Author Topic: -----------------จับเช็ง---------------  (Read 20897 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline Bosozoku

• i like touge
  • Verified Member
  • Member
  • Last Login:January 22, 2012, 06:26:42 pm
-----------------จับเช็ง---------------
« on: October 22, 2008, 09:48:05 am »
เมื่ออาทิตย์ที่ผ่านมา เพื่อนผมเอารถคันนึงมาฝากที่บ้านผมเพราะไป ตจว (2วัน) Datsan 120Y เครื่องยนต์ CA18 DET เพื่อนว่าอย่างนั้น b:b
เพื่อนบอกว่าให้ยืมใช้ได้ครับ แต่ว่าเพื่อนมันก็หวงนะครับ.........  พอตกดึกผมก็มีธุระกับ 120Y ทันทีครับกะว่า กินลมชมวิวนะครับ ที่พูดนะ จ.ระยองนะครับ
      เรื่องมีอยู่ว่า ณ.ทางหลวงสาย36 ทางตรงระยะทาง 10 กม.โดยประมาณ ระยะเบรค 1 กม. ผมตอนนั้นอยู่ที่ 120 Km/H มีเจ้า Vios 1คันพร้อมกับ Civic3D :knuppel2: ได้แซงผมแบบ ปาดหน้าท้ายรถ Vios แทบตบหน้ารถที่ผมขับ แบบอาการที่ว่า ตามให้ทันสิเจ้ารถปุโรทั่ง  :ofireevil:ส่วน Vic จี้ที่ท้ายผมตอนนั้นไม่คิดเลยว่าเป็นรถของใคร หรือแต่อย่างใด คิดในใจอย่างเดียวว่า แพ้ไม่ได้ รู้แต่ว่า"สาร อาดีนารีน"ในตัวผมหลั่งไหลทั่วตัว แถมเครื่องยนต์ ช่วงล่างพร้อมเหมือน ยุยงให้ผมทำตามใจ เสียง CA18DET คำรามลั่นสาย36 เสียง โบออฟ เวสเกต กระแทกฝากระโปรงแทบจะทะลุออกมาอย่างงั้น เมื่อถึงตอนนั้น "มือถือพวงมาลัย แสงไฟชิปไล้ ส่องหน้า ในแต่ละครั้งก่อนใสเกียร์ ความเร็วอยู่ที่150 โดยประมาณ แต่ก็ยังทัน ผมไม่คิดว่า Vios จะรอผมนะ แต่ที่ตามทันเพราะว่า CA18DET มันเจ๋งกว่าแน่ ความเร็ว 180..กว่าๆแล้วคันเร่งผมยังพอเหลืออีก5เซนติเมตร พอที่ผมจะขึ้นหน้าได้แล้ว กลิ่นน้ำมัน95 เร็ดรอดมาในห้องโดยสาร มันทำให้ผมรู้สึกแย่มากครับ เหงื่อในมือออก ครับ ขาชาไปหมด ใบหน้าผมเหมือนเลือดขึ้นหน้า ร้อนฉ่าไปหมดครับ แตยังบี้คันเร่งที่เหลือประมาณ 5 ซม. จนหมด(ในใจคิดว่า Vios ถ้ายังมีคันเร่วเหลือเหมือนกันเราแพ้แน่นอน) แต่แล้ว....รถผมก็ขึ้นนำทีละนินเหมือน เร็วกว่า 10 Km/h แล้วขึ้นนำได้ก็เริ่มห่างๆเรื่อยๆ จนเค้าถอดใจไปก่อนผมนั่นเอง อ๋อ ลืมไปคันที่ตามท้ายผมตอนแรกนะ Civic3D หายไปจากกระจกผมตั้งนานแล้ว ตั้งแต่ความเร็ว160แล้วครับ   .......ปิดแก ผมมาจอดที่หน้า BIC C เปิดประตูออกมาแทบเดินไม่ได้ ไม่หยุดสั่นสักที ไม่รู้ทำไมมันเป็นแบบนี้ครับ แต่สุดท้ายผมก็ไม่แพ้.............สุดท้ายนี้ขอบคุณ
 DATSAN 120Y ที่เพื่อนประทานมาให้ยืม(เหมือนปืนอยู่กับโจรนั่นแหละครับ)
 ที่ชนะได้ ก็ได้เครื่องยนต์ ดีๆอย่างCA18DET ของ NISSAN
 Vios ที่สร้างประสบการณ์ให้
..............และผู้ที่อ่านนะครับ............แต่ก็ว่านะ ไม่ควรแข่งรถบนถนนหลวงนะครับ ไม่ดี..ไปแข่งขันในสนามกันเถอะครับ

