Author Topic: # กระทู้ขี้อิจฉา ตอน เปิดโปงอีสามสิบ #  (Read 621408 times)

0 Members and 3 Guests are viewing this topic.

jame jj

• Guest
แหมถามถึงโจโฉ โจโฉก็โผล่มาพอดี มิตรรักผู้นิยมalpinaครับ....ไอ้เจ้าfront spoiler typ.137ตัวนี้...มันต้องใส่กับคางเหล็กตัวไหนครับ...ตอนผมใส่มันต้องดัดแปลงนิดหน่อยเพื่อให้เหมาะสมกับตัวspotlight....ลองมาหมดแล้วครับทั้งคางตรง คางเอียง ทั้งชิ้นเดียวและชิ้นแยก...ล้วนต้องแปลงทั้งสิ้น 
ใครที่ได้ครอบครองเจ้า typ.137.. ช่วยมาขยายความด้วยครับ

Offline top30

• 28/30/34
  • Verified Member
  • Member
  • Country: 00
  • Last Login:January 02, 2020, 11:45:10 pm
 %:(
 :bythebook:
 :help:

จินตนาการได้แล้วครับพี่เจมส์.... :wink: :wink:
ขอบคุณครับ
« Last Edit: January 28, 2009, 09:19:10 pm by top30 »
Happiness only real when shared

Offline thaidub

• dub dub ba dee dub
  • Member
  • Last Login:December 25, 2019, 08:58:03 am
    • my fleet
ผมแปลได้ความว่า คางเอียง ต้องใช้ spotlight ตัวบน  คางตรงต้องใช้ตัวล่างครับ

อยู่ที่่ว่าตอนใส่ spoiler ได้เปลี่ยนจากคางตรงเป็นคางเอียง แล้วไม่ได้เปลี่ยน spotlight หรือปล่าวครับ

[img width= height=]http://www.damnlol.com/pics/597/422dd996a42a0a5f7e4b2a3a28d689ef.gif[/img]
THE RETRO WATERCOOLED VW REGISTRY http://www.bangkokclassiccar.com/forum/index.php?topic=21593.0
MY FLEET BUILD THREAD http://www.bangkokclassiccar.com/forum/index.php?topic=3592.420

Offline ท่านขุน

• Member
  • Last Login:November 25, 2022, 11:52:45 am
ถ้าเข้าใจกันแล้ว  โปรดอธิบายคนไม่เข้าใจบ้างครับ    :tongue:

Offline Mee GHBC-100

• Member
  • Last Login:March 22, 2016, 05:38:52 am

รอฟังอยู่เหมือนกันครับ อยากหามาใส่มั่งแต่กลัวซื้อผิดเสียขอบซะอีก    :grin:

ไม่ได้ชิด  ก็ขอเพียงได้ชม         ไม่ได้สม ไม่เห็นแคร์อะไร   
ขอให้ได้รัก รัก รัก รัก รักเธอเข้าไว้  ไม่เช่นนั้น ใจฉัน ใจฉันคง หลุดลอย

Offline ae

• Member
  • Last Login:May 11, 2018, 10:00:21 pm
ดูกร….สาธุชน….

คือว่า…Spoiler ALPINA Typ 137. นี้นั้น.....
ทำสำหรับ บีเอ็มดับบลิว อัลพีน่า เมื่อปี 1984 - late1986
ต้องใส่กับค้างงุ้ม หรือว่า คางเอียง แล้วแต่จะศรัทธาเรียกกัน…และต้อง ”เป็นแบบมีช่องสำหรับใส่ spotlight มาด้วย” 
ท่านๆผู้นิยม ลิ้นหน้า ALPINA รุ่น 137 นี้จึงจะสามารถใส่มันได้เลยแบบไร้การดัดแปลง…(ตามรูปคางเหล็กสีขาว)

ของเราๆท่านๆ ที่บอกต้องมีการตัดต่อเนื่องมาจากว่า คางเอียงของท่านๆนั้น “ไม่ได้เป็นรุ่นมีช่อง spot light”
จึงต้องมีการเจาะช่องเพิ่มเพื่อใส่ spotlight (สันนิษฐานว่า คางเหล็กตัวนี้มากับ E30 Early model ซึ่งช่วงเวลานั้นก็ตรงกับที่ ALPINA ทำลิ้น Typ.137 )

It's fun... when it runs! Trust me.

