Author Topic: " ทิดเอก ชวนชิม ชวนเที่ยว "  (Read 529315 times)

0 Members and 8 Guests are viewing this topic.

Offline AKE

• สัพเพ สัตตา อะเวรา โหนตุ อัพพะยาปัชฌา โหนตุ อะนีฆา โหนตุ สุขี อัตตานัง ปะริหะรันตุ
  • Verified Member
  • Member
  • Country: 00
  • Last Login:October 23, 2023, 12:13:13 pm
Re: " ทิดเอก ชวนชิม ชวนเที่ยว "
« Reply #1225 on: August 04, 2010, 02:50:31 pm »
ร้าน "ถูกและดี" เป็นที่ฝากท้องอีกแห่งหนึ่งยามค่ำคืนในกรณีที่ไม่รู้จะไปหาอะไรกิน อีกอย่างก็คือ ดึกมากๆๆๆ เช่น ตีสอง ตีสาม อะไรทำนองนี้

ตอนนี้ก็เปิดเพิ่มขึ้นนะครับ แต่ไม่ใช่ว่าจะมี ร้านถูกและดี ในทุกสาขาของฟู๊ดแลนด์นะครับ ต้องดูดีๆ

สาขาที่ผมฝากท้องเอาไว้ประจำก็มี สาขาลาดพร้าว สาขานี้ ฝีมือการทำอาหารคงเส้นคงวา

ส่วนสาขาที่ตึกคอรั่มนั้น ฝีมือการทำอาหารก็อร่อยดี ไม่แพ้สาขาลาดพร้าว   

ส่วนล่าสุดที่ผมเคยแวะไปชิมที่ สาขาเพชรบุรีตัดใหม่ นั้น เป็นร้านเล็กหน่อย แต่ก็ใช้ได้ครับ

น้องอาร์ตแวะไปรับประทานที่สาขาไหนมาครับ?  :><:

แต่ถ้าหิวยามดึก อยากง่ายสะดวกและไว และถูกครับ ต้อง " ถูกและดี" ฟูดแลนด์ใกล้บ้านท่าน อิอิ

« Last Edit: August 04, 2010, 02:53:47 pm by AKE »
คติธรรม : "คนเราเมื่อมีลาภก็มีเสื่อมลาภ เมื่อมีศุขก็มีทุกข์ เมื่อมีสรรเสริญก็มีนินทา เปนของคู่กันมาเช่นนี้ จะไปถืออะไรกับปากมนุษย์ ถึงจะดีแสนดีมันก็ติ ถึงจะชั่วแสนชั่วมันก็ชม นับประสาอะไร พระพุทธเจ้าผู้ประเสริฐ ยังมีมารผจญ ยังมีคนนินทาติเตียน ปุถุชนอย่างเราจะรอดพ้นจากโลกธรรมดังกล่าวแล้วไม่ได้" โดย ธมมวิตกโก ภิกขุ

Offline AKE

• สัพเพ สัตตา อะเวรา โหนตุ อัพพะยาปัชฌา โหนตุ อะนีฆา โหนตุ สุขี อัตตานัง ปะริหะรันตุ
  • Member
  • Last Login:October 23, 2023, 12:13:13 pm
Re: " ทิดเอก ชวนชิม ชวนเที่ยว "
« Reply #1226 on: August 14, 2010, 01:46:23 am »
ทิดเอกชวนชิม : ชิมอาหารจีนแบบฮ่องกงขนานแท้ ที่ "Hong Kong Fisherman" ภาค2

เมื่อตอนที่แล้วมีพรรคพวกเพื่อนฝูงไถ่ถามผมมาหลายต่อหลายท่านว่าที่ภัตตาคารแห่งนี้ยังมีอาหารอะไรที่อร่อยๆอีกบ้าง?

โดยส่วนตัวของผมแล้ว ที่ผมชิมและติดใจก็ได้แก่เมนูนี้เลยครับ "หมูแดง เป็ดย่างหนังกรอบ และ หมูกรอบ" สูตรฮ่องกง

ในปัจจุบันด้วยรสชาดที่ผิดเพี้ยนไปจากเดิมทำให้เราไม่ค่อยได้กิน "หมูแดง" สูตรดั้งเดิม สไตล์ฮ่องกงแท้ๆซักเท่าไหร่

เด็กรุ่นใหม่หลายคนก็นึกว่า หมูแดง เป็ดย่าง และ หมูกรอบ นั้น รสชาดก็จะเป็นแบบที่เราหากินได้ตามร้านสุกี้ชื่อดัง (แห่งหนึ่งที่สาขาเยอะๆๆ) ซึ่งถ้าใครไม่เคยรับประทานหมูแดงสไตล์ฮ่องกงแล้วหละก็

ผมขอแนะนำให้แวะมารับประทาน หมูแดง ที่ภัตตาคารแห่งนี้ครับ พ่อครัวหั่นชิ้นหมูแดงได้หนาตามสไตล์ฮ่องกง ผิวของหมูแดงนั้น แดงสวย มันปลาบ ชุ่มฉ่ำ เครื่องปรุงที่หมักหมูแดงนั้นซึมเข้าถึงเนื้อใน รสชาดอร่อยอย่าบอกใครจริงๆครับ เนื้อหมูแดงไม่ได้มีรสชาดหวานเจี๊ยบอย่างที่เคยเจอตามที่ต่างๆ แต่รสชาดของหมูแดงที่นี่ กลมกล่อม หอม อร่อย เคี้ยวได้อร่อยถึงใจจริงๆครับ  :good: :good:

