Author Topic: ขอคำแนะนำหน่อยคับ w108 จอดตาย8ปี อยากบูรณะ  (Read 110854 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline mydownload

• Verified Member
  • Member
  • Last Login:June 02, 2019, 09:01:47 pm
ฟท
อ้าวอยากได้ขอบขาวแบบที่ตัวหนังสือเหรอครับ
ของเบนซ์มันน่าจะเป็นขอบขาวแบบเป็นวงรอบนะ
ก็ต้องแบบพี่เค้าว่า Dunlop หรือ Maxxis

แต่ว่ามันจะออกเหลืองง่ายมาก ๆ เวลาเอาไปล้าง
ถ้าเค้าไม่ระวังทาสีดำลงไปมีงานเข้าแน่ ๆ จะล้างออก
เห็นว่าต้องใช้ไฮเตอร์ แต่ผมไม่เคยทำสำเร็จซักกะที
ดำลง ๆ เหลืองแล้วเหลืองอีก

สงสัยต้องใช้ปากกา Tire Marker แบบที่ว่านี่แหละ
คงจะแก้ปัญหาได้ แต่ไม่รู้ต้องใช้กี่แท่งอะสิ

w^w
ปล่าวคับ คือกะซื้อไอ้ปากกาเนี้ยแหละมาทาเป็นวงรอบ แต่อย่างที่บอก ไม่รู้จะทนได้นานขนาดไหน
แถมไม่รู้จะต้องใช้เยอะขนาดไหน

หรือว่าเอาสีสเปรย์ หรือสีน้ำมันพ่นดีคับ?
ป.ล. ยางขอบขาวเห็นมี Toyo Dunlop Maxxis GP ที่ดีๆมีแค่ Dunlop กับ Maxxis ใช่ไหมคับ?
เห็นมีคนใช้ Dunlop แล้วบอกว่ามันแข็ง

แล้วไม่ทราบว่าที่เป็นเหลืองๆนี่ เป็นเฉพาะ Dunlop หรือทุกยี่ห้อคับ?
ยางขอบขาวราคาแพงพอสมควรเลย อยากหล่อราคาถูกคับ.. แต่ถ้าไม่ได้จิงๆ ก็คงต้องกัดฟัน

Offline tum star

• Member
  • Last Login:September 30, 2019, 07:36:47 pm
อ้าวอยากได้ขอบขาวแบบที่ตัวหนังสือเหรอครับ
ของเบนซ์มันน่าจะเป็นขอบขาวแบบเป็นวงรอบนะ
ก็ต้องแบบพี่เค้าว่า Dunlop หรือ Maxxis

แต่ว่ามันจะออกเหลืองง่ายมาก ๆ เวลาเอาไปล้าง
ถ้าเค้าไม่ระวังทาสีดำลงไปมีงานเข้าแน่ ๆ จะล้างออก
เห็นว่าต้องใช้ไฮเตอร์ แต่ผมไม่เคยทำสำเร็จซักกะที
ดำลง ๆ เหลืองแล้วเหลืองอีก

สงสัยต้องใช้ปากกา Tire Marker แบบที่ว่านี่แหละ
คงจะแก้ปัญหาได้ แต่ไม่รู้ต้องใช้กี่แท่งอะสิ

w^w
พี่บรรณเรื่องยางขอบขาว เมื่อก่อนเคยใช้ผงซักฟอกหรือพวกไฮเตอร์ขัดยังงัยก็ไม่ออก แต่ตอนนี้มีทีเด็ดใช้น้ำยาที่เช็ดพวกยางมะตอยออกดีจริงๆแทบไม่ต้องออกแรงแล้วเช็ดออกด้วยผ้าหมาดๆ ยังงัยลองดูนะครับ :good:

• Member
  • Last Login:June 02, 2019, 09:01:47 pm
วันนี้มีแต่เรื่องแย่ๆ คับ >*| >*| >*| >*| >*| >*|
ตอนเย็นผมนัดพี่คนนึงไว้ จะดูฝากระทะเบ้นซ์ 14
ขับไปนู่นนนนนนนนนนนนนน  ตลิ่งชัน ระหว่างรอก็ไปพาต้า
เดินๆอยู่ ผ่านหน้าร้านหมอดู อยู่ดีๆก็ทักให้เรามานั่ง ไอ้เราก็เออนึกว่าจะดูให้ฟรี
อยู่ดีๆมันเรียก 299 บอกค่าครู ผมโยนไป 40 แล้วชิ่งออกมาเลย มารศาสนาจิงๆพวกนี้.. >:(4 >:(4 >:(4   ขับออกมาซักพัก เริ่มคิดมากว่าให้มันไปทำไม 40 อยากไปเรียกตำรวจมันลากเข้ากรง

