Author Topic: เรียนถามครับ แต่งรถแนว race car ทางเรียบหรือแรลลี  (Read 12961 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline chirawatana

• Verified Member
  • Member
  • Country: th
  • Last Login:June 15, 2017, 07:30:55 am
เรียนถามท่านผู้รู้เพื่อเป็นแนวทางในการทำรถนะครับ

ถ้าเราจะทำรถให้ออกมาในแนวรถแข่ง ทางเรียบ หรือ ทางวิบาก ก็ตาม
แต่ให้สามารถใช้ในชีวิตประจำวันได้ด้วย
พูดง่ายๆคือไม่โดนพี่จราจรเรียกจับเรียกปรับนะครับ แหะๆๆๆๆๆ

เรามีขีดจำกัดที่จะทำรถได้แค่ไหนครับ
อาทิเช่น ตีโป่ง สปอยเลอร์ทรงสูง โหลดเตี้ยพองาม
ตีโรลล์โอเวอร์บาร์เต็มคัน ถอดเบาะ
คาดสติกเกอร์แข่งเต็มคัน
มีอะไรเป็นเกณฑ์ว่าดัดแปลงได้แค่ไหนแค่ไหนครับ
เรื่องเครื่องหรือช่วงล่างคงไม่มีข้อจำกัดอะไรมาก เพราะคงไม่มีใครเปิดตรวจบนท้องถนน

หรืออาจพูดอีกแบบว่าทำรถแข่ง race look อย่างไร ให้สามารถตีทะเบียนวิ่งบนถนนได้นะครับ

อีกข้อหนึ่งที่อยากเรียนถามคือ ถ้าจะทำรถให้เป็น race car แบบเบาๆ และสามารถนำรถลงสนามแข่งได้
ต้องศึกษาข้อจำกัดอะไรก่อนหรือเปล่าครับ
หรือว่าทำออกมาก็แล้วกัน สามารถหารุ่นลงได้แน่ๆ

ขอบพระคุณในคำตอบเป็นการล่วงหน้าครับ

image1 credits: http://cdn.speedhunters.com/wp-content/uploads/2013/02/Zakspeed_Ford_Capri_Turbo-003.jpg
image2 credits: http://flatsixes.com/wp-content/uploads/2012/02/1975-Porsche-934.jpg
image3 credits: http://upload.wikimedia.org/wikipedia/commons/5/54/Fiat_131_Abarth_010.jpg
« Last Edit: March 24, 2015, 02:21:50 am by chirawatana »

หาได้เท่าไร ไม่สำคัญเท่า เหลือเก็บเท่าใด

Offline OKUMI RT

• Member
  • Last Login:April 12, 2023, 10:57:01 am
    • CLUB RT
เป็นคำถามที่ตอบได้ยากจริงๆครับ เพราะว่าแต่งเล็กน้อยถ้าตำรวจจะเอาผิดก็โดนจับหมดครับ รถบ้านแต่งนิดๆหน่อยๆก็โดนจับได้ ผมก็โดนมาไม่รู้กี่หนแล้ว

ผมเองขับรถแข่งบนถนนบ่อยๆ(มีทะเบียน แต่ full race) ทั้งเอารถไปแข่ง เอาไปอู่ เอาไปลอง เจอจับก็บ่อย ก็พูดดีๆกับพี่เค้า บอกว่าทำมาโชว์บ้าง ถ้าไม่รอดก็ขอข้อหาเบาๆ อย่าไปคิดมากครับว่ากลัวโดนจับ

ส่วนเรื่องจะเอาไปแข่งนั้นก็ดูว่าอยากแข่งรายการไหน แล้วก็เอากฎการแข่งมาอ่านเพื่อทำรถให้ถูกต้องตามกฎเค้าครับ

ความพยายามอยู่ที่ไหน ความพยายามอยู่ที่นั่น
คารมเป็นต่อ รูปหล่อเป็นเกย์
หลงทางเสียเวลา หลงรัชดาติดเหม่งจ๋าย
รักสิบล้อ ต้องรอสิบโมง

