Author Topic: " ทิดเอก ชวนชิม ชวนเที่ยว "  (Read 524147 times)

0 Members and 7 Guests are viewing this topic.

Offline AKE

• สัพเพ สัตตา อะเวรา โหนตุ อัพพะยาปัชฌา โหนตุ อะนีฆา โหนตุ สุขี อัตตานัง ปะริหะรันตุ
  • Verified Member
  • Member
  • Country: 00
  • Last Login:October 23, 2023, 12:13:13 pm
Re: " ทิดเอก ชวนชิม ชวนเที่ยว "
« Reply #500 on: November 11, 2007, 01:32:15 pm »
ทิดเอก ชวนชิม ชวนเที่ยว : " เรื่องหมูที่ไม่หมู (ต่อ) "

===> ชวนชิม : " ชิมต่อเนื่อง ที่ร้าน tonkatsu raku tei "

ในคราวที่แล้ว ผมได้เล่าให้ฟังถึงเรื่องที่ว่า ผมได้ไปรับประทาน อาหารจำพวกหมูทอดที่เอร็ดอร่อยร้าน tonkatsu raku tei มา แต่ความอร่อยยังไม่หมดเพียงเท่านี้นะครับ เพราะ ร้านนี้นอกจากจะมี "หมู" เป็นอาหารหลักยืนพื้นของที่ร้านแล้ว ก็ยังมีอีกหลายอย่าง อาทิเช่น ปลา กุ้ง ปลาหมึก หอย เนื้อวัว เอาไว้บริการลูกค้าที่อาจจะเบื่อ หมู หรือ อยากจะลองเปลี่ยนรสชาติอาหาร

คราวนี้ ผมลองเลือกสั่งเมนูเป็น อาหารทะเลชุบแป้งทอด ดูบ้างครับว่า หน้าตาและรสชาติจะออกมาเป็นอย่างไร ความอร่อยจะแตกต่างกันกับเมนูหมูหรือไม่?

รอซักพัก นั่งอ่านหนังสือการ์ตูนภาษาญี่ปุ่นแบบเปิดผ่านๆไปได้ประมาณ 2 - 3 เล่ม อาหารก็มาครับ

หน้าตาดูดีมากๆเลยครับ กุ้งลายเสือตัวโตๆสองตัว , ปลาซัลมอนหนึ่งชิ้นหนาชุบแป้งทอด , หอยนางรมชุบแป้งทอดหนึ่งตัว , ปลาหมึกชิ้นเบ่อเร่อหนึ่งวง

เครื่องเคียงมี หมูต้มกับผัก , ผักดอง , ซุบมิโซะร้อนๆ นอกจากนั้น ข้าวเปล่าและสลัด เติมได้ไม่อั้นครับ

ผมไม่ลืมที่จะขอ งาคั่ว และ ที่บด มาใช้อีกเช่นเคย เพื่อนำน้ำจิ้มหมูทอดลงไปผสมกับงาสูตรมือบดเฉพาะตัว  ;D

ผมทดลองนำเอาอาหารทะเลทอดทั้งหลายมาจิ้มในน้ำจิ้มแบบนี้ นอกเหนือจากน้ำจิ้มสีชมพูที่ใช้จิ้มอาหารทะเลโดยเฉพาะ

สรุปคือ ไปกันได้ดีครับ อาหารทะเลกับน้ำจิ้มหมูทอดผสมงา สูตร Hand บด   ;D  :good:

กุ้งเนื้อแน่น ตัวโต , ปลาซัลม่อน ไม่มีกลิ่นแปลกๆ , ปลาหมึกสด , โดยเฉพาะการนำลงไปทอดนั้น ไม่ได้ทำให้วัตถุดิบเสียรสชาติแต่อย่างใด แป้งที่ห่อหุ้มไม่หนาจนเกินไป กรุ๊บกรอบกำลังดีจริงๆครับ  :good:

ก่อนรับประทานให้บีบมะนาวลงไปให้ทั่วอาหารทอดนะครับ จะทำให้ชูรสชาติความอร่อย และ แก้เลี่ยนได้เป็นอย่างดีครับ

กินแกล้มกับผักสลัดที่มีน้ำจิ้มสีดำๆ ที่ให้รสชาติเปรี้ยวนำ เค็มตาม ก็จะทำให้เอร็ดอร่อยมากยิ่งขึ้น และ ได้คุณค่าครบ

