Author Topic: ##### รถ Retro ที่ชาวซามูไรหมายปองเชิญทางนี้ครับ #####  (Read 250395 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline OSBIL

• Verified Member
  • Member
  • Country: 00
  • Last Login:November 13, 2022, 12:48:19 am
สวัสดีครับ เพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ ที่หลงใหลในรถญี่ปุ่น  $^$

2 ปีที่ผ่านมาของบ้านบางกอก เราเป็นบ้านที่ไม่แบ่งชนชั้น ไม่แบ่งยี่ห้อรถ และไม่เคยแบ่งว่าใครรถเก่าหรือรถใหม่
ทุกคนรักรถในแต่ละแบบและในแต่ละรุ่นเพราะหลงใหลในความสามารถของมัน รูปทรงของมัน
และความผูกพันที่มันมีให้ ประสบการณ์ที่ได้รับต่างคนก็ต่างมุมกันไป

ผู้หลงใหลในรถคลาสสิคตลอดระยะหลายสิบปีที่ผ่านมาคงไม่นึกเลยว่าวันนี้รถญี่ปุ่นคลาสสิคจะมาเป็นที่นิยม
หลายท่านพยายามเสาะแสวงหาให้ได้มีรถญี่ปุ่นสักคันมาอยู่ร่วมกับบรรดาอิตาลี เยอรมัน
และอเมริกันที่มีอยู่เต็มโรงจอดรถ ผมคิดว่าหลายๆท่านคงคิดเช่นนี้
แล้ววันนึงผมและเพื่อนๆได้นำรถญี่ปุ่นไปประกวดซึ่งในประวัติศาสตร์ไม่เคยมีมาก่อน เราไม่ได้ต้องการรางวัล
เราแค่อยากเสนอสิ่งที่เราทุ่มเทให้สังคมคลาสสิคเห็นว่าเราตั้งใจทำรถไม่น้อยไปกว่ารถยูโรปเลย
      " วันนี้ลูกเมียน้อยก็ได้ขึ้นมานั้งกินบนโต๊ะจีนแล้วครับ ไม่จำเป็นต้องนั้งใกล้อาก๋ก(เป็นหลานคนโปรด)แต่ขอให้เพียงได้มานั้งครับ"

ผมเป็นผู้โชคดีที่กระโดดไปทำรถญี่ปุ่นตอนที่ยังไม่เป็นที่นิยมเท่าไรนัก จากคำที่ช่างผมบอกวันแรกที่เจอ Gloria
"เฮียไปเอารถอะไรมาเนียะ !!! จะไหวเหรอ?" วันนั้นเป็นคำพูดที่ทำให้ผมใจหายไปอยู่ตาตุ่ม หน้าเริ่มซีด
(ผมก็นึกในใจเหมือนกันว่ากูทำอะไรลงไปวะเนียะ?) แต่นั้นเป็นอุทาหรณ์ที่สอนผมว่า
"อย่าเชื่อในสิ่งที่เห็นจงเชื่อในสิ่งที่เราอยากจะให้มันเป็น ถึงแม้มันจะไม่ข้ามคืน จะไม่ข้ามเดือน จะไม่ข้ามปี แต่ถ้าตั้งใจวันนึงก็ต้องเสร็จ วันนึงก็ต้องออกมาสวยโดนใจเรา"

ตั้งแต่ต้นปีที่ผ่านมามีคนหันมานิยมรถญี่ปุ่นมากขึ้น ทำให้หลายอย่างเปลี่ยนไป
ทำรถญี่ปุ่นไม่ได้ง่ายอีกต่อไป อะไหล่ที่มีอยู่เกลื่อนเมื่อปีที่แล้วปีนี้แพงกว่าทองมีทั้งผู้เก็บด้วยใจรัก และผู้เก็บไว้ปั่น  'b'
มันเป็นเรื่องเศร้าที่เกิดขึ้นกับพวกเรา แต่ก็เป็นสัจธรรมที่พวกเราเป็นผู้ก่อขึ้นเอง  'b'

