Author Topic: --- ปลุกกระแส Alfa mania กันหน่อยครับ ---  (Read 98818 times)

0 Members and 2 Guests are viewing this topic.

Offline A

• Verified Member
  • Member
  • Last Login:December 08, 2018, 08:12:18 am

เรื่องราคาขอไม่พูดในบอร์ดนะครับเพราะอาจทำให้เกิดเป็นประเด็นว่ามีผลประโยชน์ของแต่ละฝ่ายเข้ามาเกี่ยวข้อง  !o!ถ้าอยากทราบความเห็นผมเรื่องราคาก็ PM มาดีกว่าครับ

ส่วนความหายากของรุ่นนี้นะหาไม่ยากหรอกครับ แต่ที่เจ้าของส่วนมากไม่ยอมขายครับ ฉะนั้นราคาจึงขึ้นอยู่กับความพอใจของผู้ซื้อและผู้ขาย

ตอนนี้เท่าที่ทราบมีขายอยู่ประมาณ 3 คันเป็นสีขาว  1 คันและสีแดง 2 คันราคาก็ตามสถาพ+ความพอใจของผู้ขาย  'b'

ลืมบอกไปว่าในบ้านนี้มีคนเล็งรุ่นนี้อยู่อย่างน้อย 2 คนครับ  :-X
[/quote]

ขอบคุณให้ความกระจ่าง
จะemail ไปถามอีกครับ

Offline OSBIL

• Member
  • Country: 00
  • Last Login:November 13, 2022, 12:48:19 am
AKE เห็นเครื่องผมกองอยู่ข้างๆไม้ นั่นนะเครื่องเจ้าCCผมเอง ฝาเหลืองๆ ต้องให้ช่างช่วยล้างและบิ้วท์ให้สวยเหมือนของคุณเอกน่ะ
" รู้มากเท่าไร ก็ไม่สู้ เท่ารู้ตัว "O ld
S low
b ut
I
L ove

Offline AC_23189

• Member
  • Last Login:October 11, 2012, 09:23:52 pm
ในรูปกำลังทำอะไรน่ะเอก  %:(
ตั้ง คาร์บิว ใช้เกจ์ปรอทเสียบเข้าที่ตัวคารบิว 2 ตัว 4 ท่อ น่ะน้องนิว  ปลายเกจ์เป็นหลอดโลหะขันเข้าที่คาร์บิว  ต่อสายยางเข้าดูระดับปรอทที่วิ่งขึ้น  ช่างฝีมือบางคน เอาสายยางเสียบเข้าหูตัวเองก็มี อาศัยความรู้สึกของตัวเองน่ะ 

รถ Alfa  ไม่ใช่รถที่ดีที่สุด แต่ก็ตอบสนองความต้องการของคนบางประเภท ( บางคนเรียกพวกเราว่า  บ้า ) ได้   ข้อเสียที่สุดของ Alfa คือ ( ขอยืมคำคุณโกศลมานะครับ )  ใช้รถยี่ห้อนี้แล้วทำให้เปลี่ยนไปใช้รถยี่ห้ออื่นไม่ได้สักที
ตอนซื้อ Giulietta 1.8  เป็น Alfa คันแรก  ช่างตระการ ( ที่เอาสายปรอทเสียบหูนั่นแหละ ) บอกว่า  ให้ทนใช้ให้ได้เกิน 3 เดือน  ถ้าไม่สาปส่งก็จะกลายเป็นแฟนพันธ์แท้ไปเลย   เป็นอย่างนั้นจริงๆ    ต้องปรับตัวสารพัด  ทั้งเบาะนั่ง ทั้งระบบไฟ ความร้อนอีกต่างหาก  แต่พอชินกับมัน ทำความเข้าใจว่า  นี่คือ Italian job   มีเสียก็ต้องมีดีอย่างที่ว่า  กุหลาบงามย่อมมีหนามแหลมคม จริงๆ 
ทุกวันนี้  19 ปีแล้ว Giu 1.8 ก็ยังอยู่กับผม ถึงไม่ได้ใช้แต่ก็ขายมันไม่ลงครับ
« Last Edit: July 10, 2006, 05:37:40 pm by AC_23189 »