ส่วนเป็ดย่างนั้น อันนี้ขอยกนิ้วให้เลยครับ  :good: :good:  หนังเป็ดนั้นกรอบอร่อยจริงๆ เนื้อเป็ดแน่นไม่ร่วน รสชาดเข้าถึงเนื้อ กินเปล่าๆโดยไม่ต้องจิ้มน้ำจิ้มอะไร ก็อร่อยแล้วครับ

หมูกรอบ ที่นี่ทำหมูกรอบได้ยอดเยี่ยมครับ หนังหมูนั้นถูกทอดจนขึ้นฟูนั้น กรอบ อร่อย ไม่อมน้ำมัน ตัวเนื้อหมูนั้นก็อร่อย  :good: :good:

ปิดท้ายด้วยอาหารจานโปรดของผมอีกหนึ่งอย่าง คุณPaul กรุณาแนะนำชื่อให้ฟังว่า อาหารจานนี้ชื่อ "เต้าหู้เทวดา" :good: :good:

เป็นการนำเต้าหู้ลงไปทอดแล้วนำขึ้นมาจัดใส่จาน ราดด้วยน้ำราดข้นๆที่ปรุงเอาไว้ โดยมีผักกวางตุ้งอร่อยๆวางอยู่ข้างจานเพื่อเอาไว้ให้กินแกล้ม

รสชาดเอร็ดอร่อย และ กินได้ไม่รู้เบื่อจริงๆครับ สั่งอาหารจานนี้มากินแกล้มกับข้าวสวยร้อนๆก็เข้ากันเป็นอย่างดี

การทอดเต้าหู้นั้น หากทอดไม่เป็น ผิวภายนอกก็จะแข็งเกินไปไม่น่ารับประทาน หรือไม่ก็ภายในยังนิ่มเกินไป รับประทานแล้วก็ไม่อร่อย แต่ที่นี่ทอดได้เยี่ยมยอดจริงๆครับ

นอกจากนั้นแล้วที่นี่ยังมีเมนูอาหารต่างๆที่เอร็ดอร่อยอีกหลายรายการ ไม่ว่าจะเป็นอาหารจำพวกหม้อไฟทั้งหลาย ซึ่งที่นี่ก็ขึ้นชื่ออยู่หลายอย่าง

ซึ่งถ้าท่านเป็นคนที่ชื่นชอบอาหารจีนสไตล์ฮ่องกง ร้านนี้เป็นอีกหนึ่งร้านที่ห้ามพลาดด้วยประการทั้งปวงครับ

w^w

ผมขอขอบคุณทุกท่านที่ติดตามอ่านและรับชมนะครับ

พบกันใหม่กับเรื่องราวของอร่อยๆในโอกาสหน้า

สำหรับครั้งนี้ขอขอบคุณและสวัสดีครับ

&v& &v&   \^^/ \^^/ 

« Last Edit: August 14, 2010, 01:57:15 am by AKE »
คติธรรม : "คนเราเมื่อมีลาภก็มีเสื่อมลาภ เมื่อมีศุขก็มีทุกข์ เมื่อมีสรรเสริญก็มีนินทา เปนของคู่กันมาเช่นนี้ จะไปถืออะไรกับปากมนุษย์ ถึงจะดีแสนดีมันก็ติ ถึงจะชั่วแสนชั่วมันก็ชม นับประสาอะไร พระพุทธเจ้าผู้ประเสริฐ ยังมีมารผจญ ยังมีคนนินทาติเตียน ปุถุชนอย่างเราจะรอดพ้นจากโลกธรรมดังกล่าวแล้วไม่ได้" โดย ธมมวิตกโก ภิกขุ

Offline Hayabusa

• !!! SKYLINE HGC 210 !!!
  • Member
  • Last Login:September 20, 2015, 02:22:20 am
« Reply #1227 on: August 15, 2010, 01:54:19 am »
เมื่อไหร่พี่เอกจะเลี้ยงผมอ่ะครับพร้อมทานเสมอ :grin:
PURE-PASSION

Offline ArtRacing

• Verified Member.
  • Member
  • Last Login:July 06, 2018, 08:50:43 pm
    • www.racingweb.net
« Reply #1228 on: August 17, 2010, 01:38:20 am »
ผมไปกินร้าน " ถูกและดี " ส่วนมากที่พัทยาคับ เวลาไปสนามหรือว่างๆไปเที่ยว
ถ้าในกรุเทพไม่ค่อยได้ไปทานที่ไหนเลยคับ  :grin:

วันนี้มาแนะนำ ร้านซ้งเป็ดพะโล้คับ แยกวังหินคับ เป็นร้านข้าวต้มครับ แต่เป็ดอร่อย :good:

" ความสำเร็จเกิดขึ้นได้โดยใช้มือทำ "

• Member
  • Last Login:July 06, 2018, 08:50:43 pm
« Reply #1229 on: August 17, 2010, 11:52:30 am »
ร้าน Hong Kong Fisherman ดูจากรูปแล้วน่าทานมากๆครับ :good:
" ความสำเร็จเกิดขึ้นได้โดยใช้มือทำ "

