Author Topic: อยากได้คำแปล ภาษา ญี่ปุ่น ไว้สั่งอาหาร หรือ ดำรงชีพ ใน Japan  (Read 6150 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline iamwashmania

• Verified Member.
  • Member
  • Country: 00
  • Last Login:December 04, 2023, 05:47:34 pm
    • jglaze
คือผม อยากทราบบางคำหรือเพื่อน ใครอยากทราบ ก็ช่วยกัน post นะครับ
AAA ช่วยตอบด้วยนะครับ

เช่นไปร้าน ยากินุคุ เนื้อย่างอร่อยๆ
จะถามว่า

1. ร้าน เนื้อย่าง ยากินุคุ แถบนี้มีมั๊ยครับ
2. ถ้าจะสั่งว่า เนื้อวัว อย่างดี มีมั๊ยครับ หรือเรียกว่าอะไร
3. ข้าวจำได้ว่า โรซึ  แต่ข้าวผัดกระเทียวเรียกว่าอะไรครับ
4. หมู บูตะนิคุ แล้วมันมีหมูกี่แบบครับ
5. ถ้าปลาดิบมี อะไร แปลมั๊ยครับ หรือมี linksมั้ียเอ่ย
บ้านบางกอก.......for Life!ถ้าเราไม่ แสดงตัวออกมา ให้บ้านบางกอก เห็นว่าเรายังอยู่
เเล้วเราจะ web บ้านบางกอกจะมีไว้ให้ใครดูครับ

สมัครยาก คนดูน้อย เพื่อนๆ หายไป
ผมอยากให้ ทุกคนเข้ามาดูได้นะครับ
บ้านบางกอกจะได้อยู่ต่อไป ใครสมัครไม่ได้ ให้แจ้งทาง Facebook ได้ลยครับ

Offline donutjovi

• Verified Member
  • Member
  • Last Login:January 01, 2022, 01:04:10 pm
บอกคนขายว่า "ขี้เหร่เน๊" แปลว่า "น่ารัก" คนขายอาจให้กินฟรีฮะพี่  :grin:

Offline Mee GHBC-100

• Member
  • Last Login:March 22, 2016, 05:38:52 am
ไม่ได้ชิด  ก็ขอเพียงได้ชม         ไม่ได้สม ไม่เห็นแคร์อะไร   
ขอให้ได้รัก รัก รัก รัก รักเธอเข้าไว้  ไม่เช่นนั้น ใจฉัน ใจฉันคง หลุดลอย

Offline muto

• Member
  • Last Login:July 28, 2020, 11:25:20 pm
.....เออ....ผมเคยได้ยินแต่   
  ...คิมูจี่?....
 ....อิไตๆ....
....ดอนๆ....

แค่นี้ครับ  :uglystupid2:  แฮ่ๆ

Offline AAA

• Member
  • Last Login:July 01, 2019, 03:38:54 pm
ไม่เซียนนะครับ เอาเท่าที่พอรู้แล้วกันนะครับ อาจพอช่วยได้บ้าง

1. ร้าน เนื้อย่าง ยากินุคุ แถบนี้มีมั๊ยครับ
スミマセン この辺は焼肉屋さんってありますか?
 ซุมิมาเซน โคโน๊ะเฮน วะ ยากินิคุยะซังเตะอาริมัสซึกะ
 ขอโทษนะครับ แถวนี้มีร้า่นเนื้อย่างไหมครับ

2. ถ้าจะสั่งว่า เนื้อวัว อย่างดี มีมั๊ยครับ หรือเรียกว่าอะไร
この店にある 一番美味しいお肉を初会してもらいますか?
 โคโน๊ะมิเซะนิอะรุ อิจิบังโอยชิโอ๊ะนิกุ โอ๊ะ โชวไกชิเตะโมไรยมัสซึกะ
 ช่วยแนะนำเนื้อที่อร่อยที่สุดในร้านนี้ให้หน่อยได้ไหมครับ

ポンヤカンム肉はありますか?
 โพนยางคำยากินิคุ วะ อะริมัสซึกะ
 มีเนื้อย่างโพนยางคำไหมครับ (เข้าไปแถวซอยนวลจันทร์ด่วนเลยคร้าาา)

3. ข้าวจำได้ว่า โรซึ  แต่ข้าวผัดกระเทียวเรียกว่าอะไรครับ
ข้าว ไรซึ (ライス) มาจากภาษาอังกฤษ Rice
ข้าวผัดกระเทียม กาลิกกุชะฮัง (ガーリックチャーハン)

4. หมู บูตะนิคุ แล้วมันมีหมูกี่แบบครับ
หมูกี่แบบ อันนี้งงครับ เดาว่าคงต้องการจะถามว่าส่วนต่างๆของหมูใช่ไหมครับ
 คร่าวๆแล้วกันนะครับ

-(ロース)โรซซึ แถวๆสันหลังหมู
 -(もも)โมโม๊ะ ช่วงต้นขาหมู
 -(ひれ)ฮิเระ ช่วงพุงหมูกลางๆ
 -(肩ロース)คะตะโรซซึ ช่วงคอหมู
 -(肩)คะตะ ช่วงบนขาหมู
 -(豚足)ทงโซ๊คุ ขาหมู

อธิบายๆงงหน่อยนะคร้าา...

5. ถ้าปลาดิบมี อะไร แปลมั๊ยครับ หรือมี linksมั้ียเอ่ย
อันนี้ไม่เข้าใจคำถามครับ

w^w   w^w

Offline AAA

• Member
  • Last Login:July 01, 2019, 03:38:54 pm
.....เออ....ผมเคยได้ยินแต่   
  ...คิมูจี่?....
 ....อิไตๆ....
....ดอนๆ....

แค่นี้ครับ  :uglystupid2:   แฮ่ๆ

ฮ่าๆ อันนี้ซิแน่นอน  :good:

ศัพท์พวกนี้ผมเคยเรียนจาก วีซีดีแถวคลองถม 555+ พร้อมภาพและเสียงในฟาร์ม

ฮิ้วววว.... $^$

Tags:

* Permissions

• You can't post new topics.
  • You can't post replies.
  • You can't post attachments.
  • You can't modify your posts.

Facebook Comments