Author Topic: *** เปลี่ยนคืนได้ไหม ***  (Read 2774 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline sidney

• Verified Member
  • Member
  • Last Login:March 15, 2013, 01:55:59 pm
*** เปลี่ยนคืนได้ไหม ***
« on: January 08, 2006, 01:49:52 pm »
มือใหม่ ประสบการณ์น้อยครับ อยากเรียนถามว่า
รถที่ถูกแปลงเครื่องไปแล้ว เป็นไปได้ไหมที่จะแปลงเครื่องเดิมกลับมา
(สมมุติว่า หาเครื่องและส่วนประกอบได้ ซึ่งก็คงไม่ง่าย)
เช่น อัลฟ่าทุกรุ่น, 2002 , มัสแตง ,เฟียต
1. ความเสียหายเมื่อแปลงไปแล้ว สามารถฟื้นกลับได้ใกล้เดิมไหมครับ
2. ยี่ห้อไหนหาเครื่องยาก หรือเป็นไปไม่ได้ หรือ จะเพี๊ยนไปเลย ไม่ควรที่จะทำกลับคืนมา

ตอนนี้สนใจอัลฟ่า และ 02
ขอบคุณครับ
 w^w

Offline AKE

• สัพเพ สัตตา อะเวรา โหนตุ อัพพะยาปัชฌา โหนตุ อะนีฆา โหนตุ สุขี อัตตานัง ปะริหะรันตุ
  • Member
  • Country: 00
  • Last Login:October 23, 2023, 12:13:13 pm
Re: *** เปลี่ยนคืนได้ไหม ***
« Reply #1 on: January 08, 2006, 02:11:41 pm »
ตามความคิดเห็นของผมผมคิดว่า
รถที่ถูกเปลี่ยนเครื่องยนต์ไปแล้ว สามารถทำกลับคืนมาได้หรือไม่นั้น ขึ้นอยู่กับหลายองค์ประกอบ
อาทิเช่น
หาเครื่องยนต์แบบเดิมได้หรือไม่? และถ้าหาได้ สภาพเครื่องยนต์จะเป็นอย่างไร? ราคาเท่าไหร่? ที่สำคัญเครื่องยนต์มีทะเบียนหรือไม่?

จุดยึด และ สภาพตัวถังได้รับการตัด เฉือน ทุบ ระเบิด ไปมากน้อยขนาดไหน?
หากมีการกระทำทารุณกับห้องเครื่องมากๆ ก็คงต้องหารถเดิมๆมาเปรียบเทียบเพื่อที่จะทำให้กลับไปเป็นแบบสภาพเดิม

เช่นนั้นแล้ว ก็จะเกิดคำถามขึ้นว่า ถ้าอย่างนี้ ทำไมไม่ใจเย็นๆรอรถที่มีสภาพเดิมๆ?  จะคุ้มกว่านะครับ

หรือหากว่ารถที่หมายปองทุกอย่างเยี่ยมยอดหมด ตึดตรงที่เครื่องยนต์เพียงอย่างเดียว อันนี้ก็ต้องลองดูครับ

w^w
คติธรรม : "คนเราเมื่อมีลาภก็มีเสื่อมลาภ เมื่อมีศุขก็มีทุกข์ เมื่อมีสรรเสริญก็มีนินทา เปนของคู่กันมาเช่นนี้ จะไปถืออะไรกับปากมนุษย์ ถึงจะดีแสนดีมันก็ติ ถึงจะชั่วแสนชั่วมันก็ชม นับประสาอะไร พระพุทธเจ้าผู้ประเสริฐ ยังมีมารผจญ ยังมีคนนินทาติเตียน ปุถุชนอย่างเราจะรอดพ้นจากโลกธรรมดังกล่าวแล้วไม่ได้" โดย ธมมวิตกโก ภิกขุ

poommm

• Guest
« Reply #2 on: January 08, 2006, 02:27:45 pm »
เปลี่ยนได้ครับ
ตอนเปลี่ยนจากเดิมไปเป็นอื่นมันง่ายหน่อย ทำตามจินตนาการ
ไอ้นั่นไม่มี เอาไอ้นี่ใส่แทนก็ได้
แต่ตอนแปลงกลับเนี่ยยากหน่อย ถ้าจะเอาเดิมๆมันจินตนาการไม่ได้
ต้องหาของเดิมใส่กลับไปที่เดิม
ช่างที่ไม่รักรถจริง ไม่มัวเสียเวลาหาของให้หรอกครับ(หรือไม่รู้จะไปหาที่ไหนเหมือนกัน)
มีญาตผม แปลง vw กลับไปเดิมๆ ใช้เวลาร่วม 2 ปี หาของเอง
จากสุสานรถในอเมริกา แล้วใส่คอนเทนเนอร์ส่งกลับมาให้อู่ที่นี่ทำ
ค่าใช้จ่าย เวลา และโอกาส มันไม่ใช่ลงตัวได้ง่ายๆจริงๆ
(เคสตัวอย่างนี้ ขนาดว่าพร้อมทั้ง เงิน เวลา สถานที่หาของ ยัง 2 ปีเลยครับ)