Offline AKE

• สัพเพ สัตตา อะเวรา โหนตุ อัพพะยาปัชฌา โหนตุ อะนีฆา โหนตุ สุขี อัตตานัง ปะริหะรันตุ
  • Member
  • Last Login:October 23, 2023, 12:13:13 pm
อย่างที่พี่AC_23189 เล่ามาให้ฟังครับพี่ thaidub
เป็นเครื่องสำหรับจูนคาร์บิวเรเตอร์ ใช้ได้ดีและเหมาะกับพวกคาร์บิวฯคู่ ที่จำเป็นต้องมีการแบ่งลิ้นและตั้งองศาการเปิดปิดของลิ้นปีกผีเสื้อในคาร์บิวฯให้ได้ใกล้เคียงกัน โดยจูนที่น็อตปรับตั้ง อากาศและน้ำมัน

ปรอดที่วิ่งขึ้นไปนั้นจะบอกให้เราทราบว่า การปรับตั้งนั้นดำเนินไปในทิศทางไหน ในขณะนั้นลิ้นปีกผีเสื้อเปิดมากไปหรือน้อยไป และ เท่ากันหรือยัง? โดยดูจากปรอดที่วิ่งขึ้น หรือ ลดลง , พร้อมกัน หรือ สวนทางกัน
และ ขณะนั้น รอบเครื่องวิ่งขึ้นไปเท่าไหร่ สูงไปหรือไม่ ?
อีกทั้งจะต้องปรับระบบไฟจุดระเบิดให้สัมพันธ์กันด้วย
โดยต้องอาศัยการสังเกตและความชำนาญของช่างเป็นสำคัญ ครับ

ผมเอารูปมาฝากเพิ่มเติมให้ครับ

รูปแรกและรูปที่สองจะเป็นรูปเครื่องฯ

ส่วนรูปที่สาม จะเห็นระดับของปรอทที่วิ่งขึ้น กำลังแสดงค่าให้เราเห็นอยู่ ระหว่างทำการจูน ครับ
คติธรรม : "คนเราเมื่อมีลาภก็มีเสื่อมลาภ เมื่อมีศุขก็มีทุกข์ เมื่อมีสรรเสริญก็มีนินทา เปนของคู่กันมาเช่นนี้ จะไปถืออะไรกับปากมนุษย์ ถึงจะดีแสนดีมันก็ติ ถึงจะชั่วแสนชั่วมันก็ชม นับประสาอะไร พระพุทธเจ้าผู้ประเสริฐ ยังมีมารผจญ ยังมีคนนินทาติเตียน ปุถุชนอย่างเราจะรอดพ้นจากโลกธรรมดังกล่าวแล้วไม่ได้" โดย ธมมวิตกโก ภิกขุ

Offline AKE

• สัพเพ สัตตา อะเวรา โหนตุ อัพพะยาปัชฌา โหนตุ อะนีฆา โหนตุ สุขี อัตตานัง ปะริหะรันตุ
  • Member
  • Last Login:October 23, 2023, 12:13:13 pm
มิน่าเล่า ผมถึงได้เห็นเครื่องเฟียต ลูกเล็กๆ น่ารักน่าชัง วางอยู่ในอู่ด้วย
 \^^/ \^^/
AKE เห็นเครื่องผมกองอยู่ข้างๆไม้ นั่นนะเครื่องเจ้าCCผมเอง ฝาเหลืองๆ ต้องให้ช่างช่วยล้างและบิ้วท์ให้สวยเหมือนของคุณเอกน่ะ
คติธรรม : "คนเราเมื่อมีลาภก็มีเสื่อมลาภ เมื่อมีศุขก็มีทุกข์ เมื่อมีสรรเสริญก็มีนินทา เปนของคู่กันมาเช่นนี้ จะไปถืออะไรกับปากมนุษย์ ถึงจะดีแสนดีมันก็ติ ถึงจะชั่วแสนชั่วมันก็ชม นับประสาอะไร พระพุทธเจ้าผู้ประเสริฐ ยังมีมารผจญ ยังมีคนนินทาติเตียน ปุถุชนอย่างเราจะรอดพ้นจากโลกธรรมดังกล่าวแล้วไม่ได้" โดย ธมมวิตกโก ภิกขุ

Offline AC_23189

• Member
  • Last Login:October 11, 2012, 09:23:52 pm
ตาเอก  บอกนายช่างให้วาง coil ตามแนวนอนที เห็นแล้วเสียวสาย coil มันจะหักเดี๋ยวได้ลง ground กันวุ่นเลย  ตรงนั้นเป็นคาร์บิวด้วย เห็นซ่างว่าขายึดมันไม่มีติดมา แต่แก้ไขได้ไม่ยากหรอก