ผมถือว่าสอบผ่านครับสำหรับอาหารชุดนี้

ผมกำลังคิดว่าจะสั่งชุดต่อไปเป็นอะไรดี แต่คิดไปคิดมา ไปหาอย่างอื่นกินต่อดีกว่า คิดได้ดังนั้นก็เช็คบิลครับ ตรงไปหาข้าวต้มปลาเก๋ารับประทานเล่นเย็นๆใจดีกว่า  :D

หากท่านใดผ่านไปที่ร้าน tonkatsu raku tei ก็ลองเปิดเมนูดูนะครับ มีอาหารอีกหลายอย่างให้เลือกสั่งครับ

ขอบคุณทุกท่านที่ติดตามครับ
« Last Edit: November 11, 2007, 01:39:00 pm by AKE »
คติธรรม : "คนเราเมื่อมีลาภก็มีเสื่อมลาภ เมื่อมีศุขก็มีทุกข์ เมื่อมีสรรเสริญก็มีนินทา เปนของคู่กันมาเช่นนี้ จะไปถืออะไรกับปากมนุษย์ ถึงจะดีแสนดีมันก็ติ ถึงจะชั่วแสนชั่วมันก็ชม นับประสาอะไร พระพุทธเจ้าผู้ประเสริฐ ยังมีมารผจญ ยังมีคนนินทาติเตียน ปุถุชนอย่างเราจะรอดพ้นจากโลกธรรมดังกล่าวแล้วไม่ได้" โดย ธมมวิตกโก ภิกขุ

Offline AKE

• สัพเพ สัตตา อะเวรา โหนตุ อัพพะยาปัชฌา โหนตุ อะนีฆา โหนตุ สุขี อัตตานัง ปะริหะรันตุ
  • Member
  • Last Login:October 23, 2023, 12:13:13 pm
Re: " ทิดเอก ชวนชิม ชวนเที่ยว "
« Reply #501 on: November 11, 2007, 01:41:09 pm »
"ทิดเอกชวนชิมชวนเที่ยวสัญจรครั้งที่ 1"

เดือนพฤจิกายนนี้ แน่นอนครับ

วัน เวลา และ สถานที่ จะเรียนแจ้งให้ทราบอีกครั้งนะครับ

ขอบคุณครับ

คติธรรม : "คนเราเมื่อมีลาภก็มีเสื่อมลาภ เมื่อมีศุขก็มีทุกข์ เมื่อมีสรรเสริญก็มีนินทา เปนของคู่กันมาเช่นนี้ จะไปถืออะไรกับปากมนุษย์ ถึงจะดีแสนดีมันก็ติ ถึงจะชั่วแสนชั่วมันก็ชม นับประสาอะไร พระพุทธเจ้าผู้ประเสริฐ ยังมีมารผจญ ยังมีคนนินทาติเตียน ปุถุชนอย่างเราจะรอดพ้นจากโลกธรรมดังกล่าวแล้วไม่ได้" โดย ธมมวิตกโก ภิกขุ

Offline Pan

• Member
  • Last Login:December 21, 2023, 05:16:03 pm
« Reply #502 on: November 11, 2007, 04:46:39 pm »
รับประกันความอร่อยครับ ไปทานมาแล้ว แต่ร้านหายากนินึงขอบคุณป้อที่บอกทางให้ครับ
ถ้าเราไม่ แสดงตัวออกมา ให้บ้านบางกอก เห็นว่าเรายังอยู่
เเล้วเราจะ web บ้านบางกอกจะมีไว้ให้ใครดูครับ

สมัครยาก คนดูน้อย เพื่อนๆ หายไป
ผมอยากให้ ทุกคนเข้ามาดูได้นะครับ
บ้านบางกอกจะได้อยู่ต่อไป ใครสมัครไม่ได้ ให้แจ้งทาง Facebook ได้ลยครับ

Offline Hayabusa

• !!! SKYLINE HGC 210 !!!
  • Member
  • Last Login:September 20, 2015, 02:22:20 am
« Reply #503 on: November 11, 2007, 07:48:23 pm »
 $^$ $^$ $^$ไปไหนไปด้วยครับ
PURE-PASSION

Offline ป้อ (theringmeister)

• Member
  • Last Login:September 23, 2020, 11:02:59 am
« Reply #504 on: November 11, 2007, 08:43:12 pm »
เมื่อเย็นไปกินกับแม๊กฮิปโปมาครับ แม๊กกินไปสองชุด........ ;D