Offline อู๋ Skyline < ID 19 >

• สองล้อ สามล้อ สี่ล้อ แยงกี้ ญี่ปุ่นเท่านั้น
  • Verified Member.
  • Member
  • Last Login:October 07, 2016, 09:55:53 pm
Re: -----------------จับเช็ง---------------
« Reply #1 on: October 22, 2008, 10:28:31 am »
วันหลังปล่อย ๆ เค้าไปเถอะครับ ของดี ไม่ต้องทำแบบนั้น ก็เป็นของดีนะครับ

หากพลาดขึ้นมา แค่ความคิดชั่ววูบ อาจจะทำอะไรไปที่ขาดสติได้นะครับ

ที่เตือนนะ เพราะรัก และห่วงใยนะครับ

Offline nostaigic-hero

• อยากสวยอย่ากลัวแพง อยากแรงอย่ากลัวพัง
  • Member
  • Country: 00
  • Last Login:September 21, 2012, 07:56:07 am
Re: -----------------จับเช็ง---------------
« Reply #2 on: October 22, 2008, 10:59:51 am »
ใครมีประสบการณ์ จับเช็ง ก็มาแบ่งปันกันได้ครับ ส่วนผม
มันแค่ เด็กๆน่ะ  น้าเค้าทิ้งรถ NV ไว้2วัน ผมเลยคันเท้ากะเอาไปขับเล่น
ที่สาย 36 ครับ มันเป็นดินแดนศักดิ์ษิต ของเหล่า จับเช็ง ในระยองเลยครับ
ผมก็ขับใจเย็นด้วยความเร็ว 100 นึง แต่แหม่ ฟ้าประทานคู่แข่งมาคันนึงเป็น
เซฟิโร่ รู้สึกจะเครื่องเดิมเกียร์ ออโต้ครับ มันแซงปาดหน้าไป
ผมรู้สึกถึง ออร่า ของมันทันที ว่ามันจะเล่นกับเรา
ถนนว่างพอดี เจ้า nv ผมมันก็โหลดที่ โปรช็อบ ระยองมา นิ่งจริงๆ
เครื่องเดิมครับ สวนคันเร่งมาอยู่ที่เกียร์ 4 รอบฟาดไปที่ 7500 รอบ
สวนเกียร์ 5 เข้าไปเหมือนรถเริ่มเค้นพลังมันออกมาละ
พอจะได้ตามครู่นึง แต่แหม่ มันไม่มัน เหมือน พี่ Bosคุงเลยอ่ะ
เจ้าเซฟิโร่ มันอืดจิงๆ ผมใช้ความเร็วแค่ 150 ก็สวนหายละ
                 นี่เป็นประสบการณ์ จับเช็ง ของผม
เรื่องมันนานมาแล้วครับ มาเล่า แชร์ๆความรู้สึกกันน่ะครับ
ขอ &v& ท่านผู้อ่าน ด้วยครับ
RRF Mini4wd

Offline lazydog

• และ Chiang-rai united
  • Member
  • Last Login:January 03, 2023, 10:32:07 pm
« Reply #3 on: October 22, 2008, 03:34:23 pm »

เสียวเลย เดี๋ยวนี้ไม่ขับเร็วแล้วครับ กลัวไม่ได้เห็นลูกโต  :shocked:

Offline donutjovi

• Member
  • Last Login:January 01, 2022, 01:04:10 pm
« Reply #4 on: October 22, 2008, 03:49:25 pm »
ผมก็เลิกหวาดเสียวแล้ว ตั้งแต่ตอนหนุ่ม เพราะแข่งมอไซด์กับเพื่อน แล้วเกือบแหกโค้ง
หน้าพ่อ หน้าแม่ ภาพความสุข ภาพความทุกข์ กระหน่ำเข้ามาในชั่วเสี้ยววินาที

