Author Topic: เขาควายอันเนี้ย มันในรุ่นไหนหรอครับ  (Read 18582 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline corona wonderful

• Verified Member
  • Member
  • Last Login:September 05, 2012, 02:45:02 pm
แล้วจะไปหาได้ที่ไหนอ่า tom's แบบเนี้ยอ่า  %:(

พี่ lancer ครับ ขอรูปจะๆเกี่ยวกะเขาควายที่ว่านี้หน่อยซิครับ

ขอบคุณม๊าก..มาก คับ
C O R O ฯ M A N I A   -   RT~hit

Offline lazydog

• และ Chiang-rai united
  • Member
  • Last Login:January 03, 2023, 10:32:07 pm
อย่าที่พี่ Thaidub บอกครับ
ทำได้เฉพาะล้อเหล็กแบบ พวก ออฟโรด ถ้าวัสดุอื่นๆ เสี่ยงตายมากครับ  :freddie:

Offline paboon

• ขับรถดีๆ ก็ต้องขี่สาริกา
  • Member
  • Last Login:March 03, 2014, 01:40:32 pm
    • Celica Club Thailand
ดู DVD แล้วน้ำลายไหลแน่คับ  O>)

ผมกลัวน้ำอย่างอื่นไหลมากกว่า....  ;D ;D

อย่าคิดลึกครับ....เลือดกำเดาจะไหล...ซะมากกว่าครับ คริ คริ

วาทะ พี่ป๋าบุญ โดนใจนักปั้นจริงๆครับ...ขอคาระวะครับผม  &v&

ผมก็ขอคารวะนักปั้นทุกคนครับ...โดยเฉพาะ..นัก DIY อย่างน้าเหลิม ถ้ามีโอกาสคงได้เจอตัวเป็นๆ มั่งนะครับ คริ คริ
คนถ่อมตัวย่อมเหนือกว่าคนที่ทำตัวยกตนข่มท่าน

Offline AKE

• สัพเพ สัตตา อะเวรา โหนตุ อัพพะยาปัชฌา โหนตุ อะนีฆา โหนตุ สุขี อัตตานัง ปะริหะรันตุ
  • Member
  • Country: 00
  • Last Login:October 23, 2023, 12:13:13 pm
ในมุมมองของผม ถ้าในตลาด มีพ่อค้าอะไหล่ที่มีจรรยาบรรณ และ อุดมการณ์แบบคุณ april_28s
ผมคิดว่า มันจะเป็นตลาดแห่งความเอื้ออาทร และ แบ่งปันกันโดยแท้ โดยมีอะไหล่ชิ้นต่างๆเป็นตัวเชื่อม

*** ในฐานะที่ผมก็เป็นคนขายอะไหล่คนหนึ่ง ก็อยากระบายสิ่งที่อัดอั้นตันใจบ้าง *เนื่องจากความผิดผลาดของผม ที่ไม่ศึกษาในดีก่อนว่าสินค้าตามท้องตลาดเขาขายกันในราคาเท่าไร ก็ขออภัยทุกท่านมาใน ณ ที่นี้ หากผิดผลาดประการได  ผมไม่อยากให้คนที่รักรถเก่า เล่นรถเก่าเพียงเพราะว่าตามกระแสหรือเป็นทางเลือกที่ต้องจำใจเพราะรถใหม่ราคาแพงประเภทเกลียจปลาไหลกินน้ำแกง อยากให้รักและเห็นคุณค่ากับสิ่งของเหล่านี้บ้างมันไม่ใช่ขยะ แม้แต่อะไหล่ชิ้นส่วนชิ้นเล็กๆของเขาก็ได้บอกเล่าเรื่องราวต่างๆมากมาย ขอร้องอย่าเพียงด่วนสรุปคนอื่น เพราะเพียงเห็นราคาโดยที่ไม่ทันต่อรองก็ด่าในใจแล้ว เปิดใจให้กว้างๆ มันไม่ใช่อย่างที่เราคิดทุกอย่างเสมอไป ระยะทางยังอีกยาวไกล ในฐานะที่รักรถคลาสสิคด้วยกัน ขอบคุณมากครับ  &v&