Offline เจ้าบ้านบางกอกฯ

• If you love classic cars, you are my friend.
  • Administrator
  • Member
  • Last Login:August 06, 2023, 02:03:15 pm
    • Bangkok Classiccar
รถเอกออกมาแจ๋วแน่ ๆ ยินดีด้วยนะครับ  :><:
กระซิบดัง ๆ ว่ารถคันนี้เจ้าของมือแรกเป็นท่านทูตอิตาลีประจำประเทศไทย  :o<

AKE อย่าลืมเอาเจ้า LCGK (Little Cute Green Kitty)
มาให้พี่ดูตามที่สัญญาไว้ว่าเสร็จแล้วจะเอามาให้ลอง
แต่วันนี้เหยียบคลัชไม่ได้ แต่ขอลองนั่งก็เอาคับ !!!  :good:

วันนี้อยู่บ้านทั้งวัน  เมื่อวานคลาดกันไปทีแล้ว
ไม่รู้วันนี้จะกลับไปเอา coil ตะแคงแบบพี่ปรีชาว่ารึเปล่าน้า

w^w
If you love classiccars, you're my friend

1950 Riley RMA
‘55 MB 190SL / 1968 W112 Coupe /W108 280SE /W116 450SEL
‘57 MGA
‘68 AR 105 Gt Junior / Giulietta’77
‘82 RR Corniche

MB W180/111/110/108/114
AR Giulia Super/Spider
BMW E30 (2)
Jag XJ S1
Porsche 924 /911E
VW Golf MKI Cabrio/Thing

www.facebook.com/groups/bangkokclassiccar

Offline OouVintage

• PainKiller Racing Team
  • Member
  • Last Login:February 04, 2023, 01:13:03 pm
    • OouVintage
ตามที่สัญญากันไว้ครับต่อจากภาพน้ำจิ้มที่ post ไว้แล้ว (อยากลงรูปพม่าใจจะขาดแต่ต้องรอก่อน)  ;D 

ผมขอนำเรื่องราวตอนที่ผมไปพบน้อง Alfa Spyder 1750 Veloce ของผม และขั้นตอนการบูรณะจนเสร็จนะครับ

ตอนที่ 1:  วันแรกที่ผมได้ไปดูตัวสาว Italian คนงามที่บ้านผู้ใหญ่ท่านนึงโดยมีเพื่อนเป็นธุระแนะนำให้ ตอนพบเธอครั้งแรก  z:) z:) z:) z:) z:) z:) z:) z:) z:) ใช้กล้องมือถือโง่ๆถ่ายมาเพราะตอนแรกไม่ได้เตรียมตัวไปเลย  !o!
« Last Edit: July 12, 2006, 12:57:07 pm by OouVintage »

• Member
  • Last Login:February 04, 2023, 01:13:03 pm
หลายคนคงงงว่าทำไม่ภายในสีขาวเป็นหนังอย่างดี ตอนแรกผมก็ว่ามันไม่ตรง spec แต่ดูไปดูมากลับชอบเอามากๆแต่ใจไม่กล้าพอครับ  'b'

• Member
ตอนที่ 2: รับรถ

หลังจากที่กลับไปนอนก่ายหน้าผากอยู่คืนหนึ่งผมก็โทรหาเจ้าของรถเพื่อสู่ขอโดยพลัน....... หลังจากสู่ขอจนเป็นที่เรียบร้อยแล้วก็ตั้งหน้าตั้งตาหาเงินแบบเอาเป็นเอาตายอยู่เกือบ 1 อาทิตย์จนในที่สุดผมก็โทรกลับไปหาเจ้าของเพื่อนัดโอนรับรถ

>:D  "สวัสดีครับพี่....... ผมพร้อมแล้วครับไม่ทราบว่าพี่จะสะดวกเมื่อไหร่ดีครับ" $^$

O:) "สวัสดีผมก็กำลังนึกอยู่เหมือนกันว่าคุณจะเอารถผมจริงหรือเปล่า..... ว่าจะโทรไปหาอยู่เหมือนกัน"

>:D " ???เอาสิครับพี่.....(ระหว่างหาเงินผมโทรคุยกับพี่เขาวันเว้นวัน)... ตามที่ตกลงกันไงครับ"