ตอนนี้มีแค่บางที ที่อยากมันส์ แต่ต้องถนนโล่ง และชัวร์
ไม่แข่งกับใคร และไม่ทำให้คนใช้ถนนคนอื่นเดือดร้อน

ส่วนมอไซด์ เลิกซิ่งเด็ดขาด หันมาขี่ชิว ๆ กินลม สบายใจกว่า  O:D

Offline ponke30

• ใจเขา...ใจเรา
  • Member
  • Country: th
  • Last Login:January 22, 2021, 04:52:53 pm
« Reply #5 on: October 22, 2008, 05:10:39 pm »
ผมก็มีครับแต่เล่นกันแปบเดียว....ตอนนั้นได้รถsubaru LEONE GSR เครื่องเป็น1600 เจอซีวิค4ประตูเจี้เครื่องแบตนๆๆนทางด่วนขากลับบ้าน จี้ไมผมอยู่ซ้ายสุด แล้วเค้าก็ริบไฟใส่...(ริบไมรถตูเก่าแล้วอย่าทำไรผมเลย) ก็จี้อยู่นาน ริบไฟ จน....ผมหันไปมองเพื่อนว่าเอาไงวะ รถก็สั่นๆๆ เหมือนรู้กัน เพื่อนก็พยักหน้า.... ผมก็เริ่มลดเกียร์จาก5ลง4 แแล้ล้วตบขึ้น5 แวล้วกดมิดพอวิ่งผ่าน 130 ไป  140 150.....คงเร็วสุดแล้วมั่ง....มองกระจกหลัง ซีวิคคันด้งกล่าวก็โดนทิ้ง....จึงทำให้รู้ว่ารถซูบารุเป็นรถเกาะถนนเยี่ยมจริง...

Offline babysaloon

• Member
  • Last Login:March 22, 2018, 02:16:04 am
« Reply #6 on: October 22, 2008, 05:17:23 pm »
ขับเร็วกันจัง... :a_smiley:

ผมไม่โชคดีเหมือนคุณๆเลยครับ...เสียรถไป 1 คัน + เกือบเสียชีวิต +

เกือบเอาเพื่อนไปตายด้วยอีก 1 คน.......เดี๋ยวนี้ถ้าอยากขับเร็ว...เล่นเกมส์แข่งรถอยู่บ้านก็พอแล้วสำหรับผม
แต่งรถแล้ว...ที่เหลือก็ ???

• อยากสวยอย่ากลัวแพง อยากแรงอย่ากลัวพัง
  • Member
  • Last Login:September 21, 2012, 07:56:07 am
« Reply #7 on: October 22, 2008, 09:35:47 pm »
ผมก็มีครับแต่เล่นกันแปบเดียว....ตอนนั้นได้รถsubaru LEONE GSR เครื่องเป็น1600 เจอซีวิค4ประตูเจี้เครื่องแบตนๆๆนทางด่วนขากลับบ้าน จี้ไมผมอยู่ซ้ายสุด แล้วเค้าก็ริบไฟใส่...(ริบไมรถตูเก่าแล้วอย่าทำไรผมเลย) ก็จี้อยู่นาน ริบไฟ จน....ผมหันไปมองเพื่อนว่าเอาไงวะ รถก็สั่นๆๆ เหมือนรู้กัน เพื่อนก็พยักหน้า.... ผมก็เริ่มลดเกียร์จาก5ลง4 แแล้ล้วตบขึ้น5 แวล้วกดมิดพอวิ่งผ่าน 130 ไป  140 150.....คงเร็วสุดแล้วมั่ง....มองกระจกหลัง ซีวิคคันด้งกล่าวก็โดนทิ้ง....จึงทำให้รู้ว่ารถซูบารุเป็นรถเกาะถนนเยี่ยมจริง...
เยี่ยม    :good:
RRF Mini4wd