Offline ae

• Member
  • Last Login:May 11, 2018, 10:00:21 pm
แล้วกระนั้น......ก็มาว่าต่อที่ ขายึด spotlight ถ้าจะใส่ ALPINA Typ.137

จะให้ถูกต้องเราควรใช้ขายึดแบบตามรูปที่กระผมได้วงเวียนสีแดงสดไว้ (ขอยืมรูปจากพี่เจมส์นะครับ)

…..หากว่าใช้ขายึด spotlight แบบวงกลมเขียวก็ “ใส่ได้” แต่…..แนวของไฟ Spotlight มันจะทิ่มลงดิน แบบส่องกบ….. :retro:

ถ้าหากว่าท่านๆใช้ขายึด spotlight แบบวงกลมแดง เส้นทางที่ท่านมุ้งหน้าจะสว่าง โสภา อารมณ์ดี…..  (8-)

แต่อย่ากระนั้นเลย…..ลิ้นและขาspotlight แบบที่ว่าจะหากันที่ไหน…. :help:

ถ้าไปถามคุณเล็กสวนผัก.........ก็อาจจะได้รับคำตอบว่า "พอมี:grin: :grin:

It's fun... when it runs! Trust me.

jame jj

• Guest
ขา sportlight มีสองแบบครับ
รูปบนคางงุม
รูปล่างของคางตรงครับ

Offline Mad Truck

• Member
  • Last Login:October 06, 2016, 11:53:16 am
ผมมี spot light เหลือคู่นึงครับ  เดี๋ยวไปดูก่อนว่าเป็นแบบวงแดงหรือเขียว  ;>#

Offline ae

• Member
คุณลักษ์ครับ... &v&

ตอนนี้กำลังดูว่า "คางเหล็ก" มันมีกี่แบบกันแน่ครับ
แต่ที่แน่ๆ Spotlight มี "ขายึด 2 แบบ" ตามรูปด้านบน

ตัวที่เป็นดวงโคมกระจกมันเหมือนกัน...
ต่างกันที่จุดยึดที่เป็นขาพลาสติกสีดำ (Bracket)

ผมมี spot light เหลือคู่นึงครับ  เดี๋ยวไปดูก่อนว่าเป็นแบบวงแดงหรือเขียว  ;>#

Offline top30

• 28/30/34
  • Member
  • Last Login:January 02, 2020, 11:45:10 pm
ดูจากrealoemมีสามแบบอะครับ...
ใครมีETKช่วยเอาpart no.ใส่เอารูปออกมาดูกันหน่อยครับ
Happiness only real when shared

Offline my precious

• Member
  • Last Login:October 02, 2020, 03:43:45 pm
ขึ้นไปหน่อย เดี๋ยวหล่นไปหน้าอื่น ขี้เกียจหา

jame jj

• Guest
คุณ Top แบบที่3ไม่ต้องสนครับใช้กัน M1 รายร่องครับ :cheesy:
ดูจากrealoemมีสามแบบอะครับ...
ใครมีETKช่วยเอาpart no.ใส่เอารูปออกมาดูกันหน่อยครับ

Offline Flying Dutchman

• Member
  • Last Login:April 15, 2018, 11:17:57 pm
เอาเสื่อมาปูอ่านต่อ  U')

แหม ซีลกันอย่างดิบดีแบบนี้สงสัยเปลี่ยนใจไม่ทำรถสนามแล้วมั้งเนี่ย

E30 เนี่ย เรียนกันไม่จบครับ มันมีหลากหลายแบบสุดๆๆๆๆๆๆๆ ไม่เพียงแค่ไฟสองชั้นสามชั้น เพราะความที่มันผลิตต่อเนื่องกันออกมาอย่างยาวนาน และขายในสารพัดประเทศ สารพัดรุ่น สารพัดสเปก ราวกับรถ VW เต่า (แต่ยังไม่ยาวนานเท่ารถเต่า) เพราะฉนั้นไม่ต้องกลัวว่า E30 จะหมดโลก สาเหตุหนึ่งที่ชอบเล่น E30 ก็ตรงนี้ด้วยแหละ ของเยอะดี

ใครที่เคยสังเกตุเห็นความแตกต่างในจุดต่างๆของมันเอามาช่วยกันลงเอาไว้ก็ดีครับ เป็นฐานข้อมูลดี

ตกลงไอ้เจ้าเรื่องสปอตไลท์ กับคางยื่น คางแหลม คางเบือน สรุปได้ว่า........ (ตามมา งง อีกคน)