ผมจึงจัดกระทู้นี้ขึ้นมาเพื่อเป็นสถานที่พูดคุยของผู้ที่หลงใหลในญี่ปุ่นคลาสสิค (Japanese Retro)
อย่างจริงจังปราศจากการค้าเอากำไร แสดงตัวตนอย่างชัดเจน ให้คำแนะนำที่สร้างสรรค์แก่เพื่อนๆ
ในการบูรณะรถญี่ปุ่นให้กลับมาวิ่งได้อีกครับหนึ่ง รวมถึงประสบการณ์และความรู้ที่ท่านได้รู้มา
(ซึ่งผมรู้ว่ามีมากกว่าอยู่ในหนังสือ) มาถ่ายทอดให้เพื่อนๆท่านอื่นได้ซึมซับ ได้เป็นเกล็ดความรู้เล็กๆน้อยๆ
แต่เป็นประโยชน์มากหลายในสังคมครับ

ท้ายนี้จงจำไว้ครับ เรามาพักผ่อนในบ้านฯนี้ได้โดยไม่เสียค่าใช้จ่ายใดๆมีเพียงแต่เข้าใจในคำนี้ครับ 
                      " If you love classic car, you are my friend "

ให้ความรู้ที่ท่านมีเป็นการตอบแทนสังคมนี้ ก็น่าอยู่สุดๆแล้วครับ  w^w

http://www.bangkokclassiccar.com/forum/index.php?topic=1023.0

« Last Edit: July 03, 2006, 06:43:01 pm by OSBIL »
" รู้มากเท่าไร ก็ไม่สู้ เท่ารู้ตัว "O ld
S low
b ut
I
L ove

Offline yuth18

• Member
  • Last Login:October 09, 2020, 08:59:42 am
ขอบคุณครับพี่ osbil ที่เปิดหัวข้อนี้ขึ้นมาครับ
ผมเองก็เพิ่งได้รถคลาสสิคยุ่น มาเมื่อปลายเดือนมีนาคมที่ผ่านมา  ถ้าพอมีเวลาเข้ากรุงเทพก็จะไปตามแหล่งอะไหล่เก่าต่างๆ จะได้คำตอบ
เกี่ยวกับอะไหล่ที่หาคือ มีคนมาเก็บไปแล้ว , มาช้าไปแล้วน้อง หรือถ้าเจออะไหล่ก็จะราคาเพิ่มไปประมาณสองเท่าแล้ว
ตอนนี้รถผมยังจอดรอการบูรณะอยู่เลยครับ อยากให้เพื่อนๆที่ทำรถคลาสิคยุ่นสวยๆ เนียนๆมาแลกเปลี่ยนความรู้กันมากๆในหัวข้อนี้นะครับ

Offline asw

• Classiccar lover
  • Member
  • Last Login:January 16, 2020, 12:13:40 am
    • trade2car ซื้อขายรถบ้านมือสอง....ฟรี
ของผมมี Toyota Mr2 AW11 รุ่นแรกปี 84 b:bไม่เก่ามากครับ อะไหล่เลยยังพอหาได้ยกเว้นพวกอะไหล่เฉพาะรุ่น เนื่องจากรถมันมีน้อย  แต่ผมก็โชคดีที่ได้มาแบบอะไหล่สำคัญๆยังครบครับ :-!
« Last Edit: July 12, 2006, 08:56:29 pm by asw »

Offline GTR.

