Author Topic: Valentine's Project The RX-Mixed 3  (Read 436503 times)

0 Members and 4 Guests are viewing this topic.

Offline ROTARYPOWER

• Member
  • Last Login:February 26, 2022, 03:22:43 am
Re: Valentine's Project The RX-Mixed 3
« Reply #1050 on: December 18, 2010, 11:58:48 pm »
เริ่มรื้อเครือง Rebuild นะ

• Member
  • Last Login:February 26, 2022, 03:22:43 am
Re: Valentine's Project The RX-Mixed 3
« Reply #1051 on: December 19, 2010, 12:32:44 am »
rotor และยาชูกำลัง(ซ้าย)  :good:
เข้าไปที่อู่มืดแล้วคับ กล้องไมมี Flash เดี๋ยววันหลังถ่ายให้ดูใหม่นะ  :wink:
(ลงสี บรอนก่อนแล้วค่อยคาดน้ำเงิน RedBull จ๋า )  :grin:
ตอนนี้ตัวรถคืบหน้าไปกว่านี้ รูปถ่ายหลายวันแล้วคับ

• Member
« Reply #1052 on: December 19, 2010, 01:13:12 am »
กลับมาเรื่องเครืองหน่อยนะคับ
ใหนๆก้รือแล้วก็ แต่ง port ซะเลยก็แล้วกัน
1) port เดิมคู่ซ้ายคับ portคู่ขวาคือ ที่จะแต่งให้เหมือน
สำหรับ rotary ถือว่าเป็น port องศาอ่อนๆ คับ มีport ที่ดุดันกว่านี้อีกมาก
แต่ยังไม่อยากทำคับ เพราะถ้าทำองศาสูงไปแล้วรุนแรงเกินไปขับลำบาก จะไม่สามารถถอยหลังกลับมาได้
แต่ถ้าแรงไม่พอ ทำไหม่ได้คับ เครือง rotary รือแป็บเดี๋ยวคับ  (เนื้อเหล็กหายไปแล้วเอากลับมายากคับ)
2) portเดิม vs port แต่ง
3,4) ex port
5) เสร็จแล้วน่าจะประมาณนี้ คับ

Offline gowest

• Verified Member
  • Member
  • Country: 00
  • Last Login:March 03, 2024, 06:25:13 pm
« Reply #1053 on: December 19, 2010, 11:11:39 am »
ทํา portfolio ส่ง Red Bull ขอสปอนเซอเลยครับพี  :good:

65 Mustang fastback
66 Mustang coupe
66 Mustang convertible
68 Mustang coupe
68 Mustang convertible

If your car doesn't look good.
Just make it  fast.
Because goin' fast,........................ is lookin' good.

Offline liquidforce1989

• Member
  • Last Login:September 07, 2017, 10:20:59 am
« Reply #1054 on: December 19, 2010, 12:08:33 pm »
พี่ปลา เป็นคนถือร่มหรือป่าวคับ  :grin:

• Member
« Reply #1055 on: December 19, 2010, 12:55:33 pm »
ไม่กล้าคับโก  จากที่พี่คิดเอาเองนะ RedBull จะ sponser กับรถที่มี character ที่โดดเด่น และมีชื่อเสียงเดิมอยู่บ้างแล้ว
charactor ที่โดดเด่น หมายถึง ทำอะไรได้ดีเกินรถคันอืนในรถประเภทเดียวกัน ซึ่งพี่เองก็ยังตอบไม่ได้เลยว่าตัวเองจะเด่นในทางใหน
ออกตัวเร็วก็สู้ รถ drage ไม่ได้  topspeed ก็ทำแบบ 300+ ก็ไม่ได้(รถที่จะทำ300+มีตัวถังลู่ลมกว่า rx3)

มีชื่อเสียงอยู่บ้างแล้ว ข้อนี้พี่ไม่มีเลย :sad:

คงจะหมดหวังนะคับ โก (ออ้ลืมไป อาจได้ตำแหน่งรถเก่าที่วิ่งเร็วก็ได้นะ)  :wink:

Rhys Millen's 750 HP V6 is bred to break Pike's Peak
« Last Edit: December 19, 2010, 01:10:02 pm by ROTARYPOWER »

Offline NoteCandy

• Member
  • Last Login:October 02, 2016, 11:49:42 pm
« Reply #1056 on: December 19, 2010, 01:07:43 pm »
 portเงาแว๊บ อยากไปชม  :good:

• Member
« Reply #1057 on: December 19, 2010, 01:20:30 pm »
portเงาแว๊บ อยากไปชม  :good:
ว่างก็มาได้เลยคับ note
ต่อคับกับรถ redbull (มันส์ดีคับ)
Rhys Millen's Pikes Peak World Record Attempt

• Member
« Reply #1058 on: December 23, 2010, 08:46:58 pm »
ีup date กันหน่อยจ๋า
สีตัวถังเสร็จ 2-3วันแล้ว แต่ พึง post
ตอนนี้ สีโป่ง เสร็จแล้ว คุยกับช่างทางโทรศัทพ์ แต่ยังไม่ได้ไปถ่ายรูปมา
ว่างแล้วจะถ่ายมาฝากนะคับ
« Last Edit: December 23, 2010, 09:31:15 pm by ROTARYPOWER »

Offline dhv

• Member
  • Last Login:July 14, 2013, 05:11:16 pm
« Reply #1059 on: December 23, 2010, 09:33:00 pm »
 :good: :good: :good:

ใกล้ละ...

เค้ายิงทรายใช้ทรายอะไรคร้าบ

เราสาารถเอ้าทรายธรรดาายิงได้เป่าครับ.. %:<
3ล้อดิฟ...
KE25 CLUB THAILAND จิ้ม ๆ

• Member
« Reply #1060 on: December 23, 2010, 09:49:59 pm »
:good: :good: :good:

ใกล้ละ...

เค้ายิงทรายใช้ทรายอะไรคร้าบ

เราสาารถเอ้าทรายธรรดาายิงได้เป่าครับ.. %:<
ทรายก่อสร้างธรรมาก็ใช้ได้คับ แต่ต้องกรองขนานให้ได้ที่ต้องการก่อนคับ
แล้วใช้ป้๊มลมแรงหน่อยก็ฟ่นทรายเองได้แล้ว
ต่อคับ

• Member
« Reply #1061 on: December 23, 2010, 10:05:27 pm »
แถม

kongkiet01

• Guest
« Reply #1062 on: December 23, 2010, 10:57:34 pm »
ถามหน่อยครับพี่ป้อม ทำportแล้ว เอเปกซิลต้องเปลี่ยนด้วยไหมค๊าฟ เพราะถ้าเครื่องมันแรงลากรอบสูงๆ เอเปกเดิมมันจะทนไหวไหมครับ ของผมfdคันเก่าทำportแล้วไม่เปลี่ยน เอเปคแตกกระจายทุกรอบที่แซ๊ดๆๆ 'b'

• Member
« Reply #1063 on: December 24, 2010, 07:22:24 am »
ตามความคิดของพี่เองนะ ซึ่งไม่ได้มีข้อพิสูทธิหรือหลักฐานใดๆว่า apex มันแตกได้อย่างไร ก็มีอยู่หลายสาเหตุ
-ระบบระบายความร้อน ไม่ดีพอ(เครืองร้อนเกินไปตอนอัด)

