Author Topic: การให้ทิปคนที่ดูแลหรือซ่อมรถคลาสสิคจำเป็นไหม  (Read 5182 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

madon

• Guest
1-*ไม่ต้องให้เลย2-*ให้ก่อนทำรถ3-*ให้หลังทำเรียบร้อยแล้ว4-*อื่นๆแล้วคิดว่าอย่างไหนสมเหตุผลครับ(เถ้าแก่ไม่เกี่ยวน๊ะ)

Offline เจ้าบ้านบางกอกฯ

• If you love classic cars, you are my friend.
  • Administrator
  • Member
  • Country: 00
  • Last Login:September 22, 2021, 09:47:18 am
    • Bangkok Classiccar
ความจริงการให้ทิปเป็นธรรมเนียมฝรั่ง
ธรรมเนียมไทยเค้าเรียกว่า"ผมเอาของมาฝากครับช่าง รถผมเอาเนียน ๆ หน่อยนะ"
เรื่องพวกนี้เป็นเทคนิคส่วนตัวห้ามลอกเลียนแบบครับ

เหล้า ยา ปลา ปิ้ง แก้ว แหวน เงิน ทอง ให้เค้าไปเหอะ
สมบัติของนอกกาย แต่รถเรารักมันอยู่ที่ใจ
เค้าจะได้ทำให้เราดี ๆ .... แบบจีบหญิงเลย...จ้า

เรื่องพวกนี้คุณ spiderman รู้ดี
คุยกับเพื่อนไม่เห็นไพเราะเสนาะโสตเหมือนคุยกับช่างเล้ย
ลองคิดดูสิคร้าบ
If you love classiccars, you're my friend

1950 Riley RMA
1956 MB 190SL
1957 MGA
1960 MB W111
1968 AR 105 Gt Junior
1972 Porsche 911
1980 VW Golf MKI

MB W180/W111/W110/W108/W114
AR Giulia Super/Spider
BMW E30 Alpina Look/Full Race
Jaguar XJ S1
Porsche 924

www.facebook.com/groups/bangkokclassiccar
www.flickr.com/photos/bangkokclassiccar

Offline OSBIL

• Verified Member
  • Member
  • Country: 00
  • Last Login:July 01, 2021, 11:17:07 pm
อย่าเรียกว่าทิปเลยครับ แต่ถ้าให้ผมคงให้เรื่อยๆจนเสร็จ แล้วแต่โอกาส บางทีก็เหล้าถ้าวันรุ่งขึ้นหยุด บ้างก็ของกิน บางทีก็ตัง

ก่อนอื่นต้องเข้าใจว่าการทำรถคลาสสิคนั้นต้องใช้ความละเอียดทุกขั้นตอนเมื่อเทียบกับรถใหม่ทั่วไป ผมใช้เวลากับช่างมากในแต่ละอาทิตย์ผมต้องไปดูงานที่เขาทำอย่างน้อย 3 วัน ผมจึงเห็นความยากลำบากในแต่ละขั้นตอน
การให้ของผมคือน้ำใจที่ผมเห็นคนทำงานแบบศิลปินครับ
" รู้มากเท่าไร ก็ไม่สู้ เท่ารู้ตัว "O ld
S low
b ut
I
L ove

Offline Lobster

• Follow me, there're funn..
  • Member
  • Last Login:February 13, 2020, 11:15:29 pm
    • www.teddybearharleytours.com
ผมว่าควรครับเป็นอะไรเล็กๆน้อยสินน้ำใจครับ  ;D
Great minds discuss ideas; Average minds discuss events; Small minds discuss people...Eleanor Roosevelt (1884-1962)
www.commandercity.com  ,  www.teddybearharleytours.com

Offline เสียอา

• วัยทองคนองยนต์
  • Member
  • Last Login:June 24, 2006, 03:37:13 am
ต้องมีจังหวะในการให้ครับ

