่อไอเสียตัวใหญ่ ตัวละ ยี่สิบห้าบาทโดยประมาณ

• Member
แต่หากเป็นเจ้า MP5 หน้าตาแตกต่างออกไปโดยทันที

เหมือนกับว่าถูกแก้ใขให้ระบบเครื่อง สั่นสะท้านมาที่ตัวรถน้อยลง

• Member
ส่วนเจ้ายางแท่นเกียร์ MP4 และ MP5 เหมือน ๆ กัน

แต่มันมีซ้าย ขวา นะครับ ไม่เหมือนกัน

• Member
และวันนี้มีอีกอย่าที่มาด้วย กัน ก็คือเจ้าหัวดาร์สไวเดอร์ ที่มาแบบสมบูรณ์ไม่โดนเฉีอน ไม่โดนเลื่อยปีก

เค้าว่าในไทย หายาก มาก ๆ เพราะ แรงสะเทือน ที่ทำให้มีเกิดเสียงที่ชวนให้รำคาญ เค้านิยมตัดปีกทิ้ง

สังเกตุดูของผม ให้ดี นะครับ จะเห็นรอยร้าว เป็นเส้น ที่ตัวประกบ ด้านบน ปีก นี่แหละสาเหตุที่ทำให้เกิด

เสียงดังน่ารำคาญ หากนำไป เชื่อมแก้ไขเสียงดังก็จะหายไป แค่นี้แหละครับ แต่เค้าว่าตัดรำคาญตัดทิ้งซะ

มันก็เลยหายากครับท่านผู้ชม

* Permissions

• You can't post new topics.
  • You can't post replies.
  • You can't post attachments.
  • You can't modify your posts.

Facebook Comments