Author Topic: ขอเชิญร่วมอนุโมทนาบุญกันด้วยครับ  (Read 2332 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline AKE

• สัพเพ สัตตา อะเวรา โหนตุ อัพพะยาปัชฌา โหนตุ อะนีฆา โหนตุ สุขี อัตตานัง ปะริหะรันตุ
  • Verified Member
  • Member
  • Country: 00
  • Last Login:October 23, 2023, 12:13:13 pm
เนื่องในโอกาสวันมาฆบูชา ผมได้ถือโอกาสแวะไปไหว้พระ เวียนเทียน และ ฟังธรรม ณ วัดสองแห่ง ได้แก่ วัดราชบพิธ และ วัดเทพศิรินทร์
ซึ่งทั้งสองแห่งนั้น มีการเทศน์ต่อเนื่องกันตั้งแต่ เย็นของวันที่13 จนกระทั่งถึงเช้าของวันที่ 14 ต่อเนื่อง โดยพระสงฆ์ จะผลัดเปลี่ยนหมุนเวียนกันมาเทศน์ตลอด
ขณะที่พิมพ์กระทู้นี้อยู่ พระท่านก็กำลังเทศน์อยู่ครับ เกือบจะครบหมดแล้ว เพราะคงกัณฑ์สุดท้ายน่าจะประมาณ 6 โมงเช้ากว่าๆ

วัดที่ยังคงรักษาประเพณีการเทศน์ทั้งคืนถึงอรุณรุ่งของวันใหม่นั้น มีเหลือไม่มากแล้วครับ เท่าที่ทราบ ก็มี วัดราชบพิธ , วัดราชประดิษฐ์ , วัดเทพศิรินทร์ (วัดของคณะสงฆ์ธรรมยุติ)

อีกทั้งวันนี้ได้มีโอกาสกราบพระประธานของวัดทั้งสองแห่ง รวมทั้ง ได้มีโอกาสเข้าไปกราบในศาลที่บรรจุอัฐิของท่านเจ้าคุณ นร แห่งวัดเทพศิรินทร์ ซึ่งจะเปิดเฉพาะงานสำคัญเท่านั้น

ถือเป็นโอกาสอันดี ที่ผมจะได้นำบุญมาฝาก ชาวบ้านบางกอก ครับ

ขอเชิญร่วมอนุโมทนาบุญกันในครั้งนี้ด้วยครับ

คติธรรม : "คนเราเมื่อมีลาภก็มีเสื่อมลาภ เมื่อมีศุขก็มีทุกข์ เมื่อมีสรรเสริญก็มีนินทา เปนของคู่กันมาเช่นนี้ จะไปถืออะไรกับปากมนุษย์ ถึงจะดีแสนดีมันก็ติ ถึงจะชั่วแสนชั่วมันก็ชม นับประสาอะไร พระพุทธเจ้าผู้ประเสริฐ ยังมีมารผจญ ยังมีคนนินทาติเตียน ปุถุชนอย่างเราจะรอดพ้นจากโลกธรรมดังกล่าวแล้วไม่ได้" โดย ธมมวิตกโก ภิกขุ

Offline OouVintage

• PainKiller Racing Team
  • Verified Member
  • Member
  • Last Login:February 04, 2023, 01:13:03 pm
    • OouVintage
สาธุ ขอบคุณครับ

NTC

• Guest
อนุโมทนา สาธุครับ ขอบคุณครับพี่เอก

Jufe Berlina

• Guest
สาธุครับ

Offline เสียอา

• วัยทองคนองยนต์
  • Member
  • Last Login:June 24, 2006, 03:37:13 am

Tags:

* Permissions

• You can't post new topics.
  • You can't post replies.
  • You can't post attachments.
  • You can't modify your posts.

Facebook Comments