Author Topic: สวัสดีบ้านบางกอก....กับน้องพริก...aE82-GZE !!!  (Read 13949 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline Maximus Hippopotemus

• Classic Car Enthusiast
  • Verified Member
  • Member
  • Country: th
  • Last Login:April 04, 2024, 10:08:30 am
    • MY FACEBOOK
รออ่่านต่อนะครับ  :good:
พอเห็นรถรุ่นโน้นก็ชอบรุ่นนี้ก็ชอบรุ่นนั้นก็ชอบ ชอบไปหมดเลยนะ ยอมรับครับว่าชอบไปหมดก็เพราะผมชอบรถคลาสสิคไงครับ

1951 FIAT 1100E
1957 CHEVROLET BEL AIR TOWNSMAN
1963 MB W110 190
1968 MB W108 280S
1970 VW T2 DELUXE
1973 BMW 2002
1985 CHEVROLET SUBURBAN SILVERADO K20
1985 MB W123 300TD
1988 BMW 318i 2dr. M42
1989 CITROEN BX 19 GTi
1991 JAGUAR XJR 4.0
1991 MB R129 500SL

www.facebook.com/maxcud39

Offline iZARD

• Member
  • Last Login:April 26, 2013, 10:56:18 am
  จากวันที่ลองเจ้าพริก เลยรู้ว่าพริกแก่นี่เผ็ดเหมือนขิง !! หรือพริกแอบบูดเลยเปรี้ยวเล็กน้อย
แต่เวลา 1 เดือน นี่มันผ่านไปเร็วจริงๆ ถึงเวลาที่เราต้องจ่ายเงินค่าตัวน้องพริกแล้วหรือนี่
ใจหนึ่งก็ตื่นเต้น เพราะ นี่คือ รถยนต์คันแรกในชีวิตที่ซื้อด้วยเงินตัวเอง
ใจนึงก็รู้สึกโหวงๆ เพราะเงินเฉียดแสน จะหายไปจากบัญชี และกระเป่าตังค์

....แต่ว่า tHE sHOW mUST gO oN ชีวิตมันต้องเดินต่อไป เลือกแล้วต้องจัด!!
ว่าแล้วก้ออกจากบ้านด้วยการเดิน.... เดินออกจากบ้าน ไปหน้าหมู่บ้านด้วยใจมุ่งมั่น
กำเงินและโทรศัพทืมือถือแน่นๆ ถึงหน้าหมู่บ้านก็จัดการ
โบกแท๊กซี่... แต่ว่า เลือกแท๊กซี่หน่อย อยากนั่งนิสสันทีด้า...บ้าง
รอมันไปเหอะ ผ่านไป10กว่าคันมีแต่อัลติส  TT"

ระหว่างรอมีใจลอย..  นี่ผมเองไม่ได้โบกแท๊กซี่มากี่ปีแล้วเนี่ยเรา
ครั้งสุดท้ายที่โบกแท๊กซี่ เพิ่อเดินทางไปไหนต่อไหนด้วยตัวเองคนเดียว
นี่มันนานเท่าไหร่มาแล้ว ???  ใจลอยไปซักพักนึกขึ้นได้ว่าต้องรีบนี่หว่า
เอ้าคันไหนมาโบกมันเลยขอสภาพดีๆหน่อยจะได้ไปถึงโดยสวัสดิภาพเอ้า...

แท๊กซี่มาแล้วววววว...ไปพระประแดงครับ ขึ้นวงแหวนไปโลด ยังฟรีอยู่จัดไป
เผลอแป๊บเดียวก็มาถึงพระประแดง รถไมติดเลย นั่งกินก๋วยเตี๋ยวเนื้อ
รอเจ้าของรถ ก๋วยเตี๋ยวหมด ซักพัก Civic Coupe เหลืองอ๋อยก็มา
" คุณเป้ครับ มาแว้วค้าบ เดี๋ยวเข้าไปดูรถด้วยกันเลยครับ "

พอไปถึงโรงเก็บรถ เจ้าพริกเขียว ก็จอดอยู่กลางลาน รอต้อนรับเจ้าของใหม่
ก้มๆเงยๆ ลุบคลำๆ เปิดฝาเครื่อง ถ่ายรูปและคุยกับเจ้าของเก่า รอเซ้นเอกสารโอน
ทุกอย่างกำลังจะผ่านไปด้วยดี ครับ.... รถพร้อม คนพร้อม เงินพร้อม
แต่...ทว่า มันมีเรื่องสะดุด กึ๊ก 2 เรื่อง นี่น่ะสิ!!

เรื่องที่ 1. ผมกดเงินสดมาส่วนหนึ่งและจะโอนส่วนหนึ่งครับ
               เพราะ ไม่อยากถือเงินสดเยอะ และก็กลัวบัญชีมันโอนเงินได้ไม่ถึงยอด
               แล้วผมก็ลืมจริงๆว่าบัตร ATM ไม่เคยขอเปลี่ยนวงเงินเบิกได้ต่อ1วัน เลย
               สุดท้ายโทรไปแจ้งขอเปลี่ยนวงเงินเบิก ทุกอย่างก้เลยผ่านไปด้วยดี

เรื่องที่ 2. รถออกจากบ้านปุ๊บ ดับป๊าบบบ ไม่มีอะไรครับ น้ำมันหมด ฮ่าๆๆๆ
                คือคุณบอลกลัวมันจอดนาน เลยฝากเพื่อนสตาร์ท ทุกวัน แต่ห้ามขับไปไหน
                เพราะกลัวจะเกิดอุบัติเหตุ เลยให้เดินหน้าถอยหลังวนในบ้าน น้ำมันก้เลยหมด
                ไม่เป้นไรเดี๋ยวเติมไปให้หน่อยนึง

แล้วผมก็เดินทางกลับบ้าน ด้วยความตื่นเต้นและภูมิใจ อย่างบอกไม่ถูก
ถึงแม้เจ้าพริกจะแอร์เสีย อากาศจะร้อน แต่คนขับมีแต่ร้อนยิ้มทั้งๆที่เหงื่อท่วม :grin:

Offline iZARD

• Member
  • Last Login:April 26, 2013, 10:56:18 am
   สวัสดีอีกรอบครับพี่น้องเพื่อนพ้อง... ห่างหายไปนานมากแล้วก็กลับมาเล่าเรื่องต่อครับ...
หลังจากได้เจ้าพริกเขียวมาครอบครองสมใจอยากพร้อใกระเป๋าฟีบ บัญชีแห้งเหี่ยว...