Offline Pan

• Member
  • Last Login:December 21, 2023, 05:16:03 pm
« Reply #505 on: November 11, 2007, 09:00:28 pm »
เมื่อเย็นไปกินกับแม๊กฮิปโปมาครับ แม๊กกินไปสองชุด........ ;D

:o :o :o กินได้ไงเนี้ย :o :o :o
ถ้าเราไม่ แสดงตัวออกมา ให้บ้านบางกอก เห็นว่าเรายังอยู่
เเล้วเราจะ web บ้านบางกอกจะมีไว้ให้ใครดูครับ

สมัครยาก คนดูน้อย เพื่อนๆ หายไป
ผมอยากให้ ทุกคนเข้ามาดูได้นะครับ
บ้านบางกอกจะได้อยู่ต่อไป ใครสมัครไม่ได้ ให้แจ้งทาง Facebook ได้ลยครับ

Offline Maximus Hippopotemus

• Classic Car Enthusiast
  • Member
  • Country: th
  • Last Login:March 14, 2024, 04:45:16 pm
    • MY FACEBOOK
« Reply #506 on: November 11, 2007, 09:26:52 pm »

:o :o :o กินได้ไงเนี้ย :o :o :o

อร่อยครับ น้ำจิ้มก้อร่อย เครื่องเคียงก็อร่อย ซุปก็อร่อย แต่เยอะจริงๆ ชุดที่2นี่ นั่งชวนพี่ป้อคุยไปกินไปตั้งนานเพราะเริ่มอิ่ม ;D
พอเห็นรถรุ่นโน้นก็ชอบรุ่นนี้ก็ชอบรุ่นนั้นก็ชอบ ชอบไปหมดเลยนะ ยอมรับครับว่าชอบไปหมดก็เพราะผมชอบรถคลาสสิคไงครับ

1951 FIAT 1100E
1957 CHEVROLET BEL AIR TOWNSMAN
1963 MB W110 190
1968 MB W108 280S
1970 VW T2 DELUXE
1973 BMW 2002
1985 CHEVROLET SUBURBAN SILVERADO K20
1985 MB W123 300TD
1988 BMW 318i 2dr. M42
1989 CITROEN BX 19 GTi
1991 JAGUAR XJR 4.0
1991 MB R129 500SL

www.facebook.com/maxcud39

Offline AKE

• Member
« Reply #507 on: November 11, 2007, 11:58:26 pm »
ทิดเอก ชวนชิม ชวนเที่ยว : " พักผ่อนสบายๆวันหยุด "

===> ชวนชิม : " ไปชิมอาหารทะเลกันดีกว่า "

ช่วงวันเสาร์วันอาทิตย์ เวลาว่างๆผมมักจะอยากจะหาอาหารอร่อยๆรับประทานอยู่เสมอ แต่บางครั้ง ในกรุงเทพฯ หรือ ที่ที่เราคุ้นเคยก็ย่อมทำให้เราเบื่อบ้าง ดังนั้นการเปลี่ยนบรรยากาศไปหาที่แปลกๆ หรือ ไกลจากกรุงเทพฯซักนิด ก็ย่อมทำให้อาหารมื้อนั้น เอร็ดอร่อย และ ถือเป็นการขับรถกินลม ท่องเที่ยวไปในตัว

คราวนี้ ผมพาทุกท่านไปที่จังหวัดระยอง มาร้านอาหารทะเลแสนอร่อย ชื่อร้าน แหลมเจริญซีฟู้ดครับ เป็นร้านที่คนในจังหวัดระยองคุ้นเคยกันเป็นอย่างดีถึงความสดใหม่ และ อร่อยของอาหารทะเล

ผมมักเลือกร้านนี้เป็นร้านสำหรับรับประทานอาหารเย็นเสมอๆ โดยขับรถจากกรุงเทพฯมาไม่กี่ชั่วโมงก็ถึงแล้วครับ สบายๆ ชิวๆ

เมนูเด็ดๆ ที่ผมสั่งมารับประทานนั้น ได้แก่
ทอดมันกุ้ง โดยทอดมันกุ้งที่นี่ เนื้อของทอดมันเหนียว หนา หนึบ และอร่อย ครับ  :good:

อาหารต่อไป ได้แก่ หอยแครงลวก หอยแครงตัวโตๆ  ลวกกำลังดี กำลังได้ที่ ไม่สุกเกินไป จิ้มน้ำจิ้มอาหารทะเลสูตรเด็ด หมดไม่รู้ตัวอีกเช่นกันครับ  :good:

กุ้งอบเกลือ อันนี้ขาดไม่ได้เช่นกันครับ ใช้มือแกะเปลือก ดูดมันกุ้ง นำเนื้อกุ้งที่แกะแล้วมาจิ้มน้ำจิ้ม อร่อยเด็ดอย่าบอกใครเชียวครับ รสชาติกุ้งหวานๆ มีเกลือเค็มๆ ปะแล่มๆ กินกับข้าวสวยร้อนๆ  :good:

มาถึงทะเลทั้งที ปลาหมึกย่าง เป็นสิ่งที่ต้องสั่งมากินเล่น กินแกล้ม ครับ จะกินเปล่าๆฆ่าเวลา หรือ แกล้มเบียร์เย็นๆ ก็ไม่ผิดกฏิกาแต่ประการใด

คราวนี้ผมลองสั่ง ปลาหมีกทอดน้ำปลาอีกหนึ่งจานด้วยครับ รสชาติก็อร่อยดีมากเลยครับ เพราะตามปรกติเรารู้จักแต่ ปลากระพงทอดราดน้ำปลา หรือ ปลากระพงชุบน้ำปลาทอด
แต่คราวนี้ มาลองสั่ง ปลาหมึกทอดสไตล์นี้ดูบ้างครับ
อร่อย และ รสชาติดียิ่ง กินกับเครื่องเคียงที่เหมือนกับเครื่องเคียงของปลากระพงทอดราดน้ำปลา และ ข้าวเปล่า
มันเข้ากันได้เป็นอย่างดีจริงๆครับ  :good:

นอกจากนั้น ยังมีอาหารจำพวก ปู ปลา กั้ง และ อื่นๆ ให้บริการอีกด้วย ซึ่งบางชนิด ผมสั่งมาแล้วลืมถ่ายรูปเอาไว้ครับ  ;D ด้วยความหิว บวกกับ มือเปื้อนแล้ว เลยปล่อยให้เลยตามเลย  ;D คราวหน้าจะทำการบ้านมาให้อีกนะครับ  :D

ร้านนี้เปิดให้บริการมานานแล้วครับ หากไปไม่ถูกก็โทรถามทางได้ที่เบอร์ 0-3861-3492

แล้วพบกันครับ

Offline lazydog

• และ Chiang-rai united
  • Member
  • Last Login:January 03, 2023, 10:32:07 pm
« Reply #508 on: November 12, 2007, 12:08:45 am »
ที่บ้านไปทาน ที่แยกเหม่งจ๋าย บ่อยครับ
เจ้าเดียวกันป่าวไม่รู้ครับ
แต่อร่อยขัวร์ครับ ร้านนี้

Offline Pan

• Member
« Reply #509 on: November 12, 2007, 12:10:04 am »
แหลมเจริญระยองเพิ่งไปทานมาเมื่อ 25 ตุลา นี้เองครับ เจ้าตำหรับปลากระพงทอดน้ำปลาเลยครับเจ้านี้

Offline AKE

• Member
« Reply #510 on: November 12, 2007, 12:34:45 am »
ขอเพิ่มเติมข้อมูลให้อีกเล็กน้อยนะครับ สำหรับ แหลมเจริญซีฟู้ด
นอกจากจะมีร้านตั้งอยู่ที่ ระยอง แล้ว

ยังมีสาขาที่ สี่แยกเหม่งจ๋าย เบอร์โทร 02-274-3619
และ สาขาที่ ถนน รามอินทรา กม. ที่ 3.5 เบอร์โทร 02-552-0346 ด้วยนะครับ

แต่โดยส่วนตัว ผมชอบขับรถไปกินที่ระยองที่สุดเลยครับ  \^^/

Offline INTEGRALE

• Member
  • Last Login:October 20, 2015, 11:56:17 am
« Reply #511 on: November 25, 2007, 11:33:25 am »
ร้องขอ admin. ปักหมุดกระทู้นี้ไว้บนๆตลอดได้ไหมครับ

มีประโยชน์มากเลยครับ \^^/

Offline เจ้าบ้านบางกอกฯ

• If you love classic cars, you are my friend.
  • Administrator
  • Member
  • Last Login:August 06, 2023, 02:03:15 pm
    • Bangkok Classiccar
« Reply #512 on: November 27, 2007, 01:24:29 am »
ร้องขอ admin. ปักหมุดกระทู้นี้ไว้บนๆตลอดได้ไหมครับ

