Author Topic: # กระทู้ขี้อิจฉา ตอน เปิดโปงอีสามสิบ #  (Read 621456 times)

0 Members and 2 Guests are viewing this topic.

Offline Hayabusa

• !!! SKYLINE HGC 210 !!!
  • Verified Member
  • Member
  • Last Login:September 20, 2015, 02:22:20 am
PURE-PASSION

Offline top30

• 28/30/34
  • Member
  • Country: 00
  • Last Login:January 02, 2020, 11:45:10 pm
Graphic installation แจ่มมากๆ :good: :good:

รุ่นรหัสต่างๆๆ...แขวนโชว์ไว้ idea ดีจริงๆ  :good:
Happiness only real when shared

Offline Mad Truck

• Member
  • Last Login:October 06, 2016, 11:53:16 am
รุ่นรหัสต่างๆๆ...แขวนโชว์ไว้ idea ดีจริงๆ  :good:

:good:  :good:  :good:  :good:

Offline golf66

• Member
  • Last Login:March 19, 2018, 08:30:18 pm
คันใน icon รึเปล่าครับท่าทางจะสวยไม่เบา...
ขอชมบ้างซิครับ

คุณเอ้ครับ แบบว่ารถผมแนวใช้งานนะครับ รถบ้านๆ งบไม่มากมาย ทำตามใจตัวเอง เป็นแฮมไส้ปลาดิบไปแล้ว มันอาจจะผิด Concept Classiccar ไปน่ะครับ เลยไม่กล้าโชว์  :smitten:

Offline Flying Dutchman

• Member
  • Last Login:April 15, 2018, 11:17:57 pm
ดูแล้วขนลุกเกรียว โดยเฉพาะภาพที่เอาป้ายรุ่นๆต่างมาแขวนเอาไว้ ไอเดียบรรเจิดทั้งรูปธรรมและนามธรรมเลยครับ  :good:

เอามาร่วมสนุกด้วยสักรูป ถ่ายเอาไว้ตอนไปที่โรงงานที่ South Carolina เหมือนกัน
ชะโงกเข้าไปดูแล้วตะลึงงัน วิ่งมาแค่ 5000 ไมล์เห็นจะได้ ทุกอย่างออริจินอลทุกกระเบียดนิ้ว ไม่รู้ว่าข้างในยางยังเป็นลมที่กักเอาไว้จากโรงงานที่เยอรมันตั้งแต่ปี 1988 ด้วยหรือเปล่า  :a_laugh:
ถ่ายเอาไว้หลายรูปหลายมุม เหมาะแก่การใช้เป็น reference ในการ restoration เป็นอย่างยิ่ง

• Member
  • Last Login:April 15, 2018, 11:17:57 pm
ใครก็ไม่รู้ ไปมือไปท้าวยืนถ่ายรูปเก๊กกับรถเขาเฉยเลย  :cheesy: :cheesy:

สักวัน สักวัน......  มันยังอยู่ใน wish list for the life time.....

Offline korn

• Member
  • Last Login:January 04, 2021, 12:04:58 pm
wish list ก็เป็นจริงไปส่วนหนึ่งแล้วไม่ใช่เหรอพี่....  ยินดีด้วยนะครับพี่   w^w
รักทุกคันเท่าๆกันหมด

• Member
wish list ก็เป็นจริงไปส่วนหนึ่งแล้วไม่ใช่เหรอพี่....  ยินดีด้วยนะครับพี่   w^w

Thanks
แต่มันต้องมาทั้งคัน list ถึงจะสมบูรณ์  :wink:

เดี๋ยวโทรไปคุยเรื่อง Fiat มีคนหนึ่งเขามี 131 ฟรอมเดย์วัน ฝาสูบ เสื้อสูบ และอุปกรณ์ต่อพ่วงต่างๆของ อบาร์ทแท้ๆใหม่เอี่ยมยังไม่เคยใช้ ตีอยู่ในลังไม้เก็บเอาไว้เป็นเวลาหลายสิบปี
คุยกันเรื่อง Walter Rohrl เมื่อวันก่อน เลยบอกเขาว่าจะหากูรู Fiat คนหนึ่งมาช่วยกัน อยากเห็น 131 สีขาวคาดลาย Alitalia

++ตู๊ดดด.....ตัดเข้าช่อง E30 ตามเดิม++++
« Last Edit: February 17, 2009, 10:29:41 am by Flying Dutchman »

Offline Mad Truck

• Member
  • Last Login:October 06, 2016, 11:53:16 am
wish list ก็เป็นจริงไปส่วนหนึ่งแล้วไม่ใช่เหรอพี่....  ยินดีด้วยนะครับพี่   w^w

Thanks
แต่มันต้องมาทั้งคัน list ถึงจะสมบูรณ์  :wink:

