Author Topic: # กระทู้ขี้อิจฉา ตอน เปิดโปงอีสามสิบ #  (Read 621404 times)

0 Members and 4 Guests are viewing this topic.

Offline akekasak

• Verified Member
  • Member
  • Last Login:April 08, 2016, 04:18:21 pm
เอกกับสาก ดาราฉาย ต้องใช้ครับ จอไมล์เขายังมีไฟเตือน !!! เกียร์พัง ภายในบุด้วพรมประสิ.. >*|

สงสารพี่เอกฯแกจริงๆ.... เห็นชอบซ่อมอยู่เรื่อยๆเลย  'b'
ขอบคุณพี่เอ้ที่มีน้ำใจสงสารไม่เหมือนบางคน
เกียร์พังซ่อมจบไปจะครบปีเเล้วยังขุดมาเเซวน้องอยู่ได้ :o<

Offline top30

• 28/30/34
  • Member
  • Country: 00
  • Last Login:January 02, 2020, 11:45:10 pm
พัดลมไฟฟ้า O>)
Happiness only real when shared

Offline ae

• Member
  • Last Login:May 11, 2018, 10:00:21 pm
สนมั๊ย สนมั๊ย ...

วิ่งลื่น... ไม่ดึงเครื่อง...

ทำมาอย่างสวยเลยขอบอก...  :prank:   :prank:   :prank:

It's fun... when it runs! Trust me.

Offline rockyboy44

• Member
  • Last Login:September 26, 2016, 07:58:56 pm
พี่เอ้ครับคำถามนี้ผมเอามาจาก E30Thailand ดูแล้วมันตรงกับประสบการณ์ของพี่เลย เลยเอามาฝากเผื่อพี่มีอะไรแนะนำ

ถ้าจะตอบก้อ ตอบในนี้เลยก้อได้ครับ เดี๋ยวผม Copy ไปลง เว็ป E30Thailand

เครื่องเดิม M40 MT 

อยากรู้ว่าต้องซื้ออะไรเพิ่มบ้างเกี่ยวกับ M42

เช่น เครื่อง สายไฟ เฟืองท้าย ฯลฯ อยากได้แบบละเอียดๆ + งบ + วิธีการว่ามันต้องแปลงอะไรยังไงบ้าง

แล้วก็เกี่ยวกับการแปลงดุม 5/120 ด้วยอ่ะครับ

คืออยากทำ แต่ไม่รู้งบ + ไม่มีเวลา กะจะเอารถไปจอดแล้วให้คนหาของให้ไปส่งที่อู่ แล้วจ่ายเงินอย่างเดียวเป็นไปได้มะครับ

เลยอยากจะรู้งบคร่าวๆ + ซื้ออะไรบ้าง ใครบอกได้บ้างจักขอบคุณเป็นอย่างมากครับ

หรือว่าจะขายรถซักแสนนึง + เงินเก็บไปดาวน์รถใหม่ดี แนะนำหน่อย - -* เริ่มคลั่ง

Offline babae30

• ได้เริ่มต้นดีกว่าถึงจุดจบ
  • Member
  • Last Login:January 23, 2019, 08:50:49 pm
ตกลงต้องเปลี่ยนหม้อน้ำใหม่อีก ตำแหน่งท่อน้ำต่างๆมันไม่เหมือนกัน
แถมเจ้ารูทางเข้าท่อหม้อน้ำของ m10 มันเล็กกว่าของ m42 อีก ผมก็ไม่อยากตัดแก้ที่หม้อน้ำอันเก่า เลยจำใจกัดฟันเปลี่ยนก็เปลี่ยน..

