Author Topic: Are we ready for Classic Motorsports @ Bangsaen Thailand Speed Festival 2008 ?  (Read 100419 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline noppa.p

• Verified Member
  • Member
  • Last Login:January 08, 2019, 08:31:35 pm
ขอขอบพระคุณทุกๆท่านที่ร่วมกิจกรรมกับ SUPERCLUBTHAILAND2008 อย่างมากมายเช่นเคย
สำหรับกิจกรรมดีๆอีกงานหนึ่ง BANGSAEN SPEED FESTIVAL เป็นงาน MOTORSPORT ที่ยิ่งใหญ่ระดับชาติก็ว่าได้
ที่เปิดโอกาสให้กลุ่ม CLASSIC CAR&RETRO CAR แข่งขันแบบเต็มรูปแบบ เตรียมตัวเตรียมรถให้พร้อม ปฏิบัติตามกฎ
และกติกาอย่างเคร่งครัด แล้วเราจะได้ร่วมสนุกด้วยกัน
ในเรื่องของใบสมัครคงต้องรบกวนทางเจ้าบ้านเป็นผู้ช่วยประสานงานแจกจ่ายและรวบรวม แล้วทางผมจะรวบรวมเพื่อส่งไปทาง
สามมงกุฎเพื่อทำการคัดเลือกอีกครั้งและหวังว่าคงได้รับอนุญาตให้แข่งขันกันทุกคันครับ

Offline Niki

• Member
  • Last Login:December 05, 2018, 03:29:44 pm
เครื่องที่ผมจะใช้ 95 ไม่ได้อ่ะครับ ต้อง 100.. ช่วยพิจารณาด้วย

Offline thanases

• Member
  • Last Login:June 09, 2018, 09:20:43 pm
เครื่องที่ผมจะใช้ 95 ไม่ได้อ่ะครับ ต้อง 100.. ช่วยพิจารณาด้วย

ต้องเปลี่ยนเครื่องใหม่ครับกี้  :grin:
แรงด้วย สวยด้วย

• Member
  • Last Login:December 05, 2018, 03:29:44 pm
พี่จ้อบ อีกตัวก็ต้อง 100 อ่ะ.. ไม่งั้นก้อต้องเครื่องแสตนดาร์ด วิ่งเป็นเต่าโดนสอยตูดแน่

ของพี่ก็ต้อง 100 มั้ง ใช่มั้ยครับ เผลอ 120 ด้วย  :grin:

Offline @Speed

• Member
  • Last Login:March 06, 2023, 09:23:19 pm
ขอออกความคิดเห็นเรื่องน้ำมันด้วยคน  :o<
รถที่จะนำมาวิ่งต้องมีอายุเกิน 25  ปีขึ้นไป การใช้น้ำมัน 95 ดูแล้วไม่เหมาะสม เพราะในช่วงที่รถพวกนี้ออกมาจำหน่าย น้ำมันในบ้านเราใช้ ซุปเปอร์  98
แถมรถแข่งก็ต้องมีการโมดิฟายเครื่องยนต์ การใช้น้ำมัน 95 จะทำให้เครื่องยนต์ทำงานได้ไม่เต็มที่และอาจจะมีผลทำให้เครื่องยนต์นอกต์ และเสียหายได้ครับ
อยากให้ลองพิจารณาดูใหม่นะครับ  :help:

• Member
ท่านประธานมาเอง  &v&

Offline OKUMI RT

• Member
  • Last Login:April 12, 2023, 10:57:01 am
    • CLUB RT
เรื่องน้ำมันได้คุยกับทางผู้จัดไปแล้วครับแต่ทางผู้จัดยังขอให้ใช้ 95 ยังไงก็ช่วยๆกันออกเสียงด้วยก็แล้วกันครับเผื่อทางผู้จัดจะเห็นใจ

ความพยายามอยู่ที่ไหน ความพยายามอยู่ที่นั่น
คารมเป็นต่อ รูปหล่อเป็นเกย์
หลงทางเสียเวลา หลงรัชดาติดเหม่งจ๋าย
รักสิบล้อ ต้องรอสิบโมง

