Author Topic: ??????-- รถคลาสสิคสำหรับมือใหม่ --??????  (Read 21020 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline OouVintage

• PainKiller Racing Team
  • Verified Member
  • Member
  • Last Login:February 04, 2023, 01:13:03 pm
    • OouVintage
"อยากเล่นรถคลาสสิค..เริ่มที่รถคันไหนดี?"

ผมได้รับคำถามนี้เป็นประจำครับ และก็ไม่แน่ใจว่าตอบอย่างไรดี  :sad:
คำตอบสั้นๆส่วนใหญ่ที่ให้คือ เริ่มกับคันที่เราชอบที่สุดเพราะสุดท้ายเพราะเราจะต้องอยู่กับรถคันนั้นไปตลอด (ผมเชื่อว่าเกือบทุกคนในบ้านบางกอกฯ ยังมีรถคลาสสิคคันแรกของคุณเก็บไว้อยู่)

พี่ๆเพื่อนมีคำแนะนำและข้อคิดเห็นอย่างไรบ้างครับ  :smiley6600:

ก่อนอื่นผมขอจำแนกผู้ตั้งคำถามออกเป็น 2 ประเภท
  • ชอบรถคลาสสิคและศึกษาด้วยตัวเองจาก web ต่างประเทศเป็นส่วนใหญ่และอยากเล่นรถคลาสสิคมากๆ (ประเภทที่ชอบถามว่า Benz Gullwing หรือ Porsche 356 Roadster หาซื้อได้ที่ไหน )
  • ชอบรถคลาสสิคและศึกษาจาก web ในประเทศไทย (บ้านบางกอกฯ) และคิดว่าถ้าทุนน้อยแล้วจะทำรถคลาสสิคออกมาได้ไม่สวยเลยยังไม่อยากทำ
  • ไม่ได้ศึกษาอะไรมาเลยแต่ชอบรถคลาสสิคและเห็นว่าคนที่เล่นๆกันอยู่นิสัยดีเป็นมิตร  :grin:
ช่วยๆกันแนะนำและให้ข้อคิดเห็นหรือเสนอคำถามหน่อยนะครับ จะได้เป็นประโยชน์กับทุกๆคน

Offline crown71

• ยังไง..ยังไง..ก็ คราว์น
  • Member
  • Last Login:April 18, 2015, 06:06:43 am
    • www.littledeaw.com

หลัก ๆ ก็ถ้ามีรถเก่า ของ ที่ บ้านที่ไม่ได้ใช้สภาพเก่าจัด ลองเอามาทำใช้ดูครับ  รถคลาสสิก ไม่จำเป็นต้องซื้อ  มีอยู่แล้ว ก็คลาสสิก ได้ เพราะ มัน คลาสสิก  ในความทรงจำ เสมอ
littledeaw ออกแบบงานภายใน อสังหาริมทรัพย์ ทุกรูปแบบ และสภาพแวดล้อมโดยรวม www.littledeaw.com

Offline grunweiBus

• "ย้อนยุค..."
  • Member
  • Last Login:August 26, 2014, 06:51:49 pm
เห็นด้วยครับที่ต้องเริ่มกับคันที่เราชอบที่สุด

ไม่จำเป็นต้องแพง หรือเป็นรถที่อยู่ในกระแส

แค่รถคลาสสิคคันนึงที่เหมาะักับคุณ

ซึ่งคุณเองมีกำลังพอจะซื้อหามาและดูแลเค้าได้ตลอดรอดฝั่ง

รถคลาสสิคคันนั้นก็ดูสวยสมบูรณ์ได้ในแบบฉบับของเค้าและคุณเอง

และเมื่อคุณกับเค้าร่วมเดินทางไปด้วยกัน มีทั้งช่วงเวลาที่ประทับใจ

ทั้งสุขสุดจะบรรยาย  :cool: และปนเศร้าในบางครั้ง  :cry:

คุณจะไม่มีวันทอดทิ้งเค้าอย่างแน่นอน ผมเชื่ออย่างนั้น

&v&

Offline OKUMI RT

• Member
  • Last Login:April 12, 2023, 10:57:01 am
    • CLUB RT
ถ้านับจากโจทย์ “รถคลาสสิคสำหรับมือใหม่” ผมมองในอีกมุมนะครับ จริงๆถ้าเขียนให้เข้าใจมันต้องเขียนยาว แต่ขอสรุปคร่าวๆดังนี้

