Author Topic: <--- ชุมนุมเบนซ์หางปลา : Fintail The 60's Hits --->  (Read 573219 times)

0 Members and 3 Guests are viewing this topic.

Offline RUNGSAK2556

• ทำดีได้ดี
  • Member
  • Country: 00
  • Last Login:January 24, 2022, 06:34:07 pm
ที่เคยขับมากะมือ
190 แท้  สภาพ90% ล้อ13 เบาสบาย ทั้งในเมืองจนถึง120-130
230 แท้  สภาพ90% ล้อ14 หนักๆตอนเริ่มออกรถ กะความเร็วต่ำ ความเร็วสูง140-160 นิ่ง พอดี
200 แท้  สภาพ90% ล้อ14 หนักระหว่าง 190-230
200ตัวยาวlimo สภาพ70% ล้อ14หนักราวๆ230
190c เปลี่ยนเครื่องเป็นดีเซลเบ๊นซ์ สภาพ60% ล้อ13 เบาเหมือน190
200D แท้ สภาพ60% ล้อ14 หนักมากต้องโหนพวงมาลัย
190D แท้ สภาพ80% ล้อ14 หนักราวๆ230 ความเร็วสูง120-130 นิ่ง พอดี(คันนี้ขับยาวพันกว่ากิโลรวดเดียว)
200 เปลี่ยนเครื่องเป็นเป็น240d  กะอีกคันเครื่องนิสสัน6สูบ  ล้อ14 หนักปานกลาง
200 เครื่องนิสสันสี่สูบ เกียร์คอ ล้อ14 หนักปานกลาง

220s เปลี่ยนเครื่อง300D มีเพาวเว่อร์ แม็กเล็บสิงห์14
200 เปลี่ยนเครื่องเป็น240D มีเพาวเว่อร์(รถผมกะรถช่างกอบ)ล้อกะทะเหล็ก 14 กะเพนต้า14 กะ15 ช่อง14
เบาสบาย เอาอุ้งมือวนพวงมาลัยจอดได้เลย

ผมเลยสรุปเองว่าล้อ14หนักทุกคัน ยิ่งเป็นยาง195หรือแม็กออฟเซตน้อย ล้อกางๆ
ล้อ13เบาทุกคัน เพราะส่วนใหญ่ ยาง165เอง
แต่ถ้าหาล้อ13ไม่ได้ ใส่ยาง185 -14กะ กะทะเหล็ก14 พอช่วยได้
ใส่หน้า13หลัง14 ไม่เคยเห็น แต่เดาว่าน่าจะเบาขึ้น นิดนึง
เพราะน่าจะท้ายโด่งๆ น้ำหนักลงหน้ารถเยอะหน่อย
แต่แถวที่ใช้หางปลาทำแท็กซี่ มักนิยมหน้ามุดๆเวลารถเปล่า
ถ้าบรรทุกเต็มคันก็ระนาบพอดี

ลองเทียบดูก็ไม่เสียหายอะไร
แต่ไม่รู้ว่าฝาตบ13หน้า2ชั้น กะ14หลังชั้นเดียว จะเข้ากันได้มั้ย
อีกอย่าง อัดจารบีเกือบยี่สิบจุด กะให้ช่างปรับช่วงล่างให้ด้
(รุ่นนี้ไม่มีตั้งศูนย์ล้อ ช่างจะเป็นคนวัดระยะ แล้วตั้งระยะช่วงล่างเอง)
 น่าจะช่วยเรื่องความหนักเบาพวงมาลัย กะความนุ่มนวลได้บ้าง
     ขอบคุณมากนะครับคำตอบดูดูจากคำตอบแล้วถ้าใช้กะทะขอบ13คงจะขับรถสบายกว่ากะทะขอบ14แถมได้ความรู้อีกว่าต้องไปอัดจารบีอีก20กว่าจุดตั้งแต่ได้รถมายังไม่ได้อัดจารบีเลยอีกสองวันอู่พ่นสีให้ไปเอารถ ใกล้จะเสร็จแล้ว ตอนนี้รถใช้ระบบแก๊สLPGระบบเดียวถามคุณdr1ว่าดีใหมที่ใช้แก๊สLPGระบบเดียวหรือว่าสองระบบทั้งแก๊สและน้ำมัมจึงจะดีหรือว่าใช้ระบบน้ำมัมระบบเดียวจึงจะดีแต่แต่น้ำมัมทุกวันนี้ลิตรละ48บาทแล้วส่วนแก๊สก็15บาทถ้าใช้แก๊สLPGระบบเดียวจะมีปัญหาอะไรไหมไม่ค่อยมีความรู้เรื่องเครื่องยนต์เบนซ์หางปลาช่วยแนะนำด้วยนะ
ทำดีได้ดีคิดดีทำดีพูดดีมองโลกในแง่ดีแล้วจะเจอแต่สิ่งที่DDDDDDDDDDDDDDDDDDD

Offline vi

• Member
  • Last Login:February 04, 2022, 07:08:27 pm
สอบถามเรื่องล้อกระทะ 13 ของเบนซ์นี่สามารถใส่ฝาซาลาเปาได้หมดเลยมั้ยคับหรือต้องเป็นตัวที่มีกิ๊บหรืออะไรติดมาเพื่อยึดฝาตบ ถึงจะใส่ได้
มันจะมีหมุด สามตัวอยู่ที่กะทะล้อครับ  เอาฝาซาลาเปาครอบตรงหมุด  มันจะหมิ่่น ๆ อยู่หนึ่งหมุด ก็ตบให้เข้าล็อค ครับ

