Author Topic: # กระทู้ขี้อิจฉา ตอน เปิดโปงอีสามสิบ #  (Read 621434 times)

0 Members and 5 Guests are viewing this topic.

Offline airlimo

• Member
  • Last Login:October 04, 2016, 02:10:17 pm
หวัดดีครับ :grin: เอ้ เห็นรถทำสตรัทปรับเกลียว มาเลยอยากรู้ว่าทำยากไหมครับเผื่อจะทำบ้าง แล้วต้องใช้งบซักเท่าไหร่ครับ (ผมคือคนที่เอาE30สีแดงไปทำท่อที่SITTวันที่เอ้ไปเอารถครับ แต่ไม่ทันได้เข้าไปคุยเห็นยุ่งๆ เห็นแล้วอยากทำบ้าง :grin:  รถสวยนะครับ)
 w^w w^w

Offline ae

• Verified Member
  • Member
  • Last Login:May 11, 2018, 10:00:21 pm
หวัดดีครับ :grin: เอ้ เห็นรถทำสตรัทปรับเกลียว มาเลยอยากรู้ว่าทำยากไหมครับเผื่อจะทำบ้าง แล้วต้องใช้งบซักเท่าไหร่ครับ (ผมคือคนที่เอาE30สีแดงไปทำท่อที่SITTวันที่เอ้ไปเอารถครับ แต่ไม่ทันได้เข้าไปคุยเห็นยุ่งๆ เห็นแล้วอยากทำบ้าง :grin:   รถสวยนะครับ)
 w^w w^w

สวัสดีครับ...จำได้ครับวันนั้นผมเองก็แอบส่องรถคุณ airlimo อยู่เหมือนกันกิ๊กๆเลยนะครับ...แถมแอบถ่ายรูปมาด้วยอีกต่างหาก  :grin:

เรื่องปรับเกลียว แค่ทำตัวปลอกเกลียวอัลลอยหรือจะใช้เหล็ก เชื่อมติดที่เสื้อโช้คและตัวปรับเกลียว ...ไม่รวม Shock up หน้า, สปริงหลอด...

ค่าทำไม่กี่พันบาทครับ ราคาเอาชัวร์ๆเลยไม่ได้ เพราะขึ้นอยู่กับว่าเรามีอุปกรณ์อะไรไปให้ช่างบ้าง.. 

พอดีมีรูปที่ฝรั่งเค้าถ่ายขั้นตอนการทำเอาไว้...ขอเอามาแปะไว้ตรงนี้หน่อยดีกว่า ... กันหาย  :-!

It's fun... when it runs! Trust me.

Offline ae

• Member
  • Last Login:May 11, 2018, 10:00:21 pm
 :><:  ถ้าอยากทำก็บอกนะครับ เดี๋ยวแนะไปทำได้

It's fun... when it runs! Trust me.

Offline airlimo

• Member
  • Last Login:October 04, 2016, 02:10:17 pm
 :good:   ขอบคุณมากเลยครับสำหรับข้อมูล  :grin:
     ยังไงพอทำเครื่องเสร็จคงจะเป็นรายการที่จะทำต่อไปครับ
     ยังไงต้องขอคำแนะนำด้วยนะครับ      ขอบคุณครับ :wink:
 w^w w^w

Offline Flying Dutchman

• Member
  • Last Login:April 15, 2018, 11:17:57 pm
อยากได้ชิ้นไหนมั่งล่ะ

ท่อนล่างของมันยังอยู่ (ท่อนบนขอซื้อเขามาแล้ว) ถ้าจะเอาก็ยกทั้ง block มันมาเลยก็ได้แล้วมาแยกชิ้นส่วนเอา
แต่คงต้องใส่เรือมาเอง รู้สึกว่าเครื่องทั้งเครื่องค่าส่งทางเรือประมาณ 10,000 บาท เบ็ดเสร็จแล้วสองสามหมื่นก็น่าจะได้มั้ง
ทาง FedEx น่าจะไม่ไหว

