Author Topic: " ทิดเอก ชวนชิม ชวนเที่ยว "  (Read 524724 times)

0 Members and 5 Guests are viewing this topic.

Offline chaloemyos

• Verified Member
  • Member
  • Last Login:February 13, 2019, 03:36:16 pm
Re: " ทิดเอก ชวนชิม ชวนเที่ยว "
« Reply #250 on: November 27, 2006, 03:45:32 pm »
นี่ถ้าขืนไปชิมตามลายแทงของคุณจอมทุกร้าน  สงสัยผมคงตัวใหญ่กว่าพี่กุ้งแน่นอน

Offline donutjovi

• Member
  • Last Login:January 01, 2022, 01:04:10 pm
Re: " ทิดเอก ชวนชิม ชวนเที่ยว "
« Reply #251 on: November 27, 2006, 04:16:57 pm »
แค่เห็นลายแทงก็จุกแล้ว..........เอิ๊ก  z:)

Offline AKE

• สัพเพ สัตตา อะเวรา โหนตุ อัพพะยาปัชฌา โหนตุ อะนีฆา โหนตุ สุขี อัตตานัง ปะริหะรันตุ
  • Member
  • Country: 00
  • Last Login:October 23, 2023, 12:13:13 pm
« Reply #252 on: December 15, 2006, 12:27:11 pm »
ทิดเอก ชวนชิม ชวนเที่ยว : Bangkok Classiccar Road Trip ครั้งที่ 1

==> ชวนชิม 1 "อาหารอร่อย แกล้มบรรยากาศริมทะเล ที่ พระราชนิเวศน์มฤคทายวัน "

ครั้งนี้ผมได้มีโอกาสไปเที่ยวในโปรแกรมของ Bangkok Classiccar Road Trip ครั้งที่ 1 โดยมีจุดหมายคือ
ไปเที่ยว  “งานฤดูหนาว พระราชนิเวศน์มฤคทายวัน ครั้งที่ 2“ และ ไปเข้าพักที่ริม  “เขื่อนแก่งกระจาน“ 
ในทริปนี้ผมได้มีโอกาสได้ไปชิมของอร่อยๆมาหลายอย่าง จึงได้นำมาฝากกันครับ  (8-)

เมื่อแรกถึงที่พระราชนิเวศน์มฤคทายวันนั้น ผมได้มองเห็นซุ้มอาหารหลายต่อหลายซุ้มที่ได้นำมาออกร้าน แต่ละร้านน่ากินทั้งนั้นเลยครับ
แค่อาหารเรียกน้ำย่อยที่ทางท่านเจ้าภาพได้กรุณานำมาให้กิน ซึ่งได้แก่ “ทอดมัน”ที่อยู่ในกระทงใบเล็กๆน่ารักๆ ก็เอร็ดอร่อยแล้วครับ

จากนั้นทางท่านเจ้าภาพได้กรุณานำเอา “บะหมี่น้ำหมูแดง” และ “ก๋วยเตี๋ยวเป็ดตุ๋น” มาให้อีก ซึ่งก็เอร็ดอร่อยอีกเช่นกัน แต่ลืมถ่ายภาพอาหารเก็บเอาไว้ครับ เพราะขณะนั้นหิวเหลือกำลัง  ;D
คุณแผน (บ. ยิบอินซอย เจ้าภาพ) ได้สั่ง “เปาะเปี๊ยะสด” มาให้กินอีก ดูจากในภาพซิครับ น่ากินขนาดไหน? 

จากนั้น ผมได้มีโอกาสเดินสำรวจร้านขายอาหารต่างๆที่ได้มาออกร้าน มีอยู่ร้านหนึ่งได้นำปลาที่ทอดกรอบมาขาย เป็นปลาขนาดกำลังดี และ ทอดได้กรอบดีมากเลยครับ ผมมีโอกาสได้ลองชิมหนึ่งชิ้น กรุบกรอบและอร่อยมากๆครับ

ติดกันนั้น ได้พบร้านก๋วยเตี๋ยวอยู่หนึ่งร้าน เป็น  “ ก๋วยเตี๋ยวไข่ ” ดูหน้าตาน่ารับประทานเป็นยิ่งนัก แถมไข่แดงเป็นแบบยางมะตูมอีกด้วย

แต่สายตาของผมดันเหลือบไปเห็นอาหารสุดโปรดเข้า เอาไว้มาต่อกันนะครับ

« Last Edit: December 15, 2006, 12:29:55 pm by AKE »
คติธรรม : "คนเราเมื่อมีลาภก็มีเสื่อมลาภ เมื่อมีศุขก็มีทุกข์ เมื่อมีสรรเสริญก็มีนินทา เปนของคู่กันมาเช่นนี้ จะไปถืออะไรกับปากมนุษย์ ถึงจะดีแสนดีมันก็ติ ถึงจะชั่วแสนชั่วมันก็ชม นับประสาอะไร พระพุทธเจ้าผู้ประเสริฐ ยังมีมารผจญ ยังมีคนนินทาติเตียน ปุถุชนอย่างเราจะรอดพ้นจากโลกธรรมดังกล่าวแล้วไม่ได้" โดย ธมมวิตกโก ภิกขุ