O:) "ผมก็ว่าอย่างนั้นละ เมื่อวันก่อนมีหนุ่มคนนึงมาขอซื้อรถผม เอ่อว่าแต่คุณไปบอกใครหรือเปล่าว่าผมจะขายรถ"

>:D "เปล่าครับ ผมกะเอาแน่เลยไม่ได้บอกใครครับ...... ทำไมเหรอครับ"

O:) "พ่อหนุ่มคนนี้เขาเป็นนักร้อง...(ขอไม่พูดชื่อ)...เขามาขอซื้อรถผมแต่ผมบอกว่าผมตกลงกับคุณไปแล้วถ้าคุณไม่มาเอาค่อยว่ากันอีกที เขากลับบอกผมว่าคนคนนั้นเขาให้เท่าไหร่เขาจะให้เพิ่มแต่ขอให้ขายเขาเถอะ"  "ผมโกรธมาก ผมบอกเขาว่าผมตกลงจะขายรถให้เขาแล้วผมไม่ยอมเสียคำพูดหรอก"

>:D "ขอบคุณมากครับพี่ ผมจะรีบโอนเงินไปให้พี่เลยครับ"

พี่คนนี้เป็นผู้ย้ำให้ผมตะหนักว่าเงินไม่ใช่ทุกอย่างและสมัยนี้ยังมีคนอีกมากมายที่ยึดมั่นในคำสัญญา หรือที่ผมชอบเรียกว่าใจนักเลง นอกจากนี้วันที่ผมไปรับรถนั้นเงินในบัญชียังเคลียไม่ทันผมจึงยังทำเช็คธนาคารไปให้พี่เขาไม่ได้ ผมก็โทรบอกพี่เขาตามจริง  :-[ แต่พี่เขากลับบอกว่า

O:) "ไม่เป็นไรถ้าวันนี้คุณยังว่างมาเอารถไปเลยแล้วคุณค่อยโอนเงินมาให้ผม เอารถไปขับดูให้แน่ใจก่อน"

ผมพูดอะไรไม่ออกเลยครับ  >:D "ขอบคุณมากครับพี่ที่เชื่อใจผม" ผมรีบไปเอารถโดนด่วนที่สุด ดีใจมากเลยครับว่าพี่เขานอกจากรักษาคำพูดแล้วยังใจนักเลงพอที่จะยอมให้ผมเอารถมาก่อนอีก

จากประสพการครั้งนี้ทำให้ผมรู้ว่าถ้าจะอยู่ในวงการรถ classic ได้ต้องคำไหนคำนั้นและต้องตรงไปตรงมาไม่มีการหมกเม็ดข้อมูลหรือสภาพรถ

พอถึงบ้านคนแรกที่ได้นั้งรถคันนี้ต่อจากผมที่ขับกลับบ้านคือคุณพ่อของผมครับ  ;D
« Last Edit: July 12, 2006, 01:51:59 pm by OouVintage »

Offline donutjovi

• Member
  • Last Login:January 01, 2022, 01:04:10 pm
งามมาก ๆ ครับ  :good:

• If you love classic cars, you are my friend.
  • Member
  • Last Login:August 06, 2023, 02:03:15 pm
พอถึงบ้านคนแรกที่ได้นั้งรถคันนี้ต่อจากผมที่ขับกลับบ้านคือคุณพ่อของผมครับ

เห็นภาพนี้แล้วแทบช๊อค Dejavoo ครับ

ยังบูรณะอยู่ค่ะ รูปที่เห็นคือวันแรกที่ได้รถมา ก็เลยให้พ่อย่านาง ช่วยประเดิมขับให้ค่ะ (บิดาข้าพเจ้าเอง) แฮ่ะ ๆ

โดย: kero [23 ส.ค. 47 13:47]
« Last Edit: July 12, 2006, 01:43:24 pm by เจ้าบ้านบางกอกฯ »
If you love classiccars, you're my friend

‘55 MB 190SL / 1968 W112 Coupe /W108 280SE /W116 450SEL
‘57 MGA
‘68 AR 105 Gt Junior / Giulietta’77

BMW E30 (2)
Jag XJ S1

www.facebook.com/groups/bangkokclassiccar

• Member
  • Last Login:January 01, 2022, 01:04:10 pm
 %:(  %:(  %:( งงครับพี่บรรณ

