Author Topic: มาแล้วจ้า... ดุ่ย คับป้า vs E30 กลีบลำดวน...  (Read 377581 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline blablabla

• **กระเบื้องจะเฟื่องฟูลอย น้ำเต้าน้อยจะถอยจม**
  • Verified Member
  • Member
  • Last Login:February 16, 2021, 01:19:59 pm
ขอบคุณ คุณ Oak2.7 มากๆครับ &v& ผมเองกำลังปวดหัวคิดไม่ตกว่าจะเอาไงกะชีวิตดี

เพราะลังเลว่าจะทำผ้าหลังคาก้อกลัวริ้อลงมาทำสายไฟ check control อีก พอดีมี wiring diagram ของ Bently

อยู่พอดีครับ อ่านแล้วตาลายใช้ได้เลย *c* :happy2: C:> ว่าแต่มีร้านแนะนำมั้ยครับ :help: :help: :dontknow:

check control รู้สึกจะเคยเห็น wiring diagram ในคู่มือของ bentley นะครับ
อุปกรณ์อื่นๆก็ต้องหากระป๋องพักน้ำหม้อน้ำ และ กระป๋องน้ำฉีดกระจกแบบที่มี sender unit ด้วย
relay สำหรับระบบ check control (เคยซื้อใหม่เมื่อ 6-7 ปีที่แล้วประมาณ 900 บาท)
กล่อง เช็คระบบ ไฟต่างๆ ไม่ว่าจะเป็น ไฟหน้า ไฟท้าย ไฟเบรค ไฟส่องบ้ายทะเบียน ถ้าจะใส่ไฟเบรคดวงที่สามก็ต้องหาของตรงรุ่นด้วยนะครับเพราะจะมี connector ที่ต่อไปที่กล่องนี้ด้วย
oil dynamic static (ไม่ทราบว่าเรียกถูกหรือเปล่า) บอกระดับน้ำมันเครื่องว่าต่ำเกินไป (ไม่แน่ใจว่ามีในเฉพาะเครื่อง m20 หรือเปล่า เพราะไม่เคยเห็นเครื่องตัวอื่นใน e30 มีตัวนี้)
relay overheat สำหรับรุ่นที่มีช่อง overheat
บางรุ่นก็เป็นไฟเตือน seat belt ก็ต้องหาช่องเสียบ seat belt ที่มี contact switch ข้างในด้วย
สายไฟทั้งระบบยาวประมาณ 2km เห็นจะได้
เท่าที่นึกออกมีเท่านี้ครับ ลองศึกษาดู
คำคมประจำวันนี้   "มีด"

Offline oak2.7

• Member
  • Last Login:October 03, 2023, 11:08:02 am
ขอบคุณ คุณ Oak2.7 มากๆครับ &v& ผมเองกำลังปวดหัวคิดไม่ตกว่าจะเอาไงกะชีวิตดี

เพราะลังเลว่าจะทำผ้าหลังคาก้อกลัวริ้อลงมาทำสายไฟ check control อีก พอดีมี wiring diagram ของ Bently

อยู่พอดีครับ อ่านแล้วตาลายใช้ได้เลย *c* :happy2: C:> ว่าแต่มีร้านแนะนำมั้ยครับ :help: :help: :dontknow:

check control รู้สึกจะเคยเห็น wiring diagram ในคู่มือของ bentley นะครับ
อุปกรณ์อื่นๆก็ต้องหากระป๋องพักน้ำหม้อน้ำ และ กระป๋องน้ำฉีดกระจกแบบที่มี sender unit ด้วย
relay สำหรับระบบ check control (เคยซื้อใหม่เมื่อ 6-7 ปีที่แล้วประมาณ 900 บาท)
กล่อง เช็คระบบ ไฟต่างๆ ไม่ว่าจะเป็น ไฟหน้า ไฟท้าย ไฟเบรค ไฟส่องบ้ายทะเบียน ถ้าจะใส่ไฟเบรคดวงที่สามก็ต้องหาของตรงรุ่นด้วยนะครับเพราะจะมี connector ที่ต่อไปที่กล่องนี้ด้วย
oil dynamic static (ไม่ทราบว่าเรียกถูกหรือเปล่า) บอกระดับน้ำมันเครื่องว่าต่ำเกินไป (ไม่แน่ใจว่ามีในเฉพาะเครื่อง m20 หรือเปล่า เพราะไม่เคยเห็นเครื่องตัวอื่นใน e30 มีตัวนี้)
relay overheat สำหรับรุ่นที่มีช่อง overheat
บางรุ่นก็เป็นไฟเตือน seat belt ก็ต้องหาช่องเสียบ seat belt ที่มี contact switch ข้างในด้วย
สายไฟทั้งระบบยาวประมาณ 2km เห็นจะได้
เท่าที่นึกออกมีเท่านี้ครับ ลองศึกษาดู

ทำผ้าหลังคาไปก่อนได้เลยครับ สายไฟ check control ที่ขึ้นไป display switch บนหลังคา มีมัดเล็กๆมัดเดียว ซ่อนอยู่ในกาบเสา a กับ panel ข้างหน้า ไม่ต้องรื้อผ้าหลังคาครับ

Offline ae

• Member
  • Last Login:May 11, 2018, 10:00:21 pm
 :good: :good:

รถคุณ oak ประกอบเสร็จรึยังครับ.. :-!

It's fun... when it runs! Trust me.

Offline Pan

• Member
  • Country: 00
  • Last Login:December 21, 2023, 05:16:03 pm
 :undecided: :undecided: :undecided: Check control ผมติดไปเท่ๆอย่างเดียว  :tongue: :tongue: :tongue:
ถ้าเราไม่ แสดงตัวออกมา ให้บ้านบางกอก เห็นว่าเรายังอยู่
เเล้วเราจะ web บ้านบางกอกจะมีไว้ให้ใครดูครับ

สมัครยาก คนดูน้อย เพื่อนๆ หายไป
ผมอยากให้ ทุกคนเข้ามาดูได้นะครับ
บ้านบางกอกจะได้อยู่ต่อไป ใครสมัครไม่ได้ ให้แจ้งทาง Facebook ได้ลยครับ

Offline akekasak

• Member
  • Last Login:April 08, 2016, 04:18:21 pm
อ่านเเล้วเหนื่อยเเทนเจ้าของกระทู้จัง นี่ขนาดผมทำเเตนเเตน
บ้านบ้าน ยังเหนื่อยเเทบตายว้ายกรีด  :cheesy:
เจ้าของกระทู้นี่ไม่ทำมะดา อ่ะ :rolleyes:

• **กระเบื้องจะเฟื่องฟูลอย น้ำเต้าน้อยจะถอยจม**
  • Member
  • Last Login:February 16, 2021, 01:19:59 pm
ไม่ธรรมดาหรือครับคุณเอก ต้องคนบร้า.....เท่านั้นแหละ ฮี้ๆๆ :uglystupid2:

อ่านเเล้วเหนื่อยเเทนเจ้าของกระทู้จัง นี่ขนาดผมทำเเตนเเตน
บ้านบ้าน ยังเหนื่อยเเทบตายว้ายกรีด  :cheesy:
เจ้าของกระทู้นี่ไม่ทำมะดา อ่ะ :rolleyes:

Offline Flying Dutchman

• Member
  • Last Login:April 15, 2018, 11:17:57 pm
เรื่อง check control เนี่ยเกินกว่ากำลังสมองอันน้อยนิดของผมเหลือเกินครับพี่ต่อ

ตอนนี้ของผมมีแต่จอแสดงผลกับสายไฟยาวไม่ถึงคืบ กำลังมองหน้ามองหลังว่าจะเอาไงดี

ไอ้ใจก้ออยากจะต่อให้ใช้งานได้ สมจริงสมจัง เข้าอีหรอบเดิมที่ว่่าไหนๆก้อไหนๆแล้ว ทำทั้งที เอาให้ดีไปเล้ย "v"

