Author Topic: อยากให้ช่วยเด็กน้อยผู้น่าสงสารหน่อยครับ  (Read 28660 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline korn

• Verified Member
  • Member
  • Last Login:January 04, 2021, 12:04:58 pm
ต้องจัดระเบียนขนาดว่า ให้เด็กๆ ไปยืนรอเข้าแถวก่อน พวกเด็กไม่มีสิทธิเลือกของเล่น ให้คนแจกพิจรณาว่าจะให้อะไรกับใครดี เมื่อเด็กคนไหนรับของเล่นแล้วก็ต้องเขียนเครื่องหมายที่แขนเพื่อระบุว่าได้รับของเล่นแล้ว ของเล่นที่นำมาแจกนั้นส่วนมากจะได้จาก กลุ่มแม่บ้านอังกฤษ แล้วก็จากครอบครัวของเพื่อนๆลุกมที่โรงเรียน ใครจะนึกของที่อยู่กับเราแล้วหายไปเราก็ไม่ได้คิดถึงหรือเสียดายอะไร แต่เมื่อไปอยู่กับคนที่ไม่มีแล้วเค้าจะรู้สึกดีเพียงใด ดูได้จากรอยยิ้มของคนเป็นพ่อที่วันๆ เก็บขยะขายแต่ลูกได้ของเล่นที่อาจจะดูดีที่สุดในชีวิตเค้าที่เคยมีมาก็ได้
« Last Edit: November 04, 2009, 02:09:19 pm by korn »
รักทุกคันเท่าๆกันหมด

• Member
  • Last Login:January 04, 2021, 12:04:58 pm
เห็นเด็กได้เล่นของเล่นผมก็หายเหนื่อยเป็นปลิดทิ้ง เรื่องเศร้าก็คือเด็กพวกนี้ในสภาวะแวดล้อมแบบนี้ไม่รู้อีกหน่อยจะเป็นไง แต่เราก็ทำได้เท่าที่เราทำได้ เพราะฉะนั้นเราต้องสู้ต่อไปเพื่ออุดมการณืของเรา ส่วนรูปสุดท้ายอันั้นคือรูปที่ ECkie มาเล่นที่นี่เมื่อ สองปีที่แล้ว

• Member
ที่โรงเรียนแห่งนี้ไม่มีไฟฟ้า เลยต้องพึ่งบริการพี่คนนี้ด้วยเครื่องปั่นไฟ คูโบต้า เสียค่าน้ำมันไปสองร้อยบาท หลังจากนั้นเราก็มุ่งหน้าไปที่ CDC ซึ่งเป็นโรงเรียน immigrant ที่ใหญ่ที่สุดออกทุนโดย CDF (Children's Dream Fund) เดี๋ยวค่อยมาต่อครับ

Offline YIMANS66

• Member
  • Country: th
  • Last Login:June 05, 2015, 12:51:12 am
เล่นไปเล่นมา ก็หมดรอบและแล้วก็ถึงเวลาสำคัญ นั่นก็คือเวลาการแจกของเล่น เองจากที่โรงเรียนนี้ประวัติไม่ค่อยดี คือคราวที่แล้ว Eckie มาแล้วให้ของเล่นกับหัวหน้าหมู่บ้านไป ปรากฏว่าพี่ท่านไม่ได้เอาไปแจกให้เด็กตาความตั้งใจของเรา พี่ท่านเอาไปขายซะนี่ คราวนี้เลยเปลี่ยนนโยบายใหม่คือ แจกตรงถึงตัวเด็กเลย ปรากฏว่าเกือบโกลาหล เด็กๆเข้ามารุมล้อมเลยต้องจัดระเบียบกันหน่อย

หวัดดีครับพี่โป้ง
น่าจะลงรูปหน้าตาไอ้หัวหน้าหมู่บ้านนั้นไว้ด้วยนะพี่

Offline Pan

• Member
  • Country: 00
  • Last Login:December 21, 2023, 05:16:03 pm
เห็นว่าเป็นปัญหาแบบนี้ทุกที่เลยใช่ไหมครับ เรื่องเอาของบริจาคไปขาย
ถ้าเราไม่ แสดงตัวออกมา ให้บ้านบางกอก เห็นว่าเรายังอยู่
เเล้วเราจะ web บ้านบางกอกจะมีไว้ให้ใครดูครับ

สมัครยาก คนดูน้อย เพื่อนๆ หายไป
ผมอยากให้ ทุกคนเข้ามาดูได้นะครับ
บ้านบางกอกจะได้อยู่ต่อไป ใครสมัครไม่ได้ ให้แจ้งทาง Facebook ได้ลยครับ