• Member
  • Last Login:June 15, 2017, 07:30:55 am
ขอบคุณมากๆครับ   &v& &v& &v&

นั่นสิครับ กฏระเบียบมันคงจะไม่มีความชัดเจน แต่บ้านเราก็ดีอยู่อย่างที่ในบางครั้งมีการอนุโลมพูดคุยกันได้แบบไทยๆ

ผมเองอยากแต่งภายนอกของรถ ให้สวยงาม และอาจทำเครื่องบ้างนิดหน่อย พาไปวิ่งออกกำลังตามสนามได้บ้าง เล็กๆน้อยๆนะครับ

อาจจะต้องคิดหลายตลบหน่อยแล้วครับ

หาได้เท่าไร ไม่สำคัญเท่า เหลือเก็บเท่าใด

• Member
เห็นบ้านบางกอกของเรามี M3 E30 อยู่หนาตา ก็ได้แต่นึกนิยมและชื่นชมอยู่ในใจ
ว่าท่านเจ้าของมีพร้อมเลย ทั้งรถถนน และรถที่ลงแข่งได้จริง ในคันเดียวกัน
ดีจริงๆครับ

image1 credits: http://www.mad4wheels.com/webpics/hires/00006931%20-%201990%20BMW%20M3%20(%20E30%20)%20Sport%20Evolution/1990_BMW_M3_(_E30_)_Sport_Evolution_004_8388.jpg
image2 credits: http://forums.pelicanparts.com/uploads12/TRC15631205931819.jpg

Offline OKUMI RT

• Member
  • Last Login:April 12, 2023, 10:57:01 am
    • CLUB RT
ไม่ต้องคิดมากหรอกครับ ถ้าทำแค่นั้นทำไปเลยครับ ไม่ได้โดนจับบ่อยนักครับ แล้วเราก็คงไม่ได้ขับมันทุกวัน ถ้าโดนจับก็ไม่ได้โดนค่าปรับอะไรรุนแรงนัก

ความพยายามอยู่ที่ไหน ความพยายามอยู่ที่นั่น
คารมเป็นต่อ รูปหล่อเป็นเกย์
หลงทางเสียเวลา หลงรัชดาติดเหม่งจ๋าย
รักสิบล้อ ต้องรอสิบโมง

• Member

• Member
ตั้งใจจะทำ alfasud 4 ประตู ให้ออกมาในแนวนี้ครับ
กำลังหารถอยู่ ยังมิได้ครอบครอง
หามานานแล้ว เกือบจะได้แต่ก็คลาดกันเรื่อยมา
มีรถบอกขายแต่ผมไม่พร้อมหรือมาทราบภายหลัง พอพร้อมแล้วก็หารถไม่ได้ แหะๆๆๆๆๆ
ถ้ามีโอกาสเปิดโปรเจ็กต์เมื่อไหร่ ฝากเนื้อฝากตัวขอคำแนะนำจากท่านผู้รู้ด้วยนะครับ
ระหว่างนี้เก็บข้อมูลไปเรื่อยๆ และรอเจ้าของเดิม alfasud (ยังไม่รู้ว่าท่านใด) ออกปากขายรถครับ

image credits: http://allracingcars.com//gallery/alfa-romeo-alfasud-type-902/alfa_alfasud_race_car.jpg

Offline เจ้าบ้านบางกอกฯ

• If you love classic cars, you are my friend.
  • Administrator
  • Member
  • Country: 00
  • Last Login:August 06, 2023, 02:03:15 pm
    • Bangkok Classiccar
วันรวมมิตรครบรอบ 10 ปี เห็น E30 คันหนึ่ง (ของน้องแต๊บ--ลูกชายพี่ต้อม สมภพ ฮุนตระกูล)
ทำมาแนวนี้เลยครับ พร้อมวิ่งทุกรูปแบบ ทั้งวิ่งถนน และลงสนามแข่ง ดูภายนอกธรรมดาสวยสะอาด
มีโรล์บาร์เต็มรูปแบบ วิ่งทะลุเบาะหลัง มาร่วมด้วยช่วยเชียร์อีกแรงครับ

w^w
If you love classiccars, you're my friend

1950 Riley RMA
‘55 MB 190SL / 1968 W112 Coupe /W108 280SE /W116 450SEL
‘57 MGA
‘68 AR 105 Gt Junior / Giulietta’77
‘82 RR Corniche