เสียดายอันเก่าจริงๆทำมาใช้ไปอาทิตย์เดียวเอง  :buck2:   

น่าสนอย่างแรงของเก่าเนี้ยฮิ

Offline unun

• Member
  • Last Login:July 17, 2019, 12:36:16 pm
แทงยูหลายๆเด้อ ตอนนี้โดนงานเข้าติดๆกันเลยว่ะ ตั้งแต่ลงแท่นมานี่แทบไม่ได้นอนเลย เพ่ิงมีวันนี้ค่อยว่างหน่อย....เฮ้อออออออ :crazy2: จะบ้าตาย

รถเป็นไงบ้างอ่ะ เค้าลากกลับไปอู่พ่นสียังอ่ะ ฝากตามเรื่องให้หน่อยได้ป่าว เพราะช่วงนี้งานล้นมือมากๆ แต่บอกรายละเอียดพี่มานะแล้วนะว่าให้เอารถยกไปลากกลับอู่อ่ะ

ปล...ไหนลองถ่ายรูปหม้อน้ำใหม่หน่อยดิ เผื่อจะได้ซื้อพร้อมๆกันเลย "v"
'05 BMW e46 330i
'00 MB R129 SL320
'84 BMW e30 318ic
'72 BMW 1602 coupe
'75 BMW 2002 touring

Offline keene28

• Member
  • Last Login:November 12, 2016, 01:15:52 am
น้า เบิกติ๊กเกอร์ให้หน่อยดิ เอาแบบน้าอะ  :smitten:

Offline ohg

• Member
  • Last Login:November 15, 2018, 06:17:19 pm
คุณเอ้ซื้อหม้อน้ำใหม่เท่าไหร่ครับ ขอทราบราคาหน่อย เอาไว้เป็นข้อมูล :bytherule:
ของผมแบบเดียวกันแต่มือสอง ซื้อมา 5พัน รวมพัดลมไฟฟ้า $:)
(ทั้งหม้อน้ำ+พัดลมไฟฟ้า มาจาก E36 4สูบ ปีท้ายๆ ใช้กันได้พอดี) :good:

Offline ae

• Member
  • Last Login:May 11, 2018, 10:00:21 pm
พี่เอ้ครับคำถามนี้ผมเอามาจาก E30Thailand ดูแล้วมันตรงกับประสบการณ์ของพี่เลย เลยเอามาฝากเผื่อพี่มีอะไรแนะนำ

ถ้าจะตอบก้อ ตอบในนี้เลยก้อได้ครับ เดี๋ยวผม Copy ไปลง เว็ป E30Thailand

เครื่องเดิม M40 MT 

อยากรู้ว่าต้องซื้ออะไรเพิ่มบ้างเกี่ยวกับ M42

เช่น เครื่อง สายไฟ เฟืองท้าย ฯลฯ อยากได้แบบละเอียดๆ + งบ + วิธีการว่ามันต้องแปลงอะไรยังไงบ้าง

แล้วก็เกี่ยวกับการแปลงดุม 5/120 ด้วยอ่ะครับ

คืออยากทำ แต่ไม่รู้งบ + ไม่มีเวลา กะจะเอารถไปจอดแล้วให้คนหาของให้ไปส่งที่อู่ แล้วจ่ายเงินอย่างเดียวเป็นไปได้มะครับ

เลยอยากจะรู้งบคร่าวๆ + ซื้ออะไรบ้าง ใครบอกได้บ้างจักขอบคุณเป็นอย่างมากครับ

หรือว่าจะขายรถซักแสนนึง + เงินเก็บไปดาวน์รถใหม่ดี แนะนำหน่อย - -* เริ่มคลั่ง

กระทู้ไหนครับอยากเข้าไปชมบ้าง  :><:
ผมยังมือใหม่มากสำหรับ m42 นะครับ จริงๆรายละเอียดมันก็ค่อนข้างเยอะเหมือนกัน แต่หลักๆเลยที่พอแนะนำได้ก็
เครื่องก็เอาใหม่ๆหน่อย อุปกรณ์เอามาให้ครบ สายไฟครบๆแบบไม่ตัด ตามเชียงกง 95% ก็จะเป็นเครื่องที่ติดมาจาก BMW body e36 ซึ่งก็ดี เพราะอุปกรณ์หลายอย่างมันพัฒนาขึ้นหลายส่วนแล้วจาก  m42 version เก่า ที่อยู่ใน body e30 อย่างเช่น ระบบคอยจุดระเบิด ท่อไอดี ระบบสายพาน และมี knock senser และถ้าได้ท่อไอเสียท่อนกลางมาด้วยจะดีมากเพราะมี oxygen senser ที่ท่อไอเสียและมีท่อ cat ด้วย
m42 รุ่นใหม่ๆบางรุ่นมี EWS ระบบสตาร์ทเครื่องด้วยซึ่งอันนี้เข้าใจว่าแก้ได้ที่กล่อง ….

