Author Topic: <--- ชุมนุมเบนซ์หางปลา : Fintail The 60's Hits --->  (Read 573066 times)

0 Members and 4 Guests are viewing this topic.

Offline kheereesri

• Verified Member
  • Member
  • Last Login:November 15, 2018, 10:35:38 pm

Offline Nasa

• Member
  • Last Login:June 15, 2014, 07:49:44 pm
    • -
ขอชมรูป หางปลาของคุณ kheereesri ได้ไหมครับ

Offline kheereesri

• Member
  • Last Login:November 15, 2018, 10:35:38 pm
นี่รถผมครับ.... :happy7:

Offline Maximus Hippopotemus

• Classic Car Enthusiast
  • Member
  • Country: th
  • Last Login:March 14, 2024, 04:45:16 pm
    • MY FACEBOOK
หลังจาดเจอT57แล้วก็เดินต่อมา แวบแรกที่เห็นวาบเลยครับ W112แท้ๆ

พอเห็นรถรุ่นโน้นก็ชอบรุ่นนี้ก็ชอบรุ่นนั้นก็ชอบ ชอบไปหมดเลยนะ ยอมรับครับว่าชอบไปหมดก็เพราะผมชอบรถคลาสสิคไงครับ

1951 FIAT 1100E
1957 CHEVROLET BEL AIR TOWNSMAN
1963 MB W110 190
1968 MB W108 280S
1970 VW T2 DELUXE
1973 BMW 2002
1985 CHEVROLET SUBURBAN SILVERADO K20
1985 MB W123 300TD
1988 BMW 318i 2dr. M42
1989 CITROEN BX 19 GTi
1991 JAGUAR XJR 4.0
1991 MB R129 500SL

www.facebook.com/maxcud39

• Member
  • Last Login:March 14, 2024, 04:45:16 pm
พอเห็นรถรุ่นโน้นก็ชอบรุ่นนี้ก็ชอบรุ่นนั้นก็ชอบ ชอบไปหมดเลยนะ ยอมรับครับว่าชอบไปหมดก็เพราะผมชอบรถคลาสสิคไงครับ

1957 CHEVROLET BEL AIR TOWNSMAN
1985 CHEVROLET SUBURBAN SILVERADO K20

Offline tamm001

• Member
  • Country: 00
  • Last Login:December 29, 2019, 01:42:33 pm
หลังจาดเจอT57แล้วก็เดินต่อมา แวบแรกที่เห็นวาบเลยครับ W112แท้ๆ

วันนี้ไปมาเหมือนกันครับ w111 คันเปิดประทุนสีครีมก็สวยมากครับ

ปล ผมเพิ่งสมัครเข้ามาหนะครับ ยังไม่มีเบนซ์หางปลา แต่ชอบรถรุ่นนี้มากและกำลังหามาไว้ดูแลซักคันครับ ขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะครับ
แทม ;)

• Member
สวัสดีครับ ยินดีต้อนรับครับคุณtamm001  :><:

• Member
  • Last Login:December 29, 2019, 01:42:33 pm
สวัสดีครับ ยินดีต้อนรับครับคุณtamm001  :><:

ขอบคุณครับ

อยากจะปรึกษาหน่อยครับ ว่าตอนนี้กำลังดูรถไว้คันนึงครับ เป็นw111 แต่รถคันนี้เค้าแปลงเครื่องมาแล้ว(1j) ซึ่งผมก็ไม่มีปัญหากับการที่เค้าเปลี่ยนเครื่องมาครับ คิดว่าถ้าใช้ขับได้แบบที่ไม่ต้องกังวลมากก็ดีไป แต่คุณเจ้าของรถเค้าก็ดีที่ได้แจ้งให้ทราบล่วงหน้าด้วยว่ารถคันนี้ทำมาหมดแล้วยกเว้นช่วงล่าง (ดูจากภาพแล้วก็สภาพดีพอสมควรเลยครับ แต่ผมยังไม่ได้ไปดูตัวจริง กำลังนัดวันกันอยู่) ซึ่งช่วงล่างที่เค้าบอกมาคือพวกเฟืองท้าย ที่มีปัญหาอยู่คือยังเป็นเฟืองท้ายของw111 แล้วเครื่องที่ลงใหม่มันมีกำลังมากกว่าเดิมเยอะ เกรงว่าขับแล้วเพลาอาจจะขาดได้