Offline Niki

• Member
  • Last Login:December 05, 2018, 03:29:44 pm
 O:)11  Pong / Eddy, you da Man.  &v&

• Member
เห็นว่าเป็นปัญหาแบบนี้ทุกที่เลยใช่ไหมครับ เรื่องเอาของบริจาคไปขาย

งั้นเดวผมเอากระบะ อีซูสุ สีน้ำเงินไปขายบ้าง 555

เล่นไปเล่นมา ก็หมดรอบและแล้วก็ถึงเวลาสำคัญ นั่นก็คือเวลาการแจกของเล่น เองจากที่โรงเรียนนี้ประวัติไม่ค่อยดี คือคราวที่แล้ว Eckie มาแล้วให้ของเล่นกับหัวหน้าหมู่บ้านไป ปรากฏว่าพี่ท่านไม่ได้เอาไปแจกให้เด็กตาความตั้งใจของเรา พี่ท่านเอาไปขายซะนี่ คราวนี้เลยเปลี่ยนนโยบายใหม่คือ แจกตรงถึงตัวเด็กเลย ปรากฏว่าเกือบโกลาหล เด็กๆเข้ามารุมล้อมเลยต้องจัดระเบียบกันหน่อย

น่าจะลงรูปหน้าตาไอ้หัวหน้าหมู่บ้านนั้นไว้ด้วยนะพี่

อย่าไปสนใจเลยครับเค้าทำอะไรก็คงได้แบบนั้น

Offline YIMANS66

• Member
  • Last Login:June 05, 2015, 12:51:12 am

งั้นเดวผมเอากระบะ อีซูสุ สีน้ำเงินไปขายบ้าง 555

อย่าไปสนใจเลยครับเค้าทำอะไรก็คงได้แบบนั้น

ไม่ใช่งั้นพี่
ผมจะไปซื้อต่อมัน คงได้ราคาถูก
5555555555555ล้อเล่งนะพี่

Offline naovarac

• Member
  • Last Login:December 03, 2019, 02:37:13 pm
เพิ่งได้เข้ามาอ่านกระทู้ นับถือจากใจจริงเลยครับ มีเพื่อนผมเค้าก็ทำโครงการณ์เกี่ยวกับชาวเขาเหมือนกัน ผมก็ได้แต่บริจาคเงินไป ไม่เคยได้ไปช่วยจริง ๆ เลย   เห็นภาพที่คุณ Korn, คุณ Eckie และ เพื่อน ๆ ไปทำมา แล้วก็น้ำใจจากชาวบ้านบางกอก ขอยอมรับนับถือเลยครับว่า คุณเป็นคนจริง  :-! :-! :-! &v&

• Member
มาต่อกันที่โรงเรียน CDC ครับ โรงเรียนนี้เป็นโรงเรียนที่สร้างโดยกองทุนญี่ปุ่นบริหารโดยครูพม่า เด็กเยอะมากๆ ครับ มีรูปของบริจาคโดยเพื่อนๆ ในเวบ มีรองเท้าจากพี่ใหญ่ ของใช้โดย ป๋าเหน่ง(rengpien79) สมุดโดยน้องจา(Ja12) เสื้อผ้าโดยหนุ่ม และจากอีกหลายๆท่านที่ไม่ได้เอ่ยนาม

• Member
บรรยกาศของการแสดงครับ เด็กๆ เยอะเสียงดังมันส์มากๆ

• Member
มีรูปตัวเองนิดหน่อยตอนมอบของ ต้องมีหน่อยเดวพวกเพื่อนๆจะคิดว่าไม่ได้ไปจริงๆ แล้ว ตุ๊กๆของอีตา Eckie นี่เป็นยังไงไม่รู้ เด็กๆ ติดกันแจ แล้วก็เพราะ ตุ๊กๆคันนี้นี่แหละทำให้เราได้เพื่อนใหม่มาอีกคน

• Member
ออกมาจาก โรงเรียน CDC ต้องเอาตุ๊กๆ ไปแก้ความร้อนหน่อยสงสัยจะขับเร็วไปหน่อย อีตา Eckie เลยเซ็งชวนกันซัดเบียร์ซะเลย ต้องโปรโมทร้านหน่อย เพราะ เจ็เจ้าของร้านพอรู้ว่ามาทริปการกุศลเลยคิดแต่ค่าของ ฝาหม้อน้ำ แล้วก็อะไรอีกนิดหน่อย ค่าล้างกับน้ำยา เจ๊จัดให้

