Author Topic: ในที่สุดก็เจอ 3ปีแห่งการค้นหากับ Ford 292 ci ครับ  (Read 44427 times)

0 Members and 3 Guests are viewing this topic.

Offline jojoejoez

• Verified Member
  • Member
  • Last Login:April 16, 2021, 08:00:22 pm
วันนี้ขอเปิดกระทู้ Rebuild เครื่องซักตัวครับ เครื่องตัวนี้เป็นเครื่อง Ford 292 ci ปี 1957 ซึ่งอยู่ใน Ford thunderbird , Mercury ครับ เครื่องตัวนี้ ผมตามหามานานมากครับ ใช้เวลาเกือบ 3 ปีเต็ม กว่าจะเจอเครื่องตัวนี้ครับเพราะ คนส่วนมากไม่ค่อยจะยอมขายกันครับไม่เข้าใจเหมือนกัน ถ้าขายก็จะเป็นพร้อม Rebuild เสร็จซึ่งราคาค่าตัวมันก็ แรงมากๆ กว่า $7000US ครับ ถ้าสั่งเข้ามาคงจะโดนค่าภาษีจนตัวลีบแน่นอน และผมอยากได้มาวางไว้ในรถ Ford thunderbird ของผม เพราะเจ้าของเก่าเค้าได้เปลี่ยนเครื่องมาเป็นของ Ford Cougar ครับ เลยอยากจะทำให้มันเดิมๆ จึงได้พยายามหาแล้วในที่สุดก็เจอครับ ซึ่งเบ็ดเสร็จราคาค่าตัวน้องเค้าอยู่ที่ $1000US หน่อยๆ รวม shipping ในวันที่ forwarder โทรมาบอกว่า ของจะมาถึงท่าเรือในอีก 1 อาทิตย์ดีใจมากๆครับในที่สุดก็ มาซักทีหลังจากรอเรือมาเกือบๆ 2 เดือน ซึ่งพอเครื่องมาถึงเมืองไทย ผมโดนภาษี + ค่าดำเนินการของ forwarder ไปประมาณ 14000 บาท ครับ และมีปัญหาก็คือ ทาง ผู้ขายที่ USA ไม่ได้ระบุเลขเครื่องมาด้วยทำให้เวลาจดทะเบียนนำเข้านั้นเค้าไม่สามารถทำได้ครับ >*| >*|  ต้องใช้พลังพิเศษไปหลายพันบาทอยู่ ถึงจะยอมเปิดกล่องที่โกดังที่ลาดกระบังเพื่อขูดหาเลขเครื่องมาจดใน invoice นำเข้าครับ :tickedoff: :tickedoff:  เวลาแจ้งเปลี่ยนเลขเครื่องจะได้ไม่มีปัญหาครับ

ณ วันที่ไปถึงโกดังเจ้าพนักงานตรวจกับคนที่ประเมินภาษี ถามอย่างละเอียดเลยครับว่าเครื่องตัวนี้ เป็นเครื่องอะไรยังไงราคาเท่าไหร่ เค้าขายกันแพงไหม และคนเล่นเยอะหรือเปล่า น้องเป็นหน้าร้านขายหรือเปล่า หรือว่าทำขายใช่ไหม ผมตอบไปสั้นๆ เพียงแค่ว่า เปล่าครับพี่ ใจรักครับและทำเอาไว้ใช้เองที่บ้านครับ ไม่ได้ทำขายหรือประกอบกิจการอะไรทั้งสิ้นครับ ณ ตอนแรกเค้าไม่ยอมให้ผมไปขอเปิดกล่องเพื่อขูดหาเลขเครื่องครับ พอใช้พลังพิเศษ + กับความพยายามในการหาเลข เค้าก็ใจอ่อนครับบอกว่า นี่พี่เห็นน้องตั้งใจจริงเลยนะเนี่ย เพราะว่าผมมุดหาเลขเครื่อง หมุนไปหมุนมาอยู่ครึ่งชั่วโมงครับมือมอมแมมเลย สุดท้ายเลขเครื่องมันอยู่ด้านบนซึ่งทุกสีพ่นทับอยู่ครับเป็นตอกเลขลงไปตัวบางมากๆ ต้องเอาเกียงขูดถึงจะเห็นครับ ในที่สุดก็ได้เธอมาไว้ครอบครอง ซักทีครับ