Offline Pan

• Member
  • Country: 00
  • Last Login:December 21, 2023, 05:16:03 pm
ไปไม่ไปงานบางแสนแล้วละครับ 'b' 'b' 'b' บังเอิญ Class ที่เรียนมีอะไรดึงดูดมากกว่านิ๊ดนึง  :evil: :evil: :evil: แต่น้อง Pretties Sissons ยังไปนะครับ
ถ้าเราไม่ แสดงตัวออกมา ให้บ้านบางกอก เห็นว่าเรายังอยู่
เเล้วเราจะ web บ้านบางกอกจะมีไว้ให้ใครดูครับ

สมัครยาก คนดูน้อย เพื่อนๆ หายไป
ผมอยากให้ ทุกคนเข้ามาดูได้นะครับ
บ้านบางกอกจะได้อยู่ต่อไป ใครสมัครไม่ได้ ให้แจ้งทาง Facebook ได้ลยครับ

Offline AKE

• สัพเพ สัตตา อะเวรา โหนตุ อัพพะยาปัชฌา โหนตุ อะนีฆา โหนตุ สุขี อัตตานัง ปะริหะรันตุ
  • Member
  • Last Login:October 23, 2023, 12:13:13 pm
ในเรื่องคุณสมบัติข้อใหญ่ 7 ข้อย่อย 7.2

ถ้าเป็นรถที่มีอายุเกิน 25ปี ขึ้นไป และ ต้องการลงแข่งขัน สงสัยต้องหาทางเปลี่ยนกระจกกันจ้าละหวั่นอย่างแน่นอนครับ

ในยุคนั้น กระจกบังลมหน้า สำหรับรถบางยี่ห้อ บางรุ่น ยังเป็นแบบ เทมเพอร์ อยู่เลย

คติธรรม : "คนเราเมื่อมีลาภก็มีเสื่อมลาภ เมื่อมีศุขก็มีทุกข์ เมื่อมีสรรเสริญก็มีนินทา เปนของคู่กันมาเช่นนี้ จะไปถืออะไรกับปากมนุษย์ ถึงจะดีแสนดีมันก็ติ ถึงจะชั่วแสนชั่วมันก็ชม นับประสาอะไร พระพุทธเจ้าผู้ประเสริฐ ยังมีมารผจญ ยังมีคนนินทาติเตียน ปุถุชนอย่างเราจะรอดพ้นจากโลกธรรมดังกล่าวแล้วไม่ได้" โดย ธมมวิตกโก ภิกขุ

Offline OouVintage

• PainKiller Racing Team
  • Member
  • Last Login:February 04, 2023, 01:13:03 pm
    • OouVintage
ในเรื่องคุณสมบัติข้อใหญ่ 7 ข้อย่อย 7.2

ถ้าเป็นรถที่มีอายุเกิน 25ปี ขึ้นไป และ ต้องการลงแข่งขัน สงสัยต้องหาทางเปลี่ยนกระจกกันจ้าละหวั่นอย่างแน่นอนครับ

ในยุคนั้น กระจกบังลมหน้า สำหรับรถบางยี่ห้อ บางรุ่น ยังเป็นแบบ เทมเพอร์ อยู่เลย

ผมเข้าใจว่ากระจกหน้าที่มาจากโรงงานน่าจะใช้ได้ครับ เหตุที่กำหนดมาแบบนี้เพื่อความปลอดภัยครับ

Offline AKE

• สัพเพ สัตตา อะเวรา โหนตุ อัพพะยาปัชฌา โหนตุ อะนีฆา โหนตุ สุขี อัตตานัง ปะริหะรันตุ
  • Member
  • Last Login:October 23, 2023, 12:13:13 pm
ขอบคุณครับน้องอู๋   :><:  \^^/

คิดมากไปหน่อยครับ กลัวว่าเดี๋ยวอาจจะมีกรรมการมาเดินตรวจกระจกรถรุ่นเก่า แล้วพอเห็นว่า
กระจกหน้า-หลังเป็นแบบเทมเพอร์ คนที่เอารถไปก็จะอดแข่ง  จะทำให้เสียอารมณ์กัน อะไรอย่างนั้นครับ

