Author Topic: บ้านนี้ใครมี Honda S600 หรือ S800 บ้างไหม๊ครับ  (Read 119760 times)

0 Members and 4 Guests are viewing this topic.

Offline keang180b

• s600
  • Member
  • Last Login:June 14, 2013, 12:33:21 pm
      เป็นกำลังใจไห้ทุกท่านนะครับ ในการหาอะไหล่และบูรณะรถ Honda s600/800
 ส่วนตัวแล้วก็ชอบรถรุ่นนี้อยู่ครับ :smitten: :smitten:   
honda s600 Coupe

Offline Nornini

• Verified Member
  • Member
  • Last Login:December 13, 2022, 12:51:25 pm
พี่น้องครับ... อยากรบกวนถามว่า มีใครวางเครื่องอะไรลงใน S600/800 กันบ้างครับ...

ผมอยากหาเครื่องที่มันทันสมัยหน่อย แต่จะวางเครื่องฮอนด้าเอง ก็คงต้องใช้ F20C เท่านั้น... ไม่รู้ราคาเท่าไหร่แต่คาดว่าน่าจะสู้ราคาไม่ไหวอ่ะครับ... ไม่รู้ว่ามีเครื่องอื่นๆ ที่พอจะวางได้ไหม๊... ตอนนี้พอดีมีเครื่อง SR20 ว่างอยู่... แต่กลัวว่าวางลงไปแล้วหัวมันจะทิ่มจะตำไหม๊ก็ไม่รู้... และที่สำคัญคือ.. ไม่อยากแปลงห้องเครื่องมากไปกว่านี้อ่ะครับ...

ตอนนี้รถผมวาง A14 ของ Datsun อยู่อ่ะครับ  :grin:

• s600
  • Member
  • Last Login:June 14, 2013, 12:33:21 pm
           ลง Rotary เลยครับ w^w  ....ด้วยขนาดเครื่องที่เล็กและเตี้ย น่าจะไส่ได้เลยนะครับโดยที่ไม่ต้องทุบห้องเครื่อง 13bหาตามเซียนกงน่าจะพอมีอยู่ แต่12aคงหายากหน่อย ** ไช้หัวฉีดเดิมหรือจะเปลี่ยนเป็นเวปเบอร์ก็สวย เสียงมาแบบเพราะๆ แต่ขับแล้วจะมีความรู้สึกถังน้ำมันตูรั่วรึป่าวหว่า** :grin: :grin:
           เครื่อง F20c ขับหลังของ Honda โดยส่วนตัวผมว่าจะไม่เหมาะกับS600 เพราะไส่แล้วล้น หัวโผล่แน่นอน(มีฝรั่งทำมาไส่แล้ว)  เครื่องมีกำลัง240แรงและรอบมาเร็วแบบฉบับ Na/  จะต้องสปอต์ตัวถังs600 ชุดไหญ่แน่เลยครับ ราคาเครื่องก็ถือว่ามีราคาสูงมากทีเดียวในบ้านเรา
           เครื่องSr คิดว่าน่าจะติดเหมือนกันนะครับ แต่ก็ไม่เคยลองลงนะครับ ท่าคุณ Nornini มีเครื่องวางอยู่ลองวัดความสูงหัวเครื่องเลยครับ แล้วไปเทียบวัดกับห้องเครื่องS600 เลยครับ
          ทั้งหมดเป็นความคิดเห็นจากตัวผมเอง รอพี่น้องที่มีประสพการณ์มาแนะนำอีกทีนะครับ
  ** w^w **

• s600
  • Member
****รูปที่ฝรั่งเค้าเอา F20c ลงครับ****

Offline didi

• Member
  • Last Login:April 04, 2015, 06:19:17 pm
รออยู่เหมือนกัน ครับ! อยากให้กูรูมาให้ข้อมูลเพิ่ม  "v" didi