Offline jpomme

• Member
  • Last Login:June 19, 2013, 11:09:27 pm
« Reply #253 on: December 15, 2006, 01:09:58 pm »
YUMMY YUMMY  z:) z:)

Offline AKE

• สัพเพ สัตตา อะเวรา โหนตุ อัพพะยาปัชฌา โหนตุ อะนีฆา โหนตุ สุขี อัตตานัง ปะริหะรันตุ
  • Member
  • Last Login:October 23, 2023, 12:13:13 pm
« Reply #254 on: December 15, 2006, 02:27:55 pm »
ทิดเอก ชวนชิม ชวนเที่ยว : Bangkok Classiccar Road Trip ครั้งที่ 1

==> ชวนชิม 1 "อาหารอร่อย แกล้มบรรยากาศริมทะเล ที่ พระราชนิเวศน์มฤคทายวัน (ต่อ)"

อาหารอร่อยที่ผมชอบหนึ่งในนั้นก็คือ "ข้าวแช่" และ ยิ่งมาได้ถึงถิ่น "ข้าวแช่เมืองเพชรฯ" แล้วด้วย ยิ่งต้องชิมครับ
ข้าวแช่เจ้านี้มาจากร้านอาหารเจ้าอร่อยแห่งหนึ่งในเมืองเพชรบุรี ชื่อ ภัตตาคารน่ำเทียน

ข้าวแช่เมืองเพชรฯ เป็นข้าวแช่แบบชาวบ้านที่มีเครื่องเคราไม่มากนัก ไม่มีผักที่สลักเสลาเหมือนกับ ข้าวแช่ชาววัง แต่ความเอร็ดอร่อยของข้าวแช่เมืองเพชร ก็ไม่ได้ลดลงเลยครับ

หลักๆ จะประกอบไปด้วย ข้าวที่นำมาขัด, น้ำที่อบมาแล้ว, ปลาหวานที่นำมายีเป็นเส้น, ไช้โป้หวาน และ ที่ขาดไม่ได้คือ กระปิทอด

ผมเลยซื้อมารับประทาน สองชุด ด้วยความเอร็ดอร่อย รสชาติใช้ได้เลยครับ ซดน้ำข้าวแช่ แกล้มกับข้าว แล้ว ชื่นใจยิ่งนัก  (8-)
ยิ่งเป็นวันที่มีอากาศร้อนๆ ข้าวแช่นับว่าเป็นอาหารแก้ร้อน แก้กระหายได้เป็นอย่างดี นับว่าเป็นภูมิปัญญาของคนไทยในสมัยโบราณที่คิดค้นอาหารที่ชวนน่ารับประทาน
และ ช่วยแก้ร้อนในฤดูร้อนที่บางครั้ง อากาศที่ร้อนจัดทำให้เราไม่อยากอาหาร

ภัตตาคารนี้ยังมีอาหารอร่อยๆอีกหลายรายการ เช่น บะหมี่เกี๋ยวปู หมูแดง , บะหมี่เป็ดตุ๋น

แต่ที่อยากจะแนะนำอีกอย่างก็คือ "นมสดเต้าหู้"
รสชาติกลมกล่อม นวลๆ ไม่หวาน กินแล้วชื่นใจเป็นยิ่งนัก นับว่าเป็นอาหารหวานแบบเย็นๆที่ช่วยให้สดชื่นได้เป็นอย่างดีครับ  (8-)

ณ ที่พระราชนิเวศน์ ผมก็ขอจบช่วงแรกของการชวนชิมไว้เท่านี้นะครับ ในทริปนี้ยังมีอาหารอร่อยๆอีก แล้วพบกันครับ
ไม่นานเกินรอครับ  :)
คติธรรม : "คนเราเมื่อมีลาภก็มีเสื่อมลาภ เมื่อมีศุขก็มีทุกข์ เมื่อมีสรรเสริญก็มีนินทา เปนของคู่กันมาเช่นนี้ จะไปถืออะไรกับปากมนุษย์ ถึงจะดีแสนดีมันก็ติ ถึงจะชั่วแสนชั่วมันก็ชม นับประสาอะไร พระพุทธเจ้าผู้ประเสริฐ ยังมีมารผจญ ยังมีคนนินทาติเตียน ปุถุชนอย่างเราจะรอดพ้นจากโลกธรรมดังกล่าวแล้วไม่ได้" โดย ธมมวิตกโก ภิกขุ

Offline AKE

• Member
« Reply #255 on: December 15, 2006, 02:35:44 pm »

==> ชวนชิม 1 "อาหารอร่อย แกล้มบรรยากาศริมทะเล ที่ พระราชนิเวศน์มฤคทายวัน (ต่อ)"