พอดีทาง 40+ Racing เพิ่งจะประชุมกันว่าจะชวนกันย้อนยุคถอยหลังออกไปอีกหน่อย เอาแบบร่วมด้วยช่วยกันขำๆ
กระดองมาทาง (บริจาคมาแล้ว 2 กระดอง) เครื่องยนต์มาทาง (เล็งเอาไว้ตัวนึงแล้วห้าพันบาทไทย) ใส้ในเครื่องยนต์มาทาง ลูกล้อมาอีกทาง หา workshop เล็กๆนั่งทำมันตามเรื่องตามราวไป แล้วมานั่งเขียนเรื่องขั้นตอนการทำให้อ่านกันขำๆกันไป ว่างก็ทำ ไม่ว่างก็ไม่ทำ สนุกดี  :a_laugh:

• Member
  • Last Login:April 15, 2018, 11:17:57 pm
ยอมรับสารภาพเลยว่าภาพรถแบบนี้มันตามหลอกหลอนมาตั้งแต่เด็กๆเลย

Offline ae

• Member
อยากได้ชิ้นไหนมั่งล่ะ

ท่อนล่างของมันยังอยู่ (ท่อนบนขอซื้อเขามาแล้ว) ถ้าจะเอาก็ยกทั้ง block มันมาเลยก็ได้แล้วมาแยกชิ้นส่วนเอา
แต่คงต้องใส่เรือมาเอง รู้สึกว่าเครื่องทั้งเครื่องค่าส่งทางเรือประมาณ 10,000 บาท เบ็ดเสร็จแล้วสองสามหมื่นก็น่าจะได้มั้ง
ทาง FedEx น่าจะไม่ไหว

พอดีทาง 40+ Racing เพิ่งจะประชุมกันว่าจะชวนกันย้อนยุคถอยหลังออกไปอีกหน่อย เอาแบบร่วมด้วยช่วยกันขำๆ
กระดองมาทาง (บริจาคมาแล้ว 2 กระดอง) เครื่องยนต์มาทาง (เล็งเอาไว้ตัวนึงแล้วห้าพันบาทไทย) ใส้ในเครื่องยนต์มาทาง ลูกล้อมาอีกทาง หา workshop เล็กๆนั่งทำมันตามเรื่องตามราวไป แล้วมานั่งเขียนเรื่องขั้นตอนการทำให้อ่านกันขำๆกันไป ว่างก็ทำ ไม่ว่างก็ไม่ทำ สนุกดี  :a_laugh:

โหพี่ต่อครับเล่นเอารูปมายั่วกันแบบนี้....เดี๋ยวผมจะนอนไม่หลับเอานะครับ  $^$
ส่วนที่อยากได้คงจะไม่ต้องใช้ทั้งตัวหรอกครับ...เอ้คิดว่าน่าจะใช้ด่านล่างก็น่าจะพอ เดี๋ยวขอไปปรึกษาทางคนทำก่อนนะครับ....

ส่วน project 40+ Racing   :grin:  ....นี่เริ่มเปิดเตาเมื่อไหร่ครับ...ผมขออนุญาติเข้าไปชมด้วยได้มั๊ยเอ่ยท่าทางจะมีเรื่องสนุกๆเยอะ  $:)

Offline ae

• Member
ยอมรับสารภาพเลยว่าภาพรถแบบนี้มันตามหลอกหลอนมาตั้งแต่เด็กๆเลย

....อาการนี้เรียกได้อย่างเดียวครับ.......

........แบบว่า  "หนีไม่ออก"  b:b   b:b

• Member
เริ่มแล้วครับ

ยินดีมาร่วมสนุกได้ครับ คนละไม้คนละมือ สนุกดี
เดี๋ยววันเสาร์จะรื้อภายในออกมาเช็คว่าจุดสำคัญๆของกระดองมันผุเปื่อยไปถึงไหนแล้ว แล้วเลือกเอาอันที่ดีที่สุดไว้ครับ

เรื่องเครื่อง ซื้อมาทั้งท่อนจะถูกกว่าครับ เพราะที่โน่นเค้าขี้เกียจมาถอดเป็นชิ้นๆ หรือถ้าถอดเขาอาจจะคิดค่าแรงต่างหากอีก
อย่างท่อนบน จริงๆก็ไม่ได้อยากได้ทั้งหมดอยากได้แต่ฝาสูบท่อนที่ประกบกับ block แต่คนขายมันขี้เกียจถอด เลยต้องยกมาทั้งดุ้น
« Last Edit: June 16, 2009, 07:25:46 am by Flying Dutchman »