Offline AKE

• Member
« Reply #1230 on: August 17, 2010, 12:26:44 pm »
อาหารร้านนี้อร่อยครับ  :good: :good:

ถ้าArt มีเวลาลองแวะไปรับประทานดูนะครับ โดยเฉพาะเมนูปลานึ่งซีอิ้วที่พี่ลงไว้ให้ดูแล้ว อร่อยจริงๆครับ

ร้าน Hong Kong Fisherman ดูจากรูปแล้วน่าทานมากๆครับ :good:

Offline chaloemyos

• Member
  • Last Login:February 13, 2019, 03:36:16 pm
« Reply #1231 on: August 17, 2010, 02:56:06 pm »
ร้านซ้ง ไปแล้วอย่าลืมสั่งซุปเปอร์ตีนไก่นะครับ เด็ดขาดเหมือนกัน

ผมไปกินร้าน " ถูกและดี " ส่วนมากที่พัทยาคับ เวลาไปสนามหรือว่างๆไปเที่ยว
ถ้าในกรุเทพไม่ค่อยได้ไปทานที่ไหนเลยคับ  :grin:

วันนี้มาแนะนำ ร้านซ้งเป็ดพะโล้คับ แยกวังหินคับ เป็นร้านข้าวต้มครับ แต่เป็ดอร่อย :good:

Offline minute-man

• Member
  • Last Login:August 21, 2015, 12:30:00 pm
« Reply #1232 on: August 17, 2010, 05:45:29 pm »

เป็ดพะโล้ที่นี้เขา :good: จริงๆครับ ขอเฟิร์มๆ
わたしのセリカTA27です。

• Member
« Reply #1233 on: August 19, 2010, 08:22:40 am »
ใช่แล้วครับ ต้องสั่ง "ซุปเปอร์ตีนไก่"  แต่ถ้าไม่ทานตีนไก่ก็เปลี่ยนเป็นน่องปีก หรือ ปีกไก่ แทนก็ได้คับ :grin:

เมื่อคืนหลังจากเสร็จงานก็ไปทานซ้ำมาอีกรอบ 

Offline Takuya

• Member
  • Last Login:November 21, 2021, 11:23:19 am
« Reply #1234 on: August 27, 2010, 09:28:39 pm »
ร้านซ้งเป็ดพะโล้ อยู่ตรงไหนของแยกวังหินนะครับ ถ้าไปจากทางซอยเสนา

Offline blablabla

• **กระเบื้องจะเฟื่องฟูลอย น้ำเต้าน้อยจะถอยจม**
  • Member
  • Last Login:February 16, 2021, 01:19:59 pm
« Reply #1235 on: August 27, 2010, 10:11:28 pm »
จากซอยเสนา ตรงมาจนเจอแยกวังหินแล้วเลี้ยวขวาครับตรงมาซัก 100 เมตรได้อยู่ซ้ายมือเล้ย "v"
ร้านซ้งเป็ดพะโล้ อยู่ตรงไหนของแยกวังหินนะครับ ถ้าไปจากทางซอยเสนา
คำคมประจำวันนี้   "มีด"

Offline AKE

• Member
« Reply #1236 on: September 06, 2010, 02:18:16 am »
ทิดเอกชวนชิม :  " ชิม Buffet อร่อยๆ ริมแม่น้ำเจ้าพระยา ที่ Next 2 Cafe & Terrace "

สวัสดีครับทุกท่าน
มื้อนี้ผมขอพาทุกท่านมารับประทานอาหาร Buffet ในบรรยากาศสบายๆ ริมแม่น้ำเจ้าพระยากันบ้างนะครับ เอ่ยถึงชื่อโรงแรมนี้หลายต่อหลายท่านคงคุ้นเคยและรู้จักกันดี

วันนี้ผมขอพาทุกท่านมาที่ Shangri-La Hotel  โรงแรมแห่งนี้อยู่แถวๆบางรักนี่เองครับ
(เป็นถิ่นเก่าที่ผมคุ้นเคย และ ผมเชื่อว่าหลายๆท่านน่าจะคุ้นเคยกับแถวบางรักเป็นอย่างดี)

เมื่อเข้าไปยังบริเวณโรงแรมแล้ว เดินลงบันไดเลื่อนไปข้างล่างแล้วเลี้ยวไปทางขวามือได้เลยครับ ผมจะนำท่านไปสู่ร้านที่ชื่อว่า

" Next2 Cafe & Terrace "

บรรยากาศของร้านนั้นได้รับการปรับปรุงให้ดูโอ่โถง โลง สบายตา โดยมีการแบ่งเป็นสองโซน ได้แก่ โซนที่นั่งรับลมริมน้ำ และ โซนที่นั่งอยู่ภายในห้องแอร์เย็นฉ่ำ

Dinner มื้อนี้ ผมขอเลือกรับแอร์เย็นๆก็แล้วกันครับ มองออกไปดูวิวแม่น้ำเจ้าพระยาผ่านกระจกใสบานใหญ่ ได้บรรยากาศไปอีกแบบ

