Author Topic: เรียนเจ้าบ้านฯพี่ๆและเพื่อนๆครับ...เราควรมี thaireplica.com หรือไม่  (Read 4586 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline OSBIL

• Verified Member
  • Member
  • Country: 00
  • Last Login:November 13, 2022, 12:48:19 am
เป็นเรื่องที่น่าสนใจมากครับ

จุดประสงค์เพื่อการพัฒนาความรู้และความคิดให้กับยานยนต์ไทยครับ

พี่ๆเห็นดีหรือไม่อย่างไรช้วยแนะนำด้วย

O ld
S low
B ut
I
L ove
" รู้มากเท่าไร ก็ไม่สู้ เท่ารู้ตัว "O ld
S low
b ut
I
L ove

Offline AKE

• สัพเพ สัตตา อะเวรา โหนตุ อัพพะยาปัชฌา โหนตุ อะนีฆา โหนตุ สุขี อัตตานัง ปะริหะรันตุ
  • Member
  • Last Login:October 23, 2023, 12:13:13 pm
คุณOSBIL ครับ
สงสัย เราต้องจัดวัน "Bangkok Classic Car Replica Day" ซักวันแล้วหละครับ

:D
คติธรรม : "คนเราเมื่อมีลาภก็มีเสื่อมลาภ เมื่อมีศุขก็มีทุกข์ เมื่อมีสรรเสริญก็มีนินทา เปนของคู่กันมาเช่นนี้ จะไปถืออะไรกับปากมนุษย์ ถึงจะดีแสนดีมันก็ติ ถึงจะชั่วแสนชั่วมันก็ชม นับประสาอะไร พระพุทธเจ้าผู้ประเสริฐ ยังมีมารผจญ ยังมีคนนินทาติเตียน ปุถุชนอย่างเราจะรอดพ้นจากโลกธรรมดังกล่าวแล้วไม่ได้" โดย ธมมวิตกโก ภิกขุ

Offline เสียอา

• วัยทองคนองยนต์
  • Member
  • Last Login:June 24, 2006, 03:37:13 am
ไม่เห็นด้วยคงตาบอด 8)  อีกสองสามเดือนจะมีข่าวดีมากบอกจ้า ;D

Offline Mee GHBC-100

• Member
  • Last Login:March 22, 2016, 05:38:52 am

ขอสมัครเข้า section ใหม่ด้วยคนคร้าบบ คันมานานแล้ว ทำอยู่คนเดียวก็ไม่มัน ขาดแรงเชียร์ด้วย เริ่มด้วย 7 เนี่ยแหละ พอแก่กล้าขึ้นหน่อยก็ไปทำ Cobra กัน

ไม่ได้ชิด  ก็ขอเพียงได้ชม         ไม่ได้สม ไม่เห็นแคร์อะไร   
ขอให้ได้รัก รัก รัก รัก รักเธอเข้าไว้  ไม่เช่นนั้น ใจฉัน ใจฉันคง หลุดลอย

Offline ท่านขุน

• Member
  • Last Login:November 25, 2022, 11:52:45 am
อยู่กันที่นี่ไปก่อนดีกว่าไหมครับ  ออกไปเดี๋ยวเหงาน๊า

Offline TeeTarga

• มีปากสักแต่ว่าพูด..จะต่างจาก..ลมผ่านตูดที่ตรงไหน
  • Global Moderator
  • Member
  • Country: th
  • Last Login:August 04, 2023, 05:02:50 am
เห็นด้วยกับคุณ Dino Ferrari Jr.
ผมว่าอบอุ่นดี ไปด้วยกันได้อย่างลงตัว
ใครมีข้อมูลด้านไหน ถนัดส่วนไหน มาลงแขกกัน
ผลงานจากความสำราญก็จะบังเกิดอย่างสมบูรณ์
อย่ามีเพียงหัว..เอาไว้คั้นหู..หรือ..เอาไว้แค่ผมขึ้น
เพื่อนที่ดีที่สุดของคุณ อาจจะไม่ใช่เพื่อนที่ดีขอผมก็ได้

• Member
  • Last Login:November 13, 2022, 12:48:19 am
เห็นด้วยกับพี่ๆ ที่แนะนำมาทำเป็น Forum ก็ดีครับผมอยู่บ้านนี้อบอุ้นอบอุ่น

O ld
S low
B ut
I
L ove
" รู้มากเท่าไร ก็ไม่สู้ เท่ารู้ตัว "O ld
S low
b ut
I
L ove

• Member
  • Last Login:June 24, 2006, 03:37:13 am
ถ้าขึ้นเป็นเว็บใหม่เลยผมว่าเกิดยาก แต่ถ้าจดURLthaireplica.com แล้วทำLinkมาที่นี้ ผมโอเคเลย
แถวบ้านมีรถมาเซอร์replicaขาย ไม่รู้ตอนนี้เน่าหรือยัง :)