ผมจึงอยากถามพี่ๆครับ ว่ากรณีนี้ยุ่งยากมั๊ยครับ เคยอ่านในเว็บbenzworldแล้วเค้าบอกว่าสามารถเอาช่วงล่างของw108มาใส่แทนได้ แต่ผมแค่กลัวยุ่งยากครับ

ปล รถขายอยู่สองแสนห้า ราคานี้ถือว่าใช้ได้มั๊ยครับ (ไปดูรถแล้วจะถ่ายรูปอย่างละเอียดมาถามอีกรอบนะครับ)

ขอบคุณมากครับ

แทม

• Member
  • Last Login:June 15, 2014, 07:49:44 pm
    • -
สวัสดีครับคุณ tamm001
1j น่าจะเข้ากับเฟืองท้าย w111 ได้นะครับ
เคยได้ยินมาเขาก็ไม่ได้แปลงอะไร

ส่วนช่วงล่างหางปลา กับ 108 ใกล้เคียงกันครับ แทบเหมือนกันเลย

ส่วนเรื่องราคาพูดยากครับ อยู่ที่ คนซื้อกับคนขาย แต่ส่วนตัวผมถ้าสภาพโดยรวมดูดี(เรื่องสี ภายใน) ไม่ต้องทำอะไร ก็น่าซื้อมาครับ แต่ต้องมีทุนเรื่องช่วงล่้างหน่อยนะครับ ต้องเช็คโดยเฉพาะ ปั๊มครัมเบรค อาจถึงเวลารั่ว คิงพิน จุดหมุนต่างๆ ถ้าเจ้าของเก่า ไม่หมั่นอัดจารบี อาจจะต้องเปลี่ยนใหม่ได้ครับ ถ้าวิ่งแล้วมีเสียงก็เปลี่ยนลูกยาง ลูกยางรุ่นนี้ไม่แพงครับ แต่เป็นงานของไทย

ยินดีให้คำปรึกษาครับ
ผมใช้ W110 200D

• Member
สวัสดีครับคุณ tamm001
1j น่าจะเข้ากับเฟืองท้าย w111 ได้นะครับ
เคยได้ยินมาเขาก็ไม่ได้แปลงอะไร

ส่วนช่วงล่างหางปลา กับ 108 ใกล้เคียงกันครับ แทบเหมือนกันเลย

ส่วนเรื่องราคาพูดยากครับ อยู่ที่ คนซื้อกับคนขาย แต่ส่วนตัวผมถ้าสภาพโดยรวมดูดี(เรื่องสี ภายใน) ไม่ต้องทำอะไร ก็น่าซื้อมาครับ แต่ต้องมีทุนเรื่องช่วงล่้างหน่อยนะครับ ต้องเช็คโดยเฉพาะ ปั๊มครัมเบรค อาจถึงเวลารั่ว คิงพิน จุดหมุนต่างๆ ถ้าเจ้าของเก่า ไม่หมั่นอัดจารบี อาจจะต้องเปลี่ยนใหม่ได้ครับ ถ้าวิ่งแล้วมีเสียงก็เปลี่ยนลูกยาง ลูกยางรุ่นนี้ไม่แพงครับ แต่เป็นงานของไทย