:smitten: :smitten:

Offline snap

• Member
  • Last Login:June 23, 2018, 10:57:11 am
ถ้าตามรูปแล้วล้อทั้งสองแบบสามารถใส่ฝาตบได้ใช่มั้ยคับ

Offline vi

• Member
  • Last Login:February 04, 2022, 07:08:27 pm
ถ้าตามรูปแล้วล้อทั้งสองแบบสามารถใส่ฝาตบได้ใช่มั้ยคับ

ของผมเป็นแบบรูปล่างครับ

Offline dr1

• Verified Member
  • Member
  • Last Login:August 30, 2023, 12:41:24 am
เรื่องแกสกะเบ๊นซ์ ผมไม่รู้เรื่องจริงๆ
แต่ที่ฟังเพื่อนอีกคนเล่ามา บอก"ไม่เห็นรอดเลยสักคัน" โดยเฉพาะพวกรุ่นใหม่ก้ำกึ่งก่อนNGV(พวก123-124)
แต่อ่านในเวปอื่น คนแฮปปี้ก็เยอะ  ลองไปถามข้อมูลดูครับ

มาอัพเดตเรื่องซ่อมหน้าปัทม์ของเฮียงี้
ท้ายมนหน้าปัทม์ขาว เสร็จแล้ว
สภาพตอนมา เละจริงๆ กาวดำเลอะกระจก 
ไมล์ความเร็วไม่มีเฟืองข้างใน เอาเฟือง124ใส่ ตัวเลขขึ้นเรียบร้อย (เที่ยวนี้เอาสว่านปั่นให้ดู เร็วกว่ามือ)
น้ำมัน ความร้อน น้ำมันเครื่อง ของเดิมเป็นแผ่นเหล็กพ่นขาว เขียนขีดด้วยหมึกดำ ไม่มีตัวเครื่อง
เฮียงี้ไปหาเครื่องมาจากใหนไม่รู้ หน้าปัทม์ดำขีดขาว มีถลอกเล็กๆที่เกย์น้ำมัน
แต่ป้ายตัวเลข อักษรรอบๆสีขาวเข้ากับหน้าปัทม์ความเร็ว
ความร้อนขึ้นตรง น้ามันขึ้นตรง(ลองกะลูกลอยทับแปด)หมดถังมีไฟเตือน น้ำมันเครื่องไม่ได้ลอง แต่ไม่น่าเสีย(กลไกล้วนๆ)
ไฟเตือนสีม่วง(ฟ้า?) ไฟสูง สีขาว(ส้ม?)ไฟเลี้ยว มีดวงเดียว ไม่ซ้ายขวาแบบหางปลา
ที่เด็ดคือไฟโชค(S)แดง เพิ่งรู้ว่า ไม่มีไฟเตือนเบรคมือ มีแต่ไฟเตือนโชค เอามาใส่แทนไฟเบรคมือได้ ถ้าเปลี่ยนเครื่องใหม่ไม่ใช้โชคแล้ว
อันนี้เพื่อนบอกให้ใส่คอนเนคเตอร์ญี่ปุ่น ไม่ต้องเบ๊นซ์แปดขั้วแบบอันที่แล้ว เด๋วช่างไฟรุ่นใหม่จะงง

เที่ยวนี้แอบถามเรื่องนาฬิกาโฟล์คเผื่อคุณAKE แกทำหน้างงๆ ว่าเต่ามีนาฬิกาด้วยรึ
(หรือเป็นไทป์2-3 คาร์มันเกียร์หว่า? ท่าจะจำผิดไปถาม)

เพื่อนมันติดใจ ฝากหน้าปัทม์วอลโว่อมาซอนมาซ่อมอีก
ขอมาเหน็บไว้ตรงนี้นะฮะ เพราะมันคือวอลโว่"หางปลา"(ดริฟท์อีกแล้วกรู)
เป็นปรอทแนวนอน ยี่ห้อวิดีโอแบบเบ็นซ์หางปลาเลย แกนกลางจะหมุนเอาสามเหลี่ยมแดงๆขึ้นตามความเร็ว
สายต่ออยู่ปลายกระบอก ถามแล้วว่าเอาของญี่ปุ่นพวกโตต้าคราวน์ใส่ได้มั้ย แกบอกคนละแบบ (ขั้วต่อ ออกตรงกลาง)
 อาการแกนปั่นในขาด เด๋วหาทางแก้ให้ แกะไม่ได้ สปริงข้างในจะหลุดเป็นชิ้นๆ จบข่าวเลย
ต้องกลึงเฟืองหมุนตัวเลขด้วย(เอาเข้าไป)
 ตัวเลขเซ็ตศูนย์โดยดึงสลิง ไม่หมุนแกน กดปุ่มแบบเบ๊นซ์   ถ้าเอาแค่ตัวเลขขึ้นพอมั้ย(ได้แค่เนี้ยก็บุญแล้ว)
ไฟเตือนดูคร่าวๆราว5มม. ไม่ได้ถามว่าจะเอาLEDใส่ป่าว(เบ๊นซ์จะเป็นหลอดไฟหลังพลาสติกสีขนาดราวแสตมป์)
เกย์น้ำมัน ความร้อน ดูๆน่าจะเอาแบบอื่นมาดัดแปลงได้
แต่แกบอก จะไปหาวอลโว่แท้มาใส่ให้
 ว้าวว..สุดยอดเลยเฮีย หมดตูดค่าซ่อมคราวนี้แหงมๆ ฮ่า..

