Author Topic: ---- กลับมาแล้วครับ ----  (Read 8788 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline csacrew

• Verified Member
  • Member
  • Last Login:April 22, 2021, 11:12:02 am
Re: ---- กลับมาแล้วครับ ----
« Reply #25 on: April 30, 2007, 08:15:55 pm »
ไม่ต้องไปซื้อที่บางนาทาวเวอร์ 

ได้ยินจากครูฝึกว่า จะมี งานแสดงที่ Impact เดือนพฤษภาคม หน้านี้ ของลดราคาถูกๆๆ   

ว่าจะไปหาซื้อ wet suit + กล้องพร้อม Housing ไปถ่ายใต้น้ำ เพราะได้ยินราคาจากครูแล้ว หงายหลัง   สงสัยงานนี้จะดำแบบ ขำขำ ได้ไม่นาน 

คุณตรี และอู๋มีคำแนะนำบ้างไหมครับ 

เย่ๆๆๆๆ ได้เสียตังอีกแล้วววววววววววว "v" :'( ;D ข่าวดีปนข่าวแล้วของกระเป๋าตังงง

อยากได้ฟินกับหน้ากาก กับเสื้อด้วยยยยย
ไม่รุ้ราคาเลยครับ
ใครพอทราบมั่งยี่ห้ออะไร ราคาประมาณเท่าไหร่ถึงจะเรียกว่าพอเหมาะพอดี ไม่แพงเกินไปครับ
ผมเรียนกะครูโก้ ไม่รู้มีใครรุ้จักหรือเปล่า

บัตรPadi น่าจะดำได้เยอะเกือบทุกที่นะครับ เคยได้ยินมา แต่ผมแค่open waterเองครับ
ไม่กล้าดำลึกเสียวววววว แต่น่าจะสวยกว่าแน่นอนนนน
มีบิตให้โหลด วีดีโอ imax ใต้น้ำด้วยนะครับบ สวยมาก
ดูแก้ขัดไปก่อน เพราะดำทีนึงหมดหลายตังเลยยยยยยยยย
ฮือๆๆ แต่สนุกมากกๆ
ไปกันเยอะๆ
เวลาเจอของอะไร ว่ายมามุงกัน
เห็นแต่ปลาตีน ฮ่าๆๆๆๆๆๆ  :-! :-!

Offline Tre

• Member
  • Last Login:November 25, 2022, 10:40:30 pm
« Reply #26 on: April 30, 2007, 11:04:07 pm »
Welcome back ครับ Oou.....เจออะไรเด็ดๆไหมครับ? 2 ปีที่แล้วผมไปมา ก็เจอของเล็กๆแปลกๆเยอะดี แต่ไม่เห็น Mimic หรือ Bluering....เกิดมายังไม่เคยเห็นเลย....แต่รูปเด็ดที่ผมได้มาคงเป็นรูปนี้....อาจสีสันไม่สวยเท่าไหร แต่เป็นรูปที่เจ้า hairy frogfish มันค่อยๆขยับเข้ามาหาปู....ผมนอนรออยู่กับพื้นนานพอสมควร....แล้วในพริบตาเดียว มันก็อ้าปาก ดูดปูเข้าไป...เร็วมากครับ.....แต่เพราะปูตัวมันใหญ่เมื่อเทียบกับปลากบ มันเลยถูกคายออกมา! ปูไม่เป็นไร แต่เจ้าปลากบมันคงเจ็บปากไปสักพัก!!!

Offline Tre

• Member
  • Last Login:November 25, 2022, 10:40:30 pm
« Reply #27 on: April 30, 2007, 11:40:09 pm »
พี่เก่งครับ....เรื่องกล้อง ผมแนะนำ Canon พวกรุ่น IXUS ครับ ของผมมันรุ่น IXUS 700 แต่ตอนนี้ขึ้นไปถึงรุ่น IXUS 900 Ti แล้ว....10 megapix!