อาหารนั้นเป็นอาหารในแนว International Buffet ครับ ที่เด่นๆก็มีพวกอาหารแบบGrill, อาหารSea Food ,อาหารฝรั่ง, อาหารญี่ปุ่น

Salmonของที่นี่ สดดีครับ ไม่ว่าจะเป็นพวก Smoke Salmon หรือ นำSalmon มาปรุงในแบบต่างๆ ก็อร่อยไปอีกแบบครับ

จานแรกผมจึงขอเรียกน้ำย่อยด้วย "สารพัดSalmon" ซะหนึ่งจานใหญ่ ถือว่าเป็นการเริ่มต้นที่ดี  :><:   

หลังจาก Salmon ผ่านไป จานที่สอง ผมขอลอง King Crab Alaska ครับ

โอ้โห้ ก้ามของปูอะไรจะใหญ่โตขนาดนี้ เนื้อปูก็ดูแน่นและเยอะจริงๆครับ ผมเลือกในส่วนที่รับประทานง่ายๆมาลองชิมดู และ ไม่ลืมที่จะตักน้ำจิ้มซีฟู๊ดแบบไทยๆมาด้วย

ก็อร่อยไปอีกแบบครับ จะกินเปล่าๆ หรือ จิ้มน้ำจิ้มซีฟู๊ด ก็อร่อย จานนี้เลยต้องขอซ้ำหลายจานหน่อยครับ
(แต่ก็อดคิดถึงปูทะเล และ ปูม้า ของบ้านเราไม่ได้)

จานที่สาม มาแถบญี่ปุ่นกันบ้าง ผมมองไปเจออาหารชนิดหนึ่ง เป็นเนื้อวัวที่ปรุงในแบบ Rare ราดซอสซี่อิ้วแบบญี่ปุ่นที่ให้รสชาดอมเปรี้ยวนำกินแกล้มกับกระเทียมและหอมใหญ่ ก็อร่อยไปอีกแบบครับ ไม่มีกลิ่นคาว เนื้อวัวนุ่ม อร่อยครับเมนูนี้

จานต่อไป ถึงอาหารที่ผมชอบเป็นพิเศษของที่นี่กันบ้าง ได้แก่ สเต็คเนื้อวัว ที่นี่ใช้เนื้อนิวซีแลนต์ ครับ

เราสามารถสั่งขนาดของความสุกได้ตามที่เราต้องการครับ

โดยที่จานแรก ผมสั่งแบบ Medium Rare รับประทานคู่กับ Skin Potato

จานที่สองพิเศษอีกนิด โดยที่เป็น Medium Rare และ ย่างตรงขอบนอกที่เป็นมันให้เกรียมซักหน่อย รับประทานกับ Lemon

จากนั้นผมก็เดินไปให้พ่อครัวทำสเต็คให้อีกซักหลายรอบครับ สรุปได้ว่า สเต็คแบบปรุงตามใจฉัน อร่อยยกนิ้วให้จริงๆ  :good:

แม้ว่าที่นี่จะหั่นเนื้อบางแต่ก็ยังอร่อยฉุ่มฉ่ำอยู่ครับ ซึ่งต้องกำชับพ่อครัวให้ดี อย่าให้ย่างเพลิน มิฉะนั้นจะสุกเกินความต้องการ

อันที่จริงถ้าเค้าหั่นเนื้อวัวให้หนากว่านี้ได้ก็จะวิเศษทีเดียวครับ (ใครรู้จักช่วยไปบอกหน่อยเถอะครับ) แต่ก็ถือว่าที่นี่ใช้เนื้อดีครับ หมักมาได้อย่างดี ไม่ต้องปรุงอะไรเพิ่ม แค่นำมาย่างให้สุกตามความต้องการก็รับประทานได้แล้ว เนื้อดี ทำอะไรก็อร่อย

จานต่อมาถึงคิวของ เนื้ออบ ครับ ราดซอส กินกับ มันบด ก็อร่อยไปอีกแบบครับสำหรับคนที่ชอบเนื้ออบผมว่าที่นี่ก็ทำใช้ได้เลยครับ คลุกและหมักเครื่องเทศถึงดีครับ หอมกรุ่นและอร่อยๆ เนื้อไม่เหนียวครับ

หลังจากฟาดฟันกับของคาวมาได้พอสมควร คราวนี้ถึงตาของหวานบ้างครับ ที่นี่มีของหวานให้รับประทานเยอะแยะจริงๆครับ ที่ผมคิดว่าอร่อยๆ ก็ได้แก่ ไอศครีม และ ขนมอบร้อน ทั้งหลาย ใครชอบอะไรลองเลือกหยิบ เลือกชิมได้ตามอัธยาศัย ครับ หรือบางท่านชอบ "น้ำพุช็อคโกแล็ต" ที่นี่ก็มีผลไม้หลากหลายให้ท่านเลือกจิ้มกับช็อคโกแล็ตที่ไหลลงมาเป็นสายครับ

สรุปว่ามื้อนี้ก็อิ่มอร่อยอีกเช่นเคย สำหรับเพื่อนๆที่มองหาบุฟเฟ่ห์อร่อยๆในบรรยากาศดีๆ ก็ลองหาเวลาแวะมาชิมกันดูนะครับ