• Member
  • Last Login:June 23, 2018, 10:57:11 am
เรื่องแกสกะเบ๊นซ์ ผมไม่รู้เรื่องจริงๆ
แต่ที่ฟังเพื่อนอีกคนเล่ามา บอก"ไม่เห็นรอดเลยสักคัน" โดยเฉพาะพวกรุ่นใหม่ก้ำกึ่งก่อนNGV(พวก123-124)
แต่อ่านในเวปอื่น คนแฮปปี้ก็เยอะ  ลองไปถามข้อมูลดูครับ

มาอัพเดตเรื่องซ่อมหน้าปัทม์ของเฮียงี้
ท้ายมนหน้าปัทม์ขาว เสร็จแล้ว
สภาพตอนมา เละจริงๆ กาวดำเลอะกระจก 
ไมล์ความเร็วไม่มีเฟืองข้างใน เอาเฟือง124ใส่ ตัวเลขขึ้นเรียบร้อย (เที่ยวนี้เอาสว่านปั่นให้ดู เร็วกว่ามือ)
น้ำมัน ความร้อน น้ำมันเครื่อง ของเดิมเป็นแผ่นเหล็กพ่นขาว เขียนขีดด้วยหมึกดำ ไม่มีตัวเครื่อง
เฮียงี้ไปหาเครื่องมาจากใหนไม่รู้ หน้าปัทม์ดำขีดขาว มีถลอกเล็กๆที่เกย์น้ำมัน
แต่ป้ายตัวเลข อักษรรอบๆสีขาวเข้ากับหน้าปัทม์ความเร็ว
ความร้อนขึ้นตรง น้ามันขึ้นตรง(ลองกะลูกลอยทับแปด)หมดถังมีไฟเตือน น้ำมันเครื่องไม่ได้ลอง แต่ไม่น่าเสีย(กลไกล้วนๆ)
ไฟเตือนสีม่วง(ฟ้า?) ไฟสูง สีขาว(ส้ม?)ไฟเลี้ยว มีดวงเดียว ไม่ซ้ายขวาแบบหางปลา
ที่เด็ดคือไฟโชค(S)แดง เพิ่งรู้ว่า ไม่มีไฟเตือนเบรคมือ มีแต่ไฟเตือนโชค เอามาใส่แทนไฟเบรคมือได้ ถ้าเปลี่ยนเครื่องใหม่ไม่ใช้โชคแล้ว
อันนี้เพื่อนบอกให้ใส่คอนเนคเตอร์ญี่ปุ่น ไม่ต้องเบ๊นซ์แปดขั้วแบบอันที่แล้ว เด๋วช่างไฟรุ่นใหม่จะงง

เที่ยวนี้แอบถามเรื่องนาฬิกาโฟล์คเผื่อคุณAKE แกทำหน้างงๆ ว่าเต่ามีนาฬิกาด้วยรึ
(หรือเป็นไทป์2-3 คาร์มันเกียร์หว่า? ท่าจะจำผิดไปถาม)

เพื่อนมันติดใจ ฝากหน้าปัทม์วอลโว่อมาซอนมาซ่อมอีก
ขอมาเหน็บไว้ตรงนี้นะฮะ เพราะมันคือวอลโว่"หางปลา"(ดริฟท์อีกแล้วกรู)
เป็นปรอทแนวนอน ยี่ห้อวิดีโอแบบเบ็นซ์หางปลาเลย แกนกลางจะหมุนเอาสามเหลี่ยมแดงๆขึ้นตามความเร็ว
สายต่ออยู่ปลายกระบอก ถามแล้วว่าเอาของญี่ปุ่นพวกโตต้าคราวน์ใส่ได้มั้ย แกบอกคนละแบบ (ขั้วต่อ ออกตรงกลาง)
 อาการแกนปั่นในขาด เด๋วหาทางแก้ให้ แกะไม่ได้ สปริงข้างในจะหลุดเป็นชิ้นๆ จบข่าวเลย
ต้องกลึงเฟืองหมุนตัวเลขด้วย(เอาเข้าไป)
 ตัวเลขเซ็ตศูนย์โดยดึงสลิง ไม่หมุนแกน กดปุ่มแบบเบ๊นซ์   ถ้าเอาแค่ตัวเลขขึ้นพอมั้ย(ได้แค่เนี้ยก็บุญแล้ว)
ไฟเตือนดูคร่าวๆราว5มม. ไม่ได้ถามว่าจะเอาLEDใส่ป่าว(เบ๊นซ์จะเป็นหลอดไฟหลังพลาสติกสีขนาดราวแสตมป์)
เกย์น้ำมัน ความร้อน ดูๆน่าจะเอาแบบอื่นมาดัดแปลงได้
แต่แกบอก จะไปหาวอลโว่แท้มาใส่ให้
 ว้าวว..สุดยอดเลยเฮีย หมดตูดค่าซ่อมคราวนี้แหงมๆ ฮ่า..

ขอบคุณ คุณ vi คับเรื่องล้อ ว่าแต่คุณ dr1 เฮียงี้ ที่ว่านี่แกอยู่ที่ไหนหรอคับ อยากเอาไปทำเรือนไมล์ดูบ้าง

Offline dr1

• Member
  • Last Login:August 30, 2023, 12:41:24 am
กระทู้หน้า20ครับ ท่านsnap
เตรียมตู..ไว้หมดเยอะๆเรยนะครับ
ให้สมศักดิ์ศรี fintail OMG ฮา...