ข้อที่ควรระวังของมือใหม่
1. ความรู้เรื่องรถ อู่ แหล่งหาอะไหล่ ยังน้อย โอกาสที่จะถูกฟัน ทำไม่จบ งบบานปลาย หาอะไหล่ไม่ได้ ทำนานเป็นชาติ จบแล้วไม่สวยดังหวัง จนทำให้เบื่อ ขาย ทิ้ง เลิกเล่น เป็นไปได้เยอะครับ
2. งบประมาณ อันนี้ต้องดูให้เหมาะสมกับรถที่จะทำครับ เพราะถ้างบน้อยแต่ทำรถที่ต้องใช้งบเยอะงานมันก็เดิมไม่จบ พาลต้องขายทิ้งเอา
3. ความอดทน ความรักจริง ความตั้งใจ ทำรถคลาสสิคมันต้องมี 3 อย่างนี้ครับเพราะถ้าเล่นตามกระแสแล้วไม่ชอบมันก็ไม่มีความสุข

ดังนั้นผมว่าต้องเอาทุกข้อมาพิจารณาด้วยครับ ดังนั้นถ้ามือใหม่จริงๆผมอยากให้เริ่มจากรถที่เราไม่ต้องทำเยอะก่อนครับ หารถที่ยังมีทรงสวย ไม่ต้องจัดทรงกันมากเพราะเรื่องช่างเคาะเก่งๆนี่เป็นอะไรที่หายากและเอาใจยากครับ ต้องมีทั้งพระเดช พระคุณถึงจะออกมาสวยและไม่นานจนเกินรอ อีกอย่างคือพยายามหารถที่อะไหล่ค่อนข้างครบจะได้ไม่ต้องจอดรอของ ยิ่งมี repro ยิ่งดีครับ อย่าหารถที่หายากจนหาอะไหล่ไม่ได้
สำหรับผมคือพยายามทำรถออกมาให้ได้ขับ ได้ชื่นชมในเวลาไม่นานเพื่อสร้างกำลังใจให้ตัวเองครับ ผมเห็นหลายคนที่ทำรถนานจนความรักรถคันนั้นมันหายไปหมด พอรถเสร็จก็ขายแทบไม่ได้ขับแล้วเสียดายครับ ไว้ถ้าเริ่มเป็นมือเก่า มีรถคลาสสิคเอาไว้ขับอยู่บ้างแล้วจะทำรถยากๆนานๆค่อยว่ากันอีกที อย่างน้อยก็มีคันอื่นเอาไปขับไปแจมกับคนอื่นได้

แต่ถ้ามั่นใจว่าอดทน รักจริง พร้อมจะลุยเพราะรักมาก อันนี้คงนอกเหนือเหตุผลครับ เพราะบางทีทำรถคลาสสิคมันขึ้นอยู่กับอารมณ์มากกว่าเหตุผลก็มี

ความพยายามอยู่ที่ไหน ความพยายามอยู่ที่นั่น
คารมเป็นต่อ รูปหล่อเป็นเกย์
หลงทางเสียเวลา หลงรัชดาติดเหม่งจ๋าย
รักสิบล้อ ต้องรอสิบโมง

Offline siam1602

• Member
  • Country: 00
  • Last Login:January 31, 2018, 12:52:24 pm
"อยากเล่นรถคลาสสิค..เริ่มที่รถคันไหนดี?"

ผมได้รับคำถามนี้เป็นประจำครับ และก็ไม่แน่ใจว่าตอบอย่างไรดี  :sad:
คำตอบสั้นๆส่วนใหญ่ที่ให้คือ เริ่มกับคันที่เราชอบที่สุดเพราะสุดท้ายเพราะเราจะต้องอยู่กับรถคันนั้นไปตลอด (ผมเชื่อว่าเกือบทุกคนในบ้านบางกอกฯ ยังมีรถคลาสสิคคันแรกของคุณเก็บไว้อยู่)

พี่ๆเพื่อนมีคำแนะนำและข้อคิดเห็นอย่างไรบ้างครับ  :smiley6600:

ก่อนอื่นผมขอจำแนกผู้ตั้งคำถามออกเป็น 2 ประเภท 
  • ชอบรถคลาสสิคและศึกษาด้วยตัวเองจาก web ต่างประเทศเป็นส่วนใหญ่และอยากเล่นรถคลาสสิคมากๆ (ประเภทที่ชอบถามว่า Benz Gullwing หรือ Porsche 356 Roadster หาซื้อได้ที่ไหน )
  • ชอบรถคลาสสิคและศึกษาจาก web ในประเทศไทย (บ้านบางกอกฯ) และคิดว่าถ้าทุนน้อยแล้วจะทำรถคลาสสิคออกมาได้ไม่สวยเลยยังไม่อยากทำ
  • ไม่ได้ศึกษาอะไรมาเลยแต่ชอบรถคลาสสิคและเห็นว่าคนที่เล่นๆกันอยู่นิสัยดีเป็นมิตร  :grin:
ช่วยๆกันแนะนำและให้ข้อคิดเห็นหรือเสนอคำถามหน่อยนะครับ จะได้เป็นประโยชน์กับทุกๆคน

