Author Topic: # กระทู้ขี้อิจฉา ตอน เปิดโปงอีสามสิบ #  (Read 621353 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline ae

• Verified Member
  • Member
  • Last Login:May 11, 2018, 10:00:21 pm
วันนี้ไปดูรถมา....cage ใส่เกือบเสร็จหมดแล้ว  \^^/

แต่กล้องถ่ายรูปด้านน แบตฯหมดเลยไม่มีรูปมาฝากกัน  :tongue:

เดี๋ยวพรุ่งนี้ cage ทั้งหมดคงเสร็จแล้ว ก็คงลากกลับไปอู่สีตามเดิมแล้วครับ

รูปนี้ Attn # น้าดุ่ย cuppa ครับ

It's fun... when it runs! Trust me.

Offline akekasak

• Member
  • Last Login:April 08, 2016, 04:18:21 pm
วันนี้ไปดูรถมา....cage ใส่เกือบเสร็จหมดแล้ว  \^^/

แต่กล้องถ่ายรูปด้านน แบตฯหมดเลยไม่มีรูปมาฝากกัน  :tongue:

เดี๋ยวพรุ่งนี้ cage ทั้งหมดคงเสร็จแล้ว ก็คงลากกลับไปอู่สีตามเดิมแล้วครับ

รูปนี้ Attn # น้าดุ่ย cuppa ครับ
เอาไฟเบรคดวงที่3มาจากไหนกันจ็ะ พ่อคูณณณวานบอก

Offline ae

• Member
  • Last Login:May 11, 2018, 10:00:21 pm
เอาไฟเบรคดวงที่3มาจากไหนกันจ็ะ พ่อคูณณณวานบอก

พี่เอกฯนี่ช่างสังเกตุจริงๆ  :coolsmiley:
ในรูปนี่รถนอกฯครับ  ถ้าพี่อยากได้สงสัยต้องเบิกดูครับ หรือไม่ก็ไปอ่าวอีเบย์หล่ะครับ

It's fun... when it runs! Trust me.

• Member
  • Last Login:April 08, 2016, 04:18:21 pm

พี่เอกฯนี่ช่างสังเกตุจริงๆ  :coolsmiley:
ในรูปนี่รถนอกฯครับ  ถ้าพี่อยากได้สงสัยต้องเบิกดูครับ หรือไม่ก็ไปอ่าวอีเบย์หล่ะครับ
เเหม ก้อเห็น เเอทเท็นชั่นน้าดุ่ย เเล้วรถก้อขาวอีกนึกว่ารถน้าเเกซะอีก
เหมือนกัลย์
« Last Edit: June 01, 2009, 07:36:59 pm by akekasak »

Offline ae

• Member
พรุ่งนี้รู้กัน....

ว่าแล้วก็เอามาแปะบิ้วคนแถวนี้หน่อย  :prank:

Offline ae

• Member
มีหลายแบบ....แล้วแต่ชอบนะพ่อ  :prank:

Offline ohg

• Member
  • Last Login:November 15, 2018, 06:17:19 pm
พรุ่งนี้รู้กัน....

ว่าแล้วก็เอามาแปะบิ้วคนแถวนี้หน่อย  :prank:

ถามคุณเอ้หน่อยครับว่ารูปของในนี้หรือของนอก

แล้วถ้าโรงกลึงไหนอัดได้ช่วยบอกด้วยครับ (มีอยู่คู่นึงไม่ได้ใส่ซักทีเพราะกลัวซ่อมไม่ได้นี่แหละ)
ปล. เห็นว่าอาจารย์เล็กแกมีร้านอัดได้ไม่รู้จริงป่าว

Offline ae

• Member
ถามคุณเอ้หน่อยครับว่ารูปของในนี้หรือของนอก

แล้วถ้าโรงกลึงไหนอัดได้ช่วยบอกด้วยครับ (มีอยู่คู่นึงไม่ได้ใส่ซักทีเพราะกลัวซ่อมไม่ได้นี่แหละ)
ปล. เห็นว่าอาจารย์เล็กแกมีร้านอัดได้ไม่รู้จริงป่าว