ขอบคุณสำหรับการติดตามนะครับ แล้วพบกันใหม่ครับ

w^w   

« Last Edit: September 06, 2010, 02:29:02 am by AKE »

Offline AKE

• Member
« Reply #1237 on: September 06, 2010, 02:31:37 am »
ขอนำภาพมาลงต่อนะครับ

สเต็ค

เนื้ออบ

และ ของหวาน ขนมอบร้อนๆ

อิ่มอร่อยไปอีกหนึ่งมื้อ  :><: :><:

ระหว่างพิมพ์ไป ท้องร้องไป หิวไป แย่ชะมัดเลย  :grin: :grin:
« Last Edit: September 06, 2010, 02:39:41 am by AKE »

Offline AKE

• Member
« Reply #1238 on: September 06, 2010, 02:37:24 am »
บรรยากาศทั้งแบบริมน้ำ กับ ภายในห้องอาหาร ครับ

:><: :><: :><:

Offline Hayabusa

• !!! SKYLINE HGC 210 !!!
  • Member
  • Last Login:September 20, 2015, 02:22:20 am
« Reply #1239 on: September 06, 2010, 04:00:44 am »
 :good: :good: :good:
PURE-PASSION

Offline alfa

• Member
  • Last Login:July 19, 2015, 09:07:04 pm
« Reply #1240 on: September 06, 2010, 12:50:52 pm »
ทิดเอกชวนชิม :  " ชิม Buffet อร่อยๆ ริมแม่น้ำเจ้าพระยา ที่ Next 2 Cafe & Terrace "

มื้อนี้ผมขอพาทุกท่านมารับประทานอาหาร Buffet ในบรรยากาศสบายๆ ริมแม่น้ำเจ้าพระยากันบ้างนะครับ เอ่ยถึงชื่อโรงแรมนี้หลายต่อหลายท่านคงคุ้นเคยและรู้จักกันดี

วันนี้ผมขอพาทุกท่านมาที่ Shangri-La Hotel  โรงแรมแห่งนี้อยู่แถวๆบางรักนี่เองครับ
(เป็นถิ่นเก่าที่ผมคุ้นเคย และ ผมเชื่อว่าหลายๆท่านน่าจะคุ้นเคยกับแถวบางรักเป็นอย่างดี)

เมื่อเข้าไปยังบริเวณโรงแรมแล้ว เดินลงบันไดเลื่อนไปข้างล่างแล้วเลี้ยวไปทางขวามือได้เลยครับ ผมจะนำท่านไปสู่ร้านที่ชื่อว่า

" Next2 Cafe & Terrace "

บรรยากาศของร้านนั้นได้รับการปรับปรุงให้ดูโอ่โถง โลง สบายตา โดยมีการแบ่งเป็นสองโซน ได้แก่ โซนที่นั่งรับลมริมน้ำ และ โซนที่นั่งอยู่ภายในห้องแอร์เย็นฉ่ำ

Dinner มื้อนี้ ผมขอเลือกรับแอร์เย็นๆก็แล้วกันครับ มองออกไปดูวิวแม่น้ำเจ้าพระยาผ่านกระจกใสบานใหญ่ ได้บรรยากาศไปอีกแบบ

อาหารนั้นเป็นอาหารในแนว International Buffet ครับ ที่เด่นๆก็มีพวกอาหารแบบGrill, อาหารSea Food ,อาหารฝรั่ง, อาหารญี่ปุ่น

Salmonของที่นี่ สดดีครับ ไม่ว่าจะเป็นพวก Smoke Salmon หรือ นำSalmon มาปรุงในแบบต่างๆ ก็อร่อยไปอีกแบบครับ

จานแรกผมจึงขอเรียกน้ำย่อยด้วย "สารพัดSalmon" ซะหนึ่งจานใหญ่ ถือว่าเป็นการเริ่มต้นที่ดี  :><:   

หลังจาก Salmon ผ่านไป จานที่สอง ผมขอลอง King Crab Alaska ครับ

โอ้โห้ ก้ามของปูอะไรจะใหญ่โตขนาดนี้ เนื้อปูก็ดูแน่นและเยอะจริงๆครับ ผมเลือกในส่วนที่รับประทานง่ายๆมาลองชิมดู และ ไม่ลืมที่จะตักน้ำจิ้มซีฟู๊ดแบบไทยๆมาด้วย

ก็อร่อยไปอีกแบบครับ จะกินเปล่าๆ หรือ จิ้มน้ำจิ้มซีฟู๊ด ก็อร่อย จานนี้เลยต้องขอซ้ำหลายจานหน่อยครับ
(แต่ก็อดคิดถึงปูทะเล และ ปูม้า ของบ้านเราไม่ได้)

จานที่สาม มาแถบญี่ปุ่นกันบ้าง ผมมองไปเจออาหารชนิดหนึ่ง เป็นเนื้อวัวที่ปรุงในแบบ Rare ราดซอสซี่อิ้วแบบญี่ปุ่นที่ให้รสชาดอมเปรี้ยวนำกินแกล้มกับกระเทียมและหอมใหญ่ ก็อร่อยไปอีกแบบครับ ไม่มีกลิ่นคาว เนื้อวัวนุ่ม อร่อยครับเมนูนี้

