Author Topic: ความรู้ใหม่...ประหยัดไฟด้วยการเปิดแอร์+พัดลมพร้อมกัน  (Read 26257 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline Ann

• Verified Member
  • Member
  • Last Login:August 15, 2012, 03:10:48 pm
เป็น Fwd Mail จากเพื่อนค่ะ เก็บไว้นานแล้ว เห็นว่ามีประโยชน์ดี เลยขอนำมาบอกต่อค่ะ...

http://gotoknow.org/blog/archyala/39075

"เปิดแอร์แล้วช่วยเปิดพัดลมด้วยครับ แม่ผมบ่นเป็นประจำว่า บ้านเราไม่ได้รวยนะ เปิดแอร์แล้วทำไมไม่ปิดพัดลม"

ทำให้ต้องอธิบายกันยกใหญ่ คุณๆอ่านถูกแล้วครับ และผมก็ไม่ได้พิมพ์ผิดด้วย เปิดแอร์แล้วรบกวนช่วยเปิดพัดลมด้วยครับ ที่พูดเช่นนี้ย่อมต้องมีเหตุผลรองรับ ซึ่งอธิบายคร่าวๆ ได้ดังนี้ครับ

สภาวะความสบายของคนไทยอยู่ที่อุณหภูมิ 22-29 องศาเซนเซียส และ ความชื้นสัมพัทธ์ 20-75 % ตอนนี้เห็นรณรงค์ให้ตั้งอุณหภูมิเครื่องปรับอากาศกันที่ 25 องศาเซนเซียสซึ่งถือว่าดีครับ
ไม่ร้อนไปไม่หนาวไป ส่วนความชื้นสัมพัทธ์ ถ้าน้อยเกินไปท่านจะรู้สึกว่าจมูกแห้ง ถ้ามากเกินไป (จะรู้สึกเวลาฝนตก) จะรู้สึกร้อนครับเพราะเหงื่อจะออกได้ยากเนื่องจากมีความชื้นในอากาศสูง
ดังนั้นเครื่องปรับอากาศที่ดี จะต้องทำ 2 หน้าที่เป็นอย่างน้อย คือควบคุมอุณหภูมิ และรักษาระดับความชื้นสัมพัทธ์ได้ดีด้วย ส่วนแรงลมที่ปะทะตัวเรา จะรู้สึกสบายที่ ความเร็วลมประมาณ 20 กิโลเมตร/ชั่วโมง
(เปรียบเทียบได้กับการเปิดพัดลมเบอร์ 3 ห่าง 3 เมตรครับ) ที่สำคัญที่ความเร็วลมระดับนี้ จะทำให้เรารู้สึกเย็นลง 2 องศาเซนเซียสครับ

เอาล่ะครับ .. ทีนี้เข้าเรื่องของเราแล้วนะครับ .. การคิดค่าไฟฟ้าของการไฟฟ้าจะคิดเป็นยูนิต (unit) ครับ

โดย ปริมาณ unit = กำลังไฟฟ้า(วัตต์)/1000xh(ชั่วโมงที่ใช้งาน) 

(กำลังไฟฟ้า(วัตต์)/1000 ก็คือ 1 กิโลวัตต์ครับ มีค่าเท่ากับ 1 unit)

กำลังไฟฟ้าดูได้จากคู่มือของเครื่องใช้ไฟฟ้าครับ แต่หากในคู่มือไม่ได้บอกกำลังไฟฟ้า ก็มักจะบอกเป็นแรงดันไฟฟ้าและกระแสไฟฟ้ามาแทนครับ คิดได้จากสูตรการคิดกำลังไฟฟ้าครับ   

กำลังไฟฟ้า = volt(แรงดัน) x amp(กระแส)

ทีนี้เราลองมาคำนวณกันเล่นๆครับ สมมติ

แอร์ 1 ตัว ใช้ไฟ 1320 วัตต์  เปิดวันละ 8 ชั่วโมง ทำงานจริง 6 ชั่วโมง

(ปกติแอร์จะหยุดทำงานเมื่อได้อุณหภูมิที่ต้องการ) จะต้องใช้ไฟฟ้าวันละ

1320 / 1000 x 6 = 7.92 unit {จากสูตร กำลังไฟฟ้า(วัตต์)/1000xh(ชั่วโมงที่ใช้งาน) }

ตั้งอุณหภูมิสูงขึ้น 2 องศา เครื่องปรับอากาศทำงานน้อยลง หนึ่งชั่วโมง

1320 /1000 x 5 = 6.60 unit

ลดการใช้พลังงานได้วันละ 1.32 unit คิดเป็นเดือนละ 39.6 unit

(ค่าไฟฟ้า 2.54 บาท ต่อ ยูนิต) ประหยัดได้เดือนละ 100 บาท

พัดลม 1 ตัว ใช้ไฟฟ้า 40 วัตต์ เปิดวันละ 8 ชั่วโมง

จะต้องใช้ไฟฟ้าวันละ 40/1000 x 8 = 0.32 unit

คิดเป็นเดือนละ 9.6 unit
จะต้องจ่ายค่าไฟฟ้า เดือนละ 24.3 บาท

สรุปรวมแล้ว ท่านช่วยชาติประหยัดพลังงานไปเดือนละ 30 unit และ ประหยัดเงินในกระเป๋าไปได้เดือนละ 75 บาทครับ

