Author Topic: ทะเบียน ตรงปี ทำยังไงถึงได้ครับ  (Read 7111 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline madeaw

• Verified Member
  • Member
  • Last Login:October 08, 2019, 10:48:26 am
    • www.shantaakohkood.com
เห็นรถ Classic หลายคันได้ทะเบียนตรงปีแล้วเกิดอาการคัน  ;D อยากได้บ้างครับทำไงถึงได้ครับ ???

Offline nong26june

• Member
  • Country: 00
  • Last Login:June 12, 2020, 02:07:52 am
 ;D..
ติดต่อขนส่งครับ..
เสียเวลาหน่อยนึง
จองเลข..
 ;D
โชคดีครับ..
* * * ไม่ต้องกรี๊ดดด... พี่ไม่มีตังค์... * * *

* * * หน่อง : 081-919-9904 * * *

Offline gowest

• Member
  • Last Login:March 03, 2024, 06:25:13 pm
ก่อนอื่นแจ้งหยุดใช้ แล้วขอเลยทีอยากได้ แล้วค่อย จดใหม่ เสียไม่กีร้อย ติตต่อตืก4ชั้น4ครับ

ไม่อยากเสียเวลา ก็จ้างเขาสลับเลขให้ครับ 3000บาทมั้ง
65 Mustang fastback
66 Mustang coupe
66 Mustang convertible
68 Mustang coupe
68 Mustang convertible

If your car doesn't look good.
Just make it  fast.
Because goin' fast,........................ is lookin' good.

Offline เจ้าบ้านบางกอกฯ

• If you love classic cars, you are my friend.
  • Administrator
  • Member
  • Last Login:August 06, 2023, 02:03:15 pm
    • Bangkok Classiccar
นั่นแหละครับไปขนส่งบอกจะขอสลับเลขทะเบียน (เข้าใจว่าอาคาร 2 หรือ 4 ชั้น 4)
ทำเองเสียค่าใช้จ่ายไม่ถึงพันบาท แต่ต้องไปสองสามครั้ง
ครั้งแรกไปจอง (ต้องดุวันว่าตรงกับเลขที่เราอยากได้หรือเปล่า ถ้าไม่ตรงให้ไปอีกอาทิตย์จันทร์เช้าน่าจะได้แน่ๆ)
ครั้งต่อไปไปคัดทะเบียนเก่าของเราเพื่องแจ้งเปลี่ยนทะเบียน
ไปอีกครั้งไปรับทะเบียนใหม่ครับ

ทำเองได้ไม่ยาก ถ้าไม่อยากเสียเวลาจ้างเขาอย่างคุณ gowest ว่า แต่บางคนคิดถุกบางคนคิดแพงเห็นเคนมีคนเจอค่าสลับเลขไปหกพันก็มีครับ
If you love classiccars, you're my friend

1950 Riley RMA
‘55 MB 190SL / 1968 W112 Coupe /W108 280SE /W116 450SEL
‘57 MGA
‘68 AR 105 Gt Junior / Giulietta’77
‘82 RR Corniche

MB W180/111/110/108/114
AR Giulia Super/Spider
BMW E30 (2)
Jag XJ S1
Porsche 924 /911E
VW Golf MKI Cabrio/Thing