Offline เจ้าบ้านบางกอกฯ

• If you love classic cars, you are my friend.
  • Administrator
  • Member
  • Last Login:Yesterday at 10:13:35 pm
    • Bangkok Classiccar
ทำเวปเหนื่อยเหมือนกันนะครับ ถ้าทำแล้วมีเพื่อน ๆ พี่ ๆ ให้ความสนใจมาก ๆ ผมว่าคุ้มเหนื่อย ผมว่าถ้าคุณ OSBIL มีความตั้งใจจริงอยากให้เป็นจุดรวมของ replica ในประเทศไทย และที่สำคัญมีลู่ทาง ต้องการจะรณรงค์ถึงวิธีการที่ถูกต้องที่ให้รถ replica จดทะเบียนได้อย่างถูกต้องตามกฎหมาย 100% ผมสนับสนุนให้ทำเลยครับ ผมมีนิดนึงเรื่องรถ Replica ไม่ว่าเราทำมาดีอย่างไร ถ้าทำไม่ถูกต้องตามระเบียบราชการรถคันนั้นก็ยังเป็นรถแปลงสภาพอยู่ดี และไม่สามารถจดทะเบียนได้ครับผมว่าเรื่องนี้สำคัญมาก

ถ้าจะทำจริงๆ อย่างแรกต้องให้คำ Definition ของคำว่า "Replica" ให้ชัดเจน แล้วต้องวางวัตถุประสงค์ของเวปให้ดีว่าเราตั้งใจจะทำขึ้นเพื่ออะไร เราทำด้วยความตั้งใจที่ดีแล้วก็ต้องช่วยกันป้องกันมิให้พวกมิจฉาชีพมาใช้เป็นช่องทางหากิน ปวดหัวเปล่า ๆ

สำหรับบ้านบางกอกตอนนี้ผมว่ามีคนคุยและให้ความสนใจเรื่องรถ Replica ใน webboard พักคุยเรื่องรถคลาสสิคในบ้านบางกอกนี้มีพอสมควร ถ้าถามผมผมว่ารถ Replica ก็เปรียบเหมือนรถอีก Categorie หนึ่ง ไม่ต่างจากคนเล่นรถคลาสสิคกลุ่มต่าง ๆ ในบ้านบางกอกไม่ว่าจะเป็นกลุ่มรถยุโรปคลาสสิคพวก Alfa Benz BMW Jaguar MG Fiat VW Porsche Lancia กลุ่มรถอเมริกัน พวก Chevy Mustang Corvette Oldsmobile Dodge หรือแม้แต่กลุ่มรถญี่ปุ่นคลาสสิคอย่าง Toyota Datsun Mazda Mitsu ที่เริ่มมีคนเล่นมากขึ้นในบ้านเรา

ผมว่าการ "รวมมิตร" แบบนี้เป็นการช่วยกัน "วิวัฒน์พัฒนา" เรื่องรถคลาสสิคอีกรูปแบบหนึ่ง และเป็นส่วนหนึ่งที่ทำให้บ้านเรามีเสน่ห์ในตัวเองนะครับ
If you love classiccars, you're my friend

1950 Riley RMA
‘55 MB 190SL / 1968 W112 Coupe /W108 280SE /W116 450SEL
‘57 MGA
‘68 AR 105 Gt Junior / Giulietta’77
‘82 RR Corniche

MB W180/111/110/108/114
AR Giulia Super/Spider
BMW E30 (2)
Jag XJ S1
Porsche 924 /911E
VW Golf MKI Cabrio/Thing

www.facebook.com/groups/bangkokclassiccar

• Member
เห็นด้วยช่วยวิวัฒน์พัฒนา              มุ่งอุตส่าห์หากลุ่มให้พุ่มผล
ราวกับเป็นดาวดวงใหม่ในสกล        ให้ชาวยนต์ชมวิไลใฝ่งามตา

ทำตรงนี้ให้แข็งแรงเป็นรากฐานของพวกเรากันต่อไป :)

• Member
อาทิตย์หน้าคงได้คุยกันอย่างเต็มอิ่มเรื่อง Replica กันที่สารินนะครับ ผมว่าคงมันแน่ๆครับ ที่แน่ๆผมตั้งหน้าตั้งตารอเซอร์ไพรซ์ของ เสี่ยอาอยู่ครับ :o

O ld
S low
B ut
I
L ove
S low
b ut
I
L ove

Tags:

* Permissions

• You can't post new topics.
  • You can't post replies.
  • You can't post attachments.
  • You can't modify your posts.

Facebook Comments