• ก๊วยเจ๋งR30
  • Member
  • Last Login:April 23, 2014, 07:24:24 pm
  มาร่วมด้วยคน สำหรับผมต้องถือว่าตอนที่ได้รถมาถึงสภาพไม่ดีแต่ก็ได้คนรอบข้างที่ดีจึงได้มาถึงทุกวันนี้
 w^w
NISSAN  SHIFT_
Made by people who love cars for people who love cars

Offline ponke30

• ใจเขา...ใจเรา
  • Member
  • Country: th
  • Last Login:January 22, 2021, 04:52:53 pm
ผมยังไม่เริ่มเลย เจ้าสิงห์ขาลีบน้อยผู้น่าสงสาร....

Offline Lobster

• Follow me, there're funn..
  • Member
  • Last Login:February 13, 2020, 11:15:29 pm
    • www.teddybearharleytours.com
อูยย แนวร่วมมากันเรื่อยๆแล้วครับ ร่วมcheersด้วยครับ  :><:   w^w
Great minds discuss ideas; Average minds discuss events; Small minds discuss people...Eleanor Roosevelt (1884-1962)
www.commandercity.com  ,  www.teddybearharleytours.com

Offline โกตี๋

• สามล้อเท่านั้น ที่เป็นตัวเรา มาจากไหนก็ภูมิใจว่าเป็นบ้านเรา
  • Member
  • Last Login:February 25, 2012, 01:34:59 am
ถึงผมยังไม่มีรถเป็นของตนเอง แต่ข้อมูลผมก็พอมบ้าง เมื่อไหร่จะเรียนจบซะที จะทำความฝันให้เป็นจริง ถ้ารถยนต์ผมเน้นมาทางญี่ปุ่นอยู่แล้วครับ ถ้ารถอื่นๆที่ไม่ใช่รถยนต์ อันนี้ต้องพิดนาอีกที กำลังรอ บี 110 4 ประตู อยู่ครับ เราจะได้เป็นคู่ทุกข์คู่ยากเสียที ส่วนสามล้อนั้น จะเอาตอนไหนก็ได้ครับ \^^/ \^^/ \^^/
ทำความดีให้คนเกรง ดีกว่าเป็นนักเลงให้คนกลัว จะดีจะชั่วอยู่ที่ตัวทำ จะสูงจะต่ำอยู่ที่ทำตัว

Offline ท่านขุน

• Member
  • Last Login:November 25, 2022, 11:52:45 am
92 MX5 ยังไปไม่ถึง  ช่วยเชียร์เฉยๆ ครับ   w^w

Offline เจ้าบ้านบางกอกฯ

• If you love classic cars, you are my friend.
  • Administrator
  • Member
  • Last Login:August 06, 2023, 02:03:15 pm
    • Bangkok Classiccar
สักวันเราจะร่วมสายเลือดบูชิโดครับ .... Read My Lips!
ฝันถึงแต่ Fairlady ใครทราบว่ามีใครอยากหาบ้านใหม่ให้เจ้า 240z หรือ sp311 ช่วยบอกผมด้วยนะครับ
If you love classiccars, you're my friend

1950 Riley RMA
‘55 MB 190SL / 1968 W112 Coupe /W108 280SE /W116 450SEL
‘57 MGA
‘68 AR 105 Gt Junior / Giulietta’77
‘82 RR Corniche

MB W180/111/110/108/114
AR Giulia Super/Spider
BMW E30 (2)
Jag XJ S1
Porsche 924 /911E
VW Golf MKI Cabrio/Thing

www.facebook.com/groups/bangkokclassiccar

Offline thaidub

• dub dub ba dee dub
  • Member
  • Last Login:December 25, 2019, 08:58:03 am
    • my fleet
สักวันเราจะร่วมสายเลือดบูชิโดครับ .... Read My Lips!
ฝันถึงแต่ Fairlady ใครทราบว่ามีใครอยากหาบ้านใหม่ให้เจ้า 240z หรือ sp311 ช่วยบอกผมด้วยนะครับ

