Author Topic: " สงสัยมานานครับเรื่องไฟท่ายสีดำ ใครรู้มั่งครับบอกผมที"  (Read 7132 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline MuscleMania

• Camaro......Go..Go...!!!!
  • Verified Member
  • Member
  • Last Login:March 27, 2014, 03:40:13 am
 %:(  แบบว่าผมเคยเห็นรถแต่งสวยๆ ทั่วๆไปไฟท้ายหรือไฟหน้าน่ะครับ  มันมีสีดำเข้มกว่ารถทั่วๆไป แบบเหมือนกับว่าติดฟิล์มดำ อ่าครับ  แต่ไม่มืดมากนะครับ เค้าทำกันยังไงครับพี่น้อง อยากทำมั่งครับ
I will walking with my 68

Offline poorrider

• Member
  • Last Login:June 27, 2020, 11:30:49 pm
1 วิธี แบบภูมิปัญญาชาวบ้าน ....
คือเอาถุงน่อง สีเข้มๆ มาครอบที่เลนส์ไฟ
...
อีกแบบเหมือนสติกเกอร์ ลามิเนต โปร่งแสง
มีหลายสี .... แต่ติดไม่ดี ก็มีฟองอากาศ

ง่ายและถูก
เปลี่ยนใจเมื่อไหร่ก็เอาออกได้ ...
 ;>#

Offline madeaw

• Member
  • Last Login:October 08, 2019, 10:48:26 am
    • www.shantaakohkood.com
1 วิธี แบบภูมิปัญญาชาวบ้าน ....
คือเอาถุงน่อง สีเข้มๆ มาครอบที่เลนส์ไฟ
...
อีกแบบเหมือนสติกเกอร์ ลามิเนต โปร่งแสง
มีหลายสี .... แต่ติดไม่ดี ก็มีฟองอากาศ

ง่ายและถูก
เปลี่ยนใจเมื่อไหร่ก็เอาออกได้ ...
 ;>#

วิธีแรกเคยทำเองสมัยเด็กๆ นึกแล้วยังขำ ตอนนั้นรู้สึกเท่สุดๆ ตอนนี้คงตลกพิลึก

วิธีที่สอง สติ๊กเก้อจะสั่งทางเนทก็มีนะครับ หรือไม่ก็ที่สยามก็มี (ตรงร้านหนังสือกลางสยามก็มีครับ) :good:

Offline thaidub

• dub dub ba dee dub
  • Member
  • Last Login:December 25, 2019, 08:58:03 am
    • my fleet
ผมเคยใช้สี spray ของ tamiya เป็นสีดำ โปร่งแสง พ่นบางๆ จะให้ดำมากก็หนาหน่อย

ข้อเสียคือไม่ค่อยเงาเหมือนพลาสติก แต่ไม่ตัดแสงมาก เหยียบเบรคยังสว่างเหมือนเดิม

อีกวิธีคือใช้ฟิล์มกรองแสง 80% นี่แหละ เงาด้วย แต่ไม่ทน สักพักเริ่มร่อนก็ทำใหม่

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น ที่เห็นบางอย่างก็เป็นชุดแต่งมีขายอยู่แล้ว พวกไฟหน้าที่เป็น smoke look ทั้ง BMW VW มีขาย หรือไฟท้ายก็ส่วนใหญ่จะมีของแต่งเหมือนกันครับ
[img width= height=]http://www.damnlol.com/pics/597/422dd996a42a0a5f7e4b2a3a28d689ef.gif[/img]
THE RETRO WATERCOOLED VW REGISTRY http://www.bangkokclassiccar.com/forum/index.php?topic=21593.0
MY FLEET BUILD THREAD http://www.bangkokclassiccar.com/forum/index.php?topic=3592.420

Offline TeeTarga

• มีปากสักแต่ว่าพูด..จะต่างจาก..ลมผ่านตูดที่ตรงไหน
  • Global Moderator
  • Member
  • Country: th
  • Last Login:August 04, 2023, 05:02:50 am
เหมี้ยนกันเลย สมัยนู้น
fiat 125 ผม ไฟหน้า ไฟท้าย เอาถุงน่องดำ คลุมหมด
ไฟก็ไม่ค่อยสว่าง แต่สมัยนู้นมัน เท่ห์ อุเทศ พรหมมินเลยล่ะ ;>#
อย่ามีเพียงหัว..เอาไว้คั้นหู..หรือ..เอาไว้แค่ผมขึ้น
เพื่อนที่ดีที่สุดของคุณ อาจจะไม่ใช่เพื่อนที่ดีขอผมก็ได้