อยากทราบครับว่าเอาไงดีครับพี่ โปรดชี้แนะหน่อยครับ :help:

มาปูเสื่อดูต่อ  U')

ถ้า OBC แล้ว น่าจะตามด้วย check control มีหลายแบบ หลายยี่ห้อเช่นกัน ที่เคยเห็นจะเป็นของ Hella , VDO, หรือไม่ก็ Bosch ซึ่งฟังก์ชั่นที่โชว์ก็แตกต่างกันไป บางอันมี oil temp บางอันมี SRS ฯลฯ

ถ้ายังไม่มี ไม่ต้องซื้อหา มาเอาได้ฟรีๆหนึ่งอัน เมื่อก่อนซื้อมาทีเป็นโหลเอาไว้แจกปีใหม่ วันเกิด ให้กับเหล่าบรรดาคนบ้า E30 ราคาจุ๋มจิ๋มแต่ดูแล้วน่ารักดี
แต่ตัว relay ทั้งแผงของมันต้องไปหาซื้อเอาเองนะ ราวๆ $80 เห็นขายใน ebay แต่เมื่อก่อนเคยเห็นใครสักคนค่อยๆต่อสายเข้าไปทีละเส้นๆ มีความพยายามมากครับ  :good: 

ลุยต่อเลยครับ ค่อยๆทำไปเวลามันมีอะไรครบๆแล้วแพรวพราวสวยดีเหมือนกันครับ เหมือนกำลังนั่งขับเครื่องบิน เอนจิเนียร์เยอรมันในยุคนั้นจินตนาการล้ำเลิศไม่เบา
ก่อนอื่นเอาตัว check control มาก่อน แล้วไปหา relay ของมันมา เสร็จแล้วก็เอา sender unit ไปติดตั้งที่ต้นทางของมันให้ครบแล้วแต่ว่าที่ check control ตัวนั้นมันแสดงผลเตือนอะไรบ้างตามที่คุณ oak 2.7 ว่ามาครับ ที่หลักๆก็จะเป็น safety belt, น้ำฉีดกระจก, หลอดไฟต่างๆหน้า-หลัง, ระดับน้ำมันเครื่อง, airbag-SRS (ถ้ามี) ฯลฯ และต้องไปหาเอาแผงบังแดดของมันมาด้วยเพราะมันจะเว้าไม่เหมือนกัน

เมื่อก่อนว่าจะลองเป็นเด็กชายมานะ นั่งไล่ต่ออยู่เหมือนกัน พอดีเปลี่ยนแนวไปเป็นรถแข่งเสียก่อน

ลองดูครับ สนุกดี ทำนานๆยิ่งดี เหมือนกำลังอ่านหนังสือสนุกๆแล้วยังไม่อยากให้จบ  :bythebook:

• Member
  • Last Login:April 15, 2018, 11:17:57 pm
เอามาร่วมสนุกกับชาวกลีบลำดวนหน่อยนะ
รู้ไหมว่ารูปนี้มันเกี่ยวข้องกับไอ้เจ้ารถ Alpina อย่างไร ช่วยเขียนบรรยายความเป็นมาสวยๆให้เพื่อนๆอ่านกันหน่อยครับ  w^w

Offline ohg

• Member
  • Last Login:November 15, 2018, 06:17:19 pm
ร่วมด้วยช่วยกัน :><: 3:)
พอดีมี wiring diagram check control ของ BMW อยู่ เป็น ตัว 325 ปี86 เผื่อใครสนใจจะเดินสายไว้
ผมว่าเดินสายไว้เฉพาะที่มีประโยชน์ก็ดีนะครับถ้าไม่อยากเดินหมด เช่น ไฟหน้า ไฟท้าย ไฟเบรค
ถ้าเดินหมดคงเหนื่อย แล้วก็ตัว check control ถ้าจำไม่ผิด 318i จะไม่มีมาให้