Offline ae

• Member
ขออนุญาติเขียนเรื่องนี้อีกครั้งนะครับ…ขอออกตัวก่อนว่าผมแชร์ออกมาจากประสบการณ์ที่ผมศึกษามาดูนะครับ  :bythebook:

สรุปได้ตามนี้ครับ…
“คางหน้า” สำหรับ E30 รุ่นไฟท้ายเล็ก, (กันชนโครเมี่ยม) มี อยู่ 4 แบบ (ข้อแก้ไขเพิ่มเติมครับ....ตอนแรกได้ข้อมูลมาว่ามี 3 แบบ)

1. คางตรงแบบไม่มีช่องใส่ไฟ spotlight
2. คางตรง แบบมีช่องใส่ spotlight
3. คางเอียงแบบไม่มีช่องใส่ spotlight (ที่พบในบ้านเราคางรุ่นนี้..ติดมากับรถที่เป็นกันชนบิ้ก)
4. คางเอียงแบบมีช่องใส่ spotlight

รูปแรกเป็นรุ่นคางตรง….”แบบมีช่องใส่ spotlight”  (8-)
« Last Edit: January 30, 2009, 07:06:49 pm by ae »

Offline ae

• Member
รูปสองนี้เป็นรุ่นคางเอียง .. ”แบบไม่มีช่องใส่ไฟ spotlight”  :retro:
คางรุ่นนี้บ้านเราพบว่ามากับ e30 ไฟท้ายเล็กที่เป็นกันชนบิ๊ก

ขอโทษด้วยนะครับรูปอาจจะไกลหน่อย หารูปแบบ close up ไม่เจอ  &v&

Offline ae

• Member
รูปสามเป็นรุ่นคางเอียง.. “แบบมีช่องใส่ไฟ spotlight”

Offline ae

• Member
ที่เรากำลังหาคำตอบกัน..คือ สำหรับเฉพาะท่านที่จะใส่ลิ้นหน้า alpina รุ่น typ. 137 เท่านั้นนะครับ …ย้ำๆ  :-! :-!

เนื่องจากลิ้นหน้ารุ่นนี้ต้องใส่กับคางเอียงเท่านั้น....ใส่กับคางตรงตามรูปแรกไม่ได้

จากที่หาข้อมูลและปรึกษารุ่นพี่หลายท่านที่ใช้ e30 และก็มีลิ้นหน้ารุ่นนี้..
พบว่าทุกคนต้องเอา ”คางเอียงแบบไม่มีช่องใส่ spotlight ” มาแก้เพื่อทำ “รูใส่ spotlight” กันทุกคนเลย…จึงเกิดความสงสัยกันว่า…
ทำไมลิ้นรุ่นนี้ต้องแก้รูใส่ spotlight  รถของเมืองนอกไม่น่าจะต้องทำแบบนี้…..

คำตอบก็คือ เราไม่เจอคางเอียงแบบที่มีช่องใส่ไฟ spotlight ...เพราะบ้านเราส่วนมาก e30 เป็นกันชนบิ้กติดมาพร้อมกับคางเอียงที่ไม่มีช่องใส่ไฟ spotlight
จึงต้องเอาคางเอียงที่มี ไปเจาะช่องใส่ไฟ spotlight เพิ่ม ...เพื่อให้ไฟ spotlight โผล่ออกมากับลิ้นหน้า alpina typ. 137 นี้ได้พอดี 
« Last Edit: January 30, 2009, 05:40:48 pm by ae »

Offline ae

• Member
ข้อสังเกตที่ผมลองสังเกตดูเองในการ "แยกแยะ" ว่าอันไหนเป็นคางตรง…อันไหน…..เป็นคางเอียง

ดูง่ายๆที่จุดแรกสำหรับ “คางตรง” แบบมีช่องใส่ ไฟspotlight ....คือ บริเวณช่อง ไฟspotlight จะมีจุดยึดน็อตสำหรับใส่ไฟ spotlight ดูตามวงกลมสีแดงที่รูปแรกนะครับ….

และจะสังเกตได้ว่าเหล็กที่คาง "มีรอยปั้มเหล็กเป็นรูปสี่เหลี่ยม เล็กๆนูนๆ" ออกมาด้านหน้ารถ..ซึ่งมีเอาไว้ไว้สำหรับเป็นตัวเมีย ..เพื่อยึดน็อตสำหรับติดไฟ spotlight

ซึ่งไฟ spotlight นั้นมีขายึด อยู่ 2 แบบโปรดสังเกตูตามรูป..

