Author Topic: ถามเรื่องกล้อง.....ครับ พี่ๆน้องๆช่วยผมหน่อย  (Read 3020 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline AKE

• สัพเพ สัตตา อะเวรา โหนตุ อัพพะยาปัชฌา โหนตุ อะนีฆา โหนตุ สุขี อัตตานัง ปะริหะรันตุ
  • Verified Member
  • Member
  • Country: 00
  • Last Login:October 23, 2023, 12:13:13 pm
ผมมีปัญหาเรื่องกล้องถ่ายภาพ มาถามครับ อยากทราบคำตอบครับ

1. กล้อง Canon ที่พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวฯ ทรงใช้ถ่ายภาพ เมื่อวันที่20 ที่ผ่านมา (หากใครดูในภาพข่าว จะเห็นว่า ทรงหยิบกล้อง มาฉายภาพประชาชนที่เฝ้ารับเสด็จ ที่ศิริราช) เป็นกล้องรุ่นอะไรครับ?

2. กล้อง Nikon และ Canon แบบ SLR รุ่นต่ำสุด(ราคาเบาๆ) นี่ คุณภาพแตกต่างกันอย่างไรบ้างครับ? จุดดีจุดด้อย

3. กล้อง Nikon และ Canon แบบ กล้องพกพา Digital เล็กๆ นี่ มีแนะนำรุ่นไหนบ้างครับ? งบไม่เกิน 10,000 บาท ครับ ภาพที่ได้ออกมา เทียบกันแล้วเป็นอย่างไรครับ?

ขอบคุณครับ

คติธรรม : "คนเราเมื่อมีลาภก็มีเสื่อมลาภ เมื่อมีศุขก็มีทุกข์ เมื่อมีสรรเสริญก็มีนินทา เปนของคู่กันมาเช่นนี้ จะไปถืออะไรกับปากมนุษย์ ถึงจะดีแสนดีมันก็ติ ถึงจะชั่วแสนชั่วมันก็ชม นับประสาอะไร พระพุทธเจ้าผู้ประเสริฐ ยังมีมารผจญ ยังมีคนนินทาติเตียน ปุถุชนอย่างเราจะรอดพ้นจากโลกธรรมดังกล่าวแล้วไม่ได้" โดย ธมมวิตกโก ภิกขุ

Offline Tre

• Member
  • Last Login:November 25, 2022, 10:40:30 pm
ขอพยายามตอบข้อ 2 นะครับ ข้ออื่นไม่แน่ใจ...

Entry SLR เท่าที่ทราบของ Nikon ก็รุ่น D70....... ส่วน Canon จะรุ่น 350D....(ไม่รู้มีใหม่ออกมายัง...) เรื่องความแต่ต่างผมว่าอยู่ที่ lens ของแต่ละยี่ห้อมากกว่า....ลองเปรียบเทียบ lens ที่เราต้องการดูก่อนว่ามีหรือไม่มี และราคาเป็นอย่างไร

เรื่อง function การใช้งานผมว่าคล้ายๆกัน ใช้อันไดอันหนึ่งแล้วก็จะชินกับการใช้งานมันเอง....

คุณภาพรูปผมก็ว่าคล้ายๆกัน....ขึ้นอยู่กับ lens และฝีมือ!

ผมใช้ Canon 10D มาหลายปีแล้ว ก็ยังชอบมันอยู่ ถึงแม้มันอาจจะช้ากว่าพวกตัวใหม่ๆ ....ผมเน้นถ่าย Portrait และชอบ lens 85mm f1.2 สุดๆ....เพราะเมื่อใช้กับ 10D lens จะกลายเป็น 136mm (เพราะ CCD ที่ไม่ full size)......ถ่าย portrait ออกมาสวยมาก....และ lens มันไวมาก....แสงน้อยๆก็ไม่มีปัญหา....

ท้ายสุด...ผมชอบ feel ของ Canon มากกว่า....มันรู้สึก solid กว่า Nikon.......(ขอโทษครับเจ้าบ้าน!)

มาลองถ่ายเล่นๆดูก่อนก็ได้....อย่าลืมขอยืม Nikon ของเจ้าบ้านมา test ด้วย! ;D

Offline Tre

• Member
  • Last Login:November 25, 2022, 10:40:30 pm
ลองเข้าไปดูที่ http://www.dpreview.com

มี review ของกล้องทุกรุ่นครับ.....

