Author Topic: แนะนำ ร้านซ่อมอุปกรณ์เร่งไฟจ่านจ่าย สำหรับรถ Classic ที่ต้องใช้ตัวนี้อยู่  (Read 9615 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline P.Peera

• Verified Member
  • Member
  • Last Login:December 23, 2019, 11:17:23 am
วันก่อน พี่ชายผม ได้ซื้อ Citroen CX Elegance มาคันหนึ่ง นำกลับมาบ้าน รื้อนู่น รื้อนี่ดู จนกระทั่งตรวจสอบระบบจานจ่ายดู ผลปรากฏว่า แผ่น Diaphragm ในกระป๋องเร่งไฟมันขาด ทำให้จานจ่ายไม่ Advance ไฟ ลองโทรไปถามร้านอะไหล่ Citroen แถวสุขุมวิท และวรจักร ได้รับคำตอบว่า "โรงงานมันเลิกทำแล้วคุณ"

ทำไงดีหว่า ผมเลยลองไปหาข้อมูลจนทราบว่ามีอู่หนึ่งที่รับซ่อมไอ้ตัวนี้ได้ เลยนำมาบอกกันนะครับ

สำหรับรถ Classic ที่ยังคงใช้อุปกรณ์ชนิดนี้อยู่แล้ว ปล่อยเลยตามเลย เพราะไม่รู้จะไปหาอะไหล่เปลี่ยนได้ที่ไหน อู่ชื่อ BPC นะครับ อยู่ซอยวัดคู้บอน รามอินทรา กม.8 เบอร์ 02-519-0073 ผมแนบรูปตัวอย่างไอ้ตัวกระป๋องเร่งไฟมาให้ดูด้วย แต่ไม่ใช่ของ CX นะครับ ยืมเอาของเครื่องระบายความร้อนด้วยอากาศแถวๆนี่แหล่ะ

• Member
  • Last Login:December 23, 2019, 11:17:23 am
เขาจะผ่าไอ้เจ้ากระป๋องสีเงินๆ ที่มีสาย Vac ติดอยู่นั่นแหล่ะครับ แล้วเปลี่ยนแผ่นข้างในใหม่ ให้มันทำงานได้ ผมยังนึกเสียดายรถหลายๆคันที่ผ่านมือมา แล้วไม่ได้ซ่อมไอ้ตัวนี้ ทำให้เครื่องยนต์ไม่สมบูรณ์ ออกตัวอืดลง หลังซ่อมเสร็จ ไปลองกับพี่ชาย ปรากฏว่าออกตัวดีมากครับ

Offline GOF C110

• Love super red very much
  • Member
  • Last Login:May 25, 2016, 12:51:56 pm

• Member
หลักการ ที่จะตรวจสอบว่ามั่นรั่วหรือเปล่า ให้ลองเอาปากดูดดูครับ ถ้ามันโล่งเลย นั่นแหล่ะครับ มันขาดไปแล้ว

Offline AKE

• สัพเพ สัตตา อะเวรา โหนตุ อัพพะยาปัชฌา โหนตุ อะนีฆา โหนตุ สุขี อัตตานัง ปะริหะรันตุ
  • Member
  • Country: 00
  • Last Login:October 23, 2023, 12:13:13 pm
คติธรรม : "คนเราเมื่อมีลาภก็มีเสื่อมลาภ เมื่อมีศุขก็มีทุกข์ เมื่อมีสรรเสริญก็มีนินทา เปนของคู่กันมาเช่นนี้ จะไปถืออะไรกับปากมนุษย์ ถึงจะดีแสนดีมันก็ติ ถึงจะชั่วแสนชั่วมันก็ชม นับประสาอะไร พระพุทธเจ้าผู้ประเสริฐ ยังมีมารผจญ ยังมีคนนินทาติเตียน ปุถุชนอย่างเราจะรอดพ้นจากโลกธรรมดังกล่าวแล้วไม่ได้" โดย ธมมวิตกโก ภิกขุ

Offline freedom_fly

• Creamy Crassy
  • Member
  • Last Login:January 09, 2021, 04:28:29 pm
ดีกับเสีย มีผล เรื่องประหยัดด้วยหรือเปล่าครับ
หรือต้องเกี่ยวอยู่แล้วเพราะเกี่ยวกับระบบไฟ

ปล.คือถ้าไม่มีผลมากนักก็จะไม่สนใจครับ
สุขใดไม่เท่า ล้วงกระเป๋า แล้วเจอตังค์

Offline AKE

• สัพเพ สัตตา อะเวรา โหนตุ อัพพะยาปัชฌา โหนตุ อะนีฆา โหนตุ สุขี อัตตานัง ปะริหะรันตุ
  • Member
  • Last Login:October 23, 2023, 12:13:13 pm
ในกรณีนี้ มีผลกับการประหยัดน้ำมัน ความสมบูรณ์ของระบบ และ สมรรถนะของรถ ครับ

