Author Topic: Celica ta22 วางเครื่อง Avanza ได้ป่าวครับ รบกวนผู้รู้แนะนำด้วยครับ  (Read 17896 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline P_P_P

• Member
  • Last Login:June 03, 2013, 01:07:40 pm
Celica ta22 วางเครื่อง Avanza ได้ป่าวครับ อยากทราบว่า มันวางแล้ว บล๊อกมันพอดีกันรึป่าว เห็นว่า ขับหลังเหมือนกัน แล้วต้องแปลง อะไรบ้าง รบกวนผู้รู้ช่วยแนะนำด้วยครับ

ขอบคุณครับ

Offline OKUMI RT

• Verified Member
  • Member
  • Last Login:April 12, 2023, 10:57:01 am
    • CLUB RT
เรื่องการแปลงนี่ผมว่าพวกเราคงไม่มีใครเคยดูรายละเอียดเครื่อง Avanza กันครับว่า layout มันเป็นยังไงบ้าง ช่างเองก็คงไม่เคยมีใครลองมาก่อน ผมว่าเอาเครื่องที่ช่างมีประสพการณ์ในการวางพวก 4AG ดีกว่าไหมครับ ราคาไม่แพง คุ้นมือ

ความพยายามอยู่ที่ไหน ความพยายามอยู่ที่นั่น
คารมเป็นต่อ รูปหล่อเป็นเกย์
หลงทางเสียเวลา หลงรัชดาติดเหม่งจ๋าย
รักสิบล้อ ต้องรอสิบโมง

Offline palm_celica

• สาริกา หลังหัก
  • Member
  • Last Login:June 18, 2019, 02:33:35 pm
หาเสปคเครื่องคร่าวๆมาให้ครับ
ส่วนวางได้หรือเปล่า ไม่รู้เลย ฮ่าฮ่า ไม่เคยเห็นใครวางอ่ะครับ แต่ดูจากเครื่องแล้ว CC ไม่เยอะมากวางแล้วคงจะประหยัดดีนะ
แต่ผมว่าก็แบบที่พี่ส้มแนะนำ เอาเครื่องที่ช่างมีประสบการณ์ น่าจะวางแล้วจบง่ายดี
ได้เรื่องอย่างไรบอกด้วยนะครับเพื่อเป็นวิทยาทาน
ว่างๆแวะเวียนนำรูปมาให้ดูบ้างนะครับ มาพูดคุยกันสนุกสนานเฮฮาในห้ง Meeting Celica ได้เลยนะครับ
ยินดีต้อนรับครับผม ^^

Offline fiat retro

• Member
  • Country: 00
  • Last Login:July 03, 2020, 09:58:50 pm
0959409532 อาร์ม
FB:คณพศ ชัชรัณ

• Member
  • Last Login:June 18, 2019, 02:33:35 pm
เออ หรือว่าจะหมายถึงเครื่องใน Altezza  3S-GE beams ถ้าเครื่องตัวนี้คงต้องให้พี่เอ๋มาตอบแว้ววว เพราะกำลังวางอยู่เลย

Offline jewza189

• Member
  • Last Login:December 19, 2018, 10:07:41 am
ตอนแรกผมก็อยากหาเครื่องตัวนี้นะ
แต่หาไม่ได้เพราะรถมันปีใหม่มาก+ราคาน่าจะแพง
toyota celica ta22
toyota corolla ke70 van
bmw e30

Offline gowest

• Member
  • Last Login:March 03, 2024, 06:25:13 pm
วางได้คง วางยากพิลึก  เครืองวางขวาง ช่างวางเครืองคงเอาเท้าเกากระบาล  %:(  แล้วบอกลูกน้อง เอาเลือยมา อันใหญ่ๆหน่อย  :grin:
65 Mustang fastback
66 Mustang coupe
66 Mustang convertible
68 Mustang coupe
68 Mustang convertible

If your car doesn't look good.
Just make it  fast.
Because goin' fast,........................ is lookin' good.

• Member

• Member
  • Last Login:March 03, 2024, 06:25:13 pm
no no มันเขียนว่า Inline นีหว่า  :tongue:  ขออภัย ดูไม่ดีเอง 555
« Last Edit: July 30, 2012, 03:21:12 pm by gowest »

If your car doesn't look good.
Because goin' fast,........................ is lookin' good.

