Author Topic: BMW M3 E30 S14B23 engine overhaul  (Read 3509 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline cabriobobb

• cabriobobb
  • Member
  • Country: th
  • Last Login:December 31, 2018, 07:46:07 am
BMW M3 E30 S14B23 engine overhaul
« on: February 26, 2015, 07:34:32 am »
สวัสดีครับ
รถประสบอุบัติเหต เลยต้องรื้อภายในเครื่องยนต์ S14B23
ผมเลยหาอะไหล่กันผ่าน เวป pelican parts, ebay
ส่งไปให้อู่แถวบ้านถอดประกอบกันครับ จะลงรูปไว้อัพเดทเป็น ไอเดียให้กลับเพื่อนๆ พี่น้องที่กำลังซ่อมเครื่องรุ่นนี้อยู่เป็นไอเดียผ่านหัวข้อนี้ละกันนะครับ
E30 M3 Enthusiasts
Merc R129 V8 fanatic.
Honda NA lover.

Offline cabriobobb

• cabriobobb
  • Member
  • Country: th
  • Last Login:December 31, 2018, 07:46:07 am
Re: BMW M3 E30 S14B23 engine overhaul
« Reply #1 on: February 26, 2015, 07:42:02 am »
ขับอยู่ดีๆ ควันออกตูด รถข้าง ๆ ขับมาเทียบบอกไฟลุกใต้ห้องเครื่อง พอเข้าข้างทาง จอดเปิดฝากระโปรง  ไฟลุกโชนสูงท่วมหัว ผมหาทางเอาน้ำขวดเทหวังจะดับไฟ  แต่ไฟกลับลุกโชนมากขึ้นไปอีก  ตอนนั้น เหตการณเพียง นาทีกว่า ๆ แต่สำหรับผมเหมือนสองสามชั่วโมงที่จะพยายามให้ไฟดับ  ถอดใจแล้วครับ คิดว่ามอดไหม้ไฟทั้งคันแน่ๆ

บุญเก่าที่ทำมา เร็วเหมือนโกหก มีรถตู้จากซาฟารีเวิรด จอดข้างหน้ารถห่างไปสัก สามสิบเมตร  น้องคนใจดีวิ่งถือถังดับเพลิงใหญ่แบบแป้ง มาพ่นให้ ทีเดียว ไฟหายหมดเลย ขาผมก็ขาวโพลงไปหมด  ผมไหว้พร้อมน้ำตา ขอบคุณน้องคนนั้นแบบไม่รู้จะพูดอย่างไร ถึงความกรุณาของเขา จากนั้น รถตู้ซาฟารีเวิรด ก็ขับจากไปครับ

สังคมไทยช่วยเหลือกันแค่นี้ ถือเป็นพระคุณอย่างสุดซึ้งสำหรับคนอย่างผม
เวปบ้านบางกอกมีคนใจดี ที่ทำสิ่งดีๆ ไม่หวังสิ่งตอบแทน ช่วยเหลือผมให้ได้รถคืนมาอีกครั้ง ก็เป็นพระคุณสุดซึ้งสำหรับผมเหมือนกันครับ

จากนั้นก็เรียกรถยกกลับเข้าอู่ ถอดแยกชิ้นเครื่องยนต์หาจุดเสียหาย  ไม่มีร่องรอยเสียหายจากไฟเลย แปลกมาก ขอบคุณพระคุ้มครองลูกครับ

ภาพข้างบนแสดงจุดเสียหาย ครับ  พูดไม่ออกเลย ชิมดีด  อาการแบบนี้ใครเคยเจอบ้างครับ
E30 M3 Enthusiasts
Merc R129 V8 fanatic.
Honda NA lover.

* Permissions

• You can't post new topics.
  • You can't post replies.
  • You can't post attachments.
  • You can't modify your posts.

Facebook Comments