พวกนี้ส่วนใหญ่จะมี Housing ขายต่างหากครับ....และราคาไม่แพง....น่าจะประมาณใกล้ๆหมื่น หรือ หมื่นนิดๆ.... ผมชอบเพราะเล็ก ใช้ง่าย และมี Underwater mode ด้วย แทบไม่ต้องตั้งอะไรเลย just point and shoot!

รูปด้านล่างนี้ใช้รุ่นผมถ่ายที่พม่าเมื่อต้นมีนานี้ครับ....(แต่งสีมานิดนึงนะครับ!)

Offline Tre

• Member
« Reply #28 on: April 30, 2007, 11:50:11 pm »
แต่ถ้าอยากถ่ายแบบ serious ละก็....ต้อง digital SLR ใส่ housing ครับ....ผมยังใช้ Canon 10D กับ lens 100mm macro....และเพราะยังไม่เป็น full CCD ก็ต้องคูณ 1.6 เข้าไป เลยกลายเป็น 160mm macro! ถ่ายได้ใกล้มากครับ! ปลาหมึกนี้ตัวยาวไม่ถึง 1cm...แต่ได้เกือบ full frame....สะใจดี...แต่ wide angle ไม่ค่อยได้เพราะขนาด lens fisheye 14mm มันก็กลายเป็นแค่ 22mm...

KeNNeDy

• Guest
« Reply #29 on: May 01, 2007, 12:05:48 am »
ใต้ทะเล โลกที่ยังมีความสวยงามอยู่มากมายเลยหละครับ :good:

Offline csacrew

• Member
  • Last Login:April 22, 2021, 11:12:02 am
« Reply #30 on: May 01, 2007, 09:04:14 am »
สุดยอด
ถ่ายสวยมากครับ
น้ำใสแจ๋ว \^^/ \^^/ \^^/

Offline tokenn

• Trouble is impossible!!!
  • Administrator
  • Member
  • Country: th
  • Last Login:August 11, 2023, 06:03:41 pm
« Reply #31 on: May 01, 2007, 12:02:44 pm »
คุณตรีครับ ภาพที่ถ่ายมานี่  :o เหนือคำบรรยายมากครับ  &v&

Housing รูปสุดท้าย ของอะไรน่ะครับ "เต็มยศ" มาก  ใส่กล้องอะไรอยู่ครับ 8)  แล้วชุดแบบน้องๆอันนี้ ราคาแรงไหมครับ

Spot Light กำลังไฟเท่าไรหรือครับ รูปที่ถ่ายปลาหมึก 1cm นี่ต้องเปิดไฟด้วยไหม ถ่ายได้ใกล้มาก  >*| มันไม่หนีเหรอครับ  %:(

คุณตรีดำมาขนาดนี้ อยู่ขั้นไหนแล้วน่ะครับ วานบอก เปลี่ยน Log Book ไปกี่เล่มครับเนี่ย  :-! หรือไม่ต้องใช้แล้ว  O:)11

w^w w^w

รบกวนนำรูปมาลงให้ชมอีกน่ะครับ สวยยยยยจริงงงงงงงๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

สงสัยคงต้องเริ่มต้นด้วย Cannon ซ่ะแล้ว  (8-)

w^w w^w
Trouble is something to Learn,
Learning how to Fix.
Fixing something is to Think,
Thinking how to be Mature -> a little rascal again!

Offline Pearl

• Valvoline Go go!!!
  • Member
  • Last Login:February 05, 2011, 10:24:59 pm
« Reply #32 on: May 01, 2007, 02:43:04 pm »
เพิ่งทราบว่า P'Tre ก็ดำน้ำเหมือนกัน
แล้ว P'Pen ดำด้วยรึเปล่าคะ
Pearl เป็น open water แต่ดำไป 30 m
แล้วล่ะคะ 8) 8)

Tags:

* Permissions

• You can't post new topics.
  • You can't post replies.
  • You can't post attachments.
  • You can't modify your posts.

Facebook Comments