\^^/ \^^/
คติธรรม : "คนเราเมื่อมีลาภก็มีเสื่อมลาภ เมื่อมีศุขก็มีทุกข์ เมื่อมีสรรเสริญก็มีนินทา เปนของคู่กันมาเช่นนี้ จะไปถืออะไรกับปากมนุษย์ ถึงจะดีแสนดีมันก็ติ ถึงจะชั่วแสนชั่วมันก็ชม นับประสาอะไร พระพุทธเจ้าผู้ประเสริฐ ยังมีมารผจญ ยังมีคนนินทาติเตียน ปุถุชนอย่างเราจะรอดพ้นจากโลกธรรมดังกล่าวแล้วไม่ได้" โดย ธมมวิตกโก ภิกขุ

Offline thanases

• Member
  • Last Login:June 09, 2018, 09:20:43 pm

ผมเข้าใจว่ากระจกหน้าที่มาจากโรงงานน่าจะใช้ได้ครับ เหตุที่กำหนดมาแบบนี้เพื่อความปลอดภัยครับ

ผมเองก็คิดว่าต้องเป็น Laminated นะครับ เพื่อความปลอดภัย  :good:

Clear กฎให้ชัดเจนดีกว่า เดี๋ยวถึงเวลาแล้วตรวจสภาพไม่ผ่าน แล้วจะเสียอารมณ์  :sad:
แรงด้วย สวยด้วย

• Member
  • Last Login:February 04, 2023, 01:13:03 pm
ผมก็ว่ากฎเรื่องน้ำมันใช้ได้แค่ 95 นี้มันขัดกับของแต่งแทบจะทุกสำนักในสมัยนั้นนะครับ  %:(
ของแต่เครื่องรถคลาสสิคไม่ว่าจะตระกูล K, A, L, หรืออื่นจากญี่ปุ่นและตระกูล M, AR, และอื่นๆจากยุโรปก็ทำมาให้มีกำลังอัดสูงๆทั้งนั้น
และที่สำคัญของแต่งเหล่านี้เลิกผลิตไปนานแล้ว ไม่มีให้สั่งใหม่ได้อย่างแพรหลาย หากจะเอาของเหล่านี้มาดัดแปลงให้ใช้กับน้ำมัน 95 ได้ก็เท่ากับเป็นการไม่อนุรักษ์ของแต่ง คลาสสิค

ถ้ากฎอย่างนี้สงสัยจะต้องยกเครื่องออกแล้วใส่เครื่อง 4AG  SR หรือ M รหัสใหม่ๆที่ไม่ตรงตามตัวถังกันหมดแน่ๆ
กฎนี้อาจให้ผลตรงกันข้ามกับเป้าหมายในการอนุรักษ์รถและเครื่องคลาสสิคหรือเปล่าครับ
เติม Octane 95 หรือ 100 มันไม่ได้วิ่งต่างกันขนาดชี้ชะตาแพ้ชนะได้นะครับ แต่มันช่วยไม่ให้เครื่องกำลังอัดสูงๆไม่พังได้
ถ้าจะกำหนดน่าจะกำหนดให้ใช้ Octane ไม่เกิน 100 เพราะมากกว่านี้มันโอเวอร์และเห็นเจตนาที่จะทำให้เครื่องแรงด้วยน้ำมันอย่างชัดเจน

อย่างที่พี่ A.GT พูดไปแล้วว่าน้ำมันที่มีขายสมัยรถเหล่านี้ใช้งานอยู่เป็น Octane 98 นะครับ

ผมขอความเห็นของเพื่อนๆสมาชิกในเรื่องนี้ด้วยครับเพราะทุกเสียงของคนที่เล่นรถคลาสสิคมีน้ำหนักในการพิจารณากฎของทางผู้จัดครับ  &v&
« Last Edit: October 01, 2008, 08:58:09 am by OouVintage »