ยินดีให้คำปรึกษาครับ
ผมใช้ W110 200D

ขอบคุณมากครับคุณNasa ผมนัดดูรถวันพฤหัสนี้ครับ ถ้าคนขายไม่เลื่อนหรือผมไม่ติดธุระซะก่อนก็น่าจะถ่ายรูปมาขอคำแนะนำอีกรอบครับ
แต่จริงๆใจผมนี่ไปแล้ว อยากได้รถมาก่อน เอามาทำต่อก็ได้ ทำแล้วเหนื่อยผมไม่ค่อยกลัว กลัวจะหามาทำไม่ได้มากกว่าครับ คิดว่าหลายๆท่านคงเคยมีอารมณ์นี้เช่นกัน :D

อีกเรื่องนึงที่อยากจะถามเกี่ยวกับช่วงล่างคือ หากผมต้องการที่จะเปลี่ยนจากดรัมเป็นดิสค์เนี่ย ผมต้องเปลี่ยนยกชุดโดยเอาของ108มาใส่เลยใช่มั๊ยครับ หรือแค่แปลงก็ได้(ผมค่อนข้างเป็นห่วงเรื่องความปลอดภัย) และที่สำคัญ​งบประมาณที่ได้บอกว่าต้องมีทุนไว้ทำช่วงล่างที่ว่านี่ประมาณเท่าไหร่เหรอครับ เช่นอย่างแย่สุดเลยถ้ายกทั้งชุดนี่แสนเดียวอยู่มั๊ยครับ?

ขอบคุณมากๆอีกครั้งครับ พี่ๆในนี้ใจดีกันจังเลย :D

แทม

• Member
    • -
น่าจะใช้ด้วยกันได้เลยนะครับ เพราะค้นดูจากรูป เป็นช่วงล่างเดียวกันแต่จะหาของได้รึเปล่านี่อีกเรื่อง

ส่วนเรื่องทำช่วงล่าง ทำทั้งหมด น่าจะประมาณ 50000 นะครับ อันนี้ไม่แน่ใจราคา ผมก็ไม่เคยเปลี่ยนทั้งหมด

• Member
น่าจะใช้ด้วยกันได้เลยนะครับ เพราะค้นดูจากรูป เป็นช่วงล่างเดียวกันแต่จะหาของได้รึเปล่านี่อีกเรื่อง

ส่วนเรื่องทำช่วงล่าง ทำทั้งหมด น่าจะประมาณ 50000 นะครับ อันนี้ไม่แน่ใจราคา ผมก็ไม่เคยเปลี่ยนทั้งหมด

ดูไม่รู้เรื่องครับ แต่คิดว่าน่าจะเป็นประโบชน์กับช่างได้ครับ

ขอบคุณมากๆครับ

ปล ผมไม่เคยขับรถคลาสสิค เลยไม่ค่อยรู้เรื่องราคาอะไหล่ครับ แต่จำได้ว่าเวลาที่บ้านเอารถเข้าศูนย์ พ่อจะชอบบ่นว่าอะไหล่เบนซ์แพงงงงง :D

Offline vi

• Member
  • Last Login:February 04, 2022, 07:08:27 pm
ที่บ้านผมมี W110 200  ราคาของช่วงล่าง ประมาณนั้นครับ (50,000)เปลี่ยนพวกลูกยางและบูชต่าง ทั้งหมด แต่เป็นของที่ทำในบ้านเรานะครับลองเดินแถวหลังวัดโสม ฯ  หรือวรจักร บางร้านยังพอมีของอยู่ครับ  ส่วนแพหลังที่อยากเปลี่ยนเป็น ดิสค์ เคยถามที่ ปทุมวัน  เถ้าแก่บอกว่าใช้ของ W108 ได้เลยครับ  คงพอช่วยได้บ้างนะครับ  :grin: :grin: :grin: 

• Member
ที่บ้านผมมี W110 200  ราคาของช่วงล่าง ประมาณนั้นครับ (50,000)เปลี่ยนพวกลูกยางและบูชต่าง ทั้งหมด แต่เป็นของที่ทำในบ้านเรานะครับลองเดินแถวหลังวัดโสม ฯ  หรือวรจักร บางร้านยังพอมีของอยู่ครับ  ส่วนแพหลังที่อยากเปลี่ยนเป็น ดิสค์ เคยถามที่ ปทุมวัน  เถ้าแก่บอกว่าใช้ของ W108 ได้เลยครับ  คงพอช่วยได้บ้างนะครับ  :grin: :grin: :grin:

ขอบคุณมากๆครับ ของไทยทำถ้าใหม่ น่าจะปลอดภัยกว่าของเยอรมันแต่ผ่านการใช้งานมานานๆ (ไม่รู้เข้าใจถูกมั๊ยนะครับ)

ปล ถ้าเอาของพวกw123, w124มาใช้มันจะทำไม่ได้ฝทำให้รถเสียคุณค่ามั๊ยครับ?

Offline AKE

• สัพเพ สัตตา อะเวรา โหนตุ อัพพะยาปัชฌา โหนตุ อะนีฆา โหนตุ สุขี อัตตานัง ปะริหะรันตุ
  • Member
  • Last Login:October 23, 2023, 12:13:13 pm
ผมว่าคุณtamm001ใจเย็นๆดีกว่าครับ อย่าพึ่งรีบร้อนครับ
หารถที่สภาพดีทั้งภายนอกและภายใน จะได้ไม่ต้องเหนื่อย และ ไม่ต้องทำมาก
รถแบบนี้บางครั้งการนำไปใช้ในชีวิตประจำวันประเภทขับทุกวัน เราควรปรับตัวของเราเองให้เข้ากับรถมากกว่า เพราะเทคโนโลยีที่ใช้กับรถรุ่นนี้มันก็ทันสมัยที่สุดในตอนโน้น จะเอามาเทียบกับของปัจจุบัน คงไม่ได้

ผมเห็นบางท่านอยากขับทุกวัน ก็เลยจับไปดัดโน่นแปลงนี่เพื่อให้มันสะดวกสบายขึ้น ซึ่งถ้าได้ช่างที่เก่ง ทำแล้วดี ทำแล้วจบ ก็ว่าไปอย่าง แต่ถ้าดัดถ้าแปลงแล้วแย่กว่าเดิมอันนี้เดี๋ยวได้เกิดปัญหาตามมาอีกไม่รู้จบ

ลองดูนะครับ

ช่วยเชียร์ครับ  w^w

คติธรรม : "คนเราเมื่อมีลาภก็มีเสื่อมลาภ เมื่อมีศุขก็มีทุกข์ เมื่อมีสรรเสริญก็มีนินทา เปนของคู่กันมาเช่นนี้ จะไปถืออะไรกับปากมนุษย์ ถึงจะดีแสนดีมันก็ติ ถึงจะชั่วแสนชั่วมันก็ชม นับประสาอะไร พระพุทธเจ้าผู้ประเสริฐ ยังมีมารผจญ ยังมีคนนินทาติเตียน ปุถุชนอย่างเราจะรอดพ้นจากโลกธรรมดังกล่าวแล้วไม่ได้" โดย ธมมวิตกโก ภิกขุ

• Member
ผมว่าคุณtamm001ใจเย็นๆดีกว่าครับ อย่าพึ่งรีบร้อนครับ
หารถที่สภาพดีทั้งภายนอกและภายใน จะได้ไม่ต้องเหนื่อย และ ไม่ต้องทำมาก
รถแบบนี้บางครั้งการนำไปใช้ในชีวิตประจำวันประเภทขับทุกวัน เราควรปรับตัวของเราเองให้เข้ากับรถมากกว่า เพราะเทคโนโลยีที่ใช้กับรถรุ่นนี้มันก็ทันสมัยที่สุดในตอนโน้น จะเอามาเทียบกับของปัจจุบัน คงไม่ได้