สิ่งที่ต้องเปลี่ยนแน่นอนคือ แคร้งหรืออ่างน้ำมันและฝักบัวดูดน้ำมันเครื่องเพราะของ e36 เป็นแคร้งหลัง จะเอา m42 มาวางในบอดี้ e30 เราจะต้องใช้แคร้งหน้า ก็สามารถหยิบยืมมาจาก เครื่อง m40 ได้
ขาแท่นเครื่องบางท่านก็เอาของ m40 มาใส่ แต่เท่าทีผมคุยกับช่างถ้าใส่ขาแท่นเครื่อง m40 มันจะลงไม่แนบพอดีกับยางแท่นเครื่อง แต่ก็เห็นใช้ได้นะครับ แต่ผมอยากแนะนำให้เบิกขาแท่นเครื่องตรงรุ่นที่อยู่ในของเครื่อง m42 ที่อยู่ในบอดี้ e30 จะลงตัวกว่า ยางแท่นเครื่องของเครื่อง m42 ทีอยู่ในบอดี้e30 อันนึงแพงมากเหมือนกันไม่รู้ทำไม ตรงนี้ของใช้ของ e36 318i มาแทนได้

It's fun... when it runs! Trust me.

Offline ae

• Member
ต่อนะครับ

-ตำแหน่งไม้วัดน้ำมันเครื่องของ e30 ต้องแก้ใหม่มาเยื้องอยู่ด้านหน้าเครื่อง
-สายคันเร่งผมเปลี่ยนเป็นของ e36 สายมันจะงอกว่าของเดิมใช้หลบอะไร ถามช่างไปแล้วผมจำไม่ได้จริงๆเดี๋ยวไปถามมาให้ใหม่อีกทีนะครับ
-กล่องกรองอากาศเห็นบางท่านเอาที่อยู่ในe30 เครื่อง m40 มาใส่แทนอันที่ติดมากับเครื่อง m42e36
ตรงนี้ผมจะลองดูอยู่ว่าใส่ของ e36 ไม่รู้จะติดบอดี้รถรึเปล่า เพราะของ e36 เท่าที่ดูตูดมันลึกกว่าของ m40

-ท่อ header มันมาเป็นของพวงมาลัยซ้ายของ e36 เอามาใส่ e30 ไม่ได้ติดยอยพวงมาลัยอันนี้ก็ต้องทำใหม่
-เกียร์ตรงนี้ต้องขึ้นอยู่กับว่าจะเลือกใช้เกียร์ auto หรือเกียร์ธรรมดา เพราะมีผลเรื่องเพลากลางและการเลือกเฟืองท้ายและหม้อน้ำอีกด้วย
แต่อย่างหม้อของน้ำเกียร์ auto จะมีท่อแป๊ปต่อวนเข้าหม้อน้ำไว้สำหรับใช้ระบายความร้อนน้ำมันเกียร์
แต่ถ้าจะใช้เกียร์ธรรมดามันก็จะเป็นหม้อน้ำวนแบบทั่วไป
ส่วนมากเครื่องเก่าเชียงกงเป็นเกียร์ auto ติดมาซ่ะเยอะ ถ้าอยากขับสบายๆก็เอาเกียร์ที่ติดมากับเครื่องวางลงไปเลย
แต่อาจจะต้องแก้ขายึดท่านเกียร์ด้วยรึเปล่าอันนี้ไม่แน่ใจนะครับ พอดีของผมเป็นเกียร์ธรรมดาเลยต้องมีการตัดต่อเพลากลางด้วย 
แต่เท่าทีทราบนี่เห็นบางท่านในนี้ (คุณ ohg) เอา m42 ชนกับเกียร์ธรรมดาของ m40 ก็จับชนได้เลยนะครับ เพลากลางก็ไม่ต้องแก้
เดี๋ยวถ้าคุณ ohg บังเอิญแวะมาอ่านกระทู้นี้ ให้มาอธิบายน่าจะได้คำตอบที่ละเอียดกว่าสำหรับการชนเกียร์ m40