• Member
« Reply #8 on: October 22, 2008, 09:44:06 pm »
ก็ไม่ได้สนับสนุนให้จับเช็งนะครับแต่ว่าคนเราน่ะ
ตั้งแต่ครั้งแรกที่เราชอบรถน่ะเราอายุเท่าไหร่
อย่างครั้งแรกที่ผมชอบน่ะเหรอ อายุ17ครับ
แล้วตอนนั้นล่ะครับที่ เริ่ม จับเช็ง ต่อมาอายุได้20
แล้วผมก็ถึงได้เลิกเพราะว่ารู้ครับว่ามันอันตราย
แต่กระทู้นี้ไม่สนับสนุนให้ใครเอารถไปซิ่งนะครับ
แต่เพียง เล่าประสบการณ์ที่เคยซิ่งมาก่อนเป็นยังไงบ้าง
ไม่ซีเรียสครับ แค่ หนุกหนาน ชิวๆ ครับผมรู้ครับว่าตอนนี้ทุกคนไม่ซิ่งแล้วเพราะเราไม่วัยรุ่นกันแล้ว
           เอาเป็นว่าใครมีประสบการณ์ก็ลองเล่าให้ฟังกันหน่อยครับเพื่อความบันเทิงครับ
ขอบคุณครับทุกคนที่เป็นห่วง ไม่ต้องหรอกครับ ผมเลิกมาหลายปีแล้ว
       &v& &v& &v& &v&
      &v& &v& &v& &v&  &v& &v&
RRF Mini4wd

• Member
« Reply #9 on: October 22, 2008, 10:48:28 pm »
 x:D
RRF Mini4wd

Offline poorrider

• Member
  • Last Login:June 27, 2020, 11:30:49 pm
« Reply #10 on: October 22, 2008, 11:17:00 pm »
. " จับเซ็ง"

:uglystupid2:

แปลว่าอะไรครับ

Offline cefboy

• Member
  • Last Login:March 21, 2024, 12:21:10 pm
« Reply #11 on: October 22, 2008, 11:30:44 pm »
. " จับเซ็ง"

:uglystupid2:

แปลว่าอะไรครับ

โดนตำรวจจับ

เลย เ ซ็ ง

Offline bungkee

• Member
  • Last Login:March 26, 2016, 10:49:45 pm
« Reply #12 on: October 22, 2008, 11:33:59 pm »
ไม่เคยเหมือนกันครับ................ :grin: :grin: เพราะเคยแต่บอกเพื่อนๆๆว่าขับรถดีๆๆนะ อย่าให้ใครแซง :2funny: :2funny:

• Member
« Reply #13 on: October 22, 2008, 11:36:10 pm »
มันเป็นภาษาที่ใช้ในวงการซิ่งรถน่ะครับ
        การที่เราไปกระพิบไฟท้าคันหน้าแข่งหรือเราโดนท้าซะเอง
บนทางหลวงและซัดยาวกันสายนั้นเลย
เราเรียกอาการเหล่านี้ว่า          จับเช็ง     ครับ :rolleyes:
RRF Mini4wd

Offline z

• Member
  • Last Login:September 19, 2020, 12:13:47 pm
« Reply #14 on: October 22, 2008, 11:37:02 pm »

:evil:

นึกถึงตอนถูกปาดแล้วเข้าใจความรู้สึกเลยว่ามันยอมไม่ได้  และยิ่งเหยียบยิ่งมันส์  เป็นไงเป็นกัน พอเลิกลงรถแล้วบอกต้วเองว่าไม่น่าเลยตู ใจเต้นแทบจะทะลุออกมาจากอก รอดมาได้บุญอิบอาย  >*| เดี๋ยวนี้เวลาเจออย่างนี้ต้องบอกต้วเองให้ใจเย็นๆมีคนคอยอยู่นะตัวเอง  3:) ทำให้ยกคันเร่งได้ทันเวลาทุกที...ขอบคุณพระเจ้า  (8-)
ความสุขอยู่ที่เรากำหนด

• Member
« Reply #15 on: October 23, 2008, 12:07:07 am »

:evil:

นึกถึงตอนถูกปาดแล้วเข้าใจความรู้สึกเลยว่ามันยอมไม่ได้  และยิ่งเหยียบยิ่งมันส์  เป็นไงเป็นกัน พอเลิกลงรถแล้วบอกต้วเองว่าไม่น่าเลยตู ใจเต้นแทบจะทะลุออกมาจากอก รอดมาได้บุญอิบอาย  >*| เดี๋ยวนี้เวลาเจออย่างนี้ต้องบอกต้วเองให้ใจเย็นๆมีคนคอยอยู่นะตัวเอง  3:) ทำให้ยกคันเร่งได้ทันเวลาทุกที...ขอบคุณพระเจ้า  (8-)
เรื่องราวของ Z เนี่ยคงคล้ายๆผมเลยนะเนี่ย
แต่ตอนนี้ผมก็หมดไฟแล้วเหมือนกันใครปาดหน้า ใครจี้ตูดก็ไม่สนแล้วนิ่งอย่างเดียวรักชีวิตเหมือนกัน :><:
RRF Mini4wd