"ข้าวแช่เมืองเพชรฯ"

ไหนๆก็พูดถึงเรื่อง ข้าวแช่ แล้ว ก็เลยนำภาพรายละเอียดของข้าวแช่ มาฝากกันครับ

1. กระปิทอด
2. ไช้โป้หวาน
3. ปลาหวาน
4. ข้าวขัด
5. น้ำของข้าวแช่ที่ได้รับการอบมาเรียบร้อย บรรจุในภาชนะดินเผา

คิดๆแล้ว ต้องไปหาข้าวแช่กันซักหน่อยครับ ชักจะหิวขึ้นมาซะแล้ว  ;D

Offline Pan

• Member
  • Last Login:December 21, 2023, 05:16:03 pm
« Reply #256 on: December 15, 2006, 02:40:27 pm »
พี่เอกไปถ่ายตอนไหนเนี้ย แต่รับรองว่าอร่อยทุกอย่างครับ
ถ้าเราไม่ แสดงตัวออกมา ให้บ้านบางกอก เห็นว่าเรายังอยู่
เเล้วเราจะ web บ้านบางกอกจะมีไว้ให้ใครดูครับ

สมัครยาก คนดูน้อย เพื่อนๆ หายไป
ผมอยากให้ ทุกคนเข้ามาดูได้นะครับ
บ้านบางกอกจะได้อยู่ต่อไป ใครสมัครไม่ได้ ให้แจ้งทาง Facebook ได้ลยครับ

Offline AKE

• Member
« Reply #257 on: December 15, 2006, 04:21:30 pm »
ก่อนออกจากพื้นที่ที่ตั้งโต๊ะเอาไว้ให้สำหรับรับประทานอาหาร ( ลานสนามหญ้า หน้าพระราชานุสาวรีย์ รัชกาลที่ 6 ) ผมเหลือบไปเห็นขนมไทย อยู่ในหม้ออวยที่นึ่งอยู่ น่ากินมากๆเลยครับ
เห็นแล้วน้ำลายไหล  ;D

Offline AKE

• Member
« Reply #258 on: December 15, 2006, 05:24:13 pm »

==> ชวนชิม 2 "อาหารอร่อย แกล้มบรรยากาศริมทะเล ที่ พระราชนิเวศน์มฤคทายวัน (ต่อ)"

"ออกร้านขายสารพันอาหาร โดย ราชสกุล"

ด้านหน้าของทางเข้างานฯนั้น เราจะพบกับพนักงานแต่งชุดย้อนยุค คอยรับรองอยู่ ถัดเข้ามาอีกหน่อย จะพบกับ การออกร้านขายสารพันอาหารต่างๆโดยราชสกุล ที่ได้นำเอาผลิตภัณฑ์ต่างๆมาขาย เท่าที่ผมได้เห็นจากป้าย มีมาจาก
1.คุณหญิงติ๋ว ชลมารคพิจารณ์ 2. บ้านรังต่อ 3. ครัวชวนะนันท์ เป็นต้น ส่วนอาหารและขนมต่างๆ มีอาทิเช่น น้ำพริกสูตรต่างๆ , ตับห่านบด และ ขนมอร่อยๆอีกหลายหลาก

เท่าที่ทราบและเคยมีโอกาสได้รับประทานตับห่านบด สูตรนี้ ขอยกนิ้วให้เลยครับว่า อร่อยเด็ดจริงๆ เหมาะกับการนำมาป้ายขนมปัง และ กินแกล้มกับน้ำชาฝรั่ง ยามบ่าย เป็นยิ่งนัก
ถ้าใครมีโอกาสก็ลองเสาะหาดูครับ ไม่รู้ว่า ตับห่านบดสูตรนี้ ได้ทำวางขายที่ใดบ้าง ?

และ ที่สำคัญอีกอย่างที่ขาดไม่ได้คือ ของที่ระลึก หากท่านได้แวะไปที่ พระราชนิเวศน์ฯ ท่านไม่ต้องกลัวว่าจะไม่ของที่ระลึกติดไม้ติดมือนะครับ ณ ที่นั้นมีร้านขายของที่ระลึกอยู่ด้วย เท่าที่ผมดูก็มีของน่ารักๆหลายต่อหลายอย่างครับ แต่ที่สะดุดตาก็คือ เสื้อที่พิมพ์คำว่า พระราชนิเวศน์มฤคทายวัน โดยใช้อักษรแบบโบราณ
สวยดีครับ มี7สีด้วยกัน เห็นว่าทำครบสี ตั้งแต่วันจันทร์-วันอาทิตย์เลยครับ จะซื้อไว้ใส่เอง หรือ ซื้อเป็นของฝากก็ย่อมได้ครับ
เท่าที่ดู เป็นผ้าเนื้อดี สกรีนสวย และ สีสวยครับ