"สำหรับคางตรง"นั้นจะใช้ไฟ spotlight ที่มีขายึดแบบรูป B นะครับ
จะเห็นได้ว่า กรอบที่เป็นพลาสติกสีดำของไฟ spotlight เมื่อยึดกับคางแล้ว ไฟจะแนบชิดติดกับคางเลยทั้งด้านบนและด้านล่าง  :-!

Offline ae

• Member
เดี๋ยวมาต่อนะครับ..ขอพักเหนื่อยแป๊ปนึง  :><:

Offline iamwashmania

• Verified Member.
  • Member
  • Last Login:December 04, 2023, 05:47:34 pm
    • jglaze
เอารูปที่ร้านมาช่วยครับ
บ้านบางกอก.......for Life!ถ้าเราไม่ แสดงตัวออกมา ให้บ้านบางกอก เห็นว่าเรายังอยู่
เเล้วเราจะ web บ้านบางกอกจะมีไว้ให้ใครดูครับ

สมัครยาก คนดูน้อย เพื่อนๆ หายไป
ผมอยากให้ ทุกคนเข้ามาดูได้นะครับ
บ้านบางกอกจะได้อยู่ต่อไป ใครสมัครไม่ได้ ให้แจ้งทาง Facebook ได้ลยครับ

Offline iamwashmania

• Verified Member.
  • Member
  • Last Login:December 04, 2023, 05:47:34 pm
    • jglaze
เอาอีกคันที่อยู่ที่้ร้าน จอดคู่ๆกัน
บ้านบางกอก.......for Life!ถ้าเราไม่ แสดงตัวออกมา ให้บ้านบางกอก เห็นว่าเรายังอยู่
เเล้วเราจะ web บ้านบางกอกจะมีไว้ให้ใครดูครับ

สมัครยาก คนดูน้อย เพื่อนๆ หายไป
ผมอยากให้ ทุกคนเข้ามาดูได้นะครับ
บ้านบางกอกจะได้อยู่ต่อไป ใครสมัครไม่ได้ ให้แจ้งทาง Facebook ได้ลยครับ

Offline ae

• Member
 &v& ขอบคุญครับ...ของพี่เจี๊ยบที่โพสต์ไว้ด้านบน

คันขาว....เป็นลิ้นหน้าคนละรุ่นกันกับที่กำลังถกกันอยู่นะครับ...ขอพี่เจี๊ยบเป็นลิ้นรุ่น typ.147 "ไม่มีรูเป่าลมเบรค" ใช้คาง "แบบคางตรง"
ส่วนคันน้ำเงิน.....ก็เป็น e30 รุ่นไฟท้าย 3 ชั้นแล้ว ไม่ใช่รุ่นกันชนโครเมี่ยมครับ ....

เอารูปที่ร้านมาช่วยครับ

Offline yimwharn

• Member
  • Last Login:March 31, 2018, 10:13:46 pm
เอารูปมาช่วย คางเอียงผมมีรู   พร้อมที่ปิดด้วยครับ ไม่ต้องเจาะ ต้องแปลง

Offline ae

• Member
กลับมาต่อกันครับ

อ่านๆกันแล้วคงเกิดคำถามว่าทำไม….แล้วคางเอียงไม่มีรูยึดน็อตไฟ spotlight แบบคางตรงเหรอ ??

:o< คำตอบคือ…คางเอียง  “ไม่มี” รูยึดน็อตไฟ spotlight ที่คางแบบคางตรง…
เพราะว่าไฟ spotlight ที่ใส่กับคางเอียง ขายึดของไฟ spotlight จะไป  "ยึดที่ตัวถังรถบริเวณไฟหน้า 2 จุด…และยึดที่คางบริเวณด้านหน้า 1 จุด"
ไม่ได้ยึดที่คางทั้ง 3 จุด แบบคางตรงที่เอาไฟ spotlight มายึดที่คางไว้โดยตรง

ตามรูปด้านล่างนี้จะเห็นว่าขาของไฟ spotlight จะไปยึดกับตัวถังรถ 2 จุด  “ยึดที่คาง 1 จุด”

Tags:

* Permissions

• You can't post new topics.
  • You can't post replies.
  • You can't post attachments.
  • You can't modify your posts.

Facebook Comments