ของผมเริ่มจากชอบรถคันนึงอยู่ในใจมานานแล้วยังไม่เคยคิดจริงจังมาก  จนมาเริ่มที่ข้อ 3 และขยับมาเป็นข้อ 2 เพราะได้ความรู้เพิ่มเติม และคิดว่าน่าจะพอมีทุนเล่นได้บ้าง  และขยับมาเป็นข้อ 1 เพราะเริ่มติดอยากรู้มากขึ้นไปอีกครับ :smitten:

Offline thaidub

• dub dub ba dee dub
  • Member
  • Last Login:December 25, 2019, 08:58:03 am
    • my fleet
มีอีกคำถามที่ได้ยินเรื่อยๆ

รุ่นนี้น่าเล่นไม๊ (ขออนุญาตคุณจุ๊บพาดพิงเล็กน้อยนะครับ)

ถามผม จะออกอาการงงๆทันทีครับ ผมตอบไม่ได้เพราะ

น่าเล่นในแง่ value ว่าราคาไม่ตกมีแต่ขึ้น หรือ
น่าเล่นในแง่ ศิลปะ ความสวยงาม หรือ
น่าเล่นในแง่ เค้าเล่นกัน แต่ไม่แน่ใจเพราะอะไร อาจจะกำลังฮิต หรือ
น่าเล่นในแง่ ไม่จุกจิกกวนใจ บำรุงรักษาง่าย อะไหล่ถูก หรือ
....

เอาเป็นว่า ถ้าชอบรถอะไร รุ่นไหน แล้วมาคุยกันว่ารุ่นนี้มีข้อดี ข้อเสียอะไร อะไหล่หายากไม๊ แพงไม๊ ถูกไม๊ อะไรอย่างงี้  แล้วมาประเมินดูว่าเราพร้อมหรือเหมาะกันรถรุ่นนี้หรือปล่าว

อาจจะลงเป็น step ลึกไปอีกว่า ไปเจอรถมา 2 คัน รุ่นเดียวกัน สภาพไม่เหมือนกัน ราคาต่างกัน น่าซื้อคันไหน  บางทีซื้อของถูกก็จะจบแพงกว่า (มีให้เห็นเรื่อยๆ)

เอาให้ชอบจริง พอทำแล้วจะได้ไม่ถอดใจง่ายๆ  ดูอย่าง R5 Turbo Rep ซิครับ  ไม่รักจริง รอนานได้ขนาดนี้ไม๊  &v& &v&

หวังว่าคงเป็นประโยชน์บ้าง

[img width= height=]http://www.damnlol.com/pics/597/422dd996a42a0a5f7e4b2a3a28d689ef.gif[/img]
THE RETRO WATERCOOLED VW REGISTRY http://www.bangkokclassiccar.com/forum/index.php?topic=21593.0
MY FLEET BUILD THREAD http://www.bangkokclassiccar.com/forum/index.php?topic=3592.420

Offline donutjovi

• Member
  • Last Login:January 01, 2022, 01:04:10 pm
1. เน้นที่ความชอบ ว่าทำไมถึงชอบ ที่บ้านเคยใช้ คุณปู่เคยพาเที่ยวด้วยรุ่นนี้ รูปทรงที่บาดใจ
    แฟนชอบ สาวน่าจะกรี๊ด หรือตามกระแส
2. ทุนทรัพย์ เป็นคำสำคัญที่ต้องตามมา ค่าตัว ค่าบูรณะ ค่าอะไหล่ ค่าบำรุงรักษา ค่านิยม (อันนี้แหละตัวแพงสุด)
3. ต้องคิดเสมอว่าเป็นงานอดิเรก ครับ จริงอยู่ว่าสามารถทำส่วนใดส่วนหนึ่งให้กลายเป็นอาชีพได้
   แต่ก็ควรเริ่มจากความคิดแบบนี้ แล้วเราจะสนุกกับมัน ได้เข้าลึกถึงจิตวิญญาณ

แค่นี้น่าจะพอ

• Member
  • Last Login:April 12, 2023, 10:57:01 am
    • CLUB RT
น้านีลพูดแล้วนึกถึงคำถามที่เวลาคนถามแล้วไม่รู้จะตอบยังไง

รถรุ่นนี้คนเล่นเยอะมั้ย ในอนาคตมันจะฮิตไหม?
อันนี้มันตอบยากจริงๆครับ แล้วเล่นเพื่อตัวเองดีกว่าครับ อย่าเล่นเพื่อคนอื่นเลย ถ้าเราชอบแล้วเราสามารถทำให้มันดีเท่าที่ใจเราต้องการแค่นั้นพอครับ คนอื่นช่างมัน

ความพยายามอยู่ที่ไหน ความพยายามอยู่ที่นั่น
หลงทางเสียเวลา หลงรัชดาติดเหม่งจ๋าย

Offline gowest

• Member
  • Last Login:March 03, 2024, 06:25:13 pm
ก่อนจะซื้อรุ่นใหน
ขอยื้มใครเค้ามาลองขับสักกน่อยก็ดีนะ
บางที ซื้อซากมาปั้นกันหลายปี
ทําเสร็จเอามาขับ ดันไม่ชอบซะงั้น :uglystupid2:
จะขายก็ขาดทุนฮวบๆๆ

แต่ถ้าซื้อมาดูเล่นไม่เน้นขับ ก็โอ

เน้นตัวชอบเป็นหลัก อิงกระแสนซักเล็กน้อย
65 Mustang fastback
66 Mustang coupe
66 Mustang convertible
68 Mustang coupe
68 Mustang convertible

If your car doesn't look good.
Just make it  fast.
Because goin' fast,........................ is lookin' good.