• Member
วางได้คง วางยากพิลึก  เครืองวางขวาง ช่างวางเครืองคงเอาเท้าเกากระบาล  %:(  แล้วบอกลูกน้อง เอาเลือยมา อันใหญ่ๆหน่อย  :grin:
โดนใจอ่ะครับ ผมก็นั่งคิดอยู่วางแล้วเฮดเดอร์มันอยู่ตรงไหนหว่า มันไม่เลยหน้ารถออกไปหรอ

Offline scoot2

• Member
  • Last Login:January 13, 2023, 10:35:50 am

เอาจากที่เคยอ่านมานะครับ
ถ้าจำไม่ผิดเครื่อง Avanza (เครื่องนะจะประมาณ 1,500cc.) มันเป็นแบบเครื่อง วางหน้า ขับ หลัง คล้ายๆ รถกระบะ ผมว่า ถ้าจะวางจริงๆ จังๆ แล้วช่างไทย ทำได้แน่นอนครับ
แต่ว่าไม่รู้ราคาเครื่องมาแพงหรือเปล่า เอาเป็น ว่าตัดปัญหาเรื่องเครื่องแพง หรือหาเครื่องไม่ได้ออกไป ผมว่า "วางได้นะครับ"

แต่ถ้าเอามาวางเพื่อความประหยัด ผมมองว่า 4S-FE(ราคายังไม่แพงมาก เมื่อมองถึงความสดใหม่) หรือ 4A-16V(ราคาแพงได้ยังไงก้ไม่รู้)
วางดีๆ ก็ประหยัดและแรงได้ครับ เมื่อเทียบกับเครื่องเดิม 3T, 2T ถ้าจะเอาสบาย ๆ เครื่องเหล่านี้ก็มี เกียร์ Auto ให้ใช้สอยอยู่นะครับ

ยังไงผมว่า ลองดูความต้องการของการวาง ว่าต้องการแบบไหน แล้วจัดไปครับ

ปล. ความคิดเห็นของผมอาจจะผิดพลาดไปบ้างก็ขออภัยนะครับ   

ก่อนที่ฉันจะตาย ....!!!

Offline NOTT_N360

• Member
  • Last Login:November 01, 2021, 09:49:28 pm
ถ้าเป็นเครื่อง "วางหน้า ขับหลัง" วางได้หมดครับ

แต่ถ้าเป็นเครื่องตัวนี้จะติดที่ "ระบบสายไฟ"
อาจจะต้องได้ "ผังวายริ่ง" และ "ช่างฝีมือ"
ที่สามารถอ่าน "ไลน์สายไฟ" ออก
และการจะทำให้ "เรือนไมล์" ใช้งานได้ครบเป็นอีกปัญหา
เพราะรุ่นใหม่ๆ มักจะใช้ระบบไฟฟ้าแยกสัญญาณต่างๆ กันหมดแล้ว

ที่สำคัญ "ผม" ไม่แน่ใจว่ารุ่นนี้ใช้ "คันเร่งสาย" หรือ "คันเร่งไฟฟ้า"
ถ้าเป็นอย่างหลังก็จะต้องนำแป้นคันเร่งไฟฟ้ามาติดตั้งรองรับเข้าไปด้วย

หากต้องการใช้งานแบบสบายๆ อีกตัวเลือกที่อยากแนะนำคือ 3S-FE DUAL COIL A/T
วางในห้องเครื่อง TA22 สบายๆ ไม่ต้องเว้าผนังรับกับจานจ่ายเหมือนเครื่อง 4S-FE
อะไหล่ใช้กับบรรดา "แคมรี่รุ่นเก่า" บ้านเราได้หลายชิ้นครับ
ที่สำคัญบ้านเรามีคนวางเครื่องตัวนี้เยอะครับ
บรรดา "ช่างไฟ" ที่รับงานต่างๆ มี "ผังวายริ่ง" เครื่องตัวนี้แน่นอน

แต่ก็เข้าใจว่าอยากได้เครื่องใหม่ๆ หน่อย ก็ลอง "ชั่งใจ" ดูครับ

• Member
เยี่ยมไปเลยมีผู้รู้ของจริงจากอู่ช่างวิชัยมาตอบแบบนี้ สบายใจหายห่วง กด like  :good: :good: :good:

• Member
Chevy LS1 .... ถอดหัวฉีดไส่คาบิว  NA ม้า400+ NOS shot100 hp  :good:
« Last Edit: July 31, 2012, 12:00:14 pm by gowest »

• Member
จัดหนักเลยแบบนี้ หม้อน้ำลายเท่มากอ่ะ ชอบๆ "v"

• Member
  • Last Login:June 03, 2013, 01:07:40 pm
มีอู่  แนะนำ มั้ยครับ จะลองเข้าไปคุย ดูครับ

ขอบคุณครับ

• Member
ขอคุณทุกๆ คำแนะนำครับ ตอนนี้ผมตัดสินใจแล้ว

4a ge 1600 16V ผมว่าตอนนี้เครื่องมันค่อนข้างเก่าแล้วอีกอย่าง หาสภาพที่ไม่ค่อยช้ำ ยากอยู่ครับ(ส่วนมากช้ำมาแล้ว)

เลยตัดสินใจ อยากวาง 3S-FE DUAL COIL A/T ตามที่พี่ๆ แนะนำครับ แต่ผมไม่ทราบว่าค่าใช้จ่ายประมาณเท่าไหร่ (ผมดูๆตามเว็บ 40,000 บาท ถ้วน)

และ มีอู่แนะนำไหมครับ ผมอยู่แถวปากเกร็ดอ่ะครับ

ตอนนี้ TA 22 ของผม อยู่ในสภาพไปไหนไม่ได้แล้ว คาบูพัง น้ำมันจ่ายไม่เป็นจังหวะปีกผีเสื้อพัง สตาร์ท ติดๆดับ วูบเป็นพักๆ ผมซ่อมจน ท้อแล้วครับ 'b' เลยตัดสินใจแล้วครับว่าจะเปลี่ยนเครื่องใหม่

ขอบคุณครับ

Offline kan_celica

• Member
  • Last Login:May 10, 2020, 11:59:22 pm
    • oasisvintage
ของผมวาง 3s เหมือนกันครับ ตอนนั้นได้เครื่องมา 25000 วางไปวางมา ค่าของจุกจิก เดินท่ออีก จบไปราว ๆ 5 หมื่นครับ

วิ่งได้ไม่ถึงหมื่นโล สายพานทามมิ่งดัง กับซีลหน้าเครื่องรั่ว ต้องรื้อใหม่ค่าแรงค่าของอีก 7500 ตอนนี้ก้อ 30000 โลและไม่มีอะไรจุกจิกครับ
เคยลองวิ่งได้ 170 ยังเหลือครับ แต่ไม่ไหวรถจะบินครับ

แต่แนะนำว่าถ้าจะวาง ให้เปลี่ยนทุกอย่างก่อนจับลงนะครับ จะไ้ด้ไม่ต้องเสียเวลาทีหลัง ค่าแรงแพงจ่ายหลายรอบครับ
อ่าง นมค รุ่นนี้ไม่มีซีลนะครับ มันจะชอบซึม เจอหลายคันและ ผมทากาวใหม่ ก้อยังซึมนิด ๆ พร้อมกับซึมจากซีลข้อเหวี่ยง ขี้เกียจทำเพราะต้องยกเกียร์ลงด้วย
เลยอาศัยเติม นมค บ่อย ๆ เอา ซึมนิดหน่อยช่างมัน  ถ้าจะวางใหม่ ต้องทำช่วงล่างดี ๆ เครื่องไม่แรงแต่แรงบิดรอบต่ำดี ออกตัวแรง ๆ ท้ายจะเลื้อยเอา
ก่อนหน้าโช๊คน้ำมัน สปริงนิ่ม ๆ เอาไม่อยู่ ต้องเปลี่ยนโช๊คแก๊สหมด อ้อดูเพลากับเฟืองท้ายด้วยนะครับ  ของผมพยายามวางให้ชิดผนังแต่พอมาวิ่งแล้ว
เพลากลางยันเกียร์ ต้องทำตัวปรับอีก แต่หาอู่ดี ๆ ช่างมีประสบกามม น่าจะจบไม่ยากครับ เอาใจช่วยครับ  :good:

• Member
ขอบคุณ คุณ Kan_Celica มากครับที่ให้คำแนะนำ

ถามนิดนึงครับ ถ้าได้เครื่องมาแล้วควร OVERHAUL  ไหมครับ

ในงบที่คุณ Kan_Celica วางได้ OVERHAUL ป่าวครับ  :good:

Offline M.SafinN

• Classic Every Day
  • Member
  • Last Login:October 19, 2016, 05:05:04 pm
ใช้ 3S FE กับบอดี้นี้เหมือนกัน วางเมื่อ4-5ปีแล้ว ไม่เคยจุกจิก หรือรบกวนใจใดๆ
มีก็แค่ วาล์วน้ำหลังเครื่องผุเครื่องดับ หนูกัดสายไฟเกียร์ ทำให้เดินหน้าได้อย่างเดียว ถอยแล้วดับเลย
เสียค่าของไม่เท่าไหร่แต่ค่าแรง3000กว่าาๆ 
เกียร์ออโต้ ผมว่ามันอืดนะครับ แต่พอปิดแอร์วิ่งเอาเรื่องเลย
ถือว่าอึด ทน และลงตัวดีนะครับ กับเครื่องตัวนี้ในบอดี้TA
แต่ตอนนี้กำลังอยากเปลี่ยนเป็น dual VVt-i  6Speed ซะแล้ว
เพื่อเติมเต็มส่นที่ขาดหายไปในชีวิต
คิดแล้วท่าจะมันส์สสสสสส

"v" "v" "v"

• Member
  • Last Login:May 10, 2020, 11:59:22 pm
จริง ๆ ถ้าหาเครื่องสภาพดี ๆ ได้ ก้อไม่ต้อง OVH หรอกครับ แต่อยากให้เปลี่ยนซีลและพวกปะเก็นต่าง ๆ ให้หมดก่อนยกลงเลยครับ
เพราะมานั่งเปลี่ยนทีละอย่างเสียเวลาและค่าแรง ค่าของถูกแต่ค่าแรงแพงครับ แล้วพวกนี้มันจะชอบทยอยเสีย
ของผมตอนที่วางราคานั้น ไม่ได้ เปลี่ยนไรเรย ช่างบอกว่าดีอยู่ แต่เอาจริง ๆ ต้องมาไล่เปลี่ยน โดนไปอีกเป็นหมื่นครับ

เครื่องตัวนี้ ผมวางกินประมาณ 7-8 โลในเมืองนะครับ รถติดพอควร ขับลาก ๆ หน่อย แต่วิ่งไกล ๆ ได้ 11-12 ครับ
ของผมล้อใหญ่ ออกตัวอืด เฟืองท้ายเต็ดด้วย มีผลต่อการกินน้ำมันอีกพอควร

คุณ M.SafinN ของผมท่อน้ำหลังเครื่องผุ เป็นตามด น้ำซึมออกทางนั้นเหมือนกัน แต่เจอก่อนเลยถอดออกส่งขัดผิว เปลี่ยนท่อยางใหม่หายครับ
ส่วนเรื่องอืด ปรกติครับ เพราะมันเป็นเครื่องจากรถตู้อเนกประสงค์ คอมมันลูกใหญ่ ต้องใช้กำลังอัดเพื่อให้แอร์เย็นทั้งคัน พอมาใส่รถเล็กก้อดึงรอบ
แต่ข้อดีแอร์เย็นจนหนาวครับ ทั้งๆ ที่กลางแดด  แต่ล่าสุดของผมคอมดัง เลยเปลี่ยนของ Corolla ใส่ รู้่สึกจะเบอร์เล็กลงแต่ไม่แน่ใจว่า 15 จาก 17 หรือเปล่า
ก้อดีขึ้นไม่อืดครับ แต่อย่างที่บอก ปิดแอร์วิ่งนี่คนละเรื่องเลยครับ  :grin:
« Last Edit: October 09, 2012, 12:27:46 am by kan_celica »