จานต่อไป ถึงอาหารที่ผมชอบเป็นพิเศษของที่นี่กันบ้าง ได้แก่ สเต็คเนื้อวัว ที่นี่ใช้เนื้อนิวซีแลนต์ ครับ

เราสามารถสั่งขนาดของความสุกได้ตามที่เราต้องการครับ

โดยที่จานแรก ผมสั่งแบบ Medium Rare รับประทานคู่กับ Skin Potato

จานที่สองพิเศษอีกนิด โดยที่เป็น Medium Rare และ ย่างตรงขอบนอกที่เป็นมันให้เกรียมซักหน่อย รับประทานกับ Lemon

จากนั้นผมก็เดินไปให้พ่อครัวทำสเต็คให้อีกซักหลายรอบครับ สรุปได้ว่า สเต็คแบบปรุงตามใจฉัน อร่อยยกนิ้วให้จริงๆ  :good:

แม้ว่าที่นี่จะหั่นเนื้อบางแต่ก็ยังอร่อยฉุ่มฉ่ำอยู่ครับ ซึ่งต้องกำชับพ่อครัวให้ดี อย่าให้ย่างเพลิน มิฉะนั้นจะสุกเกินความต้องการ

อันที่จริงถ้าเค้าหั่นเนื้อวัวให้หนากว่านี้ได้ก็จะวิเศษทีเดียวครับ (ใครรู้จักช่วยไปบอกหน่อยเถอะครับ) แต่ก็ถือว่าที่นี่ใช้เนื้อดีครับ หมักมาได้อย่างดี ไม่ต้องปรุงอะไรเพิ่ม แค่นำมาย่างให้สุกตามความต้องการก็รับประทานได้แล้ว เนื้อดี ทำอะไรก็อร่อย

จานต่อมาถึงคิวของ เนื้ออบ ครับ ราดซอส กินกับ มันบด ก็อร่อยไปอีกแบบครับสำหรับคนที่ชอบเนื้ออบผมว่าที่นี่ก็ทำใช้ได้เลยครับ คลุกและหมักเครื่องเทศถึงดีครับ หอมกรุ่นและอร่อยๆ เนื้อไม่เหนียวครับ

หลังจากฟาดฟันกับของคาวมาได้พอสมควร คราวนี้ถึงตาของหวานบ้างครับ ที่นี่มีของหวานให้รับประทานเยอะแยะจริงๆครับ ที่ผมคิดว่าอร่อยๆ ก็ได้แก่ ไอศครีม และ ขนมอบร้อน ทั้งหลาย ใครชอบอะไรลองเลือกหยิบ เลือกชิมได้ตามอัธยาศัย ครับ หรือบางท่านชอบ "น้ำพุช็อคโกแล็ต" ที่นี่ก็มีผลไม้หลากหลายให้ท่านเลือกจิ้มกับช็อคโกแล็ตที่ไหลลงมาเป็นสายครับ

สรุปว่ามื้อนี้ก็อิ่มอร่อยอีกเช่นเคย สำหรับเพื่อนๆที่มองหาบุฟเฟ่ห์อร่อยๆในบรรยากาศดีๆ ก็ลองหาเวลาแวะมาชิมกันดูนะครับ

ขอบคุณสำหรับการติดตามนะครับ แล้วพบกันใหม่ครับ

w^w   

น่าไปชิมมาก  :good: ว่าแต่...สนนราคาเป็นยังไงครับ คุณเอก

Offline AKE

• Member
« Reply #1241 on: September 06, 2010, 06:02:31 pm »
วันนั้นผมจ่ายประมาณสองพันบาทครับพี่Alfa (นานๆกินที แถมไปกินคนเดียวด้วย)  :><: :><:

เพื่อให้หายสงสัยก็เลยโทรไปถามที่โรงแรม (เบอร์ 02-236-7777)

ได้คำตอบมาดังนี้ครับ

มื้อกลางวัน วันจันทร์-วันเสาร์ หัวละ 888 บาท, วันอาทิตย์ เป็น ซันเดย์บรั๊นซ์ หัวละ 1,588 บาท

มื้อดินเนอร์ วันอาทิตย์-วันพฤหัส หัวละ 1,588 บาท

ส่วนวันศุกร์และวันเสาร์ หัวละ 1,888 บาท

วันเสาร์มื้อดินเนอร์จะเป็นพวก Seafood Night อีกด้วย มี Lobster, ปูอลาสก้า เป็นต้น

เดือนกันยายนนี้ พิเศษตรงที่มีขาแกะ และ โฟร์กราสส์ ด้วยครับ

ยังไงลองโทรสอบถามตามเบอร์ด้านบนดูก่อนนะครับ

คิดๆๆแล้วผมก็อยากไปกินอีกจังเลย  :><: :><:

Offline scoot2

• Member
  • Last Login:January 13, 2023, 10:35:50 am
« Reply #1242 on: September 06, 2010, 06:42:54 pm »
วันนั้นผมจ่ายประมาณสองพันบาทครับพี่Alfa (นานๆกินที แถมไปกินคนเดียวด้วย)  :><: :><:

เพื่อให้หายสงสัยก็เลยโทรไปถามที่โรงแรม (เบอร์ 02-236-7777)

มื้อกลางวัน วันจันทร์-วันเสาร์ หัวละ 888 บาท, วันอาทิตย์ เป็น ซันเดย์บรั๊นซ์ หัวละ 1,588 บาท