Offline columbus

• Member
  • Country: 00
  • Last Login:August 27, 2014, 03:46:09 pm
ติดตามอ่านมานานแล้ว วันนี้ถึงรู้ว่า กระทู้นี้ทำให้ผม อิจฉา คนมีอะไหล่ s14 เอาไว้ประกอบแล้วทำให้มันวิ่งได้ลงไปวิ่ง ในสนามได้ด้วยความภาคภูมิใจ ขอให้ทำเสร็จไว ไวนะครับ อยากทำเล่นบ้างเหมือนกัน แต่อะหลั่ยหายากมาก แล้วกลัวเวลาพังหาอะหลั่ยไม่ได้ เลยขอทำตามที่พอหาได้ตามเชียงกงแล้วกัน m42 m44 ครับ
knowledge is power

ความสุขอันแท้จริงมิได้เกิดจากภายนอก หากเกิดจากภายใน

อยากมีเกียรติ  ต้องให้เกียรติ

Offline top30

• 28/30/34
  • Member
  • Last Login:January 02, 2020, 11:45:10 pm
พักเรื่องทำรถถล่มกระเป๋าตังค์ของน้าเอ้ไว้นิดดดดดดดดด....พักเบรคจากอู่..หาไรดูเพลินๆตาดีกว่า..
เปิดที่น้ากีสีการไฟฟ้า.... :cool:  สวยย้อนยุดดีจริงๆ  :yellowafro: :yellowafro:
Happiness only real when shared

Offline top30

• 28/30/34
  • Member
  • Last Login:January 02, 2020, 11:45:10 pm
 :yellowafro: :yellowafro:

แจมๆๆๆ
Happiness only real when shared

• Member
ติดตามอ่านมานานแล้ว วันนี้ถึงรู้ว่า กระทู้นี้ทำให้ผม อิจฉา คนมีอะไหล่ s14 เอาไว้ประกอบแล้วทำให้มันวิ่งได้ลงไปวิ่ง ในสนามได้ด้วยความภาคภูมิใจ ขอให้ทำเสร็จไว ไวนะครับ อยากทำเล่นบ้างเหมือนกัน แต่อะหลั่ยหายากมาก แล้วกลัวเวลาพังหาอะหลั่ยไม่ได้ เลยขอทำตามที่พอหาได้ตามเชียงกงแล้วกัน m42 m44 ครับ

อะไหล่ไม่ได้หายากอย่างที่คิดครับ
มีหลายตัวใช้ร่วมกับ M10, M20, M30, M42
มีบางตัวที่ต้องใช้เฉพาะของมัน
มีหลายตัวมีเป็นของ after market/modify kit ให้เลือกซื้อ อย่าง camshaft, pistons, rods ฯลฯ
แต่ที่ใช้ร่วมกับใครไม่ได้เลย และไม่มีใครทำเป็น after market ออกมาขายก็คือฝาสูบ จึงต้อง spare เอาไว้ครับ
เสื้อสูบถ้าหาไม่ได้จริงๆ เอาของ M10 มาทำยังได้เลย

M42 ก็วิ่งดีนะครับ ระบบ 16 วาล์วของ BMW มีชื่อเสียงมาตั้งแต่ไหนแต่ไรแล้ว ยืนยันว่า charateristic ของเครื่องยนต์แบบเดียวกันกับ S14 ทุกประการ ผิดกันแค่ Output แต่ก็เพราะมันมีขนาด 1800 cc แรงม้าจึงออกมาได้แค่นั้น แต่ efficiency ของเครื่องยนต์ไม่น้อยเลยทีเดียวนะครับ ในต่างประเทศมีชุด kit ที่ทำเป็น 2100 cc (Cam 272/258, borexstroke = 87 x 88 mm) สามารถปั่นม้าออกมาได้มากกว่า S14 ตัว 2300cc เสียด้วยซ้ำไป เครื่อง n/a ธรรมดานี่แหละ

ทั้งนี้เพราะระบบเครื่องยนต์ของมันทันสมัยกว่ามาก อย่างเช่น M42 เป็น direct coil แล้ว ส่วนของ S14 ยังเป็น distributor อยู่เลย

ในมุมมองของผม ที่อยากเอามาเล่นเพราะความ vintage ของมันมากกว่า เหตุผลเดียวกับคนที่ย้อนยุคกลับไปเล่น M10 + Weber คู่ หรือหัวฉีด kugelfisher อะไรทำนองนั้น