Offline golf66

• Member
  • Last Login:March 19, 2018, 08:30:18 pm
ผมชอบแต่รุ่นที่บ้านเคยมีครับ จะำได้นึกถึงความหลังครั้งก่อน

Offline jojoejoez

• Member
  • Last Login:April 16, 2021, 08:00:22 pm
สำหรับมือใหม่ผมว่าน่าจะหารถที่ราคาไม่แพงอะไหล่เยอะ มาเริ่มฝึกมือก่อนครับ เพราะว่า รถคันแรกๆที่เริ่มทำมักจะโดนอู่ฟันก่อนเสมอ :2funny: :2funny:  พอคันหลังเริ่มจะรู้แล้วว่าควรจะทำยังไงถึงจะประหยัดที่สุด.. ของผมเริ่มจาก E30 ครับ ทำมา 8 ปีแล้วยังไม่เสร็จเลย  :uglystupid2: :uglystupid2:

อู่ดีๆก็มีเยอะ อู่ไม่ดีก็เคยเจอมาทั้งเอารถไปทำแล้วรถหายไปเลย เอาเครื่องไปฝากทำไว้ มาอีกทีบอกเด็กยกไปขายซาเล้ง หรือเอามอเตอร์ไซไปซ่อม พอไปถึงแยกอะไหล่เป็นชิ้นๆ แล้วปิดอู่หนีไปเลยก็มีครับ

ส่วนถ้าพวกหาอะไหล่ยากมากๆ บางทีก็ท้อครับ หรือไม่งั้นก็ต้องสร้างชิ้นงานนั้นขึ้นมาเองเลยครับน่าจะง่ายกว่า

Offline Gneisenau

• Member
  • Last Login:December 06, 2016, 08:20:08 pm
    • Bakingclub
 :smitten:   ขอทำตามความฝันเป็นอันดับแรกครับ สำหรับผมรอที่จะเป็นเจ้าของ E30 มานานมากๆ จนเมื่อวันที่ตัวเองพร้อม รถคลาสสิคคันแรกของผมจึงเป็นรถที่ฝันหามานาน  ส่วนคันต่อไป คงจะได้รับแรงบันดาลใจจากเจ้า E30 คันแรกนี่แหละ ให้หารถคลาสสิคมาเล่นต่อไป 

ก้อเป็นงานอดิเรกครับ เหมือนกับเราต่อจิ๊กซอว์ หรือโมเดล (แต่มันแพงกว่าต่อจิ๊กซอว์เยอะจิงๆ อิอิ ) ดูแลเค้าแล้วก็ผูกพันธ์ คงไม่ขายกันง่ายๆหรอกครับ     :cool:

Offline khiaw

• Member
  • Last Login:February 17, 2019, 10:04:08 am
    • ทุกชีวิต ติด "กระแดะ" kradare.com
ถ้าสำหรับมือใหม่ ป้ายแดงจริงๆ
โดยส่วนตัว ผมมีความเห็นว่า ดูแลรถที่ใช้อยู่ ณ ปัจจุบันให้ดีเต็มร้อยซะก่อน
ก่อนที่หันไปคบหากับรถเก่า(เก่ากว่าที่มี) หรือรถคลาสสิค เพราะรถพวกนั้น ต้องการการดูแลที่พิถีพิถันกว่ามาก เอาใจใส่มากกว่า และที่สำคัญ คือใช้เงินมากกว่า

ผมเห็นเพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ ใกล้ตัวผมหลายคน ใจร้อน อยากได้ อยากมีรถคลาสสิค ตามกระแสที่กำลังมาแรงในขณะนี้ ซื้อรถแบบถูกเข้าใว้ แล้วก็ทำรถแบบสุกเอาเผากิน งบบานบ้างหละ สุดท้ายออกมาไม่สวย ไม่ถูกใจ ก็ต้องเจ็บตัว กระเป๋าฉีก เข้าเนื้อกันไปครับ

สำหรับผมเอง ก็เริ่มจากขั้นตอนที่ว่ามานี่แหละครับ (ตอนนี้ยังไม่มีคลาสสิคครับ เพราะยังดูแลของที่ใช้อยู่ปัจจุบันให้ดียังไม่ได้เลย) ผมไม่ได้คิดขึ้นมาได้เองหรอกนะครับ คุณพ่อผม ท่านแนะนำมาแบบนี้ ผมก็เก็บเอามาคิด ตรึกตรองดูแล้ว มันใช่เลยครับ
Something worth living for.