ดึงมาจาก web นอกครับ ...เดี๋ยวได้เรื่องยังไงจะมาบอกนะครับ  :><:

แบบนี้ขับถนนไม่ไหวใช่มั๊ยน้า...  :prank:   :prank:   :prank:

Offline bb2.7

• Member
  • Last Login:November 20, 2019, 06:34:29 pm

มีครอบครองอยู่ 2ชุด อยากได้ก็แจ้งมาจร้า  :a_smiley:

Offline ae

• Member
roll cage เสร็จแล้ว....

ก็ลากเทงๆๆ ออกจากร้าน...

กลับไปอู่สีทำส่วนที่เหลือต่อแล้วครับ....

w^w

Offline Flying Dutchman

• Member
  • Last Login:April 15, 2018, 11:17:57 pm
Attn # P'tor F/D ครับ

สงสัยครับว่าไอ้เจ้าตัว Aluminum Front Control Arm ของ e30 m3 เนี่ยครับ...
ถ้าเจ้าตัว bush (วงสีแดงตามรูปครับ) ถ้าเกิดมันเริ่มเปื่อย หลวมแล้วเราจะเอาไปอัดใหม่ที่ไหนได้รึเปล่าครับ  :help:

ผมเข้าไปดูใน realoem หรือ Turner แล้วมันไม่มี part ขายแยกเฉพาะตัว bush อ่ะซิครับ เค้าขายยกทั้ง arm เลย
พอจะทางมั๊ยครับ...หรือต้องโยนทิ้งอย่างเดียวครับ  'b'

ลูกหมากจุดที่ว่าผมเปลี่ยนเมื่อ3ปีกว่าครับมีแยกขาย แต่ถ้าของe36ไม่มีครับ(คนขายบอก) เคยลองถามโรงกลึงบอกทำเป็นยูรีเทนได้ครับ แต่ตอนนั้นผมดันซื้อของมาแล้ว เลยกะไว้รอบหน้า

จริงๆแล้วถึงจะเป็นเหล็กถ้าเป็นของแท้มันก็ไม่มีแยกขายครับ มันจะขายทั้ง arm เลย แต่ที่เอามาอัดกันใหม่มันจะเป็นลูกหมากของ after market ครับ
ส่วนที่เป็นอลูมิเนียม ไม่มีอะไรที่ช่างไทยทำไม่ได้ครับ แต่นานครับกว่าจะหลวมถ้าไม่ได้ไปกระแทกอะไรอย่างรุนแรง

• Member
  • Last Login:April 15, 2018, 11:17:57 pm

ดึงมาจาก web นอกครับ ...เดี๋ยวได้เรื่องยังไงจะมาบอกนะครับ  :><:

แบบนี้ขับถนนไม่ไหวใช่มั๊ยน้า...  :prank:   :prank:   :prank:

ถ้าจะทำแบบนี้ ใช้ bracket เดิมของมันแล้วกลึงอลูมิเนียม+joint อัดเข้าไปแทนจะง่ายกว่าและแข็งแรงกว่าครับ อีกทั้งยังเป็นการการันตีได้ด้วยว่า geometry ของมันเท่าเดิม 100%

• Member
ป.ล Cage ดูดีมากครับ
ดูจากรูปแล้วคือร้าน SITT ที่พระรามเก้า?

Offline ae

• Member
อ้าว...มาแล้วเหรอครับพี่ กำลังคิดถึงอยู่เลยว่าหายไปไหน

ไอ้เจ้า Alluminum Low control arm เอาไปให้ช่างดูแล้วครับ เค้าบอกว่าต้องลองตอกเปิดเอาไอ้เจ้าบูชเก่าออกมา

ว่ามันเป็นยังไงก่อนแล้วถึงจะรู้ว่าทำได้หรือไม่ จะต้องกลึงเนื้อปีกนกออกมาก-น้อยแค่ไหนบ้างรึเปล่า เค้ากลัวว่าความแข็งแรงของปีกนกมันจะด้อยลงไปถ้าต้องกลึงออกเพื่อใส่บูชอันใหม่เข้าไป หรือจะใช้เป็น joint ก็แล้วแต่

แต่.......