หากมีโอกาสก็อุดหนุนของที่ระลึก หรือ บริจาคบำรุง พระราชนิเวศน์ กันนะครับ ทางหน่วยงานเค้าจะได้นำเงินเหล่านี้เป็นค่าใช้จ่ายในการดูแลและปรับปรุงสถานที่ต่อไป

« Last Edit: December 18, 2006, 12:05:27 pm by AKE »

Offline Niki

• Member
  • Last Login:December 05, 2018, 03:29:44 pm
« Reply #259 on: December 16, 2006, 06:41:14 pm »
ขออนุญาติพี่เอก เจ้าของกระทู้นำเสนออาหารง่ายๆ ที่หาทานยากมากๆ

เข้าต้มเรือโบราณ (เจ้าสุดท้ายในกรุงเทพ)

เย็นวันนี้ผม,ภรรยาและลูกชาย ได้มีโอกาสไปสูดอากาศดีๆ ตอนเย็น (ต้องรีบตักตวงเพราะอาจมีแค่ไม่กี่วัน) ที่ศาลาท่าน้ำบ้านซี.... เลยมีโอกาสอุดหนุน "ข้าวต้มเรือโบราณ" ซึ่งคุณลุงพายเรือขายมาเป็นระยะเวลานานหลายสิบปีแล้ว ซึ่งสมัยก่อนนี้มีเรือพายมาตามคลองบางกอกน้อยหลากหลายชนิด เช่น ขายผัก ขายก๋วยเตี๋ยว ก๋วยจั้บ (ตามคำบอกเล่าของคุณแม่)

จนถึงวันนี้มีเหลือแค่ลำนี้ลำเดียว ซึ่งขายข้าวต้ม หมู ปลา รสชาติดีเยี่ยม  คุณลุงก็อายุมากแล้ว และอาจพายเรือขายอีกไม่กี่ปี จึงเป็นที่มาของคำว่า เจ้าสุดท้ายของกรุงเทพ

Offline Niki

• Member
  • Last Login:December 05, 2018, 03:29:44 pm
« Reply #260 on: December 16, 2006, 06:48:01 pm »
รสชาติอร่อยมากครับ มีทั้งหมู, ปลา แถมยังมี เต้าหู้ทอด กากหมู  :good: :good: อีกทั้งยังหาทานยากเลยทำให้อร่อยเข้าไปใหญ่

หาทานได้ที่ริมคลองบางกอกน้อย เวลาประมาณ 5 เย็นเป็นต้นไป คุณลุงจะพายไป และ พายกลับ ประมาณ 2ทุ่ม

ขอบคุณพี่เอกอีกครั้งครับ

Offline AKE

• Member
« Reply #261 on: December 17, 2006, 05:02:22 pm »
ด้วยความยินดีเป็นอย่างยิ่งครับน้องparcferme และ ต้องขอขอบคุณมากๆที่นำของอร่อยๆอย่างนี้มาฝากกันครับ  :good: :good: :good:
ของอร่อยแบบนี้ หาได้ยากแล้วครับในปัจจุบัน มีอะไรเด็ดๆก็นำมาลงได้อีกนะครับ ขอเรียนเชิญครับ
รวมถึงเพื่อนๆท่านอื่นๆด้วยนะครับ เรียนเชิญได้เลยครับ  :)

พี่เองก็อยากให้กระทู้นี้เป็นที่รวมสารพัดของกินของอร่อยและแหล่งพักผ่อนสารพันอยู่แล้วครับ
เหนื่อยๆเครียดๆ มาแวะดูกระทู้นี้ให้ "หิวเล่น ยิ้มออก หัวเราะได้" อันนี้ก็ถือว่า โอเคแล้วครับ
 ;) ;) ;)

Offline AKE

• Member
« Reply #262 on: December 18, 2006, 03:05:36 pm »

==> ชวนชิม 3 " แวะหัวหิน ชิมอาหารอร่อย "

" ภัตตาคาร ไฮ้เปียง "

หลังจากที่ผมได้แวะไปเที่ยวและพักอยู่หนึ่งคืนริมเขื่อน " แก่งกระจาน " เป็นที่เรียบร้อยแล้ว
ในวันอาทิตย์อันเป็นวันที่เรามีกำหนดกลับกรุงเทพฯกันในช่วงบ่ายนั้น ผมบังเกิดความคิดว่า ในเมื่อผมเดินทางมาถึงบริเวณนี้แล้ว
อีกระยะทางประมาณ 65 กิโลเมตร เท่านั้น ผมก็สามารถไปเที่ยวต่อที่ หัวหิน ได้โดยไม่ยาก

ผมจึงได้ตัดสินใจที่จะไปเที่ยวต่อเพียงลำพัง โดยแยกกับคณะฯ ประมาณ 17.00 น.
โดยมีจุดมุ่งหมายแรก การไปรับประทานอาหารเย็น ที่ " ภัตตาคารอาหาร ไฮ้เปียง "
อันเป็นภัตตาคารอาหารที่ขึ้นชื่อของหัวหิน
ผมมีโอกาสได้รับประทานอาหารที่ร้านนี้มาหลายต่อหลายครั้ง ในหลายๆโอกาสที่ผ่านมาที่หัวหิน