Offline OouVintage

• PainKiller Racing Team
  • Member
  • Last Login:February 04, 2023, 01:13:03 pm
    • OouVintage
ขอยื้มใครเค้ามาลองขับสักกน่อยก็ดีนะ
ทําเสร็จเอามาขับ ดันไม่ชอบซะงั้น :uglystupid2:

แต่ถ้าซื้อมาดูเล่นไม่เน้นขับ ก็โอ

เน้นตัวชอบเป็นหลัก อิงกระแสนซักเล็กน้อย

อันนี้เห็นด้วยเลยครับแต่ขอแนะนำ option หน่อยนะครับ
ควรยืมรถของคนสนิทมากๆเพราะถา้ชอบก็ขับกลับบ้านเลยแล้วคืนด้วยเช็ค

ขอขอบคุณพี่ Porschestang มา ณ ที่นี้

Offline Mee GHBC-100

• Member
  • Last Login:March 22, 2016, 05:38:52 am

รู้จริง  :good:

ไม่ได้ชิด  ก็ขอเพียงได้ชม         ไม่ได้สม ไม่เห็นแคร์อะไร   
ขอให้ได้รัก รัก รัก รัก รักเธอเข้าไว้  ไม่เช่นนั้น ใจฉัน ใจฉันคง หลุดลอย

Offline Torlek

• Member
  • Country: th
  • Last Login:November 23, 2016, 02:50:25 am

รู้จริง  :good:

สองคนนี้ ท่าทางหัวอกเดียวกัน เจองูพิษกัด 555

Offline Mee GHBC-100

• Member
  • Last Login:March 22, 2016, 05:38:52 am
สองคนนี้ ท่าทางหัวอกเดียวกัน เจองูพิษกัด 555

คนนี้รู้จริงกว่า เอาไปสองโป้ง   :good: :good:

ไม่ได้ชิด  ก็ขอเพียงได้ชม         ไม่ได้สม ไม่เห็นแคร์อะไร   
ขอให้ได้รัก รัก รัก รัก รักเธอเข้าไว้  ไม่เช่นนั้น ใจฉัน ใจฉันคง หลุดลอย

Offline Tomm

• RX-3 The Legend.....
  • Member
  • Last Login:December 02, 2014, 12:52:33 am
คนนี้รู้จริงกว่า เอาไปสองโป้ง   :good: :good:

ถ้าจะทำอย่างที่ว่า ลองไปยืมน้าหมีขับดู แล้วอาจเกิดอาการสับสนจน(อาจ)ตัดสินใจไม่ได้ แล้ว(อาจ)เลิกเล่นไปเองครับ
คอนเฟิร์ม!!!!!
OLD and SMALL....But BELOVED....

• Member
    • CLUB RT
อันนี้เห็นด้วยเลยครับแต่ขอแนะนำ option หน่อยนะครับ
ควรยืมรถของคนสนิทมากๆเพราะถา้ชอบก็ขับกลับบ้านเลยแล้วคืนด้วยเช็ค

ขอขอบคุณพี่ Porschestang มา ณ ที่นี้

อย่าเอามุขโจรมาเผยแพร่สิน้อง เดี๋ยวไก่ตื่น

Offline e-dad

• Member
  • Last Login:April 19, 2017, 02:21:27 pm
คุณอู๋ตั้งโจทย์สั้น :bytherule:  แต่ต้องตอบยาวมาก เพราะเงื่อนไขที่เป็นตัวแปรเยอะมาก %:( ......ผมว่าที่สำคัญสุดคือต้องเป็นรถที่เราชอบ และ afford ได้....หมายถึงว่า afford ค่าบูรณะเป็นสำคัญเลย เพราะมักจะแพงกว่าค่ารถที่ซื้อ >*| ....ไม่ควรตามกระแสว่าเขาเล่นอะไรกัน มันไม่ยั่งยืนเพราะท้ายสุดก็ต้องขายเพราะไม่มีใจชอบแต่แรก..ยกเว้นจะเป็นคนที่ชอบซื้อมาขายไปเพราะเบื่อง่าย :embarassed: ....อีกอย่าง บางทีแย่งอะไหล่กันอีกเพราะคนเล่นเยอะ..ไม่เชื่อถามน้าหลานดูดิ w^w