ผมเห็นบางท่านอยากขับทุกวัน ก็เลยจับไปดัดโน่นแปลงนี่เพื่อให้มันสะดวกสบายขึ้น ซึ่งถ้าได้ช่างที่เก่ง ทำแล้วดี ทำแล้วจบ ก็ว่าไปอย่าง แต่ถ้าดัดถ้าแปลงแล้วแย่กว่าเดิมอันนี้เดี๋ยวได้เกิดปัญหาตามมาอีกไม่รู้จบ

ลองดูนะครับ

ช่วยเชียร์ครับ  w^w

ขอบคุณมากๆสำหรับคำแนะนำครับ สุดท้ายแล้วคงต้องรอดูสภาพรถเร็วๆนี้หละครับ แล้วจะเอาข้อมูลมาขอคำปรึกษาใหม่นะครับ

ปล รถรุ่นนี้ถ่ายรูปเปลี่ยนมุมหน่อยเดียว ดูเปลี่ยนไปทั้งคันเลยนะครับ

• Member
    • -
เอาใจช่วยครับ อยากให้บ้านนี้มีหางปลาเยอะๆ

แต่ก็ขอให้ใจเย็น ค่อยๆพิจารณาตาม คุณ AKE บอกนะครับ

Offline AKE

• สัพเพ สัตตา อะเวรา โหนตุ อัพพะยาปัชฌา โหนตุ อะนีฆา โหนตุ สุขี อัตตานัง ปะริหะรันตุ
  • Member
  • Last Login:October 23, 2023, 12:13:13 pm
ขอให้ได้รถที่ชอบและถูกใจที่สุดนะครับ เพื่อนๆช่วยเชียร์กันหลายต่อหลายท่านครับ

w^w

คุณtamm001 เซียนเรื่องการถ่ายภาพอยู่แล้ว  :good:  จะถ่ายมุมไหน ด้านไหน รถคันนั้นก็ดูดีขึ้นแน่นอนครับ

ขอบคุณมากๆสำหรับคำแนะนำครับ สุดท้ายแล้วคงต้องรอดูสภาพรถเร็วๆนี้หละครับ แล้วจะเอาข้อมูลมาขอคำปรึกษาใหม่นะครับ

ปล รถรุ่นนี้ถ่ายรูปเปลี่ยนมุมหน่อยเดียว ดูเปลี่ยนไปทั้งคันเลยนะครับ
คติธรรม : "คนเราเมื่อมีลาภก็มีเสื่อมลาภ เมื่อมีศุขก็มีทุกข์ เมื่อมีสรรเสริญก็มีนินทา เปนของคู่กันมาเช่นนี้ จะไปถืออะไรกับปากมนุษย์ ถึงจะดีแสนดีมันก็ติ ถึงจะชั่วแสนชั่วมันก็ชม นับประสาอะไร พระพุทธเจ้าผู้ประเสริฐ ยังมีมารผจญ ยังมีคนนินทาติเตียน ปุถุชนอย่างเราจะรอดพ้นจากโลกธรรมดังกล่าวแล้วไม่ได้" โดย ธมมวิตกโก ภิกขุ

• Member
ขอให้ได้รถที่ชอบและถูกใจที่สุดนะครับ เพื่อนๆช่วยเชียร์กันหลายต่อหลายท่านครับ

w^w

คุณtamm001 เซียนเรื่องการถ่ายภาพอยู่แล้ว  :good:  จะถ่ายมุมไหน ด้านไหน รถคันนั้นก็ดูดีขึ้นแน่นอนครับ

ขอบคุณมากครับ ส่วนใหญ่ผมถ่ายแต่คน ไม่ค่อยได้ถ่ายรถ แต่เท่าที่ดูจากภาพของหางปลาหลายๆภาพแล้วสังเกตว่าบางมุมถ่ายแล้วรถดูบางและยาวมาก ในขณะที่บางมุมก็ทำให้รถดูหนา สงสัยต้องลองเองบ้าง :D