-ระบบหล่อลืน(นำ้มันเครือง) rotary ในห้องเผาไหม้มีลักษณ คล้ายกับเครืองยนต์ 2 จังหวะมาก
 ดูจากคลิป จะเห็นได้ว่า เมื่อ rotor ด้่านเรียบหมุนเข้ามาหาหัวเทียน ทุกครั้งจะมีการจุดระเบิด
 เหมือนเครือง 2 คือทุกครั้งที่ลูกสูบขึ้นจุดสูงสุดจะมีการจุดระเบิด
 ความร้อนด้่านนั้นจะร้อนกว่าด้านอื่นมาก การหล่อลืน หากแต่งport ควรต้องปรับแ่ต่งระบบหล่อลืนตามไปด้วย
 โดยปรติแล้วเครือง rotary จะเอานำ้มันเครืองมาฉีดเข้าไปในห้องเผาไหม้อยู่แล้ว ก็คงต้องปรับแต่งให้มีปริมาณการฉีดให้มากขึ้น
 ในรอบสูง ไปตามความรุนแรงของเครือง  รอบเดินเบา หรือรอบปานกลางน่าจะคงเดิมได้
 หรือถ้าให้ดีก็ premix (ผสมออโต้ลูป)ในนำ้มันเบ็นซินเสียเลยก็ได้ ทางนี้จะเป็นทางเลือกที่
 ปลอดภัยสุดๆ แต่ยุ้งยากวุ้นวายที่สุด เพราะต้องผสมทุกครั้งที่เติมนำ้มัน

-รูปล่างลักษณะของ port ที่แต่งก็น่าจะเป็นประเด็น โดยปริกติแล้ว port standard จะมีขอบของการเปิดปิดในลักษณ โค้ง(ค่อยๆเปิดค่อยๆปิด)
 ซึงทำให้การเปลี่ยแปลงแรงดันในห้องเผาใหม้เป็นไปอย่างช้ากว่าการเปิดปิดแบบฉับพรัน ตัว apex เองจะกระแทกกับผนัง(เสื้อ rotor)
 อันนี้ผมไม่ได้บอกว่าเครืองพังเพราะเหตุนี้แต่ก็อาจจะป็นสาเหตุหนึ่งก็ได้

-การหลวมคลอนของมุม rotor (ช่องที่เสียบ apex บนหัว rotor) หากคลอนแล้ว จะกระแทกไปมาแล้วก็แตก

-mixer  ส่วนผสมน้ำมันเบ็นซินกับอากาศ บางเกินไปเมื่อรอบสูง การที่ส่วนผสมพอดีไม่ใช้ว่าจะดีนะคับ หากเครืองแต่งแล้ว
ควรต้อง over mixer ไว้หน่อย เพระาการเผาไหม้สมบูณน์จะไม่เหลือคราบไว้หล่อลืนและหล่อเย็น น้ำมันเบ็นซินนี่แหละคับ
หล่อเย็นห้องเผาใหม้ได้ดีที่สุดเลย ส่วนหล่อลืนต้องยกให้น้ำมันเครืองแต่เบ็นซินมีส่วนช่วยไม่น้อยเลย
อันนี้ก็ต้อง ติดตั้ง a/f ตัววัดส่วนผสม แล้วต้องปรับกล่องควมคุมตามไป จะพวง pigky bag หรือ เปลี่ยกล่องก็แล้วแต่นะคับ
ส่วน คาบูก็เปลียนนมหนู นมแมวเอาแล้วกัน นมเมียไม่ต้องเปลียนนะคับของเก่าดีแล้ว!!!

-เสื้อ housing เป็นรอย apex จะรีดไปตามผนังเสื้อด้วยความเร็วสูงมาก หากเสื้อไม่เรียบแล้ว apex ก็คงรอดได้ไม่นาน
 อันมี้น่าจะเห็นภาพชัดกว่ากรณีอื่น
 Next Generation Rotary Engine?