• Member
  • Last Login:April 16, 2021, 08:00:22 pm
หลังจากนั้น ผมก็ ทยอยหาอะไหล่เตรียมเอาไว้เลยครับเพื่อที่จะ Overhal เครื่องตัวนี้ ก็ได้ ebay เจ้าประจำเลยครับมีพอดี overhal kit ของเครื่องตัวนี้ครับ ตกอยู่ที่ราคา 1000US หน่อยๆ โชคดีครับเพื่อนกลับมาจาก USA พอดีเลยฝากหิ้วเข้ามาครับ กระเป๋าเค้า lock กุญแจอย่างดี แต่ปรากฏว่ากุญแจโดนตัดครับและแปะกระเป๋าว่าได้ทำการตรวจค้นจากทาง USA ครับ สงสัยเค้าคิดว่า ขนอะไรกันเยอะแยะ 555 :2funny:  ทั้งชุดก็ประกอบด้วย
  • 8 cast pistons all common sizes

New cast piston ring set   

Main bearing set all common sizes

New set of rod bearings (8 prs)  all common sizes

Timing chain and sprocket set (3-piece)

New Best complete overhaul gasket set - the most complete kit in the industry

Melling oil pump

Freeze plug kit (steel)

Cam bearing set

Camshaft - solid - by Iskenderian - performance - 256 (RV torque) or 262 (light street performer) -  let us know which one with order/payment

THIS KIT NOW INCLUDES 16 //  1.54" ratio peformance rocker arms from Kanter - forged rockers stronger than stock

16 Lifters (VL21) -solid mushroom

8 Exh and 8 Int Valves - we must know year or head diameters

16 Valve springs

16 Push rods

32 Valve locks

16 Valve guides

• Member
ตัวรถเกือบจะสมบูรณ์แล้วครับขาด แต่เครื่องเนี่ยแหละ

• Member
Carburettor เป็นของ Holley ครับ เสื้อทั้งตัวเป็นเหล็ก และฝาก็เป็นเหล็กครับ มองไปมองหาผมว่าเครื่องมัน Sexy มากๆๆๆๆๆๆๆ

• Member

• Member
พึ่งจะได้ศึกษาเรื่องเครื่องของ Ford Y Block จริงๆจังๆก็งานนี้ละครับ ยังโชคดีที่ มี website ให้ศึกษาอยู่ที่ www.ford-y-block.com/ ครับ ซึ่งเครื่องแต่ละปีมันจะมีปั้มบอกว่า เป็นของปีอะไรกี่ cc อะไรยังไงดีมากๆครับ อันนี้ เป็น ECZ 6015-G ครับ เป็นของปี 1956/1957 ตอนแรกที่เห็นเครื่องพนักงานประเมินว่านี่น้องเอาเครื่องสูบน้ำเข้ามาหรอเนี่ยทำไมมันโทรมอย่างงี้ คิดในใจว่าถ้าผมเอาเครื่องใหม่ๆ เข้ามาผมก็จ่ายภาษีบานดิพี่  :2funny: :2funny: :2funny:

• Member
พึ่งจะเห็นว่าท่อไอเสียมีร้าวนิดหน่อยแต่ยังดีที่ Seller เค้าส่งเขาควายท่อไอเสียมาให้ใหม่อีกชุดนึงครับ fair ดีครับ

• Member
ได้มาไม่รอช้าครับ เปิดสำรวจตัวน้องก่อนเลยครับว่า สภาพเป็นยังไงมั่งต้องขอบคุณ ผู้ขายทางโน้นครับ เค้าเก็บเครื่องได้ดีพอสมควรครับ ถึงภายนอกจะดูเน่ามากๆ แต่ภายในยังดีอยู่ครับ Carburettor ก็ตัดแผ่น อลูมีเนียมปิดให้ครับไม่ให้เศษต่างๆ เข้าไปใน ท่อร่วมไอดี และน๊อตทุกตัวขันออกได้ง่ายมากๆครับ เลย แงะจานจ่ายออกมาสำรวจก่อนครับว่า เป็นยังไงบ้าง

• Member
พอยกเครื่องลงจัดแจงลื้อฝาสูบออกมาดูเลยครับว่าข้างในเป็นอย่างไรบ้าง ก็เลยดูไปที่ประเก็นแอบน้ำคราบน้ำซึมๆเล็กน้อยครับแต่ภายในก็ยังดูดีอยู่ครับ แต่ไม่เป็นไรโชคดีชุด Overhal มีมาหมดเลยครับทั้งลูกสูบ ฯลฯเลยเดี่ยวจัดแจง ตีปลอกก็ไม่น่าจะมีปัญหาอะไรครับ

• Member
ฝาสูบถูกยกออกมาก่อนครับ ก็เริ่มค่ำแล้วเลยกะว่า พรุ้งนี้จะมานั่งถอดวาวดีกว่า มืดๆ แล้วยุงเยอะครับ Garage ที่นี่