• Member
เรื่องตลกเรื่องต่อมาคือตอนอยู่ที่แม่สอดผมและชาวคณะก็ไปกินข้าวกันที่ร้านแห่งหนึ่งชื่อ SP Kitchen หรืออะไรนี่แหละวันนั้นขับ ตุ๊กๆ ไปจอดอยู่หน้าร้านด้วย พอตกกลางคืนก็มีโทรศัพท์ดังขึ้น พร้อมกับแนะนำตัวเอง ผมก็งงๆ ไปๆมาๆ เค้าชื่อคุณยิ้ม YIMANS66 เลยคุยไปคุยมา ทางคุณยิ้มก็แจ้งว่ามีอุปกรณ์กีฬาที่อยากจะมอบให้กับทางมูลนิธิฯ เพื่อไปทำประโยชญ์ต่อ ผมกับ Eckie เลยค้องไปทำพิธีรับมอบกันหน่อย ด้วยการ ดื่ม เบียร์สิงห์ สลุด ให้เป็นจำนวนสามกระป๋องรวด.........  ใครไปแม่สอดแล้วเสาะหาอะไหล่ retro ทั้งรถทั้งมอไซค์ ก็ติดต่อคุณยิ้มได้นะครับ ร้านหาไม่ยากแต่อยู่ในเส้นหลักในเมืองตรงข้ามโรงเรียนอะไรไม่รู้แต่หาไม่ยากครับ ไปๆมาๆ คืนนั้นเลยไปนั่งฟังเพลงเพื่อชีวิตกับคุณยิ้มซะเลย

Offline JOYSA007

• ไม่สงวนลิขสิทธิ์ทำความดี ความดี คนดีทำง่าย คนชั่วทำยาก ความชั่ว คนชั่วทำง่าย คนดีทำยาก
  • Member
  • Last Login:December 21, 2023, 09:58:43 pm
อนุโมทนาบุญด้วยค่ะ

รอจนโรงเรียนเปิดเทอมแล้วค่ะ คุณแม่บอกว่าเมื่อไหร่จะมารับเสื้อผ้าและตุ๊กตาหมีตัวใหญ๋ไปค่ะ :undecided:

Offline POPEL

• https://www.facebook.com/liquimolymotorsportthailand
  • Member
  • Last Login:January 14, 2021, 08:54:21 pm
    • liquimolymotorsportthailand

Offline Pan

• Member
  • Last Login:December 21, 2023, 05:16:03 pm
ถ้าเราไม่ แสดงตัวออกมา ให้บ้านบางกอก เห็นว่าเรายังอยู่
เเล้วเราจะ web บ้านบางกอกจะมีไว้ให้ใครดูครับ

สมัครยาก คนดูน้อย เพื่อนๆ หายไป
ผมอยากให้ ทุกคนเข้ามาดูได้นะครับ
บ้านบางกอกจะได้อยู่ต่อไป ใครสมัครไม่ได้ ให้แจ้งทาง Facebook ได้ลยครับ

• Member

รอจนโรงเรียนเปิดเทอมแล้วค่ะ คุณแม่บอกว่าเมื่อไหร่จะมารับเสื้อผ้าและตุ๊กตาหมีตัวใหญ๋ไปค่ะ :undecided:

ต้องขอโทษด้วยครับคุณจอย คือตอนนี้ผมยุ่งมากๆ ทั้งงานส่วนตัว งานมูลนิธิ งานอื่นๆ ยังไงก็ฝากไว้หน่อยนะครับหรือถ้าสดวกมา กทม ก็จะดีมากนะครับ........  ถ้ามาเดี๋ยวพาไปเลี้ยงไอติมละกัน 555

• Member
วันนี้ได้รูปมาใหม่จาก ECkie ครับ ดูรูปแล้วน่ารักดี ชุดชั้นในเหล่านี้ทางมูลนิธิของขวัญฯ ได้รับมาจากทาง คุณป็อป Popel เห็นอย่างนี้แล้วดีใจทั้งคนให้คนรับ

Hi Pong,
I can't resist sending U this...I just received some pictures from Umpien Refugee Camp...The one that's attached shows the meaning of the 'Gift of Happiness'...

This is wot makes it all worth the effort!