เสร็จตอนกลับ รถก็ติดมาก ช่างโทรมาถามจะเข้าไปไหม ถังน้ำมันมันผุ จะเอาไง? ไอ้เราก็เออ นั้นเจอ 2ทุ่ม แต่รถมันติดมากๆๆๆๆๆ ซักพักช่างก็โทรมาถาม "จะมามั้ย? ไม่มาจะปิดอู่แล้ว"
ไอ้้เราก็รีบซิคับ ฝนก็ตกหนัก ผ่านศาลอาญารัชดาปุ๊ป อยู่ดีๆ รถเมล์หักขวาตัดหน้าคันหน้า ไอ้รถข้างหน้าก็เบรก เอี้ยดดดดดดดดดด ไอ้เราก็เบรกตาม กดสุดถนนมันลื่นมาก เบรกไม่อยู่ ตามองกระจกข้าง มันหักไม่ได้รถมาเร็ว เลยตัดสินใจ ปล่อยชนตูดไป เซ็งเลย......
กันชน กระจัง ไฟหน้า ฝาครอบ ไปหมด >*| >*| >*| >*| >*| >*|

ถ้าถังน้ำมันผุมากๆ ทำไงคับ? แล้วไอ้ตัวน๊อตยึดคาบูหาซื้อได้ที่ไหนคับ? ช่างบอกมันไม่น่าจะมีขาย ที่ตัวยาวๆ พอดีช่างทำหัก

Offline Nasa

• Member
  • Last Login:June 15, 2014, 07:49:44 pm
    • -
หาสุสานรถเอาครับน่าจะพอหาได้กับรุ่นนี้

• Member
วันนี้ได้มีโอกาสลองเอารถไปขับในซอยอู่คับ เพราะไม่มีทะเบียน :hello: :hello: :hello:
เลยเอาไปล้างซะเลย ล้างปั้มธรรมดาก่อนคับ ปั้มคิด 300 รวมดูดฝุ่น
แต่ว่าใช้คนที่ล้าง6คน คนเช็ดภายในอีก6
ลงโฟม ล้าง 3รอบ แล้วก็เช็ดภายในด้วยน้ำยาไรไม่รู้

เริ่มลงโฟมรอบที่1

• Member
ชายฉกรรจ์ 6รุม1

• Member
ล้าง รอบที่2

• Member
ล้างครั้งสุดท้าย

• Member
เริ่มดูดภายใน

• Member
พวกนี้ต้องทำไงคับ?
ใช้น้ำยาอะไรขัด หรือไปจ้างเขาปั่น?

• Member
นี่ก็ด้วย เป็นเกลื้อนเลย
ทำไงดีหว่า?

• Member
ยางกันชนหลังก็เสื่อม แพงไหมเนี่ยคัับ?

• Member
อันนี้เรียกผุรึเปล่าคับ อยู่ใต้ซุ้มล้อ

• Member
ล้างเสร็จแล้ว เย้ๆ  "v" "v" "v" "v" "v" "v"

• Member
ข้างหลัง  :hello: :hello: :hello: :hello:

• Member
ด้านข้าง  3:) 3:) 3:) 3:) 3:)

• Member

• Member
แถม ตอนโฟมรอบ 2 มุมบน  :-! :-! :-! :-! :-! :-!

• Member
มีกำลังใจขึ้นมากคับ  w^w
ตอนขับไปคนก็มอง (มองฝุ่นที่รถ :ofireevil: )
ตอนขับกลับคนก็มอง (หล่อละ (8-) )

ทีนี้มีเรื่องนึงอยากจะปรึกษาพี่ๆมากคับ
คือว่าอย่างที่บอกว่าช่างหนักใจว่า ช่างลองถอดถังน้ำมันมาล้าง โดยใช้โซดาไฟเทใส่ แล้วคนๆ
แล้วเทออก ปรากฏว่า มีเศษโคลนอะไรไม่รู้ออกมาคับ!!

ช่างทำอยู่ประมาณ3รอบ มันก็ออกไม่หมด เลยหมดอารมย์ทำ โทรมาปรึกษาผมว่าจะเอายังไง
ใครมีอะไรแนะนำบ้างคับ มีน้ำยาอะไรที่เทแล้วกัดมันออกหมดบ้าง? ถ้าจะให้ผ่ามาคงไม่มีใครกล้าผ่าเพราะกลัวระเบิดน่ะครับ ผมควรทำไงดี? อยากจะเอาออกไปโลดแล่นเต็มที่แล้ว เผื่อได้ขับไป SMD ครั้งหน้าด้วยน่ะคับ

ถังน้ำมัน :help: :help: :help: :help: :help: :help:

ตะกอนอะไรเนี่ย? :help: :help: :help: :help: :help: :help: :help:

Offline v_ken

• Member
  • Country: 00
  • Last Login:September 19, 2021, 10:22:18 am
    • www.courtproasia.com
ทำไปเรื่อยๆ ครับแต่ไม่ควรใช้โซดาไฟครับเพราะจะกัดทะลุได้ ใช้เบนซินนี่แหละแช่ไว้ เขย่า เท ออก 5 รอบ 10 รอบไม่เห็นเป็นไร เดี๋ยวหมดเอง

