Author Topic: พี่ๆขี่จักรยานรุ่นไหนกันบ้างครับ  (Read 613878 times)

0 Members and 3 Guests are viewing this topic.

Offline chayut_nung

• ไม่ต่ำกว่า30ปีไม่เก็บ
  • Verified Member
  • Member
  • Country: th
  • Last Login:January 07, 2020, 04:51:19 pm
ผมพึ่งกลับมาเล่นหลังจากห่างไปนานเป็นสิบปี ตอนนี้ได้ Panasonic 1983 shimano105 มาเป็นครูหมอบคันแรกครับ
ส่วนคันที่สองกำลังเลือก Group set อยู่ครับ ระหว่าง CampagกับSram ยังไม่รู้ว่าสองยี่ห้อนี้การใช้งานจริงเป็นอย่างไร ขอคำแนะนำด้วยครับ เฟรมเป็น colnago dream alu ครับ
เดี๋ยวรูปตามมาลงให้ครับ
Nissan cedric six WP130 66 H20
Nissan President H252 78 Y44
Toyota KE-70 2dr 4K

จำหน่าย,ติดตั้งและรับเป็นที่ปรึกษาระบบ DDF (Diesel Dual Fuel) /LPG,CNG,LNG สำหรับรถขนส่ง(เครื่องยนต์)และโรงงานอุตสาหกรมเครื่องต้นกำลัง,เครื่องผลิตกระแสไฟฟ้า,เรือขนาดต่างๆทั้งเล็กและใหญ่,รถบรรทุกในอุตสาหกรรมเหมืองแร่,เครื่องยนต์ขนาด1,000แรงม้า++

Offline Pike

• Member
  • Last Login:February 13, 2019, 10:36:53 pm
ชอบหมอบเหรอครับพี่
เคยลองขี่เหมือนกันแต่ไม่ถนัด

อะไหล่ คงแล้วแต่ชอบครับ บ้างก้อว่า คัมแป๊ก เรคคอร์ดดี
บ้างก้อว่ารุ่นใหม่ ต้อง สแรม เรด
บางคนบอก เล่น ดูราเอซ ก้อพอ

ถ้าพี่เล่นพระโคอยู่ ผมว่าใส่คัมแป๊กไปเลย ส่วนรุ่นแล้วแต่งบครับ
เพราะราคาเอาเรื่อง

ของผมเสือภูเขา เน้นเฟรม โช้ค ล้อ อย่างอื่นแค่ พวก ดิออ ยัน เอ็กซ์ที
เพราะพวกนี้เป็นอะไหล่สิ้นเปลือง แต่ที่อยู่นาน ๆ เลือกดี ๆ หน่อย

ถ้ายังไงลองหาดูในเน็ตก้อได้ครับ พวกเวป thaimtb หรือroadbike ไม่ก้อของ tca คนเอาเข้าคัมแป็ก อ้อโปรไบค์ด้วยครับ สำหรับชิมาโน่ ส่วน สแรม ก้อเวิล์ไบค์เลย
ขอให้สนุกกับของเล่นใหม่ครับ

Offline lazydog

• และ Chiang-rai united
  • Member
  • Last Login:January 03, 2023, 10:32:07 pm
มีเป็นเข่งเลยครับ

ตั้งแต่ ราเล่ห์ ฮัมเบอร์ สามล้อถีบขนผัก โลวน์ไรเดอร์ จนถึง เบ๊นซ์ เสือภูเขา

ไว้ถ่ายรูปมาลงนะครับ

Offline nalerm

• Member
  • Last Login:June 09, 2014, 07:23:58 pm
    • bangkok automach
ของผมฮ้มเบอร์ญี่ปุ่นครับ  :smitten:

Offline chayut_nung

• ไม่ต่ำกว่า30ปีไม่เก็บ
  • Member
  • Last Login:January 07, 2020, 04:51:19 pm

อะไหล่ คงแล้วแต่ชอบครับ บ้างก้อว่า คัมแป๊ก เรคคอร์ดดี
บ้างก้อว่ารุ่นใหม่ ต้อง สแรม เรด

ถ้าพี่เล่นพระโคอยู่ ผมว่าใส่คัมแป๊กไปเลย ส่วนรุ่นแล้วแต่งบครับ

ของผมเสือภูเขา เน้นเฟรม โช้ค ล้อ อย่างอื่นแค่ พวก ดิออ ยัน เอ็กซ์ที
เพราะพวกนี้เป็นอะไหล่สิ้นเปลือง แต่ที่อยู่นาน ๆ เลือกดี ๆ หน่อย