• Member

ผมเองก็คิดว่าต้องเป็น Laminated นะครับ เพื่อความปลอดภัย  :good:

Clear กฎให้ชัดเจนดีกว่า เดี๋ยวถึงเวลาแล้วตรวจสภาพไม่ผ่าน แล้วจะเสียอารมณ์  :sad:

เท่าที่คุยกับผู้จัดกฎข้อนี้คือกฎเพื่อความปลอดภัย ทางผู้จัดไม่ต้องการให้มีกระจกแบบหล่อเองไม่ได้มาตรฐานเวลาแตกกระจายมาเป็นชิ้นใหญ่ๆปาดคอคนขับหรือทำร้ายรถคันอื่นครับ

ส่วนตัวผมเองเพิ่งเห็นอุบัติเหตุที่สุดวิสัยในสนามแข่งมากับตาทำให้เชื่อว่ากฎข้อนี้เหมาะสมแล้วครับแต่ควรเพิ่มกระจก Laminated เข้าไปด้วย

ขอโทษครับเขียนผิดผมกำลังงง ผมหมายความว่าควรเพิ่มข้อความว่าหรือเป็นกระจกที่ได้มาตรฐานจากโรงงานครับ ซึ่งรวมถึงกระจกที่ผลิตออกจากโรงงานรถยนต์คันนั้นๆหรือกระจกที่ได้มาตรฐานใช้เปลี่ยนกันในบ้านเรา
« Last Edit: October 01, 2008, 10:55:42 am by OouVintage »

Offline NOK1

• Member
  • Last Login:June 22, 2021, 07:05:28 am
ความคิดเห็นส่วนตัวผม     C:>
การเอารถ คลาสสิค ออกมาแข่งขันอยากทราบวัตถุประสงค์ของผู้จัดคือ 
        1.ต้องการรถแข่งที่ขับได้เร็วที่สุด
 หรือ  2.ต้องการรถแข่งในอดีตที่หาดูยากออกมาวิ่งแข่งกึ่งโชว์

รายการนี้น่าจะเป็นเพียงรายการหนึ่งที่บรรจุอยู่ในรายการใหญ่ น่าจะอนุโลมในกฎบางข้อได้เช่นเรื่องน้ำมันเชื้อเพลิง
และกระจก (รถเก่าๆมีน้อยคันที่เป็นกระจก ลามิเนต นอกจากสั่งทำใหม่ในบ้านเราเพราะโรงงานรถยนต์สมัยนั้นไม่มีผลิตอยู่แล้ว)
ความปลอดภัยคือสิ่งสำคัญที่สุดครับ
 w^w

Offline AKE

• Member
เรื่องกฎกติกาต่างๆ ควรเคลียร์กันให้ชัดเจนก่อนการแข่งขัน ทั้งนี้เพื่อให้การแข่งขันแบบนี้ดำเนินไปได้ด้วยดี ไม่ขุ่นข้องหมองใจ หรือ ผิดใจกันขึ้น
อันจะส่งผลถึงการแข่งขันครั้งหน้า และ จะได้มีการแข่งขันครั้งต่อๆไป

อย่างที่ผมบอกครับ ไม่อยากให้มีปัญหาเวลาแข่งขันจริงๆที่มีกรรมการมาตรวจแล้วห้ามรถคันนั้นคันนี้ลงสนาม เพราะสาเหตุว่า ผิดโน่น ผิดนี่ เล็กๆน้อย

• Member
ได้รับใบสมัครจากทางผู้จัดแล้วครับ ตามนี้เลยหรือจะ load เป็น file ไปเติมเองก็ได้ครับ
ผมได้รับแจ้งมาว่า Euro Classic และ Japan Classic วิ่งรวมกันโดยไม่แบ่งเวลาแต่แบ่งถ้วยของ Euro Classic และ Japan Classic
ส่วนเรื่อง Deadline การส่งสมัครนั้นขอให้เร็วที่สุดเพราะว่าใกล้งานบางแสนแล้ว
สำหรับสมาชิกบ้านบางกอกฯ จะส่งใบสมัครที่ผมก็ได้ผมจะรวบรวมให้แล้วส่งโดยตรงกับทางผู้จัด
« Last Edit: October 01, 2008, 11:58:33 am by OouVintage »