ให้ก่อน=เคยตัว

ไม่ให้=ไม่ลื่น

ให้แบบถูกจังหวะ=ทำดีเข้าตาแล้วจะได้ทิป

ปกติผมจะพาไปเลี้ยง และให้ทิป แต่จะดูจังหวะ ไม่งั้นเคยตัว

แต่ทีแรกควรบอกเลยว่า ถ้าแจ๋ว รับรอง ผมให้พิเศษ :)

Offline OouVintage

• PainKiller Racing Team
  • Member
  • Last Login:January 10, 2019, 06:02:08 pm
    • OouVintage
ผมให้เพราะคิดว่าเป็นการแสดงความพอใจของเรากับงานของเขา แต่อย่างที่ทุกคนบอกแล้ว "มันอยู่ที่จังหวะ" ครับ

Offline เสียอา

• วัยทองคนองยนต์
  • Member
  • Last Login:June 24, 2006, 03:37:13 am
เจ้าต่อชอบไปกวนใจช่าง  !o!

Offline Lobster

• Follow me, there're funn..
  • Member
  • Last Login:February 13, 2020, 11:15:29 pm
    • www.teddybearharleytours.com
เอาน้ำเมาไปเซ่นครับ  z:)

ทำให้ซ่อมรถเราได้เร็วขึ้น
แต่ซ่อมรถคนอื่นได้ช้าลง

:freddie: :viking:

ช่างที่ผมเคยทำอยู่เมื่อ2ปีที่แล้ว เคยซื้อให้1กลมแต่ลืมไปว่าวันนั้นเป็นวันศุกร์ผลสรุปช่างซื้อเองเพิ่มอีก3-4ขวดเช้าวันเสาร์ช่างทั้งอู่สลบกันไม่ตื่น งานผมเลยไม่เดินมารู้ทีหลังช่างคนนั้นเพิ่งเลิกเหล้าเพราะเมียสั่งแต่ไอ้ผมดันซื้อไปให้เลยโดนซะ สรุปแล้วเป็นธนบัตรดีที่สุดครับ
Great minds discuss ideas; Average minds discuss events; Small minds discuss people...Eleanor Roosevelt (1884-1962)
www.commandercity.com  ,  www.teddybearharleytours.com

Offline nutdhapunn

• Member
  • Last Login:March 16, 2021, 10:27:48 pm

ส่วนใหญ่เท่าที่เจอ จะออกแนวศิลปิน

ห้ามเร่งห้ามถาม (ตรงๆ)

บางส่วน คบแบบเพื่อน ก็มี

การตอบแทนเลยประมาณ พี่น้องเพื่อนฝูง หรือบางคนออกแนวญาติผู้ใหญ่ครับ

madon

• Guest
สมัยหนึ่งทิปด้วยน้ำขวดโคคา-โคล่าหรืออาซีสุดหรูแล้วเดี่ยวนี้100ช่างบอกขาดไปติ่งหนึ่ง(20)จะได้3ขวดพอดีแต่พอทิปน้ำสีชาชุดใหญ่วันรุ่งขึ้นหยุดให้มากไปหน่อยจนเถ้าแก่ต้องบอกไม่ต้องไห้ก็ได้งานเจ้าอื่นเสียหมดตอนหลังเลยซื้อผลไม้ไทยๆแทนก็ได้ผลครับทั่วถึงกันหมดรวมทั้งเถ้าแก่ด้วยตอนนี้จะไห้ทิปก็เอาแบบของคุณเสียอาครับคือต้องมีจังหวะครับไห้มากน้อยตามชนิดและประเภทของงานแต่ผมจะไม่พูดว่าหากงานเข้าตากรรมการจะไห้หนึ่งเมาเคยพาไปเลี้ยงแต่เท่าไรๆๆช่างก็ไม่เมาเสียทีจนในที่สุดผมพับก่อนเข็ดเลยเราแต่เจ้าของรถท่านใดมีทองแดงในคอคำว่าหนึ่งเมานั้นสบายมาก

Tags:

* Permissions

• You can't post new topics.
  • You can't post replies.
  • You can't post attachments.
  • You can't modify your posts.

Facebook Comments