• Member

ขอโทษครับน้องโจ้ ที่ตอบไม่เคลียร์
ที่ผมว่า Dejavoo มันคือเหมือนสัมผัสกับสิ่งที่เราเคยพบเคยเห็นมาแล้วในอดีต แล้วกลับมาเกิดซ้ำอีกครั้งหนึ่ง

ในกระทู้นี้พอคุณอู๋โพสว่า คนแรกที่นั่งรถ Alfa Spyder คือคุณพ่อ
ผมก็แวบถึงว่าคุณ Kero เคยโพสแบบนี้ว่า คนแรกที่นั่งรถ Alfa Spyder คือคุณพ่อ มาก่อนแล้วช่างบังเอิญจริง ๆ

เลยสะดุ้งเล็กน้อยน่ะครับ

‘57 MGA

BMW E30 (2)
Jag XJ S1

• Member
ตอนที่ 3: จัดทรวดทรงองเอว   w^w

หลังจากรถคิวเข้าอู่จ้าวประจำของผมและเตรียมอะไหล่ต่างๆอยู่พักใหญ่ก็ถึงคราวน้อง Spyder โดนแก้ผ้าจัดทรงแล้วครับ เนื่องจากรถคันนี้เคยได้รับการปะผุมาแล้วแต่ทรงไม่เข้าที่จึงต้องตัดขอบด้านล่างหลายจุด (เกือบทั้งคัน) เพื่อจัดทรงและดึงตัวถังด้านหน้าเล็กน้อย

ส่วนที่ยากมากๆของ Alfa รุ่นนี้ก็เห็นจะเป็นตรงสันจมูกนี้ละครับ ผมกางหนังสือกับช่างและลุงสุธีกันอยู่หลายรอบ ใช้หนังสือตั้ง 5 เล่มเห็นจะได้ :good:

Offline A

• Member
  • Last Login:December 08, 2018, 08:12:18 am
เห็นรถคุณ Oou แล้ว เหมือน จังงัง ครับ
ตามชื่อกระทู้เลยครับ  "ปลุกกระแส...ขึ้นแล้วครับ

• Member
ต่อนะครับ

• Member
งานด้านหน้าชุดสุดท้ายครับ  :>D

• Member
ตอนที่ 3.2:  ปะผุด้านข้างครับ

ถ้าเบื่อกันแล้วบอกด้วยนะครับผมจะได้ไม่ทำให้เปลืองพื้นที่ Server  :P

• Member
อย่างที่บอกนะครับ ต้องแก้ชายล่างเกือบทั้งคัน  3:)

• Member

• Member
โหพี่  %:( ทำไมจรวดอย่างนี้ คุ้น ๆ ว่ากระทู้นี้ตั้งได้ไม่นานนี่เองนะ ตอนนั้นยังแค่อยากได้อยู่เลย
ตอนนี้ลอกสีซะแล้ว  &v&  :good:

• Member

ขอโทษครับน้องโจ้ ที่ตอบไม่เคลียร์
ที่ผมว่า Dejavoo มันคือเหมือนสัมผัสกับสิ่งที่เราเคยพบเคยเห็นมาแล้วในอดีต แล้วกลับมาเกิดซ้ำอีกครั้งหนึ่ง

ในกระทู้นี้พอคุณอู๋โพสว่า คนแรกที่นั่งรถ Alfa Spyder คือคุณพ่อ
ผมก็แวบถึงว่าคุณ Kero เคยโพสแบบนี้ว่า คนแรกที่นั่งรถ Alfa Spyder คือคุณพ่อ มาก่อนแล้วช่างบังเอิญจริง ๆ

เลยสะดุ้งเล็กน้อยน่ะครับ
เข้าใจแล้วครับ ผมงงเพราะคิดว่าพี่พูดถึงพี่ Dejavoo

• Member
คันนี้ทำเสร็จตั้งแต่ปลายปีแล้วครับ  :laugh:  จำผิดคนหรือมั้งครับ  O>)

Offline babysaloon

• Member
  • Last Login:March 22, 2018, 02:16:04 am
เอาอีกๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ "v"
แต่งรถแล้ว...ที่เหลือก็ ???

Tags:

* Permissions

• You can't post new topics.
  • You can't post replies.
  • You can't post attachments.
  • You can't modify your posts.

Facebook Comments