• s600
  • Member
           หลายวันก่อน ขับรถออกไปทำธุระรถติดไฟแดงน่าเบือจริงกรุงเทพ ว่างไม่มีไรทำสายตาก็ส่อดส่ายมองสาวๆบ้างรถสวยๆบ้าง..ตามธรรมชาติของหนุ่มโสด :grin: ..แล้วก็ต้องตะลึงกับบางอย่างที่ติดอยู่กับรถที่จอดติดไฟแดงอยู่ข้างๆกันนิเอง....
        มานคือ Honda Civic 3door สีบรอน ที่ก็ดูไม่แตกต่างจาก 3door ทั่วไป แต่ไอที่มานแตกต่างและเตะตาผมนั้นคือ ลายเซนข้างรถ มานคือลายเซ็นแบบเดียวกันกับ Honda S600/S800  :shocked:
       ****มานเอามาจากไหน **** คือคำถามแรกในหัว...มันไม่ได้มีออกมาจากห้างแน่นอน(เค้าต้องเอามาติดเองแน่)
       ****แล้วเค้าซื้อมาจากไหน*** คือคำถามต่อไปในหัว.. ของมันไม่ได้หากันง่ายๆนะลายเซ็นs600ในไทยไม่มีแน่นอนของไหม่เว้นแต่สั่งเข้าจากญี่ปุ่น(สั่งญี่ปุ่นก็ปาไป5000+บาท)แล้วพี่ท่านซื้อมาติดข้างรถCivic 3door  ...ดูแล้วช่างเป็นคนที่น่าคุยด้วยเป็นอย่างยิ่ง &v& 
       ****เปิดกระจกถามดีกว่า**** คือความคิดต่อไป..แต่เหมือนฟ้าไม่เป็นใจไฟเขียวๆๆๆ...แล้วแถมเค้าเลี้ยวไปอีกทาง >*| >*|
      ****เอาละหลายคำถามเลยคราวนี้  รึมีหลงเหลืออยู่ในไทย?...รึมีคนไทยมา รีโปรดัก? ...รึมีไครนำเข้ามาขายไม่แพง....รึเป็นของhonda รุ่นอื่นที่ยังมีขายอยู่...รึพี่คนนี้แกเป็นแฟนพันแท้S600 ซื้อจากญี่ปุ่นมาติดเพราะใจรัก... :idiot2: ....
       วันนั้นกลับมาบ้านเปิดคอมหาข้อมูลเลยครับเกี่ยวกับลายเซ็น แบบS600/S800..
       ..แล้วก็บางอ้อ ลายเซ็น Honda chaly มอเตอร์ไซของ honda รุ่นเก่าเหมือนเลยครับ...
    มีทำรีโปรดักที่คนไทยทำด้วย.....ไม่กี่ร้อยบาท...
     พี่น้องบ้านs600/s800 มีไคร เคยเอามาลองไหมครับ ขนาดเท่ากันไหม..หรือสั้นกว่า....
     ***เผื่อพี่น้องS600/S800  จะได้ไอเดียร์บูรณะรถจากอะไหล่รีโปรดักที่พอหาได้ในบ้านเราทำไห้รถของท่านสมบุรณ์ขึ้นนะครับ****

• s600
  • Member
 ปล .รูปบนคือของ Honda chaly ที่มีขายในไทย ราคาไม่กี่ร้อยบาทครับ
      รูป2คือของแท้ที่ญี่ปุ่น 12000 เยน ประมาณ5500-6000 บาท เอาเข้าไทย
      รูป3คือที่ติดรถอยู่ ต้องขอโทษที่รูปลายเซ็นไม่ชัดเจน ครับ

• Member
  • Last Login:December 13, 2022, 12:51:25 pm
ปล .รูปบนคือของ Honda chaly ที่มีขายในไทย ราคาไม่กี่ร้อยบาทครับ
      รูป2คือของแท้ที่ญี่ปุ่น 12000 เยน ประมาณ5500-6000 บาท เอาเข้าไทย
      รูป3คือที่ติดรถอยู่ ต้องขอโทษที่รูปลายเซ็นไม่ชัดเจน ครับ

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ....

ผมเคยหาซื้อได้มาเหมือนกันครับ เจ้า Logo คำว่า "Honda" แบบ reproduction แต่อันที่ผมได้มามันทำมาจากพลาสติก ชุบโครเมี่ยม เงาวั๊บเลย... ส่วนของจริงเคยบิดมาได้ถูกๆ จาก eBay แต่มันชำรุดแล้ว เป็นโลหะหล่อขึ้นรูปอ่ะครับ ขนาดพอๆ กันครับ แต่ของจริงมันดูเพรียวๆ กว่าอ่ะครับ... แต่ก็พอจะแทนกันไปก่อนระหว่างเก็บตังค์ซื้อของจริง... เพราะมันแพงเกินเหตุจริงๆ... ว่าจะทำแบบแล้วหล่อตะกั่วซะเลยดีไหม๊เนี่ย...