มีประโยชน์มากเลยครับ \^^/

ได้คร้าบ .... แต่ขอย้ายเอามาไว้ในเวบบอร์ดหลักนะครับ
บอร์ด off topic ของเรา ปักหมุดแต่หัวข้อถวายพระพรในหลวง
อาจดูไม่เหมาะครับ ....

w^w
« Last Edit: November 27, 2007, 01:28:13 am by เจ้าบ้านบางกอกฯ »
If you love classiccars, you're my friend

1950 Riley RMA
‘55 MB 190SL / 1968 W112 Coupe /W108 280SE /W116 450SEL
‘57 MGA
‘68 AR 105 Gt Junior / Giulietta’77
‘82 RR Corniche

MB W180/111/110/108/114
AR Giulia Super/Spider
BMW E30 (2)
Jag XJ S1
Porsche 924 /911E
VW Golf MKI Cabrio/Thing

www.facebook.com/groups/bangkokclassiccar

Offline Mr.Donut

• Member
  • Last Login:December 10, 2023, 03:41:14 pm
« Reply #513 on: November 27, 2007, 04:36:06 pm »
ด่วน ครับ
ช่วยหน่อย   &v& คือจะต้องพาเพื่อนต่างชาติไปทานข้าว ฟังเพลงแถว ๆ พญาไท สามเสน
(ใกล้ที่ทำงาน) ใครพอรู้จักร้านที่มีเล่นเพลง live band แถวนี้บ้างไหมครับ ไม่ต้องอร่อยมากก็ได้
แต่บรรยากาศดี เพลงเพราะ (จะกินเหล้ากับเพื่อนเก่า  :><:)  ผมเช็คพญาไทแจ๊ซปรากฏว่า
กว่าวงจะมาก็ 21.00 คงไม่ไหว พรุ่งนี้ต้องทำงานต่อ

Offline AKE

• Member
« Reply #514 on: November 27, 2007, 06:18:58 pm »
รู้จักแต่ร้านอาหารอย่างเดียวครับ แถวซอยอารีย์ มีหลายร้านอยู่เหมือนกันครับ ต้องลองเลือกดูครับ

แถวสามเสน เบียร์เย็นๆ อาหารอร่อยๆ น่าจะเป็นสามเสนวิลล่า ตรงข้าม โรงพยาบาลวิชัยยุทธตึกเก่า ครับ

เพื่อนๆท่านใดรู้แหล่งเพิ่มเติม ช่วย Mr.Donut ด้วยคร้าบบบ

Offline ricken

• Member
  • Last Login:November 05, 2013, 03:11:43 pm
« Reply #515 on: November 28, 2007, 10:28:02 am »
Saxophone Pub  อนุเสาวรีย์ครับ ดนตรีดี ก๋วยจั๊บหน้าร้านอร่อย

ว่าแต่คุณเอกช่วยแนะนำร้านแถวอารีย์หน่อยสิครับ ไปทีไรเข้าแต่วิลล่าทุกที

Offline AKE

• Member
« Reply #516 on: November 28, 2007, 11:12:53 pm »
Saxophone Pub สมัยก่อนผมชอบไปนั่งครับ ดนตรีไพเราะ แต่หาที่จอดรถยากจังเลย โดยเฉพาะอย่างยิ่งวันศุกร์และเสาร์
แต่เดี๋ยวนี้ถ้าไปก็นั่งนานไม่ได้ครับ เจอควันบุหรี่มากๆ รมควัน พาลจะหายใจไม่ออกครับ

ร้านแถวซอยอารีย์ ขอเวลาซักหน่อยนะครับคุณricken จะไปทำการบ้านมาให้ครับ  \^^/

Saxophone Pub  อนุเสาวรีย์ครับ ดนตรีดี ก๋วยจั๊บหน้าร้านอร่อย

ว่าแต่คุณเอกช่วยแนะนำร้านแถวอารีย์หน่อยสิครับ ไปทีไรเข้าแต่วิลล่าทุกที

• Member
  • Last Login:December 10, 2023, 03:41:14 pm
« Reply #517 on: November 29, 2007, 11:10:53 am »
ขอบคุณทิดเอกและทุกท่านครับ สามเสนวิลล่าก็น่าสนใจ แต่เป็นเพลงประเภทอะไรครับ

