Author Topic: # กระทู้ขี้อิจฉา ตอน เปิดโปงอีสามสิบ #  (Read 621504 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline ae

• Verified Member
  • Member
  • Last Login:May 11, 2018, 10:00:21 pm

It's fun... when it runs! Trust me.

Offline Kling27600

• Member
  • Last Login:February 01, 2018, 04:54:14 pm
ทุกเม็ดจริงๆครับ สวยมาก

Offline Blue star

• Member
  • Last Login:May 10, 2011, 12:43:08 pm

มีพาดพิง กล่าวขวัญ และเกือบๆจะนินทาสองฝาแฝดที่กระทู้นี้นะครับ

http://www.bmwsociety.com/board/showboard.asp?id=113941

Offline ggmf

• Member
  • Country: 00
  • Last Login:September 05, 2016, 01:26:07 pm
ว้าววววว แฝดสยาม  &v& &v&

Offline ae

• Member
  • Last Login:May 11, 2018, 10:00:21 pm

มีพาดพิง กล่าวขวัญ และเกือบๆจะนินทาสองฝาแฝดที่กระทู้นี้นะครับ

http://www.bmwsociety.com/board/showboard.asp?id=113941

:grin:   :grin:  ขอบคุณครับคุณหมอ....
รถ M3 สวยเหมือนเดิมเลยนะครับ  :smitten:

It's fun... when it runs! Trust me.

Offline ae

• Member
Update นิดนึง ตรงช่วงขารับหม้อน้ำต้องแก้ไขนิดนึง...

ของเดิมหม้อน้ำมันเป็นปีก...แต่หม้อน้ำใหม่เป็นแบบเรียบ เลยต้องทำขาใหม่มารับให้ฟิตพอดี แต่งานส่วนนี้ผมเสร็จแล้วนะน้า...  :grin:

Offline ae

• Member
เชื่อมด้วยเครื่องเชื่อม H2o........   
เอ้ย ไม่ช่าย.....ต้องเชื่อมด้วยเครื่อง Co2  (8-)

เลยมีแก้สี body shoot ใต้คานใหม่นิดนึง  :tongue:

Offline Blue star

• Member
  • Last Login:May 10, 2011, 12:43:08 pm

:grin:   :grin:  ขอบคุณครับคุณหมอ....
รถ M3 สวยเหมือนเดิมเลยนะครับ  :smitten:

ขอบคุณครับ แต่อันที่จริง ต้องบอกว่าสวยกว่าเดิมถึงจะถูก...5555
เพราะเพิ่งเปลี่ยนวิทยุเป็น Blaupunkt
หน้าปัดหล่อขึ้นทันตาเลย... :rolleyes: :azn:

Offline nhong

• We are we are LawMan
  • Member
  • Country: th
  • Last Login:September 16, 2023, 08:37:44 pm
พี่เอ้วันนี้ไม่มี update เหรอครับ ติดกระทู้พี่ไปแล้วเนี่้ย สู้ๆพี่ รอติดตามทุกวันครับ
Paint is not that difficult to understand!

Offline top30

• 28/30/34
  • Member
  • Last Login:January 02, 2020, 11:45:10 pm
ระหว่างรอเปิดตัวรถน้าเอ้เค้าพรุ่งนี้...คงได้ฤกษ์โลดแล่นบนถนน.. \^^/
เอาอุปกรณ์เพิ่มความสนุกมาฝาก...
หลังจากเข้าเกียร์ยาววววววววยาวของ e30มานาน...คราวนี้อยากจะได้short shift กับเค้าบ้าง ดูของOEMยี่ห้อดังต่างๆเห็นราคาแล้วคิดหนัก...จะOTOP ไทยทำก็เสียวจะหลุดคามือ..
หันซ้ายหันขวา ถามพี่ ถามน้อง..ก็ได้ข้อสรุปว่าเจ้านี่น่าจะลงตัว Z3 shift lever เบิกใหม่ได้เลย เลือกเอาตัวZ3 2.8(ตัว3.0 part no.เดียวกัน) ซื้อมาปุ๊ปเปลี่ยนใส่ได้เลย..ราคาและเบอร์พาร์ท ตามรูปประกอบครับ

ของเดิม..ระยะจาก เกียร์1 ไป2 ประมาณ 15 ซม  หลังจากเปลี่ยนใส่ของ Z3 2.8 ระยะจาก เกียร์1 ไป2 เหลือประมาณ 8 ซม   :a_smiley:
อื่มมม..ไม่เลวเลยทีเดียว...ลองกันดูครับ..ตัวเลขอาจคลาดเคลื่อนเล็กน้อยนะครับ..
Have fun !!