MB W180/111/110/108/114
AR Giulia Super/Spider
BMW E30 (2)
Jag XJ S1
Porsche 924 /911E
VW Golf MKI Cabrio/Thing

www.facebook.com/groups/bangkokclassiccar

• Member
ขอบคุณมากครับท่านเจ้าบ้าน
 &v& &v& &v&

Offline kan_celica

• Member
  • Last Login:May 10, 2020, 11:59:22 pm
    • oasisvintage
 "v" ลุยเลยครับ ไม่ต้องกลัวพี่จรวจเค้าหรอกครับ  ถ้าเค้าจะจับ คนขับหน้าตาผิดระเบียบ เจอด่านยังเรียกลงไปค้นเลยครับ  :grin:

Offline Loong-Sawasdee

• "ความพึงพอใจคือความสุข"
  • Member
  • Last Login:July 31, 2018, 08:48:55 am
ชอบแบบไหนลุยเลย คุณ chirawatana เอาแบบทีเราชอบดีที่สุด ขอให้กำลังใจ :smitten: w^w

• Member
ขอบคุณมากครับ ทั้งสองท่านครับ  &v& &v& &v&
ตอนนี้อยู่ระหว่างขั้นตอนอนุบาล หรือว่าตั้งไข่นะครับ
คือหารถครับ หายากสุดๆครับ นานทีปีหนจะเห็นผ่านตามาสักคันหนึ่ง
ผมเองไม่เกี่ยงสภาพครับ ถ้าจะว่าไปได้สภาพซุดๆทรุดๆหน่อยก็ดี
เพราะคิดว่าไม่ว่าจะได้สภาพไหนมา ก็ต้องทำใหม่หมดอยู่แล้ว
ได้สภาพนิ้งๆ สวยๆเรี่ยมๆมาแล้วเสียดายที่จะมาทำรถแข่งครับ
ขออนุญาตนำภาพ alfasud สวยๆในลักษณะต่างๆมาฝากก่อนนะครับ

image1 credits: http://ruoteclassiche.quattroruote.it/wp-content/gallery/alfasud-trofeo/alfasud-trofeo_06.jpg
image2 credits: http://imageocd.com/images/cars/alfa-romeo-alfasud-ti-pictures-and-wallpapers/alfa-romeo-alfasud-ti-photos.jpg
image3 credits: http://perlbal.hi-pi.com/blog-images/65003/gd/1237300671/Alfa-Romeo-MiTo-la-Releve-en-Competitions-l-Alfasud-Racing.jpg

Offline JackGen_1

• Member
  • Last Login:July 27, 2018, 06:00:22 pm
ถ้าชอบ Alfa ยุคนั้น ผมว่า Giulietta น่าจะหารถง่ายกว่านะครับ
เห็นเค้าทำที่ประเทศอื่นก็ดูสวยดี

http://www.cuoresportivo.ch/alfas/Alfetta-Giulietta/614x460/giulietta-race-front.jpg

• Member
จริงด้วยครับ เห็นแล้วชักจะน้ำลายหกอยากเปลี่ยนใจแล้วสิครับ
ขอบคุณมากครับ  \^^/ \^^/ \^^/

• Member

Image credits to f30.bimmerpost.com, hooniverse.com, speeddistrict.com, vb.3rby.net
« Last Edit: February 25, 2016, 01:04:18 am by chirawatana »

Offline attaphon

• Member
  • Last Login:January 08, 2018, 08:43:41 pm
คุณจิรวัฒนะ เล็งเรื่องอู่ที่จะทำไว้หรือยังครับ
เรื่องตัวถังคงใช้อู่ร่วมกันได้แต่เรื่องเครื่องคงต้องใช้อู่เฉพาะสำหรับรถยี่ห้อนั้นๆ
ผมก็กำลังคิดแบบคุณจิรวัฒนะ แต่มาชะลอเอาตรงเรื่องอู่นี่แหล่ะครับ
เลือกรถได้แล้วมาส่งข่าวนะครับ เผื่อว่าจะขอร่วมอุดมการณ์ด้วยครับ