ทีนี้ผมเอามาให้ช่างที่โรงกลึงเค้าตรวจดูก่อน ยังไม่ได้ซื้อมาจากคนขาย ก็เลยยังไม่สามารถที่จะตอกลูกหมากออกยังไม่ได้

ใครมีอยู่อยากเอามาลองดูก่อนเดี๋ยวพาไปที่โรงกลึงได้ครับ pm มาได้เลย  :><:

Offline ae

• Member
ป.ล Cage ดูดีมากครับ
ดูจากรูปแล้วคือร้าน SITT ที่พระรามเก้า?

วันนี้ยังคุยกับคุณหมูอยู่เลยว่ารถที่มาจากบ้านบางกอกฯ แต่ละคันนี่ไม่เคยขับมาเลยซักคน แต่ละคันนี่มาแบบเป็นโครงกันท้างน้านน...  O>)
ไปตามลายแทงที่บอกเลยอ่ะครับพี่..... สั่งได้...แบบออกมาถูกใจเลยครับ  :><:

• Member
เเหมช่างวางพัดลมบนฝากระโปรงเลยเหรอเดี๋ยวสีรองพื้นยุบตัวนา :grin:

Offline Pan

• Member
  • Country: 00
  • Last Login:December 21, 2023, 05:16:03 pm
รถแข่งอีกแล้ว
ถ้าเราไม่ แสดงตัวออกมา ให้บ้านบางกอก เห็นว่าเรายังอยู่
เเล้วเราจะ web บ้านบางกอกจะมีไว้ให้ใครดูครับ

สมัครยาก คนดูน้อย เพื่อนๆ หายไป
ผมอยากให้ ทุกคนเข้ามาดูได้นะครับ
บ้านบางกอกจะได้อยู่ต่อไป ใครสมัครไม่ได้ ให้แจ้งทาง Facebook ได้ลยครับ

• Member
เดี๋ยวจะเขียนลายแทงไปที่ร้านทำปีกนกแบบนั้นให้
ถ้าไม่อยากตอกมันออกมาทั้งตัว ปล่อยให้เบ้าของมันอยู่กับปีกแบบเดิมอย่างงั้นก็ได้ครับ แล้วเอาเฉพาะตัว joint มันออกมาทำ

Offline ae

• Member
เเหมช่างวางพัดลมบนฝากระโปรงเลยเหรอเดี๋ยวสีรองพื้นยุบตัวนา :grin:

ช่างบอกเดี๋ยวรถร้อน...  :grin:

Offline ae

• Member
เดี๋ยวจะเขียนลายแทงไปที่ร้านทำปีกนกแบบนั้นให้
ถ้าไม่อยากตอกมันออกมาทั้งตัว ปล่อยให้เบ้าของมันอยู่กับปีกแบบเดิมอย่างงั้นก็ได้ครับ แล้วเอาเฉพาะตัว joint มันออกมาทำ

ไม่ตอกออกมาทำได้ด้วยเหรอครับพี่ต่อ  :good:  เดี๋ยวผมโทรไปหานะครับ

คุณ ohg อยากทำด้วยรึเปล่าครับ

Offline aeg e30

• Member
  • Country: th
  • Last Login:January 28, 2021, 02:55:40 pm
Attn # P'tor F/D ครับ

สงสัยครับว่าไอ้เจ้าตัว Aluminum Front Control Arm ของ e30 m3 เนี่ยครับ...
ถ้าเจ้าตัว bush (วงสีแดงตามรูปครับ) ถ้าเกิดมันเริ่มเปื่อย หลวมแล้วเราจะเอาไปอัดใหม่ที่ไหนได้รึเปล่าครับ  :help:

ผมเข้าไปดูใน realoem หรือ Turner แล้วมันไม่มี part ขายแยกเฉพาะตัว bush อ่ะซิครับ เค้าขายยกทั้ง arm เลย
พอจะทางมั๊ยครับ...หรือต้องโยนทิ้งอย่างเดียวครับ  'b'

ลูกหมากจุดที่ว่าผมเปลี่ยนเมื่อ3ปีกว่าครับมีแยกขาย แต่ถ้าของe36ไม่มีครับ(คนขายบอก) เคยลองถามโรงกลึงบอกทำเป็นยูรีเทนได้ครับ แต่ตอนนั้นผมดันซื้อของมาแล้ว เลยกะไว้รอบหน้า

จริงๆแล้วถึงจะเป็นเหล็กถ้าเป็นของแท้มันก็ไม่มีแยกขายครับ มันจะขายทั้ง arm เลย แต่ที่เอามาอัดกันใหม่มันจะเป็นลูกหมากของ after market ครับ
ส่วนที่เป็นอลูมิเนียม ไม่มีอะไรที่ช่างไทยทำไม่ได้ครับ แต่นานครับกว่าจะหลวมถ้าไม่ได้ไปกระแทกอะไรอย่างรุนแรง
ขอบคุณครับพี่Flying Dutchman จะรอดูรูปตอนคุณเอ้ทำแล้วครับ

Offline aeg e30

• Member
  • Country: th
  • Last Login:January 28, 2021, 02:55:40 pm
 w^w ฝากไว้ดูเล่นครับ

• Member
จริงๆแล้วไม่ต้องเขียนลายแทงก็ได้นี่นา ที่เดิมนั่นแหละครับ ไปบอกเถอะเดี๋ยวแกทำให้
เมื่ออาทิตย์ที่แล้วแกยกแพหลังออกมาให้ทั้งดุ้นจัดแจงดัดเข้ามุมตามที่ต้องการ

ที่แก่งกระจาน weekend ที่แล้วเลยขับไปยิ้มไปอย่างมีความสุขจนอยากจะควักเอาบุหรี่ออกมาสูบไปขับไป ขับสนุกมาก

Offline ae

• Member
จริงๆแล้วไม่ต้องเขียนลายแทงก็ได้นี่นา ที่เดิมนั่นแหละครับ ไปบอกเถอะเดี๋ยวแกทำให้
เมื่ออาทิตย์ที่แล้วแกยกแพหลังออกมาให้ทั้งดุ้นจัดแจงดัดเข้ามุมตามที่ต้องการ

ที่แก่งกระจาน weekend ที่แล้วเลยขับไปยิ้มไปอย่างมีความสุขจนอยากจะควักเอาบุหรี่ออกมาสูบไปขับไป ขับสนุกมาก

ok ครับเดี๋ยวลองเอาไปให้แกดู ลืมนึกถึงแกไปสนิทเลย  (8-)

.......จินตนาการภาพตามตัวอักษรแล้วมันก็...............................อยาก  :>D

Offline ohg

• Member
  • Last Login:November 15, 2018, 06:17:19 pm
ไม่ตอกออกมาทำได้ด้วยเหรอครับพี่ต่อ  :good:  เดี๋ยวผมโทรไปหานะครับ

คุณ ohg อยากทำด้วยรึเปล่าครับ

ของผมจริงๆมันยังแน่นอยู่ครับ แต่ยางมันขาดบางจุด แล้วก็มีเกลียวล้มบ้าง อาจแค่เปลี่ยนยาง แล้วก็ต๊าบเกลียวใหม่ก็น่าจะพอ

Tags:

* Permissions

• You can't post new topics.
  • You can't post replies.
  • You can't post attachments.
  • You can't modify your posts.

Facebook Comments