คติธรรม : "คนเราเมื่อมีลาภก็มีเสื่อมลาภ เมื่อมีศุขก็มีทุกข์ เมื่อมีสรรเสริญก็มีนินทา เปนของคู่กันมาเช่นนี้ จะไปถืออะไรกับปากมนุษย์ ถึงจะดีแสนดีมันก็ติ ถึงจะชั่วแสนชั่วมันก็ชม นับประสาอะไร พระพุทธเจ้าผู้ประเสริฐ ยังมีมารผจญ ยังมีคนนินทาติเตียน ปุถุชนอย่างเราจะรอดพ้นจากโลกธรรมดังกล่าวแล้วไม่ได้" โดย ธมมวิตกโก ภิกขุ

Offline Muhmuh

• Member
  • Last Login:May 21, 2021, 02:11:04 pm
แล้วจะไปหาได้ที่ไหนอ่า tom's แบบเนี้ยอ่า  %:(......

ก็...หาไปเรื่อยๆ ครับ อิอิ :><:
ล้อลุงต้อมขอบ 13 ของผมกว้าง 5.5 ปัดเงาดีๆ ก็สวยแล้วครับ
เสียอย่างเดียวหายางหน้ากว้างใส่ไม่ได้ครับ :P
ถ้าเป็นขอบ 14 ล่ะก็ สำหรับรถเล็กๆ อย่างผม ท่าทางจะลงตัวเลยครับ :good:
8-Valver Pushrod OHV Hemi-Legend

Offline morningblower

• 1602/2002?
  • Member
  • Last Login:November 02, 2012, 10:32:30 pm
^
^
ล้อหนูแดงสวยดีครับ  :laugh:

Offline corona wonderful

• Member
  • Last Login:September 05, 2012, 02:45:02 pm
ขอความรู้เรื่องล้อด้วยครับพี่  อย่างTOM's วงเนี้ย มันจะบอกมั๊ยครับ
ว่า5.5ตงไหน แล้วตัวหนังสือบนmax แต่ละตัวมันหมายความว่าไงบ้าง
อยากทบทวนความจำครับ เดี๋ยวลืม

ขอบคุณครับ &v&
C O R O ฯ M A N I A   -   RT~hit

Offline เจ้าบ้านบางกอกฯ

• If you love classic cars, you are my friend.
  • Administrator
  • Member
  • Last Login:August 06, 2023, 02:03:15 pm
    • Bangkok Classiccar
กระทู้นี้เพิ่งได้อ่าน ถึงได้ทราบว่าเป็น
อีกหนึ่งกระทู้ห้าดาวของคนบูรณะรถคลาสสิคเลยครับ  :good:

w^w
If you love classiccars, you're my friend

1950 Riley RMA
‘55 MB 190SL / 1968 W112 Coupe /W108 280SE /W116 450SEL
‘57 MGA
‘68 AR 105 Gt Junior / Giulietta’77
‘82 RR Corniche

MB W180/111/110/108/114
AR Giulia Super/Spider
BMW E30 (2)
Jag XJ S1
Porsche 924 /911E
VW Golf MKI Cabrio/Thing

www.facebook.com/groups/bangkokclassiccar

Offline lazydog

• และ Chiang-rai united
  • Member
  • Last Login:January 03, 2023, 10:32:07 pm
แล้วจะไปหาได้ที่ไหนอ่า tom's แบบเนี้ยอ่า  %:(......