ปล ขอบคุณคุณNasaเช่นกันครับ จริงๆผมหาข้อมูลมาหลายเดือนแล้วครับ แต่อ่านอย่างเดียวก็คงจะไม่เท่าถามจากผู้ที่รู้จริง ช่วงนี้เริ่มมีเวลาว่างไปหารถ ก็เลยอยากจะได้รายละเอียดครับผม (ซึ่งอยากบอกอีกหลายๆครั้งว่าคนในนี้ใจดีมากครับ) ;)

Offline DaViO

• Member
  • Last Login:September 27, 2010, 01:38:54 am
ผมเพิ่งได้หางปลาคันนี้มานะคับ เลยเพิ่งสมัครสมาชิกเลย ถ้ามาโพสผิดที่ผิดทางขออภัยไว้ก่อนนะคับ คือ คันนี้จอดไว้ที่บ้านเก่าประมาณสิบกว่าปีแล้วคับ จอดในโรงรถเพราะไม่มีเครื่อง โครงบางจุดก้อผุเป็นรู้ไปบ้าง ไม่รู้หายไปไหน เลยไม่ได้วิ่งเลย แล้วเค้าจะขายบ้าน แล้วจะขายรถไปด้วย ผมไม่ยอมเพราะเป็นของตาเลยเลยไปยกมาก่อน ยกมาก้อยังไม่รู้จะทำยังไงกับมันก่อนดี ไม่รู้จะเริ่มตรงไหน อยากทราบว่าจากสภาพ ถือว่าทำอีกเยอะรึเปล่าคับ เพราะผมจะทำมันเป็นรถคันแรกของผมเลย แล้วเราควรเอาไปทำสีก่อนหรือไปวางเครื่องก่อนครับ รบกวนพี่ๆหางปลาทั้งหลายด้วยคับ :undecided:

Offline DaViO

• Member
  • Last Login:September 27, 2010, 01:38:54 am
เพิ่มเติมรูปนะคับ

• Member
    • -
สวัสดีครับ คุณDaViO
เท่าที่ดูของครบเกือบหมดเลยนะครับ กันชนก็สวยแค่ชุบก็สบายแล้ว กระจกข้างก็ คอหงษ์เดิมๆไม่ต้องเหนื่อยหา
เหลือแค่ ไฟท้ายนี่แหละครับ เสียดายที่แปลง
« Last Edit: July 22, 2010, 02:19:32 am by Nasa »

• Member
วันนี้ไปดูรถมาแล้วครับ กลายเป็นว่าเรื่องนี้จบแบบไม่รู้ว่าจะอธิบายยังไงดีครับ

เริ่มจากวันนี้ผมนัดกับคุณเจ้าของรถไปดูรถกันที่แถวๆสนามบินน้ำ เพราะใกล้บ้านเจ้าของรถ พอไปถึง แว๊บแรกที่ผมมองเห็นเบนซ์หางปลาสีดำในกระจกมองข้างรถผม ผมก็หลงเลยครับ ดูไกลๆรถสวยมาก (พี่ๆในนี้คงไม่รู้สึกอะไรมาก เพราะเห็นกันบ่อยแล้ว แต่ผมมองรถคันนี้มาจอดข้างหน้าเหมือนงานศิลปะชิ้นนึงเลย) พอมาถึงก็ไม่ได้พูดอะไรกันมากครับ เจ้าของรถก็เปิดให้ดูห้องเครื่องก่อนเลย เป็นเครื่อง 1Jครับ