Offline poorrider

• Member
  • Last Login:June 27, 2020, 11:30:49 pm
« Reply #16 on: October 23, 2008, 12:42:32 am »
มันเป็นภาษาที่ใช้ในวงการซิ่งรถน่ะครับ
        การที่เราไปกระพิบไฟท้าคันหน้าแข่งหรือเราโดนท้าซะเอง
บนทางหลวงและซัดยาวกันสายนั้นเลย
เราเรียกอาการเหล่านี้ว่า          จับเช็ง     ครับ :rolleyes:

อ่อ ... อย่างนี้นี่เอง

เคยขับรถ ติดไฟแดงเป็นคันหน้าสุด ตอนนั้นประมาณตี 2 ตรงเส้นพระราม 6
มีรถแต่งซิ่งมาจอดเทียบติดไฟแดงอยู่ด้านขวามือ ...
เปิดกระจกหันมาหาผม ทำหน้าตาพยักเพยิด แล้วเบิ้ลเครื่อง
... ผมก็ได้แต่ งง
มันจะมาท้าอะไรกะตูวะ
รถผมก็เก่า ตอนขับมาก็ช้า จะมาอวดหรือแข่ง ทำไมมาเลือกตูเล่าไอ้น้อง

ว่าแล้วก็ไฟเขียว ... ไอ้หนุ่มรถซิ่ง ก็ออกตัวเอี้ยดออกไปคันเดียว
ผมจะขับไปตามปกติ โดยมีอาการพญาอินทรีย์อยู่เป็นระยะ
ขับเกิน 80 แล้วร่อนเหลือเกิน

อันนี้ ออกแนวบ่น นะ ... เพราะเจอ หลายทีเหลือเกิน กับพวกนี้ ตอนดึกๆ และเส้นเดิมๆ

:undecided:

Offline LANCER

• Member
  • Last Login:January 03, 2015, 05:47:16 pm
« Reply #17 on: October 23, 2008, 12:45:05 am »
วันหลังปล่อย ๆ เค้าไปเถอะครับ ของดี ไม่ต้องทำแบบนั้น ก็เป็นของดีนะครับ

หากพลาดขึ้นมา แค่ความคิดชั่ววูบ อาจจะทำอะไรไปที่ขาดสติได้นะครับ

ที่เตือนนะ เพราะรัก และห่วงใยนะครับ

:good: :good: :good:
 w^w

Offline Hayabusa

• !!! SKYLINE HGC 210 !!!
  • Member
  • Last Login:September 20, 2015, 02:22:20 am
« Reply #18 on: October 23, 2008, 10:36:49 am »
จับเช็ง...มันต้องมีเงินเดิมพันด้วยครับน้อง
ถ้าออกล่าซิ่งธรรมดาแแบบที่เล่ามาไม่ใช่ครับ
PURE-PASSION

Offline lazydog

• และ Chiang-rai united
  • Member
  • Last Login:January 03, 2023, 10:32:07 pm
« Reply #19 on: October 23, 2008, 11:18:20 am »

จับเช็ง...มันต้องมีเงินเดิมพันด้วยครับน้อง
ถ้าออกล่าซิ่งธรรมดาแแบบที่เล่ามาไม่ใช่ครับ

อาจเป็นคำฮิตของวัยรุ่นยุคนี้คุณโคร่ง

ยุคเราผมก้เข้าใจอย่างนั้นแหละ ต้องมีรถ มีกลุ่มคนพนัน นอกวง ประมาณนั้น

โลกเปลี่ยน ยุคเปลี่ยน ภาษาเปลี่ยน

ทำไมตูแก่แล้วเหรอเนี่ย  :tickedoff: :tickedoff: :tickedoff:

• Member
« Reply #20 on: October 23, 2008, 10:22:01 pm »
สงสัย มี คนแก่คนชรามาบ่นเด็กๆแน่เลยเนี่ย *c* *c* *c*
RRF Mini4wd

Offline 02lism.