ถ้ายังไงลองหาดูในเน็ตก้อได้ครับ พวกเวป thaimtb หรือroadbike ไม่ก้อของ tca คนเอาเข้าคัมแป็ก อ้อโปรไบค์ด้วยครับ สำหรับชิมาโน่ ส่วน สแรม ก้อเวิล์ไบค์เลย
เดิมโคที่ได้มาก็ติด Dulaace มาครับได้ลองขี่ดูแล้วครับ CampagกับSram ยังไม่เคยลองครับเลยอยากลองดูก่อนเพราะราคาก็สูงอย่างที่ว่าจริงๆครับ เพียงแต่ว่าถ้าเซ็ตที่เราจะซื้อมันตอบโจทย์ได้ตรงคำถามราคาเท่าไหร่ก็คงต้องยอมครับเพราะหลงรักหมอบมานานแล้วแต่ถ้าตอบผิดโจทย์หรือลอกกันมาก็คงเข้าใจไม่ลึกซึ้งเวลาสอบก็จะแย่เอาครับ ก็เลยต้องหน้าด้านหายืมพี่ๆเค้าขี่ดูก่อนครับว่าแต่ละตัวเป็นอย่างไร แต่ก็อยากได้ คู่มืออธิบาย จะได้ทำความเข้าใจได้ง่ายขึ้นน่ะครับ เลยต้องรบกวนพี่ๆในบ้านนี้ช่วยแนะแนวให้หน่อยครับ ว่า PagกับSram ต่างกันอย่างไรและการใช้งานมีข้อดีข้อเสียอย่างไรครับเวลาลองของจริงจะได้มีข้อมูลไว้สังเกตุครับ
« Last Edit: August 08, 2009, 03:35:32 pm by chayut_nung »
Nissan cedric six WP130 66 H20
Nissan President H252 78 Y44
Toyota KE-70 2dr 4K

จำหน่าย,ติดตั้งและรับเป็นที่ปรึกษาระบบ DDF (Diesel Dual Fuel) /LPG,CNG,LNG สำหรับรถขนส่ง(เครื่องยนต์)และโรงงานอุตสาหกรมเครื่องต้นกำลัง,เครื่องผลิตกระแสไฟฟ้า,เรือขนาดต่างๆทั้งเล็กและใหญ่,รถบรรทุกในอุตสาหกรรมเหมืองแร่,เครื่องยนต์ขนาด1,000แรงม้า++

Offline bcnr30

• JAPAN BOSOSOKU
  • Member
  • Last Login:April 27, 2014, 10:42:38 pm
ผมมี os-bmx ไทยๆ2คัน ว่างๆจะถ่ายรูปมาโชว์ครับ
THE FRONT OF ARMAMENT

Offline Pike

• Member
  • Last Login:February 13, 2019, 10:36:53 pm

เดิมโคที่ได้มาก็ติด Dulaace มาครับได้ลองขี่ดูแล้วครับ CampagกับSram ยังไม่เคยลองครับเลยอยากลองดูก่อนเพราะราคาก็สูงอย่างที่ว่าจริงๆครับ เพียงแต่ว่าถ้าเซ็ตที่เราจะซื้อมันตอบโจทย์ได้ตรงคำถามราคาเท่าไหร่ก็คงต้องยอมครับเพราะหลงรักหมอบมานานแล้วแต่ถ้าตอบผิดโจทย์หรือลอกกันมาก็คงเข้าใจไม่ลึกซึ้งเวลาสอบก็จะแย่เอาครับ ก็เลยต้องหน้าด้านหายืมพี่ๆเค้าขี่ดูก่อนครับว่าแต่ละตัวเป็นอย่างไร แต่ก็อยากได้ คู่มืออธิบาย จะได้ทำความเข้าใจได้ง่ายขึ้นน่ะครับ เลยต้องรบกวนพี่ๆในบ้านนี้ช่วยแนะแนวให้หน่อยครับ ว่า PagกับSram ต่างกันอย่างไรและการใช้งานมีข้อดีข้อเสียอย่างไรครับเวลาลองของจริงจะได้มีข้อมูลไว้สังเกตุครับ

เคยลองพระโคใส่คัมแป๊กเรคคอร์ดทั้งคัน ปีเก่า
เจ้าของก้อเหมือนพี่ครับ ถอดดูราเอซขาย เหลือเฟรม
อะไหล่หาเอาใหม่ บิดอีเบย์มั่ง สรรหาตามคนที่เก็บมั่ง
จนครบคัน หมดไปเยอะนะ เป็นรถที่น่าเก็บมากกว่าน่าขี่
เจ้าของเคยเอาไปขี่ทีนึง เจอรถหมอบรุ่นใหม่ ราคาหมื่นกว่าบาท
คนขี่อ้วน ๆ หน่อย ขี่แซง หมดอารมณ์เลย(เจ้าของมีแรง แต่เปลี่ยนเกียร์ไม่ทัน)
พี่เค้าเคืองมากเลยเก็บไว้ดู ตอนนั้นประกอบเสร็จเกือบปี แทบไม่ได้ขี่เลย