เพราะขณะที่เรากำลังเร่งเครื่องยนต์ขึ้นเพื่อเปลี่ยนเกียร์ไปยังตำแหน่งเกียร์ที่สูง หรือ ใช้รอบสูงๆ ตามปรกติแล้ว จานจ่ายจะต้อง Advance ไฟให้เพื่อให้เหมาะสมกับสภาพการทำงานของเครื่องยนต์ ณ เวลานั้น

แต่ ถ้าเราเร่งเครื่องขึ้นไปรอบสูงๆ แล้ว จานจ่ายไม่ advance ไฟให้ ก็เหมือนกับเราเหยียบคันเร่งเอาไว้แล้วรถวิ่งไม่ออก ออกตัวอืดลง ซึ่งตามปรกติ ถ้าเราไม่ได้รู้เรื่องอะไรเกี่ยวกับรถ เป็นเพียงแต่ขับอย่างเดียว
เราก็จะกดคันเร่งลงให้ลึกกว่าปรกติ เพื่อให้รถสามารถออกตัวได้ดีเหมือนเดิม

ทีนี้การกดคันเร่งลงไปลึกๆมากขึ้นนั้น ทำให้สิ้นเปลืองน้ำมันมากขึ้นตามมาครับ

นอกจากนั้นแล้ว การที่เรากดคันเร่งลงไปแล้ว รถวิ่งไม่ค่อยออก , ออกตัวอืด, เร่งแซงได้ไม่ดีเหมือนเดิม ก็หมายถึงว่า รถคันนั้นมีปัญหาครับ

คติธรรม : "คนเราเมื่อมีลาภก็มีเสื่อมลาภ เมื่อมีศุขก็มีทุกข์ เมื่อมีสรรเสริญก็มีนินทา เปนของคู่กันมาเช่นนี้ จะไปถืออะไรกับปากมนุษย์ ถึงจะดีแสนดีมันก็ติ ถึงจะชั่วแสนชั่วมันก็ชม นับประสาอะไร พระพุทธเจ้าผู้ประเสริฐ ยังมีมารผจญ ยังมีคนนินทาติเตียน ปุถุชนอย่างเราจะรอดพ้นจากโลกธรรมดังกล่าวแล้วไม่ได้" โดย ธมมวิตกโก ภิกขุ

• Member

Offline freedom_fly

• Creamy Crassy
  • Member
  • Last Login:January 09, 2021, 04:28:29 pm
ขอบคุณครับ ต้องไปลองถอดมาเป่าซะแล้ว
สุขใดไม่เท่า ล้วงกระเป๋า แล้วเจอตังค์

Offline lazydog

• และ Chiang-rai united
  • Member
  • Last Login:January 03, 2023, 10:32:07 pm
สงสัยนาย บวร จะเกิดอาการเดียวกันครับ  >*|
ไม่ได้สตาร์ท 2 เดือน เดินแปลกๆ  %:(

Offline Muhmuh

• Member
  • Last Login:May 21, 2021, 02:11:04 pm
 :good: เยี่ยมครับ
แต่ทีแรก นึกว่าเป็นร้านซ่อมกล่อง MSD ซะอีกครับ อิอิ C:>
เพราะมี MSD 6T เสียๆ อยู่ตัวนึง ไม่รู้จะเอาไปซ่อมที่ไหนดีครับ  'b'

ส่วนการทดสอบไดอะแฟรม ถ้าจะให้ดีลองถอดฝาจานจ่ายออกมาก่อน แล้วค่อยดูดๆๆๆๆ นะครับ
ถ้ามันยังไม่รั่ว แรงดูดก็จะไม่หาย และจะเห็นตัวกระเดื่องมันขยับตามมาด้วยเลยล่ะครับ
ไม่เชื่อลองดูดดูดิครับ อิอิอิอิ :>D
8-Valver Pushrod OHV Hemi-Legend

Offline OouVintage

• PainKiller Racing Team
  • Member
  • Last Login:February 04, 2023, 01:13:03 pm
    • OouVintage

Offline magnet

• Member
  • Last Login:April 28, 2009, 02:57:00 pm
ผมก็ลองทำดูเองครับใช้แผ่นหนังทำไดแฟรมครับ

Offline A_Art

• Member
  • Last Login:June 08, 2010, 10:09:24 pm
 :good: ขอความกระจ่างกว่านี้อีกนิดครับ 

Offline AKE

• Member
ตามร้านที่รับตัดประเก็น ย่านวรจักร ก็สามารถตัดทำแผ่นไดอะแฟรมพวกนี้ได้ครับ เพียงแต่นำตัวอย่างเก่าไปให้ทางร้านดู

Offline A_Art

• Member
  • Last Login:June 08, 2010, 10:09:24 pm
ขอบคุณมากครับเริ่มมองเห็นทางสว่างแล้ว  :good:

Tags:

* Permissions

• You can't post new topics.
  • You can't post replies.
  • You can't post attachments.
  • You can't modify your posts.

Facebook Comments