ปล. เจ้าของกระทู้ก็ใช้ตัวนี้นะ..จะบอกให้ :good:
Happiness only real when shared

Offline ae

• Member
พี่เอ้วันนี้ไม่มี update เหรอครับ ติดกระทู้พี่ไปแล้วเนี่้ย สู้ๆพี่ รอติดตามทุกวันครับ

:grin:  เมื่อวานมีครับเรื่องใหญ่เลยหล่ะ ....สายไฟรถทั้งคันที่เราเอามาเก็บขึ้นหิ้งไว้ระหว่างรอทะสีปะผุ

พอเอากลับไปใส่รถก็ดีครับไม่มีอะไร... แต่ได้รับโทรศัพท์เสียงทางปลายสายบอกว่า .. "พี่ครับ...กล่องอยู่ไหนน"

"กล่องอะไร?"

"สมองรถหน่ะพี่......ตอนนี้ติดเครื่องพี่ไม่ได้อย่างเดียวเลยพี่"

เอ้าหล่ะพ่อเอ้ย >*| ....หัวใจของรถเลยนะนั่น..... แต่มันก็น่าจะรวมอยู่ด้วยกันกับสายไฟนะ....
กล่องก็ไม่ใช่เล็กๆ ...ปลั้กกล่องก็อันเท่าคีบอร์ดก็ไม่น่าจะมีใครดึงมันออกจากสายไฟ..
แถมจะถอดเอาไปใส่ Honda Toyota ก็คงจะไม่ได้...

วุ่นเลยครับทีนี้...ทางอู่ก็ยืนยันว่าพี่เอ้เอาไปด้วย.. รื้อทั้งอู่ก็เจอแต่กล่องไม้ขีดไฟ
มันจะหายไปได้อย่างไร ต้องอยู่ดิ...ผมรีบรื้อทุกซอกทุกมุมของบ้าน...ตัวดำฝุ่นไปหมดก็หาไม่เจอ..จนโทรเช็คราคาของเก่าแล้วเนี่ย ถ้าหาไม่เจอจริงๆ

หมดวันกลับมาบ้านก็ยังคอตก....คิดเรื่องกล่องเจ้าปัญหามันทั้งวัน  :pale:

Offline ae

• Member
...กลับมาถึงบ้านจอดรถ....เอี๊ยดด!  พรางคุยโทรศัพท์บนเรื่องนี้ให้คนทางปลายสายฟัง...กล่องอยู่ไหนหว่า กล่องอยู่ไหนหว่า....  :dontknow:

ไม่รู้นึกยังไง...เห็นรถที่บ้านอีกคันจอดสงบๆอยู่ข้างๆกัน....ผมเดินคุยโทรศัพท์ไปแบบเหม่อๆ .. เดินไปเปิดฝาท้ายรถอีกคันเข้าแบบไร้สติ...... *c*

เจอเล้ย...  :blob_fire:

กล่องเจ้าปัญหา... พร้อมสายไฟอีกหนึ่งขยุ้ม....วางอยู่ท้ายรถคันนี้ ...แพ็คอยู่ในลังกระดาษใส่ส้มโชกุญอย่างดี...

"ดีใจกว่าถูกหวย"

....วางสายโทรศัพท์ที่บ่นพล่ามเรื่องนี้ให้เขาฟังอยู่....ก่อนที่จะวางสายก็ตะโกนดังๆออกไปว่า "เจอแล้วโว้ย"

"กล่องของรถ" ...."มันก็ต้องเก็บในรถซิพี่...."  :grin:   :grin:   :grin:

Offline ae

• Member
ระหว่างรอเปิดตัวรถน้าเอ้เค้าพรุ่งนี้...คงได้ฤกษ์โลดแล่นบนถนน.. \^^/
เอาอุปกรณ์เพิ่มความสนุกมาฝาก...
หลังจากเข้าเกียร์ยาววววววววยาวของ e30มานาน...คราวนี้อยากจะได้short shift กับเค้าบ้าง ดูของOEMยี่ห้อดังต่างๆเห็นราคาแล้วคิดหนัก...จะOTOP ไทยทำก็เสียวจะหลุดคามือ..
หันซ้ายหันขวา ถามพี่ ถามน้อง..ก็ได้ข้อสรุปว่าเจ้านี่น่าจะลงตัว Z3 shift lever เบิกใหม่ได้เลย เลือกเอาตัวZ3 2.8(ตัว3.0 part no.เดียวกัน) ซื้อมาปุ๊ปเปลี่ยนใส่ได้เลย..ราคาและเบอร์พาร์ท ตามรูปประกอบครับ

ของเดิม..ระยะจาก เกียร์1 ไป2 ประมาณ 15 ซม  หลังจากเปลี่ยนใส่ของ Z3 2.8 ระยะจาก เกียร์1 ไป2 เหลือประมาณ 8 ซม   :a_smiley:
อื่มมม..ไม่เลวเลยทีเดียว...ลองกันดูครับ..ตัวเลขอาจคลาดเคลื่อนเล็กน้อยนะครับ..
Have fun !!