Cheers.E.
Very best regards,  Clown Eckie - Eddie Haworth. [/]P.H.F. Established in Bangkok since 1999. [size=0]Operations Director for the 'Gift of Happiness Foundation' Thailand    [size=0]'Delivering the Gift of Happiness' Orphanages - Refugee Camps - Poor Schools - Hospitals - Charity Events.http://www.gohappiness.org [/][/][/color][/size][/font][size=0][/size][size=0][/size][size=0][/color][/size][/][/size][/color][/size][/font][/][/color][/][/size][/color][size=0][/size][size=0][/size][size=0][/size][size=0][/size][size=0][/size][size=0][/size][size=0][/size][size=0][/size][size=0][/size][size=0][/size]
[size=0][/font]
[/color][/size][/color][/size] [size=0]The Only Professional Clown in Thailand. T:+66 (0)2.6635978. M:081.3411549. http://www.clowneckie.com[/font][/size][/color][/b][/size][/][/tt]

• ไม่สงวนลิขสิทธิ์ทำความดี ความดี คนดีทำง่าย คนชั่วทำยาก ความชั่ว คนชั่วทำง่าย คนดีทำยาก
  • Member
  • Last Login:December 21, 2023, 09:58:43 pm
สะดว

ต้องขอโทษด้วยครับคุณจอย คือตอนนี้ผมยุ่งมากๆ ทั้งงานส่วนตัว งานมูลนิธิ งานอื่นๆ ยังไงก็ฝากไว้หน่อยนะครับหรือถ้าสดวกมา กทม ก็จะดีมากนะครับ........  ถ้ามาเดี๋ยวพาไปเลี้ยงไอติมละกัน 555

เอาไอติมมาล่อง่ะขอคิดดูก่อนนะ :a_smiley:

แล้วจะชวนป๋าไปส่งของให้ค่ะ 

ดูคุณป้ามีความสุข เห็นรอยยิ้มแบบนี้แล้วดีจัง w^w

• Member
ตุ๊กตาหมีได้มอบให้ในงานวันเด็กไปแล้วจ้า

เมื่อวันเด็กนำขนมอาหาร ตุ๊กตาไปมอบให้น้อง ๆ ที่โรงเรียนวัดศีลขันธาราม (วิทยาคม)
นำภาพบรรยากาสมาให้ดูด้วย เอาบุญมาฝากทุก ๆ คนเลยนะคะ

• https://www.facebook.com/liquimolymotorsportthailand
  • Member
  • Last Login:January 14, 2021, 08:54:21 pm
วันนี้ได้รูปมาใหม่จาก ECkie ครับ ดูรูปแล้วน่ารักดี ชุดชั้นในเหล่านี้ทางมูลนิธิของขวัญฯ ได้รับมาจากทาง คุณป็อป Popel เห็นอย่างนี้แล้วดีใจทั้งคนให้คนรับ

Hi Pong,
I can't resist sending U this...I just received some pictures from Umpien Refugee Camp...The one that's attached shows the meaning of the 'Gift of Happiness'...

This is wot makes it all worth the effort!

Cheers.E.
Very best regards,  Clown Eckie - Eddie Haworth. [/]P.H.F. Established in Bangkok since 1999. [size=0]Operations Director for the 'Gift of Happiness Foundation' Thailand [/size]   [size=0]'Delivering the Gift of Happiness' Orphanages - Refugee Camps - Poor Schools - Hospitals - Charity Events.[/size]http://www.gohappiness.org [/][/][/][/][/][size=0][/size][size=0][/size][size=0][/size][size=0][/size][size=0][/size][size=0][/size]
[size=0]The Only Professional Clown in Thailand. T:+66 (0)2.6635978. M:081.3411549. http://www.clowneckie.com[/font][/size][/color][/b][/size][/][/tt]

Sorry for my oversight and late repesponse.

Many thanks for your help in bringing the donated innerwares from ZEN Innerware Charity event to refugees in Umpium camp, Tak province.

w^w

• Member
ตุ๊กตาหมีได้มอบให้ในงานวันเด็กไปแล้วจ้า

เมื่อวันเด็กนำขนมอาหาร ตุ๊กตาไปมอบให้น้อง ๆ ที่โรงเรียนวัดศีลขันธาราม (วิทยาคม)
นำภาพบรรยากาสมาให้ดูด้วย เอาบุญมาฝากทุก ๆ คนเลยนะคะ
 [/]
[][/]
[] [/]
[][/]
[]
[/]
[]

:good: :good: :good: [/]

Tags:

* Permissions

• You can't post new topics.
  • You can't post replies.
  • You can't post attachments.
  • You can't modify your posts.

Facebook Comments