Author Topic: แนะนำตัว TA22 "พอเพียง" BY วิชัยเซอร์วิส  (Read 52205 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline NOTT_N360

• Member
  • Country: 00
  • Last Login:November 01, 2021, 09:49:28 pm
ตามาด้วย "แก้มหน้า" ฝั่งคนขับไม่เท่าไหร่
แต่ฝั่งซ้าย "ยับ" มาก เพราะเจ้าของเดิมชนมา แล้วคนทำครั้งก่อน เคาะออกไม่หมด
ดูได้จากรูป

"ช่างเคาะคู่ใจ" ใช้เวลา "เคาะ" อยู่เกือบวัน กว่าจะออกมาเรียบอย่างที่เห็น

• Member
  • Last Login:November 01, 2021, 09:49:28 pm
ซุ้มล้อหลัง ฝั่งซ้าย "ยับ" เหมือนด้านหน้า

งานนี้ "ช่าง" ตัดทิ้งทั้งโป่ง  แล้ว "ขึ้นรูปใหม่"

ก่อนทำ

หลังทำ

• Member
มาต่อกันที่ "คานใต้แก้ม" ส่วนนี้ยังดี สีพื้นของเดิมยังอยู่
แต่ส่วนล่างบริเวณที่ปล่อยน้ำทิ้ง มี "ผุ" เลยต้องตัดทิ้ง "ปะ" ให้เหมือนเดิม

"คานใต้แก้ม" สีพื้นส้มๆ เดิมๆ ยังติดทนนาน

แผงข้าง "ผุ" ต้องจัดการ แม้ไม่ได้ "ยิงทราย" ก็ต้องหาที่ "ผุ" ให้หมด

"พอแค่นี้ก่อนดีฝ่า"  "v"

ตอนนี้รถคืบหน้าไปกว่านี้เยอะ แต่ยังไม่ได้ "อัพรูป"

ขอบคุณทุกท่านที่ติดตามชมครับ  &v&

คันนี้เน้น "ของเดิม" นำมา "บูรณะใหม่" ไม่จำเป็นต้องเปลี่ยนอะไหล่ให้เปลืองเงิน  :smitten:

Offline panapromsen

• I Love Japan
  • Member
  • Last Login:August 05, 2016, 08:11:01 pm
รอชมครับ ผมอยากมีคุณพ่อซ่อมรถอย่างนี้บ้างจัง ชอบมากครับ :smitten: :smitten: :smitten:

Offline Tub

• Verified Member
  • Member
  • Last Login:February 06, 2015, 10:12:07 am
 :grin: ซ่อมครบวงจรจริงๆ รับติดเครื่องเสียงมั้ยครับ  :coolsmiley:

เข้ามาดูตอนแรกนึกว่าจะทำสีทูโทนซะอีก

• Member
รอชมครับ ผมอยากมีคุณพ่อซ่อมรถอย่างนี้บ้างจัง ชอบมากครับ :smitten: :smitten: :smitten:

ขอบคุณครับ ผมเองก็ภูมิใจเช่นกันครับที่ "คุณพ่อ" เป็น "ช่างฝีมือ" ด้านนี้  :smitten:

:grin: ซ่อมครบวงจรจริงๆ รับติดเครื่องเสียงมั้ยครับ  :coolsmiley:

เข้ามาดูตอนแรกนึกว่าจะทำสีทูโทนซะอีก

ไม่ได้ทำสีทู-โทนครับพี่
ทำใหม่ๆ ของเดิมสีมันไม่ดีแล้วอ่ะ
มีโปรแกรมเปลี่ยนสีใหม่ด้วย  :coolsmiley:
คราวนี้จะได้เทียบเคียง "น้องแดง" ของพี่ได้ละ

เครื่องเสียงไม่ได้รับติดตั้ง แต่ถ้า พี่ TUB จะทำ เป็นบริการพิเศษครับ อิอิ  :grin:

• Member
ต่อ..ต่อ

"จอกระจกหน้า-หลัง" ต้อง "ปะผุ" ใหม่ทั้งหมด
เนื่องจากรถจอดนานตากแดดตากฝนมาหลายปี

เริ่มจากด้านบน ตัด "ขอบ" ทิ้งทั้งหมด เพราะเนื้อเหล็กบนหลังคามี "ผุ"
จากนั้น "อาร์ค" เข้าจุดเดิมทั้งหมด

ด้านล่าง เปิด "แผงจิ้งหรีดออกมาดูสภาพว่ามี "ผุ" จุดใดบ้าง จะได้ "ปะ" ให้หมด พร้อมทั้งป้องกันปัญหาน้ำรั่วจุดนี้ด้วย

เลาะรอยอาร์คเดิมออก

มีสนิม และ "ผุ" บางจุด

ชิ้น "แผงจิ้งหรีด" ด้านบน เคาะแต่งทรงให้เนียน ขอบด้วยบน "ผุ" ก็ตัดเปลี่ยนใหม่เป็นแนวยาว

Offline umzilla

• Member
  • Last Login:June 11, 2019, 11:24:14 am
ยอดเลย อ่านเพลินเลยครับ น่าจะเอามาต่ออีกกำลังอยากอ่านต่อครับ :good:

Offline paboon

• ขับรถดีๆ ก็ต้องขี่สาริกา
  • Member
  • Last Login:March 03, 2014, 01:40:32 pm
    • Celica Club Thailand

เดี๋ยวพี่ไปแหกปากในนังแดงของน้องตุ๊บให้เอามั้ย 555+
คนถ่อมตัวย่อมเหนือกว่าคนที่ทำตัวยกตนข่มท่าน

Offline paboon

• ขับรถดีๆ ก็ต้องขี่สาริกา
  • Member
  • Last Login:March 03, 2014, 01:40:32 pm
    • Celica Club Thailand
ฝากระโปรงผุ ไม่เปลี่ยนใช้วิธีปะเอา เพราะงบมีพอประมาณ

ก่อนทำ

หลังทำ

ฝากเคาะฝากระโปรงที่ฝากไว้ให้ด้วยดิ...555+
คนถ่อมตัวย่อมเหนือกว่าคนที่ทำตัวยกตนข่มท่าน

Offline ny_eak

• Member
  • Last Login:October 02, 2020, 08:43:47 pm
ขอสอบถามหน่อยครับ

ปะผุขนาดนี้ใช้งบเท่าไหร่ครับ

Offline AODDY TA22 BLUE

• Member
  • Last Login:December 15, 2012, 12:10:28 am
มาโดยละเอียดเลยครับ ตามชมต่อครับ
### แก่ ### เก่า ### เก๋า ### ต้องแยกจากกันให้ขาด##
เก๋ คลาสสิค สมุทรปราการ เทศบาลบางปู47(โนรี) รับงานสร้างตามสั่ง
งานมอร์ไซด์คลาสสิคชมผลงานได้ที่ Facebook=KADDY PROUND

Offline BCC131

• BANGKOK CHRISTIAN COLLEGE
  • Member
  • Last Login:September 02, 2021, 10:21:59 am

Offline fiat retro

• Member
  • Last Login:July 03, 2020, 09:58:50 pm
ทำอย่างน้อยเป็นแสนชัวร์ ทำขนาดนี้
0959409532 อาร์ม
FB:คณพศ ชัชรัณ

• Member
ขอสอบถามหน่อยครับ

ปะผุขนาดนี้ใช้งบเท่าไหร่ครับ

ขออภัยด้วยครับ ระบุตัวเลขแน่ชัดไม่ได้ครับ เพราะค่อยๆ ทำไปทีละน้อยครับ
แต่ท่าทั่วๆ ไปขนานี้ ก็หลายหมื่นอ่ะครับ ยิ่งถ้าเจอ "ช่างฝีมือดี" ก็ขึ้นหลักแสนครับ
มีอะไรช่วยได้ยินดีครับ