www.facebook.com/groups/bangkokclassiccar

Offline domekpgc10

• Nobody Perfect
  • Member
  • Last Login:February 14, 2023, 12:13:56 pm
สวัสดีครับ
เมื่อวานไปที่ขนส่งจองทะเบียนสำหรับ Skyline KGC-10 ผมได้เลข (สฎ-110) ครับ
1. อันนี้เป็นความรู้กรณีที่ซื้อรถที่ต่างจังหวัดแล้วรถคันดังกล่าวแจ้งเลิกใช้ถาวร
ขอท้าวความถึงรถของผมก่อนเป็นทะเบียนเชียงใหม่แล้ว เจ้าของเก่าแจ้งเลิกใช้ถาวรครับ เจ้าของเก่าเลยคืนป้ายให้ขนส่งเชียงใหม่ ครังแรกจะต้องดำเนินการเขียนใบคำขอที่ขนส่งจตุจัรเพื่อดำเนินเรื่องขอตรวจสอบต้นทะเบียนที่เชียงใหม่ ถ้าไม่ไปเองทางขนส่งใหญ่จะส่งเรื่องไปมันจะช้าประมาณ 1 เดือน
เพราะต้องให้นายทะเบียนที่ขนส่งใหญ่เขียนคำร้อง แล้วส่งไปขอตรวจสอต้นทะเบียนที่เชียงใหม่
จากนั้นผมรอประมาณ 1 เดือนแล้ว เมื่อวันอังคารที่แล้วผมก็ดำเนินการตรวจสอบทางขนส่งแจ้งมาว่าต้นเรืองมาแล้ว และนายทะเบียนแจ้งว่า ให้นำรถมาตรวจสภาพได้เลย ผมก็เลยนำรถสกายลาย
ของผมมาดำเนินการตรวจสภาพเมื่อวันศุกร์ที่แล้ว เมื่อตรวจผ่านเสร็จเรียบร้อย
ก็เริ่มขอทำเรื่องขอจดทะเบียนใหม่เลยแต่ยังไม่มีทะเบียนครับเลย
เมื่อวานนี้ทางผมเลยไปที่อาคาร 2 ชั้น 4ครับเพื่อไปขอเลขทะเบียน
วิธีการ
1.1 นำบัตรประชาชนตัวจริงให้กับเจ้าหน้าที่ แล้วเขาจะให้ใบคำร้องจากนั้นก็
1.2 จะต้องมากรอกหมายเลขทะเบียนเรียงลำดับหมายเลขที่ต้องการ 9 หมายเลข แต่ต้องมิใช่หมายเลขที่ประมูลนะครับจะมีตารางหมายเลขติดบอกไว้ว่าหมายเลขใดที่มิใช่เลขประมูล (ผมสอบถามเจ้าหน้าที่ว่าจะขอหลายหมายเลขได้ไหมแกบอกว่าได้แต่ต้องนำเอกสารการซื้อรถมาแสดงครับว่าได้มีการซื้อเกินกว่า 2 คัน)
1.3 เมื่อกรอกเสร็จก็ให้นำใบคำร้องมาให้ที่เจ้าหน้าที่ แล้วเขาจะให้บัตรคิวมาครับ
1.4 จากนั้นรอเรียก เมื่อเรียกเสร็จเจ้าหน้าที่จะขอดูใบคำขอแล้วจะเริ่มพิมพ์ตั้งแต่หมายเลขที่เราต้องการเรียงตามลำดับครับ ผมโชคดีมากได้เลย(สฎ-110)  ดีใจมากได้เลขวันที่เกิด 11 มีนาบวก กับ Skyline KGC-10 ผมมันเลขตัวถัง10
2. ส่วนกรณีของทางคุณ Madew ผมถามเพื่อนให้แล้วนะครับทางคุณจะต้องขอแจ้งยกเลิกใช้ทะเบียนเดิม
และแจ้งขอจดทะเบียนใหม่ครับเท่านี้ก็เรียบร้อยส่วนทะเบียนที่ทางคุณMadewสนใจก็ไปขอจองไว้ก่อนได้ครับ เพราะในใบคำขอเลขทะเบียนมีเขียนบอกว่าจะต้องนำหมายเลขไปจดทะเบียนภายใน 60 วัน มิฉะนั้น
ทางขนส่งจะตัดสิทธิ์ยกเลิกเลขทะเบียนคันดังกล่าวครับ

ผมก็พยายามตอบให้ดีที่สุดครับ เพื่อเป็นประโยชน์ให้กับเพื่อนๆในบ้านหลังนี้
HAKOHSUKA SKYLINE GTR

Offline gowest

• Member
  • Last Login:March 03, 2024, 06:25:13 pm
คําเตือน อย่า แจ้งหยุดใช้ ซี้ซัว เพราะเวลาจดใหม่ต้องเอารถไปตรวจสภาพทีขนส่งอีกที ถ้ารถไม่สมประกอบ อาจมีเฮ
  ระวังไว้ เดียวจะเสียหลายต่อ

ตอนแลกก็ว่าจะขอเหมืนกัน ว่าจะจ้างเขาทําประมาน3000กว่าบาทคิดไปคิดมาเอาตัง มาเติมนํามันดีกว่า
65 Mustang fastback
66 Mustang coupe
66 Mustang convertible
68 Mustang coupe
68 Mustang convertible

If your car doesn't look good.
Just make it  fast.
Because goin' fast,........................ is lookin' good.

Offline domekpgc10

• Nobody Perfect
  • Member
  • Last Login:February 14, 2023, 12:13:56 pm
เห็นด้วยตามที่คุณGowestบอกครับเพราะว่าจะมีค่าธรรมเนียมที่ขอจดทะเบียนใหม่เข้ามาเกี่ยวข้องครับ
ผมว่าเป็นมาตราการของขนส่งเองถ้ามันทำกันง่ายๆทางขนส่งเขาก็คงจะเสียหายนะครับ วันๆนอกจากรถใหม่ยังคงจะต้องยกเลิกทะเบียนด้วย
อย่าลืมนะครับ ถ้ารถคุณมีปัญหาอาจจะตรวจไม่ผ่านนะ... ครับ.... :D
« Last Edit: November 29, 2005, 11:23:40 am by domekpgc10 »
HAKOHSUKA SKYLINE GTR

Tags:

* Permissions

• You can't post new topics.
  • You can't post replies.
  • You can't post attachments.
  • You can't modify your posts.

Facebook Comments