• Member
« Reply #1064 on: December 24, 2010, 08:20:08 am »
ถามหน่อยครับพี่ป้อม ทำportแล้ว เอเปกซิลต้องเปลี่ยนด้วยไหมค๊าฟ เพราะถ้าเครื่องมันแรงลากรอบสูงๆ เอเปกเดิมมันจะทนไหวไหมครับ ของผมfdคันเก่าทำportแล้วไม่เปลี่ยน เอเปคแตกกระจายทุกรอบที่แซ๊ดๆๆ 'b'
port ที่พี่ทำเป็น port step เด็กๆนะ เรียกได้ว่า port มัธยม ยังมี port ปริญญาตรีและ โท อีก แต่เนืองจาก 3 rotor เป็นเครืองที่ใหญ่แล้ว
(เทียบ เครืองลูกสูบ 2000x1.8= 3600 cc turbo เดียว กับน้ำหนักรถ 1 ตัน)
คงไม่ต้องไปเค้นอะไรมันมากก็คงมีพละกำลังพอควรแล้ว ก็คงใช้ apex เดิมนั้นแหละคับ
และอีกอย่าง  ไปท่องดูใน web ฝาหรั่งมาหลาย web เขาพูดเป็นเสียงเีดียวกันว่า apex เดิมถ้าไม่ได้ modify มากใช้ได้ดีเลยละ ขอให้ tune up
สมบูรณ์หน่อย (มีน้ำมันพอกินในรอบสูง) ก็จะพอ   boot ที่ 1.2-1.3 bar stepนี้ ปลอดภัยไร้กังวลคับ
หากทำ port ระดับปริญญาโท ก็อีกเรื่องหนึง ความจริงแล้วพี่เป็นคนที่ไม่ชอบเค้นเครืองเท่าไร เค้นเป็นก็จริง แต่เครืองยิ่งเค้นมากยิ่งอายุสั้นคับ
พอเวลาทำรถแรงๆ step ที่ชอบคือเครื่องโตๆเข้าไว้ ปรับแต่งนิดหน่อย ให้หายใจหายคอคล่องๆหน่อย น้ำมันมีพอกิน ตัวถังเล็กๆเบาๆ ไม่ใส่อะไรที่ไม่จำเป็นต้องใส่
ช่วงล่างแน่นๆแข็งแรงหน่อย เบรค upgrad อีกนิด  เท่านี้ก็น่าจะสนุกแล้ว
step นี้น่าจะเป็นรถที่เร็วแล้วยังกินน้ำมันอย่างมีเหตุผล แถมอายุยืนอีก

kongkiet01

• Guest
« Reply #1065 on: December 24, 2010, 09:26:58 am »
เข้าใจหารูปมาประกอบการศึกษานะพี่ อธิบายลึกซึ้งเข้าใจเลยครับ แบบนี้ต้องคาราวะ  &v& &v& &v&

Offline dome_yajima

• +
  • Member
  • Last Login:March 06, 2015, 12:56:27 pm
« Reply #1066 on: December 24, 2010, 09:48:24 am »
เมื่อวานน้องผมเล่าให้ฟังว่าไปลองติดเครื่องเดิมFDกับกล่องทอง3.3มา เขาว่าเครื่องโรมันเหมือนเทียนคือถ้าผิดนิดเดียวดับเลย