-สายไฟเครื่องผมนี่ต้องขออภัยเพราะไม่รู้เรื่องจริงๆครับ แต่ผมใช้สายไฟที่มากับเครื่องนะครับ เห็นช่างเค้า wire สายด้วย
คิดว่าคงต้องไล่สายเพื่อเข้ากล่องฟิวบางส่วนนะครับ ทางที่ดีต้องคุยกับช่างที่คุ้นเคยในการวางรุ่นนี้ก่อนว่าเค้าเข้าใจและทำเป็น
เพราะมันเอามาจาก e36 ไม่ได้ยกของตรง body มาใส่ จึงต้องมีการแก้ไขบ้างอยู่แล้วครับ

ลองเข้าไปศึกษาดู web นี้ครับ มีภาพประกอบพร้อมคำบรรยาย ความแตกต่างของ version เก่าที่อยู่ใน e30 และ version ใหม่ที่วางใน e36  :-!

>>> http://www.motortraders.net/groups/group.asp?group=1&menu=88

Offline ae

• Member
อ้าวคุณ ohg มาพอดีเลย งั้นเดี๋ยวต้องรบกวนให้คุณ ohg ช่วยเสริม/เติม/แก้... หน่อยนะครับ  :-!

หม้อน้ำอันที่ post รูป คือใบที่สั่งมาของใหม่ครับราคาประมาณ 7k ครับ  :crazy2:
พัดลมไฟฟ้าของเก่าประมาณ 2500-3000 พันมั้งครับ  :-!

ผมเองโดยส่วนตัว.... เคยมีปัญหากับเรื่องหม้อน้ำมาหลายทีแล้ว ทั้ง bmwและ benz เลยฝังใจครับ
เลยทำให้ต้องจำทน ทำเป็นงง หลับตาซื้อของใหม่ไป ... ด้วยประการ ระชะนี้.....เทอญ สาธุ  &v&

Offline ae

• Member
คุณโก้ใช้พัดลมไฟฟ้าแบบนี้รึเปล่าครับ 

Offline ae

• Member
เปรียบเทียบหม้อน้ำ....

สำหรับรถเกียร์ auto กับรถเกียร์ธรรมดา...

Offline ae

• Member
แทงยูหลายๆเด้อ ตอนนี้โดนงานเข้าติดๆกันเลยว่ะ ตั้งแต่ลงแท่นมานี่แทบไม่ได้นอนเลย เพ่ิงมีวันนี้ค่อยว่างหน่อย....เฮ้อออออออ :crazy2: จะบ้าตาย

รถเป็นไงบ้างอ่ะ เค้าลากกลับไปอู่พ่นสียังอ่ะ ฝากตามเรื่องให้หน่อยได้ป่าว เพราะช่วงนี้งานล้นมือมากๆ แต่บอกรายละเอียดพี่มานะแล้วนะว่าให้เอารถยกไปลากกลับอู่อ่ะ

ปล...ไหนลองถ่ายรูปหม้อน้ำใหม่หน่อยดิ เผื่อจะได้ซื้อพร้อมๆกันเลย  "v"

ยังไม่ว่างเข้าไปเลย แต่วันนั้นถามเห็นว่าเค้าจะมาเอากลับไปตอนกลางคืนนะ
เรื่องหม้อน้ำ....ถ้าถามผมแนะนำว่าเปลี่ยนใหม่เถอะพี่ ฝาข้างมันเป็นพลาสติกจะแตกเมื่อไหร่ก็ไม่รู้  :dontknow:

หรือไม่ถ้าเสียดายของเก่าก็เอาไปทำฝามีเนียมซ่ะเลย  :evil:

Offline ae

• Member

น่าสนอย่างแรงของเก่าเนี้ยฮิ

สนมั๊ย เดี๋ยวเปิดประมูล  :grin:

น้า เบิกติ๊กเกอร์ให้หน่อยดิ เอาแบบน้าอะ  :smitten:
น้ากีสติกเกอร์รอได้ป่ะครับ ถ้าน้าไม่รีบเดี๋ยวจัดให้  :><:

Offline ohg

• Member
  • Last Login:November 15, 2018, 06:17:19 pm
เพิ่มเติมจากคุณเอ้นะครับ ช่วยๆกัน