เวลาจะฝากซ่อมฝากซื้อทีนึง ขนใส่กระเป๋าhardcase กล่องกันกระแทก
ฝากถือขึ้นเครื่อง รับของสนามบินมั่ง รับคนถือของด้วยลิมูซีนมั่ง
ส่งของกันลับๆล่อยังกะส่งยา(สีฟัน) รึผง(ซักฟอก)
ของเข้าบ้านก็หลบๆ ไม่ให้เมียเห็น (รึห้ามรู้ราคาเด็ดขาด)
จ่ายตังค์ก็ต้องลักกุญแจเซฟเมีย(เป็นเอามาก)..

ว่าแต่ว่า พวงงาช้างท่านsnapน่ะ  ไปแล้วยังครับ
ผมเห็นแล้วหลงรักเลยนะฮะ แต่มันก็..
สวยจัง ตังค์หมดแล้ว..ฮา...

• Member
กระทู้หน้า20ครับ ท่านsnap
เตรียมตู..ไว้หมดเยอะๆเรยนะครับ
ให้สมศักดิ์ศรี fintail OMG ฮา...

เวลาจะฝากซ่อมฝากซื้อทีนึง ขนใส่กระเป๋าhardcase กล่องกันกระแทก
ฝากถือขึ้นเครื่อง รับของสนามบินมั่ง รับคนถือของด้วยลิมูซีนมั่ง
ส่งของกันลับๆล่อยังกะส่งยา(สีฟัน) รึผง(ซักฟอก)
ของเข้าบ้านก็หลบๆ ไม่ให้เมียเห็น (รึห้ามรู้ราคาเด็ดขาด)
จ่ายตังค์ก็ต้องลักกุญแจเซฟเมีย(เป็นเอามาก)..

ว่าแต่ว่า พวงงาช้างท่านsnapน่ะ  ไปแล้วยังครับ
ผมเห็นแล้วหลงรักเลยนะฮะ แต่มันก็..
สวยจัง ตังค์หมดแล้ว..ฮา...

อ่าา ขอบคุณคับ  พวงงายังไม่ไปคับผมลูกค้าทั้งหลายคงทนรับสภาพมันไม่ไหว เลยยังปล่อยให้ผมไว้อยู่อ่ะคับ ฮ่าาาๆ :a_smiley:

Offline dr1

• Member
เรื่องพวงมาลัย
หางปลา"คอเล็ก"รุ่นแรกๆ แกนจะเล็ก รูที่พวงมาลัยก็เล็ก  คอพวงมาลัยสั้น วงพวงมาลัยใหญ่สุด
วง"กระเช้า"กดแตรรุ่นแรกสุดจะเป็นวงกลมแบบท้ายมน ต่อมาเป็นแบบแบนด้านบน ไม่ให้บังหน้าปัทม์

หางปลา"คอโต" รุ่นหลังๆ แกนใหญ่ รูที่พวงมาลัยใหญ่ คอพวงมาลัยยาว วงพวงมาลัยเล็กกว่าราวครึ่งนิ้ว
คือลักษณะมาเป็นแบบทับแปดแล้ว
ช่างกอบเล่าให้ฟังว่า ช่วงพวงมาลัยนวมทับแปดออกมาใหม่ๆ
 เจ้าของหางปลาจำนวนมากถอดพวงมาลัยงาช้างออกมา ตัดเอาเฉพาะเฟืองเล็กตรงกลาง ไปสวมพวงมาลัยนวม
แล้วทิ้งพวงมาลัยงาช้างเดิมไปเลย ฟังแล้วเสียดายมาก
อารมณ์คล้ายๆทับแปดมีหูช้าง ไฟท้ายเรียบ ไปตัดหูช้าง เปลี่ยนไฟท้าย(เฟสลิฟท์)
กะโลงจำปา(124) อีหลัง ไปทำเป็นอีหน้า(ทั้งๆที่กระจังอีหลัง เป็นรุ่นสุดท้าย ที่ผมว่า เป็น"เบ๊นซ์"กว่ารุ่นหลังๆ)
แต่ก็..นะ..ใครๆก็อยากได้รุ่น"ใหม่" ระบบ"ใหม่"
ไม่เหมือนพวกบ้าของเก่าแบบเรา ยิ่งซื้อยิ่งเก่ายิ่งชอบ

เรื่องยางที่มีผลต่อน้ำหนักพวงมาลัย
ผมไปเห็น165-80-15ของโฟล์ค maxissเพิ่งปั๊มมาขายใหม่
ได้ไอเดียว่า น่าลองไปเอากะทะเหล็ก15นิ้วของ124รุ่นแรกๆ
มาใส่ดู น่าจะพอได้ โดยเฉพาะเครื่องดีเซลรอบต่ำแบบรถผม
แปลี่ยนเฟืองท้ายจาก4.08มาเป็น3.69 รอบยังเหลือๆ
ส่วนเรื่องความสวยงาม
กะว่าจะลองไปขดขอบสเตนเลสมาอ็อกใส่ล้อสักสองวงนอก กะวงใน
ถ้าบ้าพอก็หาซี่ลวดมอไซค์มาแปะนอกไว้
 หลอกว่าเป็นล้อซี่ลวด"ของแท้ ทำเองกะมือ"ซะเลย
(เฮียเซียะขายอะหลั่ยเคยเล่าให้ฟังว่า สมัยก่อนไม่มีล้อแม็ก เขาทำกันเองงี้แหละ)
ใครอยากหาเรื่องเสียเงิน เสียของ ลองก่อนได้ แล้วมาเล่าให้ฟังกันด้วยนะจ๊ะ

รึไม่ก็เอาไปชุบโครเมี่ยมทั้งวง ประดับกากเพชร เป็นbenz vip style
เขาล้อแบะ เราล้อหุบ แนวไปอีกแบบ ฮ่า...