เมนูเด็ดประจำร้านนี้ ได้แก่ " ขาหมู " และ " หมั่นโถว "  ซึ่งสองอย่างนี้ ต้องสั่งคู่กัน กินด้วยกัน เข้ากันเป็นอย่างดี รวมเรียกกันว่า " ขาหมูหมั่นโถว"
โดยทางบริกรจะถามว่า เราจะรับหมั่นโถวกี่ลูก ซึ่งขนาดของหมั่นโถวก็กำลังดี ขนาดพอดี ไม่ใหญ่ ไม่เล็กเกินไป

รสชาติของขาหมูเจ้านี้ อร่อยเด็ดยิ่งนัก เริ่มจากน้ำราดของขาหมู ที่เหนียว ข้น และ หวานกำลังดี , เนื้อของขาหมูนุ่ม หอม และ อร่อย ไม่เละ ไม่ยุ่ยเป็นเศษๆ
ทางร้านใช้เวลาและเอาใจใส่กับการปรุงทำให้น้ำแทรกซึมเข้าถึงเนื้อข้างใน รสชาติของเนื้อขาหมูนั้น อิ่มและชุ่มฉ่ำ ไม่แห้ง
ที่เด็ดที่สุด ได้แก่ หนังของขาหมูและชั้นไขมันที่ห่อหุ้ม เนื่องจากทางร้านมีกรรมวิธีการทำขาหมูที่เด็ดและอร่อย
ทำให้เราสามารถสัมผัสถึงความนุ่มและหยุ่นของหนัง เปรียบเสมือนกับการที่เราได้รับประทานเยลลี่ เลยทีเดียว

ผมบรรจงตักเนื้อของขาหมู และ หนัง ฉีกหมั่นโถวขนาดพอดีคำแล้วนำไปชุบกับน้ำขาหมู
ค่อยๆประคองส่วนผสมทั้งหมดเข้าปาก ค่อยๆเคี้ยว รสชาติและความหอมของขาหมู เตะปลายจมูก
นับว่ามื้อนี้ คุ้มกับการขับรถเพิ่มอีก 65 กิโลเมตร จริงๆครับ

อาหารชุดแรก นอกจากขาหมูหมั่นโถวแล้ว " กรรเชียงปูนึ่ง " เป็นอาหารกินเล่นที่แสนจะเอร็ดอร่อยที่แนะนำให้สั่งอย่างยิ่งครับ
เนื้อปูแน่น หวาน อร่อยๆ นึ่งร้อนๆ หวานอร่อยยิ่งนัก

มาที่ ภัตตาคารไฮ้เปียงแล้ว อดไม่ได้ที่จะสั่งอาหารทะเลมารับประทานอีกเช่นเคย อาหารชุดต่อไป
ผมสั่ง  " กุ้งแชบ๊วยอบเกลือ " มารับประทาน
หลังจากที่ผมเสร็จกับการสู้รบกับ ขาหมูหมั่นโถว เรียบร้อย
ผมสั่งกุ้งไป 3 ขีด ครับ ได้กุ้งเนื้อแน่น ตัวงามๆ มา 4 ตัว
ค่อยๆปอก แล้ว รับประทานตั้งแต่ มันกุ้ง ไล่เรื่อยไปจนถึง เนื้อกุ้งที่แน่นและหวานอร่อย แทบจะไม่ต้องจิ้มน้ำจิ้มเลยครับ อร่อยจริงๆครับ

หลังจากที่มือเปื้อนกับการแกะกุ้งแล้ว ผมเลยสั่ง " หอยแครงลวกตัวโตๆ " และ " ปลาหมึกย่าง " เพื่อที่จะได้ใช้มือรับประทานได้อย่างเต็มที่กับอาหารทะเลสดๆ

นับว่ามือนี้ เอร็ดอร่อยกับการรับประทานอาหารที่หัวหินจริงๆครับ

แต่ต้องขอโทษด้วยที่ไม่ได้ถ่ายภาพ หอยแครงลวก และ ปลาหมึกย่างมาฝาก เพราะ มือเปื้อนแล้วคร้าบบบบ อร่อยเด็ดจนหยุดไม่อยู่แล้ว อิอิ  ;D ;D ;D

ถ้าใครมีโอกาสแวะไปหัวหินอย่าลืมแวะไปกินอาหารที่ภัตตาคารไฮ้เปียงนะครับ อร่อยแน่นอนครับ 

« Last Edit: December 18, 2006, 03:50:53 pm by AKE »