Offline หลาน caravelle

• เล่นรถยนต์ที่เค้าไม่เล่นกัน แต่ทำให้สวย/เดิมที่สุด รับรอง มีแต่เพื่อนฝูงและ มิตรภาพตลอดไป laan.1961@yahoo.co.th "กู classic คนเดียว"
  • Member
  • Last Login:February 07, 2024, 10:44:25 pm
คุณอู๋ตั้งโจทย์สั้น :bytherule:   แต่ต้องตอบยาวมาก เพราะเงื่อนไขที่เป็นตัวแปรเยอะมาก %:( ......ผมว่าที่สำคัญสุดคือต้องเป็นรถที่เราชอบ และ afford ได้....หมายถึงว่า afford ค่าบูรณะเป็นสำคัญเลย เพราะมักจะแพงกว่าค่ารถที่ซื้อ >*| ....ไม่ควรตามกระแสว่าเขาเล่นอะไรกัน มันไม่ยั่งยืนเพราะท้ายสุดก็ต้องขายเพราะไม่มีใจชอบแต่แรก..ยกเว้นจะเป็นคนที่ชอบซื้อมาขายไปเพราะเบื่อง่าย :embarassed:
....อีกอย่าง บางทีแย่งอะไหล่กันอีกเพราะคนเล่นเยอะ..ไม่เชื่อถามน้าหลานดูดิ w^w
เปิดช่อง/เปิดรูให้เสียบก็.........

อย่างที่เคยบอก............

ไอ้ที่แตกเป็น
ก๊กโน้น กลุ่มนี้  web.นั่น ซ่องนี้  สมาคมนั่น ชมรมนี้ :uglystupid2: :uglystupid2: :uglystupid2: :uglystupid2:

ส่วนหนึ่งเหตุผลลึกๆ

ก็มาจากแย่งตัวรถ/แย่งอะไหล่/บังกันไป/ปิดกันมา/อัพราคา/ตัดราคา :crazy2: :crazy2:

เพราะของที่เเย่งกัน ก็ล้วนมีราคา คนที่แย่งก็มีอานุภาพทางการเงินทั้งนั้น 

ใครได้ไป ถือว่แจ๋ว :good: :good: :good: :freddie: :freddie: :freddie:

คนที่ไม่ได้ก็บอกว่ากับคนอื่นว่า  คันนี้ผมเห็นมาก่อนแล้ว.........ผมไม่เอาเอง ถ้าผมเอา......ก็ไม่ถึงมันหรอก
(แต่ในใจมัน :ofireevil: :blob_fire: )

จริงๆแล้ว สำหรับมือใหม่จริงๆ มีเงินเเค่พอสมควร
ผมอยากให้เล่นรถที่พอหาอะไหล่

ที่ร้านอะไหล่ได้ก่อน
:angel: :angel: :angel: :angel: :angel: :angel:

เช่น รถญี่ปุ่นยุค 70 up  vw  peugeot บางรุ่น ford บางรุ่น

เล่นรถพวกนี้ คุณจะมีเพื่อนคอยชี้แนะ มากกว่าลากไปฟัน
เชื่อผม
:rolleyes: :rolleyes: :rolleyes: :rolleyes: :rolleyes: :rolleyes:
เพราะสามารถทำให้จบสวยๆ ได้ ไม่เกิน 150,000 - 200,000 บาท ซึ่งรับรองได้ ถ้าให้สวย  ต้องราคานี้แหละรวมราคารถที่ซื้อมาด้วยนะครับ

ส่วนรถชั้นเทพ.........ไม่ต้องไปแนะนำเค้าหรอก :kiss: :kiss: :kiss: :kiss: :kiss: :kiss:
« Last Edit: June 18, 2009, 09:53:04 pm by หลาน caravelle »
Toyopet1964เอาไปแลก R8 มา
Fiat128 1975 ขายไป5000 บาท
Renault
R8 1964 ขายเพื่อน
Caravelle1964ยังอยู่
Dauphine Gordini 1965ยุบทิ้ง
Dauphine 1960ยังอยู่
R16Ts 1975 ขายคุณเจต
R8Gordini1968 ขายไปแล้ว
R17 1972 ขายเสี่ยห้องเย็น
R9 1400 c.c. 1991 ขายคุณใข่
Clio 1992 ติดแก๊ส
Hillman Imp Californian1967ขายให้ทายาท CP
Peugeot
204 coupe 1972ขายคุณใข่
304 1975 ขายคุณใข่
205GTIใช้ได้แป๊บเดียวไม่สู้ค่าน้ำมัน

Offline v_ken

• Member
  • Last Login:September 19, 2021, 10:22:18 am
    • www.courtproasia.com
คุณอู๋ตั้งโจทย์สั้น :bytherule:   แต่ต้องตอบยาวมาก เพราะเงื่อนไขที่เป็นตัวแปรเยอะมาก %:( ......ผมว่าที่สำคัญสุดคือต้องเป็นรถที่เราชอบ และ afford ได้....หมายถึงว่า afford ค่าบูรณะเป็นสำคัญเลย เพราะมักจะแพงกว่าค่ารถที่ซื้อ >*| ....ไม่ควรตามกระแสว่าเขาเล่นอะไรกัน มันไม่ยั่งยืนเพราะท้ายสุดก็ต้องขายเพราะไม่มีใจชอบแต่แรก..ยกเว้นจะเป็นคนที่ชอบซื้อมาขายไปเพราะเบื่อง่าย :embarassed:
....อีกอย่าง บางทีแย่งอะไหล่กันอีกเพราะคนเล่นเยอะ..ไม่เชื่อถามน้าหลานดูดิ w^w
เปิดช่อง/เปิดรูให้เสียบก็.........