ปล. เจ้าของกระทู้ก็ใช้ตัวนี้นะ..จะบอกให้ :good:

เยี่ยมมากครับอาจารย์...ทำเป็นเรฟเฟอร์เร้นท์เก็บไว้ด้วย สมกับเป็นอาจารย์จริงๆ  ขอบคุณครับ :good:

Offline babae30

• ได้เริ่มต้นดีกว่าถึงจุดจบ
  • Member
  • Last Login:January 23, 2019, 08:50:49 pm
เกือบไปคนรอลุ้นอยู่หลายคนใจหายหมดน้า

:grin:   เมื่อวานมีครับเรื่องใหญ่เลยหล่ะ ....สายไฟรถทั้งคันที่เราเอามาเก็บขึ้นหิ้งไว้ระหว่างรอทะสีปะผุ

พอเอากลับไปใส่รถก็ดีครับไม่มีอะไร... แต่ได้รับโทรศัพท์เสียงทางปลายสายบอกว่า .. "พี่ครับ...กล่องอยู่ไหนน"

"กล่องอะไร?"

"สมองรถหน่ะพี่......ตอนนี้ติดเครื่องพี่ไม่ได้อย่างเดียวเลยพี่"

เอ้าหล่ะพ่อเอ้ย >*| ....หัวใจของรถเลยนะนั่น..... แต่มันก็น่าจะรวมอยู่ด้วยกันกับสายไฟนะ....
กล่องก็ไม่ใช่เล็กๆ ...ปลั้กกล่องก็อันเท่าคีบอร์ดก็ไม่น่าจะมีใครดึงมันออกจากสายไฟ..
แถมจะถอดเอาไปใส่ Honda Toyota ก็คงจะไม่ได้...

วุ่นเลยครับทีนี้...ทางอู่ก็ยืนยันว่าพี่เอ้เอาไปด้วย.. รื้อทั้งอู่ก็เจอแต่กล่องไม้ขีดไฟ
มันจะหายไปได้อย่างไร ต้องอยู่ดิ...ผมรีบรื้อทุกซอกทุกมุมของบ้าน...ตัวดำฝุ่นไปหมดก็หาไม่เจอ..จนโทรเช็คราคาของเก่าแล้วเนี่ย ถ้าหาไม่เจอจริงๆ

หมดวันกลับมาบ้านก็ยังคอตก....คิดเรื่องกล่องเจ้าปัญหามันทั้งวัน  :pale:

Offline golf66

• Member
  • Last Login:March 19, 2018, 08:30:18 pm
 :tongue:   เกือบซวยแระ... :grin:

Offline srad

• <<--ขุนแผนเยอรมัน-->>
  • Member
  • Last Login:February 26, 2014, 02:29:45 pm
555 งานเกือบเข้า  :coolsmiley: :coolsmiley: :coolsmiley: :coolsmiley:
<<--ขุนแผนเยอรมัน-->>

Offline ohg

• Member
  • Last Login:November 15, 2018, 06:17:19 pm
ได้ข้อสรุปว่าเจ้านี่น่าจะลงตัว Z3 shift lever เบิกใหม่ได้เลย เลือกเอาตัวZ3 2.8(ตัว3.0 part no.เดียวกัน) ซื้อมาปุ๊ปเปลี่ยนใส่ได้เลย

ถามหน่อยครับตัวนี้ก้านมันไม่งอๆเหมือนของเดิมติดรถ ทีนี้พอใส่เข้าไปแล้ว หัวเกียร์มันจะไม่โย้ไปข้างหลังหน่อยนึงเหรอครับ
 (ปกติมันจะงอหน่อยนึงเพื่อให้โผล่ขึ้นมาตรงๆ)

ในรูปอันบนเป็นของ Z3 1.9 อันล่างเป็นของติดรถ E30 M40

Offline top30

• 28/30/34
  • Member
  • Last Login:January 02, 2020, 11:45:10 pm
ตำแหน่ง N ดูเหมือนจะอยู่ที่เดิมนะครับต่างนิดๆเอง..ความรู้สึกยังรู้สึกว่ามันเอียงไปด้านหน้ารถซะด้วยซ้ำ

ได้ข้อสรุปว่าเจ้านี่น่าจะลงตัว Z3 shift lever เบิกใหม่ได้เลย เลือกเอาตัวZ3 2.8(ตัว3.0 part no.เดียวกัน) ซื้อ
มาปุ๊ปเปลี่ยนใส่ได้เลย