Offline AKE

• สัพเพ สัตตา อะเวรา โหนตุ อัพพะยาปัชฌา โหนตุ อะนีฆา โหนตุ สุขี อัตตานัง ปะริหะรันตุ
  • Member
  • Last Login:October 23, 2023, 12:13:13 pm
ขอบคุณมากครับพี่Tre
คติธรรม : "คนเราเมื่อมีลาภก็มีเสื่อมลาภ เมื่อมีศุขก็มีทุกข์ เมื่อมีสรรเสริญก็มีนินทา เปนของคู่กันมาเช่นนี้ จะไปถืออะไรกับปากมนุษย์ ถึงจะดีแสนดีมันก็ติ ถึงจะชั่วแสนชั่วมันก็ชม นับประสาอะไร พระพุทธเจ้าผู้ประเสริฐ ยังมีมารผจญ ยังมีคนนินทาติเตียน ปุถุชนอย่างเราจะรอดพ้นจากโลกธรรมดังกล่าวแล้วไม่ได้" โดย ธมมวิตกโก ภิกขุ

Offline tommyboy

• Member
  • Last Login:December 03, 2012, 02:29:14 pm
    • Tom and Bua's Homepage
555..
แต่ก่อนตรีนี่ hardcore nikon man มากเลยนะครับจะบอกให้
มี nikornos สําหรับพวกดํานํา, มี lense nikon เต็มบ้าน.. 

แล้วก็มาสยบที่ canon.. 

บังเอินมีคุณพ่อเพื่อนอยู่คนนึงที่เป็นนักถ่ายมือท๊อประดับโลกแนะนํามา เลยเลือก canon กันหมดเลย.. 
และจะตอบนะครับ..

1.  ในหลวงท่านมี canon หลายรุ่นมาก.  ตั้งแต่ 10ๆกว่าปีที่ผ่นมาแล้ว
2.  First hand, 350D, Secondhand 20D
3.  Small camera, เอาอะไรก็ได้ที่ทน และเล็ก

ขอโทษด้วยนะครับเจ้าบ้าน!

Offline AKE

• Member
ขอบคุณคุณtommyboy ครับ
สงสัยผมจะต้องหา ข้อมูลของ canon เอาไว้ประกอบการพิจารณาเสียแล้ว
หลังจากที่อดีตเคยใช้กล้องฟิล์มของ canon มานานพอสมควร (พอเสียแล้วไม่มีคนซ่อมให้ ก็เลยเข็ด)

555..
แต่ก่อนตรีนี่ hardcore nikon man มากเลยนะครับจะบอกให้
มี nikornos สําหรับพวกดํานํา, มี lense nikon เต็มบ้าน.. 

แล้วก็มาสยบที่ canon.. 

บังเอินมีคุณพ่อเพื่อนอยู่คนนึงที่เป็นนักถ่ายมือท๊อประดับโลกแนะนํามา เลยเลือก canon กันหมดเลย.. 
และจะตอบนะครับ..

1.  ในหลวงท่านมี canon หลายรุ่นมาก.  ตั้งแต่ 10ๆกว่าปีที่ผ่นมาแล้ว
2.  First hand, 350D, Secondhand 20D
3.  Small camera, เอาอะไรก็ได้ที่ทน และเล็ก

ขอโทษด้วยนะครับเจ้าบ้าน!

Offline ท่านขุน

• Member
  • Last Login:November 25, 2022, 11:52:45 am
--> ผมว่าความสามารถกล้องมันไม่ต่างกันเท่าไหร่   อยู่ที่เจ้าของจะรีดเอาความสามารถทั้งหมดออกมาได้ขนาดไหน
เพื่อนผมที่ทำภาพนิ่งให้ America Next Top Model Episode ล่าสุดที่กำลัง on-air (ถ่ายในเมืองไทย)  เขาเอาอะไร
มาถ่ายก็ออกมาดี   เพีงแต่ว่าความคุ้นเคย  การปรับกล้อง  fine tune อาจไม่เท่ากล้องที่จับประจำ

Tags:

* Permissions

• You can't post new topics.
  • You can't post replies.
  • You can't post attachments.
  • You can't modify your posts.

Facebook Comments