ปล. ภาพใหญ่ไปหน่อยคงไม่ว่ากัน ไม่งั้นมองไม่เห็น

Offline ohg

• Member
  • Last Login:November 15, 2018, 06:17:19 pm

Offline ohg

• Member

Offline Time crisis

• Member
  • Last Login:July 26, 2011, 02:40:16 pm
เอามาร่วมสนุกกับชาวกลีบลำดวนหน่อยนะ
รู้ไหมว่ารูปนี้มันเกี่ยวข้องกับไอ้เจ้ารถ Alpina อย่างไร ช่วยเขียนบรรยายความเป็นมาสวยๆให้เพื่อนๆอ่านกันหน่อยครับ  w^w

เครื่องคิดเลขแบบมือหมุน "ยี้ห้อ Alpina"  :good:
12-21-30-34-36-46  ชอบทั้งนั้น

Offline Pan

• Member
  • Last Login:December 21, 2023, 05:16:03 pm
ที่ห้องทำงานผมมีเครื่องนึงแต่คนละยี่ห้อนะ เครื่องคิดเลขแบบนี้
ถ้าเราไม่ แสดงตัวออกมา ให้บ้านบางกอก เห็นว่าเรายังอยู่
เเล้วเราจะ web บ้านบางกอกจะมีไว้ให้ใครดูครับ

สมัครยาก คนดูน้อย เพื่อนๆ หายไป
ผมอยากให้ ทุกคนเข้ามาดูได้นะครับ
บ้านบางกอกจะได้อยู่ต่อไป ใครสมัครไม่ได้ ให้แจ้งทาง Facebook ได้ลยครับ

Offline golf66

• Member
  • Last Login:March 19, 2018, 08:30:18 pm
ALPINA เดียวกันหรอครับเนี๊ยะ  %:(

Offline oak2.7

• Member
  • Last Login:October 03, 2023, 11:08:02 am
:good: :good:

รถคุณ oak ประกอบเสร็จรึยังครับ.. :-!
ยังเลยครับ  :cry: เนื่องด้วยเหตุขัดข้องทางด้านกำลังพลของ รุ่นพี่ที่ทำรถให้เลยต้องค่อยๆกระดึ๊บๆไปทีละนิด

Offline Pan

• Member
คุณ Oak นี้เพื่อน เชอรี่หรือเปล่าครับ

• Member
ใช่ครับ ก่อนหน้านี้ของอีตา Bovensiepen (คนพ่อ) แกผลิตพวกเครื่องคิดเลข และเครื่องใช้สำนักงาน ฯลฯ มาก่อนโดยชื่อว่า Alpina
พอธุรกิจเครื่องคิดเลขเลิกไป อีตา Bovensiepen (คนลูก) เลยมาทำชุด kit สำหรับอัพเกรดเครื่องยนต์ BMW โดยใส่ลังขายให้ลูกค้าเอาไปติดตั้งกันเองโดยใช้ชื่อเดิมว่า Alpina อันนี้แหละ จนกระทั่งภายหลังกลายมามาเป็นโรงงานที่ทำรถรถ Alpina ทั้งคัน

Offline ท่านขุน

• Member
  • Last Login:November 25, 2022, 11:52:45 am
thanks ครับ .... ไม่เคยรู้มาก่อนเลย :good:

Dr. Rudolph Bovensiepen established the Alpina company in 1949 in Kaufbeuren, a small town in Bavaria in southern Germany. The company's main business was with a range of portable typewriters that achieved a very solid reputation. In 1958 engineer Oskar Mildner completed a hand-built prototype of a miniature calculating machine. The machine entered mass production in 1960, but suffered from early manufacturing problems and was unable to compete with the well-established Curta. Only about 4000 Alpina calculators were built, and many remained unsold when production ended in 1961. The typewriter business was also in trouble, and was sold at about the same time. Typewriter production at Kaufbeuren ended in 1963.

It appears that the factory itself remained with the Bovensiepen family, for in 1965 the founder's son Burkard started a BMW tuning business at the same address and under the same Alpina name. Alpina is still a family-owned company, and is still very much in business as a manufacturer of high-performance BMW conversions.