มาโดยละเอียดเลยครับ ตามชมต่อครับ

คืบหน้าจะเอามาให้ชมต่อครับ

:good:

ขอบคุณที่มาเยี่ยมชมครับ

ทำอย่างน้อยเป็นแสนชัวร์ ทำขนาดนี้

ไม่น่าจะถึงมั้งครับ  %:(

• Member
ฝากระโปรงผุ ไม่เปลี่ยนใช้วิธีปะเอา เพราะงบมีพอประมาณ

ก่อนทำ

หลังทำ

ฝากเคาะฝากระโปรงที่ฝากไว้ให้ด้วยดิ...555+

รบกวน "ป๋า" ทำโครงรถให้เสร็จก่อนดีกว่าครับ แล้วค่อยมารับฝากระโปรงไปใส่ อิอิ
"ช่างเคาะ" ผมจัดการไม่กี่ชั่วโมงก็เสร็จครับ  :grin:

• Member
ตอนนี้ลอกสีออกจนเกือบหมดละ
จะได้เห็นที่ผุว่ามีตรงไหนอีกจะได้จัดการ

และแล้วก็เจอจุด "ผุ"
เป็นจุดที่ชาว "สาริกา" ควรจะตรวจสอบครับ
คือบริเวณใต้คิ้วประตูและมือเปิด ลองสำรวดรถตัวเองด้วยละกัน

ด้านหน้า ประกอบอุปกรณ์เข้าไป
เพื่อปรับระยะช่องไฟในจุดต่างๆ
ไม่ว่าจะเป็นขอบไฟ ขอบกันชน คิ้วฝากระโปรง หรือแม้กระทั้งระยะของลิ้นใต้กระจัง

จุดต่อไปก็จะ "จัดทรง" ท้ายรถใหม่ ให้ "ช่องไฟ" มีระยะกำลังสวย

ไว้ถ้ามีความคืบหน้าจะมา "อัพเดท" ให้ชมกันอีกครับ

• Member
ตอนนี้รถ "เคาะ-ปะผุ" เรียบร้อยแล้ว

จากนั้นก็ "ปั่นขาว" แล้วก็ "ตีสีพื้น" รอขั้นตอนต่อไป

แผงท้ายรอเก็บงานอีกนิดหน่อย

จากนั้นก็มาว่ากันต่อที่ห้องเครื่อง
ยกเครื่องออก รอขูดสี และเก็บห้องเครื่องใหม่

• Member
รายงานความคืบหน้าล่าสุดของ TA22 "พอเพียง" คันนี้ครับ

สืบเนื่องจากสถานการณ์ "น้ำท่วมกรุง" ทำให้โปรเจกต์ล่าช้า
(ทั้งบ้านผม และอู่สีที่จะเอารถเข้าไปพ่นโดนทั้งคู่ T_T)

หลังจากน้ำลด ลากรถที่จัดทรงเรียบร้อยไปเข้าอู่ BS SERVICE สาย4 (อู่น้าผมเองคร้าบ) เพื่อพ่นสีโดยเฉพาะ  :good:

สีที่เลือกมาพ่นครั้งนี้ ขอย้อนยุค ด้วยสีเขียวตามทะเบียนเดิมที่จดมาครั้งแรก ไม่อยากฉูดฉาดมาก อยากให้ดูสุขุม แตกต่างจากคันอื่นๆ
หลังจากพ่นสีภายใน ภายนอก และห้องเครื่องเรียบร้อยก็ ลากกลับมาที่ "อู่วิชัยเซอร์วิส" เช่นเดิม เพื่อประกอบงานอื่นๆ ต่อไป