แต่ถ้ามันผุแล้ว เปลี่ยนใหม่ดีกว่าไม่ต้องทำ
Honda S800 coupe 1965
Toyota Corolla Ke30 coupe 1977
Toyota Corona RT100 1977
Toyata Lite Ace 1978
Alfa Romeo Giulietta 1800MKI 1982
3 X Opel Kadett GSI 1989
Mazda Astina 1992

Offline chakarin777

• Member
  • Last Login:June 05, 2018, 09:24:38 pm
เห็นบางอู่ใส่น้ำมันเบ็นซินกับโซ่เหล็กแล้วเขย่าทำความสะอาดครับ

รถสวยมากเลย ของครบๆ  $^$ $^$ $^$

Offline tum star

• Member
  • Last Login:September 30, 2019, 07:36:47 pm
เป็นผมสีคงยังไม่ทำผมชอบ ผมว่ารถเก่าสภาพนี้เข้ากับวัยของมันขับแล้วมีเสนห์ ภายในยังสวยไม่ควรทำ ขัดใหม่พอแล้ว หาหัวเบนซ์กับกะทะล้อใส่ก็สวยมากแล้ว พยายามหาของเดิมๆใส่ให้ครบ พวกโครเมี่ยมคงต้องปัดแล้วชุบใหม่ถ้าอยากให้เงาๆนะ พวกโคมไฟถอดล้างได้  จานฉายก็ชุบได้ตอนถอดระวังแตกด้วยไฟรุ่นนี้ทั้งหน้าและหลังแพง  w^w

• Member
เห็นบางอู่ใส่น้ำมันเบ็นซินกับโซ่เหล็กแล้วเขย่าทำความสะอาดครับ

รถสวยมากเลย ของครบๆ  $^$ $^$ $^$

คุยกับช่างแล้วคับ ช่างลองหมดแล้ว
คงต้องผ่าถังครับ มีใครเคยทำบ้าง มีที่ไหนมีฝีมือบ้างคับ?

Offline chakarin777

• Member
  • Last Login:June 05, 2018, 09:24:38 pm
ถ้าจำเป็นก็ต้องผ่าครับ ไม่ได้น่ากลัวหรือวุ่นวายแบบที่คิดครับ

ด้านในไม่ได้มีอะไรโล่งๆ (เหมือนถัง 555 แล้วจะให้เหมือนอะไรได้ละ) ผ่าเพื่อเปิดออกทำความสะอาดแล้วก็เชื่อมปิด อาจจะให้ทำสีของถังไปเลยซะทีเดียว

ของผมก็ผ่าครับผ่าด้านบนของถัง ตอนช่างผ่าไม่ได้ดูแต่เห็นตอนผ่าเสร็จแล้ว  น่าจะใช้ไฟเป่าหรือเอาลูกหนูตัด

ผ่าแล้วก็ดูเรื่องตะแกรงกรองน้ำมันกับท่อส่ง ท่อน้ำมันไหลกลับด้วยละกันครับว่ามันตีบหรือตันหรือเปล่า

แนะนำให้เปลี่ยนท่อส่งน้ำมันไปเลยครับ (ท่อยางดำๆที่มีเหมือนผ้าถักหุ้มอยู่) ตอนของผมได้มามันกรอบมากๆ เดินใหม่ไปเลยครับดูจากคาร์บิวถึงถังน้ำมันเลย

• Member
ถ้าจำเป็นก็ต้องผ่าครับ ไม่ได้น่ากลัวหรือวุ่นวายแบบที่คิดครับ

ด้านในไม่ได้มีอะไรโล่งๆ (เหมือนถัง 555 แล้วจะให้เหมือนอะไรได้ละ) ผ่าเพื่อเปิดออกทำความสะอาดแล้วก็เชื่อมปิด อาจจะให้ทำสีของถังไปเลยซะทีเดียว

ของผมก็ผ่าครับผ่าด้านบนของถัง ตอนช่างผ่าไม่ได้ดูแต่เห็นตอนผ่าเสร็จแล้ว  น่าจะใช้ไฟเป่าหรือเอาลูกหนูตัด

ผ่าแล้วก็ดูเรื่องตะแกรงกรองน้ำมันกับท่อส่ง ท่อน้ำมันไหลกลับด้วยละกันครับว่ามันตีบหรือตันหรือเปล่า

แนะนำให้เปลี่ยนท่อส่งน้ำมันไปเลยครับ (ท่อยางดำๆที่มีเหมือนผ้าถักหุ้มอยู่) ตอนของผมได้มามันกรอบมากๆ เดินใหม่ไปเลยครับดูจากคาร์บิวถึงถังน้ำมันเลย

ไม่ทราบว่ามีเบอร์ติดต่อร้านที่รับผ่าไหมคับ?
ราคาประมาณเท่าไร? มีกลิ่นไหม? งานดีไหมคับ?
ผมอยู่แถวลาดพร้าวคับ แต่ที่ไหนก็ได้ขอเนียนๆ w^w

Tags:

* Permissions

• You can't post new topics.
  • You can't post replies.
  • You can't post attachments.
  • You can't modify your posts.

Facebook Comments