Offline thaidub

• dub dub ba dee dub
  • Member
  • Last Login:December 25, 2019, 08:58:03 am
    • my fleet
รถฟิล์มดำด้วยป่าว ไม่งั้นไม่ครบสูตร ......... รถลามก ;D
[img width= height=]http://www.damnlol.com/pics/597/422dd996a42a0a5f7e4b2a3a28d689ef.gif[/img]
THE RETRO WATERCOOLED VW REGISTRY http://www.bangkokclassiccar.com/forum/index.php?topic=21593.0
MY FLEET BUILD THREAD http://www.bangkokclassiccar.com/forum/index.php?topic=3592.420

Offline hikki

• Member
  • Last Login:October 14, 2022, 10:55:55 pm
ใช้สีโปรง่แสงtamiyaหรือไม่ก็duplicolorที่เป็นรูปนก  พ่นครับ เสร็จแล้วเอายาขัดสีรถยี่ห้อกาน่าขัดอีกทีเงาแน่นอน สวยกว่าstickerครับ :good:
fullmoon party
koh phangan
www.cocohut.com

Offline OSBIL

• Member
  • Country: 00
  • Last Login:November 13, 2022, 12:48:19 am
ใช้สีโปรง่แสงtamiyaหรือไม่ก็duplicolorที่เป็นรูปนก  พ่นครับ เสร็จแล้วเอายาขัดสีรถยี่ห้อกาน่าขัดอีกทีเงาแน่นอน สวยกว่าstickerครับ :good:
สมัยก่อนทำกัน 2 แบบๆแรกก็อย่างน้อง Hikki ว่าอย่างที่ 2 ใช้ผ้ายืดสีดำห่อ ......... ไม่แนะนำ  !o!
" รู้มากเท่าไร ก็ไม่สู้ เท่ารู้ตัว "O ld
S low
b ut
I
L ove

Offline xro-tvp06

• -
  • Member
  • Last Login:June 01, 2010, 02:34:52 pm
    • -
 :-!ตำรวจจะจับไม๊ครับพี่  :-!%:(
-

Offline lekxman

• Member
  • Country: 00
  • Last Login:April 23, 2019, 06:42:48 pm
    • Thai Reproducts
ผมใช้สีพ่นกระจก มีทั้ง ด้าน เงา แต่สีดำไม่เคยลองซักที \^^/
0896816664 เล็ก leksunbeam@hotmail.com  leknuan@gmail.com http://trproducts.blogspot.com/
สวยไม่เท่าของแท้แน่นอนครับ

• Member
  • Last Login:March 27, 2014, 03:40:13 am
 ;D ;D ขอบคุณงับ  ได้แนวแระเดวลองมั่ง อิอิ  แต่ถุงน่องคงไม่ใหว 555 เดวเป็น เท่ห์  อุเทน พรหมมิน  .. ;D

Offline Iloveclassiccar

• Member
  • Last Login:March 14, 2018, 03:31:39 pm
;D ;D ขอบคุณงับ  ได้แนวแระเดวลองมั่ง อิอิ  แต่ถุงน่องคงไม่ใหว 555 เดวเป็น เท่ห์  อุเทน พรหมมิน  .. ;D
ต่ออีกนิดนะครับ พอดีรถผมก้อทำไฟท้ายดำเหมือนกันครับ แต่ผมใช้วิธีติดสติ๊กเกอร์โปร่งแสงเอานะครับ เวลาเบื่อจะได้ไม่เสียของ และเวลาใช้งาน คุณภาพของแสงไฟจะไม่ลดลงมากด้วยครับ แนะนำที่ซื้อนะครับ ร้านธนาบุตร ตรงข้ามสนามศุภฯครับ
ผมไปซื้อมา แบบของเยอรมัน เป็นเกรดดีที่สุด ราคาเมตรละ 90-180 บาท ใช้คุ้มเลยครับ เพราะหน้ากว้างประมาณ 60-80 cm. นะครับ หรือจะใช้ของไต้หวัน ญี่ปุ่นก้อมีให้เลือกครับ ราคาไม่แพง เราสามารถไปเลือกเทียบสีตาม catalog ของร้านได้เลยครับ มีให้เลือกหลายเฉดสีมากครับ อย่างสีดำ มีตั้งแต่เทาอ่อน ไปถึงดำเข้มสุด ทั้งแบบเงา แบบด้าน มีหมดครับ ลองไปดูนะครับ รู้สึกเปิดจันทร์-ศุกร์ แต่เสาร์อาทิตย์ไม่แน่ใจนะครับ ลองดูครับ

• Member
 :-! ขอบคุณครับทุกท่าน..... รักบ้านนี้จัง...  $^$ $^$

Offline madeaw

• Member
  • Last Login:October 08, 2019, 10:48:26 am
    • www.shantaakohkood.com
รถฟิล์มดำด้วยป่าว ไม่งั้นไม่ครบสูตร ......... รถลามก ;D