อ้อ.......รถคันนี้เคยมีคนญี่ปุ่นมาให้ราคา50000 แกไม่ขายนะ(คาดว่าจะหาของไม่ได้อีกแล้วในสภาพนี้)

Offline madeaw

• Member
  • Last Login:October 08, 2019, 10:48:26 am
    • www.shantaakohkood.com
ผมมี os-bmx ไทยๆ2คัน ว่างๆจะถ่ายรูปมาโชว์ครับ

ด่วนเลยครับอยากเห็น

Offline sucharit

• Member
  • Last Login:September 12, 2017, 01:59:07 pm

มาโม้ด้วยคนแก้เหงา ..

คันแรก คุณตา Pheasant  อายุน่าจะเกือบ20ปี .. 

อยู่ประจำบ้านมานานมาก ก่อนไว้ขี่ไปกินบะหมี่หมูแดง พาสาวซ้อนให้เกาะเอวเล่น

อายุดูได้จากวงล้อ ขี่อีกทีซี่คงหักแน่

« Last Edit: August 09, 2009, 05:37:03 pm by sucharit »

• Member
  • Last Login:September 12, 2017, 01:59:07 pm

คันต่อมา อายุน่าจะ 10 ขวบได้ .. ช่วงที่ขี่ โมฯ อุปกรณ์ทุกชิ้น ..

ช่วงฟิตๆ ขนไปขี่สนามรถไฟ พุทธมณฑล เช้ามืดก็ปั่นสายโมฯ ซักพักก๊วนสติแตกเริ่มขี่ไปสุพรรณ อยุธยา เขาใหญ่ บ้าไปแล้วจึงปลีกตัวซะ

หลังๆขี่อยู่แถวบ้านล่อให้หมาวิ่งไล่กัดพอหมาวิ่งไล่ไม่ทันก็เบื่อ .. เลิก .. สภาพจึงยับเยินอย่างที่เห็น
« Last Edit: August 09, 2009, 05:45:03 pm by sucharit »

• Member

คันต่อมา ซื้อแบบหน้ามืดด้วยความสวยและอยากให้คุณภรรยาขี่ .. จึงกัดกรามจ่ายไปแสนบาทนิดๆสำหรับคันนี้

คุณเธอขี่อยู่สามรอบสนามรถไฟแล้วไม่ขี่อีกเลย บ่นเจ็บก้น ..

เบาะคนขี่ออกแบบไว้ให้ผู้หญิงโดยเฉพาะ มีช่องลมระบายความร้อนเทอร์โบให้ด้วย

• Member

คันสุดท้ายขี่สบายสุด ..

ขี่ไปดูทีวีไป ฟังเพลง กินน้ำ ฝนตกแดดออกก็ไม่ต้องสนใจ ..

• Member

รุ่นนี้ไงครับ ..

Offline aey

• คุยกันได้ถามกันได้เกี่ยวกับ vw beetel
  • Member
  • Last Login:September 15, 2015, 04:31:58 am
    • http://changkhui.com/smf/index.php?board=6.0
คันพังๆนี่แบบว่าขนาดเท่าไหร่ครับ
อยากเอาไปขี่ทำงานอ่ะครับ

Offline akekasak

• Member
  • Last Login:April 08, 2016, 04:18:21 pm
ซื้อมาจอด ได้มาเกือบปีขี่2-3ครั้งเองครับ :grin:

Offline new_es

• Member
  • Last Login:January 21, 2011, 08:42:10 pm

ผมก็ขี่เสือภูเขาครับ ตอนนี้กำลังหลงใหลในเฟรมไทเทเนียม อิอิ

kongkiet01

• Guest
เคยเห็นรุ่นนี้ไหมครับ แรงจนโซ่หลุด  :grin: :2funny:

Offline ท่านขุน

• Member
  • Country: 00
  • Last Login:November 25, 2022, 11:52:45 am
เจ้าเปี๊ยกจากตระกูล Oyama ครับ   ตอนซื้อมันเป็นจักรยานที่พอขี่ได้คันเดียวที่เข้าไปนอนใน trunk
เล็กๆ ของ MX5 ได้   [ตอนนั้น stilda ยังไม่มา] 

Offline Flying Dutchman

• Member
  • Last Login:April 15, 2018, 11:17:57 pm
ใช้ Cannondale F-series CAD2 ปี 1996 ครับ
ตอนโน้นชอบ mountain bike มากๆ รุ่นนี้ที่เมืองไทยตอนนั้นขายหย่อนแสนนิดหน่อย ซื้อที่อเมริกาถูกกว่าเยอะ ขี่ขึ่นเขาลงห้วยไปทั่วทั้ง Rocky Mountain, Skyline Drive ฯลฯ เอาลงเรือกลับมาเมืองไทยด้วย กลับมาไปขี่เขาใหญ่และป่าเขาต่างๆในเมืองไทยอยู่พักนึง ตอนนี้ขี่ไม่ค่อยไหวแล้วครับ โช้คหน้าที่เป็นแบบ adjustable ปรับแข็ง-อ่อนได้ของมันก็เสียด้วย หาอะไหล่ไม่ได้ เลยจอดมาหลายปีแล้วครับ 