ไหนบอกหมดแม๊ค ไงคร้าบพี่  ;D
[img width= height=]http://www.damnlol.com/pics/597/422dd996a42a0a5f7e4b2a3a28d689ef.gif[/img]
THE RETRO WATERCOOLED VW REGISTRY http://www.bangkokclassiccar.com/forum/index.php?topic=21593.0
MY FLEET BUILD THREAD http://www.bangkokclassiccar.com/forum/index.php?topic=3592.420

• Member
  • Last Login:November 13, 2022, 12:48:19 am
ดีใจจังเลยครับที่เพื่อนๆหลายท่านมาออกความคิดเห็น  :good:
คนที่มีรถ Japanese Retro แล้วแต่ยังไม่ได้ทำก็อย่าท้อนะครับ  "v"
ถ้าอยากได้อะไหล่ยี่ห้ออะไร ก็โพสรุ่น โพสภาพไว้นะครับอย่าลืม Story ครับ
เช่นได้มายังไง มีความฝังใจอะไรถึงเลือกรุ่นนี้ ปีนี้
เพื่อนๆท่านใดที่พอจะช่วยๆกันได้ก็ส่งข่าวกันทาง PM นะครับกลัวคนปั่นอยู่เหมือนกัน
ปัจจุบันเราก็พอเห็นหน้าคาดตากันอยู่แล้ว แต่ก็ยังอยากให้เป็นกลุ่มก้อนกันมากขึ้นครับจะได้ช่วยเหลือกันได้เต็มที่

ที่สำคัญนะครับ ขอรูปหน่อยนะครับ เพราะหลายครั้งเจอรถบนถนน แต่ไม่ทราบรุ่น หรือบอกรุ่นแต่ก็นึกภาพไม่ออก

" รู้มากเท่าไร ก็ไม่สู้ เท่ารู้ตัว "O ld
S low
b ut
I
L ove

• Member
ผมยังไม่เริ่มเลย เจ้าสิงห์ขาลีบน้อยผู้น่าสงสาร....
สิงห์ขาลีบนี้รถอะไรครับ งงๆ %:(
S low
b ut
I
L ove

Offline ท่านขุน

• Member
  • Last Login:November 25, 2022, 11:52:45 am
สิงห์ขาลีบนี้รถอะไรครับ งงๆ

Subaru Leone  มั๊งครับ

Offline funny_g1

• Member
  • Last Login:March 26, 2018, 03:25:33 pm
 ขออยู่ด้วยคนครับ รัก jap retro  มั่กๆๆตับ  :-! :-!

รัก retro car จัง

Offline Torlek

• Member
  • Last Login:November 23, 2016, 02:50:25 am
ผมก็หลงกลิ่นปลาดิบเหมือนกันครับ
เอาภาพล่าสุดของลูกรักมาฝากครับ ผ่า...ดึงโป่งอีกรอบ เพื่อรับให้เข้ากับล้อครับ w^w

preaw-wee

• Guest
ผมยังไม่มีรถเป็นของตัวเองแต่ก็ขอเป็นแนวร่วมก็แล้วกันครับ

Offline AKE

• สัพเพ สัตตา อะเวรา โหนตุ อัพพะยาปัชฌา โหนตุ อะนีฆา โหนตุ สุขี อัตตานัง ปะริหะรันตุ
  • Member
  • Last Login:October 23, 2023, 12:13:13 pm
ไม่รู้ว่าจะเข้ากลุ่มได้หรือเปล่า
Toyota Cressida Van ปีประมาณ 1985 ครับ
คติธรรม : "คนเราเมื่อมีลาภก็มีเสื่อมลาภ เมื่อมีศุขก็มีทุกข์ เมื่อมีสรรเสริญก็มีนินทา เปนของคู่กันมาเช่นนี้ จะไปถืออะไรกับปากมนุษย์ ถึงจะดีแสนดีมันก็ติ ถึงจะชั่วแสนชั่วมันก็ชม นับประสาอะไร พระพุทธเจ้าผู้ประเสริฐ ยังมีมารผจญ ยังมีคนนินทาติเตียน ปุถุชนอย่างเราจะรอดพ้นจากโลกธรรมดังกล่าวแล้วไม่ได้" โดย ธมมวิตกโก ภิกขุ