Offline thaidub

• dub dub ba dee dub
  • Member
  • Last Login:December 25, 2019, 08:58:03 am
    • my fleet
« Reply #263 on: December 18, 2006, 03:11:14 pm »
กินคนเดียวหมดได้ไงฟะ  %:(
[img width= height=]http://www.damnlol.com/pics/597/422dd996a42a0a5f7e4b2a3a28d689ef.gif[/img]
THE RETRO WATERCOOLED VW REGISTRY http://www.bangkokclassiccar.com/forum/index.php?topic=21593.0
MY FLEET BUILD THREAD http://www.bangkokclassiccar.com/forum/index.php?topic=3592.420

Offline Lobster

• Follow me, there're funn..
  • Member
  • Last Login:February 13, 2020, 11:15:29 pm
    • www.teddybearharleytours.com
« Reply #264 on: December 18, 2006, 03:21:18 pm »
กินคนเดียวหมดได้ไงฟะ  %:(
แค่นี้ยังน้อยครับเจอเมื่อวานวันAlfa Day ทิดเอกกินตั้งแต่เริ่มยันบางคนเดินกลับไปที่รถแล้วยังกินต่อเลย เห็นแล้วประทับใจจริงๆ  :crazy2:
Great minds discuss ideas; Average minds discuss events; Small minds discuss people...Eleanor Roosevelt (1884-1962)
www.commandercity.com  ,  www.teddybearharleytours.com

Offline thaidub

• dub dub ba dee dub
  • Member
  • Last Login:December 25, 2019, 08:58:03 am
    • my fleet
« Reply #265 on: December 18, 2006, 04:11:10 pm »
สงสัยพยาธิเยอะ ถ่ายทิ้งบ้างนะ  ;D
[img width= height=]http://www.damnlol.com/pics/597/422dd996a42a0a5f7e4b2a3a28d689ef.gif[/img]
THE RETRO WATERCOOLED VW REGISTRY http://www.bangkokclassiccar.com/forum/index.php?topic=21593.0
MY FLEET BUILD THREAD http://www.bangkokclassiccar.com/forum/index.php?topic=3592.420

Offline Pan

• Member
  • Last Login:December 21, 2023, 05:16:03 pm
« Reply #266 on: December 18, 2006, 04:27:08 pm »
ขนาดตัวอย่างผมทานคนเดียวไม่หมดแน่นอน
ถ้าเราไม่ แสดงตัวออกมา ให้บ้านบางกอก เห็นว่าเรายังอยู่
เเล้วเราจะ web บ้านบางกอกจะมีไว้ให้ใครดูครับ

สมัครยาก คนดูน้อย เพื่อนๆ หายไป
ผมอยากให้ ทุกคนเข้ามาดูได้นะครับ
บ้านบางกอกจะได้อยู่ต่อไป ใครสมัครไม่ได้ ให้แจ้งทาง Facebook ได้ลยครับ

Offline nong26june

• Member
  • Last Login:June 12, 2020, 02:07:52 am
« Reply #267 on: December 18, 2006, 04:31:30 pm »
 &v&

มาช่วยการันตี...ความอร่อยของร้านไฮ้เปียงครับ

บริษัททัวร์ใช้บริการมากว่า 15 ปีแล้วครับ

ไม่มีลูกค้าคนไหนบ่นว่าไม่อร่อยเลยครับ

เอ...ตาเอกเรา...ทำมั้ยไม่อ้วนหว่า...

O:D

* * * ไม่ต้องกรี๊ดดด... พี่ไม่มีตังค์... * * *

* * * หน่อง : 081-919-9904 * * *

Offline AKE

• Member
« Reply #268 on: December 18, 2006, 05:35:40 pm »
เท่าที่ตรวจร่างกายล่าสุด
ผลตรวจเรื่อง พยาธิ ไม่มีเลยครับ
แต่คอเรสตอรอลสูงไปนิดหน่อย เพราะ กินเก่งไปนิดนึง  ;D ;D

งานนี้กินเผื่อพี่ๆ น้องๆ ไงครับ (ทั้งพี่ thaidub , พี่ Lobster ฯลฯ) ก็ไม่เห็นมีใครตามผมมาเลย ผมก็เลยกินเผื่อไงครับ  ;D ;D ;D

คิดไปคิดมา เย็นนี้ไปหาอะไรอร่อยๆกินดีน้า..... ;D ;D

Offline Lobster

• Follow me, there're funn..
  • Member
  • Last Login:February 13, 2020, 11:15:29 pm
    • www.teddybearharleytours.com
« Reply #269 on: December 18, 2006, 06:13:59 pm »
เท่าที่ตรวจร่างกายล่าสุด
ผลตรวจเรื่อง พยาธิ ไม่มีเลยครับ
แต่คอเรสตอรอลสูงไปนิดหน่อย เพราะ กินเก่งไปนิดนึง  ;D ;D

งานนี้กินเผื่อพี่ๆ น้องๆ ไงครับ (ทั้งพี่ thaidub , พี่ Lobster ฯลฯ) ก็ไม่เห็นมีใครตามผมมาเลย ผมก็เลยกินเผื่อไงครับ  ;D ;D ;D

คิดไปคิดมา เย็นนี้ไปหาอะไรอร่อยๆกินดีน้า..... ;D ;D

นึกอะไรออกก็โทรมาชวนด้วยนะครับเรื่องกินกับขับรถเล่นของถนัด ชอบๆ ดีกว่านอนอยู่กับบ้าน  :buck2:
Great minds discuss ideas; Average minds discuss events; Small minds discuss people...Eleanor Roosevelt (1884-1962)
www.commandercity.com  ,  www.teddybearharleytours.com

Offline nong26june

• Member
  • Last Login:June 12, 2020, 02:07:52 am
« Reply #270 on: December 18, 2006, 06:40:22 pm »
 %:(

เคยสงสัยเหมือนกันครับ...