• Member
กฎกติกาเท่าที่ได้รับมาครับ

Euro Classic

Japan Classic

Offline ท่านขุน

• Member
  • Last Login:November 25, 2022, 11:52:45 am
Euro Classic ข้อ 6.2

ใครผ่านมั่งเนี่ย

Offline ป้อ (theringmeister)

• Member
  • Last Login:September 23, 2020, 11:02:59 am

:cheesy: สงสัยต้องไปหาคันนี้มาใช้ครับ Opel Gemini
 :hammer:

Offline thaidub

• dub dub ba dee dub
  • Member
  • Last Login:December 25, 2019, 08:58:03 am
    • my fleet

:cheesy: สงสัยต้องไปหาคันนี้มาใช้ครับ Opel Gemini
 :hammer:

ถ้าหา 2 ประูตูกระเทยได้นี่บอกด้วยนะ  :2funny:  ชอบจริงๆเลย
[img width= height=]http://www.damnlol.com/pics/597/422dd996a42a0a5f7e4b2a3a28d689ef.gif[/img]
THE RETRO WATERCOOLED VW REGISTRY http://www.bangkokclassiccar.com/forum/index.php?topic=21593.0
MY FLEET BUILD THREAD http://www.bangkokclassiccar.com/forum/index.php?topic=3592.420

Offline NOK1

• Member
  • Last Login:June 22, 2021, 07:05:28 am
กติกาและรายละเอียดของทั้งสองรุ่นเหมือนกันทุกตัวอักษรเลยครับ  :shocked:

Offline Maximus Hippopotemus

• Classic Car Enthusiast
  • Member
  • Country: th
  • Last Login:April 04, 2024, 10:08:30 am
    • MY FACEBOOK
จากข้อ 9.1 แบบนี้รถเกียร์ออโต้จะลงได้มั้ยครับ มันไม่ใช่ H-pattern อ่าครับ
พอเห็นรถรุ่นโน้นก็ชอบรุ่นนี้ก็ชอบรุ่นนั้นก็ชอบ ชอบไปหมดเลยนะ ยอมรับครับว่าชอบไปหมดก็เพราะผมชอบรถคลาสสิคไงครับ

1951 FIAT 1100E
1957 CHEVROLET BEL AIR TOWNSMAN
1963 MB W110 190
1968 MB W108 280S
1970 VW T2 DELUXE
1973 BMW 2002
1985 CHEVROLET SUBURBAN SILVERADO K20
1985 MB W123 300TD
1988 BMW 318i 2dr. M42
1989 CITROEN BX 19 GTi
1991 JAGUAR XJR 4.0
1991 MB R129 500SL

www.facebook.com/maxcud39

Offline smilechokung

• HotHatch Forever
  • Member
  • Last Login:April 01, 2024, 10:07:46 am
อยากไปมากมาก วันเวลาคอนเฟิมแล้วใช่ไม๊ครับ ขั้นตอนการสมัครคือดาวโหลดจากในนี้แล้วส่งได้ที่ใครครับ แล้ว deadline ใบสมัครเมื่อไหร่ครับกลัวทำรถไม่ทัน :rolleyes:
There 's no point to live, If you can't feel alive.

• Member
อยากไปมากมาก วันเวลาคอนเฟิมแล้วใช่ไม๊ครับ ขั้นตอนการสมัครคือดาวโหลดจากในนี้แล้วส่งได้ที่ใครครับ แล้ว deadline ใบสมัครเมื่อไหร่ครับกลัวทำรถไม่ทัน :rolleyes:

ส่งผมเลยครับเขารับแค่ 20 สำหรับแต่ละกลุ่ม Euro/Japan

Tags:

* Permissions

• You can't post new topics.
  • You can't post replies.
  • You can't post attachments.
  • You can't modify your posts.

Facebook Comments