Offline saitae

• โปรดช่วยกันปลูกต้นไม้ใหญ่ครับ
  • Member
  • Last Login:January 31, 2017, 07:42:07 pm
ke-10 ครับ ไปดู the fast 3 มา เลยอยากเซ็ทช่วงล่างไว้ drift  b:b
แต่ยัง drift ไม่เป็นเลยฮะ 'b'
ที่สำคัญคือ รถ พึ่งจะเริ่มปะผุคับคงอีกเป็นเดือน 3:)
boonyasith1981@yahoo.com
"กู classic หย่อมเดียว"
inspired by Thug Dogg

Offline donutjovi

• Member
  • Last Login:January 01, 2022, 01:04:10 pm
ใช้สกายไลน์ R30 อยู่ครับ ถ้าจะให้เล่าที่มาคงต้อง  :><: กันยาว
เอาเป็นว่าตอนนี้กำลังปะผุตัวถังอยู่ครับ ปล่อยให้มันค่อยเป็นค่อยไป เพราะงบน้อย
แค่นี้ก็หมดไปแสนกว่าแล้ว น่าจะยังขาดอีกเป็นแสน สำหรับผมแล้วเหงื่อตกครับ
แต่เพื่อลูกรัก โปรเจคสุดหรู แต่ไม่รู้จะได้ดังฝันรึเปล่า

soo

• Guest
ผมขอร่วม ด้วยคนครับ แต่ผมยังไม่มี Japaness Retro สักคันเลย แต่ผมกำลังพยายามจีบ NISSAN LUAREL 280 SGL คันเดิม ที่เคยถามข้อมูลในบอร์ดนี้ไปอะครับ หวังว่าเขาคงได้มาเป็นเนื้อคู่ หากท่านผู้ใหญ่เจ้าของรถใจอ่อน เพื่อจะได้เอามาวิ่งคู่กับ Gloria ของคุณ OSBIL
ที่ผมอยากคันนี้ก็เพราะว่า เห็นมันจอดอยู่นาน จากที่มองไม่สวยในตอนแรก จนสวยในปัจจุบัน ยิ่งได้มีโอกาศ เข้าไปดูภายในยิ่งชอบมากเลย รถตั่งสามสิบปีที่แล้ว แต่ทุกอย่างเป้นไฟฟ้าหมดเลย แถมเบาะนั่ง ทรงหรูหรามาก เลยช้อบ ชอบ

• Member
ดูเหมือนรถญี่ปุ่นต้องเกิดมาเคี่ยงข้างกับวาตานาเบ้จริงๆ ดูอย่าง Celica ของคุณ torlek ซิครับมันโดนใจจริงๆ  $^$

ผมขอร่วม ด้วยคนครับ แต่ผมยังไม่มี Japaness Retro สักคันเลย แต่ผมกำลังพยายามจีบ NISSAN LUAREL 280 SGL คันเดิม ที่เคยถามข้อมูลในบอร์ดนี้ไปอะครับ หวังว่าเขาคงได้มาเป็นเนื้อคู่ หากท่านผู้ใหญ่เจ้าของรถใจอ่อน เพื่อจะได้เอามาวิ่งคู่กับ Gloria ของคุณ OSBIL
ที่ผมอยากคันนี้ก็เพราะว่า เห็นมันจอดอยู่นาน จากที่มองไม่สวยในตอนแรก จนสวยในปัจจุบัน ยิ่งได้มีโอกาศ เข้าไปดูภายในยิ่งชอบมากเลย รถตั่งสามสิบปีที่แล้ว แต่ทุกอย่างเป้นไฟฟ้าหมดเลย แถมเบาะนั่ง ทรงหรูหรามาก เลยช้อบ ชอบ

ความพยายามอยู่ที่ไหนความสำเร็จอยู่ที่นั่นครับ เอาใจช่วยคุณ Soo เพราะผมเองก็อยากได้คู่วิ่งเหมือนกันครับ  D:X
คุณ Soo น่าจะแอบถ่ายรูปน้อง Luarel มาให้เพื่อนๆดูเล่นหน่อยนะครับ เครื่องเป็น L28 เหมือนกันไหมครับ?