• Member
พวกขอบนาฬิกา เรือนไมล์หรือมือจับลิ้นชักบนคอนโซลที่เป็นสีโครมเมี่ยมนี่บูรณะยังไงกันคับ รู้สึกจะเอาชุปใหม่ไม่ได้ใช่มั้ยคับ

Offline dr1

• Member
เข้าใจว่าทำความสะอาดกะขัดเงาอย่างเดียวนะครับ
ไม่แน่ใจว่าไปพ่นโครเมี่ยม(มีคนรับพ่นลงวัสดุทุกอย่าง แม้กระทั่งพลาสติก)ได้มั้ย
ถ้าเก่าปูดเป็นเม็ดๆอาจต้องทำใจ
ว่าเล่นเบ๊นซ์เก่า ก็เอาแบบพระเครื่อง หรือชามสังคโลก วัตถุโบราณไปเลย
ยิ่งเก่าในเนื้อ แบบพวงงาช้างท่านsnap นั่นแหละยิ่งขลัง
ปิดทองขอหวย...เอ๊ย..เล่นแบบrat look ไปเลย
ขนาดพวกของใหม่ยังทำเลียนแบบของเก่าเลย กีต้าร์รุ่นrelicงี้(fender) รองเท้าcroc รุ่นใหม่ผ้าใบทำขอบเยินๆงี้
กางเกงยีนส์H&M SARAงี้ ตอนแรกดูเห็นรอยขาดกระเป๋าหลัง
พลิกดูตัวอื่น มีทุกตัวที่เดียวกันซะงั้น

โม้แบบนี้เพราะไม่มีตังค์ทำใหม่ ฮ่า..
จริงๆเล้วกลัวว่าทำไงก็ไม่เหมือนเดิม
 เหมือนจิตรกรรมฝาผนังเขียนทับของเก่าไป ยังไงก็..ไม่ขลังครับ

• ทำดีได้ดี
  • Member
  • Last Login:January 24, 2022, 06:34:07 pm
เข้าใจว่าทำความสะอาดกะขัดเงาอย่างเดียวนะครับ
ไม่แน่ใจว่าไปพ่นโครเมี่ยม(มีคนรับพ่นลงวัสดุทุกอย่าง แม้กระทั่งพลาสติก)ได้มั้ย
ถ้าเก่าปูดเป็นเม็ดๆอาจต้องทำใจ
ว่าเล่นเบ๊นซ์เก่า ก็เอาแบบพระเครื่อง หรือชามสังคโลก วัตถุโบราณไปเลย
ยิ่งเก่าในเนื้อ แบบพวงงาช้างท่านsnap นั่นแหละยิ่งขลัง
ปิดทองขอหวย...เอ๊ย..เล่นแบบrat look ไปเลย
ขนาดพวกของใหม่ยังทำเลียนแบบของเก่าเลย กีต้าร์รุ่นrelicงี้(fender) รองเท้าcroc รุ่นใหม่ผ้าใบทำขอบเยินๆงี้
กางเกงยีนส์H&M SARAงี้ ตอนแรกดูเห็นรอยขาดกระเป๋าหลัง
พลิกดูตัวอื่น มีทุกตัวที่เดียวกันซะงั้น

โม้แบบนี้เพราะไม่มีตังค์ทำใหม่ ฮ่า..
จริงๆเล้วกลัวว่าทำไงก็ไม่เหมือนเดิม
 เหมือนจิตรกรรมฝาผนังเขียนทับของเก่าไป ยังไงก็..ไม่ขลังครับ
ถามคุณ  dr1 ว่าว่ารถเบนซ์หางปลาตากลมw110กับหางปลาตาตั่งw111คันใหนดูดูแล้วขลังกว่ากันจ้าหางปลาตากลมw110กับหางปลาตาตั่งw111สองรุ่นนี้รุ่นใหนดูคลาสสิคกว่ากันช่วยวิจารณ์ด้วยนะครับ :good: :good: :good: :good: :good: :good: :bytherule: :bytherule: :bytherule: :bytherule: :bytherule: :bytherule: :bytherule: :bytherule: :bytherule: :bytherule: :bytherule: :bytherule: :bytherule: :bytherule: :bytherule: :bytherule: :bytherule: :bytherule: :bytherule: x:D x:D x:D x:D x:D x:D x:D x:D x:D x:D x:D x:D x:D x:D x:D x:D x:D :viking: :viking: :viking: :viking: :viking: :freddie: :freddie: :freddie: :freddie: :freddie: :freddie: $^$ $^$ $^$ $^$ :help: :help: :help: :bythebook: :bythebook: :bythebook: (8-) (8-) :cyclop: :a_laugh: :a_police: :blob_fire: :blob_fire: B:D Z-Z Z-Z Z-Z Z-Z Z-Z Z-Z Z-Z Z-Z Z-Z Z-Z Z-Z Z-Z Z-Z Z-Z Z-Z Z-Z Z-Z Z-Z Z-Z Z-Z Z-Z Z-Z Z-Z Z-Z Z-Z Z-Z Z-Z Z-Z Z-Z Z-Z :><: :><: :><: :><: :><: ^0^ O:D D:X D:X w^w :o<
ทำดีได้ดีคิดดีทำดีพูดดีมองโลกในแง่ดีแล้วจะเจอแต่สิ่งที่DDDDDDDDDDDDDDDDDDD