Alpina Automobiles expanded rapidly and left the Kaufbeuren site in 1970. Oskar Mildner returned to the factory, restored the calculator machinery (which had sat idle for nine years), and produced a further 1600 machines. The last Alpina calculator (No. 6840) was made in 1971.

Offline top30

• 28/30/34
  • Member
  • Last Login:January 02, 2020, 11:45:10 pm
Happiness only real when shared

• Member
นี่คือพวงกุญแจรุ่นฉลองครบรอบ 40 ปี Alpina นี่ครับคุณสมบัติพิเศษคือ หนัก

ใช้นานๆอาจทำให้รูกุญแจตรงคอ รูยานและหลวมได้ :grin:

:wink: :wink:
« Last Edit: February 12, 2009, 12:49:00 pm by blablabla »

Offline top30

• 28/30/34
  • Member
  • Last Login:January 02, 2020, 11:45:10 pm
ถูกกกกกกกกกกกกกกกกกกก.......ต้องงงงงงง.....ครับบบ.... :smitten: :smitten: :smitten:
เสียดายเลยต้องเปลี่ยนมาใส่แบบเป็นหนังแทน.. :tongue:

นี่คือพวงกุญแจรุ่นฉลองครบรอบ 30 ปี Alpina นี่ครับคุณสมบัติพิเศษคือ หนัก

ใช้นานๆอาจทำให้รูกุญแจตรงคอ รูยานและหลวมได้ :grin:

:wink: :wink:
Happiness only real when shared

• Member
ถูกต้องครับท่านขุน นี่คือเสน่ห์อย่างหนึ่งของความหลากหลายในแบบ Alpina
อีตา Bovensiepen แกเคยโม้ว่า Alpina คือสปีดช็อปที่มีสิ่งที่เจ้าอื่นไม่มี - นั่นคือโรงเก็บไวน์ในโรงงาน!

ไม่รู้ว่าก่อนจะมาทำอัลพีนา แกฝึกปรือโดยช่วยพ่อแกโมเครื่องพิมพ์ดีดให้พิมพ์เร็วเป็นข้าวตอกแตก หรือทำให้แป้นพิมพ์กระแทกแรงจนสามารถพิมพ์กระดาษซ้อนกันสิบก๊อปปี้ได้ในคราวเดียวกันหรือเปล่า  :grin:

Offline ataphol

• Member
  • Last Login:October 12, 2023, 01:26:26 am
คุณดุ่ยครับ
PM มาหาผมรึเปล่าครับ... พอดีผมไม่ได้เป็น Verified Member เลยเปิดดูไม่ได้ครับ เห็นพี่เจมส์เค้าโทรมาบอก ครับ

• Member
ใช่แล้วครับ ผมpm ไปถามเรื่องกระจกบังลมหน้าครับ ครือว่า....อยากได้อะครับ ยี่ห้อ sigla ป่าวคับ
อยากด๊าย...อยากด้าย....ย :ofireevil:

คุณดุ่ยครับ
PM มาหาผมรึเปล่าครับ... พอดีผมไม่ได้เป็น Verified Member เลยเปิดดูไม่ได้ครับ เห็นพี่เจมส์เค้าโทรมาบอก ครับ

• Member
ว้า.....พี่ต่อครับ ผมมีเรื่องจะสารรูป เอ๊ยสารภาพ ครือที่ผมหายไปเนี่ย มัวแต่ไปทำความเพียร

ในการแปลบทความอยู่ครับ แบบว่าภาษาอังกฤษไม่ค่อยแข็งแรง บวกกับการงานรัดรึงร่างกายซะเหลือเกิน

ขอบคุณสำหรับความรู้คร้าบ เพราะผมแปลยังไงก้อไม่สละสลวยเท่า.....อีกอย่างผมเป็นคนขี้อายซะด้วย C:>

Tags:

* Permissions

• You can't post new topics.
  • You can't post replies.
  • You can't post attachments.
  • You can't modify your posts.

Facebook Comments