คุณโจสู้ๆครับมาให้กำลังใจไม่เคยเห็นรูปของรถคุณโจเลย(จากวันที่ถ่ายตอนได้รถ) อยากดูอีกอะ  :><:  $^$
S low
b ut
I
L ove

Offline OouVintage

• PainKiller Racing Team
  • Member
  • Last Login:February 04, 2023, 01:13:03 pm
    • OouVintage
ด้วยคนครับ

ผมเป็นประเภทไม่เลือกค่ายไมาเลือกสังกัดอยู่แล้วครับ เหมือนผู้หญิงนะครับ ขอให้ถูก Spec จะชาติไหนผิดสีอะไรก็ดูดีไปหมด  >:D

Offline donutjovi

• Member
  • Last Login:January 01, 2022, 01:04:10 pm
ตามคำเรียกร้องของพี่ปริ๊นท์ ชอบชื่อนี้จัง ที่บ้าอยู่อย่างนี้ก็เพราะบริษัทที่ชื่อนี้ ทีแรกจะเอาไปตั้งชื่อลูก
แต่แม่ของลูกบอกอย่าบ้าเกินเหตุ........เป็นอันจบ
เอาลิ้งค์ไปนะครับ เดี๋ยวเซริฟเวอร์ที่นี่จะหนักเปล่า ๆ
http://rcweb.net/forums/showthread.php?t=17433 ถ้าเข้าช่วงเช้าจะวิ่งปรื๋อ

รถคุณอู๋สวยมากครับ เช้าวันนั้นก่อนกลับ ไปเดินวนตั้งหลายรอบ จนยามต้องเข้ามายืนคุมเลย
ผมชอบรถญี่ปุ่นที่ติดกระจกแก้มมากเลยครับ ได้อารมณ์คลาสสิคดี
ไว้มีตังค์จะซื้อ 110 4 ประตู ติดกระจกแก้มมาซิ่งด้วยนะครับ

ปล.อยากเห็น laurel ที่ว่าด้วยครับ น่าจะสวย อย่าลืมถ่ายรูปมาให้ดูบ้างนะครับ
« Last Edit: July 04, 2006, 12:48:05 pm by donutjovi »

boathuhu

• Guest
ด้วยคนครับ

ผมเป็นประเภทไม่เลือกค่ายไมาเลือกสังกัดอยู่แล้วครับ เหมือนผู้หญิงนะครับ ขอให้ถูก Spec จะชาติไหนผิดสีอะไรก็ดูดีไปหมด  >:D
คุณอู๋บรรยายแบบไม่ต้องถามอะไรอีกเลย ระวังแฟนมาเห็นข้อความนี้นะครับจะถามว่ายังไม่หยุดอีกเหรอ

Offline ponke30

• ใจเขา...ใจเรา
  • Member
  • Last Login:January 22, 2021, 04:52:53 pm
โทษที่ครับท่านขุนกับคุณOSBIL ที่ทำให้งง คือไอ้สิงห์น้อยตัวนี้ครับ ตอนนี้จอดรออะไหล่ ใครก็ได้ช่วยทีหาร้านขายอะไหล่ที่ไหนดีครับ
« Last Edit: July 04, 2006, 11:59:04 pm by ponke30 »

Tags:

* Permissions

• You can't post new topics.
  • You can't post replies.
  • You can't post attachments.
  • You can't modify your posts.

Facebook Comments