เดี๋ยวโทรไปคุยเรื่อง Fiat มีคนหนึ่งเขามี 131 ฟรอมเดย์วัน ฝาสูบ เสื้อสูบ และอุปกรณ์ต่อพ่วงต่างๆของ อบาร์ทแท้ๆใหม่เอี่ยมยังไม่เคยใช้ ตีอยู่ในลังไม้เก็บเอาไว้เป็นเวลาหลายสิบปี
คุยกันเรื่อง Walter Rohrl เมื่อวันก่อน เลยบอกเขาว่าจะหากูรู Fiat คนหนึ่งมาช่วยกัน อยากเห็น 131 สีขาวคาดลาย Alitalia

++ตู๊ดดด.....ตัดเข้าช่อง E30 ตามเดิม++++

เปิดกระทู้ ขี้อิจฉา Fiat สักกระทู้ดีมั๊ย  :grin:

Offline ae

• Member
  • Last Login:May 11, 2018, 10:00:21 pm
เปิดกระทู้ ขี้อิจฉา Fiat สักกระทู้ดีมั๊ย  :grin:

เอาเลยครับคุณลักษ์...

:grin: :grin: วันนี้เสนอตอน... "เฟียตขี้อิจฉา" ตอน มาแรงแซงสามสิบ  :grin: :grin:

It's fun... when it runs! Trust me.

Offline ae

• Member
  • Last Login:May 11, 2018, 10:00:21 pm

.....ตู๊ด ๆๆ ตู๊ดๆๆ ....

ผมฝากไปให้พี่แล้วนะครับ....วัดได้ 2.5 นิ้ว พอดีแป๊ะๆๆเลย  :-!

ฝากด้วยนะครับพี่...ขอบคุณมากครับ  &v&

It's fun... when it runs! Trust me.

Offline ae

• Member

คุณเอ้ครับ แบบว่ารถผมแนวใช้งานนะครับ รถบ้านๆ งบไม่มากมาย ทำตามใจตัวเอง เป็นแฮมไส้ปลาดิบไปแล้ว มันอาจจะผิด Concept Classiccar ไปน่ะครับ เลยไม่กล้าโชว์  :smitten:

ไม่เห็นเป็นไรเลยครับ...รถเรา...เงินเรา...เราใช้....เราชอบ....เรารัก  :good:

• Member
  • Last Login:March 19, 2018, 08:30:18 pm
งั้นเอาแบบคร่าวๆ ก่อนนะครับ ถ้าจะ Post จริงๆ ก็ต้องเปิดกระทู้ขี้อิจฉา ตอนใหม่ อีกกระทู้แน่ ๆ :grin:

รูปแรกนั้นรถมันก็แก่เต็มกลืน...  วิ่งแมทช์สุดท้ายจากสระบุรี-ระยอง ไปงานแต่งงานเพื่อนครับ แล้วก็เก็บเข้าอู่เลย รถอยู่สระบุรี ตัวทำงานอยู่ กทม. แต่มีเพื่อนๆ ใจดี ขับจากบ้านไปเข้าอู่ผ่าตัดให้ เอ้อ ดีจริงๆ  w^w

ผุสุดๆ ละครับรถผม เป็นเพื่อนกับสนิมทุกรูขุมขน ซุ้มหน้าก็หัก รู้แล้วหละ แต่มันก็ยังวิ่งไประยองได้ ไม่ได้วิ่งช้าๆ นะ อึดจริงๆ เลยแก  :azn:

• Member
เปิดโปงกันไปเลยครับ ใครจะซื้อรุ่นนี้ต้องดูผุตรงไหนบ้าง  :hello:

ตอบ มันชอบผุตรงนี้หละครับ FireWall แน่นอน... รูระบายน้ำเล็กมาก กอปรกับการผ่านการใช้งานมานานทำให้เกิดฝุ่นสะสม หรือไม่ว่าจะเป็นการจอดใต้ร่มไม้ที่ใบเล็กๆ เช่น ใบสน ใบก้ามปู เป็นต้น พอมันหล่นเข้าไปตรงครีบระบายอากาศหน้ารถแล้วมันก็ไม่ออกแล้วละครับ รอจนกว่าน้ำฝนจะพามันไปรวมกะขี้ฝุ่นที่มารออยู่ก่อนหน้าแล้วก็รวมตัวกันเกิดเป็นโคลนมาถล่มรถเราจนเป็นสนิมนั่นเอง  :blob_fire:

ถ้างั้นก็ระวังเวลาจอดกันหน่อยนะครับ  :coolsmiley:

Offline ae

• Member
....เห็นพื้นรถและ ผนัง firewall ทำให้หวนนึกถึงรถตัวเองเข้าถนัดตา... >*| >*|

Offline top30

• 28/30/34
  • Member
  • Last Login:January 02, 2020, 11:45:10 pm
รื้อรถคราวหน้า..จะรอดมั้ยยยนี่...เสียวววววววววจังงงงงงงงงง :huh:
Happiness only real when shared

Offline ae

• Member
[quote author=golf66 link=topic=15522.msg292651#msg292651 date=1234889831
ผุสุดๆ ละครับรถผม เป็นเพื่อนกับสนิมทุกรูขุมขน ซุ้มหน้าก็หัก รู้แล้วหละ แต่มันก็ยังวิ่งไประยองได้ ไม่ได้วิ่งช้าๆ นะ อึดจริงๆ เลยแก  :azn:
[/quote]