Offline Flying Dutchman

• Member
  • Last Login:April 15, 2018, 11:17:57 pm
จำไม่ได้แล้วว่าที่ไหน
น่าจะเป็นป่าที่ไหนสักแห่งแถว West Virginia

Offline YIMANS66

• Member
  • Last Login:June 05, 2015, 12:51:12 am
ซื้อมาจอด ได้มาเกือบปีขี่2-3ครั้งเองครับ :grin:

สภาพสวยจังครับ
มีกระดิ่งด้วย w^w

Offline PLAYBOY

• Member
  • Last Login:October 02, 2013, 10:41:44 pm
Old School BMXPioneer Aero

[/]

Offline Maximus Hippopotemus

• Classic Car Enthusiast
  • Member
  • Last Login:March 14, 2024, 04:45:16 pm
    • MY FACEBOOK
เห็นแต่ละคันแล้วไม่อยากเอาที่มีมาโชว์เลย ของผมทั้งคันราคาเท่าล้อของพี่ๆเองมั้งเนี่ย

คันแดง Trek 8900 ซื้อมาปั่นออกกำลังเมื่อ2ปีที่แล้ว ตอนนั้นลดน้ำหนักไปได้เยอะอยู่

คันเหลืองปั่นเล่นสมัยตอนมัธยม

แล้วก็มีเฮอคิวลิสโบราณอยู่คันนึง ประกวดได้ถ้วยที่3จากภาคใต้ได้คุณพ่อซื้อมาให้เป็นของขวัญวันเกิดตอนอายุ15
แล้วก็เก็บเข้าห้องเก็บของ ไม่ได้เห็นมา5ปีแล้ว ไม่รู้ตอนนี้เป็นยังไงบ้างครับ 
พอเห็นรถรุ่นโน้นก็ชอบรุ่นนี้ก็ชอบรุ่นนั้นก็ชอบ ชอบไปหมดเลยนะ ยอมรับครับว่าชอบไปหมดก็เพราะผมชอบรถคลาสสิคไงครับ

1951 FIAT 1100E
1957 CHEVROLET BEL AIR TOWNSMAN
1963 MB W110 190
1968 MB W108 280S
1970 VW T2 DELUXE
1973 BMW 2002
1985 CHEVROLET SUBURBAN SILVERADO K20
1985 MB W123 300TD
1988 BMW 318i 2dr. M42
1989 CITROEN BX 19 GTi
1991 JAGUAR XJR 4.0
1991 MB R129 500SL

www.facebook.com/maxcud39

Offline ป้อ (theringmeister)

• Member
  • Last Login:September 23, 2020, 11:02:59 am
เห็นแต่ละคันแล้วไม่อยากเอาที่มีมาโชว์เลย ของผมทั้งคันราคาเท่าล้อของพี่ๆเองมั้งเนี่ย

คันแดง Trek 8900 ซื้อมาปั่นออกกำลังเมื่อ2ปีที่แล้ว ตอนนั้นลดน้ำหนักไปได้เยอะอยู่

คันเหลืองปั่นเล่นสมัยตอนมัธยม

แล้วก็มีเฮอคิวลิสโบราณอยู่คันนึง ประกวดได้ถ้วยที่3จากภาคใต้ได้คุณพ่อซื้อมาให้เป็นของขวัญวันเกิดตอนอายุ15
แล้วก็เก็บเข้าห้องเก็บของ ไม่ได้เห็นมา5ปีแล้ว ไม่รู้ตอนนี้เป็นยังไงบ้างครับ

เฮ้ย สอบเสร็จแล้วเหรอ... :shocked:

Offline crown71

• ยังไง..ยังไง..ก็ คราว์น
  • Member
  • Last Login:April 18, 2015, 06:06:43 am
    • www.littledeaw.com
ซื้อแบบนี้มาขี่เล่นครับ   (ดีกว่าเดิน ระหว่างซอย)  เด็กๆ มี พวก   Gt  Haro  Bmx  โตมาหายหมด เลยนึกอยากๆๆ
littledeaw ออกแบบงานภายใน อสังหาริมทรัพย์ ทุกรูปแบบ และสภาพแวดล้อมโดยรวม www.littledeaw.com

Tags:

* Permissions

• You can't post new topics.
  • You can't post replies.
  • You can't post attachments.
  • You can't modify your posts.

Facebook Comments