Offline Maximus Hippopotemus

• Classic Car Enthusiast
  • Member
  • Country: th
  • Last Login:March 14, 2024, 04:45:16 pm
    • MY FACEBOOK
ไม่ใช่คุณdr1แต่ขอตอบ ถ้าพูดถึงความคลาสสิค จะ110 111 112 ก็คลาสสิคพอๆกันหมด แต่พูดถึงความขลังสำหรับผมยกให้W112 แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นก็ต้องขึ้นอยู่กับสภาพรถด้วยครับ :a_smiley:
พอเห็นรถรุ่นโน้นก็ชอบรุ่นนี้ก็ชอบรุ่นนั้นก็ชอบ ชอบไปหมดเลยนะ ยอมรับครับว่าชอบไปหมดก็เพราะผมชอบรถคลาสสิคไงครับ

1951 FIAT 1100E
1957 CHEVROLET BEL AIR TOWNSMAN
1963 MB W110 190
1968 MB W108 280S
1970 VW T2 DELUXE
1973 BMW 2002
1985 CHEVROLET SUBURBAN SILVERADO K20
1985 MB W123 300TD
1988 BMW 318i 2dr. M42
1989 CITROEN BX 19 GTi
1991 JAGUAR XJR 4.0
1991 MB R129 500SL

www.facebook.com/maxcud39

Offline dr1

• Member
เห็นด้วยกะท่านmaxอย่างยิ่งครับ

W112คันสีฟ้าที่ชนะเลิศ ที่ท่านmaxเอารูปมาลงน่ะ
ออร่าเด่นสุดในบรรดาหางปลา
แต่ต้องเป็นคอเบ๊นซ์หางปลาจริงๆถึงจะรู้ว่า
ขอบหน้าต่างโครเมี่ยมเต็ม ช่วงล่างถุงลม
คิ้วข้างพิเศษสันข้างกะซุ้มล้อหลัง  คิ้วเสาซีมีตัวอักษร300SE
เครื่องหัวฉีดบล็อคเดียวกะสามร้อยเอสแอลปีกนก
รู้สึกจะต้องมีห้าเกียร์ คือมีเกียร์หนึ่งพิเศษทดต่ำเพื่อตัวรถที่หนักเป็นพิเศษ ๆลๆ

พอดีก่า ยิ่งโม้ยิ่งน้ำลายใหล อยากได้..ไม่มีตังค์ เฮ้อ..

• Member
  • Last Login:March 14, 2024, 04:45:16 pm
เห็นคุณdr1พูดถึงW112แล้วก็อยากได้เช่นกันครับแต่ม่ายไหวไม่เจอเลยและถ้าเจอก็คงราคา...
อยากเห็นW112คันอื่นๆอีกจังครับ ผมว่าในไทยไม่ได้มีแค่คันเดียวแน่ๆครับ คุณdr1มีข้อมูลเรื่องคันอื่นๆบ้างมั้ยครับ

ผมเองเคยเห็นคันมีคื้ว300SEอีกสองคัน แต่คันนึงโทรมมากกลับรถไปดักตามไม่ทันและไม่เคยเจออีกเลย และอีกคันรู้มาว่าเป็นW111ใส่คิ้วครับ

พอเห็นรถรุ่นโน้นก็ชอบรุ่นนี้ก็ชอบรุ่นนั้นก็ชอบ ชอบไปหมดเลยนะ ยอมรับครับว่าชอบไปหมดก็เพราะผมชอบรถคลาสสิคไงครับ

1957 CHEVROLET BEL AIR TOWNSMAN
1985 CHEVROLET SUBURBAN SILVERADO K20

Offline dr1

• Member
ผมก็เห็นตัวจริงคันที่ท่านmaxลงรูปไว้นั่นแหละครับ
เจ้าของลงทุนเหมาอะหลั่ยทั้งหมดมาจากสิงค์โปร
เปลี่ยนเท่าที่เปลี่ยนได้ทุกชิ้น ชี้ให้ดูบางชิ้นที่ไม่ได้เปลี่ยน
เช่นโครเมี่ยมขอบหน้าต่างหน้าซ้ายมั้ง ยังถลอกแบบเดิมๆ
ผ้าหุ้มเบาะก็ไปสืบหา ได้มาผืนสุดท้ายจากโรงงานในยุโรปที่ไม่ได่ผลิตผ้าแบบนี้อีกแล้ว
เพราะติดกฎหมายใหม่ ที่ชิ้นส่วนรถยนต์ต้องย่อยสลายได้
เบ๊นซ์รุ่นใหม่เลยมีเบาะ นวมทำจากข้าวโพด มันสัมปะหลังอะไรเทือกนั้น
สีก็เป็นชนิดทำละลายด้วยน้ำ แทนทินเนอร์
พอครบห้าปีก็ย่อยสลายตัวเอง เห็นได้ชัดจากw210เป็นต้นไป
แค่w124 ก็เห็นความแตกต่างจากw123 เยอะแล้วครับ
(องุ่นเปรี้ยว ไม่มีตังค์ซื้อใหม่ ว่าเขาซะเลย ฮ่า..)