ผุเป็นเรื่องธรรมชาติ.....ต  >*| >*|

ว่าแต่....ดูสองรูปนี้แล้วอดสงสัยไม่ได้จริงๆว่า 2 จุดนี้มันเกิดได้อย่างไรครับ

• Member
ไม่รู้มายังไงครับ สงสัยจะเครื่องหนักจัดเพราะวาง J มาก่อนหน้านี้หลายปีดีดักสัก 5-6 ปีแล้วก็บอดี้คงเก่าด้วย แต่ไม่ได้โดนชนหนักนะครับ ช่างรื้อรถมาบอกว่าโดนหน้าขวามาหน่อยเดียว :idiot2:

แล้วแต่ก่อนพอวิ่งเร็วๆ สัก 130 Up นี่สั่นเป็นเจ้าลงเลย...  แต่ผมบอกให้ลุงแกดามให้แล้ว แกไล่เชื่อมใหม่หมดเลย จับตั้งซุ้มใหม่ ให้ได้มาตรฐานโรงงาน(ว่าไปนั่น) :cry:

แต่ก็อู่บ้านๆ อู่สิบล้อ... ไม่มีเครื่องมือเท่าไร มีสเปครถที่ผมปริ้นท์ไปจากเว็บใบนึง แล้วก็ค้ำหน้าจากรถที่คิดว่าเิดิมที่สุดในกลุ่ม :huh:

Offline korn

• Member
  • Last Login:January 04, 2021, 12:04:58 pm

Thanks

เป็นเรื่องที่มีสาระมากๆ แล้วยังไงต่อครับพี่
รักทุกคันเท่าๆกันหมด

Offline mio878nut

• Member
  • Last Login:April 19, 2015, 12:52:33 am
เดี๋ยวคืนนี้ เอาบ้าง

เอาแบบว่า ตอน ผุผุ ดีก่า

• Member
เดี๋ยวคืนนี้ เอาบ้าง

เอาแบบว่า ตอน ผุผุ ดีก่า

นัทเอาสนิมมาดูมั่งนะน้อง แล้วมีใครอยากได้ล้อ Hartge อีกป่ะ :coolsmiley: :azn:

• Member
ดูสปริงที่เอามาทิ้งไว้ให้แล้วนะครับ

ตัวแดง น่าจะอยู่ที่ประมาณ 500 lbs พอใช้ได้ แต่ผมว่าน่าจะนิ่มไปสำหรับวิ่งสนามนิดนึง อันนี้เทียบเคียงจากมาตรฐานของชุดช่วงล่าง Ground Control ที่เขาเอามาจับคู่กับโช๊ค KONI Sport  และหากไม่ได้กล่าวเป็นอย่างอื่นเขาจะ default สปริงเอามาให้ที่ 650 lbs สำหรับ E30 มิได้ candle sitting แต่อย่างใด  :a_laugh:

แต่เอาไปลองใส่ดูก่อนครับ ถ้าเข้ามือก็โอเค

ตัว helper spring (ของดีซะด้วย) ถ้าจะใช้กับ main spring ตัวนี้ไม่จำเป็นต้องใช้ครับ เพราะ main spring ยาว 7" เข้าไปแล้ว ช่วง stroke น่าจะพอ แต่ผมแนะนำว่าให้ใช้สปริง 6" ดีกว่า เพราะมันจะมีช่วงเลื่อนขึ้นลงได้มากกว่า อีกทั้งมันจะขึ้นไปสูงพ้นแนวล้อที่อาจจะไปสีโดน (ในกรณีที่ล้อ Offset ไม่พอ)

ส่วนตัวสีเลือดหมู ใช้ไม่ได้แน่นอนครับ และผมคิดว่ามันไม่น่าใช่สปริงรถยนต์ เพราะมันแค่ 150 lbs เท่านั้นเอง

ส่วนตัวบ่ารับสปริงใช้ได้ทั้งหมด

เดี๋ยวจะกลึงตัวปลอกเกลียวสวมเสื้อสตรัทเอาไว้ให้ครับ เอาแบบอัลลอยดีๆเลย แบบเหล็กสนิมมันชอบขึ้น เดี๋ยวจะทำเอาไว้หลายๆชุดเลย เผื่อใครจะใช้
ค่ากลึงไม่กี่ร้อย ที่เหลือขึ้นอยู่กับค่าวัตถุดิบ (และค่าเบียร์คนเอาไปกลึง  :a_laugh:) อัลลอยตอนที่ซื้อครั้งล่าสุดอยู่ที่ กก.ละประมาณ 800 บาท

• Member
  • Last Login:April 19, 2015, 12:52:33 am
My picture nut_Ben

• Member

• Member

Tags:

* Permissions

• You can't post new topics.
  • You can't post replies.
  • You can't post attachments.
  • You can't modify your posts.

Facebook Comments