• Member
อู่ทำเครื่องผมทำกับอู่ใกล้บ้านซึ่งรับทำทุกยี่ห้อครับ สังเกตจากรถลูกค้าและรถของเจ้าของอู่เอง (e30 และ BMW mini) ก็ไม่ใช่รถไฮเทคอะไรมาก อู่คงรับมือกับรถสเปกพื้นๆได้สบาย แต่สำหรับเครื่องจำเพาะที่ซับซ้อนผมก็เชื่อว่าเขาจัดการได้นะครับ ความที่รถบ้านผมก็พื้นๆง่ายๆอยู่แล้ว เลยสบายใจ

อู่สีใกล้บ้านอีกเช่นกัน แวะเดินไปตรวจกำกับงานได้สะดวกดีครับ

อู่ตกแต่งเสริมความงามตัวถัง ผมเป็นลูกค้าอู่ไฟเบอร์แถบกิ่งแก้ว-สุวรรณภูมิ งานนั้นขึ้นรูปสดด้วยมือจากภาพถ่ายในมือถือ งานออกมาสวยเนี๊ยบครับ ราคาไม่แรงและเจ้าของช็อปท่านอัทธยาศัยดีมาก

ยังไม่เปิดโปรเจ็กต์ครับ รอความคิดตกผลึกอีกนิดหน่อย อายุผมมากขึ้นแล้วจะเลือกทำรถคงต้องคิดละเอียดนิดนึง เพราะคงไม่มีโอกาสทำอีกบ่อยๆแล้วนะครับ ลูกหลานก็ไม่มีจะสานฝันต่อ

ระหว่างนี้ก็เก็บข้อมูลและสะสมภาพงามๆไปเรื่อยๆเปื่อยๆครับ

Offline คุณโจ๋น

• CLASSIC IN MY ..........เข้าเส้น..
  • Member
  • Last Login:June 14, 2019, 09:24:40 am
อู่ทำเครื่องผมทำกับอู่ใกล้บ้านซึ่งรับทำทุกยี่ห้อครับ สังเกตจากรถลูกค้าและรถของเจ้าของอู่เอง (e30 และ BMW mini) ก็ไม่ใช่รถไฮเทคอะไรมาก อู่คงรับมือกับรถสเปกพื้นๆได้สบาย แต่สำหรับเครื่องจำเพาะที่ซับซ้อนผมก็เชื่อว่าเขาจัดการได้นะครับ ความที่รถบ้านผมก็พื้นๆง่ายๆอยู่แล้ว เลยสบายใจ

อู่สีใกล้บ้านอีกเช่นกัน แวะเดินไปตรวจกำกับงานได้สะดวกดีครับ

อู่ตกแต่งเสริมความงามตัวถัง ผมเป็นลูกค้าอู่ไฟเบอร์แถบกิ่งแก้ว-สุวรรณภูมิ งานนั้นขึ้นรูปสดด้วยมือจากภาพถ่ายในมือถือ งานออกมาสวยเนี๊ยบครับ ราคาไม่แรงและเจ้าของช็อปท่านอัทธยาศัยดีมาก

ยังไม่เปิดโปรเจ็กต์ครับ รอความคิดตกผลึกอีกนิดหน่อย อายุผมมากขึ้นแล้วจะเลือกทำรถคงต้องคิดละเอียดนิดนึง เพราะคงไม่มีโอกาสทำอีกบ่อยๆแล้วนะครับ ลูกหลานก็ไม่มีจะสานฝันต่อ

ระหว่างนี้ก็เก็บข้อมูลและสะสมภาพงามๆไปเรื่อยๆเปื่อยๆครับ
คุณจิระพูดเหมือนปลง ๆ ไงไม่รู้ครับพี่  :-! :-! :-!
ทุกปัญหามีทางออก ทุกทางออกมักมีปัญหาใหม่ ๆ เสมอ อย่าท้อ สู้ ๆ

• Member
ไม่ถึงขนาดน้านครับพี่โจ๋น แหะๆๆๆ

คิดมากหน่อย เพราะชอบไปหมดครับ ตัวนั้นก็ดี ตัวนี้ก็ใช่ เลยขอตั้งหลักถามตัวเองให้แน่ๆก่อนน่ะครับ

* Permissions

• You can't post new topics.
  • You can't post replies.
  • You can't post attachments.
  • You can't modify your posts.

Facebook Comments