$:) เอาเรื่องหม้อน้ำก่อน หม้อน้ำของ E30 สี่สูบของเมืองนอกจะใช้ตัวเดียวกับของ E36 สี่สูบ
ตามในรูปของคุณเอ้เลยครับ แต่ หม้อน้ำของ E36 จะมี 2 รุ่น คือ ออยรวม กับ ออยแยก (ในรูปเป็นออยรวม)
ออยในที่นี้คือ ออยคูลเลอร์ของระบบเกียร์ออโต้นะครับ แนะนำว่า ให้หาแบบออยแยก เพราะ ถ้าออยมันรั่ว น้ำมันเกียร์จะไม่เข้าไปในระบบน้ำหล่อเย็น
ถ้ามาใช้กับเกียร์ธรรมดา ก็หาออยแยกได้เลย

$:) เรื่องต่อมาคือเกียร์ จะออโต้หรือธรรมดา ของ E36 ก็ไม่น่าจะต้องแปลงแท่นเกียร์
เนื่องจาก E30 จะทำเป็นช่อง Slide สำหรับใส่เกียร์ได้หลายรุ่น อาจต้องหายางแท่นเกียร์ให้เหมาะสมแค่นั้น

$:) ส่วนการชนกับเกียร์ธรรมดา E30M40 นั้น ไม่ต้องทำอะไรเลย ร้อยรู
ชิ้นส่วนที่ต้องใช้ของชุดเกียร์ M40 คือ
1. เกียร์(แน่ๆอยู่แล้ว)
2. คลัช+หวี+ลูกปืน (ไปที่ร้านอะหลั่ยซื้อของใหม่เลยครับ บอกเอาของ E30M40 น่าจะ 4,000+-)
3. ฟลายวีล (ปกติจะได้เครื่องเกียร์ออโต้มา มันใช้กับเกียร์ธรรมดาไม่ได้)(อันนี้เป็นแบบง่าย ถ้าอยากได้ฟลายวีลเบากว่านี้ก็ใช้ของ M20 แต่ต้องแปลง(ใครมีข้อมูลฟลายวีล M20 เพิ่มเติมช่วยบอกด้วยนะครับ ผมไม่แน่ใจต้องเอาของเครื่องความจุเท่าไหร่มาใช้))

อ้อ อย่าลืมเปลี่ยนซีลท้ายเกียร์ใหม่ไปเลยทีเดียวนะครับ

$:) เพลากลางถ้าเดิมเป็น M40 เกียร์ธรรมดาอยู่แล้วนั้น ก็ใช้เพลากลางเดิมได้เลย

$:) สายไฟ เอาสายไฟที่ติดกับเครื่องมา เด๋วช่างเค้าจัดการเอง บอกช่างเค้าไปว่าจะเอาเนียนแค่ไหน
คือเนื่องจากใน E36 นั้น กล่องฟิว+กล่องสมอง ตำแหน่งมันไม่เหมือนที่อยู่ใน E30 ถ้าไม่ซีเรียสเรื่องความสวยงาม ก็ใช้สายไฟเดิมๆที่มากับเครื่องได้
ถ้าต้องการตำแหน่งให้เหมือนเดิม ก็ต้องมีการตัดต่อสายไฟน่ะครับ

$:) เฮดเดอร์ ถึงแม้จะได้เครื่องขับขวามา ยังไงก็ต้องมีแก้เฮดเดอร์ เนื่องจากตำแหน่งของยอยมันไม่เท่ากัน ทั้ง E36 และ E30
แต่ถ้าเป็นพวงมาลัยไม่เพาเวอร์ (เพาเยอร์) อาจมีสิทธิ์ใช้ได้ไม่ต้องแก้ (ไม่แน่ใจนะครับ ลองดูน่าจะชัวร์สุด)

$:) หวังว่าคงเป็นประโยชน์กับผู้ที่สนใจเครื่อง M42 ในE30 นะครับ  :cool:
« Last Edit: October 08, 2009, 07:53:15 pm by ohg »