ส่วนเรื่องเครื่องยนต์เนี่ย... ผมว่าถ้าใส่ Rotary สงสัยมันจะวิ่งได้แป๊ปเดียวแล้วต้องเข้าปั๊มอ่ะครับ เพราะถังน้ำมันของ S600 เล็กมากๆ... ได้ข่าวว่า เครื่อง 2 โรเตอร์ 1300 ซีซี มันซดสุดๆ  :uglystupid2:

ยินดีที่รู้จักนะครับ คุณ keang180b มี Honda S อยู่ด้วยหรือป่าวครับ เอามาโชว์กันบ้างนะครับ  :grin:

Offline TeeTarga

• มีปากสักแต่ว่าพูด..จะต่างจาก..ลมผ่านตูดที่ตรงไหน
  • Global Moderator
  • Member
  • Country: th
  • Last Login:August 04, 2023, 05:02:50 am
ลายเซ็น Honda chaly มอเตอร์ไซของ honda รุ่นเก่าเหมือนเลยครับ...
    มีทำรีโปรดักที่คนไทยทำด้วย.....ไม่กี่ร้อยบาท...
     พี่น้องบ้านs600/s800 มีไคร เคยเอามาลองไหมครับ ขนาดเท่ากันไหม..หรือสั้นกว่า....

น่าสนใจมากครับ ถ้าหาซื้อมาได้ จะลองเทียบดูครับ.... :-!
ตอนนี้ขออีก 2 คิว จะลากโปรเจ็ค S600 มาทำต่อล่ะ  Z-Z Z-Z Z-Z
อย่ามีเพียงหัว..เอาไว้คั้นหู..หรือ..เอาไว้แค่ผมขึ้น
เพื่อนที่ดีที่สุดของคุณ อาจจะไม่ใช่เพื่อนที่ดีขอผมก็ได้

Offline didi

• Member
  • Last Login:April 04, 2015, 06:19:17 pm
ขอเอาใจช่วยให้เสร็จไวไวด้วยครับ!  didi "v"

• s600
  • Member

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ....

ผมเคยหาซื้อได้มาเหมือนกันครับ เจ้า Logo คำว่า "Honda" แบบ reproduction แต่อันที่ผมได้มามันทำมาจากพลาสติก ชุบโครเมี่ยม เงาวั๊บเลย... ส่วนของจริงเคยบิดมาได้ถูกๆ จาก eBay แต่มันชำรุดแล้ว เป็นโลหะหล่อขึ้นรูปอ่ะครับ ขนาดพอๆ กันครับ แต่ของจริงมันดูเพรียวๆ กว่าอ่ะครับ... แต่ก็พอจะแทนกันไปก่อนระหว่างเก็บตังค์ซื้อของจริง... เพราะมันแพงเกินเหตุจริงๆ... ว่าจะทำแบบแล้วหล่อตะกั่วซะเลยดีไหม๊เนี่ย...

ส่วนเรื่องเครื่องยนต์เนี่ย... ผมว่าถ้าใส่ Rotary สงสัยมันจะวิ่งได้แป๊ปเดียวแล้วต้องเข้าปั๊มอ่ะครับ เพราะถังน้ำมันของ S600 เล็กมากๆ... ได้ข่าวว่า เครื่อง 2 โรเตอร์ 1300 ซีซี มันซดสุดๆ  :uglystupid2:

ยินดีที่รู้จักนะครับ คุณ keang180b มี Honda S อยู่ด้วยหรือป่าวครับ เอามาโชว์กันบ้างนะครับ  :grin:
ยินดีที่ได้รู้จักเช่นกันครับ  :smitten:
    ไหนแล้วก็ ขอ สมัคร เป็นสมาชิก S600 ด้วยคนครับ  ผมชื่อ เก่ง ครับ ชอบS600มานานแล้วครับ

Offline Darky

• Member
  • Last Login:January 08, 2013, 02:59:07 pm
S 600 Face Off Porche ของน้อยไปออกทริปกันมาอีกครับ เวียงสระไบค์วีค ที่สุราษ ครับ
4 MINI สุราษฎร์ธานี  http://www.ksrthailand.com/board/index.php?topic=116465.0
Retro Car สุราษฎร์ธานี http://www.thaiscooter.com/forums/showthread.php?t=378004

• s600
  • Member
** S600 ไครว่านั่งได้แค่2คน ที่เห็นๆ3นะคับ เผลอๆได้4**  :grin: :grin:

Offline wuttdy

• Member
  • Last Login:March 21, 2012, 10:24:42 pm
น้องใหม่ครับขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับ...สาวน้อยเมืองแพร่เจ้า...ผมพึ่งไปได้มาครับหลบๆช่อนในป่ากล้วยเลยครับต้องลากเอาเข้าบ้านแปลงมาทั้งคันเลยครับต้องขอคำแนะนำจากท่านพี่ๆทั้งหลายครับถ้ากลับสภาพเดิมคงบ่ไหวด้านด้านจะตัดทำใหม่ให้เข้ากับสมัยใหม่เลยดีมั้ยครับส่วนท้ายต้องหาไฟมาใส่ส่วนเครื่อง3k ของtoyotaครับขอให้พวกพี่ช่วยวิจารณ์ด้วยครับสักวันต้องสำเร็จครับ

• Member
น้องใหม่ครับขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับ...สาวน้อยเมืองแพร่เจ้า...ผมพึ่งไปได้มาครับหลบๆช่อนในป่ากล้วยเลยครับต้องลากเอาเข้าบ้านแปลงมาทั้งคันเลยครับต้องขอคำแนะนำจากท่านพี่ๆทั้งหลายครับถ้ากลับสภาพเดิมคงบ่ไหวด้านด้านจะตัดทำใหม่ให้เข้ากับสมัยใหม่เลยดีมั้ยครับส่วนท้ายต้องหาไฟมาใส่ส่วนเครื่อง3k ของtoyotaครับขอให้พวกพี่ช่วยวิจารณ์ด้วยครับสักวันต้องสำเร็จครับ

ว้าววว... ไปเจอแบบนี้กันที่ไหนครับเนี่ย... ยินดีด้วยครับ  :good:

ผมว่า.. แม้ว่าเจ้าคันนี้จะโดนแปลงมาพอควร แต่เท่าที่ดูๆ แล้ว... ก็น่าจะพอแปลงกลับไหวนะครับ เพราะเหมือนจะโดนแปลงภายนอกเท่านั้น ยังมีอีกหลายๆ อย่างมากที่ยังเดิมอยู่ คอนโซลก็เดิม พวงมาลัยก็เดิม โครงเบาะก็น่าจะเดิม ล้อหน้ายังเดิมอยู่เลย แปลงกลับน่าจะเพิ่มมูลค่าให้รถได้ด้วย ถือซะว่าเป็นการลงทุนก็ได้นะ... อิอิ...  :grin:

รถผมก็โดนแปลงหน้ามา... แปลงคอนโซลมา... ตอนนี้ก็เก็บสะสมอะไหล่ไปเรื่อยๆ เหมือนผ่อนรถเลยอ่ะ.. แต่พอมันเสร็จ... มันก็น่าจะภูมิใจดีนะ
จับกลุ่มกันไว้นะ... เผื่อใครเจออะไหล่อะไรก็อาจจะได้แบ่งปันกัน....  :><:

• s600
  • Member
ยินดีด้วยครับ กับเจ้าของS600คนไหม่  ไปหาดงกล้วยแถวไหนมาครับ เผื่อจะเข้าไปหาบ้าง :grin: :grin: ..
        เห็นล้อหน้าแล้วตาลุกวาว... ท่าได้ฝาตบมาไส่ก็สุโคร่ยเลยครับ    เพลดตัวถังก็ยังอยู่ ..
        เอาใจช่วยอีกแรงครับ   w^w ..

• Member
  • Last Login:March 21, 2012, 10:24:42 pm
ได้เอาออกจาคงกล้วยมาแล้วครับเลยเอาลงอ่างเฮ้ยมาอาบน้ำก้อดูดีขึ้นมาหน่อยครับ 3:)

• s600
  • Member

ได้เอาออกจาคงกล้วยมาแล้วครับเลยเอาลงอ่างเฮ้ยมาอาบน้ำก้อดูดีขึ้นมาหน่อยครับ 3:)
เจ้าของเก่าก็ช่างทำนะครับ คงชอบ240Z เอาS600มาแปลงซะงั้น..
    ว่าแต่ตัวถังเดิมเป็นตัวเปิดประทุนหรือ coupe อะครับ ..ท่าเก็บเดิมตามลักษณะเดิมของตัวถังก้ดีมะไช่น้อย.. \^^/ \^^/