Offline AKE

• Member
« Reply #518 on: November 29, 2007, 12:51:16 pm »
บรรยากาศเหมาะแก่การจิบเบียร์เย็นๆ (เบียร์วุ้นแก้วแช่ น่าจะเป็นเจ้าแรกๆในบ้านเรา) และ นั่งคุย ครับ

รู้สึกว่าร้านนี้จะไม่ค่อยได้เน้นพวก live band ครับ

• Member
« Reply #519 on: November 30, 2007, 09:31:01 am »
ขอบคุณครับ ยังไงอาทิตย์นี้คงไปลอง แหลมเจริญซีฟู๊ด ซะหน่อย

Offline ArtRacing

• Verified Member.
  • Member
  • Last Login:July 06, 2018, 08:50:43 pm
    • www.racingweb.net
« Reply #520 on: December 01, 2007, 03:24:19 am »
กระทู้มาอยู่นี้  เปิดดูที่ไรหิวตลอดเลยคราบบ  \^^/
" ความสำเร็จเกิดขึ้นได้โดยใช้มือทำ "

Offline AKE

• Member
« Reply #521 on: December 11, 2007, 06:53:20 pm »
ทิดเอก ชวนชิม ชวนเที่ยว : " อาหารด่วนยามเที่ยง "

===> ชวนชิม : " ข้าวหมูแดง อร่อยๆ มาแล้วจ้า.... "

สวัสดีครับทุกท่าน
เคยเป็นกันบ้างไหมครับว่า พอถึงตอนเที่ยงทีไร จะต้องมานั่งนึกแล้วว่าจะรับประทานอะไรดี อ้ายโน่นก็กินมาแล้วเมื่อวันก่อน อ้ายนี่ก็กินมาแล้วเมื่อวาน ยุ่งเหยิงไปหมด แต่ทำยังไงดีหละครับ ตอนเที่ยงซะด้วย อากาศก็ร้อน อยากจะหาอะไรกินอร่อยๆก็อยาก ครั้นจะกินอะไรที่ค่อนข้างพิถีพิถันก็เสียเวลา

เอาอย่างนี้ครับ นึกอะไรไม่ออก ก็ลองแวะมาที่ร้านนี้ดูครับ ร้านอาหารชื่อเก๋ไก๋ ชื่อว่า " สีมรกต " ครับ

หลายท่านคงจะงงว่า ร้านนี้ขายอะไร? ร้านนี้ขาย ข้าวหมูแดง นั่นเองครับ

หากมองจากหน้าร้านจะเห็นว่า มี หมูแดง หมูกรอบ กุนเชียง แขวนอยู่ใน ตู้กระจกกรอบไม้ ขนาดกำลังดี ซึ่งเดี๋ยวนี้หาดูได้ไม่ง่ายนัก เพราะ หลายๆร้านชอบเปลี่ยนเป็นแบบตู้สแตนเลสกันเสียหมด ผมว่าตู้ไม้แบบนี้ดูยังไงก็ยังสวย และ ขลังดีครับ

จุดเด่นของร้านนี้ มีหลายอย่าง ได้แก่ หมูแดง หมูกรอบ กุนเชียง และ โดยเฉพาะ "น้ำราด" ที่ราดลงไปข้างบน   :good:

:good: :good: หมูแดงย่างได้อร่อย เนื้อนุ่ม อร่อย , หมูกรอบ กรอบอร่อย เนื้อหอม ชิ้นใหญ่กำลังดี , กุนเชียงรสชาติอร่อย ไม่มีรสพิลึกพิลั่น  :good: :good:

วิธีการหั่นหมูแดง หมูกรอบ ของร้านนี้ คือ หั่นชิ้นใหญ่กำลังดี ไม่เล็กแบบประหยัดอย่างที่หลายๆร้านนิยมทำกัน และ ไม่ได้ใหญ่โตมากจนทำให้เคี้ยวยาก

น้ำราด เจ้านี้ทำน้ำราดได้รสชาติที่กลมกล่อม หอม และ ไม่เลี่ยน
โดยมีรสชาติของน้ำราด ไม่หวานเจี๊ยบ หวานจัด อย่างที่หลายๆร้านชอบทำกัน

นอกจากนั้น ที่เด็ดสะระตี่อีกอย่างก็คือ "ไข่ต้ม" ครับ วิธีการต้มไข่ที่ทำให้ไข่สุกกำลังดี นิ่ม และ ข้างในเป็นยางมะตูม ฉ่ำ อร่อย