• Member
« Reply #1067 on: December 24, 2010, 12:56:44 pm »
เมื่อวานน้องผมเล่าให้ฟังว่าไปลองติดเครื่องเดิมFDกับกล่องทอง3.3มา เขาว่าเครื่องโรมันเหมือนเทียนคือถ้าผิดนิดเดียวดับเลย
ตามประสบการณ์ ส่วนตัวของผมเองนะคับ มีทั้ง เรีืองโรที่ทนและเครื่องโรที่เปาะคับ
เริ่มเลยแล้วกัน รถคันแรกที่ผมขอสาตังพ่อแม่ซื้อคือ mazda 808 เแปลงเป็น rx3 หน้ายักษ์ ไพท้่าย savana เหลี่ยม สีดำ
วาง โรตี มีแต่ง portมี webber ต้ัังติด มาแล้วทั้งเสียงท่อและเสียง web สะใจจัง รอบเครืองกวาดหน้าปัดอย่าวเร็ว ขับไปไป มามา แรงแซงเขาไปทั่ว
 แน่นนอนอัดน่าดูเลยละตอนนั้น อายุ 18  นึกเอาแล้วกันพี่น้องว่า เด็ก 18 กับรถ racingวางเครือง rotary มันจะขับอย่างไร
 ไม่เกินเดือน  เครืองก็ บ้ายบายผมไป ซื้อเครืองวางใหม่ ตอนนั้นถูกคับเครื่องราคาหลักพันบาท เป็นอยู่อย่างนี้ 3 เครือง
 สุดท้าย พ่อแม่ผมเลยทนผมไม่ไหวเลยจับผมไปเรียน usa ก็เพราะ rotaryนี่แหละ
      ผมไปเรียนที่ usa ก็ยังไม่หยุดบ้า คราวนี้ยิ่งได้ใจทีใหญ่ ขยาบ division เป็น rx7 sa22 (ตัวแรก) รภที่นั้นถูกมาก ราคา3หมื่นบาทไทย
แต่คราวนี้เรื่องราวเปลี่ยนไป ผมใช้ rx7 คันนี้ อยู่3ปีกว่า ไม่เสียไม่พัง start ติดในครั้งเดียวทุกครั้ง
รัฐที่ผมอยู่ ถือว่าเป็นรัฐทางเหนือ จะมีหิมะตกอยู่ ปีละ 6เดือน หนาวมาก อุณหภูมิ -10-20 บ่อยมาก
รถอเมิกันที่เค้าว่าทนอึดหลายคัน ยังไม่รอดความหนาวเย็นระดับนั้นเลย แต่ rx7 ไม่เคยทำให้ผมผิดหวังเลย
รถคันนั้นผมไม่เคยแม้แต่เอาไขควงไปขันมันเลย (ไม่เคยโดนเครื่องมือ)
             ที่เล่ามายืดยาวก็คือเป็นข้อมูลและบทสรุปว่า rotary ทำไมจึงพังและไม่พัง
ที่พังส่วนใหญ่ก็เพราะคนขับคับ ถ้าอัดแบบตะบี้ตะบัน 3 เดือนก็ 2 เครื่องเหมือนผม ตอน 18 แล้วเอาไปแข่งกะเขา หน้า the palace
แถมวิ่งแบบ lemans 24ชม ถึงรอบสูงแล้วยังไม่ยอมเปลียนเกียร์อีกเอามันส์จะใจอย่างเดียว  (ใช้ความเคยชินในการขับเครืองลูกสูบ
 คือโดยทั่วไปแล้วเครืองลูกสูบจะรอบตื่อเองเวลาขึนรอบสูง แต่ rotary จะยังไมตือในรอบเดียวกัน พอเวลาอัดแข่งกับชาวบ้านเขาก็กลัวจะแพ้
เลยลากรอบเครืองเกินไปและนานไป นั้นเป็นสาเหตุหลักเลยละคับที่ rotary พัง
rotary วิธีการขับของมันเองคับ ถ้าเซียน โรได้อ่านที่ผมเขียนนี้ ผมเชื่อว่าหลายท่านจะเห็นด้วยกับผม
  คราวนี้กลับมาที่ไม่ฟังเพราะอะไร  คือคัน rx7 ของผมคันนั้นเครื่อง 12a คาบู เป็นเครื่องเล็กในตระกูล ratary
ตัวถังหนักกว่า rx3 รอบเครืองเวาลขับจะขึ้นช้ากว่าเนือ่งจากน้ำหนักที่ต้องแบกไป แถม usa ไม่มี the palace ให้อัดแข่งกัน
เลยไม่พังแต่กลับเป็นเครื่องที่ทนที่สุดเครืองหนึ่งที่ผมเคยใช้ ทนกว่าเครืองรถ benz ที่บ้านผมใช้เสียอีก
 ที่เขียนมาทั้งหมดนี้ อ่านแล้วอาจเข้าใจว่า rotary อัดแล้วพัง ลากรอบแล้วพัง ก็ใม่ไช่อีกเช่นกัน  แล้วจะขับ rotary ไปทำไม
ถ้าทำแบบนั้นไม่ได้ เพียงแต่มันมีข้อจำกัดในการอยู่รอบสุง แบบ 10,000 นานๆไม่ได้(เครืองเดิมๆนะ) เครืองแต่งที่มีการหล่อลื่นพิเศษ
ถึงจะทำได้
เอาละดู clip ก็แล้วกัน (ส่วนตัวผมนะ นี่ละคับวิธีการที่ถูกต้องในการขับ rotary ถ้าดุไห้ดีเขาเปลี่ยนเกียร์เร็ว ถึงรอบสูงที่เขาต้องการแล้วเปลียนเกียร์
ไม่รอให้รอบตือแล้วค่อยเปลียนเกียร์ ฟังแล้วเหมือนขับไช้รอบไม่หมด เครืองยังไปได้อีก ถ้าฟังแต่เสียงนะคับ จะเห็นว่ารอบสูงแล้วละ
สำหรับเครืองลูกสูบ แสดงว่าตาคนนี้เคยพังเหมือนผมแน่เลยจึงเข็ด !!!!!) แต่เขาก็ขับได้เร็วละแรง มือคอยระวังไม่ไห้รอบสูงจนเกินไป
แบบนี้แหละคับมือขับ rotary ตัวจริง ดูหลายรอบหน่อยนะคับแล้วจะเข้าใจ ขับแบบนี้แหละคับไม่พัง(ผมก็ขับแบบนี้เหมือนกัน)
Fast RX7 650HP