• Member

เจ้าของเก่าก็ช่างทำนะครับ คงชอบ240Z เอาS600มาแปลงซะงั้น..
    ว่าแต่ตัวถังเดิมเป็นตัวเปิดประทุนหรือ coupe อะครับ ..ท่าเก็บเดิมตามลักษณะเดิมของตัวถังก้ดีมะไช่น้อย.. \^^/ \^^/

เป็น COUPE ครับวางแผนใว้นะครับคงทำหน้าตาออกมาแนวรุ่นใหม่ๆทำสีเครื่องระบบไฟครับวิ่งใช้งานเล่นไปก่อนส่วนอะไหล่เดิมคงหาเก็บไปเรื่อยๆครับคืบหน้าจะเข้ามารายงานใหม่ครับ...ท่านไหนที่ครอบครองอยู่กรุณาช่วยโพสให้ชมเป็นแนวทางด้วยก้อดีนะครับจะได้แต่งไม่ชนกันขอขอบคุงล่วงหน้าด้วยครับ &v&

• s600
  • Member
        Coupeคันนี้ กำลังบูรณะโดยประเทศเพื่อนบ้านเราครับ
 (อะไหล่ที่เราหมายตาไว้หลายชิ้นตกอยู่กับเค้านิเอง >*| )
http://http://www.honda-tech.com/showthread.php?t=2658515

Offline prayut

• Member
  • Last Login:August 24, 2018, 12:58:11 am
สุดๆครับลุ้นๆครับ

• Member
วันก่อนไปซื้อรถโมเดลของ Tamiya สเกล 1:24 เป็นรถ Morris Mini คันเล็กๆ ก็เลยลองเอามาเทียบกับรถโมเดลของ Honda S800 สเกลเดียวกันจาก Tamiya เหมือนกัน ปรากฏว่า...

ขนาดความกว้างตัวถัง เท่ากันเลย ฐานล้อทั้งด้านกว้างและยาวก็เท่าๆ กัน overhang หน้าก็เท่ากัน ที่ไม่เท่ากัน ก็แค่บั้นท้ายของเข้า S800 มันยาวกว่าเล็กน้อยเท่านั้นเองอ่ะคับ... ถ้าเป็นของจริงน่าจะยาวกว่าซัก 1 ฟุต

ไม่เคยคิดว่าเจ้า Honda S600/800 มันจะเล็กขนาดนี้นะเนี่ย....  :grin: ยิ่งชอบๆ...

ว่าแต่... หายกันไปหมดเลย... กระทู้ตกแล้วนะคร๊าบบบ พี่น้อง....

Offline iKaRoS13

• Member
  • Last Login:March 13, 2011, 08:38:36 am
หวัดดัครับ ผมสมาชิกใหม่ ที่เข้าเป็นสมาชิกก็เพราะ หลง ใน สเน่ห์เจ้า S800 นี้แหละครับ ขอคำแนะนำด้วยคับ

ตอนนี้กำลังหาข้อมูลอยู่ครับ S800 เนี่ย พอจะรู้พิกัดบ้างไหมคับ

ผมไม่มีความรู้ในการ restore เลย เลยอยากจะถามพี่ๆ ว่า รวมๆ แล้ว ค่าใช้จ่ายทั้งหมดในการทำเจ้า S800 เนี่ย

เสียกันไปคนละเท่าไรหรอคับ (รวมตัวรถด้วย)

Offline tattoocar

• Member
  • Last Login:March 08, 2012, 01:00:39 am
สวัสดีครับ  น้องใหม่ครับ  ผมไปเจอ s 600  อยู่คันนึง แต่มันไม่มีทะเบียนครับ  พี่ๆ พอจะแนะนำได้มั้ยครับ  สภาพวิ่งได้ เครื่องไม่เดิม  กระจกไม่มีครับ  ผมควรจะซื้อได้ในราคาเท่าไหร่ครับ

Offline JOY_ZAA

• Member
  • Last Login:July 08, 2015, 04:32:06 pm
** S600 ไครว่านั่งได้แค่2คน ที่เห็นๆ3นะคับ เผลอๆได้4**  :grin: :grin:

เด็กๆเคยทำใด้ 7 คน 555พอถึงตอนนี้สงสารไม่น่าทำกับเขาเลย

Tags: gaaf 

* Permissions

• You can't post new topics.
  • You can't post replies.
  • You can't post attachments.
  • You can't modify your posts.

Facebook Comments