อย่างที่เคยบอก............

ไอ้ที่แตกเป็น
ก๊กโน้น กลุ่มนี้  web.นั่น ซ่องนี้  สมาคมนั่น ชมรมนี้ :uglystupid2: :uglystupid2: :uglystupid2: :uglystupid2:

ส่วนหนึ่งเหตุผลลึกๆ

ก็มาจากแย่งตัวรถ/แย่งอะไหล่/บังกันไป/ปิดกันมา/อัพราคา/ตัดราคา :crazy2: :crazy2:

เพราะของที่เเย่งกัน ก็ล้วนมีราคา คนที่แย่งก็มีอานุภาพทางการเงินทั้งนั้น 

ใครได้ไป ถือว่แจ๋ว :good: :good: :good: :freddie: :freddie: :freddie:

คนที่ไม่ได้ก็บอกว่ากับคนอื่นว่า  คันนี้ผมเห็นมาก่อนแล้ว.........ผมไม่เอาเอง ถ้าผมเอา......ก็ไม่ถึงมันหรอก
(แต่ในใจมัน :ofireevil: :blob_fire: )

จริงๆแล้ว สำหรับมือใหม่จริงๆ มีเงินเเค่พอสมควร
ผมอยากให้เล่นรถที่พอหาอะไหล่

ที่ร้านอะไหล่ได้ก่อน
:angel: :angel: :angel: :angel: :angel: :angel:

เช่น รถญี่ปุ่นยุค 70 up  vw  peugeot บางรุ่น ford บางรุ่น

เล่นรถพวกนี้ คุณจะมีเพื่อนคอยชี้แนะ มากกว่าลากไปฟัน
เชื่อผม
:rolleyes: :rolleyes: :rolleyes: :rolleyes: :rolleyes: :rolleyes:
เพราะสามารถทำให้จบสวยๆ ได้ ไม่เกิน 150,000 - 200,000 บาท ซึ่งรับรองได้ ถ้าให้สวย  ต้องราคานี้แหละรวมราคารถที่ซื้อมาด้วยนะครับ

ส่วนรถชั้นเทพ.........ไม่ต้องไปแนะนำเค้าหรอก :kiss: :kiss: :kiss: :kiss: :kiss: :kiss:

ของผมเข้าสูตรนี้เลย 
http://www.bangkokclassiccar.com/forum/index.php?topic=12270.0
คันแรก ke จบแล้วเกือบ 150,000
คันที่ 2 rt เกือบจบแล้ว ตัวรถ 15,000 สี 65,000 อะไหล่ตัวถัง 10,000 ล้อยาง 6,600 ภายใน 10,000 แอร์ไฟ 8,000 จุกจิก 20,000 จบไม่เกิน 140,000
คันที่ 3 จูเลียตต้า ตัวรถ 70,000 โอนพรบ 4,500 ระบบยางทั้งหลายที่รับเครื่อง เกียร์ เพลา 25,000 สี 25,000 ยาง 5,000 จุกจิก 20,000 จบไม่เกิน 150,000
คันที่ 4 ke ตัวรถ 25,000 โอนประกัน 10,000 ช่วงล่าง เครื่อง 10,000 ยางล้อ 7,000 คันนี้ทำแนว korokoso (โกโรโกโส) ไม่ทำสีที่อู่สี เหลืองานอุดรูรั่ว เปลี่ยนแชสซี ทำภายใน วิทยุ คงจบไม่เกิน 100,000

Honda S800 coupe 1965
Toyota Corolla Ke30 coupe 1977
Toyota Corona RT100 1977
Toyata Lite Ace 1978
Alfa Romeo Giulietta 1800MKI 1982
3 X Opel Kadett GSI 1989
Mazda Astina 1992

Offline หลาน caravelle

• เล่นรถยนต์ที่เค้าไม่เล่นกัน แต่ทำให้สวย/เดิมที่สุด รับรอง มีแต่เพื่อนฝูงและ มิตรภาพตลอดไป laan.1961@yahoo.co.th "กู classic คนเดียว"
  • Member
  • Last Login:February 07, 2024, 10:44:25 pm

http://www.bangkokclassiccar.com/forum/index.php?topic=12270.0
คันที่ 2 rt เกือบจบแล้ว ตัวรถ 15,000 สี 65,000 อะไหล่ตัวถัง 10,000 ล้อยาง 6,600 ภายใน 10,000 แอร์ไฟ 8,000 จุกจิก 20,000 จบไม่เกิน 140,000
คันที่ 3 จูเลียตต้า ตัวรถ 70,000 โอนพรบ 4,500 ระบบยางทั้งหลายที่รับเครื่อง เกียร์ เพลา 25,000 สี 25,000 ยาง 5,000 จุกจิก 20,000 จบไม่เกิน 150,000
คันที่ 4 ke ตัวรถ 25,000 โอนประกัน 10,000 ช่วงล่าง เครื่อง 10,000 ยางล้อ 7,000 คันนี้ทำแนว korokoso (โกโรโกโส) ไม่ทำสีที่อู่สี เหลืองานอุดรูรั่ว เปลี่ยนแชสซี ทำภายใน วิทยุ คงจบไม่เกิน 100,000