ดังนั้นท่านอาจจะตั้งอุณหภูมิเครื่องปรับอากาศที่ 27 องศาเซนเซียส แล้วเปิดพัดลมเบาๆ ไปพร้อมๆกัน ท่านจะรู้สึกเหมือนกับอยู่ในห้องที่มีอุณหภูมิ 25 องศาเซนเซียส
และน่าจะสบายกว่าเปิดแอร์อย่างเดียวด้วย เพราะมีลมเบาๆเข้าปะทะร่างกายอยู่ตลอด ทั้งยังจะช่วยประหยัดค่าไฟฟ้าได้มากทีเดียวครับ

แต่ถ้าท่านบอกว่าที่บ้านไม่มี แอร์คอนดิชั่น มีแต่ แอร์ไก่กะแอร์กี่ อันนี้ผมคงช่วยอะไรไม่ได้นะครับ .... คริ คริ ....

หลังจากที่ลองดูแล้วค่ะ ตั้งอุณหภูมิแอร์ที่ห้องใหม่ เป็น 27 องศา แล้วก็เปิดพัดลมไปพร้อมกัน.......อากาศก็เย็นสบายดีค่ะ จะเสียก็แต่มีเสียงลมจากพัดลมเพิ่มขึ้นมา แค่นั้น

ใครสนใจก็ลองดูนะคะ

Offline thaidub

• dub dub ba dee dub
  • Member
  • Last Login:December 25, 2019, 08:58:03 am
    • my fleet
ขอบคุณครับแอน สำหรับข้อมูลดีๆ  :good:
[img width= height=]http://www.damnlol.com/pics/597/422dd996a42a0a5f7e4b2a3a28d689ef.gif[/img]
THE RETRO WATERCOOLED VW REGISTRY http://www.bangkokclassiccar.com/forum/index.php?topic=21593.0
MY FLEET BUILD THREAD http://www.bangkokclassiccar.com/forum/index.php?topic=3592.420

Offline tokenn

• Trouble is impossible!!!
  • Administrator
  • Member
  • Country: th
  • Last Login:August 11, 2023, 06:03:41 pm
ทุกวันนี้ทำอย่างนี้มา ครึ่งปีแล้ว
เปิดแอร์เบอร์ 28-29 ไม่ได้โม้ แต่เปิดพัดลมด้วยเบอร์ 1-2 ให้พัดหมุนไปรอบห้องระยะ 2-3 เมตร

เหตุผลที่ต้องทำอย่างนี้ เพราะลูกเป็นหวัดบ่อยมาก ตั้งแต่ทำแบบนี้แล้วไม่ค่อยเป็นอีกเลย

และประหยัดค่าไฟไปประมาณ เกือบ100 ยูนิต ปกติใช้ 600-700unit เดี๋ยวนี้เหลือ 400-500 เอง

ช่วยชาติ  &v& ช่วยกระเป๋าเราเอง  8)
Trouble is something to Learn,
Learning how to Fix.
Fixing something is to Think,
Thinking how to be Mature -> a little rascal again!

Offline Pan

• Member
  • Country: 00
  • Last Login:December 21, 2023, 05:16:03 pm
ผมเปิดแอร์ที่18องศายังต้องเปิดพัดลมเลยอะ ต้องลดความอ้วนซักหน่อย
ถ้าเราไม่ แสดงตัวออกมา ให้บ้านบางกอก เห็นว่าเรายังอยู่
เเล้วเราจะ web บ้านบางกอกจะมีไว้ให้ใครดูครับ

สมัครยาก คนดูน้อย เพื่อนๆ หายไป
ผมอยากให้ ทุกคนเข้ามาดูได้นะครับ
บ้านบางกอกจะได้อยู่ต่อไป ใครสมัครไม่ได้ ให้แจ้งทาง Facebook ได้ลยครับ

Offline Ann

• Member
  • Last Login:August 15, 2012, 03:10:48 pm
 :o วิธีนี้ไม่เหมาะกับคนขี้ร้อนค่ะ ที่บ้าน คุณพ่อก็เหมือนกัน เปิดแอร์ 19-20 องศา แถมเปิดพัดลมเบอร์ 3 อีก แล้วก็ห่มผ้านวมหนาๆ แก้หนาว  O:D

Tags:

* Permissions

• You can't post new topics.
  • You can't post replies.
  • You can't post attachments.
  • You can't modify your posts.

Facebook Comments