• Member
พอตรวจดูสภาพรถโดยรวมแล้วก็น่าพอใจดีครับ แทบไม่มีส่วนผุเลย มีอยู่จุดเดียวที่เจ้าของรถเป็นคนชี้ให้ผมดูเอง(เจ้าของรถนิสัยดีทีเดียว อะไรที่มีปัญหาตรงไหนเค้าบอกหมดเลยครับ) รอยผุที่ว่าอยู่ใต้กระจกหลังครับ เค้าบอกว่าถ้าปะต้องรื้อกระจก เลยไม่ได้ทำ และมันก็ไม่ได้เป็นรอยที่จะโดนน้ำภายนอกได้เพราะรอยผุอยู่ในรถ ส่วนงานสีดูน่าพอใจ เอาไปขัดสีให้วาวน่าจะสวย คิ้วรอบคันอยู่ในสภาพดี แต่บางชิ้นต้องชุบใหม่ครับ เจ้าของรถบอกว่ากระจกมองข้างไม่ใช่ของเดิม ถ้าซื้อรถก็จะแถมแบบที่เป็นคอหงษ์ให้ด้วย(เค้าเอาติดมาให้ดูด้วย) ที่พูดมาในรายละเอียดผมต้องขออภัยด้วย ที่ไม่ได้ถ่ายรูปมา เพราะมัวแต่ดูด้วยตาอย่างเดียวจนลืมไปครับ

ต่อมาผมก็เข้ามาดูในส่วนของภายในรถบ้าง พอเข้ามาอย่างแรกที่คิดเลยคือว่าถ้าทำใหม่คงไม่ยากมาก คนขายบอกว่าเบาะเดิม ซึ่งนอกจากมีคราบดำแล้ว ถ้าเป็นเบาะเดิมจริงๆก็ถือว่าสภาพดีครับ แต่ส่วนที่ดูไม่ค่อยเรียบร้อยก็คืองานไม้ที่ทำมาใหม่ เส้นสายมันไม่ค่อยจะต่อกัน ส่วนงานหนังที่แตกตามอายุรถนั้นคงจะโทษใครไม่ได้ครับ โดยส่วนภายในก็ถ่ายมาแค่ภาพเดียวครับ :(

ผมทำงานเป็นช่างภาพ แต่สงสัยพอมัวแต่สนใจเรื่องอื่น เราก็ไม่อยากจะถ่ายภาพมั๊งครับ :P

• Member
พอดูสภาพรถกันเสร็จ ก็ถึงเวลาลองขับครับ ซึ่งผมก็ได้บอกกับคุณเจ้าของรถว่าให้เค้าขับไปก่อน แล้วผมขอดูการทำงานของรถซักพัก เสียงเครื่องเงียบดีทีเดียวครับ พอขับไปซักพักเสียงเครื่องยิ่งเงียบมาก แต่ที่ไหนได้ เครื่องดับครับ ผมก็เอ๊ะ ไม่เป็นไรคงจะมีปัญหากันปกติ แต่พอขับไปอีกซักพัก ก็ดับอีก เป็นแบบนี้อยู่หลายรอบเหมือนกันครับ ไม่ได้นับว่ากี่ครั้ง หลังจากนั้นผมก้ลองขับดู ตั้งใจว่าจะลองคันเร่งกับการเบรคของรถ แต่ยังไม่ทันเร่งพอที่จะลองเบรคได้ รถก็ดับครับ รถคันนี้เป็นเกียร์ออโต้ แต่เบรคแข็งปั๊ก เข้าเกียร์ยาก แต่ไม่เป็นไร ผมขายาว เรื่องแค่นี้สบาย ผมยังชอบรถคันนี้อยู่ เพราะคิดว่ามันเอามาทำได้แน่ๆ ก็ขับๆดับๆจนไม่ไหว ให้คุณเจ้าของขับกลับแบบดับๆอีกนั่นแหละครับ

พอกลับมาก็เลยถ่ายรูปรอบคันเก็บไว้เป็นreference แล้วก็เอามาดูเส้นสายของรถด้วยครับ บางทีของแบบนี้เหมือนเวลาผมทำงานถ่ายภาพ เราจะมองด้วยตาเปล่าไม่ค่อยออกว่าขาหรือแขนของแบบเค้าเบี้ยวมั๊ย หรือบวมออกมารึเปล่า จนมาให้ในภาพถ่ายเนี่ยแหละครับ

* Permissions

• You can't post new topics.
  • You can't post replies.
  • You can't post attachments.
  • You can't modify your posts.

Facebook Comments