« Last Edit: December 24, 2010, 02:25:57 pm by ROTARYPOWER »

• Member
« Reply #1068 on: December 24, 2010, 01:24:43 pm »
ส่งเครือง rotary ลงนรก (สองคนใน clip เขาพนันกันว่า 10 นาทีคันเร่งจมตัวเปล่าจะพังไหม)
ตัวผมว่าถ้าน้ำำ้ไม่หมดเสียก่อนยังต่อได้อีกพักใหญ่
http://www.youtube.com/watch?v=iKXaCOj_p28

• Member
« Reply #1069 on: December 24, 2010, 01:28:16 pm »
clipนี้ ขอใหัชื่อว่า กว่าจะพัง
เครือง rotary  ไม่พังง่ายหรอกคับ หรอกไม่ไปทรามานมันมากนัก
R X 7 burn out, blown engine

Offline panapromsen

• I Love Japan
  • Member
  • Last Login:August 05, 2016, 08:11:01 pm
« Reply #1070 on: December 24, 2010, 02:06:05 pm »
สุดยอดทั้งเจ้าของ และช่างที่ทำเลยครับ &v& &v& &v&

Offline ponke30

• ใจเขา...ใจเรา
  • Member
  • Country: th
  • Last Login:January 22, 2021, 04:52:53 pm
« Reply #1071 on: December 24, 2010, 03:03:13 pm »
ส่งเครือง rotary ลงนรก (สองคนใน clip เขาพนันกันว่า 10 นาทีคันเร่งจมตัวเปล่าจะพังไหม)
ตัวผมว่าถ้าน้ำำ้ไม่หมดเสียก่อนยังต่อได้อีกพักใหญ่
http://www.youtube.com/watch?v=iKXaCOj_p28
พี่ป้อมครับ ที่หม้อน้ำเค้าปล่อยน้ำออกด้วยใช่ป่าวครับ อึดมากเลยครับ

Offline resuper7

• Live to Ride............
  • Member
  • Last Login:October 14, 2018, 10:18:59 pm
« Reply #1072 on: December 24, 2010, 03:56:24 pm »
 &v& &v& &v& พี่ป้อมประสบการณ์เพียบจิงๆๆ

เป็นแบบที่พี่ป้อมบอกครับ โรนี่ ถ้าลากรอบจิงๆๆ 6500 รอบถ้า แสตนดนี่ ปกติ ม้า กะ ทอรค์ ก็หมดและครับ

แต่ด้วยความมัน ก็กดกันไป จนถึง 8000 และยังแช่ FD คันเก่าผมได้มา วิ่งไปแค่ 19000 เครืองฟิตมากช่วงแรกๆๆ ไม่เคยขับโร ก็กดมัน แปดพัน ตลอด เดือนเดียวคับ Apex แตก เฮาสซิ่งเป็นรอย ก็ต้องแกะเครื่องทำใหม่