ทำไม ทิดเอก  ชอบไปชิม ไปเที่ยว คนเดียว

ลองทายดูกันมั้ยครับ..

:><:
* * * ไม่ต้องกรี๊ดดด... พี่ไม่มีตังค์... * * *

* * * หน่อง : 081-919-9904 * * *

Offline AKE

• Member
« Reply #271 on: December 19, 2006, 12:54:23 am »
ผมชอบไปไหนไปคนเดียว เพราะ บางครั้งอยากไปไหน ไปที่ใด อยากไปกินอะไร ที่ไหน ก็สามารถไปได้ตามใจไงหละครับพี่หน่อง  :)

%:(

เคยสงสัยเหมือนกันครับ...

ทำไม ทิดเอก  ชอบไปชิม ไปเที่ยว คนเดียว

ลองทายดูกันมั้ยครับ..

:><:

Offline AKE

• Member
« Reply #272 on: December 19, 2006, 12:02:36 pm »

==> ชวนเที่ยว " รำลึกความหลัง กับ บรรยากาศริมทะเลหัวหิน "

" โรงแรมรถไฟ "

หลังจากที่ผมอิ่มหนำสำราญกับอาหารอร่อยที่ภัตตาคารอาหาร ไฮ้เปียง เป็นที่เรียบร้อยแล้ว ผมก็ขับรถต่อไปอีกเพียงนิดเดียว
(เพียงแค่สองไฟแดง) แล้วเลี้ยวไปทางด้านซ้ายมือ ขับตรงไปเรื่อยๆ ก็จะถึงครับ

ผมก็ได้มีโอกาสไปถึงสถานที่เก่าแก่ที่ผมเคยได้มีโอกาสพำนักเวลามาพักผ่อนที่หัวหินในอดีต
นั่นก็คือ " โรงแรมรถไฟ " นั่นเอง

พูดถึงชื่อนี้ หลายท่านคงงง แต่ถ้าผมเอ่ยชื่อว่า " Sofital Central Hua Hin Resort " หรือ " โซฟิเทล เซ็นทรัล หัวหิน "
ผมคิดว่า หลายต่อหลายท่านคงร้องอ๋อ แต่ผมชินกับการเรียกสถานที่แห่งนี้ว่า "โรงแรมรถไฟ" เสียมากกว่าครับ 

เนื่องจากในอดีต เวลาที่ผมมาพักกับครอบครัวที่หัวหิน
พวกเราก็มักจะเดินทางกันทางรถไฟ และ เราก็จะจองโรงแรมรถไฟเป็นที่พำนัก

ผมยังจำถึง ต้นไม้ดัดเป็นรูปสัตว์ต่างๆ บริเวณทางเข้าโรงแรมได้เป็นอย่างดี
มีต้นไม้ดัดรูปช้าง ตัวโตๆ และ รูปสัตว์น่ารักๆอีกมาก

ภายในโรงแรม เป็นพื้นไม้สักขัดมัน ล๊อบบี้โอ่โถง ลมพัดเย็นสบาย
ภายในห้องพัก กว้าง โอ่โถ่ง รับลมทะเล และ อยู่สบายจริงๆครับ
อาหารทะเลจากครัวโรงแรมรถไฟอร่อยๆ ยามเย็น  ;)

กลางคืน รอบโรงแรม บริเวณสวน มีเกมส์พัดลูกกอล์ฟให้เด็กๆอย่างผมได้สนุกสนานกัน
มีการออกแบบให้เล่นได้หลายแบบ หลายต่อหลายหลุม สนุกสนานมากๆครับ
ไปทุกครั้งก็จะรอพัทลูกกอล์ฟตอนกลางคืนนี่หละครับ  \^^/

แต่ปัจจุบัน บรรยากาศในอดีตแบบนั้น ก็กลายเป็นโรงแรมสุดหรูริมหาดหัวหินไปเสียแล้ว 
ผมเลยไม่รู้ว่า บรรยากาศแบบอดีตยังจะพอหลงเหลืออยู่ในโรงแรมที่ได้รับการปรับปรุงใหม่หรือไม่?