หลังจากได้รถมาก็มานอนขูด "บอดี้ชุต" ด้านล่างออกแล้วก็พ่นใหม่ให้เนียนเหมือนเดิม
จากนั้นจัดการกับระบบช่วงล่าง ครั้งนี้ "จัดหนัก" เริ่มจากโช้คอัพหน้าเปลี่ยนมาใช้ของ AE86 ที่เป็นสตรัทฯ มาจากญี่ปุ่น
พร้อมเสริมความกระชับเฟิร์มให้กับช่วงล่างด้วยบูชยูรีเทนแบรนด์ SUPERPRO (ขายเองก็ต้องใช้เอง)
งานนี้จัดชุดใหญ่ใช้ได้อีกยาว ส่วนโช้คอัพหลังกำลังชั่งใจว่าจะใช้ของ TRD ที่มีหรือใช้ของเดิมไปก่อน  :coolsmiley:

และล่าสุดเมื่อวันเสาร์ที่ผ่านมา เริ่มบุกันร้อนในห้องโดยสาร ยัดเครื่องเดิมลงตำแหน่งเดิม จัดระบบเพาเวอร์ใหม่เล็กน้อย
เครื่องยนต์ยังคงใช้ 2T "ฝาหนมปัง" เช่นเดิม เพื่อให้ตรงยุค จะได้มีรถหลายๆ แนวให้ดูกัน  :smitten:

ตอนนี้เสร็จแค่นี้ก่อน ค่อยๆไล่เก็บงาน ว่างจากรถลูกค้าค่อยทำ ไว้ถ้ามีความคืบหน้าเพิ่มเติมจะมาให้ชมกันอีก
ขอบคุณทุกท่านที่ติ-ชมและติดตามครับ  &v&

Offline Nathonsan

• ผู้ที่มีเกียรติ คือ ผู้ที่ให้เกียรติผู้อื่น
  • Member
  • Country: th
  • Last Login:June 13, 2014, 11:10:22 am
ใส่ล้อหน้า-หลังกี่นิ้วหรอครับ  :-!

Offline palm_celica

• สาริกา หลังหัก
  • Member
  • Last Login:June 18, 2019, 02:33:35 pm
สวยๆไปเลยครับ

Offline gowest

• Member
  • Last Login:March 03, 2024, 06:25:13 pm
สีสวยครับ ตามปีรถ คลาสสิกดี  :good:
65 Mustang fastback
66 Mustang coupe
66 Mustang convertible
68 Mustang coupe
68 Mustang convertible

If your car doesn't look good.
Just make it  fast.
Because goin' fast,........................ is lookin' good.

• Member
ใส่ล้อหน้า-หลังกี่นิ้วหรอครับ  :-!

ล้อ SSR LONGCHAMP XR-4 ขอบ 14 นิ้ว หน้ากว้าง 7.5 หลังกว้าง 8 ครับ

สีสวยครับ ตามปีรถ คลาสสิกดี  :good:

ขอบคุณครับ

Offline Nathonsan

• ผู้ที่มีเกียรติ คือ ผู้ที่ให้เกียรติผู้อื่น
  • Member
  • Country: th
  • Last Login:June 13, 2014, 11:10:22 am

ล้อ SSR LONGCHAMP XR-4 ขอบ 14 นิ้ว หน้ากว้าง 7.5 หลังกว้าง 8 ครับ

ขอบคุณครับ

ขอบคุณครับ
สีเขียวสวย โดนใจมาก   :cheesy:

Offline AODDY TA22 BLUE

• Member
  • Last Login:December 15, 2012, 12:10:28 am
ที่บ้านเรียก เขียวหัวเป็ดครับ งามสุดทน ครั้งยังเด็กจำได้ว่าเห้นเซลิก้าคันแรก ก็สีนี้หล่ะครับ
### แก่ ### เก่า ### เก๋า ### ต้องแยกจากกันให้ขาด##
เก๋ คลาสสิค สมุทรปราการ เทศบาลบางปู47(โนรี) รับงานสร้างตามสั่ง
งานมอร์ไซด์คลาสสิคชมผลงานได้ที่ Facebook=KADDY PROUND

Tags:

* Permissions

• You can't post new topics.
  • You can't post replies.
  • You can't post attachments.
  • You can't modify your posts.

Facebook Comments