หน้า 80 นอกนั้น 80 + 60 ขับกลางคืนต้องเปิดกระจกไม่ใช่เท่ คือมันมองไม่เห็น >:(4

Offline Mr.Donut

• Member
  • Last Login:December 10, 2023, 03:41:14 pm
แล้วไฟหน้าสีเหลือง ไม่ทราบทำยังไงครับ เผอิญมี 4 ดวง อยากให้คู่ในเป็นสีเหลือง

Offline superbig

• Member
  • Last Login:November 14, 2014, 12:25:08 pm
แล้วไฟหน้าสีเหลือง ไม่ทราบทำยังไงครับ เผอิญมี 4 ดวง อยากให้คู่ในเป็นสีเหลือง
สี tamiya ถุงน่องสีเหลือง กะ สติกเกอร์สีเหลืองใส เลยครับพี่ ใช้น้ำ+ซันไลต์ ฉีดก่อน แล้วก็รีดเอาฝองอากาศออกครับ หรือใช้ไดเป่าผม ทำให้ร้อนสติกเกอร์จะยืด ค่อยๆไล่ ให้ไปตามส่วนโค้งของเลนส์ไฟครับ  :good:
(ป.ล. ถ้าใครเอาวิธีนี้ไปลอง ได้ผลเป็นไงบอกกันบ้างนะ ผมเคยลองแต่กับตู้เย็น  ;D )
ใช้เงินให้เป็นประโยชน์นะลูก มันหายาก

Offline Iloveclassiccar

• Member
  • Last Login:March 14, 2018, 03:31:39 pm
สำหรับไฟหน้า ใช้วิธีเดียวกับไฟท้ายเลยครับ ขั้นตอนไม่ยากครับ
อุปกรณ์
1. สติ๊กเกอร์ สีตามที่เราต้องการ
2. คัตเตอร์คมๆ
3. ไดร์เป่าผม
4. ไม้โปรแทคเตอร์ หรือแผ่นพลาสติก เลือกที่อ่อนๆ บางๆ เอาไว้รีดงานครับ
5. ฟ๊อกกี้ เอาไว้พ่นน้ำก่อนติดสติ๊กเกอร์ครับ
ขั้นตอนนะครับ
1. ตัดสติกเกอร์ ตามขนาดที่ต้องการ แนะนำว่าตัดให้ใหญ่กว่าชิ้นงานซัก 2 นิ้ว รอบตัวกำลังดีครับ
2. ถอดชิ้นงานที่เราต้องการจะทำออกมา จะได้ทำง่ายๆครับ
3. ทำความสะอาดชิ้นงานให้สะอาด เช็ดให้แห้ง
4. พ่นน้ำที่ชิ้นงานให้พอเปียก มากหน่อยก้อได้ครับ ไม่เป็นไร จะได้ติดง่ายๆ
5. ค่อยๆลอกสติ๊กเกอรื ติดบนชิ้นงาน ขั้นตอนนี้ ใจเย็นๆนะครับ เวลาติด ให้เผื่อระยะรอบตัวชิ้นงานไว้วัก 2 นิ้วรอบตัวครับ
    แล้วค่อยเอาคัตเตอร์กรีดทิ้งตอนหลัง งานจะได้เนี๊ยบ ตอนติดลงไปมีฟองอากาศไม่ต้องตกใจครับ
    ถ้าชิ้นงานแห้ง ก้อพ่นน้ำเพิ่มได้ ให้เปียกแบบที่สามารถขยับสติ๊กเกอร์ได้ลื่นสะดวก ไม่ต้องกลัวว่ากาวจะหลุดครับ
4. ใช้ไดร์เป่าผม กับไม้โปร หรือแผ่นพลาสติก ค่อยๆเป่าไล่ฟองอากาศจากมุมด้านนึงไปอีกด้านนึงครับ
5. เสร็จแล้ว ใช้คัตเตอร์ กรีดปาดส่วนเกินออก เก็บงานให้เรียบร้อย เท่านี้ก้อสวยแล้วครับ
6. อีกนิดครับ เวลาเป่า เราสามารถดึงให้สติ๊กเกอร์ยืดออกเพื่อรับกับชิ้นงานได้นิดหน่อยครับ พวกนี้เป้น PVC ยืดได้ครับ

หรือถ้ายังไง ผมทำให้ก้อได้นะครับ ยินดีครับ ไม่ต้องเกรงใจครับ

Offline Mr.Donut

• Member
  • Last Login:December 10, 2023, 03:41:14 pm
ขอบคุณมากครับ เดี๋ยวจะลองดูแล้วรายงานผลให้ทราบ แต่ตอนนี้รถยังคงเข้าอู่เป็นกิจวัตร จูนไม่นิ่งซะที

Tags:

* Permissions

• You can't post new topics.
  • You can't post replies.
  • You can't post attachments.
  • You can't modify your posts.

Facebook Comments