เห็นมั๊ย.......
นี่ขนาดรถ japan ยุค 70-80 พื้นๆนะครับ
ยังหมดไป แสนฝ่าบาท (ถ้าคนทำไม่ลืมว่าจ่ายอะไรไปมากกว่านี้นะครับ)
อะไหล่ก็ซื้อที่ร้านอะไหล่ คงเกือบทั้งหมด ทำเองได้บ้าง ไม่ต้องเสียเงิน

แล้วถ้าเป็นรถที่ หายากขึ้นมาอีกล่ะ  ลองไปถามคนที่ทำ volvo amazon , benz , BMW  E30 หรือ 2002 ดูเด๊  หมดตัวไปกี่รอบ
แต่โชคดีที่เค้า พกยา แก้ปวดหัว ติดตัว กินหลัง ซื้ออะไหล่ จ่ายค่าแรงช่าง หรือ จ่ายค่าอู่
« Last Edit: June 19, 2009, 10:52:26 am by หลาน caravelle »
Toyopet1964เอาไปแลก R8 มา
Fiat128 1975 ขายไป5000 บาท
Renault
R8 1964 ขายเพื่อน
Caravelle1964ยังอยู่
Dauphine Gordini 1965ยุบทิ้ง
Dauphine 1960ยังอยู่
R16Ts 1975 ขายคุณเจต
R8Gordini1968 ขายไปแล้ว
R17 1972 ขายเสี่ยห้องเย็น
R9 1400 c.c. 1991 ขายคุณใข่
Clio 1992 ติดแก๊ส
Hillman Imp Californian1967ขายให้ทายาท CP
Peugeot
204 coupe 1972ขายคุณใข่
304 1975 ขายคุณใข่
205GTIใช้ได้แป๊บเดียวไม่สู้ค่าน้ำมัน

Offline thaidub

• dub dub ba dee dub
  • Member
  • Last Login:December 25, 2019, 08:58:03 am
    • my fleet
[img width= height=]http://www.damnlol.com/pics/597/422dd996a42a0a5f7e4b2a3a28d689ef.gif[/img]
THE RETRO WATERCOOLED VW REGISTRY http://www.bangkokclassiccar.com/forum/index.php?topic=21593.0
MY FLEET BUILD THREAD http://www.bangkokclassiccar.com/forum/index.php?topic=3592.420

Offline e-dad

• Member
  • Last Login:April 19, 2017, 02:21:27 pm
คัน ที่ 2 rt เกือบจบแล้ว ตัวรถ 15,000 สี 65,000 อะไหล่ตัวถัง 10,000 ล้อยาง 6,600 ภายใน 10,000 แอร์ไฟ 8,000 จุกจิก 20,000 จบไม่เกิน 140,000
คัน ที่ 3 จูเลียตต้า ตัวรถ 70,000 โอนพรบ 4,500 ระบบยางทั้งหลายที่รับเครื่อง เกียร์ เพลา 25,000 สี 25,000 ยาง 5,000 จุกจิก 20,000 จบไม่เกิน 150,000
คัน ที่ 4 ke ตัวรถ 25,000 โอนประกัน 10,000 ช่วงล่าง เครื่อง 10,000 ยางล้อ 7,000 คันนี้ทำแนว korokoso (โกโรโกโส) ไม่ทำสีที่อู่สี เหลืองานอุดรูรั่ว เปลี่ยนแชสซี ทำภายใน วิทยุ คงจบไม่เกิน 100,000
คุณ v-ken สงสัยฟังน้าหลานแกโม้มาก่อนแหงเลย ถึงเข้าสูตรเป๊ะเช๊ะเด๊ะ อย่างนี้ :bytherule: ....ส่วนรถผม เริ่มตัวรถก็หลักหมื่นแหละครับ แต่ตอนจบแทบลมใส่ทู๊กคัน :pale: ....ว่าแตไอ้อู่ที่ link ให้ดูนี่ เป็นผมคงไม่กล้าเข้า !o! ...กลัวเจ้าของเอาไปแปลงเป็นรถอีแต๋น :>D

Tags:

* Permissions

• You can't post new topics.
  • You can't post replies.
  • You can't post attachments.
  • You can't modify your posts.

Facebook Comments