มื้อดินเนอร์ วันอาทิตย์-วันพฤหัส หัวละ 1,588 บาท

ส่วนวันศุกร์และวันเสาร์ หัวละ 1,888 บาท

วันเสาร์มื้อดินเนอร์จะเป็นพวก Seafood Night อีกด้วย มี Lobster, ปูอลาสก้า เป็นต้น

เดือนกันยายนนี้ พิเศษตรงที่มีขาแกะ และ โฟร์กราสส์ ด้วยครับ

ยังไงลองโทรสอบถามตามเบอร์ด้านบนดูก่อนนะครับ

คิดๆๆแล้วผมก็อยากไปกินอีกจังเลย  :><: :><:
น่าทานมากๆเลยครับพี่เอก แต่ละอย่างนี่มัน สุดๆๆ  :good: :good:
ก่อนที่ฉันจะตาย ....!!!

Offline alfa

• Member
  • Last Login:July 19, 2015, 09:07:04 pm
« Reply #1243 on: September 06, 2010, 08:43:02 pm »

เอาไว้นัดกันดีมั๊ยล่ะ ?  :><:

• Member
« Reply #1244 on: September 07, 2010, 12:13:46 am »
อาหารน่าทานมากครับ ไว้ว่างๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆจะไปลองทานบ้างครับ  "v"

Offline OKUMI RT

• Member
  • Last Login:April 12, 2023, 10:57:01 am
    • CLUB RT
« Reply #1245 on: September 07, 2010, 10:16:01 am »

อาทิตย์ก่อนพึ่งได้ไป Lord Jim ที่ Oriental กับเพื่อนมา ไม่ค่อยโดนใจพี่เท่าไหร่ ไลน์อาหารมันน้อยไปทำให้มีตัวเลือกไม่เยอะ ยังดีที่รสชาติใช้ได้ แต่มาตกม้าตายตรงเนื้อแกะของโปรดที่เหนียวมาก ตอนแรกนึกว่าเลือกชิ้นผิด ไปเอามาลองอีกชิ้น เหนียวเหมือนกันเลย  'b'

ความพยายามอยู่ที่ไหน ความพยายามอยู่ที่นั่น
คารมเป็นต่อ รูปหล่อเป็นเกย์
หลงทางเสียเวลา หลงรัชดาติดเหม่งจ๋าย
รักสิบล้อ ต้องรอสิบโมง

Offline scoot2

• Member
  • Last Login:January 13, 2023, 10:35:50 am
« Reply #1246 on: September 07, 2010, 10:25:53 am »
น่าจะมีจัด trip ไปทานกันบ้างนะครับ อยากลองทานบ้างจัง เพราะดูจากรูปแล้ว น่าทานทุกอย่างเลย  $^$ $^$
ก่อนที่ฉันจะตาย ....!!!

Offline minute-man

• Member
  • Last Login:August 21, 2015, 12:30:00 pm
« Reply #1247 on: September 07, 2010, 10:51:34 am »
อย่าว่าแต่ดอนดึกเลยครับ ดูกลางวันก็แย่เหมือนกัน  :help: พี่เอกหนีไปคนเดียวอีกแล้วนะฮ่ะ  !o! ไว้คราวหน้าผมกับเอ๋สแตนบายรอเลย  \^^/ นัดกันเลยดีมั้ยครับ พี่ขาว  :><:
ปล. ถ้าอาร์ตมาซ้งวังหิน ก็กรี๊งกร๊างมาได้เลยนะครับ บ้านผมอยู่เสนาฯ ใกล้มักๆ  :good:
« Last Edit: September 07, 2010, 10:54:47 am by minute-man »
わたしのセリカTA27です。

Offline AKE

• Member
« Reply #1248 on: November 08, 2010, 02:16:29 am »
ทิดเอกชวนชิม :  "  Peperoni Italian Restaurant  "

เป็นบ้างไหมครับที่ว่า เวลาตกตอนเย็นๆแล้ว ไม่รู้จะไปหาอะไรรับประทาน ผมคนหนึ่งหละครับที่บางครั้งก็นึกไม่ออก คิดไปคิดมาก็มักจะคิดออกแต่ที่เก่าๆที่คุ้นเคย ซึ่งสุดท้ายก็มักจะเป็นตัวเลือกอันดับต้นๆเสมอ

แต่เดี๋ยวนี้กาลเวลามันเปลี่ยนไป ร้านเก่าๆที่คุ้นเคยก็ปิดกิจการไปบ้าง เลิกกิจการไปบ้าง ด้วยสาเหตุรวยแล้วเลิก ขี้เกียจทำแล้ว อะไรทำนองนี้

วันนี้ก็เช่นกันครับ ผมนึกอะไรไม่ออกว่าอาหารเย็น ค่ำนี้จะกินอะไรดี ขับรถมาบนถนนสีลม ผ่านเซ็นทรัลสีลม ซึ่งก็มลายหายสูญไปแล้ว กลายเป็น ท๊อปซุปเปอร์เพียงอย่างเดียว จะไปกลับรถเพื่อไปเข้าถนนปั้น ไปหาอาหารไทยๆรับประทาน โอ้โห้ ฝั่งนั้นก็รถติดซะเหลือเกิน