Offline 678

• Member
  • Last Login:September 20, 2015, 05:51:28 pm
งามทั้งส้มและน้ำเงินเลยครับ :smitten: :good: เรียกกระแส E30 ได้ใจจริงๆครับ "v"

Offline keene28

• Member
  • Last Login:November 12, 2016, 01:15:52 am
ไหนบอกว่าจะอุบก่อนไงน้า เดี๋ยวน้าบอยเห็นก็ยุ่งหรอก รีบๆถอดอะอาปีน่า  :knuppel2:

Offline B123

• Member
  • Last Login:August 15, 2018, 03:11:03 pm
ไหนบอกว่าจะอุบก่อนไงน้า เดี๋ยวน้าบอยเห็นก็ยุ่งหรอก รีบๆถอดอะอาปีน่า  :knuppel2:

อจ. อย่าถอดเลย"อาปีน่า"สวยอยู่แล้ว ดูง่ายดีด้วย..ไปไหน..ไม่มีผิดตัว.อิอิอิอิ.

• Member
  • Last Login:November 12, 2016, 01:15:52 am
 :knuppel2: น้าโทนี่ไปกินข้าวหมูแดงมาอร่อยมากเลย น้ากินเข้าไปรับรอง น้องพลับขอสองเลย

Offline babae30

• ได้เริ่มต้นดีกว่าถึงจุดจบ
  • Member
  • Last Login:January 23, 2019, 08:50:49 pm
เมื่อไหร่น่ะเรา :cool:

Offline ae

• Member
พักเรื่องทำรถถล่มกระเป๋าตังค์ของน้าเอ้ไว้นิดดดดดดดดด....พักเบรคจากอู่..หาไรดูเพลินๆตาดีกว่า..
เปิดที่น้ากีสีการไฟฟ้า.... :cool:   สวยย้อนยุดดีจริงๆ  :yellowafro: :yellowafro:

..........ย้อนยุค......  :yellowafro: :yellowafro: :yellowafro:

Offline jack

• Member
  • Last Login:September 23, 2016, 08:16:12 pm
ขยันหาโลเคชั่นกันจังเลยครับ ว่าแต่ไปเจอ K-Resort ได้ไงเนี่ย  :grin:

ชอบจังครับคันแดงล้อทอง  :smitten:

ลิ้นกับหางแบบนี้เป็นของอะไรครับ

Offline ae

• Member
น้าคันส้ม.....เค้าน่าจะไปบ่อยมั้งครับ ไอ้เจ้า K-Resort เนี่ย....  :happy7:

พี่แจ๊ครู้จักด้วยเหรอครับ... :prank:   :prank:

Offline jack

• Member
  • Last Login:September 23, 2016, 08:16:12 pm
น้าคันส้ม.....เค้าน่าจะไปบ่อยมั้งครับ ไอ้เจ้า K-Resort เนี่ย....  :happy7:

พี่แจ๊ครู้จักด้วยเหรอครับ... :prank:   :prank:

อยู่แถวบ้านครับ :grin:

Offline ae

• Member

พี่แจ๊ครู้จักด้วยเหรอครับ... :prank:   :prank:

อยู่แถวบ้านครับ :grin:

...เพิ่งรู้ว่าอยู่ใกล้รามฯ   :grin:   :grin:   

ปล. หากระปุก 02 เจอรึยังครับพี่ Jack ... ถ้าพร้อมแล้ว  :smiley6600:  ได้เลยนะครับ

• Member
ขยันหาโลเคชั่นกันจังเลยครับ ว่าแต่ไปเจอ K-Resort ได้ไงเนี่ย  :grin:

ชอบจังครับคันแดงล้อทอง  :smitten:

ลิ้นกับหางแบบนี้เป็นของอะไรครับ

ลิ้นหน้าของ BM แหล่ะครับ 9/85... :yellowafro:
หางหลังของ Foha ครับ...

Offline bb2.7

• Member
  • Last Login:November 20, 2019, 06:34:29 pm

เห็นไร .....ไม่เห็นไรเลยยยยย

Tags:

* Permissions

• You can't post new topics.
  • You can't post replies.
  • You can't post attachments.
  • You can't modify your posts.

Facebook Comments