คิ้วเสาซี ผมเห็นในอีกคันนึงแถวที่ผมอยู่ เข้าใจว่าเป็นรถแท้(เช็ควินโค้ดไม่เป็น)
เพราะช่างกอบบอกคันนั้นมีห้าเกียร์(เปลี่ยนเครื่องดีเซลไปแล้ว)
เกียร์หนึ่งผลักซ้ายแล้วกดลง ตรงข้ามเกียร์ถอยหลัง
ช่างกอบเล่าว่า เคยมีเครื่องหัวฉีดเบ็นซินหกสูบ
(ฝาสูบแบนๆ มีท่อหัวฉีดยาวๆแนบข้างๆแบบที่เห็น ต่างกับคาร์บิว)
กองทิ้งหลายสิบปีก่อน เพราะไม่มีคนซ่อมได้
ตอนนี้ไม่รู้ไปไหนแล้ว แต่คิดว่าน่าจะขายเศษเหล็กไปแล้ว
น่าเสียดาย เพราะเคยเห็นคนซื้อw108 เพื่อเอาเครื่องหัวฉีดหกสูบ
แล้วขายรถทิ้ง (ฆ่าช้างเอางา)
ซื้อหางปลาทั้งคัน เอาแต่นวมหน้าปัทม์ กะพวงมาลัย กันชน ก็มีครับ

• Member
มีโอกาสเจอมาเหมือนกันคับสุดๆจิงๆ รบกวนสอบถามผู้รู้เพิ่มด้วยคับผมเพิ่งไปได้กระทะ 13 ตามภาพมาอยากรู้จะเอามาใส่เจ้า 110 ของผมได้มั้ยคับ แล้วมันเป็นกระที่ใช้ยางในอ่ะคับ ถ้าใครพอแนะนำเรื่องยางได้ก็ขอบคุณล่วงหน้าด้วยคับ
« Last Edit: October 06, 2013, 12:26:23 pm by snap »

Offline kanrapangha

• .ฉันไม่ใช่ คนฤดูฝน แต่ฉันก็รัก คนฤดูฝน หมดใจ.*
  • Member
  • Last Login:November 28, 2022, 12:07:56 pm

• Member
หางปลาพยาบาล เคยเห็นพอนตอนพยาบาลมาสามคันหัวสั้นหนึ่งหัวยาวสอง แต่พอเป็นรุ่นใหม่กว่าอย่างหางปลากลับเคยเห็นคันนี้แค่คันเดียว
มีท่านไหนเคยเจอคันอื่นๆอีกมั้ยครับ

รูปชุดนี้ผมถ่ายที่พิพิธภัณฑ์เจษฏาเทคนิคมิวเซียมครับ สามรูปแรกถ่ายปี2008 รูปสุดท้ายถ่ายปีนี้2013

• Member
ไหนๆก็ไหนๆ ขอโพสรูปponton พยาบาลไว้ในนี้ด้วยนะครับ รูปสภาพโทรมๆผมถ่ายเองที่โรงบาลจุฬาเมื่อปี2005
และเมื่อได้เห็นรูปปัจจุบันที่สมาชิกบ้านบางกอกโพสลงเว็บในสภาพที่บูรณะแล้ว ผมดีใจมากที่มีคนเห็นค่าไม่โดนทิ้งอีกต่อไป

Offline dr1

• Member
เรื่องกะทะ13 ผมว่ามันเกิดมาสมัยที่ยางเป็นยางมียางในอยู่แล้วนะครับ
เพราะจำได้ว่ายางเรเดียลเพิ่งมามีราวรุ่นทับแปด ซึ่งเป็นกะทะ14
คันที่ผมเคยลองขับ เป็นกะทะ13ใส่ยางขอบขาวของแม็กซิส ซึ่งเข้าใจว่าเป็นยางเรเดียล
สรุปเองว่า น่าจะเอายางแบบไม่มียางในใส่ได้ หายางให้ได้ก่อนละกัน

รถพยาบาลเบ๊นซ์
 ก็เคยเห็นปอนตอนของจุฬานี่แหละครับ เห็นรูปที่ท่านmaxลง ก็โล่งใจว่ารอดจากเศษเหล็กแล้ว
เพื่อนผมก็ไปสังเกตุว่าจอดอยู่ข้างๆ170ในกรุรถของผู้ใหญ่ท่านนึง เป็นปอนตอนแวน แต่ไม่แน่ใจว่าเป็นรถพยาบาลมั้ย
เพราะรถพยาบาลของแท้ ต้องมีรางวางเปลคนไข้ ตู้เก็บเครื่องมือ ที่นั่งพยาบาลประจำรถ บางคันมีพื้นที่วางรถเข็นนั่งคนไข้
มีไฟสัญญาณไซเรนขอทาง กะมีไฟฉายส่องหาเลขที่บ้านที่ปลดออกมาใช้มือถือส่องได้
มีพัดลมระบายอากาศบนหลังคา มีเครื่องดูดของเหลว(เสมหะ)ใช้ไฟ12(หรือ6?)โวลท์ประจำรถ ๆลๆ

ส่วนหางปลาพยาบาล ตอนแรกนึกว่ามีแต่เมืองนอก พอเห็นในรูปมีป้ายทะเบียนไทย ก็ได้ความรู้ใหม่ครับ
รุ่นหลังๆที่เห็น ก็จะเป็นเบ็นซ์ตู้ขนาดยักษ์ (รุ่นเดียวกะที่ใช้เป็นรถถ่ายทอดที่วี)ที่ให้เจ้าหน้าที่ยืนทำงานบนรถได้เลย
เพราะรถพยาบาลอย่างน้อยที่สุด หลังคาต้องสูงพอที่จะแขวนเสาน้ำเกลือให้สูงพอจะให้มีอัตราไหลกับการเสียเลือดสมดุลกันครับ

• Member
ได้ความรู้เรื่องรายละเอียดภายในของรถพยาบาลสมัยก่อนจากคุณdr1เพิ่มเยอะเลยครับ ขอบคุณครับ  &v&
คันโรงพยาบาลจุฬา พอดูรุปตอนปี05เหมือนจะมีร่องรอยฐานไฟserch lightบนแก้ม แต่พอบูรณะมาแล้วกลับไม่ได้ใส่ไฟนี้ คงหาของไม่ได้มั้งครับ