ถามหน่อยครับตัวนี้ก้านมันไม่งอๆเหมือนของเดิมติดรถ ทีนี้พอใส่เข้าไปแล้ว หัวเกียร์มันจะไม่โย้ไปข้างหลังหน่อยนึงเหรอครับ
 (ปกติมันจะงอหน่อยนึงเพื่อให้โผล่ขึ้นมาตรงๆ)

ในรูปอันบนเป็นของ Z3 1.9 อันล่างเป็นของติดรถ E30 M40
Happiness only real when shared

Offline rockyboy44

• Member
  • Last Login:September 26, 2016, 07:58:56 pm
เกือบได้เสียตังค์แล้วพี่ :tongue: :tongue:

รอดูแบบเปิดตัวเต็มๆอยู่นะครับ

Offline ae

• Member
เกือบได้เสียตังค์แล้วพี่ :tongue: :tongue:

รอดูแบบเปิดตัวเต็มๆอยู่นะครับ

เป็นยังไงบ้างครับเรื่องล้อ ok ยังครับ

เกือบได้เสียตังนี่.....ไม่รู้ว่าจะดีใจหรือเสียใจดี ....  :grin:

Offline ae

• Member
ได้ข้อสรุปว่าเจ้านี่น่าจะลงตัว Z3 shift lever เบิกใหม่ได้เลย เลือกเอาตัวZ3 2.8(ตัว3.0 part no.เดียวกัน) ซื้อมาปุ๊ปเปลี่ยนใส่ได้เลย

ของผมยังไม่ได้ใส่คอนโซลกลางกับถุงเกียร์เลย ..
เหมือนต่ำแหน่งหัวเกียร์จะต่ำลงนิดนึงนะครับ เท่าที่ดูของคันอื่น ..

Offline ae

• Member
ฮิ้วววว ......หลังจากหากล่องดำเจอ  :>D ...ได้ติดเครื่องเป็นครั้งแรกกันซ่ะที  \^^/

....นับจากยกเครื่องลงทำสีก็น่าจะมี หกเจ็ดเดือนได้ครับ ช่างก็กำลังตั้งไฟจุดระเบิด ...
เอาเสียงท่อเข้าข่ม 6 สูบคันข้างๆหน่อย  :grin:
MVI 1725

Offline ggmf

• Member
  • Last Login:September 05, 2016, 01:26:07 pm
 \^^/ \^^/ \^^/  เสียงเพราะซะด้วยนะครับ \^^/ \^^/

Offline rockyboy44

• Member
  • Last Login:September 26, 2016, 07:58:56 pm
ใกล้แล้ว เสียงหวานจัง อยากวาง M10 บ้างงงงงงง

เดี๋ยวรอได้รถคันใหม่ก่อน จะเอาไปสวนกับพี่เอ้  :grin: :grin: :grin: :grin:

Offline ae

• Member
เสียงจริงๆมันไม่หวานหรอกครับ....บอกตรงๆ ผมไม่ชอบเสียงท่อเลยครับ ..เสียงเหมือนเรือจมน้ำบู่ม ๆๆๆ  'b'

วันนี่ฤกษ์งาม....ยามรีบ...จัง  >*| เพราะต้องเอารถออกไปทำอะไรต่ออีกหลายอย่าง เลยตัดสินในจูงมือพี่ชายไปลุยกันที่อู่....  3:)
ไปถึงตอนบ่ายครึ่งช่างก็ประกอบภายใน rollcage เบาะ... สายไฟทั้งหลายแหล่แบบไม่มีหยุด...
ช่างรุมทำกันแบบ Non-stop กันจริงๆครับวันนี้  &v&   &v&

เดินไปเดินมา...ก็เก่ะกะเขาเปล่าๆ เลยลงมือช่วยช่างประกอบภายใน และอุปกรณ์ต่างๆไปเลยจะได้เสร็จไวๆ
แต่ตลอดบ่ายกว่าจะเสร็จก็อู่ปิดพอดี 6โมงเย็นกว่าๆได้...

ขับกลับมาแบบไม่มีแอร์....แล้ววันนี้ถนนแถวเรียบทางด่วนรามอินทรา.....รถติดมากกกกกกก ผมนี่เหงื่อออกเหมือนอาบน้ำในรถเลยครับ  'b'
แต่พรุ่งนี้ต้องเอารถไปทำแอร์....และพัดลมอีก....ขอทำแอร์ก่อนเลยจะได้ขับไปทำอะไรต่ออะไรได้
ยังมีอีก 2-3 รายการเลยครับที่ต้องทำให้สมบูรณ์ก่อนไปวิ่งอาทิตย์หน้าครับ..  :bytherule:

มาชมรูปวันนี้กันดีกว่า ...ลูกพี่ผมแกยืนคุมงานอย่างเดียวเลย  :grin:

Tags:

* Permissions

• You can't post new topics.
  • You can't post replies.
  • You can't post attachments.
  • You can't modify your posts.

Facebook Comments