• Member
  • Last Login:October 19, 2016, 05:05:04 pm
ขอโทษเจ้าของกระทู้ที่นอกประเด็น
ผมขอข้อมูลหน่อยนะครับ
ถ้าผมอยากเปลี่ยนจากพัดลม Free-pump เป็น พัดลมไฟฟ้า
มัจะช่วยให้หายอืดได้รึเปล่าครับ
แล้วอีกอย่างหากผมเอาเกียร์ธรรมดาของ3S Beam ชนได้เลยป่ะครับ
มันพอจะเป็นไปได้หรือไม่ครับ

ขอบคุณครับ
 "v" "v" "v"

Offline NOTT_N360

• Member
  • Last Login:November 01, 2021, 09:49:28 pm
ขอโทษเจ้าของกระทู้ที่นอกประเด็น
ผมขอข้อมูลหน่อยนะครับ
ถ้าผมอยากเปลี่ยนจากพัดลม Free-pump เป็น พัดลมไฟฟ้า
มัจะช่วยให้หายอืดได้รึเปล่าครับ
แล้วอีกอย่างหากผมเอาเกียร์ธรรมดาของ3S Beam ชนได้เลยป่ะครับ
มันพอจะเป็นไปได้หรือไม่ครับ

ขอบคุณครับ
 "v" "v" "v"

ขออนุญาตตอบนะครับ

เครื่องก็จะมีอัตราเร่งที่ดีขึ้นพอสมควร (แต่อาจจะไม่มากเท่าไหร่)
เพราะเครื่องลดภาระการทำงานที่จะต้องปั่นให้ใบพัดลมทำงาน

ถ้าจะติดตั้งพัดลมไฟฟ้าก็ต้องชัวร์ว่า "เอาอยู่"
เพราะที่เคยเห็นบางคันติดมาก็เอาไม่ค่อยอยู่เวลาเจอการจราจรติดขัดมากๆ
ใช้พัดลมไฟฟ้าจะต้องมีระบบควบคุมให้ทำงานแบบเดียวกับรถรุ่นใหม่ๆ ถึงจะใช้งานได้ดีครับ
ขนาดของพัดลมก็ต้องคำนึง พื้นที่ติดตั้งก็ต้องเหมาะสม รวมถึงการระบายของตัวหม้อน้ำเองด้วยครับ

ส่วนระบบเกียร์ "ไม่เกินฝีมือช่างไทย" ทำได้ครับ
(เครื่องคอมมอนเรลยังชนเกียร์ RB สบายๆ)
แต่จะต้องดัดแปลงมาก-น้อยแค่ไหนนั่นอีกเรื่อง
ที่สำคัญไปกว่านั้นก็คือ "ตำแหน่งด้ามเกียร์"
มันจะไม่โพล่ขึ้นตำแหน่งเดิม จะถัดไปด้านหลังเกือบๆ ติดเบรกมือ (ถ้าเป็น TA22 นะครับ)
เพราะ 3S-BEAMS จะใช้เกียร์โยงที่ค่อนข้างยาว และก็ลูกใหญ่พอสมควรอาจจะต้องทุบอุโมงเกียร์ด้วยครับ

:smitten:

• Member
ของผมใช้พัดลมไฟฟ้าครับ สองช่อง หม้อน้ำใหม่ ช่างเดินให้พัดลมไฟฟ้า ทำงานพร้อมกันกับตอนเปิดสวิทซ์แอร์ครับ รถติดในเมืองนาน ๆ สบายความร้อนไม่เคยขึ้นครับ อยู่แถว 70-75 ตลอด
ส่วนเวลาไม่ได้เปิดแอร์ถ้าความร้อนขึ้น 80 พัดลมก้อจะทำงานเองครับ

• Member
ขอบคุณมากๆครับ
ผมคงนำเรื่องพัดลมไฟฟ้า ไปคุยกับช่างให้ระวังในเรื่องของระบบคุมการทำงานของมัน

และเรื่องของเกียร์
ถ้ามันแปลงเยอะก็เล่นมันทั้งเครื่องเกียร์ไปเลยน่าจะworkกว่า
จะได้สานฝันที่อยากทำมานาน

ขอบคุณมากๆครับ

Tags:

* Permissions

• You can't post new topics.
  • You can't post replies.
  • You can't post attachments.
  • You can't modify your posts.

Facebook Comments