ก็ได้เวลา นำเจ้าพริกมา จัดการ เข้าคลีนิค ล้างตับไตใส้พุงหน่อย ตามเสต็ป
น้ำมันมันเครื่องน้ำมันเกีร์ของเหลวต่างๆ จัดไป....อันดับแรก
แอร์ไม่เย็นอัดน้ำยาใหม่ซะ ให้เรียบร้อย จนแล้วจนรอดก็ไม่เย็นกำเวน
พาไปหาช่างใหญ่ ย่านศรีนคริน พี่เค้าว่าสงสัยจะต้องเปลี่ยนคอมแล้วล่ะน้องเอ๋ย
ไอ้เราก็กระเป๋าแห้งไปแล้ว ทนขับร้อนๆไปก่อนวะ เหงื่ออกเยอะๆ สุขภาพจะได้ดี
เหมือนได้อบซาวน่าทุกวัน!!! แต่แล้วมาวันหนึ่งเกิดอาการคาใจว่าไฉนแอร์ถึงไม่เย็น

ลองเปิดแอร์แล้วเดินไปหน้ารถ แม่เจ้า พัดลมมนไม่ทำงาน ท่อน้ำยาร้อนฉ่า
ดีนะยังไม่ระเบิด รีบหาต้นเหตุ สรุปได้ความว่ารีเลย์ เจ๊ง เปลี่ยนตัวใหม่ก็หาย
แอร์ก็เริ่มเย็นพอเป็นกษัย พอไปวัดไปวาได้วะ ในที่สุดก็ได้ฤกษ์งามยามเหมาะ
เอาไปวัดความเร็วที่ถนนโล่งๆซะหน่อย ตอนนั้นไม่มีความรู้ พวกเลยบอกว่า
ไปสนามบินดิ วิ่งขนานรันเวย์ โล่งสุดๆ ยัดได้ทุกเกียร์ ไอ้เราก็เชื่อมัน

ไปเลยหลังเลิกงาน เติมน้ำมันเทพ sHELL v-pOWER ซะเลย
แล้วก็ไปสนามบินกัน โย่วๆๆๆๆ

เนื่องจากไม่เคยไปเลยงกๆเงิ่นๆ ไปถึงก็รอจังหวะรถโล่ง ใส่เลย 1-2-3-4
ลาก 7500 รอบ เกือบทุกเกียร์ ผลน่าพอใจ แต่รอบหมดเร็วจริงๆอ่ะ
ตอนนั้นไม่รู้เรื่องอะไรเลยว่า เกียร์อะไร รู้แต่ เครื่องเรา 4A-gZE อ่ะครับ
มันก็มันส์ดี เสียดายว่ารถมันเยอะ เลยไม่ได้ลองสุด
แถมยังเฟอะฟะ แอร์ไม่ได้ปิด ก้ว่าทำไมแอร์เย็นเจี๊ยบบบบบ
ก้ผมเล่นลากไปซะเรดไลน์ แถมมีเพื่อนไปอีก2 คนหน้าถ่ายคลิป
คิงคองนั่งถ่วงหลัง เหอะๆๆๆ

ปล. อันนี้เป้นตัวอย่างที่ไม่ดีและไม่ควรทำอย่างยิ่งเลยครับ
ถ้าอยากลองรถจริง ไปลองในสนาม แต่ถ้าไม่มีโอกาส
ผมว่ามอร์เตอร์เวย์ ช่วงลาดกระบังมาออกบางนาเนี่ยแหละ
ไปดึกๆ รถมันน้อย ถนนกว้างมากๆ อยากกดก็กดเอาเลย
แต่แนะนำให้วิ่งวนซักรอบเพื่อดูสภาพถนนและสะพานก่อน
เดี๋ยวรถมันบินแล้วคนอื่นจะเดือดร้อนไปกับเราด้วย

ปล.2 ผมลองรถนี่คืออัดตรงๆ เท่านั้นไม่มีมุดไม่มีปาด
รถช้าเราก็หยุด ถือว่า โอกาสมันมีแค่นี้

สรุปว่าหลังจากวันนั้นแอร์ก็ไม่เย็นอีกเลย คอมพัง ฮ่าๆๆๆๆ

Offline toonhyper

• Fiat Fever!
  • Verified Member
  • Member
  • Country: 00
  • Last Login:March 15, 2024, 04:53:46 pm
อ่านสนุกดีครับ  :wink:
"I am Toon, Toonhyper.
          Not just a buyer, I am a hunter..."

โครงการบูรณะ FIAT 850 Berlina >> http://www.bangkokclassiccar.com/forum/index.php?topic=21972.0
Progetto Fiat X1/n >> http://www.bangkokclassiccar.com/forum/index.php?topic=36829.0

Tags:

* Permissions

• You can't post new topics.
  • You can't post replies.
  • You can't post attachments.
  • You can't modify your posts.

Facebook Comments