ก็...หาไปเรื่อยๆ ครับ อิอิ :><:
ล้อลุงต้อมขอบ 13 ของผมกว้าง 5.5 ปัดเงาดีๆ ก็สวยแล้วครับ
เสียอย่างเดียวหายางหน้ากว้างใส่ไม่ได้ครับ :P
ถ้าเป็นขอบ 14 ล่ะก็ สำหรับรถเล็กๆ อย่างผม ท่าทางจะลงตัวเลยครับ :good:

5555+ ล้อลุงต้อม นึกตั้งนาน TOM'S นี่เอง  :><:

Offline Muhmuh

• Member
  • Last Login:May 21, 2021, 02:11:04 pm
ล้อหนูแดงสวยดีครับ  :laugh:

ขอบคุณครับ อิอิอิ :><:

....5555+ ล้อลุงต้อม นึกตั้งนาน TOM'S นี่เอง  :><:

ผมเรียกล้อ "ต้อม" แต่แรกเห็นเลยครับ ตอนนั้นไม่เคยแต่งรถ ไม่รู้จักอ่ะครับ ทีแรกนึกว่าล้อไทยทำ เอามาใส่เพราะยกเทียบดูมันเบาดีครับ แหะๆๆ  O:D
8-Valver Pushrod OHV Hemi-Legend

Offline OSBIL

• Member
  • Last Login:November 13, 2022, 12:48:19 am
ขึ้นชื่อว่าคนย้อมต้องหลากหลายในความคิด
ไม่เว้นแม้แต่ผู้ที่รักและชื่นชอบในสิ่งเดียวกัน รถคลาสสิคเป็นจุดยึดเหนียวจิตใจให้เรามาอยู่ร่วมกัน
อย่าให้กลไกตลาดมาทำลายสัมพันธภาพที่เรามีให้แก่กันเท่านั้นก็เพียงพอแล้ว
"ใครใคร่ค้า...ค้า" ครับ แต่เพียงอยากให้มองถึงอนาคต คนรุ่นถัดมาที่มีใจรักจะยังมีโอกาส
ได้สัมผัสประวัติศาสตร์ของยนตรกรรมแห่งชาติไทย ฟังดูเวอร์ แต่จะเห็นได้ว่าเมื่อ 3 ปีที่แล้ว
รถคลาสสิคไม่หลากหลายเท่าปัจจุบัน และอนาคตก็น่าเป็นห่วงกับกลไกตลาด ที่ผมก็เข้าใจนะครับว่าแก้ไขอะไรมากไม่ได้

"ไหนๆก็รักในสิ่งเหมือนกันแล้ว เราก็ไม่แคล้วที่จะเป็นเพื่อนกัน ความเอื้อเฟื้อเป็นคุณสมบัติที่เพื่อนควรจะมีให้แก่กัน"
นี่มิใช่หรือที่เป็นคติของบ้านบางกอกฯ

อีกจุดนึงที่ผมคิดว่าหลายคนมองไม่เหมือนกันครับ
การหาอะไหล่หลายคนรู้สึกว่ามันคือความลำบาก รถที่ทำอยู่อู่หลายคนคิดว่ามันคือการเสียเวลาที่ต้องคอยไปดู
แต่ในมุมมองของผม การไปเดินหาอะไหล่จนรองเท้าสึกคือความสุขที่มีเป้าหมาย การไปอู่ทุกวี้ทุกวันก็เช่นเดียวกัน
มันอาจเหมือนการไปช๊อปปิ้ง หรือ ไปผับ แต่ต่างคนก็คิดต่างกันครับบางคนมองเป็นค่าใช้จ่ายผมเข้าใจ แต่ผมซื้อความสุขครับ

ท้ายนี้เพื่อนๆที่ขายของก็ขอให้ขายดิบขายดีนะครับ
ส่วนคนที่รอเนื้อคู่ก็ขอให้พบพลันอันใจฝัน
ขอให้บ้านบางกอกฯรักใคร่กลมเกลียว เอ้อเฟื้อเผื่อแผ่กัน

ด้วยรักจาก OSBIL

" May The Force Be With You "
 w^w
« Last Edit: August 08, 2007, 04:35:17 pm by OSBIL »
" รู้มากเท่าไร ก็ไม่สู้ เท่ารู้ตัว "O ld
S low
b ut
I
L ove

Tags:

* Permissions

• You can't post new topics.
  • You can't post replies.
  • You can't post attachments.
  • You can't modify your posts.

Facebook Comments