Offline ohg

• Member
เรื่องหม้อน้ำ....ถ้าถามผมแนะนำว่าเปลี่ยนใหม่เถอะพี่ ฝาข้างมันเป็นพลาสติกจะแตกเมื่อไหร่ก็ไม่รู้  :dontknow:

ฝาข้างพลาสติกคือ ถังพักน้ำครับเอ้ ซื้อใหม่เฉพาะส่วนนี้พร้อมซีลโอริงได้ b:b
ในรูปคือ เบอร์ 2 กับ 3 ซื้อร้านขายอะหลั่ยน่าจะมี ไม่น่าแพงเท่าในรูป

• Member
  • Last Login:September 26, 2016, 07:58:56 pm
ขอบคุณครับ ข้อมูลเพียบเลย เดี๋ยวจะเอาไปแปะของ E30Thailand

ตามไปเยี่ยมชม แนะนำต่อได้ที่นี่ครับ

http://www.racingsociety.net/board/index.php?topic=5891.0

ปล.พี่เอ้ รถผมแปลงร่างเป็น M1Alpina แล้วครับ ไม่ได้เป็น C1 นะ :grin: :grin: :grin: :grin:

แต่จนไปอีกหลายเดือนเลย เฮ้อออออ

• Member
เพิ่มเติมจากคุณเอ้นะครับ ช่วยๆกัน

$:) หวังว่าคงเป็นประโยชน์กับผู้ที่สนใจเครื่อง M42 ในE30 นะครับ  :cool:
ขอบคณมากครับ เป็นประโยชน์มาก ได้ความรู้ เดี๋ยวจะเอาไปแพร่เชื้อต่อครับ  :grin: :grin: :grin: :grin:

Offline bb2.7

• Member
  • Last Login:November 20, 2019, 06:34:29 pm
เป็นการแบ่งปันข้อมูลที่ดีๆมากๆครับ เอ้และคุณโก้ ชอบกระทู้แบบนี้ที่สุด  :good: ขอติดตามตอนต่อไปนะครับพี่ๆ  :grin:

Offline ae

• Member
โรค m1 เกือบ alpina นี่เคยเป็นอยู่เหมือนกันครับ  :2funny:

สวยแล้วหล่ะ เอาหลังลงซักเซนฯนึงนะ...เนียนเลย

Offline ae

• Member
เป็นการแบ่งปันข้อมูลที่ดีๆมากๆครับ เอ้และคุณโก้ ชอบกระทู้แบบนี้ที่สุด  :good: ขอติดตามตอนต่อไปนะครับพี่ๆ  :grin:

&v&  ขอบคุณคุณโก้ด้วยครับ ที่เข้ามาช่วยตอบ

อาจารย์บอยเป็นไงบ้างครับ ทำ golf ลืม bm เลย เดี๋ยวมันงอนสตาร์ทไม่ติดเอานะน้า  :>D

รถผมยังไม่ได้หย่อนเครื่องเลย แต่สายไฟเสร็จหมดแล้ว
พี่เค้าบอกว่าเสร็จทันแน่นอน วันอาทิตย์ก็จะทำ... งานด่วนๆ จี๋ๆๆๆๆ ตลอดเลย  :bounce: :bounce:   ;># ;>#

Offline ae

• Member
เห็น top30 เข้ามาแอบอ่านอยู่ เป็นไงน้า?
ตอนนี้รออย่างเดียวเลย ไม่รู้จะทำไรดี ไปกินกาแฟกันมั๊ยน้า  U') 
หรืออยากไปเต้นรำดี  b:b   :><:

Offline top30

• 28/30/34
  • Member
  • Last Login:January 02, 2020, 11:45:10 pm
ประชุมอยู่เบื่อๆเลยแว๊ปเข้ามาอ่าน...น้าว่าง.วันนี้รู้สึกว่าเผ่าจะเปิดนะครับบบบบ.... :><:
Happiness only real when shared

Offline ae

• Member
เอารูปสายคันเร่งที่เปลี่ยนมาให้ดูครับ
ลองเช็คใน realoem เป็นของ E36

« Last Edit: October 09, 2009, 11:59:15 pm by ae »

Tags:

* Permissions

• You can't post new topics.
  • You can't post replies.
  • You can't post attachments.
  • You can't modify your posts.

Facebook Comments