เรียกว่า ไข่ขาวไม่แข็ง นิ่มๆ ไข่แดงนุ่มๆ ข้างในเป็นยางมะตูมฉ่ำๆ กินแกล้มกับข้าวหมูแดง หมูกรอบ กุนเชียง เข้ากันเป็นอย่างดี

ผมรับประทานมาหลายร้านแล้ว แต่เจ้านี้ ไข่ต้มยางมะตูม อร่อยจริงๆครับ  :good: :good:

สถานที่ตั้งหาไม่ยากครับ หลังโชว์รูมซีตรอง สำนักงานใหญ่ ที่เค้าเรียกซอยนี้ว่า ซอยสุกร นั่นแหละครับ (ซอยตรงข้ามวัดไตรมิตร)

จริงๆแล้ว ข้างๆร้านนี้ยังมีของอร่อยอีกอย่างหนึ่งซึ่งเวลาไปทีไร ผมมักจะนั่งร้านข้างๆมากกว่า แล้ว สั่งข้าวหมูแดงให้มาส่ง

หากท่านเป็นแฟนประจำร้านนี้ย่อมทราบดีว่าคืออะไร แต่ผมขอยกยอดไปทำเป็นคอลัมภ์หน้าก็แล้วกันครับ

ขอบคุณทุกท่านที่ติดตาม ผมหวังว่าทุกท่านจะอิ่มอร่อยไปกับมื้อเที่ยงของท่านด้วยความสุขสนุกสนานนะครับ

สวัสดีครับ
« Last Edit: December 11, 2007, 07:07:28 pm by AKE »

Offline Maximus Hippopotemus

• Classic Car Enthusiast
  • Member
  • Last Login:March 14, 2024, 04:45:16 pm
    • MY FACEBOOK
« Reply #522 on: December 11, 2007, 07:02:01 pm »
 :good: :good:
พอเห็นรถรุ่นโน้นก็ชอบรุ่นนี้ก็ชอบรุ่นนั้นก็ชอบ ชอบไปหมดเลยนะ ยอมรับครับว่าชอบไปหมดก็เพราะผมชอบรถคลาสสิคไงครับ

1951 FIAT 1100E
1957 CHEVROLET BEL AIR TOWNSMAN
1963 MB W110 190
1968 MB W108 280S
1970 VW T2 DELUXE
1973 BMW 2002
1985 CHEVROLET SUBURBAN SILVERADO K20
1985 MB W123 300TD
1988 BMW 318i 2dr. M42
1989 CITROEN BX 19 GTi
1991 JAGUAR XJR 4.0
1991 MB R129 500SL

www.facebook.com/maxcud39

Offline aey

• คุยกันได้ถามกันได้เกี่ยวกับ vw beetel
  • Member
  • Last Login:September 15, 2015, 04:31:58 am
    • http://changkhui.com/smf/index.php?board=6.0
« Reply #523 on: December 11, 2007, 08:22:16 pm »
 &v& &v& &v& &v& &v& &v&

Offline เจ้าบ้านบางกอกฯ

• If you love classic cars, you are my friend.
  • Administrator
  • Member
  • Last Login:August 06, 2023, 02:03:15 pm
    • Bangkok Classiccar
« Reply #524 on: December 11, 2007, 10:28:19 pm »
:good: :good:

พี่ว่าเอกต้องรวมเล่มแล้ว บางทีอาจต้องทำเป็นเวปไซต์ต่างหาก
ให้ซะแล้ววววว หาร้านจะได้หาง่าย ๆๆ

แมคคุง ไม่เอาร้าน "ไจแอนท์" มาฝากกันบ้างล่ะ

w^w
If you love classiccars, you're my friend

1950 Riley RMA
‘55 MB 190SL / 1968 W112 Coupe /W108 280SE /W116 450SEL
‘57 MGA
‘68 AR 105 Gt Junior / Giulietta’77
‘82 RR Corniche

MB W180/111/110/108/114
AR Giulia Super/Spider
BMW E30 (2)
Jag XJ S1
Porsche 924 /911E
VW Golf MKI Cabrio/Thing

www.facebook.com/groups/bangkokclassiccar

Tags:

* Permissions

• You can't post new topics.
  • You can't post replies.
  • You can't post attachments.
  • You can't modify your posts.

Facebook Comments