Offline เสียอา

• วัยทองคนองยนต์
  • Member
  • Last Login:June 24, 2006, 03:37:13 am
« Reply #3 on: January 08, 2006, 07:19:46 pm »
มีข้อแนะดังนี้

- รถแปลงแบบหนัก เพราะเจ้าของยำจนเละ ขับไม่ไหว มักปล่อยราคาถูก   ทำให้เราอยากเอามาแก้ต่อ

- การทำจากวิบัติให้วิวัฒน์ ย่อมยากกว่าทำให้ วิวัฒน์ไปวิบัติ

- การใดที่จะก่อ ต้องมั่นใจว่าอิฐสักก้อนก็ต้องไม่ให้ขาด เช่นกันทำรถ ถ้าไม่มั่นใจในอะไหล่อย่าเสี่ยง

ผมสงสัยคุณsidney ทำไมไม่ซื้อรถเครื่องเดิม เพราะสองยี่ห้อแรกที่ว่ามาเครื่องเดิมส่วนมาก

แต่ของเฟียตตอนนี้คง๕๐-๕๐แล้วครับ

ถ้าเราต้องไปไล่หาอะไหล่ทำกลับไปเดิมๆ จากพ่อค้าหน้าใสใจซื่อ ในคราบนักเล่น คุณsidney คงจ่ายพอๆซื้อรถสภาพดีๆอีกคัน

สำหรับผมถ้าถามผม ผมแนะนำให้ซื้อรถสภาพดี แม้ราคาจะสูงกว่าปกติสักนิดครับ แต่ก็อย่าให้สูงเกินฝัน :)

Offline sidney

• Member
  • Last Login:March 15, 2013, 01:55:59 pm
« Reply #4 on: January 08, 2006, 07:39:50 pm »
ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบครับ
คือ อ่อนหัดมากๆน่ะครับ หูตาไม่กว้างขวาง
ืั้เห็นประกาศขายมากหน่อย ส่วนใหญ่ก็เป็นรถแปลงแล้ว
รถเดิมๆ สภาพดีก็ต้องรอคู่แท้ ไม่รีบครับ แต่เริ่มคันๆ  :>D
จึงสงสัยตามคำถามข้างบนครับ

ท่านใดมีความเห็นเพิ่มเติม
หรือมีประสบการณ์ทั้งทางตรง ทางอ้อม ก็ขอเป็นวิทยาทานด้วยครับ

toonB4

• Guest
« Reply #5 on: January 09, 2006, 10:03:27 am »
ผมสงสัยคุณsidney ทำไมไม่ซื้อรถเครื่องเดิม เพราะสองยี่ห้อแรกที่ว่ามาเครื่องเดิมส่วนมาก
แต่ของเฟียตตอนนี้คง๕๐-๕๐แล้วครับ
ถ้าเราต้องไปไล่หาอะไหล่ทำกลับไปเดิมๆ จากพ่อค้าหน้าใสใจซื่อ ในคราบนักเล่น คุณsidney คงจ่ายพอๆซื้อรถสภาพดีๆอีกคัน
สำหรับผมถ้าถามผม ผมแนะนำให้ซื้อรถสภาพดี แม้ราคาจะสูงกว่าปกติสักนิดครับ แต่ก็อย่าให้สูงเกินฝัน :)

:-! เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ โดยเฉพาะมือใหม่ ต้องอดทนรอโอกาส ดีกว่ารีบซื้อถูกแล้วต้องมาทำอีกเยอะ เผลอๆหมดแรงก่อน อย่างผมก็เฝ้าฝันหารถเปิดประทุนเดิมๆและต้องสีแดงด้วย เนื่องจากมีความหลังฝังใจ ต้องรออยู่นานมากๆ แต่ก็ได้เจอกันในที่สุด  $^$
ขอให้โชคดี ได้รถที่ถูกใจเร็วๆครับ

Tags:

* Permissions

• You can't post new topics.
  • You can't post replies.
  • You can't post attachments.
  • You can't modify your posts.

Facebook Comments