• Member
ยังไม่รูว่า Carburettor จะต้องหาชุดซ่อมไหมครับ ของ Holley ใครพอจะแนะนำได้มั่งไหมครับไปหาที่ไหนดี

• Member
ตอนยังไม่ได้ถอดลูกสูบเอามือลูบๆคลำๆน้องดูปรากฏว่าผนังมันสึกเข้าไปเยอะเหมือนกันครับ ตอนแรกนึกว่าแหวนมันหักซะอีก

• Member
ค่อยๆไล่ถอดออกมาที่ละชิ้นครับ เปิด Manual ควบคุ่ไปด้วยครับ ถ้าใครสนใจอยากได้บอกนะครับมีให้ยืม Copy ครับ

• Member
ทำไปทำมา งงครับ ใน Manual บอกว่า จุดทั้ง 2 จุดนั้นเป็น จุด mark จะต้องห่างกัน 10 ฟันโซ่ครับแต่ทำไมตอนมันมาไม่เห็นมันห่างกัน 10 โซ่เลยครับ เลยถ่ายรูป mark เดิมเอาไว้ก่อน

• Member
ผมมันอีลูกชั่งลื้อครับ ลื้อออกมาก่อนประกอบได้ไมได้ค่อยว่ากันอีกเรื่อง  :2funny: :2funny:

• Member
ถ้าดูจากลูกสูบจะเห็นได้ว่ามันมีรอยเสียดสีครับ ทำให้คิดได้ว่า เครื่องตัวนี้อาจจะเคย Over heat มาแล้วครับ และมันไปคล้องจองกับคราบน้ำที่ซึมๆ ตามประเก็นอยู่ครับ ถ้าไม่เปลี่ยนลูกสูบสงสัยคนจะคิดว่าเป็นรถเครื่อง ดีเซล  :2funny: :2funny:

• Member
ซาเล้งมาเห็นคงชอบครับหนักๆ แบบนี้ขายได้หลายร้อย :knuppel2: :knuppel2: :knuppel2:

• Member
อยู่ระหว่างการรอเอาไปทำ powder coat ครับ // รูปแรก post ผิดครับ
« Last Edit: June 02, 2009, 11:53:37 am by jojoejoez »

• Member
น๊อตส่งไปชุบ Zinc เหลือง แถวๆ อ่อนนุชครับ

• Member
หมดแล้วครับ ไว้จะ update ให้ฟังเรื่อยๆ นะครับ

Offline gowest

• Member
  • Country: 00
  • Last Login:March 03, 2024, 06:25:13 pm
เอาเสื้อไป powdercoat เลยเหรอครับเนี้ย  :good:
รอชมครับ y block ไม่ค่อยได้เห็นเท่าไหร่
เห็นแต่ small กับ big
65 Mustang fastback
66 Mustang coupe
66 Mustang convertible
68 Mustang coupe
68 Mustang convertible

If your car doesn't look good.
Just make it  fast.
Because goin' fast,........................ is lookin' good.

Offline madeaw

• Member
  • Last Login:October 08, 2019, 10:48:26 am
    • www.shantaakohkood.com
น๊อตส่งไปชุบ Zinc เหลือง แถวๆ อ่อนนุชครับ

ขอพิกัดด้วยครับใกล้บ้านดีเผื่อเอาไปชุบบ้าง

• Member

ขอพิกัดด้วยครับใกล้บ้านดีเผื่อเอาไปชุบบ้าง

อยู่ในซอยอ่อนนุช 65 ครับเข้าไป ซักพัก อยู่ซ้ายมือครับ 023218454 ครับ

• Member
เอาเสื้อไป powdercoat เลยเหรอครับเนี้ย  :good:
รอชมครับ y block ไม่ค่อยได้เห็นเท่าไหร่
เห็นแต่ small กับ big
ไม่รู้ผมเข้าใจถูกเปล่าครับว่าเครื่อง ford ที่เป็น v8 เค้าเรียกว่า  y block หมด หรือผมเข้าใจผิดครับและ small block กับ big block เค้าใช้เรียกอะไรกันหรอครับ ขอความรู้ด้วยครับ "v"

Offline under_ska

• Member
  • Last Login:July 25, 2019, 10:28:36 am
อยากเห็นทุกขั้นตอนครับอย่าเงียบหายไปนะครับ อยากเก็บขอมูลมากๆครับๆๆๆ
อะไหล่ชิ้นสำคัญ หรือจะเทียบได้กับ "มิตรภาพ"

Tags:

* Permissions

• You can't post new topics.
  • You can't post replies.
  • You can't post attachments.
  • You can't modify your posts.

Facebook Comments