• Member
  • Last Login:May 18, 2021, 11:09:36 am
« Reply #21 on: October 23, 2008, 10:25:33 pm »

อาจเป็นคำฮิตของวัยรุ่นยุคนี้คุณโคร่ง

ยุคเราผมก้เข้าใจอย่างนั้นแหละ ต้องมีรถ มีกลุ่มคนพนัน นอกวง ประมาณนั้น

โลกเปลี่ยน ยุคเปลี่ยน ภาษาเปลี่ยน

ทำไมตูแก่แล้วเหรอเนี่ย  :tickedoff: :tickedoff: :tickedoff:

:good: :good: :good: :good:

*c* *c* *c* *c* *c*

Offline NOK1

• Member
  • Last Login:June 22, 2021, 07:05:28 am
« Reply #22 on: October 23, 2008, 10:33:38 pm »
เราเรียกอาการเหล่านี้ว่า          จับเช็ง     ครับ :rolleyes:

>*| โธ่  มันเป็นอย่างนี้นี่เองเข้าใจผิดมาหลายสิบปี :grin:

• Member
« Reply #23 on: October 23, 2008, 10:39:29 pm »
           ณ วันหนึ่ง
มันนานมาแล้ว ผมไปต่างจังหวัดกับพ่อผม
มันเป็นธุระที่รีบมาก พ่อผมตะบี้ตะบันเหยียบเค้นเจ้า DX แสนรัก :prank:
เล่นไปที่ 140-150 ทางก็ตรงยาวๆมึดก็มึด  :cry:
แล้วจู่ๆพ่อผมก็มองกระจกหลังมันมีอะไรตามมา :rolleyes:
แล้วก็สวนไปด้วยความเร็วระดับเทพ(โพธ์งาม)ขณะนั้นพ่อผมเหยียบไป 150แล้วนะ :shocked:
แต่คันที่แซงพ่อผมแซงแบบเหมือนรถพ่อผมจอดอยู่กับที่เลยอ่ะ :shocked:
เห็นท้านแว็บๆ นะ มันเป็นไฟท้ายโดนัทน่ะ %:(
ผมใจเต้นไปหมด พ่อผมก็พูดออกมาว่า มันจะรีบไปตายที่ไหนวะมันเป็นคำอุทานที่พ่อผมพูดออกมา :tickedoff:
แล้วแค่ชั่วพริบตา ไฟโดนัทคู่นั้นก็หายไปกับสายหมอกตอนกลางคืน
ผมเองก็พูดออกมาว่า      "พ่อนั่นมันผีเฝ้าถนนรึเปล่า" :huh:
                       "เท่านั้นแหละผมกับพ่อถึงกับขนลุกซู่เลย" :pale:
          แล้วหลังจากนั้นก็นั่งเงียบเลยครับ ไม่พูดไม่จากันจนถึงที่หมาย
ถัดจากนั้นมา 1อาทิตย์ พ่อผมก็ได้ทำพิธีทำบุญอุทิศส่วนกุศลไปให้ วิญญาณที่ถนนสายนั้น(สายไหนไม่อาจบอกได้)

โปรดใช้ วิจารณญาณในการอ่าน

:cyclop: :cyclop: :cyclop: :cyclop: :cyclop: :cyclop:
RRF Mini4wd

Offline Pan

• Member
  • Last Login:December 21, 2023, 05:16:03 pm
« Reply #24 on: October 23, 2008, 11:00:41 pm »
ช่วงนี้ปิดเทอมกระทู้กระฉูด  :grin: :grin: :grin: :grin:
ถ้าเราไม่ แสดงตัวออกมา ให้บ้านบางกอก เห็นว่าเรายังอยู่
เเล้วเราจะ web บ้านบางกอกจะมีไว้ให้ใครดูครับ

สมัครยาก คนดูน้อย เพื่อนๆ หายไป
ผมอยากให้ ทุกคนเข้ามาดูได้นะครับ
บ้านบางกอกจะได้อยู่ต่อไป ใครสมัครไม่ได้ ให้แจ้งทาง Facebook ได้ลยครับ

Tags:

* Permissions

• You can't post new topics.
  • You can't post replies.
  • You can't post attachments.
  • You can't modify your posts.

Facebook Comments