พอนตอนแวนคันอื่นที่ผมเห็นตามรูปเลยครับไม่มีทั้งปล่องอากาศและไซเรน เริ่มไม่แน่ใจว่าเป็นพยาบาลเก่ามาอุดทิ้งหรือเป็นรถประเภทอื่นกันแน่ครับ

• Member
เรื่องกะทะ13 ผมว่ามันเกิดมาสมัยที่ยางเป็นยางมียางในอยู่แล้วนะครับ
เพราะจำได้ว่ายางเรเดียลเพิ่งมามีราวรุ่นทับแปด ซึ่งเป็นกะทะ14
คันที่ผมเคยลองขับ เป็นกะทะ13ใส่ยางขอบขาวของแม็กซิส ซึ่งเข้าใจว่าเป็นยางเรเดียล
สรุปเองว่า น่าจะเอายางแบบไม่มียางในใส่ได้ หายางให้ได้ก่อนละกัน

ขอบคุณคุณพี่ dr1 คับ ล่าสุดหายางได้แล้วคับเป็นยาง 13 มียางในตอนนี้ยังผลิตอยู่คับ ตอนนี้ที่กลัวคือถ้านำไปใส่รถแล้วจะติดพวกเบรคพวกอะไรหรือไม่เพราะไม่แน่ใจว่าทรงกระทะมันใกล้เคียงกับของ standard ของหางปลามากแค่ไหน ตอนนี้ยังไม่ได้ถอดล้อเก่าลองสวมดูเลยคับ

• ทำดีได้ดี
  • Member
เห็นด้วยกะท่านmaxอย่างยิ่งครับ

W112คันสีฟ้าที่ชนะเลิศ ที่ท่านmaxเอารูปมาลงน่ะ
ออร่าเด่นสุดในบรรดาหางปลา
แต่ต้องเป็นคอเบ๊นซ์หางปลาจริงๆถึงจะรู้ว่า
ขอบหน้าต่างโครเมี่ยมเต็ม ช่วงล่างถุงลม
คิ้วข้างพิเศษสันข้างกะซุ้มล้อหลัง  คิ้วเสาซีมีตัวอักษร300SE
เครื่องหัวฉีดบล็อคเดียวกะสามร้อยเอสแอลปีกนก
รู้สึกจะต้องมีห้าเกียร์ คือมีเกียร์หนึ่งพิเศษทดต่ำเพื่อตัวรถที่หนักเป็นพิเศษ ๆลๆ

พอดีก่า ยิ่งโม้ยิ่งน้ำลายใหล อยากได้..ไม่มีตังค์ เฮ้อ..
เข็มไมล์วัดความเร็วขาดเขาซ่อมกันยังไงครับตัวนี้ใครมีความรู้เกี่ยวกับเคยซ่อมเข็มไมล์ช่วยแนะนำด้ายค่ะOKนะค่ะ &v& &v& &v& &v& &v& &v& :ofireevil: :ofireevil: :ofireevil: :ofireevil: :ofireevil: :ofireevil: :ofireevil: :ofireevil: :ofireevil: :ofireevil: :ofireevil: :ofireevil: w^w w^w b:b b:b b:b :><: :><: :><: :><: "v" :good: :good: :smitten: :smitten: :smitten: :smitten: :smitten: :smitten: :smitten: :crazy2: :crazy2: :crazy2: :crazy2: :crazy2: :crazy2: :crazy2: $^$ $^$ $^$ $^$

Offline dr1

• Member
เอิ่ม..จริงด้วย ท่านsnap
ผมลืมคิดไปเลยว่า ถ้าจานเบรคของหางปลาไม่เดิมน่ะ เอาล้อ13ใส่จะติดรึเปล่า
เพราะล้อ13เดิมใช้กับดรัมเบรครุ่นที่มีครีบระบายความร้อนรอบๆบ้าง ดิสเบรครุ่นw108(250s)
เพราะเบรครถผม แปลงเป็นจานรุ่นใหม่หมดแล้ว หน้าจาก114-5(รึ123หว่า?)
หลังจาก108(280s)ซึ่งน่าจะเป็นล้อ14 นะครับ

ถ้าใส่ไม่ลง ลองโทรถามช่างกอบนะครับ ว่าทำไรได้บ้าง
ผมแทบไม่ได้ไปเจอเลย ช่วงนี้กำลังวุ่นวายกะยกช่วงล่าง เกียร์เฟืองท้าย เบรคทับแปดอยู่
แถมยังมีหางปลาอีกสี่คัน รอคิวยกช่วงล่างหน้า(กลึงเอง แท้ทำกะมือ ฮ่า..)

เรื่องไมล์ขาด ถ้าเป็นที่สายเปลี่ยนสายน่าจะใช้ได้ ถ้าเป็นตัวไมล์โทรถามเฮียงี้นะครับ ท่านRungsak
ผมไม่ค่อยรู้เรื่องอะไรนัก ได้แต่ไปถามมาบอก กะชี้เป้าให้พวกเรา
ช่วยกันไปเสียตังค์ อนุรักษ์ช่าง(ที่นับวันหายาก)เพื่อให้มาอนุรักษ์รถ(เจ้ากรรมนายเวร)
หางปลาสุดที่รัก(แบบไม่ลืมหูลืมตา..หน้ามืด ฮา...)

* Permissions

• You can't post new topics.
  • You can't post replies.
  • You can't post attachments.
  • You can't modify your posts.

Facebook Comments