Author Topic: รบกวนถามเรื่องตรวจสภาพรถใหม่หน่อยครับ  (Read 3702 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline ceez

• Member
  • Country: 00
  • Last Login:September 09, 2016, 03:42:21 pm
เนื่องจากผมซื้อรถเก่ามาแล้วทะเบียนขาดไปหลายปี ไปเสียภาษีทะเบียนระงับมาเรียบร้อย ตอนนี้อยากจะโอนรถมาเป็นชื่อผมพร้อมกับจดทะเบียนใหม่ ติดตรงที่ว่าตอนนี้รถยังวิ่งไม่ได้ ทำไม่เสร็จ แต่อยากจะรีบโอนมาเป็นชื่อผมเพราะเจ้าของเก่าอายุเยอะแล้ว หากมีอะไรไม่คาดฝันกลัวจะลำบาก มีท่านไหนพอทราบมั้ยครับว่าผมพอจะหาที่ตรวจนอกเพื่อโอนได้มั้ยครับ ผมกะไปไปจดทะเบียนที่ต่างจังหวัดนะครับ

• Member
  • Last Login:September 09, 2016, 03:42:21 pm
แก้ไขครับ รถเก่าจดใหม่ครับ ไม่ใช่รถใหม่นะครับ

Offline Loong-Sawasdee

• "ความพึงพอใจคือความสุข"
  • Verified Member
  • Member
  • Last Login:July 31, 2018, 08:48:55 am
รถที่ทะเบียนเกิน 3 ปี ทะเบียนระงับ คือต้นขั้วทางขนส่งถูกลบไปโดยอัตโนมัติ ต้องจดทะเบียนใหม่
การจดทะเบียนใหม่ ต้องนำรถไปตรวจสภาพที่ขนส่งพร้อมชุดโอน

ชุดโอนประกอบด้วย 1) เล่ม  2)ใบมอบอำนาจ  3) สำเนาบัตรประชาชน(ทั้ง 2 ฝ่าย)  4) ใบคำขอโอน
การตรวจสภาพต้องผ่าน คือรถต้องอยู่ในสภาพที่พร้อมใช้งาน ต้องผ่านจุุดนี้ก่อนจึงจะได้สิทธิดำเนินการขั้นอื่นต่อไป

ที่คุณว่าไปเสียภาษีระงับมานั้นไม่เข้าใจว่าคุณไปเสียได้อย่างไร ภาษีน่าจะขาดไม่เกิน 3 ปีซึ่งก็ตรวจ ต.ร.อ.ได้ ใช่เปล่าละครับ

• Member
ทะเบียนขาดเกิน 3ปี ต้นขั้วทะเบียนไม่ได้ถูกลบอัตโนมัติครับ มันเป็นเอกสารทางราชการเป็นคล้ายๆใบแจ้งเกิด อยู่ยังไงก็อยู่ยังงั้น เจ้าหน้าที่เค้าเก็บไว้ในห้องเอกสารครับ สิ่งที่ผมถามคือผมต้องการตรวจนอกแบบที่ไม่ต้องเอารถเข้าไปตรวจครับ ส่วนเรื่องการเสียภาษีทะเบียนระงับรถผมขาดมาตั้งแต่ปี 2552 ใครๆก็ไปเสียได้นะครับเหมือนกับการเสียภาษีต่อทะเบียนทั่วไป ลองถามขนส่งดูได้ครับ

Offline Loong-Sawasdee

• "ความพึงพอใจคือความสุข"
  • Member
  • Last Login:July 31, 2018, 08:48:55 am
"สิ่งที่ผมถามคือผมต้องการตรวจนอกแบบที่ไม่ต้องเอารถเข้าไปตรวจครับ"

สิ่งนี้ผมยอมรับว่าผมไม่ทราบจริง ๆ ครับ  :cool: :cool: :cool:
« Last Edit: July 27, 2015, 05:09:58 am by Loong-Sawasdee »

Offline janjan

• Member
  • Last Login:May 10, 2019, 04:46:12 pm
ไปติดต่อ พวก ตรอ. คุยกับคนที่เดินงานทะเบียน ทุกคำถามมีคำตอบแน่นอนครับ

Offline janjan

• Member
  • Last Login:May 10, 2019, 04:46:12 pm
บอก ตรอ. ว่าต้องการตรวจนอก มีค่าใช้จ่ายเพิ่มเติม คุยกันไป ได้เรื่องแน่นอนครับ

Offline gowest

• Member
  • Last Login:March 03, 2024, 06:25:13 pm
รถอะไรคับ  บางรุ่นทําได้ บางรุ่นเจ้าหน้าทีเค้าก็ไม่รับนะคับ เดียวโดยไล่ออก  :coolsmiley:
65 Mustang fastback
66 Mustang coupe
66 Mustang convertible
68 Mustang coupe
68 Mustang convertible

If your car doesn't look good.
Just make it  fast.
Because goin' fast,........................ is lookin' good.

Offline nui popular

• Member
  • Last Login:January 31, 2021, 12:39:25 am
ถ้ารู้จักคนทำงานข้างในก็น่าจะพอช่วยได้นะครับ ผมเคยโอนแต่ไม่ได้เอารถเข้าไปตรวจ 

Offline chirasak

• Member
  • Last Login:September 09, 2018, 10:09:55 am
"สิ่งที่ผมถามคือผมต้องการตรวจนอกแบบที่ไม่ต้องเอารถเข้าไปตรวจครับ"

สิ่งนี้ผมยอมรับว่าผมไม่ทราบจริง ๆ ครับ  :cool: :cool: :cool:
คำตอบคุณ Go west เป็นคำตอบที่ พนักงานขนส่งทุกคนกลัวมาก คือ ไล่ออก ผมเคยมีความกลัวเหมือนคุณ Ceez แต่พอดีผมมีเอกสารครบ ผ่านไป 2 ปี เจ้าของรถเสียชีวิตไปแล้ว รถผมเสร็จพอดี ก็ไปโอนและต่อทะเบียนที่ขนส่งจตุจักร ก็ไม่ยากเย็นอะไร ไม่ได้ถามถึงเจ้าของเดิมเลย แต่ถ้าสามารถต่ออายุได้ด้วยวิธีการใด ใด แล้วรถยังไม่เสร็จ ก็ต้องดำเนินการตามวิธีเดิมอีก

• Member
บขอบคุณทุกคนมากนะครับ

Tags:

* Permissions

• You can't post new topics.
  • You can't post replies.
  • You can't post attachments.
  • You can't modify your posts.

Facebook Comments