ขับรถจนถึง "โรงแรมนารายณ์" ฝั่งซ้ายมือพอดิบพอดี ผมไม่คิดแล้วครับเลี้ยวซ้ายเข้าที่นี่หละครับ ฝากท้องไว้ที่นี่ดีกว่า ที่เก่าๆที่คุ้นเคย

พอจอดรถเสร็จ มุ่งหน้าขึ้นชั้นสอง กะว่าจะหา สุกี้บุฟเฟ่ห์ลักษมี รับประทาน อ้าว เลิกกิจการไปซะแล้ว  'b'

มองไปฝั่งตรงข้าม โอ้โห้ ห้องอาหารระเบียงทอง บุฟเฟ่ห์เจ้าประจำ คนก็เดินให้ขวักไขว่น่าเวียนหัว  :idiot2:

ผมเลยเดินลงมาสำรวจด้านล่าง ที่เดิมเป็นนารายณ์พิซเซอเรีย

เดี๋ยวนี้เปลี่ยนเป็นห้องอาหารอิตาเลียนชื่อน่ารักดีครับ ชื่อ Peperoni

ฝากท้องไว้ที่นี่ดีกว่า สืบถามได้ความว่าพ่อครัวเป็นชุดเดิมสมัยอยู่เป็นนารายณ์พิซเซอเรีย และ มีอาหารอิตาเลียนรสเด็ดๆ ให้ลองชิมด้วย

งานนี้พ่อครัวบอกว่า พิซซ่าอร่อยเด็ดกว่าสมัยเดิมมาก เพราะทำแบบสไตล์อิตาเลียนแท้ๆๆ ถ้างั้นไม่รอช้าครับ ดูเมนูแล้วก็สั่งอาหารสองอย่างมารับประทานควบกันเลยทีเดียว

จานแรก ได้แก่ "พิซซ่าSurf & Turf"

เป็นพิซซ่าแบบสองหน้าครับ โดยครึ่งหนึ่งเป็นหน้าแบบทะเล อีกครั้งหนึ่งเป็นแบบอิตาเลียน ซอสเสจ มีเบคอนด้วย

จานนี้อร่อยยกนิ้วให้ครับ เพราะเครื่องเยอะมากๆ ของทะเลสดอร่อย แป้งบางกรอบ รสชาดโดยรวมลงตัวจริงๆ จิบไวน์แดงแกล้มไปด้วย มันเข้าจริงๆครับ  :good: :good:

จานต่อไป จานนี้ถือว่าอร่อยเด็ดขาดครับ ชื่อว่า " Stewed Lamb Shank " ซึ่งก็คือ สตูว์แกะ นั่นเอง

ท่านที่ชอบทานแกะก็คงทราบนะครับว่า แกะนั้นเป็นเนื้อที่มีกลิ่นสาบแรงซึ่งหากนำมาปรุงไม่ดี ก็จะมีกลิ่น แต่ถ้าตุ๋นไม่ได้ที่ เนื้อแกะก็จะแข็งเกินไป ไม่อร่อย หรือไม่ถ้าตุ๋นนานเกินไป เนื้อก็จะยุ่ยเละเกินเสียอีก

สตูว์จานนี้ เนื้อแกะนุ่มกำลังดี เคี้ยวเพลิน ไม่เหนียว ไม่เละ หอมกลิ่นเครื่องเทศอ่อนๆ ไม่ฉุนเครื่องเทศจนเกินไป แถมกระดูกนั้นยังมีเอ็นเป็นชิ้นๆตรงกระดูก ให้เลาะรับประทานอีก ที่สำคัญ ไม่มีกลิ่นสาบสางมากวนใจตั้งแต่รับประทานคำแรก จนหมดคำสุดท้าย
กินแกล้มไวน์แดง เข้ากันราวกับฟัง ซิมโฟนี่วงใหญ่ที่เก่งกาจ โดย วาทยากรมือฉมัง ยังไงยังงั้นเลยครับ

อร่อยเด็ดมากครับจานนี้  :good: :good:

ถ้ามีโอกาสก็ลองแวะไปชิมอาหารอิตาเลียนที่ร้านนี้ดูนะครับ

แล้วพบกันตอนต่อไปครับ

ขอขอบคุณที่ติดตามครับ
« Last Edit: November 08, 2010, 02:22:22 am by AKE »

Offline Pan

• Member
  • Last Login:December 21, 2023, 05:16:03 pm
« Reply #1249 on: November 08, 2010, 01:11:04 pm »
น่าทานจังไม่ไกลจากบริษัทด้วย
ถ้าเราไม่ แสดงตัวออกมา ให้บ้านบางกอก เห็นว่าเรายังอยู่
เเล้วเราจะ web บ้านบางกอกจะมีไว้ให้ใครดูครับ

สมัครยาก คนดูน้อย เพื่อนๆ หายไป
ผมอยากให้ ทุกคนเข้ามาดูได้นะครับ
บ้านบางกอกจะได้อยู่ต่อไป ใครสมัครไม่ได้ ให้แจ้งทาง Facebook ได้ลยครับ

Tags:

* Permissions

• You can't post new topics.
  • You can't post replies.
  • You can't post attachments.
  • You can't modify your posts.

Facebook Comments