มองไปฝั่งตรงข้าม ก็เป็น " Central Village " ซึ่งมองเห็นสัญลักษณ์ Hilton บนตึกสูงให้เห็นเด่นชัดเสียด้วย

หัวหินยุคสมัย พุทธศักราช 2549 นั้น แตกต่างจากเมื่อประมาณเกือบ 30ปีก่อน อย่างสิ้นเชิงเลยครับ

มา หัวหิน ทั้งที ไม่ลงไปเดินย่ำริมชายหาด ก็รู้สึกกะไรอยู่ เหมือนยังมาไม่ถึง
ผมจอดรถหน้าโรงแรมโซฟิเทล แล้ว เดินลงไปที่ชายหาด

ยามค่ำคืนของชายหาดหัวหินนั้น ก็ถือว่า มีบรรยากาศดี ลมทะเลเย็นๆ เดินเท้าเปล่าย่ำน้ำทะเล
นอนเล่นริมทะเลซักพัก สูดอากาศบริสุทธิ์

แม้เวลาผ่านไปเป็นชั่วโมงอย่างรวดเร็ว แต่ก็ถือว่า การมาเที่ยวครั้งนี้ สมบูรณ์แบบครับ ได้อร่อย อิ่ม
และ ตบท้ายได้สุขใจกับบรรยากาศริมทะเลหัวหิน แม้ในเวลายามค่ำคืน ก็ถือว่า คุ้มสุดคุ้มครับ

ขอบคุณทุกท่านที่ติดตามกระทู้ Road Trip ในครั้งนี้ของผมนะครับ

และ ที่สำคัญที่สุด ต้องขอขอบคุณ พี่บรรณ เจ้าบ้านบางกอก , พี่กุ้ง , พี่ๆ เพื่อนๆ น้องๆ ทุกท่านที่ร่วมเดินทางไปในทริปครั้งนี้ครับ
สนุกและประทับใจจริงๆครับ  \^^/ \^^/ \^^/

Offline AKE

• Member
« Reply #273 on: December 19, 2006, 12:15:34 pm »
สุดท้าย ที่ลืมไม่ได้คือ ขอขอบใจ เจ้าเพื่อนยาก "น้องขาว" MB W123 คันเก่ง
ที่เป็นพาหนะคันเก่งนำพาผมไปในทุกที่ที่ผมอยากไปชิม อยากไปเที่ยว

เจ้าขาวทำหน้าที่ของเค้าได้อย่างดีไม่มีขาดตกบกพร่องเลยครับ

You're the one of my wonderful car   :good: :good: :good:

Offline AKE

• Member
« Reply #274 on: December 19, 2006, 02:10:05 pm »
ทิดเอก ชวนชิม ชวนเที่ยว : " คืนวันจันทร์ ยามลมหนาวพัดผ่าน ณ ลาน Central World "

" ลานเบียร์ "

ตามปรกติแล้ว อากาศเย็นๆ จะเริ่มกันเข้ามากันแล้ว แต่หนาวนี้ นานเหลือเกินครับกว่าลมหนาวจะเข้ามาในกทม. 
กว่าลมหนาวจะเข้ามาในพระนคร ก็ปาเข้าไปกลางเดือนธันวาคมแล้ว

ผมยังจำได้เมื่อครั้งอดีต เทศกาลลานเบียร์ที่เลื่องชื่อที่สุด ต้องได้แก่ " ลานเบียร์ของคลอสเตอร์ "
หรือ ถ้าเรียกตามแบบฉบับก็เรียกกันว่า " คลอสเตอร์เบียร์การ์เด้น"
บริเวณลานกว้างๆ ที่ปัจจุบันนี้กลายเป็น ห้างสยามดีสคัฟเวอรรี่ ในทุกวันนี้
เบียร์สดอร่อยๆ แกล้มกับไก่ย่างเจ้าดัง เป็นเมนูที่ทุกโตีะต้องสั่งก็ว่าได้

แต่ในปัจจุบันทุกอย่างเปลี่ยนไป ลานเบียร์ที่ถือว่า บรรยากาศดี รับลม  ไม่อบอ้าว และ อาหารโอเค
ผมคิดว่า หนึ่งในนั้นได้แก่ ลานของ Central World

เมื่อคืนวันจันทร์ได้มีโอกาสแวะไปที่ลานเบียร์ของไฮเนเก้นครับ
เบียร์เย็นๆ ลมเย็นพัดมาเรื่อยๆ พร้อมกับเรื่องราวสารพันที่งัดมาคุยกันได้อย่างสนุกสนานกับพรรคพวกเพื่อนฝูง
ทำให้การกินเบียร์เย็นๆคืนนี้ได้อรรถรสยิ่งนัก

ใครสนใจ ช่วงนี้อากาศยังคงน่าจะคงความเย็นอยู่ได้ต่อไปอีกหลายวัน ลองแวะไปดูนะครับ

Tags:

* Permissions

• You can't post new topics.
  • You can't post replies.
  • You can't post attachments.
  • You can't modify your posts.

Facebook Comments