เมืองไทยร้อน ระบบนํ้าหล่อเย็นต่างๆๆ ต้องเปลี่ยน ของ FD เป็นแนวนอน ก็ต้องทำใหม่

Apex Seal ถ้าเปลี่ยนเหมาะกะรถวิ่งแดรกที่จะแช่รอบสูงนานๆๆครับ ถ้าจะกดกันแบบเต็มๆๆก็เปลี่ยนไว้ก็ดีครับ

แต่ที่สำคัญ หม้อนํ้า ควรทำเผื่อ กล่องปรับจูนต้องมีครับ เพราะเรื่อง องศาไฟการจุดระเบิด และปริมาณนํ้ามันที่จ่ายในแต่ละช่วงรอบก็จำเป็นที่จะต้องควบคุม ละเอียด

ถ้าอยู่ญี่ปุ่น เมกา อากาศไม่ร้อน รถไม่ติด พังยากครับ

สำหรับท่านที่มีโบ ชอบปรับบูส ก็หาตัวตัดไว้เลย ครับ ตัวปรับบูสที่ชัดเจน รอบจะได้ไม่ไหลเกินไป

และก็ Shift light ผมว่าจำเป็นมากครับ จะได้สับเกียรทัน

โรไม่พังง่ายครับ ท่าคุมมันได้ และก็ขับชิน

Offline Mee GHBC-100

• Member
  • Last Login:March 22, 2016, 05:38:52 am
« Reply #1073 on: December 24, 2010, 05:07:02 pm »
ตามประสบการณ์ ส่วนตัวของผมเองนะคับ มีทั้ง เรีืองโรที่ทนและเครื่องโรที่เปาะคับ
เริ่มเลยแล้วกัน รถคันแรกที่ผมขอสาตังพ่อแม่ซื้อคือ mazda 808 เแปลงเป็น rx3 หน้ายักษ์ ไพท้่าย savana เหลี่ยม สีดำ
วาง โรตี มีแต่ง portมี webber ต้ัังติด มาแล้วทั้งเสียงท่อและเสียง web สะใจจัง รอบเครืองกวาดหน้าปัดอย่าวเร็ว ขับไปไป มามา แรงแซงเขาไปทั่ว
 แน่นนอนอัดน่าดูเลยละตอนนั้น อายุ 18  นึกเอาแล้วกันพี่น้องว่า เด็ก 18 กับรถ racingวางเครือง rotary มันจะขับอย่างไร
 ไม่เกินเดือน  เครืองก็ บ้ายบายผมไป ซื้อเครืองวางใหม่ ตอนนั้นถูกคับเครื่องราคาหลักพันบาท เป็นอยู่อย่างนี้ 3 เครือง
 สุดท้าย พ่อแม่ผมเลยทนผมไม่ไหวเลยจับผมไปเรียน usa ก็เพราะ rotaryนี่แหละ

ประวัติโชกโชน โชคดีเป็นของผมที่ไม่รู้จักน้าป้อมตอนโน้นนนนนน  :grin:

ไม่ได้ชิด  ก็ขอเพียงได้ชม         ไม่ได้สม ไม่เห็นแคร์อะไร   
ขอให้ได้รัก รัก รัก รัก รักเธอเข้าไว้  ไม่เช่นนั้น ใจฉัน ใจฉันคง หลุดลอย

• Member
« Reply #1074 on: December 24, 2010, 06:37:23 pm »
ตอนนั้นถ้ารู้จักน้าหมี คงชวนมานั่งเป็น navigator แล้วออกรถแรงๆ(เอาแบบจ๊ากๆ นานนน...) จาก u tune สะพานควาย, สับเกียร์ 3 หน้า palace (มีเสียงเอียดด..เล็กน้อย)
เอาตรงที่มีสาวๆแยะๆหน่อยนะ แล้วไปกระโดดสะพานเ็ล็ก (แบบลอยสี่ล้อ) ที่หน้าก๋วยเตี็ยวไก่ Exellence   เป็นแน่แท้ :smitten:

* Permissions

• You can't post new topics.
  • You can't post replies.
  • You can't post attachments.
  • You can't modify your posts.

Facebook Comments